Uchaguzi wa awali wa kutafuta wale watakaowania urais wa, wa Marekani unafanyika leo Jumanne katika jimbo la New Hampshire. E, tayari zoezi la kupiga kura limeanza kwenye miji mitatu midogo e, katika eneo la Dixville Notch. E, gavana wa jimbo la Ohio John Kasich amepata kura tatu na kumshinda mgombea mwenzake wa tiketi ya Republican Donald Trump ambaye amepata kura mbili. Seneta wa jimbo la Vermont ambaye anawania tikiti ya Democratic alipata kura zote nne. Wawili hao Kesik na Sanders pia walimshinda ama walishinda katika eneo la Hart. Aliyekuwa waziri wa mambo ya nchi wa Marekani Hillary Clinton amemshinda mpinzani wake Bernie Sanders katika mji wa Millsfield na kupata ama kwa kupata kura mbili huku Sanders akipata kura moja. Republican Ted Cruz alimshinda Donald Trump kwa kupata kura tisa huku Trump akipata tatu katika mji huo wa Millsfield. Zoezi hilo la upigaji kura za awali bado unaendelea katika maeneo kadhaa ya New Hampshire na matokeo kamili yatatangazwa leo usiku. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba leo Jumanne kwamba iwapo vikosi vya serikali ya Siria vitafaulu kuzunguka mji wa Aleppo basi zaidi ya watu laki tatu huenda wasiweze kufikiwa na misaada ya kibinadamu. Uchunguzi uliofanywa na umoja huo kuhusu hali ilivyo nchini Siria umeonyesha kwamba uvamizi uliofanywa mjini Alepo tayari umekatiza juhudi za kupeleka misaada kwenye eneo kati ya mashariki mwa mji huo na eneo la kivuko lililo kwenye mpaka wa Siria na Uturuki. Iwapo vikosi hivyo vitaingia ndani zaidi basi huenda watu kati ya elfu mia moja na elfu mia moja hamsini wakatoroka makwao. Shirika la chakula ulimwenguni WHFP limesema leo kwamba linawapa chakula kwa dharura watu wapatao elfu ishirini na moja ambao walitoroka mjini Alepo na kukimbilia Azaz, kusini mwa mpaka wa nchi hiyo na Uturuki. Mkurugenzi alisema shirika hilo ama mkurugenzi ambaye anasimamia shirika hilo nchini Syria, Jacob Khan amehitaja hali katika mji wa Aleppo kama iliyotete mno. Polisi nchini Taiwan wamemkamata mjenzi wa jengo la makazi la ghorofa 17 ambalo liliporomoka kufuatia tetemeko la ardhi siku ya Jumamosi ambalo liliwaua zaidi ya watu 40. Lin Meng-hung Ha, ameshtakiwa kwamba mshukiwa wa mauaji kufuatia shaka jinsi, ama kuhusu jinsi jengo hilo lilivyojengwa, kutokana na maswali kuhusu mbinu na vifaa vilivyotumiwa katika ujenzi wa eneo hilo la Wigan Golden Complex. Hii imefuatia kuibuka kwa picha zinazoonyesha mikebe ya mabati na povu uh, ilivyopatikana katika kuta za jengo hilo. Watu wengine wawili pia wanasakwa na polisi kuhusiana na tukio hilo. Zaidi ya watu mia tatu wameokolewa kutoka kwa vifusi vya jengo hilo huku wengine zaidi ya mia moja wakiaminika kuwa bado wamekwama humo. Waokozi waliendelea na shughuli za kuwatafuta waliokwama huku watu wanne zaidi wakiokolewa jana Jumatatu, akiwemo msichana mmoja mwenye umri wa miaka minane ambaye alikuwa amekwama kwenye vifusi kwa zaidi ya masaa masa ama saa sitini. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ikiwa ni VOA Express kutoka hapa jijini Washington. Polisi wa Ujerumani wamesema kwamba ajali ya treni iliyotokea kusini mwa nchi hiyo imesababisha vifo vya watu tisa na kuwajeruhi zaidi ya watu mia moja. Kampuni ya Meridian ilisema kwamba treni mbili ambazo inazimiliki zilihusika kwenye ajali hiyo baya iliyotokea katikati ya mji wa Kolbemo na Bad Ebling, takriban kilomita 60 kusini mashariki mwa mji wa Munich. Polisi wamesema zaidi ya watu 50 waliojeruhiwa wako katika hali mahututi. Mwendo kasi wa treni hizo wakati wa ajali na kitu gani hasa kimesababisha kugongana bado hakijajulikana. Vikosi vya Yemen na vile vya wanamgambo wa Al Qaida vimeendelea mapigano leo Jumanne katika mji wa kusini wa bandari ya, bandari ya Eden na kuwacha watu kadhaa wakiwa wamefariki mapigano hayo yametokea katika wilaya ya Mansura. Wakazi wamesema kwamba wanajeshi wa Yemen walikuwa wanawasaidia ama wanasaidiwa na ndege za muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia, ambao umekuwa ukipigana kwa niaba ya rais Abdu Rabu Mansur hadi kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa. La serikali inajaribu kupata udhibiti wa Aden baada ya kuwasukuma nje waasi wa kihudi mwishoni mwa mwaka jana. Wahudhi bado wanadhibiti mji mkuu wa Yemen, Sanaa, na sehemu nyingine za kaskazini. Na soko la hisa la Japan limeripoti lime kushuka kwa bei za hisa za Nikkei, ambayo ni ishara kwamba kushuka kwa bei za hisa huko katika eneo la Ulaya na Marekani huenda kukaadhiri masoko mengine ya hisa ulimwenguni kote kwa siku ya pili. Nikkei ilipoteza takriban pointi mia tisa na kumi na nane ambayo ni asili mia tano nukta nne wakati kengele ya kufunga soko ilipopigwa jana Jumatatu, na kumalizia kwa pointi elfu kumi na sita na themanini na tano. Hii ni mara ya kwanza kwa bei ya kampuni ya ise ya Nikkei e kushuka kiasi hicho tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tatu.