Fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya je, nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Gidhui Yuart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Serikali ya Marekani inasema wanawake wenye taaluma na uwezo wa kifedha nchini Malawi wana uwezekano mkubwa wa kushusha viwango vya HIV na ukimwi na magonjwa mengine ya zinaa, huku akiishi maisha bora katika jamii. Afisa utawala katika ubalozi wa Marekani, Geraldin Dhibodu, alitoa matamshi yao huko Chidindi katika eneo la chifu mkuu Malemia huku Nsanje, wakati akizindua mradi ulioanzishwa na shirika linaloshughulikia maendeleo ya jamii vijijini SACOD mradi huo una azma ya kuwasaidia wanawake kuendeleza ujuzi wa ujasiriamali na kujipatia mapato kupitia mradi kama vile ushonaji katika eneo hilo. Vibod wamesema hivi karibuni kuwa wanawake kote barani Afrika wamekuwa wajasiriamali zaidi kuliko awali. Anasema kuwa takwimu zimeonyesha kuwa wanawake wanapowezeshwa kiuchumi, jamii na mataifa hupata maendeleo. Afisa wa ubalozi wa Marekani amesema kuwapatia wanawake ujuzi wa kujipatia fedha na kujisaidia familia zao ndiyo kiini katika kuvunja mzunguko wa umaskini na kufungua fursa zaidi kwa ukuaji endelevu katika jamii. Mwezi Juni mwaka wa 2014 ubalozi wa Marekani nchini Malawi ulitoa msaada wa kwacha milioni mbili na nusu ili kuwezesha SACCO kununua vierehani 15 vifaa vya ushonaji na kuwapatia mafunzo wanawake 15 katika ushonaji. Na katika habari nyingine, matokeo ya awali ya awamu ya kwanza ya majaribio ya chanjo ya Ebola ijulikanayo kama RVSV ZIBOV huko nchini Kenya yameonyesha kuwa ni salama na inafanya kazi dhidi ya virusi vya Ebola. Majaribio ya chanjo hii yalianza Desemba mwaka jana katika eneo la Kilifi nchini Kenya na pia Uswizi, Ujerumani na Gabon. Wanasayansi kwenye maabara ya kitaifa ya mikrobiolojia ya Canada walitengeneza chanjo ya majaribio ambayo iliidhinishwa na kufanyiwa majaribio na shirika la afya duniani WHO. Daktari Patricia Njuguna, ambaye ni mtafiti wa kimatibabu na pia daktari wa watoto, alikuwa mwanasayansi mkuu aliyepewa jukumu la kuongoza majaribio ya kwanza huko nchini Kenya. Kwa kipindi cha miaka minane iliyopita, amekuwa akihusika na majaribio ya chanjo za magonjwa mengine ikiwemo malaria. Mlipuko wa ebola ulizuka zaidi ya mwaka mmoja uliopita nchini Guinea na kusambaa hadi Liberia na Sierra Leone, huku ukiua zaidi ya watu elfu kumi na moja. Daktari Njuguna anasema kuwa matokeo chaya kutoka kwa washiriki wa chanjo huko Kenya huenda yakafungua ukurasa mpya katika kupatikana kwa tiba. Na katika habari nyingine, mtu anapoelekea katika utu uzima anahitaji huduma zaidi za afya kuliko inavyokuwa kawaida uchambuzi mpya uliofanywa ulimwenguni kuhusu afya na ulemavu umebaini kuwa watu wazima wanasumbuliwa zaidi na magonjwa takriban matano ambayo hayatishii. Katika mwaka wa 2013, zaidi ya asilimia 95 ya idadi ya watu duniani ina matatizo ya afya. Kwa mujibu wa ripoti ya kina iliyopewa jina Global Burden of Disease Study, imegundulika kuwa theluthi moja ya watu duniani au watu bilioni 2.3 wanaishi na matatizo mbalimbali ya kiafya. Mengi ya matatizo hayo yanachangia kuleta ulemavu lakini siyo vifo. Tayo Vos, profesa wa masuala ya afya ulimwenguni katika chuo kikuu cha Washington, ameongoza utafiti huo na kusema kuwa sababu kuu za ulemavu kwa kiasi kikubwa zinahusishwa na umri wa mtu. Anasema kote duniani matatizo mawili makuu ya afya ni ya maumivu ya mgongo, shingo na baridi ya yabisi ambayo ndiyo yanatawala, na pia kuna matatizo ya kiakili kama vile msongo wa mawazo, wasiwasi, na haya kwa kiasi kikubwa yanachangia katika ulemavu. Na matatizo mengine yanayosababisha ulemavu kwa wazee ni ukosefu wa madini joto mwilini, matumizi mabaya ya madawa na ulevi, kupoteza nguvu na kusikia na matatizo ya mengo. Utafiti uliochapishwa katika jarida la The Lancet umefanyiwa tathmini zaidi ya habari elfu 35 kuhusu maradhi na majeruhi kutoka nchi 188 kati ya mwaka wa 1990 na mwaka wa 2013. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano . Katika makala yetu ya majadiliano leo msikilizaji, ungana nami Lucy Patrick nikiwa na vijana ambapo tutakuwa tukizungumzia changamoto ya ukosefu wa mabweni katika shule nyingi. Kuna waathiri vipi watoto wa kike? Naitwa Enee Mushi, nasema shule ya secondary Foresti. Kwa kweli ukosefu wa mabweni hasa kwa shule za kata, shule za serikali za kata zinatupa changamoto nyingi sana, hasa si watoto yani wa kike, yaani kwa upande wa wasichana nitazungumzia shida ya usafiri. Wanafunzi wa kike tunapata sana shida ya usafiri, kutokana tunazalaulika na makonda kutokana na udhaifu wetu, unakuta mtoto wa kiume ni rahisi kupanda gari kuliko mtoto wa kike. Vile vile tunapata wakati mgumu sana muda tunapoenda shuleni au tunaporudi, unakuta una, unaporudi shuleni unasimamishwa labda na dereva bodaboda bia njoo nikupe lifti kutokana na unakuta umechoka, alafu una njaa. Kwa hiyo inabidi tu ukubali hivyo hivyo, ili uwahi nyumbani, labda pengine kuna kazi zinakusubiri zina nyumbani, au kuna homework inatakiwa ukamalizie nyumbani. Kwa hiyo unajikuta unakubali. Baada ya hapo, ukikubali, aidha unaweza ukakuta aliyekupa lifti ni mtu ni mtu mwema akakufikisha vizuri na kwenda, lakini watu wengi hasa hawa wanaume hawa vile wanaonesha bodaboda huwa tu tamaa za, za mwili zikiwashika, unatafuta wanafunzi njiani wa kike, wakiwapata ndo hivyo wanawapa riti, wanaweza wakawapa madhara au wanaweza wakaenda kuwabaka au kuwafanyia vitendo vingine vya kikatili. Vilevile katika shida ya usafiri, unakuta makondakta watutaki wanafunzi, unakuta unakaa kituoni hadi basi, wakati mwingine unasukumwa unaanguka. Mfano, nina rafiki yangu, siku moja tulikuwa tukielekea shuleni, na tulikuwapo tukiwe katika mitihani. Tumefika stendi, kondakta akamsukuma rafiki yangu, akaanguka na, na kuumia mguu. Ikabidi huo muda ambao ibidi aende shuleni akafanya mtihani akautumia kwenda hospitali. hivyo hiyo hayo ni mazao tunayapata. Naitwa Modesta Jordan, ni mwanafunzi wa kidato cha tatu katika shule ya sekondari Southern Highland. Mimi nikiwa kama msichana ambaye nasoma shule iliyoko mbali na nyumbani, kuna changamoto nyingi inakutana nazo. Unakuta nimetoka nyumbani mapema, lakini kuja kufika shuleni ni umbali mrefu. Kwanza nikifika katika kituo cha daladala, kuna vitu vingi ambavyo nakutana navyo, kwanza anza huwa wanatukataa wanafunzi. Kingine nauli ya ya mwanafunzi haithaminiki kwa makondakta. Kwa hiyo mpaka nifike shuleni, unakuta saa nzima na nakuwa baba natembea kwa hiyo, napo nikifika shuleni, kuna adhabu nakumbana nazo. Kwa hiyo mi nikuwa naomba labda tungejengewa mabweni karibia na shule, ingetuondolea hizi changamoto tunazokutana nazo, kwa sababu napo, ukiamua kupanga geto, pia kuna changamoto nyingi unakutana nazo, maana maisha ya geto yanahitaji uwe umejipanga. Cha kwanza uwe na hela za kutosha, cha pili uwe na na chakula cha kutosha. Wengine tumetokea familia za kimaskini, kwa hiyo mzazi kuhudumia nyumbani kwa kipato kidogo anachokipata afu kuja kuhudumia na wewe uliyeko shuleni na kuwa ni vigumu sana. Kwa hiyo ndio maana kuna baadhi ya wanafunzi ambao wamepanga mageto wanashindwa kuendelea na masomo kwa sababu unakuta kwao hawajamtumia hela za matumizi, naye anahitaji kula au vitu katika chumba alichopanga vimeisha, anahitaji viwepo. Kwa hiyo ndio maana anajiingiza katika mambo mabaya ili apate mahitaji yale ambayo ameshindwa kutimiziwa. Kwa hiyo unakuta mwanafunzi mwingine, yani, nia yake ilikuwa ni kusoma kabisa, lakini kutokana na mazingira yale yaliyopo pale shuleni au mazingira yaliyopo nyumbani kwao yanamfanya kuto kusoma. Na kingine labda serikali ingeandaa mabasi kwa ajili ya wanafunzi, yaani hayo mabasi yawe maalum kwa wanafunzi tu, tungekuwa nalipa nauli ile ile inachukua wanafunzi. Hiyo nayo ingesaidia, yaani wanafunzi kuwahi mashuleni pia na kuepukana zile zile athari za kupanga mageto. Vile vile, serikali kama imeshindwa kuweka mabasi ya wanafunzi, ndio hivyo itusaidie kujenga mabweni karibia na nani na mashule. Naitwa Ines Tobias. Mabinti wanaosoma shule za kutwa wanakutana na changamoto nyingi sana katika maisha ya kila siku, na hata inapelekea watoto wengine kupata mimba zisizotarajiwa, kupata vishawishi, wengine kubakwa. Ni kutokana na shule za dei tofauti na wale wanaokaa boarding, kwa sababu atakayekaa boarding anakuwa me, amelimitiwa, amezuiwa asitoke. Ni wachache sana wanaotafuta njia mbadala ya mpaka achomoze atoke nje, lakini ni kwa muda mpaka ametumia gharama sana. Lakini wadai ana uhuru wa kufanya chochote, kwa sababu anatoka nyumbani anaenda shule, anaweza kamwaga mama, anaenda shuleni kwenye discussion an appointment na mtu au kuna mtu alimwambia jana, njo nitakunulia simu, alimshawishi, nitakunulia simu au nitakupa hela fulani ukanunue kitu fulani. Mbona wewe upendezi wenzako wanapendeza? Unaona, eh, kwao ni changamoto anakutana nazo anavyotoka nyumbani, anaenda shuleni, anaporudi nyumbani, anakutana na wenzake wamebadilika, anaona fashion, kila siku fashion imetoka, hii imetoka, fashion hii itapataje? Fashion hii, atajiunga na makundi ya nyumbani ya mitaani ya shuleni. Atakapojiunga na makundi, ana wenzangu mbao anavaa atataka kujua wale wanavaa, wanapata wapi? Atakuja kukuta kwamba kuna wengine na maboyfriend eh, hey, wengine na mashuga dadi na mambo kama haya, kwa atajikuta na yeye ana, ana adapt zile tabia, kwa sababu tabia ina inaambukiza ina, ina inaambu, ukitembea na mwizi matokeo yake inaenda kujikuta unajifunza wizi pasipoku- kujua. Kwa atakapotembea na wale atakapojifunza ile zile njia, naye ataanza kuwa na maboyfriend. Kama alikuwa hapa kiwanja atakuwa na mpaka wanja, wanja. kishaanza hivyo tu unajua, hapa tayari kuna mdudu ameshaingia na kada anakutana na vishawishi, yani vikwazo vingi sana na saa ingine atakaa labda ametongozwa na mwanaume huyu, mwanaume asimpende mwanaume huyu, akaanza kumvizia taka kumpiga au vitisho, umenikataa utaona eh? muda mwingine analazimika ku kumpenda yule mwanaume kwa sababu amepata vitisho. Au mna mwingine analazimika kumpenda yule mwanaume kutokana na jinsi anavyoishi nyumbani, labda ananyanyasika nyumbani. Wengine so watoto wote wanaosoma dai kwamba wanaishi na wazazi wao, wengine wanaishi na walezi wao, wazazi wao wako mbali. Naona nyumbani nanyanyasika, nifanye nini? Kwa naona bora niwe na usema na yule kijana, au nikipata matatizo niwe na niende kwa yule kijana kuliko ni kuishi kule ninakoishi. Unakuta mimba zisizotarajiwa anaona sasa nimepata mimba nyumbani, wakati bora niende kwa yule kijana. Kijana yuko tayari eh, anamchukua anaishi naye, ndio ndoa za utoto ndio zinapoanzia zingine. Eh, kwenye usafiri, wanafunzi wanaopanda magari wale nauli au wale makondakta makondakta wanawapuuza sana wanafunzi. Ana, anaenda kwenye ice anatakiwa aende awahi shule, akichelewa kuna adhabu atakayopewa akifika stendi kote anakwambia nabebe wanafunzi wawili tu. Njiani kuna kijana ana driver taxi anamsumbua, ataona ni bora nimkubali driver taxi ili niwahi shule nikope zile adhabu. Anahatarisha maisha yake kwa kupanda bajaji, kupanda bodaboda awahi shule, kutokana kwamba usafiri unasumbua, au analazimika kutembea na conductor amkidhi mahitaji yake, anamwaisha shule. Kwa vitu kama hivyo vinachangia sana watoto wa kike kurudi nyuma kimasomo. Vijana wakieleza changamoto wanazokutana nazo. Sasa Kwako, Mheshimiwa Filipo Mlugo, wewe kama Naibu Waziri wa Elimu, changamoto hizi ambazo wanakutana nazo watoto wa kike kuhusiana na mabweni, ukiwa na dhamana ya serikali, unazungumziaje? hizi shule tunazojenga mabweni ni hizi shule ngazi ya kata, lakini kama nilivyosema kwamba hii swala la ugatuaji, kwamba wananchi wajisikie kwamba zile ni shule zao. Kwa hiyo michango ya wananchi, halmashauri, mkurugenzi pale wanapokaa, wanapanga bajeti yao, tumesema wawe na mikakati ya kujenga mabweni. Hata wabunge tunaomba kwenye zile fedha za mfuko wa jimbo wanachangia kwa ajili ya kujenga mabweni, lakini sera ya elimu ni kwamba at least kila shule ya kata kuwe ni, na nini, kuwe na bweni kwa ajili ya wasichana. Of course kwenye shule za ilevo zote tunajenga mabweni, lakini kwenye hizi shule zingine ambazo ni za dei, lakini special kwa ajili ya wasichana kuwe na mabweni, na, na serikali inapeleka fedha kiasi kwa ajili ya kusapoti bati na simenti, lakini wazazi wale wafyatue tofali, pamoja na zile WDC na halmashauri wasaidiane, ili tuweze kufanikisha swala la kujenga mabweni, lakini kuna nia hiyo. Mpaka hapo tumefikia mwisho wa majadiliano yetu kwa siku leo. Mimi naitwa Lucy Park. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu msikilizaji kwenye je nifanyeje, kwenye kipengele hiki cha maswali yanayoulizwa na mabinti. Uko nami Rahabu Fredi na maswali ya leo yanajibiwa na Daktari Saidi Kanenda. Mabinti wanaanza kuuliza maswali yao. kwa jina anaitwa Suzana Merchades, ningependa kujua utumiaji wa kondom auzuii virusi vya UKIMWI bali unazuia mimba tu? Hapana, kutumia kondom kunazuia um, uwezekano wa kupata maambukizi ya UKIMWI kwa kiasi kikubwa sana uh, kwa sababu tunapofanya uh, kazi, watu wanafanya na utafiti na tafiti zinaonyesha kwa kiasi kikubwa, uh, watu wanaotumia wana, uh, kondom hawapati maambukizi na hawaambukizi wenzao. Kwa mfano mtu tu kama akiweza kufanyiwa toara, kama mwanaume akafanyiwa circumcision, tunapunguza maambukizi ya virusi vya ukimwi karibia asilimia hamsini na tatu. Kwa hiyo ina maana ya kwamba ukivaa kondomu unapunguza zaidi. Kwa hiyo ukifanya kisayansi zaidi, ni kwamba kinachotokea ili uweze kupata maambukizi ya ukimwi ni michubuko kwa hiyo unapokuwa umepata mchubuko ukagusana na yale majimaji yenye, e, maambukizi, ndio rahisi zaidi kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa hiyo hiyo inaonyesha kwamba hata kutumia kondom ni kwa kiasi kikubwa inazuia maambukizi ya ukimwi pamoja na magonjwa mengine ya zinaa pamoja na, na kuzuia mimba. Kondom sio tu kwamba inavaliwa tu hivi hivi na kunanii, kwa unaweza kujikuta ume umevaa kondomu lakini ukaendelea kupata maambukizi ya ukimwi, kwa sababu matumizi ambayo unaoyatumia au una, ulivyovaa au ulivyoitumia wewe sio sahihi. Kwa hiyo tunachosema tu sisi ni kwamba lazima utumie kiusahihi na udumu katika uh, kuitumia kondomu kwa kila wakati unapotaka kufanya tendo la ndoa. Kwa jina, naitwa Rodia Pasco. ni kitu gani kinachosababisha vifo vya watoto wachanga baada ya kuzaliwa? E, baada ya kuzaliwa kuna vitu vingi sana vinaweza vikasababisha vifo, kwa sababu kuna vingine ambavyo vinatokana na wakati wa, wa, wa uzazi wenyewe wakati mtoto anazaliwa, kwa hiyo vikaendelea na baadaye vinaweza vikasababisha kifo cha mtoto um, huyo mchanga um, lakini vilevile vile kuna vingine mtoto anazaliwa lakini, kutokana na matatizo ya kuzaliwa nayo anaweza akazaliwa akakaa muda tu mfupi akafariki, kwa sababu hawezi tena kukaa katika uh, dunia akaweza kuishi ye kwa kujitegemea, labda kwa oksijeni na vitu vingine. Lakini vile vile, kuna magonjwa mengi yanasababishwa na uh, infection, yani maradhi ya wadudu bakteria, unaweza akawapata mtoto kazaliwa akapata nyumonia, mtoto kazaliwa labda saa ingine amezaliwa akawa amevuta yale maji ambayo yalikuwa hapo kule ndani, labda alikuwa ya yana infection. Lakini vilevile vile, kuna magonjwa mengine ambayo anaweza akawa ameambukizwa na mama yake. Kwa hiyo baada ya kuzaliwa, yeye ataendelea kwa sababu na kinga yake ni ndogo, basi akaweza kuugua kwa akapata kwa tabu zaidi kuliko ni mama ambaye ya kinga yake ni kubwa. Jina langu ni Anwarite Steven. Daktari, ningependa kutambua ni vyakula vipi ambavyo mgonjwa wa macho anaweza kutumia kuepukana na kutumia madawa ya hospitalini katika macho. Kwanza tunasema kwamba tuna magonjwa mengi sana ya macho, kwa sababu ukisema labda kuumwa macho, labda ingekuwa tu vizuri ukasema labda mtu ambaye ana upungufu wa vitamins ambazo zinaweza zikasababisha mtu akawacha kuona labda usiku na night blindness, au macho ya mtu akawa hayaoni vizuri labda kutokana na upungufu wa, wa, wa vyakula. Lakini kuna magonjwa ambayo ni lazima utumie dawa, kwa mfano ukipata magonjwa ya, ya, ya maambukizi ya bakteria virus vilevile vile kuna kansa na fungus tofaut, tofauti tofauti kwa hiyo, endapo kama utapata magonjwa kama yale, lazima upate dawa na hauna jinsi ya kusema kwamba ni kila chakula fulani, basi sitapata huo ugonjwa au nitapona. Ni vizuri zaidi kwenda hospitali ukapima macho yako, kama inahitaji miwani, itabidi ihitaji miwani, na hakuna chakula cha kukufanya wewe ukaepuka hilo swala, lakini kama Uh, ni kuna ugonjwa ambao tutaujua kwamba huu ni upungufu wa vyakula, tutakushauri kulingana na chakula kitakachokuwa kinahitajika. Lakini kuna vyakula ambavyo vinasaidia kuweza macho kuona vizuri, ni vyakula vyote vyenye vitamini A. Ni daktari Saidi Kanenda, shukrani za dhati kwake kwa kuwa yeye leo ndio ametujibia maswali ya mabinti. Mimi sina la ziada kutoka kipengele hiki. Jina langu ni Rahabu Fredi <mulia> Nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu maswala ya afya. Ana ni binti ambaye kwa sasa miaka kumi na minane. Ana anaishi na wazazi wake maeneo ya Ustabei, pia anaye rafiki yake kipenzi aitwaye Zinduna. Ana na Zinduna ni wasichana wanaopenda kujirusha na kwenda sehemu mbalimbali za starehe, hasa wakati wa ukisiku. Si Zinduna wala si Ana ambaye anafuatiliwa na wazazi wake, hivyo hufanya mambo yao bila ya kuingiliwa na mtu yoyote. Leo ni siku ya kwanza mwishoni mwa wiki. Ana yupo na mama yake chumbani akichagua nguo ambayo itamfaa kuvaa usiku huo pindi watakapotoka kwenda kujirusha na marafiki zake. Mama, mi naona hii ya bluu ni nzuri. Hebu cheki nakshi zake zilivyopangiliwa. Kweli nzuri. Kwani una nguo hiyo tu mwanangu? Ile ya rangi ya maziwa niliipenda zaidi, ungevaa hiyo. Mm. Mama naye aking'ang'ania kitu chake, hata sikuwezi. Sasa nguo hiyo nitavaa na viatu gani lakini? Viatu si utavaa hivyo vya katikati, mbona vinapendeza tu? Ah mama, sasa unaniletea mambo ya kizee. Wewe si unaona viatu vyenyewe vya chini kabisa? Sasa nitavaaje nguo hii lakini? Acha basi nichukue hivi hapa. Kwanza vimefanana na nguo, alafu ni virefu. Si najua naenda naenda kupanda gari. Hmm, haya bwana, nimeshindwa mimi leo. Unapitiwa na nani au unaenda mwenyewe? Kama kawa watanipitia mashosti wangu akina wa Zinduna. Hmm, haya, vijana na huu ndio wakati wenu kujidai tumieni tu. Ndiyo mama waenga walisema, ukikipata tumia na ukikikosa jutia. Sasa huu ndio wakati wetu wa kutumia. Baada ya mazungumzo kati ya Ana na mama yake, Mama Ana alitoka kule chumbani na kwenda kuendelea na shughuli zake. Ana alimalizia kujiandaa, na wenzake walifika na kuondoka zao kwa ajili ya kwenda kujirusha kama kawaida yao. Walipofika huko walifurahia sana maisha ikiwemo kunywa pombe pamoja na kuendelea na, na anasa nyingine. Kati yao hakuna aliyejali kuwa anatakiwa kujiandaa na masomo yao, kwani mitihani ilikuwa imekaribia, hivyo wao hawakutenga muda wa kujisomea, hali iliyopelekea kuwa na maendeleo mabaya shuleni. Pia afya zao hawakuzijali kabisa. Haya ndiyo maisha ya Ana na Zinduna. Tabia zao ziliendelea kuwa mbaya siku hadi siku, kutokana na kuwa na uhuru uliopitiliza ukizingatia alikuwa, ma, walikuwa mabinti wadogo. Maendeleo na mahudhurio yao shuleni hayakuwa mazuri. Siku moja mwalimu wa nidhamu alifika nyumbani kwa akina Ana kwa lengo la kuonana na wazazi wa Ana ili kuwapa ripoti ya Ana shuleni. Alipofika alimkuta mama Ana akiwa amepumzika. Hodi hodi hodi, nyumba hii jamani. Karibu, pita ndani. Asante mama Ana, habari za hapa? Nzuri tu mwalimu Mariam. Naona leo umeamua kututembelea vipi, lakini kuna heri huko kweli? Heri ipo, lakini pia nusu si heri. Ehe, niambie mwalimu kipi hicho ambacho si heri. Mbona unanitisha tena? Nimetumwa na uongozi wa shule kuja kukupa taarifa kuhusu Ana na ripoti yake si nzuri kabisa. Hata hairidhishi. Ana amefanya nini tena? Mahudhurio yake shuleni si mazuri. Ni wiki tatu sasa zimepita hajafika shuleni, mm. Kweli, mwalimu Maria Mwanao akiwa shuleni anajibizana na walimu kama watoto wenzie. Alafu huwa hafanyi mazoezi anayopewa Ana. tabia hii imesababisha kuwa anafeli mitihani yake. Mimi nilijua kuwa matatizo makubwa, kumbe ni hayo tu hapana? Mamaana, si hayo tu pia, inaonyesha kuwa Ana dalili zote za mwanzo za ujauzito. Nini? Mwanangu mimi ni mjamzito? Ndiyo, mwanao Ana ana ujauzito. Ninyi mmejuaje kama mjamzito au umbea tu, Mamaana? Ukubali au ukata, tuwe wambea au waongo. Ana ni mja mzito, na kikubwa kilichonileta hapa ni kujulisha kuwa mwanao hahitajiki kuonekana tena shuleni. Nini? Ana amesimamisha masomo? Haiwezekani, haiwezekani. Ana, ana, ana we, njoo! Abe mama, nakuja. Njoo, njoo mwenyewe, tena haraka. Kuna nini mama? unanitoa chumbani mbio bure, kuna nini? Nieleze. E hey, mwalimu wako anasema wewe ni mjamzito, hivyo umefukuzwa shule, mwanangu. Ah, mini, chad, He, hemu, mimi nilijua kitu cha ajabu ehe, mwalimu alikwambia mimi nina ujauzito ni nani? <coughs> <coughs> usitaki kunichekesha. Ana hivi mimi na wewe nani ameanza? kuliona jua yote unayotenda walimu wote wanayojua, basi mlikosa kazi ya kufanya, ndio maana mkaanza kunifuatilia mimi yaani. Unaona ni mambo ya kawaida. Baada ya kusikitika kwa hali iliyokukuta, unaendelea na jeuri hiyo, yote inasababishwa na uhuru uliopitiliza kwa ana. Sasa nifanyeje wewe? Ana unajua kuwa umeharibu maisha yako na takuwa huna elimu, unahisi kuwa hata ndugu hakuna atakayekusaidia. Njia ipi sasa atakayofanya ili uweze kuendelea na masomo? Mamaana njia zipo nyingi ambazo zitamfanya mwanao apate elimu, kama kweli nia anayo ya kutaka kujua anafanyeje. Naam msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake pita na umri wa miaka kumi na tisa ilikuwa tarehe sita mwezi wa nane mwaka elfu mbili na kumi na mbili kuwa nnatoka kazini nilitoka kazini muda wa saa kumi na mbili na robo kufika nyumbani kuwa nimesha kaa saa kama mda wa saa moja kufika muda wa saa moja akaja baba mmoja hapa alikuwa na mazoea kuja hapa akanitoa nyumbani akaniambia kwamba bibi yako amenituma dawa njo unionyeshe mahali ilipo kufika pale karibia shamba, na shambani nikakuta ameshaandaa kikosi. usikuwa nara kufanya ila nikajiuliza, je, nifanyeje pale? Wakanibeba, walikuwa vijana watano, wakanibeba kwenye pikipiki, ilipokuwa napiga kelele wananikandamiza mguu kwenye axos. Ilipofika kule, ipokuwa wananipeleka akaniingiza kwenye kwenye baa, wakaanza kunitukana, wakasema kwamba we unawakataa wanaume, unataka kuolewa na nani? Akasema kwamba we, we we unataka kukaa we una, una, una, nyumbani unafanya nini? kwani una bahati umeshamwona mwanaume halafu, we unakataa kuolewa. Sasa nipofika pale, wenyewe wakaanza kunywa pombe. Nikajiuliza, je, nifanye nini? Ikabidi pale nitulie. Nipotulia wakanichukua pale, wakanipeleka waka wakaninyang'anya simu yangu, kuwa na hela shilingi laki tano za ofisi pale ninapofanyia kazi, kwa hiyo nilikuwa sijakabidhi, ilikuwa nimekuja nazo nyumbani, na wenyewe wakaninyang'anya waka na, na simu wakaichukua alafu baadaye ndo wali wa, reka kwenye nyumba nyingine. Waliponifikisha pale, wakaniingiza ndani pale pale, ndani watu wakaanza kunishauri kwamba kubali uolewe. Mwanamke mmoja akasema, na, na, na, na tena wewe una bahati, umekutoa karibu. Mimi walinitoa kishanda na niburuza hadi wakanifikisha hadi hapa, nikawa ndo nimeolewa. Lakini mimi sikuwa na la kufanya, ikabidi pale nitulie, nikajiuliza okay. je nifanye nini? Alafu baadaye wakaniletea maji, nikanawa maji, nilipo, nilipo, nilipo, nilipo wakaniletea na mafuta nikaji nikajipaka. Alafu baadaye wakanitoa nje, ndo wakanifunga vitenge pale nilipokuwa nimesimama nje, kuwa mmeshanietea wanawake wengine watatu. Wanawake hao wa watatu walikuwa nje wananishauri kwamba nikubali niolewe hayo, hayo ndo maisha. Nikajiuliza nika je, nifanyeje? Pale nje tena wakaanza kunibembeleza mi nikaanza kulia, halafu baadaye nikatulia, ipo tulia. Wale wanawake ghafula wakanitangulia mbele, ipo tangulia mbele. Nami nikaanza nika kutetemeka pale, kajiuliza je, nifanyeje? Alafu baadaye ndo walipo nizidi hatua, ikabidi nikimbie, ipo fika barabarani nika, nikaamua kupitia kwenye migomba ya watu nika nikakiimbia halafu baadaye nikatokezea barabarani. Ikabidi hapa watanifuata, watanifuata na wataniona, watani, ikabidi nianze kupitia kwenye njia ndogo ndogo, na ilikuwa ni usiku wa manane. Nilipofika mbele nikaona msitu nikaanza kuogopa, ikabidi nipitie umo umo, halafu baadaye ndo ni, nilifika kwenye nyumba moja nikabisha hodi, yule baba nikamkuta baba mmoja akanifungulia, nikaingia mle, nikamwambia mu, nika kwamba naomba uniagizie njia ya kwenda Itongo. Alafu yule baba akasema kwanza uwe kaa ndani, akanipa akaakaniletea godoro nikalala. Sema ukweli, huo usiku mimi sikuweza kulala, nikuwa na maumivu pale waliponiunguza na kama mnavyoniona pale, nikaanza kulia. pofika muda wa saa tisa nikamwita yule baba nikamwambia nika kwamba naomba nitafutie mtu wa kunipeleka hadi nyumbani mwenyewe baba akasema we tulia mi nitakupeleka akasema kwamba subiri kuche sasa hivi bado usiku pofika muda wa saa kumi ndio huyo baba kaamka akanibeba kwenye baisikeli akanipeleka hadi nyumbani pofika nyumbani nilikuta bibi amekaa na mawazo anajiuliza ana la kufanya kusema ukweli hapa nilipo ni kutokana na maamuzi magumu ambayo niliyafanya na ndo hadi hapa mnapo niona hapa. Ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Githoi Yuat, na kusihi usikose kuungana nasi tena.