Uh, basi najiunga naye kwenye laini ya simu ni bwana Silas Jirongo ambaye ni kiongozi wa UDP ama ukipenda United Democratic Party. E, bwana Jirongo, habari ambazo zimetufikia ni kwamba Rais Kenyatta amesema kwamba hataunda jopo kazi ambalo lingechunguza tuhuma kwamba Jaji Philip Tunoi wa mahakama kuu alihusika katika kashfa ama sakata ya rushwa ambapo inasemekana kwamba uenda alipewa rushwa ya shilingi milioni mia mbili. Ningependa kupata maoni yako wewe kama mwanasiasa ambaye unaenziwa huko nchini Kenya. E, jambo la kwanza tunayaona tu katika vyombo vya habari vile nyinyi mnayoyaona na vile tunaambiwa ameandika, lakini kuelewa kwangu yeye hana mamlaka ya kusema kama ni vyema kuteua E, commission ambayo itaangalia kwa hii mambo ya ya Tanui au si vyema, kazi yake ni kuteua. Tuna wale ambao wana utaalamu wa kutosha ambao yeye ana huo utaalamu, na ndio hao wameketi chini katika utaalamu wao, wakipata wakifata katiba ya Kenya, wameafikia ya kwamba ni lazima commission iteuliwe ambapo e, Justice Tunui aseme yale ambayo anajua kuhusika kwa hiyo kashfa kwa hivyo labda tuna jambo lengine, lakini kazi yake sio kusema kama atate tu, atateua au atat, uh, atateua. Kazi yake ni kuteua, hiyo ndio mamlaka amepewa na katiba, sio kuwa ndio mwenye kutafuta kama itakuwa constitutional crisis tuta katika katiba hiyo, si kazi yake hiyo, ina wataalamu wenyewe wa ambao wameangalia, yeye pengine atoe uh, pengine Tunui amewatisha na mambo fulani. Atuambie tunuya amewatisha na nini, mbaya ambao wamefanya, ndio wanaogopa na sasa. Bwana Jirongo, je, ukiangalia taswira kutoka sasa, manake najua unafuatilia mambo, hususan mambo ya kisiasa sana huko nchini Kenya, iwapo hatateua sasa itakuwaje? Kutoka hapa inaonekana sasa italeta uh, mambo mengi, kwa sababu atekelezi kazi ambayo amepewa kutekeleza kikatiba, na hiyo sasa italeta mambo mengi ambayo ni mengi kabisa na Wakenya watakuwa na tamaa kujua ni nini inamfanya kuwa mwoga kuteua hiyo kamati ambayo anatakikana kikatiba ateue. Unasema kwamba iwapo hata teua ndivyo hivyo hivyo watakuwa na vuruga katiba ya Kenya, ndio? E, nashindwa hii, hii vuruga katiba ambayo kuteua italeta ni nini? Kwa sababu wataalam wakiunda katiba ya Kenya walipitia haya maneno na wakaona hiyo ndio njia uh, mwafaka ya kutumia kama tuna mkuu wa sheria yoyote au jaji yoyote wa mahakama kuu ya taifa letu, ambaye anatuniwa kufanya jambo fulani ambayo alikubalika, na sasa yeye hawezi kuanza kuunda kuunga sheria au kuunda sheria kivyake. Sheria imetengenezwa kama ni kugeuzwa na ni katiba, lazima sheria irudi kwa mwananchi wa kawaida, awaambie tuna shida hii na hii na hii na yeye huo utaalamu ameutoa wapi? Sioni kama ana utaalamu wa kutosha kutuambia katiba yetu ni mbaya hapa au pale. Hiyo ni masikizano ambayo Wakenya wote walisikizana. Jambo fulani likifanyika, katiba inasema tufanye hivi na <tutuambia> vile. Kwa hivyo kazi yake ni kutekeleza, yeye atuambie ni nini. Lengine, Tonui amewatisha, atasema ameogopa kuteua Kamati. Na vile vile katika msimamo wa wale ambao ni waadhiriwa, maanake kuna mtu aliyeenda mahakamani na kusema kwamba haya ndio yaliyotokea katika kesi hizo. Zote zile huwa kuna wawili, kuna mlalamishi na yule ambaye anaelekezewa kidole cha lawama. Sasa unafikiria kutoteua tume hii e, kutaathiri vipi yule ambaye alienda mahakamani? Jambo la kwanza, inaweka maisha yake hatarini. Jambo la pili, haki haitendwi Jambo la tatu ni kuhadaa Wakenya, kwa sababu Wakenya wanataka wale ambao wanasimamia sheria zetu wawe ni watu ambao wanaaminika, watu ambao wanatekeleza sheria vile ilivyoandikwa, sio watu ambao wanatekeleza sheria kwa mapendeleo, kwa sababu wamepewa mlungula au wamepewa rushwa. Na kwa hivyo, huyo kitu ya kwanza atafute eh, protection, eh, kikatiba kwa sababu kama imefikia mahali imefikia na yule anatakikana kufanya kazi yake ameogopa, inaonekana kwa kwamba amewekwa katika kona. Kuna mambo fulani pangine alitekelezewa na hiyo kochi, na ameambiwa wewe, ukifanya hii, sisi tutasema yale tumekufanyia hiyo tu, ndio inaweza kufanya yeye aogope kuteua. Nakushukuru sana bwana Cyrus Jirongo, ukiwa hapo Natumai huko jijini Nairobi eh, hapo nchini Kenya. Twashukuru sana kwako wee kuzungumza na sauti ya Amerika. Nashukuru, asanteni.