From Washington, the voice of America, the Kumekucha Africa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Hadija Riami na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne asubuhi Januari 6 mwaka 2015. Karibu. katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutawaletea ripoti. Kwa wazazi nchini Tanzania washauriwa kuacha kuozesha wasichana wadogo. Lakini nini hasa kinachangia ndoa hizi za mapema? Umaskini na pia wazazi wanachangia kwa kiasi kikubwa, kwa sababu watoto wakike kwa mkoa Dodoma sana sana vijijini, hawapendi kuwapeleka watoto wakike shule. Katika habari nyingine, huko Mombasa, Kenya, jumuiya mpya ya kaunti za pwani yaundwa ili kukabiliana na matatizo kadhaa yanayolikumba eneo hilo. Nini hasa kimesababisha hatua hii? Hatuna nafasi ya, ya kufanya makosa tena, ya kwamba shida nyingi zinatukabili na tukose kushirikiana. Hakuna mtu mmoja ama kaunti moja ambayo inaweza kusuluhisha haya matatizo. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji. Tunapenda kukumbusha matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voaswahili com, na pia matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili pia hivi sasa husikika huko Burundi kupitia 94.9 FM mjini Bujumbura. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Maafisa nchini Burundi walisema Jumatatu kwamba jeshi limewaua waasi tisini na watano ambao walikatisha mpaka kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wiki iliyopita. Wanajeshi wawili wa, wa serikali pia waliuawa. Majeshi ya wa serikali yaliwakamata waasi tisa. Kundi ambalo wanatoka na sababu ya kufanya mashambulizi bado haijawekwa bayana, lakini msemaji mmoja wa serikali anasema watu wenye silaha walikuwa wakitaka kuvamia kituo kwa mipango ya kuvuruga uchaguzi wa rais na wabunge nchini Burundi unaotarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu. Idadi kadhaa ya makundi yenye silaha yamejificha katika misitu ya mashariki mwa Kongo. Raia wawili wa Marekani wanakabiliwa na mashtaka kwa shutuma za kushiriki kwao katika jaribio la mapinduzi la wiki iliyopita katika taifa la Gambia lililopo Afrika Magharibi. Idara ya sheria ya Marekani inasema Cherno Njie mwenye umri wa miaka 57 na Papa Faal mwenye umri wa miaka 46 wapo kizuizini baada ya kufikishwa mahakamani mara ya kwanza, Njie akiwa Baltimore, Maryland na Faal huko Minneapolis, Minnesota. Wote wawili wanashtakiwa kwa njama za kukiuka sheria ya nchi pamoja na mashtaka ya silaha. Kwa mujibu wa wizara ya sheria, Njie na Faal walisafiri kwenda Gambia mwezi Desemba kwa nia ya kuipindua serikali. Madai ya uhalifu yanasema kabla ya safari yao, Faal na wenzake wengine walinunua silaha, ikiwemo bunduki aina ya M4 na kuzisafirisha kwenda Gambia ili kutumika katika jaribio la mapinduzi. Inasema wahusika hao walitarajia Njie atahudumu kama kiongozi wa muda wa Gambia kama jaribio la kumwondoa mamlakani Rais Yahya Jammeh litafanikiwa. Wizara ya sheria inasema kwamba wakati jaribio la mapinduzi liliposhindikana, wote wawili walirudi Marekani. Njie ni raia wa Marekani mwenye asili ya Gambia na ni mkazi wa Texas. Faal ana uraia pacha wa Marekani na Gambia na ni mkazi wa Brooklyn Center, Minnesota. Mashahidi na maafisa wa jeshi wanasema kundi la wanamgambo wa Boko Haram limekamata udhibiti wa kituo kimoja cha jeshi huko kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuwa darzeni ya wanajeshi na raia. Taarifa zaidi juu ya kile kilichotokea bado hakiko bayana, lakini kikosi cha jeshi la mataifa mbalimbali mbali ya Afrika kilitelekeza kituo hicho katika mji wa Baga baada ya kushindwa kukabiliana na wenye msimamo mkali hapo Jumamosi. Watu wanaolikimbia eneo hilo na kuingia nchi jirani ya Chad wanasema watu wenye silaha waliua darzeni ya watu, huku wengine wakizama wakiwa wanajaribu kuvuka ziwa Chad. Wenye msimamo mkali wanaripotiwa kukusanya silaha ambazo wanajeshi waliziacha wakati wakikimbia. Ofisa mmoja katika eneo akiwa na hasira aliliambia shirika la habari la Associated Press kwamba jeshi liliachia majukumu yake ya kuwalinda raia. Umoja wa Mataifa unasema matayarisho yanaendelea kwa ajili ya shambulizi dhidi ya waasi wa Rwanda waliopo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarik amesema tume ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo imewatayarisha wanajeshi ili kusaidia katika mpango wa mashambulizi ya Umoja wa Mataifa na jeshi la Kongo dhidi ya kundi la FDLR. Dujarik akiongea huko New York jana Jumatatu, ameelezea kwamba tarehe ya mwisho ya Januari mbili iliyopangwa na mataifa ya Afrika kwa ajili ya waasi kusalimisha silaha bila masharti imepita na si idadi kubwa ya wapiganaji wamejisalimisha tangu mwezi Juni. Wanachama wa FDLR ni pamoja na wanamgambo wa Kihutu wa Rwanda ambao walishiriki katika mauaji ya halaiki ya nchi hiyo mwaka 1994. Mashambulizi yanayofanywa na FDLR na makundi mengine ya waasi yanayofanyia shughuli zao mashariki mwa Congo yameichochea umoja Mataifa kuunda kikosi cha kipekee cha kuingilia kati katika eneo hilo. Kikosi hicho kimelisaidia jeshi la Kongo kulishinda kundi la waasi la M23 huko Kivu Kaskazini hapo Novemba mwaka 2013. Dujarik anasema Umoja wa Mataifa pia imelisaidia jeshi la Kongo katika mapambano na waasi wa Uganda wa ADF huko Kivu Kaskazini hapo Januari 3. Amesema waasi watano waliuawa na wengine wawili kukamatwa katika tukio hilo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Sauti Amerika hapa Washington DC. Hali ya hewa nzuri inasaidia timu za watafutaji kutoka nchi kadhaa kutafuta miili zaidi na mabaki kutoka ajali ya ndege namba 8501 ya shirika la ndege la Air Asia katika bahari ya Java kwenye pwani ya Indonesia. Hadi kufikia jana, miili thelathini na saba iliyopolewa pamoja na vipande kadhaa vya ndege ambayo ilianguka katika dhoruba hapo Disemba ishirini na nane lakini timu ya uokozi ilikuwa bado inahangaika kufikia kile wanachoamini kwa eneo la mkia la ndege, mahala ambako ndege inahifadhi takwimu zake zote za safari katika chombo kijulikanacho kama black box. Uchaguzi wa jopo la baraza la mahakama kwa ajili ya kesi inayomkabili mshukiwa wa ulipuaji bomu kwenye mbio ndefu zijulikanazo Boston Marathon, Johar Sanaiv, unaendelea huku mshukiwa huyo mwenye umri wa miaka 21 akiwepo. Utaratibu wa kuchagua jopo la watu kumi na wawili na wengine sita mbadala ulianza mwanzoni mwa siku hapo jana, huku Sanaiv akiwa amekaa na mawakili wake katika chumba cha baraza la mahakama kwenye mahakama ya Boston, Massachusetts. Jaji George O'Toole aliwaeleza wanachama watarajiwa wa jopo la baraza la mahakama pengine wanafahamu tukio hilo la mabomu, lakini itawabidi kuamua kesi kulingana na ushahidi uliowasilishwa mahakamani. Sanayev anashitakiwa kwa makosa thelathini yanayohusisha vifo vya watu watatu na kwa jeruhi watu mia mbili na sitini wengine baada ya mabomu mawili yaliyotengenezwa kienyeji kulipuka kwenye mstari wa mwisho wa kukamilisha mbio za marathon hapo Aprili 15 mwaka 2013. Anakabiliwa na adhabu ya kifo kama akikutwa na hatia na amekana mashtaka yote. Rais wa Ufaransa Francois Holland anasema vikwazo kwa Russia vinatakiwa viondolewe kama mafanikio yanayoonekana katika mazungumzo ya kumaliza mgogoro wa Ukraine. Bwana Holland alikiambia kituo kimoja cha redio ya Ufaransa cha France Inter hapo jana atahudhuria mazungumzo ya kimataifa yaliyopangwa baadaye mwezi huu juu ya matatizo ya Ukraine kama mafanikio mapya yanaweza kupatikana kumaliza mgogoro kati ya serikali ya Ukraine na wanaojitenga wanaoungwa mkono na Rusia. Msemaji wa chansela wa Ujerumani Angela Merkel, Stephen Seibert, alikuwa na tahadhari akisema hana uhakika kama au lini mkutano kama huo utafanyika, akiongeza kuwa inaleta maana kama tunaweza kufanya maendeleo ya kweli. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya ambapo matatizo ya ukosefu wa usalama na elimu duni miongoni mwa jamii zinazoishi katika pwani ya Kenya huenda yakapata ufumbuzi kupitia jumuiya mpya ya kaunti za Pwani iliyobuniwa na viongozi wa kisiasa pamoja na wasomi kutoka vyuo vikuu. Mkataba ulisainiwa jana, na mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mchambuzi na mhadhiri wa chuo kikuu cha Taita Taveta, Profesa Ed Boga, na kuanza kutaka kujua sababu kuu ya hatua hiyo. kwa sa sababu kuna rasilimali nyingi ambazo zimeshikana shikana tu na hizi hizi boundaries za kaunti ambazo ziliwekwa na mkoloni. Eh, sa nyingine unakuta rasilimali zile zinavuka mipaka, kwa mfano maji yanayonywa Mombasa yanatoka Taita ama Kwale ama ama, ama Kilifi. Kwa hivyo lazima kuwe na ushirikiano mzuri. Shule pia zamani zilikuwa tukitumia shule kwa pamoja. Kwa hivyo unakuta shule nyingi nzuri pengine ziko kaunti nyingine, kaunti zingine hazina shule nzuri. Kwa hivyo lazima tujue kwamba ushirikiano lazima uendelezwe na kuwe na taasisi mpya ambazo zitawezesha huu ushirikiano uwe ni ushirikiano wa kimsingi, si wa maneno tu mara nyingi katika, Profesa, mahusiano ya ushirikiano, hata ukiangalia jumuiya ya Afrika Mashariki na maeneo mengine kama haya, hasa inapokuja kwenye maswala ambayo yanaikumba Mombasa kwa sasa, maswala ya usalama e, maswala haya kibi ya kibiashara. Sasa ushirikiano huu nafikiri unaweza ukasimama uka, uka ukizingatia kwamba kuna matatizo mbalimbali ambayo yanakumbana na Mombasa, hasa ukizingatia changamoto za ulinzi na usalama zilizoko sasa. E, ushirikiano huu ni lazima usimame. Yaani hatuna ha, nafasi ya, ya kufanya makosa tena, ya kwamba shida nyingi zinatukabili na tukose kushirikiana. Hakuna mtu mmoja ama kaunti moja ambayo inaweza kusuluhisha haya matatizo ya Mombasa ama ya Pwani kwa jumla kwa sababu kulingana na historia yetu watu wamekuwa wakihamahama tu. Watu wengi wa Mombasa, hata wengine hawatoki Mombasa, asili yao wametoka pengine Taita, wametoka Kwale, wametoka Kilifi na watu wengine wa Kilifi, na pengine watu wanahamahama na jamii ni moja. Na haya matatizo ya kikumba Mombasa, dunia nzima inaelewa kwamba mkoa wa pwani hakuna usalama. Kwa hivyo uchumi zetu kama zinategemea uh, utalii zinakufa, na zikifa, ile vicious cycle ya poverty inazidi kujikita. Kwa hivyo, yale mazidi matatizo nayo yanazidi kujikita, na hakuna kichwa kimoja ama mtu mmoja ama akaunti moja ambayo inaweza kuketi peke yake ikasuluhisha haya matatizo bila kushirikiana. Kwa hivyo, ushirikiano ndio msingi wa kutatua haya matatizo sana. Pengine kwa hivi sasa, jinsi ushirikiano huu unavyokwenda na upande ule wa hmm, kusema kwamba pengine Mombasa inaonekana kama imetengwa, haya mambo pengine mnaweza mkayafikia vipi masuluhisho, hasa baada ya watu baadhi ya watu kudai kwamba wengine wakitaka Mombasa ijitenge au watu wa pwani wajitenge. Hii pengine ni changamoto au pengine nyinyi mnaiona vipi? Hiyo hatu hio ni kama changa, ni, ni changamoto hiyo ni changamoto ndogo sana. Hai, hii mijadala ya pwani kuwa kando, kujitenga, mijadala ambayo haianzi sasa, ilianza pia wakati wa pigania uhuru mpaka mikataba ikaandikwa na na na nafikiri na, na, huo mjadala ulimalizwa wakati ule wa uhuru mpaka wapwani wakakubaliana kwamba wawe Wakenya na mikataba ikasainiwa. Kwa hiyo wapwani ni Wakenya kama Wakenya wengine. Ni mchambuzi na mhadhiri wa chuo kikuu cha Taita Taveta Profesa Ed Boga akizungumza na sauti ya Amerika. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Marekani inasema ina nia ya kuendeleza mpango wa kuwaondoa wanajeshi wake nchini Afghanistan kwa miaka miwili ijayo, hatimaye kupunguza idadi ya wanajeshi wake huko kutoka kiwango cha sasa cha wanajeshi elfu kumi na mia nane. Rais mpya wa Afghanistan Ashraf Ghani alisema katika mahojiano ya televisheni siku ya Jumapili kwamba rais wa Marekani Barack Obama huenda akahitaji kutathmini tena mpango wake wa kuwaondoa wanajeshi wote wa Marekani kutoka nchini humo ifikapo mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Bwana Ghani alisema kwamba tarehe ya mwisho isiwe yenye masharti na lazima yatimizwe. Waandamanaji wanne wanaoipinga serikali waliuawa jana huko Bangladesh katika mapambano na majeshi ya usalama kwenye maadhimisho ya kwanza ya mzozo wa uchaguzi wa marudio wa waziri mkuu Sheikh Hasina. Maandamano ya mtaani yalizuka katika miji kadhaa, na waandamanaji waliwarushia mawe polisi ambao walifyatua risasi na kutumia gesi ya kutoa machozi na risasi za mpira kuwatawanya waandamanaji. Baada ya ghasia za awali katika mji mkuu wa Bangladesh, Dhaka, mitaa ilikaribia kuwa mitupu huku maafisa wakisitisha huduma za basi, reli na boti kuingia katika mji huo. Katika hotuba yake kwa njia ya televisheni kwa taifa, Bibi Hasina alimlaumu kiongozi wa upinzani, waziri mkuu wa zamani Khaleda Zia, kwa ghasia hizo. Kiongozi huyo wa Bangladesh alimtaka Zia kusitisha mashambulizi hayo ya mabomu na maguruneti akisema ni vitendo hivyo vya hujuma na mauaji, uchomaji moto wa makusudi na uharibifu wa mali. Maafisa wa Saudi Arabia wamesema mlipuaji bomu mmoja wa kujitoa mhanga aliwaua walinzi wawili wa mpakani na mkuu wao katika shambulizi moja karibu na mpaka na Iraq. Wizara ya mambo ya ndani nchini humo ilisema kwamba shambulizi la mapema jana huko Arar lilianza kwa mjitoa mhanga na gaidi mwingine kufyatua risasi kwa doria ya mpakani. Walinzi walijibu tukio hilo kwa kufyatua risasi na kumuua mtu mmoja kabla ya mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga kutegua milipuko yake. Washambuliaji wawili wengine waliuawa. Mmoja ya watu waliouawa katika tukio hilo alikuwa jenerali wa Saudi Arabia Oldal Al Belawi, mlinzi mwandamizi wa mpakani katika eneo la majimbo ya Kaskazini ambalo linajumuisha maeneo mengi ya Saudi Arabia na Iraq. Uchunguzi wa tukio hilo unaendelea delea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Wazazi nchini Tanzania wameshauriwa kuacha kuwaozesha watoto wao wa kike mapema na badala yake kujikita katika kuwapatia elimu ili kuepukana na matatizo yanayoweza kujitokeza wakati wakijifungua wakiwa na umri mdogo. Mwenzangu Mary Mgaa amezungumza na muuguzi na mkunga Margaret Paul kutoka wilaya Chamwino, kijiji cha Itiso mkoani Dodoma, naye anasema kwanza kabisa watoto wanazaa katika wasa wanazaa katika umri mdogo, miaka kumi na nne, miaka kumi na tano. Mtoto anakuta ni ni mama na anakuja kujifungua, na hapo hapo walio wengi sana wanapenda sana kutumia huduma za wakunga wa jadi eh? ambazo si salama kwa afya za uzazi na je, kuna juhudi gani ambazo zimekuwa zikifanywa labda na na watu wanaohusika katika kuhakikisha kwamba mabinti hawa ama kinamama hawa wanapatiwa huduma inayostahili hasa katika kuwaelimisha? Huduma ipo kliniki wa, kwa kweli wakija kwa sisi wahudumu wa afya, cha kwanza ni kuwapa huduma ya afya ya uzazi kwa ujumla, kuwapa elimu kuhusu ndoa za nani, ndoa za utotoni, utotonia, utotoni na madhara yake, vilevile kuwapa nani pia elimu kuhusu viviuu kwa ujumla. E, na je, sababu kubwa ukiwa wewe katika sekta hii kwa muda mrefu, bila shaka utakuwa umeshatambua sababu kubwa ya ongezeko la hawa mabinti kuwa ututoni, na ndoa za utotoni na vilevile kuzaa mapema ni nini, nini? Kwanza kabisa mi naweza nikasema ni umaskini, na pia wazazi wanachangia kwa kiasi kikubwa, kwa sababu watoto wa kike kwa, kwa mkoa Dodoma sanasana vijijini hawapendi kuwapeleka watoto wa kike shule kwa hiyo cha kwanza, wazazi wanataka mahali mtoto anaolewa kwa mahali ya ng'ombe. Kwa hiyo analazimishwa kwenda kuolewa, wazazi wanapata chochote basi mtoto anaolewa bila idhini ya mtoto na anazaa katika umri mdogo fikia, kwa hiyo wazazi wanakuwa wanahitaji mahali. Kwa hiyo mtoto akishafikia tu kwamba kavunja ungo, basi mzazi anachoona kwamba ni kumwoza mtoto wake ili apate chochote ano... mm-hmm lakini wanapokuwa wanakuja katika hospitali zenu kupata hii huduma ya kujifungua wanaonekana wakiwa katika hali gani? Wana, wana uwezo, wanatambua kitu wanachokifanya, wameelekezwa au, yaani kwa kweli wanakuwa hawatambui kitu? Maanake unakuta mtoto alivyoambiwa tu labda nyumbani huku kwamba kujifungua ni uchungu, basi anakuja akatoa maelekezo, yaani anavumilia kwa aina yoyote ile, ila wengi sana huwa wanaishia kwenye matatizo, unakuta wanapeleka hospitali kupata operesheni na wengi wanaishia ba kwenye, nani kwenye au wengi wanapoteza watoto. Nakuta anashindwa kujifungua, mtoto amechoka, wa wamekaa naye nyumbani muda mrefu, wakiona imeshindikana wanamleta kituo cha afya, anazaa kwa shida. Aidha, anapoteza mtoto. Na kwa upande na kwa upande wa utafiti, bila shaka katika mahospitali na huduma za afya watakuwa na utafiti kugundua kwamba ni kwa asilimia ngapi, pengine labda watoto wanaokuwa na ndoa za utotoni eh, wanapata tabu, na hasa katika maambukizo ya virusi vya UKIMWI, kwa sababu pengine wanakuwa hawamjui hata huyo mtu. Kwa kwa upande wa kijijini kidogo tunashukuru, kwa sababu na vijijini maambukizi hayako katika hali ya ya juu sana, asilimia ni chache, lakini walio wengi elimu ya ya ukimwi wanakuwa waifahamu. Kwa hiyo mnapata kazi ya kuwasomesha zaidi mara kwa mara, katika mahudhurio ya kliniki wakija, wanapata elimu hiyo. Ni muuguzi na mkunga Margaret Paul kutoka wilaya ya Chamwino nchini Tanzania akizungumza na Sauti ya Amerika na chama cha Msalaba Mwekundu nchini Zimbabwe kinasema takriban familia mia nane zimeondolewa kutoka sehemu za kaskazini mwa nchi hiyo baada ya kukumbwa na mafuriko makubwa mwishoni mwa wiki. Mwandishi wetu Sebastian Mhofu anaripoti kutoka Harare na Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Zimbabwe imeshuhudia mvua zilizonyesha mfululizo bila kusita katika muda wa wiki nzima iliyopita na kupelekea mafuriko makubwa katika baadhi ya sehemu za nchi. Jumapili polisi wamesema familia ya watu wanane ilizama baada ya gari yao waliokuwa wakisafiria ilipovutwa na maji wakati ikijaribu kuvuka katika mto uliofurika kiasi cha kilomita mia moja kusini magharibi mwa Harare. Upande wa kaskazini mwa nchi, mto Zambezi unaopakana na Zambia ulifurika na kuwalazimisha maelfu ya watu kukimbilia maeneo ya nyanda za juu. Waliokolewa na maafisa wa serikali waliokuwa wakisafiri katika magari ambayo yanahimili hali zote za hewa na kupewa hifadhi katika mahema ambayo yalitolewa na Msalaba Mwekundu. Msemaji wa Msalaba Mwekundu Takesure Mazuruse amesema taasisi yake bado inaangalia kiwango cha msaada kinachohitajika kwa wale ambao wamekoseshwa makazi na mafuriko. Anasema Msalaba Mwekundu umetoa ombi la kimataifa ili kuhakikisha kwamba waathirika wa mafuriko wanapatiwa makazi na chakula. Ana Mazuruse uh, anasema to katika hali kama hii, wanaomba fedha za dharura na wako katika utaratibu wa kuwasiliana na washirika wao wa kimataifa. Katika kiwango cha kitaifa, anasema wamewaomba watu binafsi, mashirika na hata makanisa kujitokeza na kuunga mkono juhudi zao hasa kutokana na hali mbaya ya uchumi wa Zimbabwe. Msaada huenda ukatolewa na jumuiya ya kimataifa, kwa vile makampuni mengi na watu binafsi wanajitahidi kukidhi mahitaji yao ya maisha ya kila siku. Mwaka jana mafuriko yaliokosesha makazi maelfu ya Wazimbabwe ambao wanaishi katika ukanda wa chini wa moja wa mabwawa makubwa sana nchini humo, kiasi cha kilomita 400 kusini mwa Harare. Kutokana na hali hiyo, jeshi la anga la nchi jirani ya Namibia lilisaidia katika juhudi za uokozi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa wasikilizaji wetu wa Burundi, tunapenda kuwajulisha kwa, kwa matangazo ya idhaa ya Kiswahili hivi sasa anasikika kupitia 94.9 FM mjini Bujumbura, na kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Maafisa nchini Burundi walisema jana kwamba jeshi limewaua waasi tisini na watano ambao walikatisha mpaka kutoka mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wiki iliyopita. Wanajeshi wawili wa serikali pia waliuawa. Majeshi ya serikali yaliwakamata waasi tisa. Raia wawili wa Marekani wanakabiliwa na mashtaka kwa shutuma za kushiriki kwao katika jaribio la mapinduzi la wiki iliyopita katika taifa la Gambia lililopo Afrika Magharibi. Idara ya sheria ya Marekani inasema Cherno Njie mwenye umri wa miaka 57 na Papa Faal mwenye umri wa miaka 46 wapo kizuizini baada ya kufikishwa mahakamani mara ya kwanza, Njie akiwa Baltimore, Maryland na Faal huko Minneapolis, Minnesota. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Rushwa ina athari nyingi ulimwenguni. Aina na athari zake zinaweza kutofautiana, lakini matokeo yake yanashabihiana katika kukandamiza demokrasia, kufifisha uchumi, kuzuia haki, kuondoshwa kwa rasilimali na kuharibu masuala mbalimbali ya mataifa. Hakuna ubishi kwamba rushwa ina gharama kubwa kifedha na kimaadili, amesema waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry katika taarifa yake ya maandishi. Rushwa inaondoa uthabiti, kuleta maandamano na hata mapinduzi. Katika mifano mingine, hatua hizi maarufu huleta mabadiliko ya kidemokrasia, lakini upande mwingine huleta ubabe ama kuleta ubeberu katika mamlaka. Wasiwasi wa rushwa pia unaweza kuleta uwasi na kutumika na vikundi vya kigaidi kuungwa mkono zaidi. Mazao ya rushwa ambayo mara nyingi huhifadhiwa kwenye mabenki ama kupata hifadhi katika mashirika ya Ulaya ya magharibi na Marekani yanaweza kutumiwa kugharamia shughuli za kigaidi na kuimarisha utawala usio na wajibu. Na hiyo ni sababu ya Marekani kutumia kila uwezo wake kuboresha juhudi zake za kupambana na rushwa. Kukabiliana na tatizo la rushwa ni kazi ngumu lakini tunatumia nyenzo mbalimbali na mara kwa mara taasisi zetu na za kimataifa huhimiza kusaidia juhudi za kupambana na rushwa, amesema Sara Sewel wa idara ya usalama wa raia demokrasia, na haki za binadamu katika wizara ya mambo ya nje. Kwa hiyo tunahimiza mataifa mengine kuendelea na juhudi za kimataifa za kupambana na rushwa walizoahidi. Marekani pia inashughulika na ibara ya sheria ya utekelezwaji wa rushwa za nje na kutoa kati ya dola milioni 600 kwa mwaka kuzijengea uwezo serikali kupambana na rushwa. Lakini Sewell anasema kitu kikubwa cha mafanikio ama kushindwa katika mapambano ya kupigana na rushwa ni utashi wa kisiasa katika sehemu za serikali kukubali kutumia madaraka ya sheria dhidi ya watuhumiwa wakubwa, bila kujali wao ni nani ama ni chama gani cha kisiasa wanakiunga mkono. Tumeboresha taarifa za wala rushwa duniani kote Mwendelezo wa wizi katika jamii zako hautavumilika na jumuiya ya kimataifa imeahidi kuzuia hifadhi salama kwa yeyote anayefanya uhalifu wa rasilimali aliyeandika waziri Keri. Tunawasihi washirika wa serikali, wa asasi za kiraia na sekta binafsi kujiunga nasi katika mapambano dhidi ya rushwa. Vilevile, tunazisihi nchi zilizo katika mabadiliko ya kidemokrasia kuongeza juhudi zake kujenga serikali ambayo inawajibika kwa raia wake na kuheshimu kanuni za kisheria. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani na hapa ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri, walasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo, Aida Isa. Mimi ni Khadija Riami, na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.