Je, yeah, nifanyeje? Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Je, Nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui Ewart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Margaret Chan amesema taasisi hiyo itahukumiwa kwa historia ya majibu yake kwa mlipuko wa Ebola huko Afrika Magharibi. Kumekuwepo na ukosoaji mkubwa wa ulimwengu kufuatia mgogoro huo na shutuma kwamba uratibu mbaya kati ya taasisi umegharimu muda mwingi na rasilimali. Waraka uliovuja mwezi uliopita kutoka shirika la afya duniani WHO ulisema wafanyakazi wasio na ujuzi na ukosefu wa taarifa ulizorotesha juhudi za kusitisha kusambaa kwa ugonjwa huo. Akihojiwa juu ya suala hilo hivi karibuni, mkurugenzi wa WHO Margaret Chan alikiri kwamba kuli na matatizo. Alisema kutakuwa na muda wa historia, tutaelezea namna dunia nzima na hasa WHO ilivyokabiliana na mlipuko wa Ebola, lakini kwa wakati huu ni muhimu kwetu sisi kulenga nguvu zetu zote na mwelekeo wa kuzisaidia nchi ambazo zimeathiriwa ili kuweza kukamilisha kazi hii. Mlipuko wa Ebola umebainisha taasisi hii katika matatizo. Anasema mtaalam wa sera za afya ulimwenguni Sophie Harman wa chuo kikuu cha Queen Mary huko London. Anasema WHO inatakiwa kuwa na jukumu la wazi la uongozi katika majibu ya ugonjwa wa Ebola, lakini tunaona kuongezeka kwa taasisi za pamoja kama vile idara ya maendeleo ya kimataifa huko Uingereza au serikali ya Marekani wanachukua jukumu la kuongoza. Mara kwa mara imekuwa Benki ya Dunia ambayo inaingilia kati kwenye tatizo kama hili. Benki ya Dunia iliahidi nyongeza ya dola milioni mia moja mwezi uliopita kwa ajili ya mapambano dhidi ya ugonjwa wa Ebola. Taasisi kadhaa za Umoja wa Mataifa pia zilihusika. Bibi Haman alisema kwamba zipo taasisi mbalimbali mbali, lakini hakuna mtu yeyote ambaye anaelekeza nguvu hizi mahala ambapo zinatakiwa kuelekezwa. Marekani imechukua mzigo mkubwa sana katika kutoa fedha na nguvu kazi. Wachambuzi wanasema kujenga tena mifumo hii ya afya itakuwa hatua muhimu ijayo kwa jamii ya kimataifa. Kwa sasa juhudi zote zinaelekezwa kwenye kuudhibiti ugonjwa huu. Katika habari nyingine, shirika la afya duniani WHO linaonya mlipuko wa tauni huko Madagaskar huenda ukasambaa haraka kote nchini humo. Wizara ya afya ya Madagaskar iliripoti hivi karibuni kwamba ugonjwa huo umeua watu 47 na wizara ilisema idadi ya kesi zinazoshukiwa za ugonjwa huo imefikia mia thelathini na nane. Ripoti za mlipuko wa tauni huko zinaonekana kuonyesha picha mbaya sana ya kile kinachoelezewa Black Death na kusababisha vifo milioni ishirini na tano huko Ulaya. Nchi hiyo bado ipo mbali kutafuta suluhisho. Lakini WHO inasema ina wasiwasi kwamba ugonjwa huu unaosababisha kifo utaweza kuwaambukiza watu wengi, na taasisi inafanya kazi na maafisa pamoja na marafiki huko Madagaskar ili kuweza kuudhibiti mlipuko huu. Ugonjwa wa tauni si mgeni nchini Madagaskar, unatokea kila mwaka. Hata hivyo, msemaji wa WHO Christian Lindmeier anasema idara ya afya katika Umoja wa Mataifa ina wasiwasi hususan kuhusu mlipuko huu, kwa sababu idadi ya kesi za tauni zinaonekana kuongezeka zaidi katika miaka karibuni. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Naitwa Messi a Joni. Karibu ungana nani katika makala yetu mjadiliano. Wakati tukienda kumaliza mwaka, tunaangalia kama vijana wanakuwa na tamaduni ya kujitathmini uh, walioyafanya kwa mwaka mzima. Tunaangalia kwamba vijana wengi wanakuwa na malengo, wamejiwekea kwamba labda mwaka huu nitafanya kitu fulani. Lakini je, kama kile kitu kimefanikiwa au hakijafanikiwa? Kijana anaweka tathmini kuangalia kwa kwamba bwana, mimi sijafanikiwa hiki, labda nifanyeje au nimefanikiwa hiki kwa njia hiki na mwaka huu ni na lengo fulani. Kwa hiyo tutaenda kuwasikiliza vijana ambao niko nao mahali hapa. Karibu ungana nami uweze kujua ni nini kitakachojiri katika majadiliano haya. Mi kwa jina naitwa Eva Petro ah, kijana kama kijana, najitathmini na naweza kuweka malengo hata kama sina pesa, kwa sababu napokuwa na nisipoweka malengo, hata nikipata pesa sitaweza kuitumia au kuweka kitu. Malengo lazima niwe na malengo kwanza, ili hata nikipata pesa niweze kutimiza yale malengo yangu, malengo yangu ambayo ni ndoto zangu ambazo nakuwa nimeziweka. naitwa katika mada ma hii ambayo inazungumzia hei, kwamba vijana wanajitathmini katika kumaliza mwaka hiyo inatokea ina, ina sio kwa wote lakini baadhi no, tunaona kwamba vijana wengi hawajitathmini na japo kuna ambao pia wanajitathmini na pia katika tathmini naamini nadhani wengi wetu huwa tuna katika inabakia katika fikra kwamba da nilitamani kufanya kitu hiki mwaka huu lakini nimeshindwa tunaishia pale hatuanzi mwanzo kwamba hata kama nime, nimefeli mwaka huu mwaka ujao napambana vipi nawezi kufanikisha malengo zaidi na zaidi katika yale ambayo na-, na, nafikiria mnafikiri kwamba vijana wa Kitanzania tuna tamaduni ya kujiwekea malengo kweli, kwamba mwaka huu nataka kufanya hiki kufanya kile kufanya kile. Naitwa Sara Ali na munga mkono mwenzangu Haruna. Aa, kwa sababu vijana wengi wa Kiafrika hawajitathmini na sababu kubwa ambayo hawajitathmini kiukweli ni kwamba ukiangalia maisha yenyewe ya Waafrika ni tofauti na wezetu wa mbele. Kwanza ukiangalia kwa hapa Tanzania kipato chetu kidogo, kwa hiyo unafanya kazi mwezi mzima kipato unachokipata ni zaidi na matumizi unayoyafanya kwa hiyo inakuwa haiendani, unabaki tu we, maisha yanasonga. Lakini kuna wengine wanaweza kujitathmini ambao ni wachache. Uh, hao ni wale ambao wanajituma, lakini kiukweli tukiangalia kwa Tanzania kwa sasa hivi, kwanza serikali yenyewe haina pesa eh, yenyewe tu haijiwezi kujitathmini, iweje kwa kijana katika masuala ya kujitathmini? Pia inatokana pia na mazingira kuja katika Watanzania, hata wazazi wetu hawatujengea mazingira kwamba ile bwana kuna hili na hili katika, katika mwaka ukiisha tufanye hivi na hivi. Kwao vijana tumekuwa hivyo katika theitivo lilio katika jamii, yaani jamii kubwa ya Kiafrika au niseme Kitanzania, bado hata wazazi wetu hawajatujengea mazingira ya kutujengea imani kwamba ya kutathmini kwamba mwaka nimeumaliza kipi sijafanya kitu gani nimekosea, nitaendaje mbele? Bado kwao unakuta vijana wengi tuna mazingira ambayo bado sio ya kujiachiani, bado yaseme, yaani ya, ya kuomba dua tu kwamba bana leo sija fanikiwa kesho, utafanikiwa lakini malengo kabisa, na nia thabiti, tunakuwa waoga. Wengine hawana konfidensi ya kutosha ya kuweza kufanya vitu katika mpangilio unaotakiwa. Kwao unakuta hata tathmini inabakia katika fikra kwa wachache tena, kwamba fikra da, ningefanya hivi, labda anachukua labda mwakani tutafanya atii mkazo ngezi bidii bado inakuwa ni tatizo. Pamoja na hayo yote lakini, mnafikiri mbali na kwamba kipato kweli ni kidogo, kuna shida kweli katika familia, tujatengenezewa mazingira hayo, vipi kwenye ishu ya kuweka malengo? Kwa sababu kujitathmini nako mkumbuke, kunaenda na malengo bila ku... kama sijawa na malengo, siwezi kujitathmini. Sasa je, vijana tuna tamaduni ya kujitengenezea malengo ili baadaye niweze kujitathmini na kujua kwamba bwana, mimi mwaka huu niliweka malengo fulani, sasa najitathmini yale malengo ni Aa, kwa vijana wengi ni wachache, sio wote. kuna wengine hawaweki malengo kwa sababu wanaona hawana kazi na hawana pesa, kwa hiyo wanaona hata wana, wakiweka malengo yao hayatatimia, wanaile kukata tamaa. Kwa hiyo kwa upande wangu, minabidi niweke malengo ili hata baadaye nikiwa nikipata kazi au nikipata pesa niweze kutimiza malengo yangu. Aa, kwa malengo hasa kwa Tanzania, vijana wengi hatuna malengo. Tunakurupuka tu, unasema hewala. Eh, Mungu atanipa kesho. Leo nimelala na njaa, kesho nitaamka nina pesa au hata nitapata pesa ya kula tu, ili mradi. Alafu tukiangalia ni kwamba hatuwezi kujitathmini. Starehe sasa hivi imezidi, hasa kwa nchi yetu ya Tanzania, starehe imezidi. Wiki nzima ni kula bata, kugambeka sana tu. Jumatatu eh, watu wanaenda kazini. Tukiangalia nchi za wenzetu, kazini Jumatatu hadi Ijumaa. Ijumaa ndo wenzetu wanaingia kwenye starehe, Ijumaa jioni, Jumamosi, Jumapili mtu aendi, anajiandaa kwa ajili ya Jumatatu lakini kwa Tanzania ukizunguka sehemu zote za starehe, wiki nzima ile ya kazi, mtu ana starehe. Ukaangalia hapo anakuwa na malengo gani? Eh, starehe ina kipimo cha. Lakini kiukweli tunaona kwamba hata maendeleo kwa nchi yetu inakuwa pia yanafifia kutokana na sisi vijana wenyewe, tunaififisha nchi yetu kutokana, hatuna malengo. Ukiwa na malengo uh, ukifanya biashara zako pia unaistawisha nchi yako kwa ujumla. Mfumo wetu hapa ukoje? Kiukweli hiyo ina changamoto, sababu katika kujitathmini inaanza katika elimu pia, elimu yetu haimpi mtu mwangaza, hasa kijana katika kujitathmini katika maisha yajayo, sababu unakuta labda anasoma kitu hiki, lakini katika maisha ya kazi au maisha ya kawaida anakuja kufanya vitu vingine kabisa tofauti kabisa, kwa unakuta hata kama kamaliza form 6 lakini anaenda kazini au anaenda katika maisha ya kawaida anakutana na lifestyle nyingine, maisha mengine kabisa pembeni ya yale aliyoyasoma, al al. Kwa hiyo unakuta ni changamoto hata mwenyewe kuwaza, kujitathmini, kufanya kitu fulani, kitu kigumu kiguma, kila kitu kwake kinakuwa kipya. Kama ingekuwa kuna msingi mzuri na ya, aina ya, nzuri ya mfumo wa elimu, ambao ambao sasa hivi mwakani nadhani nimesikia wizara wana mpango wa kuandaa michepuo mizuri ya, ya, ya kimasomo ambayo inamje- itamjenga sasa Mwanafum funzi au kijana anajua hapa nikitoka naenda kufanya kitu gani? Kitu gani, kitu ambacho ni rahisi kujitathmini na kuweka malengo. Sababu mi nimeweza form six, leo naingia mtani, sijui hata ntaenda kufanya kitu gani. Kila kitu nachofanya kwangu inabidi nijaribu. Kwa hiyo huwezi ukaniambia kijana atajiwekea malengo na kitu ambacho ndo anakijaribu, ndo kipya kwake. Kwa hiyo inachukua mda sana mtu kupata akili, kupata uelewa na kupata experience kwamba hichi tunachokifanya ni kitu halisi na ndicho kitakachonisaidia katika maisha yangu. Kwa hiyo inachukua mda kwani kijana kujitathmini ni razi. Lazima kwamba awe na pesa awe na vitu, bila hata pesa au nini awezi kuseti malengo yake na yakaweza kufikia. Kwa kweli, dada, pesa ndo kila kitu katika maisha. Hata ukiwa na mpenzi kama huna hela ni hola. Kwa hiyo tusidanganyane, pesa ndo kila kitu. Utatathmini kitu vipi ikiwa huna hata senti tano ndani? uwezi uwezi kabisa, pesa ndio kila kitu. mm -hmm. Mpango mzima ni ankara, yani inamaanisha ni pesa e. Na nikiunga mkono hoja ya mwenzangu ambaye haruna hapa, na nikitetea ile hoja yangu kwamba vijana wengi hawajitathmini, na tukizungumzia kwamba je, tumejengewa utaratibu wa kujitathmini? Hatujajengewa, lakini kwa vijana pia inabidi tujijengee wenyewe kujitathmini. Alivyozungumzia masuala ya elimu ni kweli kabisa. Aa, serikali yetu kila siku inasema itaanzisha michepuo mipya, ukitoka shuleni uweze kwenda hata kujiajiri wewe mwenyewe, lakini ni maneno tu, vitendo havifanyiki. Kwa hiyo hatuna mpango pia hata wa kujitathmini kiukweli, hiyo ndio hali halisi. Lakini je, hata zile feri hauwezi kujitathmini vile ulivyoshindwa kuvifanya? Yani kwamba labda nilikusudia kufanya kitu fulani, au niliwaza nikipata kazi nitafanya kitu fulani. Sasa kile kitu sijakifikia, nifanyeje ili niweze kukifikia kwa mwaka unaokuja? Hiyo inawezekana, lakini tunarudi pale pale, pale, mazingira mtu kijana alivyojengewa na hali halisi ambao anaikuta leo, unaajiriwa tena ni kwa hizi system ambazo ni kwa kujuana. Kwa mfano, wapo naajiriwa hivyo, hajui leo kesho itakuwaje. ko cha msingi ni kwamba ni baadhi ya vijana au baadhi ya watu unakuwa, anakuwa na akilio kwamba da hichi nichopata, labda nikipata niki, kwa sababu napata moja hii, robo niiweke hii, angalau nyingine insaidi katika matumizi. Hicho ndio kitu cha msingi cha kwanza, vijana wengi wata, inabidi watambue kuweza kutimiza malengo, kuhifadhi kidogo unachokipata ili kesho kikusaidie katika maisha yajayo kwa upande wangu ni kwamba bila pesa hauwezi, kwa sababu utazidi kujiongezea mawazo, huna pesa umekaa na, nikimaanisha huna pesa, ni kwamba vijana wengi, asilimia kubwa ya Watanzania hawana kazi. Kwa hiyo wewe utakaa pale unajitathmini, ndo unazidi kujitia mashaka. Tunaona hata kwa mimi upande wangu mwenyewe kipindi sina kazi, siwezi nikajitathmini hata siku moja. Nikiwa na kazi, afadhali, nimepata pesa kwenye mwezi huu, nitasema mwezi uliopita nilifanya kitu fulani, nitafanya hichi sasa. Huna bee, huna tee, utajitathmini vipi? Bila bila chumvi, chakula hakiwezi kunoga. Kwa hiyo, pesa ni chumvi, ndo kila kitu. Naam, hayo ndiyo majibu ya vijana. Hayo ndiyo majadiliano yaliyojiri katika makala yetu iliyokuwa ikisema, wakati tukielekea kumaliza mwaka, vijana wana utamaduni wa kujitathmini waliofanya kwa mwaka mzima. Wameomba familia iwe na, na na na utamaduni huo kwamba ukishamtengenezea um, um, utamaduni mtoto um, basi atakuwa na utamaduni huo ataweza kujitathmini na kujiwekea malengo, kwa sababu bila malengo hawezi kufanya tathmini. Kwa hiyo mpaka hapo sina la ziada. Mlikuwa nami, Mensia Johni. Asante, asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Leo Daktari katanta simwanza ndiye anayejibu maswali yanayoulizwa na mabinti. Mimi ni rahabu Fredi, na tuanze kusikiliza maswali hayo yanayoulizwa. Naitwa Jasmin Jamal. Inasemekana kwamba jasho la msichana ni kali kuliko lile la mvulana. Je, kuna ukweli wowote? La hasha, nachojua kwamba jasho ni jasho, liwe la mvulana, liwe la msichana, ni jasho, ni jasho, isipokuwa mtazamo wa jamii mara zote umekuwa unaangalia ya kwamba anayestahili kuwa msafi ni mwanamke na wala sio mwanaume. Kwa hiyo hata mwanaume anapokuwa na jasho tayari tunakuwa vile tumefunikwa kwa namna moja au nyingine, hatuwezi kuangalia zaidi kwamba kwa mwanaume kwa kwamba ni tatizo, isipokuwa mwanamke anapokuwa nalo inaonekana kwamba ni nini, ni tatizo. Lakini jambo moja tu la kufahamu ni kwamba wakati mwingine kuna watu wanakuwa na matatizo ya kiafya. Mfano, kuna condition kitaalam tunaita hyperhidrosis, yaani unakuta mtu anakuwa anatoa jasho sana hasa labda kama ni mwanamke unakuta kwamba watu wanasema kwamba huyu ndio maana anatoa jasho sana, si nini, kwa sababu ni mwanamke hivi na hivi, na watu wanaweza kushia mambo ya maumbile na vitu vingine kama hivyo. Lakini ukweli wa mambo, jasho ni jasho na linaweza kutoka kwa watu wote. Jambo la msingi ni usafi, ni kuoga na kuoga. Unachohitaji ni maji na sabuni ya tosha. Jina langu naitwa Safa Ali. Dokta, je, vifaa vya kielektroniki vina athari yoyote kwa msichana? Tafiti zinaonyesha baadhi ya vifaa vya kielektroniki vina madhara makubwa sana katika mwili wa binadamu, na ndiyo maana vingi vinapokuja vinakuja na maangalizo kwamba hata unavyovitumia kuna protocol, yani kuna namna ya kuvitumia. Mfano simu, tafiti zinaonyesha kwamba sio vizuri sana hasa, hata unapoongea kwa kabisa, simu kukandamiza kwe, kabisa kwenye sikio, kwa sababu sikio unalotumia mara kwa mara simu, mara kwa mara simu, mara kwa mara simu, vipimo vinapopima hizi hasa audiometers, audio imegundua kwamba ile level ya audio, yani we, kiwango cha usikivu lile sikio linalotumia simu sana kimepungua kwa namna moja au nyingine. Karibuni tulikuwa tumekwenda sehemu kwenye mgodi mmoja ambao tunafanana nao kazi. Wao wana tabia unapoingia pale lazima wakupime pombe, kiwango cha usikivu. Ilikuja kuonesha kwamba baadhi ya masikio yetu sisi tulikuwa tumeenda pale kwamba yalikuwa na kiwango kidogo cha usikivu. Na mtaalamu yule akatoa ushauri ya kwamba tupunguze kutumia simu mara kwa mara kwenye masikio hayo na kukandamiza moja kwa moja. Na akaendelea kutoa ushauri ya kwamba hata tunapolala tusiweke chini ya mito simu kuna, kuna watu tuna tabia hiyo ya kuweka chini ya mito, kwa sababu ile simu inatoa nguvu fulani, tunaita ni emission miare, inakuwa inastoa ile imi, zile emission, na hizo emission ndio zenye madhara kwa namna moja au nyingine. Vitu kama vile laptop, laptop unaweza kuziangalia sana, watu wanaweka kwenye mapaja, inakuwa karibu na via vya uzazi, inaweza kuleta madhara pia ingaje bado tafiti moja kwa moja ziaonyesha moja kwa moja kwamba inaweza kuleta madhara namna gani, lakini kkumbuke kwamba paa inatoa emission na wakati mwingine hata inakuwa ya moto kabisa. Tabia mama kuweka simu kwenye maziwa sio vitu vizuri zaidi. Jina langu naitwa Ester Juma. Je, Doktar, msichana anapokuwa mjamzito ndani ya mwezi mmoja anawezaje kujigundua? Sio rahisi kufahamu na hasa inapokuwa ni ujauzito wa mwanzo, na watu wengi kutegemea zaidi kuangalia kwa kwamba kwa sababu hajaona siku zake. Kuna sababu nyingi sana ambazo zinaweza kupelekea mtu huyu asione siku zake Mojawapo kweli inaweza kuwa ni kwa sababu ya ujauzito, lakini wakati mwingine kina mama wanaweza kuona siku zao mapema zaidi au zikachelewa kwa sababu ya mabadiliko ya kimazingira, vyakula, mambo ya kisaikolojia, hofu. Kwa hiyo kuweza kugundua moja kwa moja, inashauriwa ya kwamba aende akapime. Shukrani Daktari Katanta Simwanza kwa kuweza kutoa ufafanuzi wa maswali yote yaliyoulizwa na mabinti hii leo. Mimi ni Rahabu Fredi na sina la ziada Na asante dokta, kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi, tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Aj wajni fanyije katika kipengele hiki cha ushauri kwa vijana, jina langu ni Lucy Patrick, ninaye Bi Paulina Msuya, naye atakuwa akishauri vijana juu ya umuhimu wa kujitathmini. Tukiwa tunaelekea kumaliza mwaka, lazima kama kijana ujiulize malengo yako yametimia. Karibu. Aa, mimi naitwa Paulina Msuya, niko hapa kwa siku ya leo ushauri juu ya umuhimu wa vijana kujitathmini juu ya mipango yao katika maisha. Kwanza kabisa Kijana kama kijana lazima uwe na malengo yako ambayo umejiwekea kila mwaka, na kwa mwaka unapokaribia kuisha, unatakiwa ujiulize katika malengo uliyojiwekea, je, utakuwa umefanikiwa? Na kama jibu ni hapana, hebu jiulize kwa nini hujafanikiwa, ili kupe nafasi ya kurekebisha na kujipanga upya kwa mwaka mwingine. Na unapokuwa hujiwekee malengo, ni ngumu sana kufanikiwa katika maisha, sababu hutajua ni lipi umefanikiwa na lipi halijafanikiwa kama wewe ni kijana na unasoma hebu hakikisha unajiwekea malengo mazuri ya kusoma kwa bidii ili ufanye vizuri katika maisha yako vivyo hivyo kwa kijana wa mtaani labda huna kazi jaribu kuanzisha biashara jaribu kujiajiri usisubiri kuajiriwa weka malengo yako mwenyewe katika biashara yako unataka kufikia wapi ili iwe rahisi kujitathmini haijalishi kijana unafanya kazi gani Inawezekana ukawa unafanya kazi ambayo labda unaona kwamba ni ya kudharaulika, labda ni kazi za ndani au ni kazi ambazo hazikupi kipato cha kutosha. Unatakiwa usije dharau, kazi ni kazi. Kile ambacho unakipata ndio muhimu, ambacho kinaweza kakusaidia katika maisha yako. Kwa hiyo hata kama ni kazi ndogo au iwe ni kazi kubwa, lakini cha muhimu, jiwekee malengo kwamba kila mwezi nitaweka kiasi fulani. Alafu utataka mwenyewe ujiendelezi, labda kupitia kile kipato chako, ujiendelezi labda kielimu, au kwa chochote kile ambacho kinaweza kikawasaidia jamii nyingine katika kuendeleza maisha yao. Hii inaweza ikakufanya ukafanikisha maisha yako, na pia ukaandaa maisha ya baadaye. Hebu tujijengee utaratibu kama huo, kwa sababu utatusaidia katika maisha yetu ya leo na yajayo. Vijana wengi wamekuwa wakikurupuka wanafanya mambo tu kulingana labda na mazingira au kulingana na maisha wanayoishi. Na inatokea labda mtu anakuwa amejipangia malengo labda katika mwaka afanye mambo haya na haya na haya, lakini anakuta labda kijana mwingine anafanya mambo mengine. Kwa hiyo anajaribu kumuiga, anapoiga anaharibu ule mtazamo wake wote aliokuwa amejiwekea ndani ya mwaka mzima. Kwa hiyo nawashauri vijana kuwa na maono ya mbali kila mwaka, kwamba mwaka unapoanza, chukua dari yako, andika mipango yako na kila lilo nalolifanikisha basi weka tiki, maana kuna msemo unaosema kwamba mali bila daftari hutumika bila habari. Hebu tujijengea utaratibu kama huo, kwa sababu utatusaidia kufanikisha maisha yetu ya leo na ya baadaye. Unakuta vijana wengine wanakurupuka kufanya mambo tu, kwa sababu labda fulani amefanya hivi, yani wanakuwa wanaiga tu anaiga huyu amefanya hivi, basi naye atafanya hivi. Yule amefanya hivi, basi naye atafanya hivi, bila kujiwekea malengo yake. Lakini kumbe, yule ambaye unamuiga, hujui ametumia mbinu gani kufanikisha mambo yake, au aliweka malengo gani, au alifanya jitihada gani ili kuweza kutimiza malengo yake. Kwa hiyo unajikuta tu unafanya ili mradi tu, na mwaka unapoisha unakuta mambo yako hayajafanikiwa. Lakini unapokuwa na malengo yako wewe mwenyewe bila kumuiga mtu na bila kuangalia fulani anafanya nini, tutajikuta tunafanya mambo mazuri. Kila mwaka unavyoisha, tunajikuta tunafanya mambo ya maendeleo zaidi. Shukrani sana, Bi Paulina, kwa ushauri huo mzuri ambao unakuwa umeutoa. Ni imani yangu kwamba kijana, kama ulikuwa hujajipanga na ulikuwa haujaanza kuweka malengo yako kila mwaka, basi utakuwa umepata ushauri mzuri kabisa. Mpaka wakati mwingine, jina langu ni Lucy Patrick, msikilizaji. Hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Amina Shaibu. Hapa nilipo namshukuru Mungu, maana nimepitia mambo mengi magumu kiasi cha kujiuliza nifanyeje. Wakati nikiwa mdogo, nilisoma elimu ya msingi. Kwa bahati mbaya, nilichelewa kidogo kuanza shule, hivyo nilipofika darasa la tano, nilikuwa na umbo kubwa kuliko wenzangu darasani, kiasi cha kuwafanya wenzangu wanicheke. Nilikosa raha, nikajiuliza nifanyeje, lakini sikukata tamaa Niliendelea na masomo huku nikijiwekea ahadi kuwa lazima malengo yangu yatimie. Kila nikiwaambia nyumbani, mama yangu alisema nijikaze. Sikuwa na jinsi, niliendelea hivyo hivyo, lakini haukupita muda mrefu, baba alikuja na maamuzi yake. Hapo sasa ndo nilijuta kuzaliwa katika familia yangu, maana nilijiuliza nifanyeje, sikupata jibu. Alipokuja mchumba, alikuja mchumba ambaye ni mtoto wa rafiki wa baba yangu Kiumri alikuwa ni mkubwa sana. Niliumia sana, nilijiuliza nifanyeje? Nitoroke nyumbani, lakini niende wapi? Nilipojaribu kuwaeleza dada zangu, wao waliniambia kwanza mimi nina bahati kwa kuwa nimesoma angalau kidogo, maana wao hawakupata hata nafasi kabisa ya kwenda shule. Waliozeshwa mapema sana, na hawakufanya ubishi kwa kuwa ndiyo mila na desturi, hivyo sina budi kuolewa, kwani wao walikubali. Mpaka sasa sasa wapo kwenye nyumba zao. Hivyo waliniambia kuwa nami sina budi kuolewa ili niwe na kwangu. Nililia sana, lakini sikuwa na la kufanya zaidi ya kukubali matakwa ya baba yangu. Alitokea binamu yangu ambaye nilikuwa nasoma naye shule moja, yeye alinishauri niende kwa baba nikamwombe kwamba huyo mchumba anisubiri hadi nimalize darasa la saba, kwani muda uliobaki ulikuwa ni mfupi sana. Nashukuru baba alinisikiliza, lakini aliniambia atamwambia mchumba wangu, kama akikubali kunisubiri sawa, na akikataa itabidi kuolewa. Baada ya baba kumweleza mchumba wangu alikubali mimi nimalize shule lakini anioe, halafu nitakuwa naenda shuleni kutokea nyumbani kwangu. Ilinibidi niolewe, na kweli nilikuwa ninapelekwa shule na kurudishwa na mume wangu. Hapo ndo mateso yalizidi, nikajiuliza nifanyeje, maana wenzangu shuleni walizidi kunicheka na kunitania. Pia nyumbani kwangu nilikuwa na kazi nyingi kiasi kwamba nilishindwa kukupata muda wa kujisomea. Pamoja na changamoto zote hizo, nilikuwa na bidii sana ya somo. Hivyo kaka yangu alikuwa akiumia sana kuona maisha yangu yanakwenda hivyo. Aliamua kuwa nikimaliza tu anitoroshe, lakini kitendawili kilikuwa atanipeleka wapi ili niwe kwenye mikono salama. Basi baada ya kujiuliza afanyeje na kupata jibu, sasa alipata ufumbuzi, akaenda kwa shangazi yetu ambaye alikuwa ambaye alikuwa mji mwingine. Baada ya, ku, ya kuzungumza naye, naye alikubali mimi niende kuishi kwake bila baba yangu kujua. Baada ya mipango yote, nikasubiri ni Nilipomaliza tu mtihani wa darasa la saba, niliondoka na kujificha huko kwa shangazi yangu. Lakini baada ya kukaa, niligundulika kuwa nina ujauzito. Hivyo shangazi yangu aliniangalia kwa umakini, kwa kuwa nilikuwa na umri mdogo sana kwa kupata ujauzito. Hivyo nililea ujauzito ule kwa umakini sana hadi nilipojifungua salama, na baada ya hapo niliendelea na masomo ya sekondari. Wazazi wangu walinitafuta sana, na baada ya kunikosa walikata tamaa. Sikuonana na wazazi wangu hadi nilipomaliza kidato cha nne. Hapo ndipo nilirudi nyumbani na kumkuta baba anaumwa. Nilimwomba radhi, alinisamehe na niliendelea kuishi nyumbani na mwanangu na mimi, nilipata nafasi ya kuendelea na masomo ya elimu ya juu. Na hapa ndio tunafika mwisho matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Githui-Ewart na kusihi uungane na nasi tena.