Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es salam Inayokaribisha hii leo ni Sandei Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Hadija Riami. Wabunge nchini Somalia wamepiga kura kumwondoa mamlakani waziri mkuu Abdi Weli Sheikh Ahmed. Hivyo atakuwa ni waziri mkuu wa pili kuondolewa na wabunge katika kipindi cha chini ya mwaka mmoja. Kura ya kutokuwa na imani naye iliyopigwa leo Jumamosi ilikuwa ni matokeo ya mivutano kati ya waziri mkuu na rais Hassan Sheikh Mohamud kuhusu mabadiliko ya baraza la mawaziri. Waziri mkuu Ahmed amepata kura 80 tu ambazo zinamuunga mkono ukilinganisha na kura 153 zinazotaka kumwondoa madarakani. Rais Mohamud alimteua bwana Ahmed kushika wadhifa huo mwaka jana baada ya kiongozi aliyemtangulia Abdi Farah Shirdon kuondolewa kwa mzozo kama huo juu ya nafasi za mawaziri. Mpiga picha raia wa Marekani na mwalimu raia wa Afrika Kusini wameuawa katika juhudi za kuwaokoa zilizoongozwa na Marekani leo Jumamosi huko Yemen. Waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Hagel amesema leo kuwa mpiga picha huyo Luke Somers na mwalimu Pierre Korkie waliuliwa na watekanyara wao wanachama wa kundi la Alqaida katika Peninsula ya Kiarabu wakati wa operesheni ya kuwaokoa iliyofanywa na majeshi ya Marekani pamoja na ya Yemen. Wanaume wote hao wawili walikuwa wakishikiliwa mateka kwa zaidi ya mwaka mmoja. Hegel amesema magaidi kadhaa pia waliuawa wakati wa juhudi hizo za uokozi, ambapo amesema zilifanywa kwa sababu kulikuwa na sababu za kuaminika kwa maisha ya Soma yalikuwa hatarini. Waziri wa ulinzi wa Marekani Chak Hegol yuko nchini Afghanistan kwa ziara ya kushtukiza, ikiwa ni ya mwisho kama mkuu wa Pentagon. Kabla ya kutua mjini Kabul hivi leo Jumamosi, Hegol amewaambia waandishi wa habari kwa anaimani majeshi ya usalama ya Afghanistan yana uwezo wa kuutetea mji mkuu kutokana na shambulizi ya Taliban yanayoendelea. Hegol ambaye anaachia madaraka muda mfupi ujao anatarajiwa kukutana na maafisa waandamizi wa Afghanistan na kufanya mazungumzo na wanajeshi wa Marekani ambao watakuwepo Afghanistan baada ya miaka kumi na tatu ya vita vinavyoongozwa na NATO. Operesheni ya vita ya NATO inamalizika Disemba 31 mwaka huu. Maafisa wa jeshi nchini Pakistan wanasema majeshi ya serikali yamemuua kiongozi wa juu wa Al-Qaeda ambaye alikuwa akitafutwa na Marekani kwa njama za mashambulizi ya mwaka elfu moja, ya mwaka elfu mbili na tisa katika mfumo wa usafiri wa treni ya chini kwa chini huko New York. Katika taarifa yake jeshi limesema Adnan Shukri Jumaa ameuawa mapema hivi leo katika uvamizi kwenye eneo la Shinwansak, Waziristan Kusini. Washirika wake wawili pia wameuawa. Idara ya upelelezi ya Marekani ilikuwa imemweka raia huyo wa Saudi Arabia katika orodha yake ya magaidi wanaosakwa na, na iliahidi mpaka tuzo ya dola milioni tano kwa kukamatwa kwake. Waendesha mashtaka wa Marekani wanadai kwamba Shukri Jumaa alipanga kutumia silaha za uharibifu mkubwa kulipua mfumo wa treni ya chini ya ardhi huko New York. Kundi la ufuatiliaji huko Siria linasema kundi la wanamgambo la Islamic State limekamata sehemu muhimu ya kituo cha anga cha serikali mashariki mwa Siria. Kundi hilo la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza limesema hivi leo kuwa wanamgambo wamekamata sehemu za Deir ez-Zor baada ya shambulizi kubwa. Kituo hicho ni kama zawadi kwa wapiganaji wa Islamic State ambao wamekamata sehemu kadhaa za mashariki mwa Siria kama sehemu ya kujitangazia ukhalifa ambao unaendelea hadi katika nchi jirani ya Iraq. Kimbunga Hagupit kimepiga nchini Philippines na kuipiga pwani ya huko kwa mvua kali na upepo wa kasi ya kilomita 210 kwa saa. Dhoruba imeripotiwa kupiga mji wa Dolores, Samar mashariki hivi leo Jumamosi. Afisa wa idara ya ulinzi huko Philippines anasema kuwa zaidi ya watu nusu milioni jana Ijumaa wameondolewa katika vijiji vya pwani na ambako kuna dalili ya kutokea maporomoko ya ardhi, ikiwa ni matayarisho kwa dhoruba hiyo. Watabiri wa hali ya hewa wameonya kwamba kimbunga Hagupit kitakuwa na matokeo makubwa katika mkoa wa kati wa Philippines ambao uliharibiwa na kimbunga Haiyan mwaka jana. Maafisa wanasema nusu ya majimbo ya nchi hiyo yanasadikiwa kuwa katika hatari ya kimbunga Hagupit ambacho kinatarajiwa kuwa na dhoruba kali sana kuwahi kupiga nchi hiyo mwaka huu. Rais wa Marekani Barack Obama na saa Marekani inafurahia ukuaji wa uchumi. Katika hotuba yake ya kila wiki hivi leo Jumamosi, bwana Obama amesema Novemba ulikuwa ni mwezi wa kumi mfululizo ambapo Marekani imeweza kubuni ina zaidi nafasi ya laki mbili za ajira. Amesema ajira milioni mbili nukta sita tano zimebuniwa mwaka huu, idadi ambayo haijawahi kufikiwa tangu miaka ya elfu moja mia tisa tisini hata hivyo ameelezea kwamba wakati kuna ukuaji wa nafasi za ajira katika viwanda na mishahara ya juu, kwa hakika hilo halifanyi kwa waajiriwa wana fedha za kutosha kupeleka nyumbani kama ilivyokuwa miaka kumi na tano iliyopita. Rais amesema hili ni budi libadilike amelisihi bunge jipya ambalo litakutana Januari kufanya kazi pamoja, kuharakisha ongezeko la ajira zenye malipo makubwa kwa watu wengi zaidi humu nchini. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia. maswali na majibu Jambo ape na wasikilizaji, karibuni katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa mara nyingine tena, mimi nahodha wako Abdu Shakur Abud. Hii leo basi nikishirikiana na Id Ligongo kuchambua barua zako. Idi, karibu katika maswali na majibu, unasemaje? Asante sana Abdul Shakur Abud. Anayetufungulia uwanja ni wewe Lamik o, Sadik Okemba anasema, anapatikana Iringa, Tanzania, ambaye swali lake tuli ahidi kulijibu leo hii. Na wewe ulitaka kujua chombo cha anga za juu cha Marekani, Pathfinder, kilirushwa mwaka gani angani, na je kilirudi lini? Unasemaje abdul Shakur? nam Idi, wasikilizaji wetu siku hizi wako macho kabisa, wanafuatilia hali ya dunia. Karibu sana na hongera kwa tovuti au mtandao tuseme wa internet. Sasa kufuatana na ukurasa wa NASA au idara ya safari za anga za juu ya Marekani, tovuti yake ni kwamba, chombo cha Pathfinder kilichokuwa na jina cha awali la Carl Sagan Memorial Station iliundwa ili kutua kwenye sayari ya Mars, yani sayari nyekundu kama inavyojulikana wengine, kuwasilisha gari dogo la utafiti linalojulikana kama rova, lilopewa jina la Sojurna, mwanaharakati wa kimarekani wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe hapa nchini Marekani. Basi Pathfinder iliwasili huko Julai 4 mwaka 1997 7 ikitua kwa msaada wa mwavuli maalum kupunguza kasi na vibofu kuhimili kuanguka kwake. Chombo hicho kilirushwa kutoka duniani hapa Disemba 4 mwaka 1996. Ilichukua siku 297 tangu kurushwa hadi kuwasili huko na kukamilisha kazi zake za uchunguzi wa kisayansi na kuleta picha juu ya sayari hiyo, hali yake ya hewa, kupima joto na mwenendo wa upepo, na umbo la mawe kemikali, ingawa kutoka eneo dogo, na habari zote zilirudishwa duniani kwa mawasiliano ya satellite. Na hivyo chombo hicho hakikurudi hapa duniani. Wataalamu wameridhika kabisa kwa chombo hicho kilichofanya kazi muda mrefu baada ya muda wake uliowekwa kuleta habari kutoka Mars. Wataalamu wa NASA walipanga chombo kufanya kazi kati ya wiki kadhaa hadi mwezi mmoja tu, lakini kilifanya kazi ziada kwa takriban miezi mitatu na kusita mawasiliano hapo tarehe 27 Septemba mwaka 1997. Kwa ufupi imeelezwa kwamba chombo kimeleta picha elfu kumi na sita mia tano habari fupi fupi fupifupi bilioni mbili nukta tatu na kufanya vipimo milioni nane nukta tano za hali ya hewa. Kwa hivyo imepima mambo mengi, hivi sasa wanafahamu vizuri sayari ile vile ilipo katika eneo moja tu. Hivyo basi, Idi, hebu tuendelee na maswali. Tukiendelea na maswali na majibu, hivi sasa ninavuta barua yako. Shukuru wa mama wa Dar es Salaam, Tanzania, unauliza, je, ni kweli kwamba kuna na ya kuzaa mtoto jinsia mtu aitakayo, kwa mfano nataka mtoto jinsia ya kiume, nifanyeje? Vivyo hivyo kwa mtoto wa jinsia ya kike, na mimi ikibidi nifanye nini? Hapa Abdushakuru kuna kazi kweli kweli <laughs> nakuambia, hidi hapa <laughs> yani, elimu imefikia kiwango ambapo binadamu sasa ana uwezo wa kufanya takriban chochote kile ambacho mara nyingi kimila binadamu husema tunamwachia Mungu. Naam, bila shaka. Ili unasemaje? hebu naambia swala hilo, hebu naambia umeliona hayo mambo hiyo. <laughs> Shakuru, unaambiwa unaulizwa kwamba inawezekana ukapanga, wakati unajipanga kabisa kwamba leo nataka nipate mtoto, nataka nipate mtoto wa kiume au wa kike. Una, inawezekana kweli hii? Pia ili inatokana na kugunduliwa kwa seli za unasaba DNA na jeni za binadamu kila kitu hivi sasa kinafanyika kuweza kutibu magonjwa mbalimbali, na hadi hivi sasa kuweza kubadili jinsia ya mtu au mtu kuweza kupata mtoto anayetaka. Lakini mambo si rahisi. Wanasayansi katika tovuti zote na vitabu vya sayansi wanasema kiutaalamu, ndio inawezekana kutokana na maendeleo makubwa ya matibabu ya uzazi inayoruhusu madaktari kutambua msichana na mwanamume mapema akiwa tumboni mwa mamake. Sasa kuna mambo mawili Wataalamu wanasema teknolojia hiyo inaweza kutumiwa, kwanza, kuepusha mtoto kupata ugonjwa ambao babake au mamake anakuwa nao, ugonjwa wa genetiki ambao inajulikana huweza kuwa ni kensa. Sasa mamake anayo, unajua, upande wa mama. Kwa hivyo, ili kuweza kutoka pale, wanatafuta DNA za baba peke yake. Kwa hivyo, inabidi azaliwe mtoto wa kiume au inabidi azaliwe mtoto wa kike. Hiyo ni tatizo la kiafya, na hapo wanaweza kufanya. Halafu pili inaeleza kwamba inabidi kwamba familia moja ambapo wamezaa watoto wengi ni wanaume pekee, wanataka wasichana, kwa hivyo wanaweza kujaribu kufanya kubadilisha jinsia ya mtoto anapozaliwa. Sasa tatizo kubwa ni utaratibu wenyewe, ni matibabu yenyewe inagharimu mamilioni ya pesa. Kwa maelfu ya dola kwa wale wagonjwa au wale wanaotaka kufanya kazi hiyo. Haijulikani ikiwa kwanza inaweza kufaulu moja kwa moja, maanake bado haijafanyika kufuatana na takwimu nilizotafuta, na vilevile vile, hakuna hospitali yenye kuweza kutekeleza utaalamu huo hivi sasa. Wanajua ufundi upo, lakini bado hawajaweka vyombo na vifaa vinavyohitajika. Na ya mwisho ni kwamba ni gharama kubwa kwa familia itabidi wale wachukue dawa nyingi za uzazi na apawe matibabu makubwa ya uzazi kuweza kufanikiwa. Kwa hivyo ni mambo mengi, kuna hatari chungu nzima zinazoweza kutokea. Kwa hivyo kwa ufupi, ni jambo wataalamu wanasema linaweza kufanyika, lakini hadi hivi sasa halifanyiki, inagharimu fedha chungu nzima. Lakini unaweza kwenda katika tovuti ya WebMed, WebMD. Hiyo ni tovuti ambapo unapata habari zote za mambo ya afya na siha, unaweza kupata habari zake zaidi. Hata hivyo njia inayofahamika hivi sasa ambayo haitumii fedha na huenda mtu anaweza kupata mtoto jinsia anaotaka ni mfumo unaojulikana kama the Shettles iliyogunduliwa miaka thelathini iliyopita na Dr. Landrum B. Shettles ambayo msingi wake unategemea wakati gani mwanamme anajamiana na mkewe wakati wa kupevuka kwa yai na vipi wanajamiana, maanake namna wanavyokaa au wanavyolala inategemea vilevile. Vile daktari huyo anasema ameandika maelezo yote idi kwenye kitabu chake cha How to Choose the Sex of Your Baby. Kwa hivyo na kuachia wewe msikilizaji kupata maelezo zaidi katika kitabu hicho au kwenda kwenye tevuti utapata maelezo zaidi. Tunaendelea na maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hivi sasa zamu yako ni wewe, Choma wa Choma. Yeye anasema anataka ajue rais wa Uganda wa kwanza alikuwa nani, alitawala mwaka gani, alisoma mpaka darasa gani, mpaka sasa yupo wapi, alikuwa na watoto wangapi. Anataka kila <laughs> kitu. Anaendelea kusema, hawa watoto wako wapi? Huyu anataka wasifu wa kiongozi huyo. Shakur, umesikia hayo? Umesikia, anataka, anataka kila kitu, anataka kujua rais wake. Lakini swala ni kwamba je, unamjua nani aliokuwa rais wa kwanza wa Uganda? Ndio hapo sasa inabidi umjibu. Naam, kweli, kwa muda mrefu wengi wanachukuliwa kwamba kiongozi wa kwanza wa Uganda ni Milton Obote, lakini kwa hakika yalikuwa ni waziri mkuu nchi ilipochukua uhuru lakini rais wa kwanza baada ya Uganda kujinyakulia uhuru ni Sir Edward Mutesa wa pili, akiwa rais wa heshima na madaraka, kama alivyosema, ilikuwa mikononi mwa serikali kufuata mfumo wa Uingereza. Maanake Uingereza ina malkia halafu pale kuna waziri mkuu anaendesha serikali, na waziri mkuu anatokana na chama kinachopata wingi wa kura au wingi wa bunge katika bunge. Kwa hivyo nchi nyingi za Afrika zilikuwa chini ya ukoloni wa Uingereza, baada ya uhuru zilifuata mfumo huo kwa sababu zilikuwa kwanza zinamheshimu malkia kamba ndo kiongozi wao. Kwa hivyo sasa, rais wa kwanza wa Uganda inaonekana ndo alikuwa Mutesa wa pili. Alikuwa madarakani kwa chini ya miaka mitatu, lakini utawala ulikuwa chini ya waziri mkuu kuanzia Oktoba 9, 1963 hadi Machi pili, 1966. Yeye alizaliwa Kampala Novemba 19, 1924, na mtoto wa tano wa Sir David Chawa wa Pili, Kabaka wa Uganda. Kabaka yani katika himaya ya kifalme huko Uganda, ambaye alitawala mwaka 1897 hadi 1936. Babake alipofariki Novemba 22, 1939, alitangazwa yeye kuwa ndo Kabaka kwa vile alikuwa ni kijana kabisa, aliweza kwenda Uingereza kukamilisha masomo yake katika chuo kikuu cha Magdalene, akisomea masuala ya jeshi, akiondoka huko akiwa na cheo cha captain. Aliporudi nyumbani, basi akakumbwa na changamoto chungu nzima. Unajua, cheo chake kilibaki pale pale, kulikuwa na vita vya kugombania uhuru wa Uganda, malalamiko dhidi ya utawala wake na gavana wa Uingereza, akilaumiwa hakuwa mkali dhidi ya utawala wa kikoloni wa Uingereza, hasa wazo la kutaka kuunda shirikisho la Afrika Mashariki kuunganisha Kenya, Uganda na Tanzania ambalo lilitolewa na gavana wa Uingereza hapo Uganda na hapo mwaka elfu tisa mia hamsini na tatu Mutesa akagombania kujitenga kwa Baganda na hapo akaondolewa na gavana wa Kiingereza, lakini shinikizo kikubwa cha wananchi kilisababisha kurudishwa kwa kabaka. Uganda ilipojinyakulia uhuru wake mwaka elfu tisa mia sitini na mbili chini ya uongozi wa Milton Obote, ufalme wa Baganda ulikuwa na utawala wake wa ndani chini ya katiba mpya ya Uganda, chini ya shirikisho la Uganda ambapo alikuwa waziri mkuu, na hapo basi wakamtaja Mutesa wa pili kuwa ndio rais wa heshima. Kwa hivyo hapo ndipo panakuja lile swala rais wa kwanza wa Uganda. Kwa ufupi, hapa mvutano kati ya serikali kuu na serikali ya mfalme zilisababisha ghasia hadi Obote kushambulia kasri ya kabaka na bunge kupitisha azimio mwaka 1966 kuunganisha himaya ya kifalme ya Buganda na Uganda, na hapo ndipo Mutesa akaondolewa. Mutesa akakimbilia Uingereza na katiba mpya ikaundwa na kupiga marufuku utawala huo wa kijadi. Mutesa alifariki nyumbani kwake Uingereza 1969, kutokana, inasemekana, na sumu katika pombe ambayo polisi wa Uingereza wanasema alijiua mwenyewe lakini dhana ilibaki kwamba huenda aliuliwa na utawala wa Obote. Mke wake wa kwanza alikuwa Lady Damali aliyemwoa mwaka 1948 na inasemekana alikuwa na wake karibu kumi na wawili na alizaa watoto wengi, nao ni kwamba alikuwa na vijana 11 na wasichana saba waliojulikana. Sasa ukitaka kujua zaidi, jua watoto hao wako wapi. Tembelea tovuti ya Wikipedia utapata maelezo kabisa ya Kabaka Mutesa wa pili, rais wa kwanza wa Uganda. Unakwenda mbio sasa. Hapa Sauti ya Amerika, kipindi cha maswali na majibu. Hivi sasa kuna barua pepe ya Janet Kariuki wa Nakuru nchini Kenya. Anasema katika eneo lake watu wengi wanakuwa na meno rangi ya hadhurungi au nyekundu. Je, inatokana na nini? Ushaona wewe watu wenye rangi hiyo meno mara nyingi? Uh, kwa mfano Tanzania, watu wa kanda kaskazini, Aha. wana meno ya namna hiyo Naam, basi kama hawa wasikilizaji wa Tanzania vilevile hawafahamu, ni kwamba wataalamu wamegundua katika eneo zima la Rift Valley huko Kenya hadi huko Tanzania hukabiliwa na tatizo ambalo kwa hakika linatokana na maji maji wanaokunywa. Lakini nimeweza kuzungumza na mtaalamu wa swala hilo, waziri wa mazingira wa kaunti ya Nakuru Richard Rop, ambaye anaeleza hivi. Unajua, Rift Valley inaanzia sehemu mbali sana, inaanzia huko Ethiopia naenda mpaka Mozambique. Ni kumaanisha kwamba mchanga ama volcanic aina ya mchanga ambayo iko katika area hii iko na a lot of uh, fluoride. Uh, fluoride ni madini ambaye inaosesha meno zetu. Uh, utapata kwamba katika sehemu hii kufuata, utapata ina affect watoto, ina udhuru watoto wadogo wakati wanaosesha meno yao katika miaka tano, saba, nane wakati huo ndio watoto wakikunywa hiyo maji ya madini ya fluoride, utapata inaozesha hizo meno yao na wanaweka hiyo kala ya brown. Lakini je, serikali haiwezi kufanya mpango fulani kusafisha maji hayo au kuna mipango inayofanywa? Basi utabiti imefanywa na kuna watabiti katika kataliki ya Nakuru na wametengeneza kitu inaitwa Boncha. Boncha ni kutengeneza mradi ambaye maji itakuwa ikipitia. Hii bonja inahusisha mifupa ya ng'ombe ambayo imesafishwa na kuchomwa katika choto ya hali ya juu na kuwa kusagwa inakuwa ndogo, alafu unawekelea katika, unajenga kama mradi, alafu ukipitisha hii maji utapata kwamba ina filta, na ikifilta utapata mifupa iko na calcium. Sasa hii, hii maji ikipita hapo ina pick fluoride sasa ikichukua fluoride, maji yenye inapita kwa hiyo eh, kacontaina ama hiyo katangi, utapata ni maji safi, na utapata kwamba hii kazi ya ya bonja inachukua muda ili upate maji ya kiasi ya kutosheleza wananchi. Sasa hiyo inaweza, hiyo ndio inakuwa shida ingine tena, na ni very expensive. Ni, ni expensive kwa mwananchi wa kawaida. Huyo ni Richard Rop, waziri wa mazingira na mali asili wa kaunti ya Nakuru nchini Kenya, akizungumza kutoka Naivasha. Na hapo, mi nadhani ndo tumefikia mwisho wa maswali na majibu, kwani muda Idi inaona hauturuhusu kuendelea mbele. BMJ Muridhi akiwa studio za Atlanta iko tayari kutuletea viji mambo. Basi hadi wakati mwingine, kwa niaba ya Idi Ligongo mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema msikose kuwa nasi na msikose kupomosha maswali yenu, nambari ya simu moja, mbili, sufuri, mbili 259942 au tuandikie VOA Swahili com. Hadi hapo kwaherini. Barabara kabisa, msikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kama ilivyo desturi yangu, nimejaajaa mitamboni hapa katika studio zetu ndogo hapa jijini Atlanta, nikiwa tayari kabisa kukujuza baadhi ya yalojiri wiki hii. E, katika ulimwengu wa vituko, maajabu na sarakasi, kama kawaida, ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Mtoto mmoja mwenye umri wa miaka minne amezua hali ya wasiwasi wiki hii baada ya kwenda shuleni akiwa na bunduki. Maajabu makubwa, msikilizaji Mtoto huyo ambaye jina lake halikutajwa kwa sababu za kisheria, hususan kwa sababu ya umri wake, aliingia kwenye shule ya Jordan Hill Elementary School huku akiwa amebeba bunduki iliyokuwa na risasi kadhaa. Kisa hicho ambacho kilitokea katika mji hujulikanao kama Griffin, kilomita chache tu kutoka hapa jijini Atlanta, kilizua hali ya sintofahamu siku ya Jumanne. Polisi walisema kwamba mtoto huyo aliwaendea wenzake nje ya darasa walipokuwa wakicheza na kusikika akisema kwamba, yani, nitawapiga risasi iwapo hamtaniingiza kwenye mchezo mnaoucheza. Hatimaye mtoto huyo alitoa bunduki na kuielekeza kwa watoto wenzake, lakini mmoja wao alijinusuru na kukimbia hadi kwa ofisi ya mwalimu mkuu na kuripoti kisa hicho. Akihojiwa na shirika la habari la CNN, mwalimu mkuu Anthony Hickins alisema kwamba kisa hicho kiliwaacha wengi kupigwa na bumbuazi. Haikujulikana mara moja iwapo mtoto huyo atafikishwa mahakamani au la, lakini polisi wamesema kwamba wanawachunguza wazazi wake mtoto huyo ambaye waliishi naye kabla ya kisa hicho. Tukiacha hayo ya watoto wanaoenda shule na bunduki, msikilizaji, hebu tuvuke mabonde na milima tuende mpaka nchini Kenya, e, katika eneo la Afrika Mashariki, ambako tuwafahamishwa kwamba msichana mmoja amewaacha wakazi wa kijiji kimoja huko Utange, e, katika eneo la pwani ya nchi hiyo, vinywa wazi, kwa kuwa eti kila endapo aja vinavyotoka ni vyuma vya kila aina. Maajabu makubwa zaidi, msikilizaji. Wakazi wengi wamesema kwamba wamekuwa akishuhudia kisa hicho cha ajabu kwa muda sasa, na alipochuchumaa kweli ikatoka msumari, akasema vile vituko vishaanza tena kurudi. Akatoa msumari wa kwanza akakaa, baada ya dakika kumi akatoa tena msumari mwengine. Ilipofika kitu kama saa moja moja usiku akatoa tena msumari mwingine. Hiyo ni Jumatatu. Jumanne ndo akatoa screw driver, na asubuhi ilikuwa ni saa tatu hasa alipotoa hiyo screw driver, akatoa tena na kijiko kimoja na nusu. Ni makala vijimambo uma za toka kweli, hazina damu wala hazina maji, ziko kavu kabisa, hata ndio zile ziko pale. Yaaminika polisi wameanza uchunguzi wa kisa hicho, kwa maana hospitali waweza kwenda akapigwa picha na haipatikani chochote wala lolote. Na kwa hayo kuhusu maajabu ya msichana ambaye ananya vyuma, msikilizaji, naona time zangu pale kwenye ukuta zinaniambia ning'atuke kutoka studio zetu hapa ili niweze kumpisha mwenzangu katika studio zetu kubwa Washington DC, na yaweze kukuletea muktasari wa habari kama kawaida, wa msikilizaji, kabla sijaondoka hapa studio, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba ukistaajabu ya Musa utayaona ya Firauni, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo oh. Nam, asante sana BMJ Murithi. Na ufuatao ni mukhtasar wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Wabunge nchini Somalia wamepiga kura kumwondoa mamlakani waziri mkuu Abdiweli Sheikh Ahmed, hivyo atakuwa ni waziri mkuu wa pili kuondolewa na wabunge katika kipindi cha chini ya mwaka mmoja. Kura ya kutokuwa na imani naye iliyopigwa leo Jumamosi ilikuwa ni matokeo ya mivutano kati ya waziri mkuu na rais Hassan Sheikh Muhamud kuhusu mabadiliko ya baraza la mawaziri. Waziri mkuu Ahmed amepata kura themanini tu ambazo zinamuunga mkono ukilinganisha na kura mia moja hamsini na tatu zinazotaka kumwondoa madarakani. Mpiga picha raia wa Marekani na mwalimu raia wa Afrika Kusini wameuawa katika juhudi za kuwaokoa zilizoongozwa na Marekani Jumaa mosi huko Yemen. Waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Hagel amesema leo kwa mpiga picha huyo Luke Somers na mwalimu Pierre Korki waliuliwa na wateka nyara wao wanachama wa kundi la Al Qaida katika peninsula ya Kiarabu wakati wa operesheni ya kuwaokoa iliyofanywa na majeshi ya Marekani pamoja na ya Yemen. Waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Hagel yuko nchini Afghanistan kwa ziara ya kushtukiza, ikiwa ni ya mwisho kama mkuu wa pentagon kabla ya kutua mjini kabul hivi leo hegol amewaambia waandishi wa habari kuwa wana imani majeshi ya usalama ya afghanistan yana uwezo wa kuutetea mji mkuu kutokana na mashambulizi ya taliban yanayoendelea huo ulikuwa muktasari wa habari na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.