Jeni Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA Mtandao wa Afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sandei Shomari kwa habari za afya. Wakati ugonjwa wa Ebola ukiendelea kushambulia huko Afrika Magharibi, kuna wasiwasi kwamba ugonjwa mwingine ambao unaumiza na kuua watu zaidi duniani unadharauliwa. Homa ya denge ambayo inasambazwa na mbu inaendelea kusambaa katika nchi kadhaa, ikiwa ni pamoja na Malaysia na India, ambako karibu nusu ya idadi ya watu duniani wanaishi. Lakini chanjo inayotafutwa kwa muda mrefu itakayotoa aina fulani ya kinga dhidi ya denge huenda ikapatikana hivi karibuni. Homa ya denge, dalili zake ni mafua, vipele, maumivu ya kichwa na maumivu makali ya viungo na misuli. Kwa sababu hiyo, ambukizo hilo wakati mwingine huitwa ugonjwa wa kivunja mifupa. Kama Ebola, denge inasadikiwa kuwa ni ugonjwa wa kuvuja damu na kusababisha kifo, hali ikiwa mbaya. Scott Halstead ni mshauri mwandamizi wa sayansi katika juhudi ya utafutaji wa chanjo ya denge jumuiya ya kimataifa ya wanasayansi na raia wa kawaida waliojitolea kutafuta chanjo ya ugonjwa huo, kinyume na Ebola ambayo katika mlipuko wa sasa imeshaambukiza watu zaidi ya elfu kumi na nne huko Afrika Magharibi. Halstead na anasema ukubwa wa ugonjwa wa denge ni mkubwa sana, kufikia maambukizo milioni mia moja kila mwaka kote barani Asia. Nafikiri watu katika idara ya kupambana na denge wanafikiri tu tutasukumwa pembeni, lakini kwa sababu maelfu kwa maelfu labda mamilioni ya watu wanahitaji huduma ya matibabu, ni tatizo liko usoni mwako na liko kila mahali. Kuna virusi vinne vya denge na vyote vinaambukizwa na mbu. Kupona baada ya kuambukizwa aina mojawapo kunapelekea kutokupata ambukizo la maisha kwa aina hiyo ya kirusi, lakini hiyo haimaanishi kumkinga mtu na maambukizo ya aina nyingine ya ugonjwa huo. Miaka miwili iliyopita dawa ya chanjo ya majaribio iliyotengenezwa na shirika la madawa la Wafaransa Sanofi Pasteur ilifanyiwa majaribio kwenye kundi la watu elfu nne watoto wa shule wa Thailand, lakini hawakufanya kama ilivyotarajiwa. Ni asilimia 30 tu ya watoto walilindwa dhidi ya ugonjwa huu wa kuambukiza. Lengo la watafiti lilikuwa ni kupata chanjo yenye asilimia 70 ya kuzuia aina zote za virusi. Na katika habari nyingine Sindano ndogo ambazo ni vigumu sana kuziona kwa jicho la kawaida, siku moja huenda zikatoa matibabu kwa matatizo ya macho, ikiwa ni pamoja na glaukoma, ikiwa matatizo hayo ndiyo sababu ya pili kwa kupelekea ugonjwa wa glaukoma duniani. Glaukoma inatokana na kuongezeka shinikizo au presha kwenye jicho kutokana na uzalishaji mwingi wa majimaji. Hali hii inaweza kudhibitiwa na matoni ya dawa za macho, ambayo aidha yanapunguza majimaji, kuongeza maji kwenye macho au vyote. Utafiti wote unaonyesha asilimia 56 tu ya wagonjwa wanatumia dawa hizo kila siku. Kama madaktari wakitaka kuchoma sindano ya dawa kwenye macho kwa hali nyingine, mara nyingi wanatumia sindano ya kitaalam, lakini hiyo inamuumiza mgonjwa. Sasa sindano ndogo sana kiasi cha milimita 0.4 hadi 0.7 inaweza kupenya kwenye jicho na kutoa dawa kwa kiasi kinachotakiwa tu kutoa matibabu bila maumivu na kwa ufasaha. Watengenezaji na wanatabiri kuwa inachukua muda wa kila miezi mitatu hadi sita, baada ya mgonjwa wa kuchomwa hizo sindano, ili yaweze kuachana dawa za kuweka machoni kila siku. Sindano hizo ndogo sana zinaweza na kuchukua nafasi ya sindano za kitaalamu ambazo huchomwa sehemu ya mbele ya jicho. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. majadiliano yetu leo, mtakuwa nami Mwana Harusi Pongwa, ambao utazungumza na vijana mbalimbali mbali katika jiji la Dar es Salaam kuhusu mada inayosema wakati tukiazimisha siku ya ukimwi duniani, yani tarehe moja Disemba, je, ni haki kwa mtoto aliyezaliwa na virusi vya ukimwi kutoambiwa juu ya hali yake na familia mpaka atakapokuja kupima mwenyewe na kujitambua ameathirika? Washiriki wetu ni Ahmed Famau, Ali Urasa, Jaja Mbazila na Shedrak Irasi. Ahmed, unafikiri ni haki kwa mtoto aliyezaliwa na virusi vya ukimwi kutoambiwa juu ya hali yake? Ana haki ya kuambiwa kwa sababu endapo akiambiwa mapema atajua ajikinge vipi na watu ambao hawajaathirika, kwa sababu yule ni mtoto anakuwa vilevile vile, pia ana haki ya kuambiwa kwa sababu ani, asipoambiwa itakapofikia akaenda akapima mwenyewe akajigundua kwamba ana virusi vya ukimwi anaweza labda akachukua hatua ambazo zinaweza zikawa sio sahihi, kuliko endapo ata, ataambiwa mapema, ataandaliwa na atafunzwa mengi yani. Shedraki, kama kesho tunaadhimisha siku ya ukimwi duniani, sio? kwa maana hiyo, kuna siku ya mtoto duniani na siku hiyo huwa tunasema watoto wana haki zote. Kwa maana hiyo, na hii ni haki mojawapo ya kupewa mtoto, kama ilivyo sawa kwa haki nyingine Ali, unafikiria ni haki kwa mtoto kutuambiwa juu ya hali yake kama amezaliwa na virusi vya ah, ukimwi, mi naona sio yake kwa sababu ule mtoto, utakavomwambia mapema, unaza kamfanya anakuwa ana amani pindi anapokaa na wenzake, anakua na jiusi kama yani ameshaathirika, lakini ana ule uhuru mwenyewe ni wakukaa. Labda mi naona labda akifika labda umri fulani wakuweza ye kujielewa, akienda kupima kikuwa sawasawa, lakini ni kuenda kumpa tu maangalizo jinsi atakavyoishi na wenzake, lakini utakapomwambia direct wewe umeathirika nadhani unaweza ukawa na mjisikari na wenzake jaji. Kwa swala la kutoambiwa, mimi nadhani si haki, lakini kwa maoni yangu navyoona mimi, kwa sababu binadamu tunatofautiana, nadhani labda yule mtu, mtoto ambaye anakuwa amezaliwa na ugonjwa wa ukimwi, wangekuwa wanamwangalia ni mtu aina gani. Kuna aina ya watoto ambao unaweza ukawaambia moja kwa moja na ukawaandaa kisaikolojia wakakuelewa, lakini labda unakuta ni mtoto ambaye ukimwambia moja kwa moja, unaona kabisa kwamba inaweza ikaleta madhara moja mbili tatu, basi una, yani wale walezi wake au wanaomsimamia au wazazi wake wanaweza wakaamua kutumia njia mbadala, ambayo kwa mfano wanaweza wakaamua kumchukua kama kumpeleka tu hospitali na kufanya vipimo akakutwa, yani kwa njia hiyo kujaribu kurahisisha kupunguza ile diskari ambayo mtu anaweza kaipata kutoka utotoni kwa sababu ya kuambiwa mapema. Lakini mimi nadhani katika hali ya kawaida, kila mwanadamu ana haki ya kufahamishwa kile ambacho kinaendelea ndani yake. Ni nani ana jukumu la kumpa taarifa ile mtoto Ahmed, unasemaji? Jukumu analo mzazi ama mlezi ambaye anakuwa yuko karibu na yule mtoto, anaweza akamwambia kwa njia nzuri tu ambayo mtoto anaweza akapokea ule ujumbe na akaupokea vizuri tofauti. Hayo ni mawazo yangu Chedra. Ni mzazi wa kike, kwa sababu wao ndio mara nyingi wanapenda kukaa na watoto na kuwaeleza mambo kwa upole, kwa hiyo ni jukumu lake kukaa naye na kumtuliza na kumweleza kwa utaratibu na kwa ufasaha ili kumjenga, asijisikie ovyo anavokaa na wenzie, anavyokaa kwenye jamii, ikiwa shule, nyumbani na hata mitaani, anapokaa na wenzie asio, anajisikia vibaya. Mama ndio ana uwezo kumjenga mtoto na sana sanasana zaidi kisaikolojia, ali mzazi au mlezi Anasali, au mtu yoyote ambavyo karibu sana na ule mtoto jaja. Ni nani ana haki ya kumpa taarifa mtoto aliyeathirika ama aliyezaliwa na virusi vya UKIMWI? Mi nadhani mtu ambaye ana haki hapo anakuwa ni yule mtu ambaye kwa wakati huo husika yule mtoto iko chini yake, anaweza akawa mzazi, anaweza akawa mlezi. Lakini pia huyu mtu ambaye mwenye hili jukumu lazima ajifanyie tathmini na yeye kwa sababu swala la kumwambia mtu ujumbe wa aina kama hii na jinsi anavyoweza kulipokea kama akiona yeye uwezo wake ni mdogo kufikisha ule ujumbe basi, anaweza akaangalia mtu ambaye anadhani ana hekima zaidi au ni mtu ni bora zaidi ambaye anaweza akamsaidia kumfikishia ujumbe ule mtoto bila kuweza kuleta matatizo yoyote ndani yake yule mtoto. Na ni wakati gani sahihi ama ni umri gani sahihi kwa yule mtoto wa yeye kupewa taarifa, Ahmed? Kwa upeo wangu mimi nahisi kijana anapaswa kuelezwa pale anapoanza kujitambua. Kwa mfano kwa mtoto wa kiume anapofikia bale, wa wazazi wanamweka chini wanamwambia, sasa wanamwasa ni mtoto wao, kwamba sasa hivi kuna magonjwa kadha wa kadha wa kadha. Mfano mzuri ni kama huo, kwa hiyo ni vizuri zaidi, yani kwa mtoto wa kiume anapofikia bale, kwa mtoto wa kike pale anapo, wanasema anapovunja ungo. Shedrack, ni wakati gani sahihi kwa mtoto aliyeathirika ama aliyezaliwa na virusi vya ukimwi kupewa taarifa juu ya hali yake uh, uh, nafikiri akiwa na miaka kumi na mbili kwa wa kike na wakiume akiwa na miaka kama kumi na tano kwa sababu mtoto wa kike kwa sasa hivi kwa hatua tuliofikia sasa hivi akifikia miaka kumi na mbili ndio wakati ambao anakuwa mjanja mjanja sana. Kwa maana hiyo ni, ni wakati mwafaka wa, wa kumjenga na kumweka wazi kwa kila kitu kinachoendelea na ni hivyo pia kwa afya yake na gonjwa alilonalo ali kwa wakati sahihi, sidhani. Ila mi naamini ni pale muda ambapo anamwona mtoto anajitambua na kuweza kufanya maamuzi mazuri, so ile unaweza ukampa mtoto akiwa mdogo shangaa, nakimbia naweza kwenda kusema kwa wenzake, o, nimeathirika nimeathirika au nimefanya chochote. Pale mtoto ambapo atakuwa amejitambua na kuweza kufanya maamuzi, sasa jeje, kwa kweli sina ushahidi kamili juu ya hili lakini, kwa maoni yangu binafsi, nadhani watoto wanatofautiana, hata ule muda wa kujitambua unapishana, lakini ni vizuri pale ambapo mtoto amefika katika hatua ya kuweza kuanza kutambua mambo, kutambua jema na baya, akaelezwa. Lakini pia mtu ambaye anamsimamia huyu mtoto, nadhani ana jukumu la kuandaa mazingira tangu mtoto akiwa mdogo, kwamba ili atakapokuja kupewa hii taarifa aweze kuipokea wanasema wenyewe wazungu positively. Haya ni mazingira ambayo lazima yaandaliwe tangu huko nyuma, ili mpaka atakapokuja kufika kumpa taarifa, si kwa kumpa taarifa isiwe shida. Tufanyeje katika kusaidia kuepusha jamii ambayo inawabeza wale watoto kwa kuwa wanajua historia zao za nyuma, hivyo wanatumia nafasi ile kuwabeza na kuwapa taarifa, mpaka wakati mwingine watoto wanachukua hatua ambazo si sahihi. Tufanyeje katika kuishauri jamii serikali na vijana kwa ujumla Ahmed? Kwa <coughs> maoni yangu mi binafsi nahisi hapo kitu kikubwa ambacho kinatakiwa kufanyika ni elimu juu ya kuishi na watu wenye virusi vya UKIMWI, yani iwekwe mfano mzuri, naweza kusema viwekwe vituo ambavyo watu watajifunza kuhusu elimu hiyo. Mi nahisi hivyo Shedrake. Kama alivyosema Ahmed ni viwekwe vituo viwe kwa wingi na visambae kila sehemu, lakini hivi vituo pia visitumike kutengeneza ku, kutengeneza chakula kwa watu wengine, lakini vit, vitumike thabiti kwa malengo. Kama lengo ni kuwaelimisha watu, basi tuwaelimishe kweli, visitumike kwa ajili ya kutengeneza mat, matumbo ya watu wengine, lakini isiwe kwa kwa mjini tu viwepo hadi vijijini huko, watu wengi ndio waathirika, wapo wengi na wanahitaji ku, kuipata elimu hii. Ali, nini ushauri wako? elimu tu kuhusu ili janga letu la UKIMWI kwa, fam, kwa familia tofauti. Yani serikali iweze kujitahidi kupatia hii jamii elimu kuhusu UKIMWI na jinsi ya kutokuwanyanyapaa waathirika. jaja mi nadhani jambo kubwa hapo ni di elimu kama tunavyosema, jamii ielimishwe, ieleweshwe juu ya jinsi ya kuishi na hawa wenzetu, na lazima ifike hatua ionekane kwamba hiki ni kitu cha kawaida, sio kitu cha ajabu kwa wenzetu, na ni watu ambao tunaweza tukaishi tukaishi nao, wana, wala hawana shida yoyote, ili mradi tu tuwe na uelewa juu ya gonjwa zima na utaratibu wake. Na msikilizaji, hivyo ndivyo wanavyosema vijana kuhusiana na mada inayosema wakati tukiadhimisha siku ya ukimwi duniani Disemba moja. Je, ni haki kwa mtoto aliyezaliwa na virusi vya UKIMWI kutuambiwa juu ya hali yake na familia mpaka atakapokuja pima na kujikuta ameathirika? Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Kukaribisha msikilizaji katika kipengele hiki cha muulize daktari. Jina langu ni Lusi Patrick. Daktari anayejibu maswali kwa siku ya leo ni Dokta Makwale kutoka kituo cha afya cha Maria Stopsi. Karibu. naitwa Naomi. Daktari, naomba kuuliza swali. Je, kutumia nani uzazi wa mpango kabla hujazaa kuna madhara gani? Kiukweli, ki kiukweli mimi kama mimi sishauri kwamba watu waanze uzazi wa mpango kwa wale ambao hasa wajaingia katika ndoa yaani kwa maana amekuwa ni amekuwa ni mke wa mtu tayari anashiriki lile tendo la ndoa. Mimi nafikiri watu wamezingatia tu mauzi ma, ma, ma, ma, ma, ma, yale madogo madogo yanayohusiana na uzazi wa mpango. Lakini kuwa tasa sio sababu kwa sababu kuna option. Mama anapoanza kutumia uzazi wa mpango ni lazima apime damu yake inakubaliana na uzazi upi wa mpango. Na akishatumia uzazi huo ambao umekubaliana na yeye ataendelea kuishi salama. Mimi nafikiri swala lako likuwa linalenga sana kuhusiana na hao wasichana wale ambao anashiriki mapenzi lakini hajawa kwenye ndoa bado. Sasa hawa wanazuia mimba, lakini mimi nilikuwa nafikiri, ningekuwa sawa tu na hao wengine kwamba ningeweka, kwani wasitumie kinga, yani kondom, ingekuwa ni nzuri zaidi, kwa sababu hawajajiingiza katika masuala ya kumiliki familia kwa wakati huu, ila bado wanakula ujana. Lakini ni nzuri pia wakafata sana kutumia kinga, yani kondom. Wanafanya vile kwa sababu hawawezi kutumia kondom na wanafunzi hasa walo wengi wa wapendi sana kutumia kondom, hata uwashauri vipi wanakusikiliza hapa, yanatokea kule. Sasa tufanyaje? Tumeendelea kutoa elimu bure, hata tunapowaambia jamani, chukueni kondom pale ni bure, wakichukua je wanatumia? Ndo haya, ukimuuliza msichana nivae kondom, utasikia ah, sijui mwenyewe. Hayo ndo matatizo. Vijana wengi wanasema hivyo, wanasema bwana, tukiwauliza bwana, nivae kondom, anasema utajua mwenyewe. au mimi kondom zinaniwasha, cha ugonjwa wa UTI inawezekana ikapelekea mpaka kupata fungus, lakini pedi hizi zimekuwa zimetengenezwa kwa ubora na zimekaguliwa na zimethibitishwa. sasa kitu ambacho kinakuja kutokea kulingana na hali ya uchumi, umaskini. Mtu anaona ana pedi labda kwenye pedi mle ziko nane, anahisi kuzibadilisha zile mpaka kufika jioni, hasa masistadu hawa kuweka hata pedi kwenye, kwenye mkoba mle anaona asija ataonekanaje. Wengi ni mabisho au masistadu huwa wapendi sana kuweka pedi kwenye mkoba kwamba ataonekana na nini, lakini ilikuwa ni nzuri sana kiafya ili aweze kuepuka kukaanayo kwa muda mrefu. Ikiwa mtoto tu mwenyewe akikaa nayo pempas kwa muda mrefu anapata UTI, sasa sembuse mtu mkubwa ni lazima utaa uta, utapata na pia ni sababu ya msingi ambayo pia ipo na ni kweli kabisa, inaweza kapelekea mtu akapata UTI kwa sababu kama hizo. Kwa nini? Kwa sababu imekaa muda mrefu, na pedi inapokaa muda mrefu inazalisha wadudu, na hao wadudu ndio wanasababisha hiyo hali ya UTI. Kwa kimsingi ni lazima ufahamu kwamba hivi vitu vipo na sababu ambazo zinaweza zikapelekea uchumi mtu anajua zile pisi nane mpaka anamaliza msimu wote wa bedi anakuwa amezitumia zile, na pengine anataka hizo atumie nne na nne atumie msimu mwezi mwingine. Kwa hiyo uchumi pia imekuwa ni sababu ya kufanya hivyo. Sasa mtu anakuta hana shilingi elfu moja mia mbili japokuwa pedi zipo tofauti tofauti bei tofauti tofauti kulingana na ubora. Sasa anatumia hizi za au elfu moja mia tano au elfu mbili. Sasa ofkozi mtu wa namna hiyo kama anatumia elfu mbili, mbili, mbili, mbili, mbili amezoea elfu mbili. Mbili, mbili mwezi na mwezi. We oh, unamwambia leo atumie zote kwa siku moja ni ni shida kiukweli. Mara nyingi ukiwa katika hali hiyo, unatakiwa uwe katika hali ya usafi sana. Sasa ni ngapi anatakiwa avae kwa siku? Hata nne, hata tano kulingana na uwezo ulivyo, ili mradi tu mtu anataka kuwa smati. Shida kama nilivyozungumza, uchumi ndio tatizo. Kwa wasichana wengi wanaona hela kuitumia, wanaionea huruma hela, au pengine kutokuwa nayo hela kabisa, ni shida. Na nakushukuru sana daktari kwa majibu hayo mazuri ambayo umeyatoa kutokana na maswali ambayo umeulizwa na vijana. Kukuandalia kipengele hiki, langu jina ni Lusiba nam asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu kwenye ushauri. Ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi, na kama ulivyosikiliza kwenye majadiliano leo, swala tunalolizungumzia ni watoto wanaoishi na maambukizi ya virusi vya ukimwi. Ni wakati gani mwafaka wa wao kuambiwa kwamba wanaishi na maambukizi hayo, tukiwa tunaadhimisha siku ya ukimwi duniani kama ilivyoada, ni Disemba mosi ya kila mwaka. Basi ninaye hapa Daktari Ana Kiravo ambaye atashauri kuhusiana na mada ya leo. Nachoshauri ni kwamba kwa sasa hivi, msisitizo wetu kwamba kila mtu aweze kupimwa na aweze kupima mapema, na napo tunapozungumzia kwa upande wa watoto, tunashauri kwamba kwa kila kila mzazi ambayo anaishi na maambukizi ya ukimwi akipata ujauzito aweze kupimwa, na hata wale ambao wanapata ujauzito wanapimwa ili kugundua hali yao ya kiafya mbali na matatizo mengine, lakini hasa pia tatizo la uh, maambukizi. Na wakijulikana kwamba wa maambukizi, tiba zipo, na watoto wale ambao wanazaliwa na wazazi ambao wanaishi na maambukizi wanapimwa pia. Wazazi wanashauriwa warudishe katika vituo husika waweze kupimwa, na endapo watajulikana kwamba wanapata maambukizi, waweze kupata tiba sahihi mapema. Pia tuna watoto wengine ambao wapo katika jamii ambao bado hawajajua hasa kuhusu afya yao ya maambukizi. Nao pia tunashauri pia watoto wote waweze kupimwa, waweze kujua afya zao, ili waweze kupata matibabu na wakampata matibabu mapema, ambao yapo itawapelekea hata uwezekano wa kuishi maisha marefu kwa muda mrefu unakuwepo, na sio maisha tu marefu, lakini maisha marefu katika hali ya afya ikiwa njema kuna swala la kupata kigugumizi. Nina mtoto wangu, ni mdogo tayari, mi natambua pengine ana maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Ni wakati gani, ukiwa kama mtaalamu wa afya, unamwambia huyu mzazi aweze kuweka wazi kwa mtoto wake? Swala la kuweka wazi kwa watoto kujua kuhusu kujua afya yao kwamba wanaishi na maambukizi ni swala la linalochukua mchakato, sio swala la siku moja, kwanza ningependa kusema hivyo linachukua lina chukua, zina hatua kwa hatua, na ni haki ya mtoto kujua kwa nini anapata matibabu au kwa nini anakunywa dawa, na ni haki ya mtoto kujua kwamba yeye anaishi na maambukizi. Limekuwa ni swala zito kwa wazazi wengi na linawia vigumu kuweza kueleza hali ya maambukizi kwa watoto wao, lakini tuna miongozo ambayo inatuongoza na watoto katika kujua afya yao wanapaswa kujua kuanzia, miongozi inatuambia kuanzia umri wa miaka saba kwenda mbele na isizidi miaka kumi na moja bado mtoto hajatambua. Lakini pia mtoto kujua afya yake ambukizi inaweza ikafanyika hata chini ya miaka hiyo, inategemea na akili ya mtoto imepevuka, hasa pale mtoto anapokuwa anahoji kila mara, kwa nini nakunywa dawa? Hizi dawa ni za nini? Mbona siumwi? ni wakati mwafaka wa kuanza mazungumzo halisi kuhusiana na afya yake ya maambukizi, na zipo faida nyingi. Kwanza, upokeaji wa swala la maambukizi unakuwa sio mgumu sana, kama vile umri ambavyo unakuwa umekwenda. Lakini faida ya msingi zaidi, mtoto anakuwa na ufuasi mzuri wa dawa, kwa sababu anajua anakunywa dawa kwa sababu moja, mbili, tatu. Asipokunywa dawa kuna madhara ambayo atayapata, kwa anakuwa anajua kwa uwazi. Faida nyingine ambayo unapata ni ya kisaikolojia, mtoto anakuwa psychologically anajua kwamba mimi ninaishi na maambukizi ya ukimwi. Faida nyingine baada ya kujua kwamba anaishi na maambukizi, tunasema ndo mwanzo hasa wa hatua ya kumweleza mtoto kwa kina swala, so swala zima kuhusu la maambukizi, kuongea naye kwa uwazi hii inapelekea kwa mimi mtoa huduma za afya, hata kwa mzazi pia, awe ni mzazi au ni mlezi, inampa uhuru wa kuongea na mwanaye kwa uwazi, kuhusiana la na swala zima la maambukizi, namna ya kujilinda kutopata maambukizi mapya, namna ya kuwalinda wengine, hata watoto wenzake, ili akawa akawaambukiza, pia ile kuendelea kuwa anakunywa dawa kila siku bila kujua sababu, wanapata mawazo mengi kwa kujua kwa nini anakunywa, inampelekea kupunguza msongo wa maisha. Inasaidia pia kuwatia moyo watoto kuone, kuona kwamba japo anaishi na maambukizi bado zile ndoto zake zinaweza zikafikiwa kwa wakati ambao amepanga, japokuwa anaishi na maambukizi. Shukrani Daktari Ana Kiravu kwa kuweza kutoa ushauri hii leo. Ulikuwa nami Rahabu Fredi, na hadi hapo nahitimisha kipengele hiki. Sikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Kwa jina anaitwa Chris Moses, nina umri wa miaka 20 nilikuwa na bradha wangu ambaye nilikuwa naishi naye Best Beach. Alinichukua nyumbani, akasema we ni mdogo wangu na ni ndugu yangu, so nahitaji nikusaidie kimaisha, kwa kuwa nyumbani familia yetu tunaijua kutokana na uwezo mdogo wa kifedha. Kidogo mimi nimeinuka, nime so nahitaji nikusaidie mdogo wangu, kwa sababu saa hizi sina majukumu, sijaoa, sina mke, ila na mpango wa kuoa, ila namchumba <laughs> so akaja kunichukua nyumbani akatata tukaishi wote, akasema twende huko mdogo wangu, tukaishi wote na ntakusaidia kwa hayo yote ambayo anakugusa wewe. Kama wewe kaona ke poa, haina shida bratha, twende tukaishi wote. Basi tukawa tunaishi naye mbezi bichi hapo. Baada ya kuishi naye, namfulia nampikia, nanyosha nguo na kuangalia mazingira ya nyumbani, lakini mwisho wa siku hamna ahadi yoyote ambayo aliitekeleza, kwa sababu aliniahidi, nitakusomesha, baada ya kukusomesha nitakuangalizia sehemu nzuri ambayo unaweza ukapata kazi nzuri ya kukukwamua huyo akimaisha lakini kesi kwamba nilikaa naye mwaka mmoja kabla hajaoa na baada ya kuoa maisha yakawa magumu kiasi kwamba hela anapata lakini pesa ambayo alikuwa ananiachia kwa kukidhi mahitaji ya nyumbani yalikuwa hayakizi kwa muda wa siku thelathini, elfu sabini dada yangu, unaweza ukatumia nini? Kutokana na maisha hayo, kiasi kwamba ikabidi nijiulize, je, nifanyeje? Baada ya kukaa naye kwa muda huu wa mwaka mmoja na nusu, akaoa. Na baada ya kuoa nilikuwa kila siku, mimi ni mtu wa kuangalia, yani ni kama shamba boy, kiasi kwamba hata zile ahadi ambazo yeye alizoniahidi zikawa mimi hanitimizii, na masomo nikawa nimeacha, nikawa ni mtu tu wa kuangalia mazingira, umone. Nikamfata nikamwambia, brother, ni kweli hata vitabu vilivyan, viliandika kwamba mtu asiyekuwa na malengo ni mtumwa wa mazingira, lakini mimi na malengo, siwezi kuwa mtumwa wa mazingira. Kwa hiyo naomba unisaidie vile ulivyoniahidi. Akaniambia, subiri kwa sasa, naandamwa na majukumu ya ndoa, kwa hiyo naomba uniache. Nikavumilia nikavumilia mpaka akaoa. Alivyooa maisha yakawa sio mazuri na shemeji yangu, kwamba shemeji yangu ni mtu ambaye anapenda sana kutumikisha, na mimi ni mtu ambaye najielewa, najitambua, ikawa inaniuma, inanikosti, umeona. So nikijaribu kumwambia brother, brother naye yani kama anisikii hivi. Ah, ikanibidi mimi nitoke, nianze kusikiliza labda ushauri wa watu wa pembeni, kiasi kwamba nilikutana na, na makundi ya ajabu, kwamba wakanishauri kama unaona huyo brother yako kwanza na gari la fahari, unaonaje? Tuliteke, tuliuze, tembelea nalo. Kwa hiyo si tutakupa milioni mbili. Tunachotaka tuibie, funguo tuchongeshe, funguo tuibe, tuchonge. So baada ya tukio kufanyika, milioni mbili zako hizi hapa. Yaani tukio linafanyika, ukituletea funguo, hela yako hapa. Nikajiuliza, nikifanya hivi, hii pesa nitaifanyia nini? Japokuwa ndio sishi naye vizuri bradha angu, lakini itaniumiza baadaye, kwa sababu nitakuwa naishi, sina amani, sina furaha, sina upendo tena na ndugu yangu. Nikataka nifanye mabaya lakini nikajiuliza je, nifanyeje? Basi ikabidi niondoke kwa kutoroka kwa, nikatoroka na kwenda sehemu nyingine ambayo sasa hivi inayoishi. Ni hapa nilipofika, ni kutokana na maamuzi magumu niliyoyafanya. Mpaka sasa najiuliza je, nifanyeje? tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusi, usikose kujiunga nasi tena.