Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Hadija Riami na mimi ni Idi Ligongo, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa asubuhi, ikiwa ni Agosti 26 mwaka wa 2016. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi katika VOA Mitaani. Mikrofoni yetu iko nchini Burundi, ambako wafanyabiashara wa mpaka wa Burundi na Rwanda waisihi serikali ya Bujumbura kuondoa marufuku ya kuuza bidhaa zao katika nchi jirani. nachuza hatuna, hatuna, nyamshuma tangia afungie Rwanda atupate biashara mfuko tuko, tuna uchu, siku tatu siku nne. Tunaomba kama wanaweza kufungua Wanyarwanda wakaja kutuuzia biashara. Na katika ripoti nyingine, wabunge wa bunge la Afrika Mashariki wazungumzia kuwasilisha pendekezo la kufanya Kiswahili kuwa ndio lugha rasmi ya mawasiliano. Kwa nini? Kwa lugha ya Kiswahili tunaileta hapa, ili iweze kutumika kwa wananchi wa kawaida waelewe nini kinaendelea katika jumuiya ya Afrika Mashariki, na ili waweze kushiriki kikamilifu katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahilicom, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Id Ligongo. Tume ya mazungumzo ya Burundi iliyopewa jukumu la kufuatilia hali ya baadaye ya kisiasa ya Burundi ili kumaliza mgogoro unaoikumba nchi hiyo inasema hivi karibuni inapanga kuwasilisha bungeni matokeo ya kazi yake. Matokeo hayo yanajumuisha muhula wa rais wa kikatiba ambao utamwezesha rais aliye madarakani kugombea muhula mwingine bila marufuku yoyote. Wanachama kumi na watano wa tume ya mazungumzo ya Burundi inayojumuisha wawakilishi watatu kutoka makundi ya kidini, wawili kutoka asasi za kiraia na watatu kutoka vyama vingine vya siasa. Wachunguzi wanasema kuna uwezekano wa kuondolewa kwa kiwango cha muhula baada ya tume hiyo kuwasilisha rasmi ripoti kwa chombo cha kutunga sheria. Vyombo vya habari vya nchini Burundi vilisikika vikimnukuu mwenyekiti wa tume hiyo, Justin Nzuyisaba, akisema kwamba maoni ya wananchi yaliyokusanywa na tume yake yanaeleza kwamba wananchi wanataka kiondolewe kifungu cha kikatiba kinachoweka kikomo cha muda wa utawala. Idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa, UNHCR, inasema kwamba wakimbizi wa Somalia nchini Kenya wanaondoka kutokana na vitisho na msukumo kutoka kwa maafisa wa usalama. Zaidi ya Wasomali laki tatu wanaishi katika kambi ya Dadaab ambayo ni kambi kubwa ya wakimbizi duniani iliyopo mashariki mwa kati ya Kenya. Maafisa wa Kenya wametishia kufunga kambi hiyo inayotarajiwa kufungwa wakieleza masuala ya usalama wa taifa. Ofisa wa UNHCR Wadab Mohamed Mahada amesema familia kadhaa zinazojiandikisha kurejea makwao wakihofia maisha yao. Hivi sasa, amesema maafisa wa usalama wa eneo hilo wa Kenya wamekuwa wakiwaambia wakimbizi kwamba lazima waondoke kabla ya kutolewa kwa nguvu wakati kambi hiyo itakapofungwa mwezi huu. Kundi la wanamgambo la Al-Shababu limedai kuhusika na shambulizi la kigaidi kwenye mgahawa mmoja wa ufukweni katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Polisi wanasema bomu la kwenye gari lililipuka nje ya mgahawa wa Banadir kabla ya watu wenye silaha kuvamia na kuingia ndani na kuanza kufyatua risasi. Majeshi ya usalama ya Somalia yalipambana na wanamgambo Afisa mmoja wa polisi anasema wanamgambo walipigwa risasi, lakini haiko bayana kama hiyo ina maana kuwa wamefariki au kuna mtu yoyote mwingine ambaye ameuawa au kujeruhiwa. Al-Shabab ilishambulia hoteli jirani mwezi Januari na kuua zaidi ya watu 20. Mwandishi wa VOA Harun Maruf anaripoti kuwa mlipuko mwingine jana kwenye soko moja kusini mwa Somalia katika mji wa Bardere umejeruhi watu kumi na mbili wakiwemo maafisa wa usalama na kamishna wa wilaya. Al-Shabab ina uhusiano na Alqaida, ambapo imekuwa ikifanya kampeni za kigaidi kujaribu kuiangusha serikali ya Somalia. Polisi na maafisa wa usalama na maeneo ya kitalii ndiyo hulengwa mara kwa mara. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka kwa mekuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington. Kwa zaidi ya wiki sasa mgombea wa chama cha Republican, Donald Trump amekuwa akimwita mpinzani wake wa Democrat b Hillary Clinton mbaguzi wa rangi na mtumia fursa kwa kumshutumu kuangalia jumuiya ya Wamarekani weusi wa tu kwa ajili ya kupata kura huku akipuuzia ukosefu wa kazi na uhalifu. Trump amekuwa akiwaambia wapiga kura weusi kwamba kwa miongo kadhaa serikali ya kidemokrat imekuwa ikiwaangusha, kwa kuwauliza ni nini ambacho atapoteza endapo wakipiga kura chama cha Republican mwezi Novemba. Baada ya siku kadhaa za madai hayo, Bill Clinton naye alijibu mashambulizi Akiwa katika jimbo la Nevada, Bill Clinton amesema bwana Trump amekuwa akiwazungumzia Wamarekani weusi kwa maneno ya kebehi na kutukana, akiwazungumzia kama walioshindwa maisha, wahalifu, watumiaji wa dawa za kulevya na wasiofanya vizuri mashuleni. shirika la ujasuti Shirika la ujasusi la Marekani, CIA, limetoa nyaraka 25 ambazo hapo kabla zilikuwa ni za siri na za taarifa za kila siku za kijasusi, ambazo zilikuwa zikiwasilishwa kwa marais Richard Nixon na Gerald Ford katika kipindi cha miaka ya 1970 ambazo zinatoa mwanga kuhusu enzi ya vita baridi. Ikijumuisha kurasa 28 za nyaraka, ni mafungu ya taarifa zenye kuvutia kuhusu masuala ya dunia ikijumuisha vita vyenye utata vya Marekani na Vietnam ambavyo vilisababisha vifo vya zaidi ya wanajeshi wa Marekani 58. Taarifa hizo zilitolewa kwa marais Nixon na Ford ziliwasilishwa kwa White House katika kipindi cha miaka minane kuanzia Januari 20 ya mwaka 1969 zinatoa ufahamu wa matukio kama vile ziara za kihistoria za Nixon nchini China na Umoja wa Soviet, ziara ya kwanza kama rais wa Marekani, na kuanguka kwa utawala wa Nixon uliomfanya ajiuzulu. Na mtoto wa mbunge mmoja wa Rusia amekutwa na hatia hapa Marekani kwa mashitaka ya kupanga uibaji wa taarifa za mtandao duniani katika kile waendesha mashitaka walichokiita mmoja ya tukio kubwa la wizi wa taarifa za kifedha duniani. Roman Seleznev ambaye ni mtoto wa mbunge wa Russia na mshirika wa rais Vladimir Putin, Valer Seleznev amekutwa na mashitaka jana Alhamisi hamisi katika mahakama mjini Seattle, jimboni Washington, baada ya baraza la mahakama kutoa taarifa yao kwa chini ya siku mbili. Mtuhumiwa huyo alikutwa na mashitaka 38 ikijumuisha mashitaka tisa ya kuiba taarifa za akaunti kumi katika wizi wa mtandaoni. Katika hukumu yake itakayesomwa tarehe pili ya mwezi Desemba mwaka huu, anaweza akahukumiwa kifungo cha mpaka miaka arobaini gerezani. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Vita na mizozo ya wenyewe kwa wenyewe mashariki mwa Mediterranean inabidi inabadili mafanikio ya kiafya yaliyopatikana katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita. Utafiti mpya umebaini hali inazidi kuzorota nchini Siria, Yemen, Libya na Tunisia na nchi nyingine, na hili linatarajiwa kuwepo kwa miaka kadhaa ijayo. Mwandishi wa VOA Joy D Kapua anaripoti na, na Hadijariami anayesoma ripoti kamili. Dr Ali Mokdad anasema mpaka hivi karibuni tu mashariki mwa Mediterranean ilipata maendeleo katika nyanja za afya na umri wa mtu kuishi kiasili. Eneo hilo halijawahi kuwa thabiti, kumekuwepo na vita na ghasia, lakini kuanzia mwaka elfu moja mia tisa na tisini na na mpaka mwaka elfu mbili na kumi na elfu mbili kumi na moja kabla ya kile kinachojulikana kama mapinduzi ya Kiarabu, kulikuwa na maendeleo makubwa katika afya umri wa mtu kuishi na nchi hizo zilikuwa zinafanya vizuri sana. Kuna sababu kadhaa kwa mafanikio hayo. Moja ni kushamiri kwa sekta binafsi ambayo watu wanaitegemea na wameziba mwanya pale ambapo serikali zimeshindwa kufanya mambo au kufanya kwa usahihi. Pili ni ujasiri wa watu Nina maana kuwa kulikuwa na misaada ya kifamilia, kulikuwa na mfumo wa kikabila katika eneo hilo, ambako kila mtu anaugua, familia itaweka rasilimali ilizonazo kuhakikisha kuwa mgonjwa anapatiwa huduma zinazohitajika. Dr Mokdad ni mkurugenzi wa masuala ya Mashariki ya Kati katika taasisi ya afya na tathmini, ni kitengo cha chuo kikuu cha Washington katika mji wa magharibi wa Seattle hapa Marekani. Anasema kuendelea kwa mizozo nchini Siria, Yemen, Somalia na Libya, pamoja na mizozo ya kisiasa nchini Misri na Tunisia kumesababisha mwenendo wa kiafya kufikia mwisho. Tunachoona ni kushuka kwa huduma za afya na kubadili habari zote za mafanikio na linalosikitisha ni kwamba kwa nini tunapiga kelele wakati ambapo kila nchi hapa duniani inaona kushuka kwa viwango vya vifo vya wajawazito na watoto wachanga. Siria ambayo ilikuwa mfano katika mafanikio kwenye nyanja hizi mbili, hivi sasa inaona ongezeko la vifo vya wajawazito na watoto wachanga, na pia umri wa mtu kuishi umeshuka kwa miaka sita. Hilo linasikitisha sana. Mamilioni ya watu katika eneo hilo wamekoseshwa makazi. Miundombinu ikiwemo mifumo ya maji na huduma za vyoo imeharibiwa. Maradhi ambayo yanaweza kuzuilika yanasambana, huenda kusiwepo na programu za chanjo kusitisha hali hiyo. Mara kwa mara, yanapofanyika majaribio ya kuanzisha tena kampeni za chanjo, wafanyakazi wa afya wanashambuliwa. Polio imerejea tena kuwa jambo la kutia wasiwasi wasi ni mara chache sana. Kuna matatizo ya ngozi, kuharisha na matatizo ya kupumua, lakini hivi sasa haya yamekuwa ni mambo ya kawaida. Kesi za magonjwa akili madawa ya akili na matumizi mabaya ya madawa yamepanda pia. Dkt. Mokdad anasema hali ya vurugu itakapomalizika, hatimaye kutatakiwa kuwepo na utaratibu wa kujenga miundo mbinu. Anasema wafadhili lazima waweke nia ya dhati ya muda mrefu ya kutoa msaada wa fedha. Ana wasiwasi wakati mizozo itakapomalizika na ripoti kwenye vyombo vya habari nazo zitakoma na nchi hizi zitasahauliwa. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Manowari za jeshi la wanamaji la Marekani zinazosafiri katika guba ya Wajemi zililazimika kutoa onyo kwa kufyatua risasi mara baada ya kuchokozwa na meli za Iran ambazo zimeongeza uchochezi wake katika tukio la, katika tukio moja la Jumatano meli ya doria ya USS Squall ilifyatua risasi tatu za onyo katika maji katika mwelekeo wa boti za Iran ambazo zilikuwa zikielekea manuari nyingine ya Marekani kwa mbele. Msemaji wa Pentagon Peter Cook amewaambia wanahabari hapo jana boti ya Iran ilifika hadi mita 182 kutoka katika manuari ya Marekani ya USS Tempest na kupuuzia mawasiliano yaliyokuwa yakiendelea ya yali redio na tahadhari zote, lakini baadaye iliondoka. Bunge la Iraq hapo jana lilipiga kura kumwondoa waziri wa ulinzi Khalid Al Obeidi na kuviacha vikosi vya usalama bila ya kuwa na kiongozi wa kuviunganisha katika wakati muhimu wa operesheni za kijeshi za kumwondoa na kukomboa mji mkuu wa Islamic State Mosul. Obeidi ambaye ni mmoja wa mawaziri wa mwisho wa kisuni katika serikali iliyojaa washiha alishutumiwa kwa rushwa na kuondolewa kwa wingi mdogo wa kura mia moja arobaini na mbili kati ya mia moja na mbili za kura za kutokuwa na imani naye, baada ya wiki kadhaa za vuguvugu la kisiasa. Abbas Kadhim, ambaye ni mtaalamu mwandamizi wa sera katika kituo cha masomo ya juu ya kimataifa katika chuo kikuu cha John Hopkins cha hapa Marekani, amesema kupitia ukurasa wake wa Twitter kwamba kuondolewa kwa Obeisi kunatoa mwanya kwa matendo ya rushwa, lakini kuelezea kwamba uamuzi huo kwa kiasi fulani ulikuwa wa kisiasa. Na ikiwa ni chini ya saa kumi toka vifaru vya Uturuki kwa mara ya kwanza kuvuka mpaka kukutana na waasi wa Siria siku ya Jumatano, mitandao ya kijamii iligubikwa na picha pamoja na video zikionyesha vikosi vikielekea katika mji uliotelekezwa. Baadhi ya alama na bendera za kundi la kigaidi la Islamic State zilionekana katika kuta na majengo ya mji huo. Lakini waasi wa Siria waliandamana mitaani na kulikuwa na ushahidi mdogo wa mamia ya wapiganaji wa Islamic State na wanafamilia ambao, kwa mujibu wa taarifa za kijasusi za jeshi la Marekani, walikuwa ndani ya mji wa Jarablus kabla ya operesheni ya Uturuki kuanza. Maafisa wa Marekani wanasema inaonekana wengi wao walikuwa katika hali ya hofu, wamekimbia Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Takriban wakimbizi laki mbili na elfu arobaini na tatu wa Sudan Kusini wamewasili kwa maelfu katika mkoa uliokumbwa na vurugu wa Darfur tangu kuzuka tena kwa vita ya wenyewe kwa wenyewe Desemba mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Shirika la habari la Ufaransa linaripoti, na Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Sudan Kusini ambayo ilijipatia uhuru wake kutoka Sudan mwaka 2011 lakini miaka miwili baadaye ilitumbukia kwenye vita vya kutisha vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vimesababisha vifo vya maelfu ya watu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, maelfu ya wananchi wa Sudan Kusini wamekimbia mzozo na uhaba mkubwa wa chakula na hivyo kutafuta hifadhi katika nchi jirani. Idadi ya wakimbizi wa Sudan Kusini ambao wamewasili nchini Sudan inakadiriwa ni laki mbili na elfu arobaini na tatu tangu Disemba mwaka 2013, amesema mratibu wa masuala ya kibinadamu katika ofisi ya Umoja wa Mataifa OCHA, kwa mujibu wa jarida litolewalo kila wiki. Katika jarida hilo kumeripotiwa kuwa mpaka ilipofikia Agosti 16 idadi ya Wasudan Kusini waliowasili nchini Sudan tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa 2016 imefikia 90,000 wakiwemo zaidi ya 50,000 ambao wamechukua hifadhi katika mkoa wa Darfur mashariki. Miminiko wa wakimbizi huko Darfur mashariki bado ni ule ule, huku wakimbizi wapya wakiwasili kila siku, imesema OCHA. Lakini imebainika kuna ongezeko jipya la idadi ya wale wanaowasili nchini Sudan tangu kuzuka kwa ghasia mjini Juba hapo Julai 8. Mamia ya watu wameuawa wa mjini Juba mwezi uliopita wakati mapigano makali yalipozuka kati ya wafuasi wa kiongozi wa zamani wa uasi Riek Machar na wanajeshi wa serikali. Sudan Kusini ni moja ya nchi maskini sana duniani na ina baadhi ya viashiria vibaya via vya maendeleo, afya na elimu, hata kabla ya vita kuzuka. Vita vilizuka Disemba mwaka 2013 wakati rais Salva Kiir alipomshutumu Machar kwa njama ya mapinduzi na kumfukuza kazi kama makamu rais. Ghasia ziliwasukuma takriban watu milioni mbili kuondoka kwenye nyumba zao. Machar hivi sasa anapatiwa matibabu mjini Khartoum, na serikali ya Sudan imesema katika taarifa yake ya Jumanne. Wabunge wa Bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki wameandaa mapendekezo ya kutaka kuruhusiwa kutumika lugha ya Kiswahili katika shughuli zake badala ya Kiingereza, hatua ambayo wamesema licha ya kutoa fursa kwa wananchi wengi kuelewa nafasi yao katika jumuiya hiyo itaongeza mshikamano na kurahisisha utekelezaji wa masuala mbalimbali ya ushirikiano. Mwandishi wetu Wasiraj Mvungi anayo taarifa zaidi kutoka jijini Arusha, Tanzania. Wakizungumza katika kikao chao kinachoendelea katika makao makuu jumu ya jumuiya hiyo yaliyoko katika jiji la Arusha kaskazini mwa Tanzania, wabunge hawa wakiwemo Mheshimiwa Shairos Banji wamesema licha ya lugha ya Kiingereza inayotumika sasa kuwa na umuhimu wake kimataifa, matumizi ya Kiswahili pia yana umuhimu wake na nafasi kubwa ya wananchi wa nchi wanachama ambao kimsingi asilimia kubwa ukiacha lugha zao za asili wanatumia lugha ya Kiswahili. Ni miaka kumi na sita imepita tangu kuanzishwa upya kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini unakuta kwamba ni wananchi sio wengi ambao wanafuatilia au wanaifahamu Jumuiya na matunda yake na faida zake. Kwa hiyo ni muhimu sana tuweze kuhalalisha Kiswahili ili vile vile wananchi wengi zaidi waweze huweza kupata mtazamo mpana wa, wa masuala ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini Kiswahili kwa ajili ya Afrika Mashariki huu ndio wakati. Ni lugha Tanzania, zaidi ya asilimia mia moja wanaongea. Kenya zaidi ya asilimia themanini Uganda zaidi ya asilimia hamsini, Rwanda zaidi ya asilimia hamsini, Burundi zaidi ya asilimia sitini, watu wanaongea Kiswahili katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Tumegundua kwamba wananchi wa kawaida uh, kuwaelezea haya mambo ya mtangamano kwa Kiingereza inakuwa mtihani. Kwa hiyo lugha ya Kiswahili tunaileta hapa ili iweze kutumika kwa wananchi wa kawaida, waelewe nini kinaendelea katika jumuiya ya Afrika Mashariki na ili waweze kushiriki kikamilifu katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Inamaanisha nini tukisema lugha ya Kiswahili inakuja katika bunge la Afrika Mashariki, vikao vyote? Tunajua mpaka sasa hivi lugha inotumika official ni English katika bunge huo, ndani ya bunge, lakini pia katika mikutano ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Tunachotaka ni kwamba mtu awe free kuweza kuongea Kiswahili ndani ya bunge akitaka. Hoja hiyo pia imeungwa mkono na spika wa bunge hilo Mheshimiwa Daniel Kidega ambaye amesema matumizi ya lugha ya Kiswahili ndani ya bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki pia yataongeza msukumo wa lugha hiyo kutambuliwa na kupewa uzito kimataifa, hatua ambayo licha ya kuharakisha masuala ya kiuchumi, pia itaongeza fursa za ajira kwa wananchi wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Na sisi kama bunge tumeshauliza Council of Ministers na summit ambao warahisi na waziri wanaketi watusaidie kubadilika, uh, the Treaty for the Establishment of Community, kupatia sisi ruksa kutumia Kiswahili kwa bunge yetu ya East African Community. Mheshimiwa Kidega pia ameziomba serikali za nchi wanachama ambazo zimepiga hatua kubwa ya matumizi ya lugha ya Kiswahili ikiwemo Tanzania, Kenya na Burundi kuwa tayari kuzisaidia nchi nyingine za jumuiya hiyo ikiwemo Rwanda, Uganda na Sudani ya Kusini. Asraji Mvungi, Radio Sauti ya Amerika, Arusha, Tanzania. Katika VOA Mitaani hivi leo, tunaelekea nchini Burundi kusikiliza kero za wananchi wa mpakani kati ya Burundi na Rwanda, kufuatia hatua ya Bujumbura kuzuia bidhaa za vyakula kuuzwa nje ya nchi, hasa nchini Rwanda, kwa sababu za kiusalama. Na hii imekuwa na athari kwao, hasa akinamama, mama wanaouza mbogamboga ila nilikuwa nikibeba Rwanda najua na kama nimepata hata ugali wa watoto. Mpaka kwa saa hizi hatupati, hatuna tano, hatuna kumi, watoto wanataka kutofia kwa njaa. Nachuza nyamshuma tangia afungie Rwanda atupati biashara mfuko, tuko tunacuza siku tatu siku inne. Tunaomba kama wanaweza kufungua, Wanyarwanda wakaja kutuuzia biashara kwa gisi nilikuwa ni nalipisha na hivi kuna tofauti kwa sababu walimaji wanakataa kutoa tomati zao mshamba wazilete hapa, kwa sababu wako wanauzisha kitunga elfu tatu elfu nne na wakati walikuwa wali na beba Rwanda, kitunga walikuwa na kiuzisha elfu nane elfu tisa Pafungiwe miogo, viazi, ndizi, maharagwe visivuke Rwanda, lakini kwa hiyo vitu vya kuharibika watufanyie urahisi, vipite, tukao tupata hela, wanakuja kurangua kama hawaji kurangwa tupate hela wala hivyo ahubwo tugomba kugwa mu bana omwo muwakire waji angayikiye, na sisi sasa tunangayika, tunayomba wacu wanyu wangayike kama sisi tunangayike. Sisi bani maji tunalima juu tupate faida. Sisi tunashoraga bitu Rwanda tunapata franga za Rwanda, juu franga za Rwanda njo benye biko ziko varere zaidi ya marundi. Sasa tukichenge huku njo tunapata faida sasa serikali ikaziwia, ngo haiwezekani. Wakubwa wa nchi wakasema haiwezekani, lakini hawajue machungu ya mtu mlimaji yenye anapita hemo. Sisi tunapita machungu mengi zaidi, sisi hatujui kisi tutaishi. Tunaona cha kwanza cha muhimu, tunaweza kuomba serikali ifungue mipaka, kama wana vyao wanakufaga nao. Wakubani, wakubwa wa nchi ya Rwanda na wakubwa wa nchi ya Burundi, wao wanaongeaga wale wanapasha kuongea kumasimu, wanamamsimu, wanamamotora yao ya waprezidenti, wanapasha kuongea wanasema, sisi tunaishi nao vizuri, sababu sisi wananchi hatufage kitu chochote kide Maisha ni magumu sana maana yake biashara vinatuharibikana vinaoza na havitoki kutokana na hakuna unani usalama. Hakuna jinsi watoto wasome. Mkubwa wa inchi atusaidie sana tu, atufanyie haraka kwa kusema, tupate uraisi wa njia ya Rwanda kufunguliwa biashara vizidi kutoka tupate gisi ya kusomesha watoto. Makokombre ni vitu vya kuharibika, aubergine ni vitu vya kuharibika, nyanya mshuma ni vitu vya kuharibika, maana yake vyote vinatuharibikana, madepo tunamwaga ovyo, maanake tunabeba nyakagunda kumwaga. Maana yake sisi waraia wadogo, maanake tunakuwa tena hatuna msimamo wote ule, maanake sisi tunapondekana na watoto hawatosoma, kutokana na udhaifu wa hela. Letai tusaidie haraka kwa kusema waende kusikilizana kwa kutafuta urahisi wa, wa mipaka Tuwasiliane tena tutembeleane, kama zamani biashara viingie Rwanda na vya kutoka Rwanda viingie Burundi, kutaka tupate urahisi wa kupata pesa za watoto kusoma nchi mbili. Mnyarwanda anaogotea Burundi, Murundi anaogotea Rwanda, yani ani wote wanaweza kusaidizana, sababu wote ni wamoja. Unasikia, Murundi anaogotea Rwanda na Burundi. Mimi Burundi nimkangambo yangu mimi, upande wangu mimi, naanza kupenda wote. Unasikia? Watembeleani, unasikia Murundi apate Mnyarwanda Mnyarwanda zaidi. Oh ya. <laughs> Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Ed Ligongo. Tume ya mazungumzo ya Burundi iliyopewa jukumu la kufuatilia hali ya baadaye ya kisiasa ya Burundi ili kumaliza mgogoro unayokumba nchi hiyo inasema hivi karibuni inapanga kuwasilisha bungeni matokeo ya kazi yake. Matokeo hayo yanajumuisha muhula wa rais wa kikatiba ambao utamwezesha rais aliye madarakani kugombea muhula mwingine bila marufuku yoyote. Wanachama kumi na watano wa tume ya mazungumzo ya Burundi inajumuisha wawakilishi watatu kutoka makundi ya kidini wawili kutoka asasi za kiraia na watatu kutoka vyama vingine vya siasa. Idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa, UNHCR, inasema kwamba wakimbizi wa Somalia nchini Kenya wameondoka kutokana na vitisho na msukumo kutoka kwa maafisa wa usalama. Zaidi ya wasomali laki tatu wanaishi katika kambi ya Dadaab ambayo ni kambi kubwa ya wakimbizi duniani iliyopo mashariki ya kati ya Kenya. Maafisa wa Kenya wametishia kufunga kambi hiyo inayotarajiwa kufungwa wakielezia masuala ya, ya usalama wa taifa. Kundi la wanamgambo la Al-Shabab la nchini Somalia limedai kuhusika na shambulizi la kigaidi kwenye mgahawa mmoja wa ufukweni katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Kwa zaidi ya wiki sasa mgombea wa chama cha Republican, Donald Trump amekuwa akimwita mpinzani wake wa Democrat, Bi Hillary Clinton mbaguzi wa rangi na mtumia fursa, kwa kumshutumu kuangalia jumuiya ya Wamarekani weusi wa tu kwa ajili ya kupata kura, huku akipuuzia ukosefu wa kazi na uhalifu. Trump amekuwa akiwaambia wapiga kura weusi kwamba miongo kadhaa serikali ya kidemokrat imekuwa ikiwaangusha na kuwauliza kwa nini wasiwapiga kura wa Republican. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Abo Solomon, mimi ni khadija Riyami, mimi ni Idi Ligongo tukisema kwa herini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.