Rais wa Sudani amemteua mpinzani wake ambaye ni kiongozi wa waasi Riek Machar kuwa makamu wa kwanza wa rais katika serikali ya muungano msemaji wa rais alitangaza mapema leo kwa kusema rais alitarajia Machar kusafiri kuelekea katika mji mkuu wa Juba. Machar aliambia VOA kwamba anaupokea uteuzi huo na kuchukulia kama hatua nzuri ya kuelekea njia sahihi ya kutekeleza mpango utakaoleta uthabiti wa Sudani Kusini. Machar amesema hatua inayofuata ni kuharakisha kuundwa kwa serikali ya mpito. Kuteuliwa kwa Machar ni sehemu ya mpango wa amani baina ya viongozi hao wawili wa mwezi Agosti mwaka jana wa 2015. Licha ya makubaliano hayo mapigano ya, ya kushtukiza yaliendelea. Serikali ya Rwanda inasema itahamisha kambi ya wakimbizi wa Burundi kuipeleka nchi nyingine baada ya shutuma kutoka kwa wanadiplomasia wa Marekani kwamba maafisa wa Rwanda wanawatumia wakimbizi hao kuunda upinzani wa kisiasa dhidi ya rais wa Burundi. Rwanda ilitoa tangazo lake hilo mapema leo kwa kusema serikali itaanza kwa haraka kufanya kazi na washirika wake katika jumuiya ya kimataifa kupanga namna ya kuwahamisha Warundi ambao walikimbilia Rwanda kuepuka ghasia za kisiasa nchini mwao. Katika taarifa yake ya leo Ijumaa, Rwanda imesema inafahamu wajibu iliyokuwa nao wa kuwalinda na kuwahudumia wakimbizi, lakini ikaeleza kwamba kuwepo kwa wakimbizi kwa muda mrefu karibu na nchi yao kunasababisha kuwepo kwa hali ya tahadhari kwa wale wote wanaohusika. Mahakama ya jinai ya kimataifa ICC leo Ijumaa inatarajia kutoa uamuzi kuhusu mwelekeo wa kesi inayomkabili naibu waziri wa Kenya William Ruto. Majaji wa mahakama hiyo iliyo na makao yake huko The Heg Uholanzi watatoa uamuzi wa iwapo ushahidi uliobatilishwa baada ya mashahidi kadhaa kujiondoa utaweza kukubalika katika kesi hiyo. Ruto na mshtakiwa mwenzake mwanahabari Joshua wa Sang wanashutumiwa kwa mauaji na uhalifu dhidi ya ubinadamu kufuatia ghasia zilizotokea nchini Kenya baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2007. Wanamgambo wanaoshukiwa kuwa wa Islamic State wameshambulia kambi ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa kaskazini mwa mji wa Mali wa Kidai leo hii na kuua watu wasiopungua wawili na kujeruhi wengine kadhaa. Ripoti kutoka eneo hilo zinasema kulikuwa na mashambulizi ya bunduki na mabomu ya kulenga dhidi ya misheni ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa inayojulikana kama MINUSMA mjini Kidal. Chanzo kutoka misheni ya kulinda amani kimeliambia shirika la habari la Ufaransa kwamba walinda amani wawili wameuawa katika shambulizi hilo. Mwanakikosi wa Umoja wa Mataifa kutoka nchi nyingine ameliambia shirika hilo la habari kwamba walinda amani waliouawa wanatokea nchi nyingine. Shambulizi hili limetokea ikiwa ni wiki kadhaa baada ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa na vikosi vya Mali kutoa kambi ya polisi mjini Timbuktu ambayo ilishikiliwa na kwa muda na watu wasiojulikana. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express. Shirika la afya duniani WHO linasema majaribio ya kiwango kikubwa ya chanjo ya virusi vya Zika yanaweza kufanyika baada ya miezi kumi na minane. Msemaji wa WHO Marie Paule Kien aliwaambia wanahabari kwamba shirika hilo linaendelea kwa haraka kutafuta chanjo na makundi kumi na tano ama kampuni zinazoshiriki katika utafiti huo. Vilevile amesema WHO inaamini itathibitisha uhusiano baina ya virusi hivyo na matatizo mawili ya mfumo wa fahamu ndani ya wiki kadhaa. Virusi vya Zika vinavyosababishwa na mbu vinaaminika kuwa na uhusiano na tatizo linalosababisha watoto kuzaliwa na ubongo usiotimilifu na tatizo la Guillain-Barre ambalo kwa kawaida huwadhuru watu wazima na kusababisha misuli kulegea na kuharibu mfumo wa fahamu. Taarifa hizi zilitangazwa na shirika hilo mapema leo mjini Geneva. Waasi wa Siria wameonya harakati zao za miaka mitano za kumwondoa rais Bashar al Assad zitafanyika kwa siri kama wataachwa nyuma na mataifa ya magharibi yanayewaunga mkono ama jaribio litafanya la kuwekwa kwa mpango wa kisiasa wasiokubaliana nao. Wamedai watafanya kampeni kali ya msituni dhidi ya uongozi wa Assad na wavamizi wa nje kutoka Iran na Russia na kuifanya vita hiyo kuwa na mapigano ya kitaifa ya ukombozi kwa mujibu wa kauli ya makamanda wa waasi na wanasiasa kutoka kambi ya upinzani. Na waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov atakutana na mkuu wa NATO Jens Stoltenberg katika mkutano wa usalama mjini Munich, baada ya muungano wa majeshi ya mataifa ya Magharibi na Marekani kutangaza mipango ya kuimarisha jeshi kwa kiwango kikubwa barani Ulaya toka vita, vita baridi. Marekani itaongeza matumizi yake ya kijeshi barani Ulaya kwa mara nne na kufikia dola bilioni 3.4 ifikapo mwaka 2017, na wakati NATO imeongeza vikosi katika mzunguko na mafunzo, shehena ya vifaa na silaha, na kuunda kikosi kikubwa cha mwitikio. Russia Imeita hatua hiyo ya NATO kama tishio kwa uthabiti wa Ulaya. Umoja huo wa kijeshi umesema habari hizo za mipango yake zina nia ya kuwahakikishia washirika wake wa Ulaya Mashariki ambao wana mashaka na uchokozi wa Russia.