Nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui Yuart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Jumla ya watu mia moja arobaini na tisa elfu mia moja na themanini na nne wanaoishi na HIV na UKIMWI wameandikishwa katika huduma za HIV na programu za misaada inayosimamiwa na taasisi isiyo ya kiserikali ya Elizabeth Glaser Pediatric AIDS Foundation EGPAF. Mkurugenzi wa programu katika EGPAF, Bwana John Stephen, alieleza hivi karibuni wakati akikabidhi magari matatu yenye thamani ya dola 115,118 yaliyokabidhiwa kwa EGPAF kupitia kitengo cha Marekani cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC. Magari hayo yanatarajiwa kusaidia utekelezaji wa programu kwenye hospitali ya Misheni ya Nkinga mkoani Tabora pamoja na hospitali za wilaya Kilwa na Nzega. Bwana Steven alisema ana nia ya dhati ya kuwahudumia watu wanaoishi na HIV na ukimwi na kuhakikisha hawajihisi kuwa wametengwa na jamii. Alisema EGPAF imewaandikisha watu themanini na nne elfu kwenye matibabu ya ARVs wakiwemo watoto elfu nane na mia tatu walio chini ya umri wa miaka 15 na wameimarisha msaada wa kisaikolojia kwa watoto na familia zinazoishi na HIV. Aliongeza kuwa lengo kuu la EGPAF ni kuhakikisha wanasaidia kuzuia maambukizo ya HIV kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto na kupanua huduma zake kwa jamii nzima. Wakati huo wa kiwango cha HIV na UKIMWI katika kaunti ya Kiambu nchini Kenya kimepanda kutoka asilimia 3.8 hadi asilimia 4.4. Kwa mwaka mmoja ni kwa mujibu wa mkurugenzi wa afya Dr. Jonah Mwangi. Alisema ongezeko linatokana na kulawitiana na wanafunzi kujihusisha katika tabia za mapenzi yasiyo salama. Akizungumza karibuni katika hospitali ya wilaya ya Kiambu, Dr. Mwangi huku akipokea kondom laki tatu zilizotolewa na Population Services International, Mwangi alisema maeneo yaliyoathirika sana ni miji ya Thika Kiambu na Limuru ambako watu wenye umri wa miaka ishirini na mitano na wanandoa wa vijana walikuwa hatarini. Alisema lazima tubuni njia za kuwaelimisha kuhusu takwimu za kushtua kuhusiana na mlipuko wa HIV na UKIMWI. Mwangi alisema kwamba kutokana na kuwepo vyuo na vyuo vikuu vingi ndani ya mji wa Kiambu, wanafunzi wamekuwa wakiathirika na ugonjwa kutokana na kujihusisha na tabia za ngono wakishawishiwa zaidi na matumizi ya pombe. Dkt Mwangi alisema, katika kaunti ya Kiambu tunapambana na ulevi ambao umewaathiri sana vijana, hasa katika vyuo na vyuo vikuu ambako wanajihusisha katika tabia za mapenzi yasiyo salama yanayopelekea maambukizo ya HIV na Ukimwi. Na pia kuna ongezeko la kesi za kulawitiana katika kaunti ambapo pia inachangia kuongezeka kwa ugonjwa. Mwaka jana watu mia moja na tano elfu walipimwa katika vituo vya afya ya jamii katika kaunti kwa ajili ya HIV na Ukimwi, na zaidi ya elfu tatu walikutwa na virusi, lakini idadi inaongezeka kama ikichanganywa na watu waliopimwa katika vituo vya kulipia, alisema Dkt Mwangi, mratibu wa kioneo wa Population Services International katika kaunti ya Kiambu. Wahome Macharia alisema kwamba taasisi inafanya kazi na kaunti kusaidia kupambana na HIV na ukimwi kwa kutoa kondom bure kwa jamii. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Enye Je, nifanyeje. Katika majadiliano leo huko nami Rahabu Fredi, na mada ambayo inajadiliwa hapa ni je, baadhi ya watoto wa kike wanavaa mavazi yasiyo na staha ili kuwavutia wanaume. Nina vijana hapa wanayo ya kukueleza kuhusiana na mada yetu ya leo. Naitwa Happiness Maria Giri. Shida kubwa kutusia vijana ni hali ya utandawazi jinsi ilivyo sasa hivi Wengi tumekuwa na mitazamo tofauti, hatuangalii thamani ama tamaduni zetu kwamba zinatutaka tufanyeje, ama sisi tupo katika mazingira ya aina gani? Inafikia hatua wa mtu anashindwa kuelewa afanye nini. Sizani kama wengi wanafanya vile ili waweze kuwavutia wanaume, lakini nazani shida kubwa ni kuasiriwa kwa utandawazi. Mi naitwa Fidea Isa. Kwa kweli vijana wengi sasa hivi mavazi wanayovaa wengi ni kufuata mkumbo tu, kwamba akimwona mwenzake anaona kwamba labda amependeza, naye anaamua avae hivyo ili onekane labda naye amependeza. Baadhi yao kweli wachache kwamba wanavaa hivyo kwa ajili ya kuwavutia wanaume, lakini wengi ni kwa ajili tu ya kufuata mkumbo. Tumetambua kwamba wapo baadhi wanavaa ili kuwavutia wanaume. Ninao vijana wa kiume hapa, mnavutiwa kweli na hayo mavazi? Kwa jina naitwa Zawadi Ng'ondia. Kwa mimi kama mimi, sio kama anavutiwa kwa uvaaji wao ule. Kinachonikela mimi ni kuiga tu jinsi ya uvaaji, wanaacha tamaduni za nchi zao. Yani nahisi nice kama ni kuporomoka kwa maadili. Kwa jina naitwa Gilbert Zenas. Mi kwa upande wangu naona kama ni kama staili tu ya, ya kisasa kwa siku hizi, kwamba mabinti wa kisasa sasa hivi wanaenda na wakati, kwamba wanapenda kuvaa mavazi ambao labda ya, ya kuonyesha maumbile yao wengine wanaiga pia hizo style pia kutoka kwenye nchi za wenzetu pia. Ina, ina, inaleta matamanio fulani kwa, kwa sisi wanaume. Kwa hiyo unakuwa labda hata kama mawazo yako yapo labda kwenye umeconcentrate kwenye kitu fulani, kwa hiyo unaweza ukashikwa na matamanio fulani kutokana na kumuona msichana amevaa nguo kama zile. Mimi kwa jina naitwa Yamat. Maybe sometimes, inawezekana kwamba wanavaa hivyo, wengine wanajua kwamba kabisa wanavutia, wafanya makusudi au wengine hawajui Navoona yani kuna vitu viwili, kutokujua na kujua, na kuna mambo mawili pia kwamba wanafanya makusudi wengine, au wengine wanavaa kwa ajili ya kupendeza tu. Kwa hiyo wanaovaa vile wanapendeza, wewe wanakuvutia kama msichana mwenzao. Mi ninavyoona, sometimes kuna kuvaa kupendeza, but sometimes wengine wanavaa watakuwa wajapendeza, nakua yani ni styli tu, wanaiga tu wengine kwa sababu ya utandawazi ulioingia kwa sasa. Fidea hapa yeye namuona na nguo zake nzuri kabisa zenye staha, sketi yake ni ndefu, blaus yake safi kabisa pia, amevaa hijabu, amejistiri kweli kweli kama binti wa Kitanzania. Fidea, baadhi wanasema kwamba watu wanaenda na wakati, we huoni huo, huwa wakati hadi unavaa hivyo, upotofu tu wa maadili ya Kitanzania. Msichana kama msichana lazima ajistiri ma maumbile yake, ili asionyeshe matamanio kwa mwanamme kwa hiyo, hivyo wanavyovaa kwa kweli, hata mimi huwa sipendezewi. Utakuta msichana anavaa matiti yako nje, au anavaa sketi fupi, mapaja yote yako nje. Dhamira yake kubwa ni kwamba wavulana wawezi kumtamani. Wewe unaliongeleaje hilo? Kwa sababu yeye Fidea anajistiri sana, na anaona wale wanatamanisha tu watu, ndio dhana yao. Nadhani mbali na swala kubwa la matamanio, shida kubwa inakuja katika mambo mawili utandawazi pia kumomonyoka kwa maadi. Sana sana hii zana ya utandawazi imetufanya sisi mabinti wengi kushindwa kuelewa kwamba tunafanya vile ni kwa ajili ya namna gani? Kwani utandawazi unafikia hatua unaweza kuondoa hata hali za imani ya watu, kwani hata katika madhehebu mengi tunafundishwa kujistiri, kwani tunaambiwa mtu hana budi kufanya mambo mema ya kumpendeza mba wake pia kuipendeza jamii yake. Mbali na suala la kutamaniwa, pia watu tumeshindwa ile kujitambua na kuelewa kipi tunatakiwa tufanye na kipi tusifanye, hivyo tunajikuta tunaacha maadi walokuwa nayo wazazi wetu kwa wakati ule, hata kuanza kuiga mitindo isiofaa. Yani mabadiliko yote yanayokuja si kwamba ni mazuri kwetu, tunatakiwa tuyachambue, yale yanaofaa yatusaidia katika kujenga na zaidi na yasiofaa tuachane nayo. Tunafanyaje sasa ili kila binti ambaye tunamwona kwenye jamii awe amevaa mavazi yenye staha? Kwa sababu unaweza ukavaa vizuri ukaonekana ni binti unaenda na wakati, na ukaonekana ni binti mzuri pia, hata ukaamvutia huyo mwanaume. Mi kwa upande wangu naona labda yani kuhamasisha labda, kwenye mfano hawa dada zetu wanaofanya labda kwenye organization mbalimbali, mfano labda airport, tunaona wale wakina dada ambao uniform zao zinakuwa ni mini skirt kwao, labda dressing code katika organization mbalimbali labda zingekuwa zimehamasishwa kwamba at least kwamba isiwe fupi sana, kuwe na standard ya nguo za kuvaa katika organization mbalimbali, itasaidia pia hata wakina dada wengine ambao ni wanafunzi hata wa mitaani pia wasivae mavazi kama hayo, ni upotevu wa maadili tu. Chaguo sasa la binti huyu, alivaa hivo na amevaa vizuri, unamchagua yupi? Huyo taangalia binti ambaye ana tabia nzuri, anaweza kavaa hivo, lakini sio kwamba ni tabia yake iko hivyo. Kwa, kwa sababu hiyo ni kama wanavaa wengine, wanavaa kama staili, sio kwamba wanavaa kwa zumuni kwamba ni kufanya uhuni au tabia yao sio nzuri, ila walio wengi wanavaa kuonyesha maumbile yao kwamba tabia yao ilikuwa sio nzuri, especially kwa wanawake wa mitaani labda kwa hiyo, kitu cha kwanza nachotaka kukisema hapo kwamba kwanza tumrudie Mungu, sababu tukimrudia Mungu mambo yote yanaweza kaenda vizuri. Lakini vile vile kwenye swala la utandawazi, sio kila tunachokiona kwenye utandawazi ni lazima tukiige. Tuige vile vitu vinavyoweza kutusaidia ambavyo vinajenga. Sio kitu kibaya unakichukua ah, hiyo haitakiwi. Lakini vile vile kitu kingine ni upande kama wa nizamu tu, nizamu hata kwenye mavazi, mtu ukivaa nguo nzuri kama ulivyosema pale kwa dada, sio fupi, ndefu, safi kabisa, mi nafikiri hiyo ni, ni nzuri kuliko kuvaa nguo fupi. Kina dada sasa pia hapa watakuwa na kwao, tufanyeje ili kila binti avae mavazi yenye staha? Kwa sababu akivaa yasiyo na staha anadhalilisha mabinti wote, wanasema samaki mmoja akioza wote wanaonekana wako mlemle. Tuangalie yeah. Je, hayo mavazi tunayovaa yatatupa thamani katika jamii ama yatatushusha zaidi? Nadhani sasa ni wakati kwetu sisi vijana wa kike kuhamasishana na kutokuoneana aibu, ifikie hatua kwamba tuweze kuwa na sauti baina yetu kwamba mtu atakapokuwa amenenda vibaya, tumuite, tumkanye, tumrudishe, ili wote tuweze kuonekana kwamba ni watu tulio na thamani na tunaostahili katika jamii. Jamii kwa ujumla iweze kuwasaidia hawa vijana wanaovaa nguo ambazo zinaonyesha maumbile yao, wa kuwapa ushauri pamoja na wazazi na walezi ambao wanaishi na huyo binti ambaye anavaa mavazi ya namna hiyo. Ni kujitambua tu, tunatakiwa tufanye yale mambo yanayompendeza Mungu, pia kwa sababu yatasaidia kumuua mtu. Sio kumuua tu kwa kutumia panga au kisu, hata hata nafsi ya mtu tu, unaweza kukamuumiza kwa jinsi huyo ulivyovaa, inaweza kamkera mtu, kwa hiyo inawezekana kwamba utakuwa umemuumiza. Nadhani ni wakati sasa kwetu sisi vijana wa kike, hasa tunapokwenda na utandawazi, tuendelee kujistahi. Sio kwamba kwenda na utandawazi ifikie mahara sisi tushindwe kujitambua, hivyo tuvae mavazi atakayoonyesha baadhi ya sehemu zetu nje. Tuende na utandawazi, lakini tuendelee kujistahi na kujistiri, ili tuendelee kuonekana watu wema katika jamii. Nawashukuru sana vijana wote ambao nimezungumza nao leo kwenye Je, nifanyeje. Katika majadiliano yote umeyasikia binti, hapo ulipo. Kwahiyo si lazima maumbile yako ukayaacha nje, kwamba ndio utapata mchumba. Wengine wala hawapendezewi, kama tulivyokusha sikia baadhi ya vijana hapa Wako binti, unaweza kwenda na wakati na ukajistahi na ukapendeza ukavutia, na kulinda hadhi yako katika jamii. Ya sina la ziada leo, jina langu ni Rahabu Fredi. Sante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari leo, tutakuwa na Dr Fredrik Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami, naitwa Husna Sudi Muhamed. Ugonjwa wa bawasiri husababishwa na nini? Ugonjwa wa bawasiri kwa kitaalamu tunaita aimoloidi au inaweza kuwa tatizo lingine ambazo linaweza tukaliita tena, kwa kitaalamu tunaita lecto prolapse, yani nyama ya ndani ya sehemu ya haja kubwa inatoka nje. Kwa hiyo hili ni tatizo huwa linatokea, huwa inasababishwa sana na vitu vifuatavyo. Ya kwanza Mgonjwa akipata matatizo ya tumbo mara kwa mara kama ya kuarisha. Kwa hiyo ile inafanya mlegezo katika ile njia ya haja kubwa. Sasa kuna mishipa ya damu ambayo imepita katika sehemu ile. Kwa hiyo inafanya ile mshipa wa damu uanze kuvimba na kuweza kutoka nje. Unaweza kupasuka na ukatoka damu nyingi sana katika sehemu hiyo. Dawa yake kubwa ni kufanyiwa operation. Hiyo kitu cha kwanza. Ya pili, kuna aina ya minyoo nayo inaweza kusababisha hiyo hemorrhoid ikatokea. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kutibiwa mara kwa mara tatizo la minyoo au na tatizo la kuharisha. Kwa hiyo hivyo ni sababu kubwa ambazo zinatokea. Nyingine inaweza kutokana na kuulisi tu kutoka kwa jamii yake ambayo anaishi, inaweza kutokea mara kwa mara. Kwa hiyo nayo inasababisha sana mtu akapata hemorrhoid au kwa Kiswahili wanaitwa bawasiri. Kwa hiyo ni vizuri zaidi, ukiona tatizo hili linaanza, huwa kidogo kidogo, mwisho linakuwa kubwa, ni vizuri kuwahi mapema, ili uweze kuweza kufanyia operesheni ili tatizo liishe mapema. Naitwa Efrasia Anthony. Je, ni kweli maziwa ya ng'ombe yanatibu vidonda vya tumbo? Maziwa ya ng'ombe hayatibu vidonda vya tumbo, ila maziwa ya ng'ombe huwa inasaidia kuweka ukuta kati ya vidonda pamoja na ile asidi ambayo inakuwepo kwenye tumbo. Kwa hiyo, maziwa huwa yanalea ambayo yanaweza kuzuia mm, vidonda vile visipate mazala ya kuchomwa na vile zile asidi ambazo zinakuwepo tumboni. Kwa hiyo, sio dawa ya vidonda vya tumbo ila inapunguza tatizo la maumivu mtu ambaye anauma vidonda vya tumbo. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kutumia dawa za vidonda vya tumbo, antibiotiki kwa ajili ya kukausha vile vidonda vya tumbo. Kwa hiyo hiyo ndo dawa halisi, lakini sio maziwa yanaponyesha vidonda vya tumbo. Nini husababisha kuharibika kwa chujio za figo katika mwili wa binadamu? Kuna njia nyingi ambazo zinatoa uchafu kutoka mwilini mwake kutoka nje. Kwa hiyo njia nyingine ambayo mara nyingi inatoka kwa njia ya maji ukiachana na jasho na njia ya mkojo. Kwa hiyo mwili una kazi ya kunyonya maji katika mwili ambayo hayahitajiki na kuingia kwenye figo na kutoka nje na kuwa uchafu huo ambao unaitwa mkojo kwa njia ya, ya maji. Sasa katika vichujio hivyo ambao vinachuja maji katika figo huwa vinatanuka kutokana na uchafu au kutokana na kiasi ambacho kina ya element, yani uchafu au oh, element hizo ambazo mbazo zinatoka katika mwili wa binadamu. Sasa kitu ambacho kinasababisha kuharibika hizi chujio ni kupata maradhi mbalimbali, yanaweza kusababisha nayo hizo figo zifanye kazi vizuri na kuweza kupitisha hata vitu vingine ambavyo havitakiwi vitoke nje, vinakuwa vinatoka kama damu au particles zingine ambazo haziwezi kutoka kwenye njia nini. Kwa hiyo maambukizi nayo yanasababisha sana kufanya mirija au hizi chujio zikawa zinaharibika. Vile vile, unaweza kuwa na kansa katika figo, nao vilevile inaweza kusababisha hizi figo zikashindwa kufanya kazi vizuri, au zikawa chujio zifanye kazi vizuri. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kufanya vipimo, unaita urinalysis, huwa vinaangalia vitu vingi ambao katika mkojo, huwa tunaangalia vitu ambavyo kama vimezidi zaidi, vinaweza kusaidia sana kupata matibabu mapema. Kwa hiyo maambukizi kama UTI, yani maambukizi kwenye njia ya mkojo. Kwa hiyo nayo inasababisha sana, kuleta sababishi kikubwa cha kuharibu chujio za njia ya mkojo. Je, yeah, mazoezi kabla ya kifungua kinywa hupunguza mafuta mwilini? Mazoezi ni kitu ambacho mtu anakifanya ili kufanya mwili uchangamke na kuwa mwepesi. Kwa hiyo mtu anapofanya mazoezi, inamsaidia inamsaidia vitu vingi ambavyo mwili wake umekuwa umepooza na kuweza kuchangamka. Na vile vile mazoezi nayo na huwa anasaidia kupunguza haina mafuta katika mwili, kwa ajili unapotoka jasho na maana kuna mafuta ambayo yanapungua wakati unapofanya mazoezi. Kwa hiyo mazoezi nayo yanasaidia kweli kupunguza mafuta katika mwili. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako makala. Haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongwa nam. Asante dokta kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi, tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Katika kipengele cha ushauri kwa vijana, na siku ya leo tunaye mama hapa ambaye yeye anatoa ushauri juu ya watoto wa kiume kuwa wanapewa mafunzo ya kutosha kujiandaa kuwa baba wa familia, kama yale ambayo yanatolewa kwa mabinti maarufu kama kitchen party. Mimi kwa jina ninaitwa Mtume Dr. Margaret Kilimali, mtumishi wa Mungu, niko hapa Mbeya. Ha, nikitumika na huduma inaitwa Global Women Ministry. Ninapenda siku ya leo kuongelea mada ambayo itawashauri zaidi sana vijana ambao ni watarajiwa kuwa mababa wa kesho. Tumeona wakinamama wanafanya kitchen party kwa ajili ya watoto wao, wanawafunda wanakaa nao ndani, wanawafundisha. Na hata kwenye semina za mabinti utakuta mabinti peke yao wanaitwa, wanafundishwa jinsi ya kuwa wamama bora. Na kweli ukizingatia yale mafundisho ambayo wasichana wetu wanapewa, wana uwezo kabisa ya kuwa wamama bora. Lakini jambo ambalo jamii imelisahau ni kwamba mwanamke peke yake au binti peke yake hawezi kuifanya nyumba ni lazima awe na mwenzi wake. Sasa mwenzi wake, kama hajapata na yeye mafundisho ya kumjenga akiwa kijana ili aweze kuwa baba bora, inakuwa ni ngumu sana, kwa sababu hakuna mwanadamu chini ya jua ambaye amezaliwa akiwa anajua kila kitu. Mambo yote tunajifunza, aidha kwa kuambiwa au kwa kuona au kwa kuwekwa chini darasani kabisa na kufundishwa. Yale ambayo tunayaona kwenye familia zetu yamkini hayatoshelezi. Ndio maana mabinti wamekuwa wakifundishwa, lakini kama hayatoshelezi, ili hii ndoa iwe salama na iwe imejitosheleza, ni lazima na mtoto wa kiume naye afundishwe. Kwa hiyo ninashauri kabisa jamii kwamba huu ni wakati ambao lazima vijana wawekwe sitting room party. Maana vijana wanawekwa kitchen party, wajue jinsi ya kupika, lakini na vijana wakiume wawe na sitting room party, wajue jinsi ya kumhendo huyu binti atakapoingia ndani ya nyumba yake, ili waweze kutengeneza nyumba iliyo bora au ndoa iliyo bora. Kwa hiyo ni muhimu sana. Mimi binafsi nina experience, nina ujuzi kwa sababu nimeshafanya sitting room party. Kulikuwa na kijana wetu mmoja alikuwa naoa kweli, tukakaa chini pamoja na wababa walikuwepo, lakini walinichagua kuwa mwalimu. Kwa hiyo nika, nikaanza kutoa mada za kumfundisha jinsi kijana anavyotakiwa kuwa kwa mkewe na kwa ndugu na kwa jamii itakayomzunguka atakapokuwa ameoa na mwenendo anaotakiwa aende nao, nakwambia na ilikuwa safi sana, kwa sababu hata wale wa baba baada ya kumaliza walisema ah, kumbe sisi tunawakosea wake zetu. Ni lazima mwanamke afungue moyo wake kwako, ndipo utakapomjua sawasawa. Na sisi wanawake huku tunawafundisha mabinti zetu wajue jinsi ya kumfanya mumewe afungue moyo wake kwake, maana wote wawili sasa wakifunguliana mioyo ndipo atakapofahamiana vizuri na ndipo atakapoenenda vizuri, kwa sababu ndoa ni upendo, ni utii, ni kusameheana katika upendo. Kuna mambo mengi sana, ni tunda la Roho ambalo lina mbegu nyingi. Upendo unasamehe, upendo auhesabu mabaya, upendo, yani vitu vingi sana ambavyo viko katika upendo. Hauweki mambo kwamba tuyafanye, sijui jana ulifanya hiki leo tena mnarudia hiki. Hapana, unasamehe saba mara sabini. Kwa upande wa mfumo dume unaweza ukazungumziaje? Kwa sababu tumeona mabinti wengi ndo wanaokuwa wanafundishwa ndo wanaokuwa wanaandaliwa, lakini sio vijana. Ni kwamba jamii, mimi nachoishauri ni kwamba kwa kweli ni lazima tubadilike, kwa sababu si mwanamke tu anayeharibu ndoa hata mwanamme pia anaweza akaharibu ndoa. Kwa hiyo, ili tulilinde hii ndoa, basi ni lazima wote wawili wafundishwe, aidha wanafundishwa na wababa au wanafundishwa na wamama. Haijalishi, ili mradi uwe na mwalimu ambaye ni sahihi. Unajua, kuna kuna ujuzi uliopo kwamba hata wanawake ni lazima wafundishwe na wababa wababa wababa, lakini kuna wanawake ambao pia wanaweza wakafundisha wanaume na wanawake ambao wakafundisha wanawake wenzao ni kwamba tumwombe Mungu atupe watu walio sahihi na tuwatumie ipasavyo. Asante sana mama, kwa ushauri mzuri ambao unakuwa umeutoa kuhusiana na mafunzo ya kumwandaa mtoto wa kiume kama vile ambavyo mtoto wa kike anakuwa anaandaliwa. Kukuandalia kipengele hiki, jina langu ni Lucy Patrick. msikilizaji. Hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Kwa Alvin Victor Lula ni mwanafunzi wa chuo cha Genesis School of Information, Technology and Journalism. Niko hapa leo mkuwa anapenda kwa shawishi vijana wenzangu kwa ule uamuzi ambao nilifikia nikakuwa, nilikuwa najiuliza maswali hasa, ni nini hasa kinanipasa nijifanya, nikawa najiuliza je, nifanyeje wakati huo inaendelea nayo matatizo. Ilikuwa ni takriban kama mwaka elfu mbili na tisa ambapo nilikuwa nasoma <coughs> nilikuwa nasoma shule ya sekondari Makongo High School form two, ndipo nilikuwa nilipata huu ugonjwa kutokana na matatizo ya kiafya, ambapo yalianza hayo matatizo nilipomaliza form one, nikahamishwa shule moja, ilikuwa inasoma inaitwa shule ya sekondari Mustafa Sabodo. Sasa ile shule ilikuwa baadhi ya mahitaji yaani mahitaji ma, ma ya kibinadamu kama maradhi akwa sio vizuri sana, siku hizi zimekuwa zinazidi kwenda. Nilijikuta nimekutwa na tatizo la ugonjwa wa athma ambao u uh, athma ilinipelekea sana, nikawa nashindwa kufanya vitu vingi, mambo mengi, akawa nashindwa kusoma, nikawa nashindwa, kawa na feli mtihani, kawa naanguka. Lakini okay, nilipokuja shule ya sekondari Makongo High School, ilinibidi nikasema, kwa nini mimi tu ndio niwe naangaika hivyo, wakati mii mwenyewe kama nina inspired, yaani nina ule moyo wa kusema kwamba nataka kuja ya kufanya kitu fulani, kwa sababu mimi mwenyewe malengo yangu, naomba Mungu sana aje kunisaidia nje kuwa daktari, kwa malengo ya kuja kuisaidia jamii, hasa katika ugonjwa kama ule ulionikumba mimi. Kikubwa kicho ni spam nyumbani kwetu, yani ni napenda sana kupanda panda maua nini, napenda sana hata kile kitu nikawa, kuna vitabu nilikuwa nasoma na vitabu nasoma vitabu vingi kuhusu mimea mimea, na nikawa kuna mimea nilishaanza kuifanyia research. Sasa nilipokuwa nifanya utafiti ile mimea, nikaa nimeipanda nyumbani mpaka sasa hivi iko mingi nimeipanda mi mm. Mwenyewe bado nina tatizo. Kwa nini mi nisifanye kitu ambacho nikaifanyia utafiti zaidi hii mimea ambayo naitumia ili ipate kuja kunisaidia mimi katika magonjwa hayo na mengineo? sababu ugonjwa ulinipelekea mpaka ni nilikuwa na bano wa kifuani, naona kama mbavu hivi zinakutana zote mbili zinanibana zinanichoma zinanichoma, nikawa ninashindwa hata unakuhema unashindwa. Hasa hiyo siku nilikuwa nimeondoka kuchota maji ilinyuma sana, nikajikuta nimedondoka. Yani nilibeba ndo gafa yani, zilinibana nikadondoka mpaka chini, kilinifanya kile tendo. Nikaona hiyari nisipoangalia itakuja kuniharibu, lakini baba wangu akanisaidia akanipa dawa ambayo ilikuwa wanaitumia watu wengi ya kupulizia kwa ajili ya kutuliza sio kupunguza, yani natuliza. Siku ilifika nika nimeshatimiza ile mimi yangu kila kitu, nikaanza kuifanyia. Ilikuwa ni jioni kama saa moja hivi jioni jioni, ikawa nimekaa pale na nikaanza kuifanyia, nikaichanganya. Lakini jinsi nilivyokuwa naichanganya huko, naomba tu asa Mungu, mimi nafanya, na sikusema kwamba hii kitu wakwenda kumjaribu nani. Nilikuwa naamini tu kwamba Mungu atanisaidia na najaribu mwenyewe. Nilikuja kushushwa moyo sana na baadhi ya watu akivyo babangu mwenyewe akanambia, wewe hizi dawa unatengeneza wewe unataka unifie huko ndani sasa. Kile kitu kidai kanimeza, akaichukua akanambia, nenda kamwage. Sasa kwa sikutaka kwenda kubishana au kumwambia baba bwana, mimi na nina mawazo haya kwa yake nyingine, nikakaa kwa mwenyewe kwa siri, nikaitengeneza nikainywa, na almost ni kwa sababu nilikuwa na mibano. Nilivyokunywa haikunichukua karibia hata dakika kumi ishirini, yani nikuta kifua kimeachia. Tangia siku hiyo yani mpaka leo hii yani sikuwa sikuwahi kusumbuliwa tena. Mwa. Na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo. Nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Aste Gidh Yuart na kusihi uungane nasi tena.