hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki Tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Nigeria imetangaza inauakhirisha uchaguzi wa rais wa Februari 14 kwa wiki sita kutokana na wasiwasi wa usalama na uasi wa Boko Haram. Mkuu wa tume huru ya taifa ya uchaguzi nchini Nigeria Atahiru Jega ameuambia mkutano wa waandishi wa habari jana kuwa wana kama wana usalama, wapiga kura, wasimamizi wa, wa, wa uchaguzi na vifaa vya uchaguzi havina dhamana ya usalama, maisha ya e raia na wasio na hatia, vijana na wanawake, na matarajio ya uchaguzi huru wa haki na wenye hadhi, itakuwa ni hatari kubwa. Wanamgambo wa Boko Haramu wanadhibiti sehemu kubwa za kaskazini mashariki mwa Nigeria. Wataalam wanasema kuitisha upigaji kura wa amani katika maeneo hayo huenda ikawa di, si jambo linalowezekana. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema Jumapili, ugaidi lazima upingwe kwa kila nguvu tuliyonayo. Kerry akiongea hivi leo kwenye mkutano wa usalama huko Munich amesema dunia inashuhudia uhalifu mbaya sana. Akizungumzia zaidi kuhusu wanamgambo wa Islamic State, mwanadiplomasia wa juu wa Marekani amesema hakuna misingi ya kuhalalisha kuongezeka kwa, kwa ghasia zenye msimamo mkali. Alitoa maoni hayo siku moja baada ya ndege za kivita za Jordan kupiga malengo ya Islamic State kwa siku tatu mfululizo. Jordan ilianzisha mashambulizi ya anga kulipiza kisasi kwa mauaji ya rubani raia wa Jordan ambaye alikamatwa na kundi la Islamic State nchini Siria mwezi Disemba. Umoja wa Falme za Kiarabu umesema jana umeamuru ndege zake za kivita aina F-16 ziende Jordan kusaidia katika mashambulizi ya anga. Amri ya muda mrefu ya kuto kutoka nje wakati wa usiku mjini Baghdad nchini Iraq imemalizika saa chache baada ya mlolongo wa mashambulizi ya mabomu yaliyoua takriban watu 37 na kujeruhi wengine wengi. Amri hiyo ilifikia kikomo chake saa 6 usiku na kuwaruhusu raia kuwepo mitaani mpaka nyakati za alfajiri sana Jumaapili. Amri ya kutotoka nje wakati wa usiku iliwekwa katika mji mkuu ikiwa ni jaribio la kupunguza ghasia na utekaji nyara. Katika moja ya mashambulizi ya Jumamosi, mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga alitegua milipuko kwenye mtaa wenye harakati nyingi karibu na mgahawa na kuua watu 22 na kujeruhi wengine wengi. Maafisa nchini Misri wamepanga Februari kumi na mbili kuanza tena kwa kesi inayowakabili waandishi wawili waliobaki wa kituo cha Aljazira. Wakili mmoja wa waandishi hawa alitoa tangazo hilo hivi leo Jumaapili. Mwandishi wa habari raia wa Misri Bahar Muhamed na Mhamed Fahmi raia wa Canada mwenye asili ya Misri wamehukumiwa kifungo cha miaka kumi na saba jela. Kuanza tena kwa kesi hiyo kuliamuliwa mwezi uliopita. Walikamatwa pamoja na mwandishi wa Al Jazira raia wa Australia Peter Greste Desemba mwaka 2013 kwa tuhuma za kusaidia kundi lililopigwa marufuku la Muslim Brotherhood na kusambaza habari za uongo, ingawaji waendesha mashtaka walitoa ushahidi mdogo kwa tuhuma hizo. Kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Ali Khamenei amesema leo kuwa anapendelea kufikiwa kwa makubaliano ya nyuklia na mataifa yenye nguvu ili mradi tu mkataba huo usiende kinyume na masilahi mazuri ya nchi yake. Kiongozi huyo alitoa matamshi hayo nchini Irak, Iran kwa wanajeshi wa jeshi la anga wakati ambapo naye waziri wa mambo ya nje wa Iran alikuwa akiongea huko Munich kuhusu kuharakisha mkataba wa nyuklia. Javad Zarif amesema anajihusisha katika majadiliano mazito hivi leo na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry kuhusu hadhi ya nyuklia ya Iran. Zarif amesema njia pekee ya kukabiliana na Iran ni kwa heshima na mashauriano. Alikuwa mkali kwa vikwazo ambavyo vimewekewa Iran akisema masharti yameshindwa kufanikisha matokeo yaliyotarajiwa. Rais wa Ukraini Petro Poroshenko anatabiri kwamba sitisho la haraka la mapigano lisilo na masharti litafikiwa siku ya Jumatano kati ya serikali yake na waliojitenga wanaoiunga mkono Rusia, ambao imekuwa ikipambana nao mashariki mwa Ukraine. Bwana Poroshenko amesema kwamba maendeleo kuelekea sitisho la mapigano yalifikiwa Jumapili katika mazungumzo ya simu na rais wa Rusia Vladimir Putin, chancela wa Ujerumani Angela Merkel na rais wa Ufaransa Francois Hollande. Watu hao wanne wanapanga kukutana Jumatano katika mji mkuu wa Belarus, Minsk, kujaribu kufikia makubaliano ya mwisho baada ya ushauri wao wa kidiplomasia kufanyia kazi makubaliano hayo siku ya Jumatatu huko Berlin. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jambo, msikilizaji, ni siku nyingine tena katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Ni mimi Meri Mgawe, nakuita basi, usikose kuanza nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki. Kwanza kabisa naichukua barua yako Juma Michael mwana harakati. Wewe unasema unatokea pale Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu zako za leo unataka kutuma kwa wafuatao: Joshua Turuka, Exaud Masawe na Mwalimu Kennedy Mpemba na vilevile vile, vile unamsalimu Daudi Wakota, Mecha Kimwamala, Ramadhani Mchomvu na Husda Salim. Umetuma salamu zako kwa Filbert Kiauke, Fridia na Mbwea Stanley Mwani, Jumanne Athumani na Fikirini Dario, hukumsaau Sadala na vilevile vile, Slane Boas umewatumia salamu, Magare Frank na Timai Shemalamba, Hiza Mpare na vilevile vile, ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Ujumbe wako siku ya leo unasema, tukumbukane kupitia mtambo huu mkubwa wa idhaa ya Kiswahili. Naishika barua yako leo, Mwamaso. Wewe unasema sanduku lako la barua ni 928 Morogoro, Tanzania. Moja kwa moja, siku ya leo unarusha salamu zako kwa Filipo Machuki, Kefa Jichana, Josef Milulu, Michael Nogashi, awa wakiwa pale Kenya. Unawatumia salamu mabingwa wa salamu Zakaria Ndemfo, Fikiri Dalio, Sima Kagaruki na Shukuru wa mama. Umemkumbuka Salome, Daniel Mkondo wa Mkondo, Choma wa Choma na Rustiki Maratu. Wengine uliwakumbuka siku ya leo Omari Mbaraka, Madenge, Mlagwa wa Mlagwa, Akwino Msombe, hawa wakiwa sehemu mbalimbali kule Tanzania. Unasema bila kusahau mtu wa Mwamiko na Mponjoli Mwamiko, wote wao wakiwa Kifuru upwani huko Tanzania. Ujumbe wake unasema mkongwe hakanyiki. Naishika barua yako Juma Michael, unasema wewe unatokea pale Tanzania. Salamu zako siku ya leo unataka kuzipeleka kwake Michael Mwanaharakati akiwa pale Nzega. Umemtumia salamu Ima Sadala na vilevile Filbert Kiaukwe, umetuma salamu zako kwa Goligota Magabe na huku msahau Daudi Kikoti. Nashika barua nyingine mkononi kwangu, ni ya kwako kwa Joshua Turuka wewe moja kwa moja unasema, katika kipindi hiki cha salamu na muziki nataka kutuma salamu zangu kwa Joshua Turuka kutoka Mbinga, Tanzania. Natuma salamu zangu na nyingine kwa Juma Michael mwanaharakati huyu, namtumia salamu Wathmani wa Chemba. Na salamu nyingine Meshak Ibrahimu na Thomas Mwambozi, umemkumbuka Mambozumemkumbuka Josef Joaki Mchua na Baraka Mganga, umewakumbuka Charles Mjeshi na ndugu jamaa na ndugu jamaa na marafiki. Ujumbe unasema wewe dada unayejipodoa, hata mzungu ni mweupe, lakini akakuvuli cheusi. Aliwakumbuka ni Joshua Turuka na Mbinga Boy. Haya basi, msikilizaji, huo ujumbe na utata kidogo, lakini ni wake msikilizaji huyo Joshua Turuka. Nashika barua yako kutoka pale DRC, wewe unajiita Mama Mbozi. Unasema mimi nataka kutuma salamu zangu kwa Boaz Karaje akiwa pale DRC, namtumia salamu Juma Idiisa akiwa pale Tanzania namtumia salamu Kennedy Mashaiki akiwa pale DRC. Namkumbuka mume wangu mpenzi Gedi Gedi akiwa hapo Kivu Kaskazini. Natuma salamu zangu kwa mama yangu mzazi akiwa pale Kigoma. Namtumia salamu dada yangu mpendwa akiwa pale Kambi ya Nyarugufu. Natuma salamu kwa wasikilizaji wote wa kipindi hiki cha salamu na muziki kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. ke ni nzuri yenye haiba ya mke, lakini linavofanya ni aibu kwa waume. Waweza jua shababi, kumbe joka la kibisa, ukiona lina kisha kumbe haliwezi vita hilo linapenda kwenda kuwinda, wala jali na nyumbani yana makinda, ajalalani linapenda kwenda kuwinda Nashika okay, barua yako Sanduku Joshua. Joshua, lako la barua ni 456 unatokea pale Dar es Salaam, Tanzania. Moja kwa moja basi msikilizaji. Unasema kabla nasema kabla Christmas haijafika, kwanza kabisa nataka kuwakumbuka wafuatao Joseph yake Mchua na vile vile rafiki yangu Chazi Mjechi. Natuma salamu zangu kwa Husna Salim na msalimu Zuria Kiata na mtumia salamu vile vile mama Kaiti akiwa pale Gongo la Mboto. Nakumbuka Asmani wa Chemba na Ima Sadala. Ujumbe ninasema Krismas inakuja, msinikose kunitumia salamu. Nashika barua yako kutoka pale Kenya, yani kule Nairobi. Wewe unajiita Barasa Barasa, unasema moja kwa moja. Natuma salamu zangu kwa Este Githui akiwa hapo Sauti ya Amerika. Natuma salamu zangu vilevile vile kwa dada Geita akiwa pale Gethesburg, Maryland. Namtumia salamu vile vile mama Kiere a kiwa hapa Nairobi. Natuma salamu zangu kwa Filbert Kiauke popote pale alipo na msalimu Baba Joakim akiwa pale Nairobi na bila kusahau wapendwa wote walioko pale Kisii. Barua ya sasa ni ya kwako Deus Masunga. Wewe sanduku lako la barua ni nne sita nane Tabora, Tanzania. Moja kwa moja unasema, msikilizaji, tuma salamu zangu kwa Mapema Ndula, namkumbuka Kennedy Mpemba, namsalimu Njigo Edward na John Ipembe na hawa wakiwa pale Shinyanga. Namkumbuka Robert Thomas Mwombozi, Filbert Kiauke, Juma Lukoba na Victor Nyangalima. Natuma salamu zangu kwa Zakaria Ndemfo, Raymond Simbo Masawe, Lutahiwa Busisi na Maduhu Masunga. natuma mzangu kwa Jacob Sawidi, William Mekenye, Nabii Helena Oyuma. Hawa wanatokea pale Kenya. Ujumbe, kila mtaka mwanzo mwisho anaujua. Barua ya sasa kutoka pale Uganda ni wewe Leila Kieri, unasema salamu zako siku ya leo unataka kutuma kwa Joakim akiwa hapa pa Uganda. Namtumia salamu zangu hapa Kampala dada Kansime, namtumia salamu zangu mpendwa Kiere akiwa hapo DRC, natuma salamu zangu kwa Njingo Edward akiwa pale Tanzania. Hapa Kampala namkumbuka mama Neema na vilevile vile dada Rieke na Este Makuchu, hawa wote wakiwa hapa Kampala. Ujumbe ninasema anayetaka salamu atume salamu. Nakamata barua yako, si mwingine kiembe si kitu. Wewe unasema unatokea pale Kigoma, kambe ya Nyarugufu, unatuma salamu zako kwa wapendwa wote walioko kule DRC. Unawakumbuka rafiki zako Joakim Fikiri Ipembe, Zakaria na vilevile vile Yakob Saidi. Unasema ninawatakieni kila laheri katika kipindi hiki cha kukaribia kumaliza mwaka. Barua ya sasa mkononi mwangu, tukiwa tunakwenda mbio katika kipindi hiki cha salamu na muziki, basi ni wewe Jacobo Kititi. Unasema mimi natokea hapa DRC. Salamu zangu siku ya leo nataka kumtumia Mogire Machuki, namkumbuka vilevile. Nkamba Lukumbuka, namtumia salamu vilevile Fred Nyantori. Natuma salamu zangu kwa Marion Rioko, natuma salamu zangu kwa Victor Hayanda, hawa popote pale walipo. Ujumbe wangu siku ya leo ninasema ninawakumbuka, ninawapenda endelea kusikiliza kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Haya basi, kibao safi kabisa hicho, msikilizaji, bongo fleva kilikuwa kikitusindikizia salamu zetu kutoka hapa Washington DC. Nashika barua yako Godfrey Njereka, salamu zako siku ya leo unasema zinatokea Tanzania. Unataka kumkumbuka Salome Daniel, Rose Malima, Ramadhani Mchomvu na Henry Kideure. Umemkumbuka mtoto Masunga, Paulina Madoshi, Petro Sana, Kajanzi Kindole na Simon Kiplagat. Hawa wote unasema ni mashabiki, na wote ninawasalimu popote pale walipo. Nashika barua yako wewe Jofre Njereka. Unasema sanduku lako ni 5011 Mkwajuni kule Mbeya, Tanzania. Unawasalimu siku ya leo Willi Njereka, Yuston Njereka, hawa wakiwa pale Mkwajuni Mbeya. Umetuma salamu zako kwa Fadhili Njereka, Filbert Njereka, Florian Sanga, Bensoni Nziku na Daudi Kikoti. Umewakumbuka Chidi Chidi Chitenda wa Dar es Salaam Tanzania, Joseph Miroro na Rebeka Kwamboka, hawa wakiwa pale Kenya. Ujumbe, tukumbukane jamani. Nashika barua yako Raymond Simbo Masawe, moja kwa moja siku ya leo unasema: mimi ninapenda kutuma salamu zangu kwa Joni Pembe, namkumbuka Onesimo Mponda, namtakia heri Rebeka Mwamboka, namtumia salamu Mogire Machuki na Leonard William, namkumbuka vilevile Fribiat Keuke na Kea Joshua Kea, sijamsahau Lawrence Makongogo, Eliakimu Chikundi na Salome Daniel. Ujumbe wangu ninawatakieni ni kila la heri. Nashika barua yako Lusi Mushi. Wewe unasema unatokea pale Mbeya. Ujumbe wako siku ya leo moja kwa moja unasema, tukumbukane kupitia idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Lakini kwanza kabisa, namsalimu Ibrahim Mushi, namtakia salamu Fataki Bachinge, namtumia salamu Joseph Joaki Mchua na vilevile vile Abdulazizi Kamata, namkumbuka Jumanne Lukoba, namsalimu Aziza Shukuru, Ramadhan Saidi na Rutabiwa Busisi, nawakumbuka Masumbuko Shome na vilevile vile Mama Baloti. E, ujumbe ninasema ninawatakieni kila la heri katika kipindi hiki cha Krismas na mwaka mpya. Na mpaka hapo, msikilizaji, basi kipindi chetu cha salamu na muziki ndiyo kinakomea hapo. Ulikuwa nami studioni Meri Mgawe na kutakia kila la heri, na usikose kusikiliza kipindi kingine kijacho. Ufuatao ni muhtasar wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Nigeria imetangaza inawahirisha uchaguzi wa rais wa Februari 14 kwa wiki sita kutokana na wasiwasi wa usalama na uwaso wa Boko Haram. Mkuu wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi nchini Nigeria, Atahiru Jega, ameuambia mkutano wa waandishi wa habari kuwa kama wanausalama, wapiga kura, wasimamizi wa uchaguzi na vifaa vya uchaguzi haviwezi kuwa na thamana, usalama pamoja na maraish, mai, maisha ya raia wasio na hatia na vijana wa kiume na wanawake na matarajio ya uchaguzi huru wa haki na wenye hadhi, itakuwa ni hatari kubwa. Maafisa nchini Misri wamepanga Februari kumi na mbili kuanza tena kwa kesi inayowakabili waandishi wawili wa, wa, wa habari waliobaki wa kituo cha televishen cha Al Jazeera. Wakili wa mmoja wa hawa waandishi hawa walitoa tangazo hilo hivi leo Jumapili. Mwandishi wa habari raia wa Misri bahar Muhammed na Mhamed Fahmi raia wa Kanada mwenye asili ya Misri wamehukumiwa kifungo cha miaka kumi na miaka saba jela. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema Jumapili, ugaidi lazima upingwe kwa kila nguvu tuliyonayo. Kerry akiongea hivi leo kwenye mkutano wa usalama huko Munich amesema dunia inashuhudia aina ya uhalifu mbaya sana duniani. Akizungumzia zaidi kuhusu wanamgambo wa na Islamic State, mwanadiplomasia ya juu wa Marekani hakuna misingi ya kuhalalisha kuongezeka kwa ghasia zenye msimamo mkali, amesema na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.