Kutoka studio 15, hii ni VOA Express ni saa kumi na nusu jioni leo Jumatatu, Juni 20 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, serikali ya Kenya imewapa fursa maafisa usalama nchini humo kusomea dini. Tuna kumwagia mafuta kwa jina la Baba na Mwana Roho Mtakatifu na kukuteua na mwenene na kazi yenu ya polisi mkiwa waaminifu Mubiri mahali Mungu akafungua milango na mutangaze amani Kenya. Mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika VOA Express leo hii. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile vile katika VOA Express tunakuletea hoja kwa hoja na mjadala uliopo mezani. Siku ya leo ni siku ya wakimbizi duniani. Kile ambacho ningependelea ni ya kwamba idara ya ujasusi ichukue hatua mwafaka kuhakikisha usalama wa wananchi, ikiwemo ya wakimbizi kutoka Somalia, na wasitumie suala la usalama kama kisingizio cha kuhatarisha usalama na maisha ya wakimbizi hizo. Basi ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia katika matangazo yetu ya leo hii, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia. Msomaji wako ni Mkamiti Kibayasi. Ofisa mmoja wa mji wa Elwak, kaskazini mashariki ya Kenya, amesema maafisa watano wa polisi wameuawa baada ya wanamgambo wanaoshukiwa ni wa Al Shabab kushambulia msafara wa magari ya polisi wakati ulipokuwa unasafiri kwenye eneo la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Polisi hao walikuwa wakishindikiza basi moja kutoka Mandera kuelekea Nairobi wakati wanamgambo walipolipua gari lao karibu na Elwak kwa kile kinachoaminika kuwa guruneti iliyofiatuliwa kwa roketi. Gavana wa kaunti ya Mandera, Ali Rioba, alisema kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba wanalaani shambulizi lililofanywa na Al Shabab huko Dimo leo asubuhi ambapo maafisa watano wameuliwa. Msemaji wa kundi la Al Shababu amelieleza shirika la habari la Reuters kwamba wanamgambo wao walihusika na shambulizi hilo. Bunge la Kroatia limepiga kura leo Jumatatu kuvunjwa na kutoa njia ya uchaguzi mpya unaotarajiwa kufanyika mwanzoni mwa mwezi Septemba. Wabunge 137 waliunga mkono hoja ya kulivunja bunge hilo huku wawili wakipinga na mmoja kutopiga kura. Upigaji kura umetokea wiki moja baada ya wabunge kumwondoa madarakani waziri mkuu Tihomir Oreshov kwa kura ya kutokuwa na imani naye. Kazi ya mwisho ya bunge hilo itakuwa ni Julai kumi na tano. Kroatia, mwanachama mpya wa umoja wa Ulaya, imekuwa ikikumbwa na mvutano wa kisiasa na kukwama kwa utekelezaji wa mageuzi ya kiuchumi kwa wiki kadhaa sasa. Korea Kusini inachukua hatua ya kuongeza usalama ili kuzuia uwezekano wa shambulizi kutoka Islamic State IS baada ya idara ya ujasusi ya nchi hiyo kuonya kwamba kundi hilo la kigaidi huenda linalenga vituo vya kijeshi vya Marekani pamoja na raia kwenye peninsula ya Korea. Idara ya ujasusi ya taifa hilo la Korea Kusini NIS ilisema jana Jumapili kwamba IS ilitoa orodha ya malengo muhimu ya kushambuliwa ambayo yanajumuisha vituo vya vikosi cha anga namba 77 cha Marekani na NATO katika nchi 21 na pia watu muhimu wanaohusiana nao. Vituo vinne vya jeshi vilivyopo kwenye orodha ya malengo ya IS yapo Korea Kusini. NIS iliripoti kwamba orodha ilikuwa na habari kamili za mahala vituo vinapatikana na picha za satelit kutoka ramani ya Google ya kambi ya jeshi la anga la Marekani huko Osan, jimbo la Jing na mji wa Gunsam huko Jeo la kaskazini. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanatoa wito kwa jumuiya ya mataifa ya kusini mashariki mwa Asia, ASEAN, kuchukua juhudi zaidi katika kuwapatia makazi kiasi cha wakimbizi elfu saba wa Islamu wa Mayanma mwaka mmoja baada ya wakimbizi hao kuokolewa baada ya kuachwa baharini na wasafirishaji biashara haramu. Wakimbizi hao wengi wao wakazi wa Kirohingya katika jimbo la magharibi la Mayanma la Arakine na waliokolewa baada ya msako uliofanywa na maafisa wa Thailand. Awali makambi yaliyotumiwa na wasafirishaji biashara haramu yaligundulika huko kusini mwa Thailand, na darzeni ya miili ilipatikana katika makaburi ambayo hayakuchimbwa sana. Zaidi ya watu mia moja waliokamatwa wakihusishwa na magenge ya usafirishaji haramu wa watu, wakiwemo baadhi ya maafisa wa Thailand. Milipuko tofauti ya bomo nchini Afghanistan hii leo imeua watu wasiopungua ishirini na wanne na kuwajeruhi kiasi cha arobaini wengine. Shambulizi hilo lililosababisha vifo lilitokea mjini Kabul wakati mjitoa muhanga alipokaribia kwenye basi dogo akiwa na miguu, akiwa kwa miguu na kuwasha milipuko. Wizara ya mambo ya ndani nchini Afghanistan inasema shambulizi hilo limesababisha vifo vya watu kumi na wanne na wanane kujeruhiwa. Kundi la Taliban haraka lilidai kuwajibika. Watu waliowawa walikuwa walinzi wa usalama kutoka Nepal wakifanya kazi kwenye kampuni moja ya kigeni katika mji mkuu wa Afghanistan. Raia watano wa Nepal waliokuwa ndani ya basi pia walijeruhiwa pamoja na raia wanne wa Afghanistan. Saa chache baadaye, bomu lililotegwa barabarani na waasi lililipuka katika sehemu nyingine ya mji ambapo mjumbe mmoja wa halmashauri katika jimbo alijeruhiwa pamoja na walinzi wake wawili. Mkurugenzi mkuu wa Afghanistan Abdullah Abdullah amelaani shambulizi kama kitendo cha ugaidi na uchochezi. Na wakuu wa Pakistan wanaoshiriki kwenye mazungumzo na Afghanistan wamerudia tena kwamba utawala thabiti kwenye mpaka wao wa pamoja ni muhimu kwa juhudi zinazolenga kupambana na ugaidi kuhamasisha amani na kuimarisha uhusiano wa pamoja. Ujumbe wa wanachama sita wa Afghanistan unaoongozwa na naibu waziri wa mambo ya nje wa Afghanistan Hekmat Khalil Karzai ulitembelea Islamabad leo Jumaatatu kwa mazungumzo na wenzao wa Pakistan. Mkutano ulifanyika kufuatia siku kadhaa za mapambano yaliyosababisha vifo kati ya nchi hizo mbili, uliochochewa na ujenzi wa Pakistan Wageti jipya kwenye mji wenye harakati nyingi wa Torham unaokatisha kuingia Afghanistan. Mazungumzo kati wa wa ya wajumbe wa nchi hizi mbili yalifanyika katika mazingira rafiki yakiwa na matumaini ya pamoja ya kutatua masuala yanayohusiana na mpaka, ilisema taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje iliyotolewa baada ya mkutano wa Islamabad. Nam, unasikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu, ambapo tunaanzia nchini Kenya. Siku chache tu baada baada ya kuachiliwa kwa dhamana na mahakama ya mlimani nchini Kenya kwa tuhuma za kuchochea chuki. Sasa wanasiasa sita wa Kenya waliozuiliwa katika kituo cha polisi cha Pangani almaarufu kama Pangani sita wameapa kuanzisha juhudi za kutangaza uwiano na amani katika kaunti zote za Kenya na kuleta mageuzi katika vituo vya kuzuilia washukiwa. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo. Hii ni ibada iliyotajwa kama ya kihistoria. Ilivutia umati wa raia na wahubiri kutoka mataifa tano ya Afrika Mashariki na Kati. Ibada iliandaliwa katika uwanja ulio ndani ya kituo cha polisi, ni eneo la kiviwanda liitwalo Changamwe. Miaka mitatu iliyopita, maafisa kadhaa kutoka kituo hiki cha polisi walivamiwa na kuuawa na majangili waliokuwa na silaha, wakijiandaa kusimamia uchaguzi mkuu wa mwaka 213 miongoni mwa waliouawa alikuwa ni afisa mwandamizi wa polisi kituoni wa cheo cha OCPD. Na sasa polisi waliokoka kiimani wanasema tendo hilo liliwapa nguvu zaidi kuzingatia dini hata wanapofanya kazi ngumu kama maafisa wa usalama. Katika hafla ya wikendi, maafisa kumi na wanne waliokamilisha mafunzo kama viongozi wa kidini walitawazwa, hafla ikiongozwa na askofu mkuu wa kanisa la RDB Gospel Kenya, Ardhu Kitonga. Agnes Beyutune, Caroline Akinyi, Rose Munyiri, Stanley Magoi, tuna kumwagia mafuta kwa jina la Baba na Mwana, Roho Mtakatifu, na kukuteua na mwenene na kazi yenu ya polisi mkiwa waaminifu, muhubiri mahali Mungu atafungua milango na mtangaze amani Kenya. Bishop, umeweka historia katika nchi ya Kenya, polisi wa kwanza mimi kuodeini kama askofu na kama uliposikia hapo, mmoja wa askari hao ametawazwa na kuwa askofu ndani ya idara ya polisi. Yeye ni Paul Makonge, ambaye ni polisi wa cheo cha chief inspector. Makonge amefanya kazi ya polisi kwa miaka ishirini na minane, lakini je, uteuzi huu una maana gani? Authority, kufanya kazi zingine ambazo singeweza kufanya. Sasa nikisimama na kuinua mikono yangu kama bishop, ninaweza kuwa na nguvu za kuombea askari wote Kenya mzima siwezi kuacha kazi yao. askari kwangu ni plus. kama nikiombea huyo kriminal mmoja ambaye amesumbua watu milioni moja haokoke si watu milioni moja wabona? naitwa Rose Wangeshi Monyere ama police constable. nashukuru Mungu nimetawazwa kama pasta. Polisi ni kama kuwa mchungaji. Usipokuwa na mwito hakuna haja ya kuingia. Wakenya sawa na raia katika nchi zingine hawana uzoefu wa kutangamana na maafisa wa usalama. Jamii ya Waislamu hapa Mombasa imekaribisha hatua ya maafisa wa usalama wa kusomea dini kama njia moja ya kuimarisha uhusiano na raia. Waliohudhuria hafla hii ya kuwatawaza polisi wachungaji ni pamoja na mbunge Badi Talib, yeye mwenyewe akiwa ni Mwislamu. Tuwe Waislamu tuwe Wakristo tuwe wa dini tofauti, kila mmoja ana uhuru wa kuabudu. Kuishi kwa amani ndio jambo la muhimu. Tumeona utangamano leo, na tuwaone askari wetu, polisi, kuwa ni binadamu kama binadamu wengine, wanaangalia familia zao. Hii ni kazi kama vile kazi nyingine yoyote. Mi naitwa Mama Jeno Konyo. Inishali tulikuwa tunawaogopa, ukisikia tu polisi ni ule, unashika njia nyingine, lakini sasa kumbe wamekuwa ni marafiki wa karibu sana. mm-hmm. ni kitu gani unapendekeza wabadilishe? kitu ambayo inaitwa chai moja mbili, bado wako na hiyo kitu ya chai, toa kitu kidogo, lakini wengi naona kama wamekuwa reformed. Kando na wenyeji Kenya waliohudhuria hafla hii na ibada, walitoka nchi za Burundi, Tanzania, Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutoka Mombasa, kwa niaba ya Sauti Amerika, ni mimi Josephat Kioko, VOA Express. Na basi, msikilizaji, tunaendelea na VOA Express ambapo, uh, serikali ya Kenya imewapa fursa maafisa wa usalama nchini humo kusomea dini na kusaidia madhehebu tofauti kueneza amani na utangamano wakati wa taifa hilo la Afrika Mashariki likiwa na visa vingi vya kushambuliwa na magaidi. Ibada kubwa ya Kikristo imefanyika katika mji wa Mombasa ambapo maafisa kumi na wanne wa polisi kutoka sehemu mbalimbali nchini humo wametawazwa na kuwa makasisi na hata cheo cha askofu chini ya mwamvu wa Christian Police Association nchini Kenya. Joseph Atkioko na ripoti kamili kutoka Mombasa. Huku wakiwa wameonywa vikali dhidi ya matamshi yao yanayokiuka mstakabali wa taifa na Hakimu Mkuu Daniel Ogembo, viongozi hao Moses Kuria, mbunge wa Gatundu Kusini, na mwenzake wa Kabete Ferdinand Waititu wamesema kuwa waliafikiana na wenzao wa mrengo wa CORD kuanzisha juhudi hizo kuwaleta Wakenya pamoja. Ya kuunganisha wa Wakenya, tutaenda Kisumu, tutaenda Galisa, tutaenda Mombasa kuhubiri amani. Wakizungumza Jumapili katika ukumbi wa Gatundu wakati wa hafla ya kuchangisha fedha kwa kanisa moja eneo hilo, wawili hao walisisitiza kuwa ipo nia ya kuwaunganisha wananchi wa taifa la Kenya, hasa wakati huu taifa linapojitayarisha kwa uchaguzi mkuu mwaka ujao. Hakuna mambo ya kuchochea na mambo ya kupiga ni ni kusimama na kuongea polepole pole. Kwa mujibu wa Ferdinand Waititu, tofauti zinazowatenganisha ni finyu mno. Tulishikana na tukaongea sana, na tukajua tofauti zetu sio mingi, sio kubwa sana, na tukasema tutakuja kutembea pamoja kwa karavan, ndio tuambia watu wote ya kwamba hatuna tofauti kubwa vile watu wanafikiria. Hata hivyo, katika harakati za kuanzisha mageuzi katika seli za kuzuia mahabusu nchini, Junet Mohamed mbunge wa Suna Mashariki na kiongozi wa mrengo wa CORD anaapa kuleta mswada bungeni kutunga sheria ya kuboresha viwango na mandhari ya vizuizi hivyo wanavyosema ni duni mno. Wabunge hao wote waliachiliwa kwa dhamana Ijumaa iliyopita na kutakiwa kufika mahakamani tena mwezi ujao. Kweli ukupigao ndio ukufunzao. Kennedy Wandera, VOA Express, Nairobi. Naam, basi msikilizaji, naona kumetokea mkanganyiko wa ripoti zetu. Taarifa hiyo ilikuwa ni yake uh, Kenneth Wandera mwandishi wetu wa Nairobi kuhusiana na E, wale wabunge waliokuwa wameshikiliwa wakitaka sasa hivi kuweka mambo sawa, kuhakikisha umoja na mshikamano unakuwepo ndani ya Kenya. Lakini vilevile vile, kabla ya taarifa hiyo, tulisikiliza taarifa yake Josephat Kioko kuhusiana na serikali ya Kenya kuwapa fursa maafisa usalama nchini humo, e, kusomea na kushiriki dini kikamilifu. Unaendelea kusikiliza uh, VOA Express kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa ni muda wa, ni muda wa kusikiliza muziki, e, ambapo leo tunaye hapa mwanamuziki kutoka nchini Nigeria, e, Yemi Alade anakuambia nagode kwa lugha ya Kiswahili Basi, okay, msikilizaji ni Yemi Alade anakuambia na Gode kwa lugha ya Kiswahili. Basi msikilizaji, kama ulivyosikia katika taarifa yetu ya habari kwamba eh, maafisa watano wa usalama eh, wameuawa katika eneo la Mandera hii leo. Tumepata fursa ya kuzungumza na mkazi wa Mandera, eh, bwana Muhammed ambaye ameelezea haya kuhusiana na tukio hilo. Mashambulio tumesikia tu leo kitu kama saa nne magari gari ya polisi ambayo inatoka kutulo imevamiwa, kati ya Kutulo na mahali inaitwa Dabasiti. Kwa hivyo polisi au serikali wanasema nini? Serikali sijui vile wanasema, lakini hiyo gari imeshambuliwa, imechomwa tu huko kwa barabara. Na hali ya usalama iko vipi? Kwani walikuwa hawajajitayarisha, walikuwa wanasema kutakuwa na shambulio la Alshabab, inaonesha inaonyesha hawakuwa tayari Sukuzi, unajua hakuna mshambulizi yoyote ametokea ndani ya Mandera. Watu hawajajua vizuri, sasa ni vile tu kesafla, wameingia na wamemaliza watu tu, wameingia tu barabara kwa kiwizi. Na hali ya usalama kata, iko vipi katika eneo hilo lenu? Eneo yetu hali ya usalama sahii iko sawa kabisa, imeimarishwa vizuri na serikali yetu ya Kenya na hii watu wetu unaitwa KBR. Eh, hali iko sawa kabisa ngo. Lakini ukisema hali iko sawa utaeleza vipi hao washambulizi wameingia? Hiyo ni, ni zile tu wamejificha, wameingia na kikona, na unajua ile watu wanaishi huko ni watu wa mastuni, awaja wamaambia chochote. Sasa watu wewe ukuwa unatembea tu kwa barabara, watu wakiingia barabara utajua kivipi? Hiyo kitu inatendeka na barabara, watu wanabita 24 hours ni vile tu wanategemea gari ya serikali yoyote ambayo yanabita barabara. Na nyinyi wananchi, hamwezi kutambua kwamba kuna watu wanaingia huko au vipi? Unajua hii ni tauni kubwa, huwezi tambua watu, watu ni wengi, hii ni tauni ya boda mbili Kenya. Na je, shambulio hiyo imezusha wasiwasi wasi huko au watu wanaona ni jambo la kawaida? Watu huko wameingiza wasiwasi sana, lakini hii upande hii sasa, sisi tunakaa mi nakuongelesha kutoka Mandera East. Sasa bande hii watu wanaendelea tu na biashara yao kama kawaida, hata haona nini. Ni Bwana Muhamed, mkazi wa Mandera, akiongea na Abdu Shakur Abud wa VOA Express, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Nam na mna, moja kwa moja tunaelekea katika hoja kwa hoja. Huku ulimwengu ukiadhimisha siku ya wakimbizi ulimwenguni, hatua ya serikali ya Kenya kutaka e, kuifunga kambi ya wakimbizi ya Dadaab wakati wa taifa la Somalia halijakuwa salama imezua his, hisia miongoni mwa Wakenya. Mimi siungi mkono swala la serikali ya Kenya kuwafurusha wakimbizi. Kile ambacho ningependelea ni ya kwamba idara ya ujasusi ichukue hatua mwafaka kuhakikisha usalama wa wananchi, ikiwemo ya wakimbizi kutoka Somalia, na wasitumie swala la usalama kama kisingizio cha kuhatarisha usalama na maisha ya wakimbizi. Ikiwa Somalia si salama kwa wanajeshi wa Kenya na wa AMISOM, itakuwaje kwa wananchi wakimbizi wa kutoka Somalia? Na maoni yangu ni kuwa Kenya iweze kuzingatia utendakazi wa jeshi lake kule Somalia, na ikiwezekana waweze kujiondoa kitaalamu ili waweze kulinda mipaka na kuzuia wanaoingia nchini kutatiza usalama. Serikali ya Kenya ina jukumu la kuwalinda wananchi wakiwemo wakimbizi, na wala sio kuwafurusha, kuwarudisha kule Somali ambapo hakuna usalama. Vile serikali ya Kenya itakapofanya itakuwa imeenda kinyume na human rights, sababu mimi naangalia yule mtoto ambaye hizo camps zimekuwa pale over 20 years na pale kumekuwa na watoto ambao wamezaliwa, ambao hawajui Somali, wameishi hapa, wakifungua macho wameona wao tu wako Kenya. Leo mchukue mtoto yule, umpeleke mazingira mapya, na hata hata wale, refugees, wale wale pale walipo wamekuwa wamekaa walianzisha maisha mapya, na pengine walianzisha biashara zao vidogo vidogo, walikuwa yani wamekubali kwa kwamba wataishi Kenya. Leo unamchukua mtu yule umpeleke mahali ambao hata hajui atakwenda kuanzia vipi, kama kumnyanyasa. Kwa hiyo mimi hisia zangu, ningesema wangeachwa tu waka, pengine wangeekewa sheria mwafaka za kuwa wakiishi hapa wawe watafanya nini. Ukiangalia vile Kenya imejipanga kuweza kuhakikisha kwamba imepunguza shughuli hizi zi za ugaidi zinazofanywa. Kuna mikakati mingi ambayo imewekwa, na kisingizio kikubwa ambacho serikali ya Kenya imekiweka mbele kusukuma uamuzi huu wa kuhamisha hizo refugee camps ni kwamba hizo refugee camps zinatumiwa kama maeneo ya kuendeleza harakati za kigaidi, lakini ukichunguza kwa makini utapata kwamba mara nyingi wale magaidi wanaposhikwa, utapata kwamba wengi si wa Somali, wengine ni wa Kenya wenyewe ambao wamejiandikisha, wame, wame, wame pia katika harakati hizo za kiugaidi so swala ambalo liko na tashwishi nyingi kwamba je, serikali ya Kenya inavunja tu Uh, kampu hizo za refugees kwa sababu zingine za kando ama ni kwa sababu ya ni kwa sababu ya umu. Wamekuwa na tetesi kwamba kupitia uh, kambi hizi uh, basi wale wakimbizi wamekuwa wakiwapa hifadhi wenzao ambao wanatoka Somalia. Hapo ndipo nimesema kwamba kama kuna tetesi kama hizo, basi serikali ya Kenya ina idara ya ujasusi. Hiyo idara iweze kuchunguza na kukabiliana na wao wahalifu ambao wanapewa hifadhi kwenye kambi hizo, na haiwezi kuwa kwamba uh, suluhisho ni kuwafurusha wakimbizi ambao hatarishi hata maisha yao zaidi wakirudi kule Somalia. Mimi vile hisia zangu ni kwamba ni kama ambaye tunalenga jamii moja na dini moja, na ukweli ugaidi hauko kwa Waislamu kwa sababu wale wengi ni Waislamu na imekuwa Kenya yetu magaidi ni Waislamu, lakini tukiangalia hata kwenye wakati wanatangaza wengine hata si Waislamu. Tu ni kwamba serikali itafute mbinu mwafaka ya kudhibiti ugaidi, lakini sio kutoa hawa watu. Haya basi, msikilizaji, moja kwa moja tunaelekea katika Yavumayo Mitandaoni. Harrison Kamau hapa e, yupo tayari kabisa, amepiga suti kali kwelikweli na ananiambia anamzungumzia LeBron James na Cleveland, mabingwa wapya wa NBA e, kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Hali kadhalika ripoti kwamba wanawake wa Kenya wanapenda zaidi kujitegemea <laughs> wenyewe bila ndoa. Umependeza sana, harrison kamau. nashangilia ushindi wa cavs Nakwambia kabisa, ndio maana ya kuvalia suti, lakini kwanza, wacha tumsalimie msikilizaji. Habari ya Jumatatu <laughs> Idi, kweli unanipa raha na, na raha ninayo kweli vilevile. Anaona mkamiti anatabasamu kweli kweli lakini natumai kuwa mambo yote yanakuendea vizuri. Jumatatu hapa Marekani tunafurahia msimu wa joto. Mambo hata hivyo, yanaendelea kujitokeza na kuchapa vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Niruhusu nianze hapa Marekani kwenye fainali ya mchezo wa vikapu NBA ambapo timu ya Cleveland Cavaliers imeweza kuchukua ubingwa wa msimu huu chini ya unahodha wa mchezaji mashuhuri LeBron James ushindi huo ulipatikana baada ya kucharaza timu ya Golden State Warriors kutoka California vikapu 93 kwa 89. Ushindi huo unamaliza ukame wa miaka zaidi ya 52. Kwenye mtandao wa Yahoo, Bas Stanford anasema, hongera wana Cavaliers pamoja na LeBron. Mengi mabaya yamesemwa juu yako lakini sasa umerejesha umerejesh hadhi yako. Rock and Roll anasema kuwa ni zawadi kubwa sana kwa jimbo la Ohio na hasa ikizingatiwa kuwa ushindi huo ulipatikana katika siku ya Father's Day. Stark ni Lord anasema kuwa licha ya ushindi huo LeBron sio mzaliwa wa Ohio kama wengi wanavyosema, yeye anatokea Akron, takriban maili 40, kusini mwa Ohio. Watu tu wanatoa maoni yao, wanajua kabisa, kabisa alipotokea <laughs> LeBron, lakini hilo eneo lipo ndani ya, ya, ya jimbo la Ohio, isipokuwa hajatokea Uh, sasa ndio pale jamaa anataka kusema kwamba usiseme kwamba wewe ni wa Cleveland. Wewe acha mambo, si najua siasa, siasa za michezo nazo bwana. Wale ni mashabiki wanasema mambo yao, na tukiachana na hayo basi ya mpira wa vikapu, idini, kwamba, wa vikapu ni kwamba ripoti iliyochapishwa katika gazeti la Daily Nation inasema kuwa wanawake nchini Kenya wanadhamini uhuru wa kifedha zaidi ya kuolewa, mm -hmm. Vilevile inasemekana kuwa wanapenda sana mke wa rais na kwamba hawategemei kusaidiwa na wanaume kama inavyodhaniwa ama inavyoaminika. Kulingana na utafiti uliofanywa na, na kampuni moja ya Consumer Insight, asilimia hamsini na mbili ya wanawake nchini Kenya wanaweza kuiacha ndoa iwapo mume atatoa amri ama ataomba waache kazi, atasema hiyo ndoa waache ikae, mimi kazi siachi ng'o. Inasemekana ni asilimia 20 pekee ya wanawake nchini humo wanaweza kuacha kufanya kazi kwa ajili ya ndoa. Utafiti huo unasema pia kuwa wanawake wa Kenya hawapendi nywele bandia kama wengi wanavyosema. Basi kwenye gazeti la Nation, mzalendo wa kwetu anasema inaleta raha sana kuona kuwa wanawake wetu hawapendi nywele bandia kama wengi wanavyosema. Sponsa naye anasema kuwa hakubaliani na takwimu hizo hata kidogo. Moses kwenye Twitter anasema wanawake wa Kenya huvaa nywele bandia kwa sababu ya urembo, huku wale wa Nigeria wakivaa ili watofautishe jinsia yao na wanaume. Ndivyo anasema. Kwa hivyo inaonekana kuwa uh, Sam kwake naye anasema inaonekana kuwa mke wa rais amepata umaarufu zaidi kumshinda hata Nelson Mandela miongoni mwa wanawake nchini Kenya, wanasema kwamba ingawaje mke wa rais anamaarufu kweli, wengi hawamjui wala kumfahamu, lakini wanasema anapendeza kwa kuwa nywele yake ni fupi. Ni mambo tu yanavyo avuma mitandaoni, ikiwa ni Jumatatu njema kabisa. Haya, shukran kabisa uh, Harrison Kamau, na yaliyovuma katika mitandao hii leo. Lakini eh, kabla ya kukamilisha matangazo yetu, tuungane naye Mkamiti Kibayasi kwa ajili ya muhtasari wa habari. Ofisa mmoja wa mji wa Elwak kaskazini mashariki ya Kenya amesema maafisa watano wa polisi wameuawa baada ya wanamgambo wanaoshukiwa ni wa Al Shabab kushambulia msafara wa magari ya polisi wakati ulipokuwa unasafiri kwenye eneo la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Polisi hao walikuwa wakisindikiza basi moja kutoka Mandera kuelekea Nairobi wakati wanamgambo walipolipua gari lao karibu na Elwak kwa kile kinachoaminika kuwa guruneti iliyofyatuliwa kwa roketi. Bunge la Croatia limepiga kura leo Jumatatu kuvunjwa na kutoa njia ya uchaguzi mpya unaotarajiwa kufanyika mwanzoni mwa mwezi Septemba. Wabunge 137 waliunga mkono hoja ya kulivunja bunge hilo huku wawili wakipinga na mmoja kutopiga kura. Korea Kusini inachukua hatua za kuongeza usalama ili kuzuia uwezekano wa shambulizi kutoka Islamic State, IS, baada ya idara ya ujasusi ya nchi hiyo kuonya kwamba kundi hilo la kigaidi huenda linalenga vituo vya kijeshi vya Marekani pamoja na raia kwenye peninsula ya Korea. Shukrani. Shukrani kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi ni Abdu Shakur Aburi, mwelekezi McBull Yabaro, mimi ni Idi Ligongo, mimi hapa naitamkamiti Kibayasi kutoka hapa Washington DC tunakuambia alasiri njema.