Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe, na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Januari 15, mwaka 2015, ambapo pia tunasikika katika mita bend za masafa mafupi 19 na 22 na 22 na vile vile 107.5 Nairobi, Kenya. na katika matangazo yetu hii leo tunakuarifu kuwa wanafunzi wa chuo kikuu cha Dodoma nchini Tanzania waandamana. Kwa hiyo kupigwa watu kweli, walipigwa na kuna wale ambao walipotea kukamatwa na polisi, iko hivyo lakini. Juu ya majeraha ni mtu mmoja ambaye alipotea kujeruhiwa, na mimi mwenyewe nikafika hospitali nikajiridhisha, aliyevunjika mguu na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa Marekani yakemea mashambulizi yanayofanywa na Boko Haramu nchini Nigeria. Hivyo ni vidokezo vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza kabisa tutaanza kukusomea habari za dunia zikisomwa naye Idi Ligongo. Rais wa Ufaransa Francois Hollande anasema Waislamu wa kawaida ndiyo waathirika wa, wa mwanzo wa Uislamu wenye msimamo mkali huku taifa lake likiendelea kushughulika na mashambulizi ya kigaidi ya wiki iliyopita yaliyofanywa na Waislamu wenye msimamo mkali. Rais Hollande alizungumza hayo katika taasisi ya Arab World mjini Paris, Ufaransa, ambapo taasisi hiyo inafanya juhudi za kuleta uhusiano baina ya Ufaransa na tamaduni za Kiarabu. Amesema kadhia kama ya wiki iliyopita ya mashambulizi katika jarida la Charlie Hebdo inaweza kutumika kuondoa hali ya kuaminiana ama kufanya watu kutoa ujumbe wao kwa kutumia vitendo vibaya zaidi. Rais wa Marekani Barack Obama na Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron wamesema hawapo tayari kuruhusu magaidi kuzuia uhuru wa kujieleza na maoni. Katika maoni yao ya pamoja yaliyochapishwa na gazeti la The Times of London, viongozi hao wawili walitoa ahadi ya kupambana na waliowaita wauaji wa kinyama na kumaliza sera zao. Rais Obama na Waziri Cameron walisema hawawezi kuwa waoga kutokana na vitisho vya wale wenye msimamo mkali bila kujali kama ni al Al-Qaeda, Islamic State ama Boko Haram. Rais Obama anatazamia kumkaribisha bwana Cameron katika chakula cha jioni cha kikazi White House siku ya Alhamisi na wanatarajia kufanya mazungumzo zaidi siku ya Ijumaa. Baadhi ya wanafunzi wa chuo kikuu cha Dodoma nchini Tanzania wamepambana na polisi na baadhi yao kuumizwa kutokana na maandamano waliyofanya wakidai kurudishwa kwa baadhi ya makato ya malipo yao ya fedha za kujikimu. Raisi, view Tanzania, raisi wa shirikisho la vyuo vya elimu ya juu nchini Tanzania bwana John Francisco ambaye pia ni rais wa serikali ya wanafunzi upande wa ualimu katika chuo kikuu cha Dodoma anaeleza zaidi. Ni kwamba kuna wanafunzi wa special program ya diploma ambao wanasomea masomo ya ualimu katika sayansi. Hawa serikali, mwaka jana ilitoa tangazo ikihitaji wanafunzi wale wote ambao wamemaliza form four kuja kujiunga na shahada hii ya ualimu kwa masomo ya sayansi kwa hicho kategori... au kipengele ambacho kunaita ni special program. Hata wanafunzi wamekuja, wamefika toka tarehe nane mwezi wa kumi na moja mwaka jana, serikali ilikuwa imeelezwa atalipiwa kila kitu, lakini wamefanya hivyo. Baada ya kuripoti wakaja watu wa bodi wakazungumza. Kitu cha kwanza ambacho kilianza kuleta shida ni baada ya tamko kutoka kwamba watapata shilingi elfu sita kama pesa ya kujikimu, lakini baada ya hapo kuna pesa ambao watu nalipa direct cost kwa maana ya shilingi laki mbili themanini na mbili elfu na mia tano Awali walikuwa hawajaelezwa hayo, lakini baada ya kuwa wameripoti chuoni wakiamini hakuna mchango wote wanaoenda kutoa, ikatokea hiyo ada sasa, hawakuwa na namna ya kuipata hiyo pesa. Baada ya pesa zao kutoka bodi zilipokuwa zimekuja, wakaamua kukata nusu ya ile pesa ambayo ililipwa kwa maana ya shilingi laki tatu themanini na eh, sita elfu na mia tano ambayo bodi inatoa kwa miezi miwili Kwaose chuo kikakata hiyo nusu kwa maana ya shilingi laki moja na themanini. Kwa hiyo kwa wanafunzi ambao walibahatika kupata hiyo pesa, wakapata kama shilingi laki moja themanini na saba elfu na mia tano. Kwa hiyo toka mwezi wa kumi na moja tarehe nane mpaka leo tunavyozungumza, wale ambao walibahatika kupata pesa walipata hicho kiasi cha shilingi laki moja na themanini na saba elfu mia tano, ndiyo hicho ambacho waliendelea kutumia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema mashambulizi ya hivi karibuni ya wanamgambo wa Nigeria Boko Haram kaskazini mashariki mwa nchi hiyo yalikuwa ya ukatili dhidi ya binadamu. Bwana Kerry alisema hayo wakati wa ziara yake ya Bulgaria, siku moja baada ya shirika la haki za binadamu Amnesty International kutoa picha za sateliti zikidai kuonyesha uharibifu mkubwa uliofanywa na wapiganaji wa Boko Haram katika miji miwili. Bwana Keri amesema Boko Haram ni moja ya vikundi vibaya vya kigaidi duniani. Wizara ya fedha ya Marekani inasema taratibu mpya za kulegeza masharti ya biashara na usafiri kwenda na kutoka Cuba zitatekelezwa kuanzia Ijumaa. Hatua hiyo ni mwendelezo wa lengo la uongozi wa rais Barack Obama aliyotangaza mwezi uliopita la kuwepo kwa uhusiano wa kawaida na nchi hiyo ya kikomunisti. Katika utaratibu huo mpya wa Marekani hawatahitaji kuomba vibali ili kusafiri kwenda Cuba kwa sababu yoyote ile kati ya darzeni ya sababu za awali. Wasafiri wa Marekani wataruhusiwa kuingiza bidhaa zenye thamani ya zaidi ya dola 400 zilizonunuliwa Cuba kwa sababu za kibinafsi ikijumuisha tumbaku na pombe za thamani ya dola 100, na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis mapema leo alipokelewa kwa furaha nchini Ufilipino akianza ziara yake ya siku tano iliyokuwa ikisubiriwa kwa hamu katika nchi hiyo ambayo ndiyo yenye waumini wengi wa kanisa Katoliki barani Asia. Kengele za makanisa zilisikika nchi nzima wakati kiongozi huyo alipokuwa anaelekea makao makuu ya mji mkuu Manila baada ya kutembelea Sri Lanka. Halaiki kubwa ya watoto wa shule walicheza na kuimba wakati akiteremka katika ndege na kusalimiana na rais wa Ufilipino Benigno Aquino. Maelfu ya watu walipanga foleni katika mitaa ya Manila na kumshangilia kiongozi huyo wakati msafara wake ulipopita. Akiwa safarini, Papa Francis alizungumza na wanahabari kuhusu shambulizi la wiki iliyopita nchini Ufaransa. Papa ametetea uhuru wa kujieleza kama jambo muhimu kwa haki za binadamu, lakini akasema huwezi kudhihaki haki ama kutukana imani za wengine. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais Paul Kagame wa Rwanda amesema hana imani na mikakati inayoendelea kuhusu kulikabili kijeshi kundi la kiutu la FDLR lililoko mashariki mwa DRC. Kwenye kikao na waandishi wa habari kilichofanyika leo mjini Kigali, Paul Kagame amesema kwa mantiki hiyo, Rwanda itaendelea kukaa chonjo katika kutekeleza kulinda, na kutekeleza mipaka yake na usalama wa ndani dhidi ya hujuma ambazo amezitaja kama zinazofanywa na kundi hilo linaloendesha mambo yake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwandishi wetu Silvanus Kalimera anatupasha zaidi. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Kigali, Rais Paul Kagame amesema kwamba hana imani na kile kinachozungumziwa kuhusu kulikabili kundi la FDLR na kikosi cha MONUSCO pamoja na serikali ya DRC. Nitakuwa the nimepitiliza nikiamini kwamba mambo yatakuwa kama ilivyopangwa kuhusu FDLR. Kwa kuzingatia historia ya kundi hilo ambalo ilifanya mauaji ya kimbali. Hapa mambo yamekuwa yakienda kinyume kabisa. Makundi mengine yamekuwa yakishambuliwa, makundi kama ADF, FNL na mengine yamekuwa yakishambuliwa na vikosi hivi vya jamii ya kimataifa, yanashambuliwa tu bila hata kufanya mkutano wowote kuhusu mashambulizi hayo, lakini inapokuja kwa kundi la FDLR ndipo utasikia mikutano ya hapa na pale, ndipo utasikia madai kwamba hao walikuwa ni watoto, mara utasikia hao wamekwisha changanyika na raia wa DRC, wakati mwingine utasikia visingizio vingi tu, alimradi wapoteze muda, na hii hakika inapelekea tuamini kwamba kuna maana nyingine zaidi. Tarehe mbili Januari, mwezi huu wa kwanza, ndio ilikuwa tarehe ya mwisho kwa kundi hilo kuweka silaha zao chini kwa hiari, la sivyo likabiriwa kwa nguvu lakini hadi mwisho wa tarehe hiyo kundi hilo halikulizia ombi la Umoja wa Mataifa na mashirika ya kikanda. Hata hivyo miito iliendelea kusika hapa na pale kulitaka kundi hilo liweke silaha zake chini, lakini Rais Kagame bila kusota kidole nchi fulani ya kigeni amesema haya yanatokea kwa sababu tu visa hivi vinatokea kwenye nchi hizi na si katika ulimwengu ulioendelea. Mambo haya hutokea kila siku hapa, lakini hayapewi uzito wake na ulimwengu. Hata hili la FDLR, hili nalo limekuwa kana kwamba watu hawa walikuwa na haki ya kuwa watu wetu, eti kwa sababu tu waliwachukia. Na ukianza kuliulizia swala hilo utaambiwa hapana, acha nalo, haya ni masuala ya siasa. Kwa hiyo hili na kuonyesha kwa upande mwingine, kipimo kinachotumiwa kusamini haki yetu kama binadamu tofauti na wenzetu, na hilo linatuongezea nguvu sisi ya kuamini kwamba tunapaswa kusimama wima kutetea maslahi yetu katika ulimwengu ambao unaonekana kuchanganyikiwa na kujifanya kila kitu ni sawa tu, amesema Akira. Inapofikia hatua ya kutumia nguvu dhidi ya FDLR, vinazuka visingizio vya hapa na pale, lakini suluhu la haya, amesema ni Rwanda kuendelea kuhakikisha usalama wake dhidi ya yeyote atakayejaribu kuvuka mpaka kwa ajili ya kuhatarisha usalama wa nchi hiyo. Silvano Scaramella, Sauti ya Kigali. Na msikilizaji, kama unajiunga nasi, hii ni na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, na ninaendelea kukusomea habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Canada John Baird anasema alikuwa na mazungumzo mazuri na mwenzake wa Misri kuhusu mwandishi wa habari wa kituo cha Aljazira ambaye amezuiliwa kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa pamoja na wenzake wawili Beida amesema mapema leo baada ya mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Misri, Sameh Shukri, kwamba kesi ya mwandishi wa habari mwenye asili ya Misri na Kanada Mohamed Fahmi ni ngumu. Pia amesema maofisa wanafanya kazi kumaliza kesi hiyo mapema iwezekanavyo. Wiki mbili zilizopita, mahakama ilipitisha kwamba kesi ya Fahmi itasikilizwa tena pamoja na mwenzake, raia wa Australia Peter Getse, na Misri Baher Mohamed. Serikali ya Marekani imewahamisha watu watano kutoka gereza linaloendeshwa na jeshi la Guantanamo Bay huko Cuba wakati utawala wa Rais Barack Obama unaendelea na juhudi za kulifunga. Wizara ya Ulinzi Pentagon ilitangaza kuhamishwa kwa watu hao watano kutoka Yemen ambao wamekuwa katika gereza la Guantanamo kwa zaidi ya miaka kumi na mbili licha ya kutolewa amri ya kuachiliwa kwao mwaka 2009 na, na tume maalumu iliyobuniwa na Rais Barack Obama. Wafungwa wanne wamepelekwa Oman huku mmoja akipelekwa Estonia. Kizuizi cha Guantanamo kimekuwa hifadhi ya washukiwa wa ugaidi waliokamatwa na wanajeshi wa Marekani kutoka nchi za nje baada ya shambulizi la Septemba 11 mwaka 2001, mjini New York na Washington, ingawaje wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wameikosoa Marekani kwa kuwaweka kizuizini watu hao kwa muda mrefu bila kuwafungulia mashtaka. Na wakati kisalia miezi isiyozidi minne ili ufanyike uchaguzi mkuu nchini Burundi, bado muula wa tatu wa rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza unasababisha mjadala mkali hata ndani ya chama chake cha CNDD-FDD. Seneta mmoja wa chama hicho amejitokeza katika vyombo vya habari na kumtaka rais wa nchi hiyo kutothubutu kugombea muula mwingine na kutahadharisha, kama iwapo atafanya hivyo, basi hatokubaliwa na wafuasi wa chama hicho ambao ni wengi, kwa mujibu wa seneta huyo, wanaopinga bo hilo. Lakini maneno yake haya yanapuuzwa na chama cha, ma, chama cha F, SNDD FDD. Msemaji wa chama hicho Bwana Onesime Nduwimana anasema ni kongamano la chama linalo mteua mgombea kiti cha urais. Kutoka Burundi Haidala Hakizimana ametutaarifu taarifu zaidi. Matamshi haya ya Senator Rishari Nimbesha yanakuja ikiwa ni takribani miezi kumi baada ya jaribio lililofeli la kurekebisha baadhi ya ibara za katiba ya Burundi, zoezi ambalo lilitajwa na vyama vya upinzani kama lenye lengo la kumwezesha rais wa sasa Pierre Nkurunziza kugombea muhula wa tatu, ikiwa pia ni takribani miezi minne inayosalia ili uchaguzi mkuu ufanyike Burundi. Senata huyo aliyechaguliwa katika mkoa wa magharibi mwa Burundi wa Bubanza amejitokeza na kum taka rais wa jamhuri ya Burundi kutothubutu kugombea muhula wa tatu. <todicom> Rais Nkurunziza ni mfuasi wa chama cha CNDD-FDD aliyeteuliwa na CNDD-FDD kugombea urais, amekwisha kula kiapo mara mbili, inamaanisha kuwa amemaliza mihula miwili. Iwapo leo atarejea kugombea, atakuwa amewadharau wananchi, akijichagulisha kwa mara ya tatu atakuwa ni mwongo, atakuwa ameiba muhula wa tatu. Iwapo hilo litatokea, asi sisi wafuasi ambao bado tunamwamini Mungu na muli zake tuko wengi, hatutomkubalia ingawa seneta huyo amechukuliwa na vyama vya upinzani kama shujaa kufuatia maneno yake hayo, chama chake cha SNDD FDD kimeyapuza. Msemaji wa chama madarakani Onezime Ndui Mana, anasema ni maoni yake binafsi. Hatua ya kupendekeza mgombea uraisi katika chama cha SNDD FDD inachukuliwa katika kongamano la chama lisilo la kawaida, anasema seneta Richard Nimbesha. Hakutumwa na chama cha CNDD-FDD kutangaza kuwa rais wa sasa hana haki ya kugombea urais katika uchaguzi wa mwaka 2015. Kwa hiyo sasa amesema hadharani kile anachokifikiria, kama kila mtu mwenye akili. Kwa hiyo ni maoni yake binafsi, siyo msimamo wa CNDD-FDD. Hatua kama hiyo huchukuliwa katika kongamano kuu la chama linaloitishwa kwa madhumuni hayo. Msemaji au mwenyekiti wa chama cha CNDD-FDD, hakuna hata mmoja ambaye ana haki ya kujieleza kwenye nafasi ya kongamano la chama. Hata hivyo chama madarakani nchini Burundi, CNDD-FDD hakijatangaza lini kitaitisha kongamano lenye agenda ya kumteua mgombea kiti cha uraisi katika tiketi ya chama hicho katika uchaguzi wa mwaka huu 2015. Joto la kisiasa limeanza kupanda katika taifa hili ambapo uchaguzi wa wajumbe wa baraza la bunge na madiwani umepangwa kufanyika tarehe 26 Mei, huku duru ya kwanza ya uchaguzi wa urais ikipangwa kufanyika mwezi mmoja baadaye, yaani Juni 26. Tayari Umoja wa Mataifa umekwisha idhinisha tume ya kusimamia uchaguzi huo iliyotajwa Menibe kwa ufupi, ambayo ilianzisha rasmi shughuli zake mwanzoni mwa wiki hii katika sherehe zilizosusiwa na wajumbe wa serikali. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Na swala la matumizi ya dawa za kupanga uzazi linaibua hisia mchanganyiko barani Afrika. Linatoa changamoto kwa tamaduni na imani za kidini. Mwandishi wetu Christian Roby anaripoti kuwa kwa jumuisha viongozi wa kidini katika mjadala huo nchini Senegal, na ni hatua muhimu ya kuondoa upinzani juu ya suala hilo. Esther Jewart anasoma ripoti kamili. Idadi ya watu nchini Senegal ni zaidi ya milioni 14 na asilimia 94 ni Waislamu. Kwa hiyo linapokuja swala la kujadilia matumizi ya dawa za mpango wa uzazi kama suala la sera ya umma, ilibidi wataalam wa afya waungane na wengine kwenye mjadala huo. Wizara ya afya iliwakutanisha watoa wa huduma kwenye zahanati na viongozi wa kidini ili kufikia maelewano juu ya matumizi ya dawa za kupanga uzazi. Guy Kouba Seye, meneja wa masuala ya kijamii na huduma za kujifungulia kinamama kutoka chama cha maslahi ya kijamii huko Senegal, anasema hatua ya kwanza ilikuwa kujenga mazingira ya makubaliano kwa wote juu ya manufaa ya kupanga uzazi. Anasema viongozi wa kidini walidhania ujumbe uliokuwa unapelekwa ni kwamba watu wasizae, ilihali ujumbe sahihi ulikuwa unawaomba watu kujipa muda wa mwaka au zaidi kabla ya kuzaa mtoto mwingine, ili kumwezesha mama na mtoto kuwa katika afya nzuri, na hapo ndipo mambo yalianza kubadilika. Gaya anasema kuna maimamu wengi wanaokubaliana na mpango wa uzazi na kwamba wengine wao sasa wanasambaza ujumbe kuwa taarifu wanawake ili waanze kutumia dawa za kupanga uzazi. <todicomu> na tangu kampeni hiyo ilipoanza mwaka 2011 vifo vya watoto wachanga vimepungua huko Senegal kwa asilimia mbili. Gae anasema mafanikio hayo yanatokana na uungaji mkono wa maimamu. Lakini mojawapo ya kipengele muhimu katika mpango wa uzazi ni wanaume, hususan katika jamii zinazozingatia tamaduni ambapo wanawake hawana usemi. Kuwajumuisha wanaume katika swala la mpango wa uzazi ni changamoto kubwa. Gaya anasema kutumia misikiti katika juhudi za kutoa elimu juu ya namna ya kupata madawa na njia nyinginezo za kupanga uzazi na kuunga mkono jambo hilo miongoni mwa wanandoa ni muhimu. Anasema baadhi ya wanaume katika siku za karibuni wameanza kujitokeza kuomba ushauri zaidi juu ya swala hilo. Hatukuliona hilo hapo awali. Kwa wale ambao wa hawaji na mabwana zao wanakuja kwa sababu mabwana zao wanawaunga mkono. Ni nadra kwa wanawake hawakuja bila idhini ya mabwana zao. Aida Ngom ni mkunga katika chama cha maslahi ya kijamii. Anasema familia zimeanza kuona mafanikio ya kutenga muda wa mwaka mmoja au miwili kabla ya kuzaa mtoto mwingine. Anasema kujipa muda wa kutosha kabla ya kuzaa mtoto mwingine kunawapa wazazi muda wa kumtunza mtoto mchanga na kwa mke kuwa na muda na mume wake na mtoto wake. Anasema pia mpango wa uzazi unamkinga mwanamke na hofu ya kuavya mimba matumizi ya dawa au njia za kupanga uzazi yaliongezeka kwa asilimia kumi na tatu nchini senegal mwaka elfu mbili kumi na tatu asilimia nne zaidi ikilinganishwa na miaka miwili hapo nyuma tangu kampeni hiyo ilipoanza ripoti ya shirika la afya duniani WHO inasema vifo vya kinamama vilipungua kwa asilimia sita katika kipindi hicho hicho kwa juhudi za pamoja na viongozi wa kidini na mazungumzo zaidi juu ya afya na usalama, Ngom anasema Senegal inapiga hatua kujenga familia thabiti, kujenga familia thabiti. Wakati huo huo, bara la Afrika linapokabiliana na ongezeko kubwa la watoto, suala la kuwapa majina nalo pia lazidi kuwa nyeti. Huku idadi kubwa ya Marekani wakiamua kutumia mtindo wa kizamani au kubuni majina, wazazi kote Afrika na wanatumia utamaduni, historia na ubunifu kwa majina ya watoto wao. Mwandishi wetu Anita Paul kutoka Johannesburg, anayeangazia majina maarufu na yaletayo raha barani Afrika. Harrison Kamau anasimulia zaidi. Mohamed Khan yuko kwenye mstari wa mbele wa ongezeko la watoto barani Afrika. Mwanaume huyu mwenye umri wa miaka ishirini ana kibanda cha biashara ndani ya eneo maarufu la maduka mjini Johannesburg. Anauza stakabadhi zenye majina yaliyoandikwa kishairi. Wazazi wapya ndio wateja wake wakubwa, na kupitia kwao amepata kuelewa kwa kina majina yatakayotumika katika kizazi kijacho barani afrika wakati bara hilo linapojiandaa na ongezeko kubwa la idadi ya watu katika miaka 35 ijayo, majina tunayoyasikia mara nyingi ni Eli, Mohamed, Yusuf, Ibrahim, uh, na pia Dineo ama Kratile. Koratile, majina maarufu sana yanajitokeza. Kan anajivunia jina lake Mohamed na mengine yanayokaribiana na jina maarufu sana katika nchi tofauti ikiwemo Mali, lakini Mali linatamkwa Mamadou. Kulingana na idadi ya hesabu ya watu iliyofanywa nchini Mali ya mwaka wa elfu mbili na kumi na Uingereza. Kulingana na takwimu za nchi, mataifa mengi ya Afrika hayatoi takwimu za kutegemewa kuhusiana na majina ya watoto kama vile idara ya ustawi wa jamii nchini Marekani inavyofanya. Orodha ya kila mwaka ya majina maarufu zaidi nchini Marekani yanaashiria watu wanavyolichukulia suala hili. Majina kama vile Noa na Sofia yalichukua nafasi mbili za juu katika mwaka wa 2013. Ripoti ya mwaka wa 2014 bado haijatolewa. Majina ya kimarekani yanaonekana kuashiria utamaduni fulani. Mtandao maarufu wa Baby Center unatoa mifano kama vile vipindi maarufu vya televisheni, mawazo yanayozungumzwa na wenye sifa, akina nyanya na majina ya sehemu mbalimbali, kama vile jina Kenya ni maarufu sana miongoni mwa wasichana nchini Marekani kwa kulinganisha Kan anaona wazazi wa Afrika wanatumia majina yenye maana na ya kudumu. Anasema kwamba hayaoni majina ya kisasa yanahusishwa na wenye sifa ambao hayadumu muda mrefu. No, no, no, no, no. la hasha, like... <laughs> like hatuyapati hayo. Nafikiri mtu so alibuni jina apple, kwa kweli mtu alikuja na apple. Afrika Kusini wazazi wanasema kwamba wanajaribu kutupilia mbali majina yenye kuleta kumbukumbu -kumbu za zamani za kibaguzi. Wakati wananchi wengi wa Afrika ya Kusini wa umri fulani walipewa majina ama jina la Kiafrika moja na lingine la kutoka Magharibi yaani jina la Kikristo. Mama aliyejifungua mara ya kwanza Zalene ni mmoja wa wazazi wapya ambao wameurejelea utamaduni huu. Mtoto wake mvulana alipozaliwa mwaka mmoja uliopita alimpa jina Ndhalifo ambalo linamaanisha busara kwa Kizulu. Nahisi kwamba sio lazima awe na jina la Kikristo, anaweza kudumisha jina la Kizulu kwa vile sisi ni Wazulu. Baba anayejivuna Toki Madhe alimpa mwanaye wa kwanza mvulana jina Karabo ambalo lina maana jibu kutoka kwa Kemungu kwa lugha ya Kisotho Kusini. Like to... Kizazi kipya tunajaribu kurejesha uafrika Afrika na zaidi ya jina la Afrika ambalo unaelewa maana yake. Wazazi wetu walilazimishwa kutupa majina ya kizungu ambayo hawajui maana yake. Kizungu yamekita mizizi nchini Zimbabwe, ambako wanatumia lugha ya Kiingereza na ni nyumbani kwa majina mazuri, mazito na yanayojieleza kama vile Lovemore, Blessing, Bright na hata Precious. Na katika baadhi ya mataifa ya Afrika magharibi kama vile Ghana na Nigeria, wazazi wanawapa watoto majina kulingana na siku waliozaliwa lakini utamaduni maarufu wa kimarekani pia umetanda kote barani humo linsi mwenye miaka 28 anasema alipenda jina maarufu la mvulana wa Marekani la Aiden na kumpa mwanaye wa kwanza, lakini kwa mtindo wa Kiafrika akaliambatanisha na maana fulani. like it, napenda maana yake, nina maana ya moto, na jina lake la katikati ni Dominic ambalo lina maana kwamba mimi ni wa Mungu. Kwa hivyo majina yote mawili yana maana moto wa Mungu. Lakini tamaduni za asili zinaendelea kutawala katika mataifa mengine. Mchungaji mzaliwa wa Msumbiji, Joakim Livura, alichagua kumpa binti jina la Kireno la Gabriela lenye maana ya malaika nchini mm, probably because of... Msumbiji We... labda pengine, kutokana na utamaduni wa Kireno wanayatumia majina ya Ulaya, sio kama hapa hapa wanayatumia majina ya kitaifa ya Kiafrika. Napenda hivyo jinsi wanavyofanya mambo hapa Afrika Kusini. Majina haya na mengine mengi yana uhakika wakuwa, shuguli, wa kuwapa shughuli wafanyabiashara biashara kama kan wanapoendelea kutafuta maana ya majina kwa minajili ya vizazi vijavyo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa sikiliza muktasari wa habari. Rais wa Ufaransa Francois Hollande anasema Waislamu wa kawaida ndiyo waathirika wa mwanzo wa Uislamu wenye msimamo mkali, huku taifa lake likiendelea kushughulika na mashambulizi ya kigaidi ya wiki iliyopita yaliyofanywa na Waislamu wenye msimamo mkali. Rais Barack Obama wa Marekani na Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron wamesema hawapo tayari kuruhusu magaidi kuzuia uhuru wa kujieleza na maoni. Katika maoni yao ya pamoja yaliyochapishwa na gazeti la The Times of London, viongozi hao wawili walitoa ahadi ya kupambana na waliowaita wauaji wa kinyama na kumaliza sera zao. Baadhi ya wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Dodoma nchini Tanzania wamepambana na polisi na baadhi yao kuumizwa kutokana na maandamano yaliyofanywa wakidai kurudishwa kwa baadhi ya makato ya malipo yao ya fedha za kujikimu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema mashambulizi ya hivi karibuni ya wanamgambo wa Nigeria Boko Haram kaskazini mashariki mwa nchi hiyo yalikuwa ya ukatili dhidi ya binadamu. Wizara ya fedha ya Marekani inasema taratibu mpya za kulegeza masharti ya biashara na usafiri kwenda na kutoka Cuba zitaanza kutekelezwa kuanzia siku ya Ijumaa. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis mapema leo alipokelewa kwa furaha nchini Ufilipino akianza ziara yake ya siku tano iliyokuwa ikisubiriwa kwa hamu katika nchi hiyo ambayo ndiyo yenye waumini wengi wa kanisa Katoliki barani Asia. Waziri wa mambo ya nje wa Kanada John Bade anasema alikuwa na mazungumzo mazuri na mwenzake wa Misri kuhusu mwandishi wa habari wa kituo cha Al Jazeera ambaye amezuiliwa kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa pamoja na wenzake wawili na msikilizaji, na hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki, vile vile matangazo yetu ya alfajiri. Kwa niaba zangu wote walioshiriki, mwendeshaji wa matangazo Dwayne Collins hapa studio, ninashirikiana naye Idi Ligongo, msimamizi wetu siku ya leo alikuwa Esther Zuyuat. mimi naitwa Mary Mgawe, tuwatakieni nyote usiku mwema.