Dosari ziko nyingi sana, na zote kwa sehemu kubwa zinatokana na ufinyu wa muda wa maandalizi na kutokuwa serious katika kuhakikisha maandalizi haya yanafanyika kama ilivyotakiwa. Umezungumzia swala la dosari kwamba zilikuwa nyingi sana, pengine ungetueleza ni dosari zipi hasa ambazo kubwa ziliweza kujitokeza katika uchaguzi huo? Sisi tumefuatilia uchaguzi huu wa katika ngazi tatu, wakati wa kampeni, kwenye kupiga kura na kwenye matokeo wenye kampeni ilikuwa na dosari nyingi za e, ja kwanza kabisa ilikuwa ni suala zima la wagombea kuenguliwa, kwa hiyo alio alikuwa mpinzani wake anapita bila kupingwa. Uchaguzi huu wenyewe kwa mfumo wake mzima unasimamiwa na TAMISEMI, e, wizara inahusikana tawala za mikoa na serikali za mitaa ambayo hii wizara inasimamiwa na waziri ambaye ni mbunge wa chama kinavyotawala, na yeye ndio mwenye maamuzi ya mwisho. Lakini kwenye uchaguzi wenyewe jana, kwa mfano, vitu vingine vimefunguliwa saa tatu, vingine saa tano, vingine saatita. sa sita kuja kuhesabu kura wenyewe na wenyewe, na dosari zake, watu wengine majina hayaonekaniati ul waenda kupiga kura majina hayajapangwa katika alfabeti, majina yameandikwa ya kwa mikono, miandiko mingine majina ya ya ya yamechanganywa kwa mfano unakuta mgombea wa Chama cha Mapinduzi lakini nembo aliyokuwa nayo ni nembo ya Chadema na huku mgombea wa Chadema nembo ya, ya, ya, ya, ya chama chake i nembo ya kafu. Em, tuzungumzie suala ambalo uh, limeonekana katika mitandao ya kijamii. Watu mbalimbali wamekuwa wakiposti picha za video ama wakiandika kwenye kurasa zao ziwe za Facebook, Twitter ama Instagram kwamba kulikuwa kuna hali ya uh, kuiba kura. Sijui hili wewe uh, unalizungumziaji, umeliona hilo lilikuwa li nawezekana na hakuna mtu anaweza kubishana nalo. Kwa nini nasema hivyo, bwana Idi? Kwenye kujiandikisha, dosari hiyo ilitokana kwenye kujiandikisha kwenyewe. Muda wa kujiandikisha ulikuwa ni siku saba. Wakati unapoenda kujiandikisha, ulikuwa huulizwi kitambulisho chochote, unajiandikisha tu majina yako matatu. Kwa hiyo kulikuwa na uwezekano mtu kujiandikisha zaidi ya mara moja. Hiyo ilikuwa ni kitu ambacho kiko wazi sana. Dosari ya pili, jana wakati wa kupiga kura, watu walikuwa hawaulizi vitambulisho vyao ili waweze kumtambua kama ndio mhusika au ni mtu mwingine. Ungeweza kupiga jina jina lolote, unaweza ukafika pale ukachagua jina unalofikiri liko sahihi ukaja ukalitaja ukapiga kura ukaondoka zako. Kwa utaratibu ulivyokuwa, mtu angeweza kupiga kura hata mara kumi. Sehemu nyingine ulitakiwa upige kura alafu uchovye kidole chako kidogo kwenye wino. Sehemu nyingine hakukuwa na wino waku, kama hapa Sinza kwa mfano Dar es Salaam, sehemu nzima karibu yote ya Sinza hakukuwa na wino wa kuchovya kidole. Wizi mwingine ni huwa umeme kukatika katika, na kuhesabia kura ya vichochoroni, sehemu ambazo zinagiza. Kulikuwa dosari nyingine, watu wamekuwa wamekwapua maboksi yale ya kupigia kura, baadhi ya maeneo kukimbia nayo sasa, na baadhi ya maeneo ambayo uchaguzi pia ziliahirishwa na watu wakaona vurugu, na sehemu watu baada tu ya matokeo kuanza kutangazwa fujo zikatokea. Tunafikiri kwamba hayakupaswa kufanyika kama hivi.