Jeni Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando, bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari motomoto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza ungana nami Idi Ligongo kwa habari za afya. Maafisa wa Marekani wanasema majaribio ya chanjo mpya na matibabu ya Ebola yanatarajiwa kuanza huko Afrika Magharibi katika kipindi cha wiki mbili. Wafanyakazi wa afya, timu za mazishi na watu wengine walio katika hatari kubwa ya kupata maambukizo wataanza kuandikishwa katika kufanyiwa utafiti wa chanjo hiyo huko nchini Liberia. Katika muda wa takriban wiki tatu madaktari nchini Liberia pia wataanza kujaribu dawa za ZMapp kwa wagonjwa walioambukizwa. Anthony Fauci, mkuu wa taasisi ya kitaifa ya maradhi ya kuambukiza ameelezea kuwa wagonjwa kadhaa wamepatiwa matibabu ya dawa hiyo mwaka jana. Anasema hata hivyo, kwa sababu dawa ilikuwa haikutolewa katika dhana ya majaribio ya kliniki si rahisi kufahamu iwapo ZMapp kwa hakika imewanufaisha wagonjwa ambao waliitumia. Matokeo ya majaribio ya chanjo ya dawa ya ZMapp yanatarajiwa kupatikana katika kipindi cha miezi tisa mpaka mwaka mmoja kutoka sasa. Kushuka kwa idadi ya kesi za Ebola huko Afrika Magharibi ni habari nzuri, lakini wataalam wanasema majaribio ya chanjo na dawa hivi sasa yamekuwa magumu zaidi Fausi hata hivyo wanasema majaribio huenda bado yakathibitisha ni ya manufaa kwa mlipuko wa sasa. Pia kama chanjo zitathibitika kuwa salama, kuboresha mfumo wa kinga ya mwili kwa mgonjwa, huenda ikatosha kwa wahusika wa Marekani kuithibitisha haraka kwa mujibu wa kanuni maalum. Idadi ya karibuni ya Shirika la Afya Duniani inaonyesha kuwa mlipuko wa Ebola umewaambukiza zaidi ya watu elfu ishirini na moja na kwamba zaidi ya watu elfu nane na mia sita wamefariki. Guinea, Liberia na Sierra Leone wameathiriwa vibaya. Na katika habari nyingine, ugonjwa wa yabisi ni kawaida mno miongoni mwa wazee, ambapo tishu za kwenye viungo zinakuwa zimechakaa na kusababisha maumivu makubwa. Katika kile ambacho huenda ikawa ni maendeleo muhimu kwa watu ambao wanaathiriwa na yabisi, watafiti nchini Marekani wametenga seli kutoka kwa panya mzee katika tishu ambazo zimechakaa. Kwa muongo mmoja uliopita, watafiti wamekuwa wakijaribu kufahamu na kuzitenga seli hizo katika tishu za kawaida au uboho wa ndani ya mifupa wa wanyama wanaofanyiwa majaribio. Seli hizo ambazo hujulikana kama OCR zina uwezo wa kusaidia mifupa muhimu kuwa na tishu zinazofanya kazi vizuri. Watafiti katika chuo kikuu cha Columbia huko New York wametambua seli hizi katika uboho. Wakati zinapokuzwa katika maabara na kupandikizwa katika panya aliyevunjika mfupa, zinasaidia kuunganisha mfupa huo uliovunjika. Sidartha Mukherjee, mwandishi mwandamizi, anasema seli kama hizi zipo pia katika mfumo wa mifupa ya binadamu. Anasema mkakati ni kuweza kufanya hivyo kwa binadamu na kuweza kutoa seli kutoka kwa binadamu na kuweza kuzirejesha kwa binadamu kwa lengo la matibabu ya kurekebisha tatizo la yabisi na mifupa iliyovunjika. Anaeleza kwamba watoto wana seli nyingi zaidi katika mifupa kuliko watu wazima ambapo ni rahisi kuelezea kwa nini mifupa ya watoto inaunga mapema na kuwa rahisi mno kuliko kwa watu wazima. Muhureji anasema hatua inayofuata ni kujaribu kutumbukiza seli za OCR kwa binadamu na kujaribu kuzitumia katika kutibu mifupa iliyovunjika na mfupa laini, mara mfupa laini unapojeruhiwa au kuharibiwa kwa wazee kama ilivyo kwa yabisi. Muhureji anasema si rahisi kuweza kujiunga wenyewe. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu mpenzi msikilizaji, katika makala yetu ya majadiliano leo. Fuatana nami Mensi ya John, tukizungumza na vijana, ambapo leo, kumbuka, tuko katika mkoa wa Dodoma. Tunazungumza na vijana, mada yetu inasema kijana anashiriki vipi katika kuhakikisha anatokomeza tatizo la ombaomba omba, hasa katika mkoa wa Dodoma. Kwa jina anaitwa Ngusa Kabu, ni mwanafunzi wa chuo cha biashara sibii Dodoma. Ombaomba omba mtaani inasababishwa na mambo yafuatayo. Kwanza, ombaomba wamegawanyika katika makundi kama matatu. Kuna ombaomba watoto, watoto wadogo ambao tunaoita ni street children. kuna ombaomba watu wazima walemavu, alafu kuna ombaomba wazee. Yote haya ni magrupu ambayo yapo hapa Dodoma. Lakini ni kwa nini kuna kuwepo na idadi kubwa ya ombaomba Dodoma? Upande wa watoto kuna suala la kuoa wanawake zaidi ya wawili sio kuwa kuchezea, unatembea na mwanamke huyu hapa, unampa ujauzito, unamwacha theni, baada ya kujifungua mtoto anakuwa ipo mtaani anaranda randa. Kwa upande wa watu wenye umri mkubwa ni watu kuwa wavivu wa kufikiria, mtu mzima ana nguvu, lakini hataki kufanya kazi, mwisho wote anabaki anakaa mtaani na kuombaomba. Kwa upande wa wazee umri umeenda, wengi wao wametelekezwa na watoto wao, na uenda wengine wakupata kabisa watoto katika umri wao, wakati wakiwa na vijana wakubatia kupata watoto. Kwa hiyo mwisho wa yote amejikuta umri wake unaishia katika masuala mazima ya kuombaomba. Kwa jina naitwa Edna Charles, ni mwanafunzi wa CB Procurement and Supply. Sababu ya ya ombaomba -omba kuongezeka Dodoma ni, ni uvivu wa wakazi wa, wa Dodoma, kwa sababu ukiangalia idadi kubwa ya watoto ambao wanaenda kuomba nje ya Dodoma ni kwamba wazazi wao wapo Dodoma ni wazima na wana uwezo wa kufanya kazi, lakini wanakuwa hawapo tayari kwenda kufanya kazi. Ila sasa kila kitendo cha wenyewe kutokuwa tayari kwenda kufanya kazi, hata kujiunga katika kilimo, wanakuwa wako hawako tayari kwenye kilimo kila kitu kinawasababisha wenyewe watoto wao wanakuwa wanatoka maeneo ya Dodoma na kwenda nje ya Dodoma kuombaomba. Naitwa Gerva Raymond Kimwendo toka chuo cha elimu ya biashara sibi Dodoma. Kwa cha kwanza ni uvivu, kwamba vijana wengi wavivu, kwamba ataki ata kujishughulisha katika kazi za kujiingiza kipato cha kila siku, bali inapelekea kwamba anajifanya kwamba ni kilema na anakaa barabarani au ni kipofu, hapo anakaa naombaomba. Kwa hiyo cha kuwasaidia kwamba waache uvivu wafanye kazi ya kujipatia kipato. Cha pili kwamba kuasa wazazi, wazazi nao wanachangia kwa kiasi kikubwa pale wanapogombana, kwamba wanapoachana baba na mama, wanakuta watoto wamebezi kwa mama, mama wanakuta hana uwezo wa kutafuta kitu kwao. Watoto wanakuwa kwamba wa, nashawishika kwenda kuanza kuomba ili wa, waweze kupata mahitaji yao ya kila siku katika familia yao, kwamba wazazi wanatakiwa wakae pamoja na kulea familia zao. Kingine ni kuna tabia wakazi hasa wa Dodoma kwamba ile tabia ya ombaomba wanaieneza mpaka kwa watoto wao, kwamba mtoto unakuja, unakuta yuko barabarani anaomba. Na mfano tunayo, unakuta anaomba, ukimuuliza kwamba unaomba, baba yuko wapi, anakwambia baba yuko sehemu fulani, mama yuko sehemu fulani. Kakutuma nani? Anakwambia kanituma mama au bibi, kwamba wazazi wanaibikiza ile tabia au inaeneza tabia kwa watoto zao kwamba wanakuwa wanaomba. Kwa hiyo wazazi wanashauriwa kwamba waache hiyo tabia na wapeleke watoto shule, waelimishe na baadaye waje kuwasaidia. Kingine kwamba kujikinga kwa wazazi, kujikinga na magonjwa ya zinaa hasa ukimwi, kwamba pale wanapopata kama wazazi mwisho wa siku nakuta wazazi wanafariki wote wawili, watoto wanabakia. Kwa hiyo watoto wanakuwa hawana msaada wa mtu yeyote, labda ndugu wamewatenga. Kwa hiyo itapelekea na wao kwenda kuombaomba, kwenda barabarani, baadae wanaitwa mpaka kwa Kiswahili wanasema ni machokolaa ta mtaani, wanaanza kuomba omba, wengine wanakuwa mpaka majambazi kabisa. kotakiwa wazazi na hasa jamii hasa sisi vijana tujilinde katika hili gonjwa la ukimwi, kwamba tuje kulea familia zetu, kama mtu na mke wake analea familia mpaka pale anawasomesha na, na baadaye wanakuja kuwasaidia. kwa majina anaitwa Endu Jon Masika, ni mwanafunzi wa chuo cha elimu ya biashara Dodoma. Kuna sababu nyingi ambazo zinaongezeka, tunafanya ongezeko la ombaomba Dodoma. Sababu kubwa pia ni ukame, yani tokea niko Dodoma almost zaidi miaka mitatu, ila kwa mwaka inaonyesha mvua mara moja. Kwa hiyo hichi ni kimoja hapo ambacho kinafanya uchumi wa Dodoma. Kwa hiyo wale wakazi wa dodoma wanashindwa kupata kipato, wengi wanakimbia mkoa na kwenda kuwa ombaomba omba. Especially vijana, vijana wengi wanakimbia kutokana na kwamba wazazi wao wanakosa hela za kuwasomesha na kwenda mikoani kwa ajili ya kuomba. Kingine ambacho kinaongeza ombaomba kwa wengi ni ndoa za mitara kwa kabila la Dodoma kwa wanaume wa Dodoma wenyewe, kuzaa kwao ni fahari, kuwa na watoto wengi kwao ni fahari. Kwa hichi kinachofanya kwamba kuwa na watoto wengi, afu anashindwa kuwatunza vijana na kuwa wengi, ambao ni omba omba, ambao unashindwa kuwatunza, ambao baba mmoja anaweza kuwa na wake watatu, wa nne, afu wale watoto wote wanakuwa chini ya mama, anashindwa kuwaendeleza wale watoto na kuweza kuwa kuwasaidia. Kingine ni uvivu. Kwenye uvivu hii, tuseme labda kama desturi, tutite ni desturi kwa wakazi wa Dodoma yani, yani hata kwa maofisini tukienda, ukisema huyu ni mgogo, unaambia huyu ni omba omba. Kwa hiyo ishajulikana kwamba historia kwamba mtu imetokea Dodoma yeye ni omba, omba. Kwa hiyo ile uvivu yeye kashajiwekea yani. Yaani wanazoea kubweteka. Yaani kwa Tanzania wanapenda kuita vilaza. Yaani washazoea kubweteka sana. <laughs> <laughs> ni kwamba wenyewe kujishughulisha wanaona taabu sana, ila kukana kuomba. Especially kipindi cha bunge, unakuta vijana au mlemavu, wewe sio mlemavu, wengi wanaweka wana, wana, wana, makula miti fani ambayo matone yake kwa kwenye macho unaonekana kama ni kipofu, ila utamkuta mchana kipofu, ila jioni kienda katika viwanja vya starehe, unakutana naye naye tena jita alikopo mchana niomba omba, omba. zile anazompa Unaweza ukampa hela kama ni mzee au ni mtoto, ukimpa shilingi hamsini, ukiondoka anakutukana kigogo. Kwa hii ni sababu moja wapo kwamba ni uvivu na ujinga ambao aasaa mpaka ombaomba wanakua wengi Dodoma. Hivi katika mkoa wa, wa Dodoma tuna makabila mbali na Wagogo wetu, hivi makabila mengine hayo yanajihusisha na masuala ya kuombaomba au ni Wagogo peke yao? Kwa upande wa Dodoma kwa muda niliokaa mi najua makabila mawili tu makubwa yanayokaa Dodoma ambayo ni Wagogo na Warangi. Ila Warangi hawajulikani sana lakini, kwa sababu Wagogo wamechukua eneo kubwa sana kwa Dodoma. Warangi ni Kondoa tu, ila kwa eneo mengine yote ya Dodoma aliobaki ni Wagogo. Kwa hiyo Wagogo wana eneo kubwa sana ambayo ndio maana Dodoma inajulikana sana kwa ajili ya tuseme, ni Wagogo, ni eneo la Wagogo. wa rangi mara nyingi hawajulikani kiwalisia, kama <laughs> tunataka kuongelea point ya pointi ya Andrew kwamba, kiwalisia, hata kwa takwimu za hapa Dodoma, hata kwa mikoa mingine ukiangalia, okay, asilimia kubwa ya wale ombaomba omba ni Wagogo kwa mkoa wa Dodoma, Warangi wa kiukweli kwamba Warangi wanajishughulisha na hata kama wapo ombaomba omba, lakini ni kwa asilimia ndogo sana, lakini kwa kiasi kikubwa Wagogo ndo wana asilimia kubwa ya kuombaomba, hata kuchukua kwa Dodoma na mikoa mingine, ukimuuliza atakuwa mali imetokea Dodoma. Mnafikiri sisi kama vijana tuna mchango wowote tunaweza kufanya katika kuhakikisha tunatokomeza tatizo hili? Kwa jina naitwa Miriam. Kwa kweli mimi ninavyoona, kwa sisi vijana ndio tunaweza tukatokomeza ili swala la ombaomba kwa kwanza kabisa niseme kuhusu elimu ujue, ombaomba omba, watu wengi wanaamini mtu kikosa kazi labda ndio mwisho yani wa maisha yako yani, unaona bora tu ni ombaomba. Hawajui kuhusu biashara na biashara, mtu kufanya biashara kwa kweli, nataka moyo watu kama wale, ukiwapa elimu, mtu namuona kabisa na naomba amevaa tenge la waksi, uka instead ya kumpa ile hela, ukampa labda shilingi elfu ishirini ukamwambia nenda kanunue karanga labda kilo kumi afu zikaange, uziuze unakuwa umemsaidia kutoka hatua moja kwenda hatua nyingine ya pili ni kwamba kama alivyosema nd kwamba kuna watu anakuomba hela mchana afu usiku nakutana naye club. Mtu kama huyo sio kumchekea, yani mtu kama wewe ni kumchukulia kabisa hatua, unenda kabisa polisi. Huyu mtu namkuta sehemu fulani, anaharibu jiji, anaomba, nampa hela, alafu usiku anaenda club, anaenda labda kufanya starehe zake nini. Mtu kama huyu afukuzwa kabisa mjini, arudi kwao kijijini. Kwa naitwa kwa Misizi Mwesigwa, natokea CB. Napenda kumpinga dadangu aliyopita hapa Miliam kwanza, kwa pointi moja aliyosema kwamba tunaweza kuwapa sawa wa watoto ombaomba mitaji au watu wazima ombaomba, lakini kama sisi vijana kumpa mtu mtaji kama sisi vijana, kweli hatuna hela sisi wenyewe, ndo kwanza vioni ndo tunamaliza, pengine hatuna ajira yote. Lakini mimi ushauri wangu ni kwamba tunaweza sisi vijana tunaweza ku, kubadilisha kwa njia nyingine kwa wengine, matapeli, na sio kwa pesa. Mtu uwezi kutoka kwa kumpa shilingi elfu ishirini au elfu hamsini kafanya biashara, hujajua ametokea wapi, wengine kama hivyo na hapa wanaenda kwenye vitu vya starehe. Hivyo ndivyo wasemavyo vijana kuhusiana na mada yetu iliyokuwa inasema kijana anashiriki vipi katika kuhakikisha kuwa anatokomeza tatizo la ombaomba omba katika mkoa wa Dodoma na tu. Kwa bahati nzuri topiki hii tumeifanya katika mkoa wa Dodoma na tumewasikiliza vijana, wanasema ziwekwe sheria kali za kuweza kudhibiti tatizo hilo. Tatizo hili vijana wamesema kufarakana kwa wazazi wa wazazi, wanaachana inakuwa ni shida, lakini pia Vijana wameomba wazazi kuwa na mpango wa kujizuia kupata maambukizi ya ukimwi, kwa sababu tumeona kwamba vijana au watoto wengi ambao wanakuwa mitaani wanaombaomba unakuta wazazi wao wamekufa kwa maradhi ya ukimwi. Kwa hiyo wanakuwa wanahangaika, wanabaki yatima. Ukame pia wameweza kulibainisha vijana hawa kwamba ukame imekuwa ni tatizo, vijana hawapati kipato, watoto wanahangaika. Kwa hiyo, asanteni na kwa elimu Asante sana vijana kwa maoni yenu na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari leo tutakuwa na Dr. Fredrick Tembo kutoka katika hospitali ya Amana iliyopo jijini Dar es Salaam ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu masuala mbalimbali mbali. Tafadhali fuatana nami. Jina langu ni John Juliet, nina maswali kwa daktari. Je, ni lazima msichana aliyechelewa kupata watoto kupata matatizo ya kiafya wakati wa kujifungua? Sio lazima eh, kwa huyu msichana ambaye anachelewa ku pata watoto ambaye anapata watoto katika umri mkubwa kuweza kupata matatizo ya kiafya, lakini vile vile huwa inatokea. Lakini kikubwa ambacho kinasababisha e, matatizo hayo yatokee ni kwamba huyu mama tayari viungo vyake vinakuwa vimekomaa. Kwa hiyo kutokana na kukomaa kwa viungo vya uzazi, hasa katika ile njia ambayo mtoto anatakiwa apite, ile mifupa inakuwa imekomaa, kwa hiyo haiwezi ikajilegeza e, kuruhusu mtoto aweze kupita Madhara yake mtoto atapita kwa shida e, na kama akipita, basi mama anaweza akachanika au mtoto anaweza akashindwa kupata hewa ya kutosha, hatimaye akapata shida ya ubongo. Lakini vile vile mtoto pia huwa anapata madhara ambapo anaweza akazaliwa e, asiwe na akili ya kutosha ambapo kwa kitaalamu kuna matatizo ambayo tunaita tunayaita congenital disease ambazo mtoto anaweza akazaliwa nazo kutokana na kuzaliwa na yule mama ambaye amemzaa katika umri mkubwa, kama cerebral palsy, au vile vile kuna tatizo yingine ambalo tunalita Down syndrome ambapo mtoto anazaliwa au na ii, ina akili nzuri, na hii inamfanya aendelee kuwa na hali hiyo hiyo hadi ukubwani na atakuwa anashambuliwa na, na magonjwa mbalimbali kama magonjwa ya kifua mara kwa mara. Unakuta anatokwa mate mtoto, na vilevile vile hata uelewa wa darasani unakuwa unapungua pia, na anaweza hata asitembee pia. Je, kuna jinsi ya kunyoosha miguu ya mtoto mdogo iliyopinda? Eh, ipo namna ambapo huyu mtoto huwa anazaliwa ile miguu ambayo imepinda. Watoto kama hao hupelekwa hospitali kama Muhimbili kitengo cha Moi au vilevile vile hta e, sbirat ambapo wanapopelekwa huko hasa Moi e, kuna vifaa anatumia wanatumia e, kwa ajili ya e, kufunga pamoja na mguu, ili ile mifupa iweze kunyooka. Kwanza e, watoto wanapozaliwa, wanazaliwa na mifupa ambayo ni milaini. Wanapowekewa hivyo vifaa, inakuwa rahisi iweze kunyoosha ule mguu. Naitwa Husna Sudi. Je, ni nini husababisha kucha kuharibika na kuoza e. kuharibika kwa kucha na kuoza usababishwa na e, sehemu ambayo ipo karibu na kucha kutopata damu ya kutosha. Kwa hiyo ina maana isipopata damu ya kutosha itafanywa ikauke na vile vile iweze kuharibika na hatimaye kuoza. Lakini vile vile pale unapoumia, ukiumia, ina maana ya kwamba unaharibu zile nyamanyama nyama au tunasema tishu ambazo zimeishikilia ile kucha. Kwa hiyo kuharibika kwa tishu itafanya kucha ishindwe kupata damu ya kutosha, hatimaye inaharibika na kuoza. Na vilevile vile kucha uweze kuharibika na kuoza kwa sababu ya aina ya wadudu ambao hatuwaoni tunaowaita fungus. Hawa wanaposhambu akucha huweza kuziharibu hizo kucha na hatimaye kuzifanya ziweze kuoza. Ni sababu gani ambazo zinapelekea wanawake wenye umri mdogo kufa au watoto wao kufa wakati wa kujifungua? Sababu kubwa ni kwamba hawa wanakuwa hawajakomaa vizuri, hei, katika yale ma zile njia za uzazi. Kwa hiyo kama anakuwa hajakomaa vizuri, anapojifungua mtoto atashindwa kupita au atapita kwa shida, matokeo yake huchanika na huweza kusababisha kuvuja damu na hatimaye kuweza poteza maisha. Na vile vile hata huyu mtoto akikwama, ina maana ya kwamba naye anaweza akapata madhara e, ya kufa kwa kuwa atakuwa amebanwa, atakuwa anashindwa kupumua vizuri. Lakini vile vile madhara mengine yapo ambayo ni kwamba, kwa mama kwanza, e, kwa kuto kukoma kwake vizuri, ina maana ya kwamba inaweza ikasababisha huyu mama anapokuwa na, na, na ujauzito impelekee mara kwa mara kupatwa na matatizo labda ya damu mwilini. Matokeo yake e, inaweza ikamletea madhara mwenyewe. Hasa tunaangalia hao kina mama wanaojifungua katika umri mdogo, mara nyingi hupata na tatizo ambalo e, linawafanya labda, anaweza akapooza labda katika miguu, kutokana na yule mtoto kukandamiza ile mishipa fahamu. Na jingine kama niliyosema, pengine wakati wa kujifungua anaweza akapata hilo tatizo la kuchanika na kutokwa damu nyingi, na anaweza akapoteza pia maisha. Na vilevile vile pia mimba inaweza ka... ikaa rbika kutokana na zile sehemu zinakuwa hazijakomaa vizuri, na vilevile vile kuleta madhara kwa huyu mtoto ambaye tunategemea azaliwe katika hali iliyokuwa nzuri. Hatimaye anazaliwa akiwa amekufa au anaweza akazaliwa, lakini kutokana na jinsi anavyozaliwa vile, inaweza kumsababishia kifo huyu mtoto. Asante sana Dr. Fredrick Tembo kwa majibu yako makala. Haya yametayarishwa nami mwana harusi Pungo. Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Baada kushinda, nzuri tu. Safi, mbona umejinamia hivi, nini? Ah, mawazo tu mdogo wangu. Unawaza nini dada yangu mkubwa? Mama utakuwa utayaona. Lakini dada, kila siku nasikia shimeji anakupiga huko ndani, hivi maisha haya mpaka lini? Lakini dada yangu utafanyaje? Mdogo wangu mama, nakwambia kuwa uyaone ndo ndoa. Ndoa inahitaji uvumilivu. Kila siku shimeji anarudi amelewa anakupiga, kila siku anarudi amelewa, mbona sioni hata ukisema? Nyumbani kwa wazazi umekaa tu kimya. Hata nikisema nyumbani watafanyaje? Ndo mzigo wangu Mungu alionipangia na nando mume wangu nioulewanaye, nitafanya nini sasa? Kwani usiende kwa baba na mama ukaeleza kile kitu ambacho unachofanyiwa huko nyumbani? Hata nikiwaambia, naona kama nitawaumiza. Watanisaidia nini? Yani wataumia tu, mwisho wa siku watapata mawazo, wataugua, watafanyaje? Lakini hawezi kubadilisha hali halisi. Namisha nyumbani unayajua, sawa. Nyumbani hatuna uwezo. Sasa utaendelea kunyenyasika hapa eti kwa sababu nyumbani hatuna uwezo? Nanani, siku moja Mungu atambadilisha mume wangu We dada wewe, unatakiwa uchukue maamuzi. Unajua mtu hawezi kubadilika hivi hivi. Cha msingi labda uende kwa watu wa haki za binadamu hivi, ukaeleze yale mambo ambayo unafanyiwa. Mi sidhani kama wanaweza kutusaidia, yaani huwa naona labda wenyewe ndio wanaweza wakasaidia. Sisi watu wa chini, kweli wataweza kumsaidia mimi jamani? Tajaribu siku moja, mdogo wangu, sijali hivi. Kwa nini kwanza hauendi kazini siku hizi? kazi semajapo, aliniambia ni ache mjua shemeji yako hivi nini. Kwa hiyo kwa hiyo kanaambia niache, kwa hiyo nipo tu sasa hivi nyumbani, kazi ufanyi kwa sababu ya wivu nimeacha. Mm, nakaa tu nyumbani siku hizi. Sasa unajua dada nini, mm, nini nimefikiria Hmm. Imepata wazo kwamba wikendi hiyo nitafutie basi nauli mimi niende kijijini kwa wazazi nikawaambia yale ambayo shemeji anakufanyia. Hapana, mdogo wangu, usifanye hivyo, wala usihangaike, usijisumbue wala usiwaambie wazazi nyumbani kwa sababu tutawapa tu pressure bure. Usiwaambie katu hapa. Kwanza hata hiyo nauli akukupa, huko nitaikuta, mwanangu atakuua. Sasa shemeji, dada, kila siku na hivi na hiyo, mwili unakuwa tu unaumia, unapata majeraha ndani kwa ndani, sivijui, lakini Mungu atanisaidia. Mungu atakusaidia wapi, yaani itafika wakati hayo majeraha unayoumia ndani kwa ndani, hospitali kwenyewe upelekwi. Mi naona utakufa wewe. Hata ntakunywa miti shamba, unajua nitachemsha mia arobaini mia nitakunywa. Ah dada wewe, kabisa mdogo wangu, umesikia hata kwenye vyombo vya habari kwamba kuna wanawake wanakufa kwa kipigo, mdogo wangu? Ndio ndoa? Unajua wanasema kwamba mwanamume asipokupiga akupendi, kwa hiyo labda ndo mapenzi haya ya wivu, yani mapenzi yamepitiliza mpaka mtu anakupiga wewe. Shemeji anakuletea wanawake humu humu ndani, umenyamaza kimya, dada yangu hapo siku hizi kuna magonjwa. Natambua mdogo wangu, natambua sana kama kuna magonjwa, kama yeye ndo kaamua kufanya hivi, mimi nitafanya nini? Unajua kwamba katika mila zetu za Kiafrika mwanamume ndio kichwa cha nyumba. Mimi kama mwanamke inabidi tu ninyamaze na nisikilize anachokisema kwa hiyo, chochote ahokisema atakachokifanya, najua siku moja atarudi kwangu, kwa sababu mimi ndio mama wa watoto wake. Sasa mfano akirudi na magonjwa, nitampokea kama mme wangu. Dada hey, mdogo wangu Hivi kweli unaletewa ukimwi, umekaa hivi hivi huko ndani, wewe mshemeji mwenyewe anakuletea wanawake hapo umekaa kimya, ni upole wa aina gani huo jamani? Sio upole, mdogo wangu. Unajua muda mwingine mtu unakaa unafikiria hata nikiondoka watoto wangu watapata shida, kwa hiyo mimi nakaa hapa kwa ajili ya watoto tu. Nisingekuwa na watoto, labda na mimi ningeondoka, ningeenda kutafuta maisha yangu, lakini watoto nitawaachaje, mdogo wangu? Watapata tabu kulelewa na mama mwingine, mpaka wazoee maisha tofauti, na inategemea mama watakaempata hmm? Dada, mimi sikubaliani na wewe hata kidogo. Kwa hivyo niendelee kukusikiliza, unasema unavumilia? mm -hmm. Mimi naenda kwenye vyombo husika, hata ustawi wa jamii nitaenda, nitaenda kuambia shemeji anayokufanyia. mm -hmm. Kajaribu lakini, sidhani kama wataweza kutusaidia. We nienda kajaribu, mdogo wangu, ukiona unafanikiwa mi nitakuja, na mimi nije niwaeleze, watatusaidia tu. Mi dada, naenda mdogo wangu, kwa sababu labda we shule shule ipo, watakusikiliza so. si unajua si tulikimbia, tulikimbiakimbia shule huko, kwa hiyo ndo hivyo. We nenda mdogo wangu, kajieleze, ukiona kuna uelekeo wowote wa kutusaidia utaniambia, na mi nitaenda. Ehe dada, karibu, tukusaidie nini? Dada samani, mi nimekuja hapa kwenye ofisi zenu pale nyumbani dada yangu ananyanyaswa sana na mume wake, yaani anapigwa, analetewa na mume wake ndani, na dada yangu afanyi kitu chochote. Sasa mimi nimeogopa atakuja kumuua. Umefanya vizuri sana kufika hapa, kwani hapa ni sehemu husika, tunaodidhi na mambo ya watu kama hao, wanaonyanyasa wake zao ndani ya ndoa. Kwa hiyo isikupe shida, kwa sababu umefika hapa, tutafanya utaratibu, tutamfikisha kwenye vyombo vya sheria. Tunawataka sana watu wa wa aina hiyo kwa sababu mara nyingi huwa tunapata kesi kama hizi. Hivyo kesho ije na dada yako, na hii itakuwa fundisho kwa wanaume wengine wanaonyanyasa wanawake. Naam msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Kwa jina naitwa Kwa Omari Umari, na umri wa miaka kumi na tisa. Katika maisha yangu yaishai kunikuta, kipindi hicho nikiwa na umri wa miaka kumi na saba nilikuwa na mpenzi wangu ambaye tulikuwa tunapendana sana. Mimi nilikuwa bado mwanafunzi na yeye alikuwa anifanya biashara. Kipindi hicho elfu mbili na saba babangu mzazi ndipo alipokuwa amefariki elfu mbili na nane, Mungu akanjalia ak, nikawa nimeanza fomu wani. Baba alipofariki, mama akawa ana mume mwingine ambaye mimi ni babangu akamba. Lakini sasa babangu yule yani akawa ni anipe mahitaji ambayo ya kishule mahitaji ya kumwenyee mimi kama binti, ndio nikawa nimeingia katika swala zima la mapenzi. Nikapata mpenzi, nikamwambia tutumie kinga akawa nakataa. Sasa baada ya hapo, mwisho wa picha akaja akawa amenipa ujauzito nikiwa kama binti mdogo, nikawa sijui nifanye nini, nikawa najiuliza je, nifanyeje? Sasa baada ya hapo, yule mtu wangu baada ya kukaa na kupata ushauri pale ambapo alipokuwa anaishi, akawa amefikia tu akanambia, mimba tuitoe. Na mimi kama binti ambaye ni mdogo, nikawa sijui mwanzo wala mwisho, nikawa nimekubaliana na yule mtu wangu katika hilo swala ambalo alikuwa ameliamua yeye. Katika moyo wangu nikawa najiuliza je, nifanyeje? Yaani nikawa naogopa, sina hata kunipa ushauri zaidi yake na yeye ndio akawa anapoa ushauri na watu wengine wanje ambao walikuwa akawa akawa anamshinikiza kwamba hiyo mimba ni ile tamka itoe. Kweli mimi nikawa nimekubaliana na ile swala na ule mtu wangu. Tukawa tumeenda mpaka hospitali. Nilipofika kule na daktari naye, baada ya kunipima na kuniangalia kila kitu, akanambia ni mwenyewe vile vile, ukotumboni una mapacha. Baada ya hapo akaja akawa msikia tu hiyo ya kunitoa ule ujauzito. Yaani kiukweli, yani, ki yani sitosahau kwa janga ambalo lililonikuta, niliumia, nililia, nikawa najiuliza, je, nifanyeje kwa ile ambayo nililolifanya. Ila ndio hivyo tu, kwa sababu na maisha nayo alikuwa anachangia maisha alikuwa magumu kwangu, lakini sikupenda kabisa kuingia katika swala kama hili la utoaji wa mimba, kwa sababu kipindi hicho nilivyokuwa nimeanza kusoma fumuani, nilikuwa nimesomea shule moja hivi inaitwa Kisarawe, ambapo huko ndo nilikuwa na malemba na awe babangu, ambaye babangu mzazi. Sasa baada alivyofariki shangazi yangu ndo akawa amenitoa kule, akanambia vinabidi nikwamishie shule Mbagala Charambe. Nilivohamia kule Mbagala Charambe, shangazi yangu akawa amenitelekeza mimi, sio alichoka kukaa na mimi, akaambia inabidi uende kwa mama yako. Mamangu mimi alikuwa anaishi kwa simu, kwa hiyo nikatoka zangu pale mimi mpaka kwa mama. Kwa hiyo sasa, baada ya kwenda kule, mamangu alikuwa anaishi na baba kambo, baba yule yani akawa ana mapenzi mazuri na mimi. Mamangu alikuwa afanya biashara yani, alikuwa yupo tu nyumbani kwa kumtegemea baba. Yani mazingira jinsi yalivyokuwa magumu, ndio nikawa nimeshinikizwa mpaka nimeingia katika swala hilo. Mtu wangu yani alikuwa anisaidia katika swala la kusoma, swala la mavazi, yani kila kitu mpaka sasa singi nafikia hatua cha kula yaani, ninategemea kwake. Yaani wazazi wao ndio ninawashtuma wao, walisema mpaka mimi nimeingia katika janga hili, lakini sikupenda ningi, kwa sababu wangekuwa wanigia mahitaji yangu nawahitaji, nisingeingia katika swala kama. Inakaja kunikuta nilikuwa ni bado binti mdogo, miaka kumi na saba. Mpaka sasa anajiuliza, hivi Mungu atakuja kunipa tena mimi watoto wengine? Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo Nikikuaga kutoka Washington, mimi ni mkamiti kibayasi na kusihi usikose kujiunga nasi tena. <tune>