Ujambo, msikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mary Mgawe na mimi ni Harrison Kamau, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Januari 8 mwaka wa 2015 ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 31 vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. Na leo basi katika matangazo yetu tumekuandalia taarifa inayosema walimu huko nchini Kenya wanasema wataendelea na mgomo hadi serikali itakapojibu madai yao. Mgomo utaendelea. Sababu kiini cha mgomo ilikuwa ni salari. Mgomo wake kitafikisha tu pindi serikali itakapoweka salari katika ile makubaliano. Katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa msemaji wa zamani wa Rais Kabila amesema serikali ya DRC inafanya kila juhudi za kutoa taarifa kwa wananchi wake katika mchakato wa kisiasa unaendelea nchini humo watu ambao wanafanya siasa waweze kuongea na wananchi, kwa sababu wamechaguliwa na wananchi, na inabidi waweze kuongea na wananchi na kuambia wananchi tunafanya hivi na kadhalika, na wananchi pia kuwauliza maswali kadhalika. Basi hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu, lakini mambo mengine mengi kemkem, pamoja na matukio ya Afrika. Kwanza habari za dunia na Harrison Kamau. Maafisa wa usalama wa Ufaransa wamesema watu saba wamekamatwa kwenye juhudi za kuwasaka washukiwa wawili wakuu wa shambulizi lililosababisha vifo vya watu kumi na wawili kwenye ofisi ya jarida la Charlie Hebdo mjini Paris. Waziri Mkuu Manuel Valls ameambia wanahabari kwamba washukiwa hao wawili walijulikana na idara ya ujasusi. Amesema walitekeleza shambulizi hilo kama wanajeshi. Amesema jukumu kubwa kwa serikali sasa hivi ni kuzuia shambulizi la pili. Askari mjini, mjini Paris wamesema polisi mmoja mwanamke amepigwa risasi na kuuawa hii leo, na bado haijabainika iwapo tukio hili linahusiana na kusakwa na kuwashukiwa wa washambulizi la hapo jana. Wakati huo huo, mmoja wa washukiwa mwenye umri wa miaka kumi na minane Hamid Morad amejisalimisha kwa mamlaka, huku askari wa ngali wanaendelea kuwasaka ndugu wawili Said na Cherif Kouachi, wote wawili wakiwa ni wakazi wa, wa, wa, wa Paris wenye umri wa miaka ya thelathini. Cherif kwa wakati mmoja alifungwa gerezani kwa mashtaka ya ugaidi. Mamlaka ya Ufaransa yamewataja kama waliojihami na hatari kwa usalama. Mamlaka ya Indonesia zinafanya juhudi ya kuondoa sehemu za mabaki ya ndege ya Air Asia nambari 8501 kinachopatikana mwisho mwisho wa ndege iliyoanguka kwenye bahari ya Java tarehe 28 Desemba. Kikosi chenye ujuzi cha kijeshi kiling'ang'ana na mawimbi makali hii leo kujaribu kutafuta black box, kifaa ambacho kina rekodi matu, matukio kabla na wakati wa ajali hiyo. Kipande cha mabaki ya ndege hiyo kilipatikana jana chini ya bahari karibu na kilomita 30 kutoka mahali ilipoonekana mara ya mwisho. Ndege hiyo ya Asia ilipoteza mawasiliano ya rada ikiwa juu ya bahari ya Java ikiwa karibu nusu ya safari yake ya saa mbili kutoka Indonesia kuelekea mji wa pili kwa ukubwa wa Surabaya kuelekea Singapore. Hakuna aliyenusurika ajali hiyo, ya hiyo, na maiti 40 pekee ndizo zilizopatikana kati ya abiria 162 waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Rais Barack Obama leo amekwenda Phoenix, Arizona, kujadiliana mapendekezo ambao amepanga kuzindua wakati wa hotuba yake kuhusu hali ya taifa mbele ya bunge baadaye mwezi huu. Hotuba ya Alhamisi italenga suala la kuwasaidia Wamarekani zaidi kuweza kununulia nyumba. Baadaye rais atasafiri kuelekea Tennessee kwa majadiliano ya kufanya masomo ya chuo kuwa nafuu kwa kila mmoja. Mazungumzo haya yanalenga kuinua hadhi yake hata zaidi hata zaidi. Bwana Obama ameinua hadhi yake katika siku za karibuni baada ya kutumia amri za kiutendaji kurudisha uhusiano mwema na Cuba, kuruhusu mamilioni ya wakazi wa Marekani wasio na stakabadhi rasmi kuendelea kuishi nchini, pamoja na uchumi ambao umekuwa ukiimarika. Hotuba yake ya kwanza ilianza jana kwenye kiwanda cha kutengeneza magari mjini Detroit, ambapo ndio kitovu cha utengenezaji wa magari nchini Marekani. Alitumia fursa hii kuhimiza uamuzi wa utawala wake wa mwaka wa elfu mbili kumradi alitumia wakati huu kwa utawala wake wa mwaka wa 2009 kwa kuvipa viwanda vya kutengeneza magari ya Chrysler na General Motors mkopo wa mabilioni ya dola ili kujikwamua kutoka hali ya kufilisika wakati wa maporomoko wa uchumi wa dunia. Mashirika ya Msalaba Mwekundu na Ilari Nyekundu yametoa mwito wa msaada wa dharura wa dola milioni 19 wakati huu wa majira ya baridi kusaidia takriban watu nusu milioni waliotoroka mashambulizi wa ya wanamgambo wa Islamic State na kukimbilia maeneo ya Ilbri na Dohuk katika eneo la Wakurdi kaskazini mwa Iraq. Mwandishi wetu Lisa Shlein ametuletea ripoti inayosomwa hapa naye Esther Baridi kali ya chini ya sufuri kwenye vipimo vya Celsius inaripotiwa katika maeneo mengi ya Iraq hususan yale ya Wakurdi kwenye milima iliyofunikwa na theluji, ambapo maelfu ya Wairaki waliotoroka manyumbani mwao wanaishi. Msemaji wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu Benoit Masha Kapentia ameambia Sauti Amerika kwamba wakimbizi hao hawana chakula, maji wala huduma za kimsingi za afya, na kwamba hawana vifaa vya kujikinga na baridi hiyo kali. Kapentia anasema wasiwasi wasi mkubwa ni hali yao ya afya. Anasema miundo mbinu ya afya katika eneo hilo imeharibika na ni sharti rejeshwe haraka, vinginevyo wakimbizi hao wataendelea kukabiliwa na tishio la kuambukizwa magonjwa. Takriban wairaki milioni mbili waliotoroka manyumbani mwao wanaishi katika maeneo ya Wakurdi. Wengine walikimbilia maeneo ya kusini na katikati mwa nchi, na mengi ya maeneo hayo yamo chini ya, ya udhibiti wa wanamgambo Islamic State mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tukitangazia mji mkuu wa Marekani Washington DC. Tunaendelea nazo habari za dunia. Mwakilishi mpya wa idara ya kupambana na Ebola ya Umoja wa Mataifa, Ould Cheikh Ahmed, anasema anawasiwasi kwamba mafanikio yaliyopatikana katika kutibu ugonjwa wa hatari wa Ebola kutapelekea watu kutochukua tena tahadhari akiwa katika ziara yake ya kwanza nchini Liberia, Chek Ahmed aliwaambia waandishi wa habari mjini Monrovia kwamba ana hisia ya mchanganyiko kuhusiana na maendeleo ya kupambana na Ebola. Anasema wasiwasi wasi wake unatokana na kwamba upande mmoja bado hawajaweza kushinda kus, uh, kabisa ugonjwa huo, ingawa kuna mafanikio, na upande wa pili watu wameanza kuridhika na kutochukua tahadhari kama ilivyokuwa hapo mwanzoni. Shirika la Afya Duniani WHO linaeleza kwamba Ebola imeshawaua watu elfu nane mia mbili thelathini na tano hadi hivi sasa. Shambulizi la kimitandao limelenga mitandao mingi ya serikali ya Ujerumani kabla ya mkutano ambao umepangwa kati ya waziri mkuu wa Ukraine Arseniy Yatsenyuk, na kansela wa Ujerumani Angela Merkel. Kundi linalojiita lina CyberBerkut limetangaza leo kwamba ndio limehusika na shambulizi la mitandao na la kansela na ile ya bunge Wahalifu hao wa kimitandao wameamuru Berlin kutokuwa na uhusiano wote na Ukraine. Mitandao iliyoshambulia ilipotea hewani kwa muda wa saa nzima. Mazungumzo hayo baina ya bwana Merkel na waziri mkuu wa Ukraine yanatarajiwa kuangazia hali ya usalama na pia ufadhili wa kifedha wa serikali ya Kiev inayokumbwa na matatizo ya kiuchumi. Wapinzani wanaoishi mashariki mwa Ukraine na wanao wanaoongea lugha ya Russia wamekuwa wakipigana kujiondoa Ukraine, jambo ambalo limepelekea zaidi ya watu elfu nne mia saba kuuawa tangu mwezi Aprili. ni idhaa ya Kiswahili, mpenzi msikilizaji, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Kufuatia tume ya kuajiri waalimu nchini Kenya kutangaza suala la kuongezeka kwa mishahara ya waalimu linabidi kuendana na tathmini ya utendaji wao, zoezi ambalo linaelezwa linaweza kuchukua karibu miezi nane. Kufuatia taarifa hiyo, mwenzangu Id Ligongo aliongea na Hesbon Otieno ambaye ni naibu katibu mkuu wa chama cha kitaifa cha waalimu nchini Kenya, na kwanza kabisa alitaka kujua wao wamepokeaje kauli hiyo. Kama waalimu tunasema kuwa mambo ya Job Evaluation haistahili kuingilia mgomo wetu, kwa sababu hiyo ni kazi ya serikali na ni kazi ya Salaries and Review Commission, ambayo ni haki yao kuendelea kufanya kazi ya Job Evaluation na sisi pia tuna haki ya kuhusisha mishahara kama vile tulivyoanza mazungumzo kitambo. Kwa hivyo haja yetu ya mishahara haingiliani na kazi ya Salaries and Review Commission ya kufanya job evaluation. Kwa hivyo sisi hatuhusiki na ama hatuhusiani katika, uh, kuhusisha kwetu mishahara nyongeza haihusiki kwa vyovyote vile na job evaluation. Hebu tuzungumzie swala hili pengine kwa namna nyingine kabisa. Serikali yenyewe imeshatamka kwamba haina pesa ya kuwalipa hivi sasa na kama unavyosema, kamisheni inayoshughulika na masuala ya walimu imesema kwamba pesa ambazo pengine walimu wanaweza kupatiwa ni baada ya kufanyika kwa uangalizi huo wa namna ambavyo walimu walifanya kazi kwa mwaka uliopita. Mnataka kusema kwamba mnaendelea na mgomo na hamwezi kurejea nyuma na kufikiria wanafunzi, wazazi ambao wanataka watoto wao waende shule? Mgomo utaendelea? kwa sababu kiini cha mgomo ilikuwa ni basic salary. Mgomo wetu tutapitisha tu pindi serikali itakapoweka basic salary katika ile makubaliano. Serikali ya Kenya ina pesa nyingi. Juzi ilisemekana kuwa tumetoka katika low level economy mpaka middle level economy. Hiyo inamaanisha kuwa ni uchumi wetu umeinuka. Walimu ni baadhi ya wale watu ambao wanalipa tax katika nchi ya Kenya. Hivyo tunasema hatutasitisha mgomo, mgomo utaendelea hata kama ni mwaka mzima. Mpo tayari shule zifungwe kwa mwaka mzima? Tuko tayari kama walimu, sisi pia ni wazazi, tuko tayari. Lakini mkikaa mwaka mzima, pengine mtakuwa hampati huo mshahara, hata hu ambao mnaopata hivi sasa, huoni kwamba mtakuwa mmepoteza vitu vingi zaidi? Mambo mengine ama daraja zingine tutavuka ifikapo hapo, lakini kufikia sasa, jinsi navyozungumza na wewe, tunaweka ahadi kuwa hatufikirii kurudi mpaka tuwe k kipengee ambacho kimezungumzia basic salary, serikali inaweza kuzungumza sasa, tuhafikiane, tuweke mkataba. Sasa hamwoni, pengine ni kama ni kuhujumu elimu ya Kenya kuendelea na mgomo, hata kama itachukua mwaka mzima? Unauliza kuhusu kuhujumu elimu ya Kenya, ungeuliza na je, si sisi walimu wa serikali, haioni kama imetuhujumu kwa sababu jambo hili kila jana, kila juzi, ni la mwaka uliopita na ilipitishwa na mahakama. Mbona tufikirie kuhujumu elimu badala ya sikili kuhujumu waalimu kwa hivyo sisi tunaangalia hujuma ambayo inatendewa walimu wa wakitusikia hata kesho tutarudi kazi hata leo usiku wakisema kuna nyongeza sisi tunakubali kuketi nao chini na tutawasikiliza ni hezbon otieno ambaye ni naibu katibu mkuu wa chama cha kitaifa cha walimu nchini kenya akizungumza na sauti amerika wakati huo huo mgomo huo umesimamisha masomo katika shule zote za serikali za kenya mwandishi wetu josephat kioko anaripoti zaidi kutoka mombasa Bomba. Bomba. Bomba. Solidarity. Bomba. Solidarity. Solidarity. Hizi ni hisia za maelfu ya walimu Kenya. Wanasema serikali imepuuza kwa miaka mingi ahadi ya kuwalipa marupurupu na nyongeza ya mishahara. Kuna utata pia kuhusu mpango wa kuwapandisha vyo walimu nchini Kenya waliofaulu kufanya kazi nzuri. Mvutano huo ungali unaendelea kwa siku nne sasa. Mwalimu yuko sawa sawa na tumbo sawasawa na yule mtu mwingine, sisi tunakula chakula sawasawa sawa na wale wetu wengine, tuweze kuongezwa mshahara na tuende kadri ya wale wengine wanavyotekana waende. Madai yetu sisi ni nyongeza ya mshahara katika asilimia mia tatu. Naweza ukulipa namna gani kabla hujafanya kazi? kulingana na TSC, kwa hiyo strike ni ile kwa maana, kuna kesi kotini kulipelekwa na wizara so hiyo ni kama kuwa absent without permission, kuwaay kulipa hizo ziko zenye kufanya kazi. Unaweza kulipa namna gani kama hujafanya kazi? Huku nyuma shule nilizotembelea katika pwani ya Kenya, wanafunzi wamekosa kusomeshwa na walimu na wengine sasa wameunga makundi ya kujisomea wenyewe lipo e. Jana, ijapokuwa kulikuwa na mgomo, lakini nilijitahidi hivyo kuja mimi. Ningeomba hawa wakubwa waelimu wanati na kupet warudi shule kwa sababu wanafunzi wanalu sana sahii, muda unaenda na wengine hawajamaliza sile, basi mm. Kwa, kwa shule yetu si tushamaliza, lakini pia tutaka tumalize afomf haraka iwezekanavyo mm. kwa hivyo mi ningewaomba kama ni kulipwa pesa walipo warudi shuleni. Mwaka jana wa elfu mbili kumi na nne serikali ilimtoa mwalimu wa kike kama mfanyikazi wa umma aliye bora zaidi hapa Kenya na yeye ni mwalimu wa shule moja ya sekondari iliyo Karoleni Kilifi eneo hili la Pwani. Nimemtembelea mwalimu huyo Bi Helen Machupa kuzungumza naye katika shule ya wa wasichana ya Kombeni kuhusu mgomo huo ulioathiri masomo ya maelfu ya wanafunzi. Jana ilikuwa siku yetu ya kufungua shule, watoto wanane ndio walirudi. Nilipo wahoji wengine wanatoka umbali wa Malindi, na nikaona itakuwa mzigo sana kwa mzazi mtu amepewa nauli ya kuja halafu arudi Malindi na gharimu karibu elfu moja shilingi elfu moja. Kwa sasa mazungumzo ya kumaliza mgomo huo baina walimu ya serikali na wawakilishi wa muungano wa walimu yamegonga mwamba. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Mamilioni ya wasri lanka leo wamepiga kura kwenye uchaguzi wenye ushindani mkali kati ya rais Mahinda Rajapaksa, Rajapaksa, na mmoja wa washirika wake wa zamani. Bwana Rajapaksa, ambaye amekuwa ofisini tangu mwaka wa elfu mbili na tano, ameitisha uchaguzi miaka miwili mapema, huku wadadisi wakimwona kama mwenye ushindi ingawaji umaarufu wake umedidimia. Bwana Rajapaksa ana ujasiri wa kushinda kutokana na ulegevu wa upinzani na pia ukosefu wa mpinzani mwenye uwezo wa kumpinga akuwa ametarajia bwana Midhilipala Sirisena ambaye wali, wali alimjiuzuru kama waziri wa afya kuvuka sakafu na kuwa mgombea mkuu wa upinzani mwezi Novemba, jambo ambalo liliwafanya wengi kuacha serikali. Akipiga kura yake mapema leo kwenye eneo lake la ushiriki, bwana Raja Pascal alisema ana imani ya kukabidhiwa uongozi wa nchi hiyo kwa muongo wa tatu. Awali siku ya Jumatano waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry aliongea na bwana Raja Paska kwa njia ya simu na kuiomba serikali ya Sri Lanka kuhakikisha kwamba uchaguzi huo unafanyika kwa njia ya haki na uwazi bila fujo wala vitisho. Mwanasiasa wa Pakistan ambaye pia alikuwa mchezaji hodari wa kriketi Imran Khan amefunga ndoa siku ya Jumanne na kuondoa wasiwasi iwapo jamaa huyu maarufu katika mchezo wa kriketi ataoa kwa mara ya pili amemuoa Rehman Khan aliyekuwa kwa wakati mmoja mtangazaji wa BBC ambaye sasa huwa na kipindi chake kwenye televisheni ya Pakistan. Inasemekana kuwa ni marafiki wa karibu tu waliohudhuria sherehe hii ya Kiislamu nyumbani kwake Imran, katika mji mkuu Islamabad. Imran mwenye umri wa miaka sitini na miwili alikuwa awali amemuoa mwanajamii kutoka Uingereza Jemima Goldsmith na kupata watoto wawili wa kiume. Rehman Khan mwenye umri wa miaka 41 ana watoto watatu kutokana na ndoa yake ya awali. nda. Katika habari nyingine, huko Tanzania polisi kanda maalum ya Dar es Salaam wamewakamata zaidi ya vijana elfu nane wanaodaiwa kuhusika na mtandao wa uhalifu maarufu kama Panya Road katika wilaya ya Kinondoni, Temeke na Ilala. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na kamishna wa polisi kanda maalum ya Dar es Salaam Suleman Kova, na kwanza kutaka kujua wamefikia vipi idadi hiyo. Lengo sio ukamataji, lengo ni ku kuhakikisha kwamba tunazuia tuna vitendo viovu ambavyo vinafanywa na hawa vijana wadogo ambao vile vile pia ni wengi sana. Hiyo hiyo mia nane ni idadi ndogo sana, kwa sababu imeonekana kwamba hawa vijana wana, wana sura nyingi. Kuna hawa wanaitwa, hawa wanaitwa ambao wanajiita kwenye rodi, pia wakati mwingine wanakuwa ni wapiga debe, wengine wanakuwa ni vijana ambao wanakaa katika vijiwe, wanakuwa ni watoto wale nunda pamoja na kukamatwa hawa watu wengi, wanahojiwa katika upelelezi wanahojiwa na tunachuja, lakini kuna wengine ambao pengine tutakuta wana makosa tu ya ya, ya kujumuika katika vijiwe, ile unlawful assembly, wanakaa wengi kwa nia ya kufanya makosa. Hawa wanaweza wakapelekwa mahakama za mwanzo wakatozwa faini, au au au wakapewa waka adhabu ya, ya onyo kwa sababu hawa ni watuhumiwa kama wanavyosema kamanda, mpaka hapo baadaye mtakapothibitisha wameshiriki wame kwenye makosa mbalimbali, mtawafungulia mashtaka na wengine wamekushafikishwa mahakamani. Lakini sasa mpaka hivi sasa tunaambiwa kwamba baadhi ya ripoti ni kwamba hata ndugu zao hawaruhusiwi kuwaona hawa ambao wako kizuizini. Hawa ni watuhumiwa tu, inakuwaje? Tulichokataza ni, ni, ni, ni, ni ule mtindo wa zamani kwamba mara tu akishakamatwa mtu anaenda kuongea ongea vizuri pale kituoni, akisema kwamba jamani, huyu huyu ni kijana wangu, nimemzaa mimi mwenyewe eh, hana makosa, anasoma shule, unaona eh. Yani mtu anaenda kutoa hoja pale polisi, alafu polisi wanaanza kuwa na huruma kwamba basi tumwachie tu, alafu baada ya ya dakika chache, baada ya kukamatwa, wananchi wanamuona tena anafanya vitendo vile vile, kitu ambacho kinaleta hisia kwa wananchi kwamba pengine hata askari au wale ndugu wanapeana rushwa, unaona sasa hiyo inaleta ina hasira na ndio maana wakati mwingine wananchi wanachukulia sheria mkononi, ambayo kusema kweli sio sio jambo zuri na hatulipendelei, si jeshi la polisi, lakini inakuwa ni sababu ya wananchi kufikiria kwamba hawana ma, hawana jambo lingine la kufanya. Kwa hiyo ninachosema mimi ni kwamba hatukatazi ni, dhamana kwa sababu dhamana ni ni haki ya, ya, ya, ya mtumia wote, lakini dhamana ambayo ni holela au dhamana inayoenda na, na, na, na shinikizo la namna fulani. Hilo ndo nimekataza mimi, nikasema lazima yeyote atakayeonekana amekosea sheria ichukue mkondo wake, kusiwe na mambo ya kuoneana muhali, mambo ya kujua na juana sana, mambo ya, ya, ya umwinyi, umwinyi kwamba bwana, mimi mtoto wa fulani, au mimi ni kiongozi labda, ni diwani au mwenyekiti au nani, basi mtoto wa mwenyekiti huyo lazima atoke tu, hata kama ni mkosaji. Hapana safari, tumesema kila kila kitu kitafanyika kufuata utaratibu kufuata sheria, na na tunakuwa eh, sio wakali, bali tunakuwa strict. Ni Kamishna wa Polisi kanda maalumu ya Dar es Salaam, Kamanda Suleiman Kova akizungumza na Sauti ya Amerika, akieleza kuhusu washukiwa wa Panya Road mia nane waliokamatwa katika wilaya mbalimbali mbali. Na katika matukio ya Afrika hivi leo tunatupia jicho kuhusu mjadala unaoendelea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo juu huyo akiwa rais Joseph Kabila anaweza kubadili katiba ili aweze kugombea mhula wa tatu. Msemaji wake wa zamani Zihindula Mulengwa, ambaye ni rais wa taasisi ya mikakati na siasa huko Kongo Sipost, alizungumza na mwenzangu Abdushakur Abud na kwanza akaeleza malengo ya taasisi yake. Uh, juhudi letu ama lengo letu ni kweli kabisa ili, uh, watu ambao wanafanya siasa uh, waweze kuongea na wananchi kwa sababu wamechaguliwa na wananchi, na inabidi eh, waweze kuongea na wananchi na kuambia wananchi tunafanya hivi na kadhalika, na wananchi pia uh, kuwauliza maswali kadhalika. Lakini unafikiri kwa nini wanasiasa huko DRC hawazungumzi moja kwa moja kwa urahisi na wananchi? Uh, unajua sisi ni, ni demokrasia mpya na ninafikiri ya kwamba wanasiasa wengi hawajajua kama hapa Marekani ya kwamba inabidi mara yoyote kurudi kwa wananchi na kuambia tunafanya hivi na kadhalika, na, na kuweza kusikiliza wananchi ili wajue nini mahitaji za wananchi ni, ni, ni, ni. Na sisi sasa huko kwetu sepost tunajaribu kuwaleta pamoja na kuwaleta kuongea pamoja na kadhalika, unajua ni kitu itachukua muda aa, sababu sisi ni nchi ya kidemokrasia ya mpya na unapozungumzia demokrasia hivi karibuni, hivi sasa tunajua siasa zimepamba moto, hasa hauko Katanga. Rais Kabila anashindana na, mm, na siasa wa Katanga. Swala kubwa ni kutaka kugombania kiti kwa mhula watatu. Unafikiri rais Kabila hajasema, je kuna uwezekano anaweza kutangaza hivyo? Kwanza ninafikiri ya kwamba watu wana ambao wanaongea kwamba siasa imewaka moto huko Katanga sio kweli. Uh, unajua Rais Kabila alienda Katanga kama kadhalika. Unajua, uh, Rais Kabila ni mtu anapenda shamba sana na alikuwa kwa shamba yake huko na akaamua uh, kama rais wa nchi Uh, kuzungumza na, na wananchi ambao wako huko Katanga. Lakini wakati wanasema watu wanasema ya kwamba kuna moto, mimi nafikiri hakuna moto yoyote ambayo iko Katanga. Nafikiri rais alifanya kama inabidi kufanya uh, kwa sababu mara nyingi hata anaenda Bukavu na anafanya hivyo, anaita wananchi, anaongea nao kuhusu siasa na kadhalika, na ni hivyo hivyo ndio alivyofanya wakati alipoenda Katanga, lakini kusema ya kwamba moto, hakuna moto yoyote ambayo iko huko basi utaelezaje maneno haya ya kubadilishana maneno kati ya gavana wa Katanga na wanasiasa wa Katanga na Kabila? Mimi sifikiri kama kulikuwa kabisa na wakati, nafikiri tu wakati gavana wa Katanga siyee alikuwa mgonjwa na alienda huko Uingereza uh, kutunzwa na alipotunzwa alirudi Kongo na uh, watu wake walimshangilia wali kurudi, na akafanya ka, speech akaongea, akasema yoyote aliyotaka kuongea, lakini mimi sifikiri kama kuna kitu chochote ambacho alisema ambacho kinaweza kutisha rais Kabila. Na hili swala la kuigawa Katanga, nafikiri linatokana na nini? Unajua, katiba ya nchi wakati katiba ya nchi ilikuja ilisema inabidi kugawa, sababu sasa siku hizi tuna, tuna, tuna, tuna 11 provinces lakini katiba ya Kongo ilisema inabidi kugawa kama uh, province eh, nani uh, uh, jimbo la Equateur wataigawa, na Katanga kadhalika na, eh, na zingine zote zimegawa, hata Kivu ambako nimetoka imegauliwa tayari ilikuwa ilikuwa moja, sasa zimekuwa tatu. Katanga pia na kadhalika, ni, ni, ni katiba ya nchi ndio imesema ifanyike hivyo, sio kusema kama ni kitu kibaya kugawa Katanga pana. Na wewe katika, kama mchambuzi wa kisiasa unafikiri kuelekea uchaguzi wa elfu mbili na kumi na sita hali itakuwaje? Maanake inaonekana kwamba upinzani bado analalamika kwamba serikali inaonea, serikali haijapanga mambo ambayo inaweza kuweka hali kuwa sawa kwa wote katika uchaguzi ujao. Lakini mimi nafikiri ikiwa watu wa upinzani wanasema hivyo, sio kweli, sababu tuna hiyo ambayo tunaitwa commission electoral national independence ambayo inahusia mambo ya uchaguzi na ambayo inaendelea kufanya kazi yake na kutayarisha mambo ya uchaguzi. Hata Rais Kabila alisema ya kwamba tutakuwa na uchaguzi utaanza mwaka huu mwaka huu wa uh, 2015. Uh, na mimi sikifikiri kama kuna shida yoyote. Nafikiri watu wanalalamika bure tu, lakini hakuna shida yoyote. Kidemokrasia ya Kongo inaendelea polepole, lakini unajua sisi leo Kongo ni nchi kabisa ambayo inaheshimu kidemokrasia katika mahali ambako tunaishi kwa Central Africa. Leo hakuna nchi ambayo ina kidemokrasia kutu, kutupita sisi na katika jimbo lilikotoka mauaji yamekuwa yakiendelea sana huko, unafikiri nini hasa sababu kubwa? Maanake mara wanasema ni wanajeshi, ni siasa, nini hasa? Unaweza kutupa mwelekezo au mwangaza kujua nini hasa kinachotokea? Sio wanajeshi wa Kongo ambao wana, wanaua watu. Unajua, kuna, kuna, uh, kuna groups, uh, zambazo zinajiunga zina, zina na kufanya mambo hizo ambazo mi naita mambo za ujinga kuua wa, wa, wa, wananchi na hizo ni vitu kweli aibu sana, uh, kuona ya kwamba kuna wananchi sababu wanataka kupata power, wanataka ku Uh, kupata kazi fulani wanaenda wanafikiria ya kwamba wakianza kutumia bunduki na kadhalika watape, watapewa kazi na kadhalika, na hiyo ni, ni vitu ya aibu sana kuona ya kwamba watu wanaweza kufanya mambo kama hiyo. Naona jeshi hata sijui kama uliona, uh, wanajeshi uh, wiki iliyopita pamoja na watu wa UN, wali, walikimbiza kulikuwa kama uh, kilomita uh, 25 kutoka kutoka Uvira kulikuwa group moja hapo wanaita FNL ambayo inatoka Burundi ambayo ilikuja Kongo na kufanya ujinga wa kuwa watu na a, jeshi pamoja na UN waliwakimbiza na wamekimbia. Sasa mali huyo ni Zihindula Mulengo, rais wa taasisi ya mikakati na siasa huko Kongo sipost, akizungumza na Sauti ya Amerika katika makala ya Matukio ya Afrika kwenye studio zetu. na sasa basi, msikilizaji, kabla ya kumaliza matangazo yetu, tunakusomea muktasari wa habari. Maafisa wa usalama wa Ufaransa wamesema watu saba wamekamatwa kwenye juhudi za kuwasaka washukiwa wawili wakuu wa shambulizi lililosababisha vifo vya watu kumi na wawili kwenye ofisi za jarida la Charlie Hebdo. Mamlaka ya Indonesia yamefanya juhudi ya kuondoa kisehemu cha mabaki ya ndege ya Air Asia nambari 8501 kilichopatikana mwisho mwisho wa ndege iliyoanguka kwenye bahari ya Java tarehe 28 Disemba. Rais Barack Obama ameelekea Phoenix, Arizona kujadilia mapendekezo ambayo amepanga kuzindua wakati wa hotuba yake kuhusu hali ya taifa mbele ya bunge baadaye mwezi huu. Mwakilishi mpya wa idara ya kupambana na Ebola wa Umoja wa Mataifa Ould Sheikh Ahmed anasema na wasiwasi kwamba mafanikio yaliyopatikana katika kutibu ugonjwa wa hatari wa Ebola kutapeleka watu kutochukua tena tahadhari. Shambulizi la kimitandao limelenga mitandao mingi ya serikali ya Ujerumani kabla ya mkutano ambao umepangwa kati ya waziri mkuu wa Ukraine Arseniy Yatsenyuk na kansela wa Ujerumani Angela Merkel mamilioni ya wa Sri Lanka wamepiga kura kwenye uchaguzi wenye ushindani mkali kati ya Rais Mahinda Rajapaksa na mmoja wa washirika wake wa zamani. Na hapa basi, ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya fundi mitambo Wagner Roberts, mzalishaji Dwayne Collins, hapa studio niko naye Harrison Kamau, naitwa Mary Mgawe na watakieni nyote usiku mwema.