Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Ungana nasi. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington karibu msikilizaji wetu wa redio na pia kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi kujaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani na mimi ni sandey shomari Nam, kwa undani hii leo. Tunaanza na kinyang'anyiro cha uchaguzi wa rais hapa Marekani, tukiangalia kwa undani mahali ambapo hivi sasa walipofikia wagombea baada ya kukamilika kwa mdahalo wa tatu na wa mwisho katika chuo kikuu cha Nevada kule las Vegas. Je, hali ya msimamo wa wagombea imefikia wapi kwa sasa, na wagombea hawa nini mitazamo yao na wapi wanapoelekea na hivi sasa basi, matarajio ya piga kura yako kwa upande gani? Tutaungana na mchambuzi wa siasa hapa Marekani, bwana Isaac Kiniti. Hali kadhalika tutaungana na Profesa George Kakoti kutoka kule Tennessee. Na muda mfupi uliopita nilipata nafasi ya kuzungumza na bwana Isaac Kiniti, na kwanza kutaka kujua yeye alivyoona mdahalo huo wa jana usiku. Jana imekuwa ni siku tofauti sana na siku zingine mbili zilizopita kwa sababu uh, hasa bi Clinton alizingatia kabisa kujibu maswali yalivyoulizwa, hakuweza kutereza, hakuweza kwenda kando, ingawaje bwana Trump alitumia wakati mwingi sana kumlaumu bibi Clinton kwa kuwa siasa miaka mingi na bila kufanya chochote. Na pengine kwa sababu jana unasema mdahalo ulikuwa tofauti kabisa, sasa pengine umeona tofauti gani kubwa iliyopo? wakati wanaanza kueleza sera zao, kwa hawa wagombea wa wawili, tofauti zao kubwa kabisa hasa ni ile eh, b Clinton kuonyesha ya kwamba yeye anaangalia masilahi ya Amerika sana, na aliongea sana kuhusu vile ataweza kutekeleza mambo kuhusu Wamerikani wa uchumi, elimu na hata eh, mambo ya kigeni. Lakini wakati bwana Trump aliulizwa maswali, kila wakati aliongea kidogo na akarudi kumlaumu Bill Clinton kwa miaka thelathini. Na mimi mwenyewe nilijiuliza kidogo, e, kwani Bill Clinton alikuwa mtawala? Nikaona ya kwamba yeye hakuwa mtawala, alikuwa bado tu ni mbunge wa Marekani, lakini hakuwa mtawala. Kwa hivyo pengine hakuna haja sana ya kumlaumu kwa mambo yaliyofanya na watawala wengine. Na pengine unafikiri katika kujieleza kwao ile jana, sasa kuna wale wapiga kura ambao hawajafanya maamuzi unafikiri pengine katika wao wawili kila mmoja ameweza me, kusaidia kwafikia wale wapiga kura ambao bado hawajaamua bado. Eh, Bwana Trump wanao muunga mkono, wanamuunga mkono sababu bado anaongea mambo yale yale, alikuwa anaongea kuhusu kujenga ukuta, kuhusu atarudisha Amerikani eh, kuwa nzuri, na hayo hayo ndio ameongea kila wakati. Lakini jana nisikia machache mageni kutoka kwa Bill Clinton, kwa hivyo pengine Bill Clinton ameongeza pengine wapigaji kuja, kura wengine wachache. Na pengine, unafikiri kwa swala ambalo hivi sasa limekuwa likigusa wengi, shutuma zimekuwa zikitolewa mbalimbali kwa pande zote mbili, upande wa Clinton kuhusu email, upande wa Trump kuhusu hawa wanawake waliojitokeza na, na jana alikataa kabisa, lakini pia kuna kitu kingine cha msingi ambacho aliulizwa kuhusu kukubali matokeo ya uchaguzi. Trump hakukubali kusema kwamba atayakubali, lakini akasema anawaacha kuwa na mashaka. Hili mlipokea vipi? Kwanza, kabla ya kujibu hilo swali, ningependa kwenda kidogo, kinyume kidogo, sababu nimeguzia habari kuhusu eh, uh, matatizo ya hawa wagombea uchaguzi wawili. Kwa miaka mingi iliyopita, Marekani imekuwa mfano bora sana kwa nchi zingine nje ya Marekani na hasa pia kwa wapiganiaji wa haki ya binadamu ambao wametumia Marekani kama mfano wa msingi bora wa kisiasa wa kidemokrasia na hata kwa uchunguzi mkali wagombea uchaguzi lakini. Hivi, hivi eh, kwa hii uchaguzi tulio nao sasa wa Marekani imeonekana ya kwamba umekuwa tofauti sana, sababu wote wawili Bill Clinton na Bwana Trump wako na mizigo mizito sana ambayo inahusika na mambo ambayo machafu yalifanyika. Kwa hivyo eh, naonelea ya kwamba wapiganiaji hasa wa binadamu katika dunia wako na pigo kubwa sana sababu watakuwa na ugumu wa kutumia Merekani. Kama mfano nikiguzia hasa kuhusu e, jambo ambalo ameuliza, naona ya kwamba Bwana Trump ako na tabu fulani yake ya kipekee kipeke, sababu vile amesema ya kwamba uchaguzi umesha kuibiwa, ni ya kwamba ameshakataa uchaguzi kabla ya uchaguzi kufanywa. Kwa hivyo kusema ya kwamba atagojea mpaka siku ya uchaguzi ni kusema ya kwamba atapiga muhuri kukataa uchaguzi wakati uchaguzi utafanywa kama atashindwa. Asante sana bwana Isaac Kiniti kutoka kule Connecticut. Sasa nakupa nafasi eh, Profesa George Kakoti, utueleze. Profesa Kakoti, baada ya mdahalo huu kukamilika, sasa pengine hivi sasa tunaweza kuona yale ambayo yatajitokeza baada ya kukamilika na pengine kula za maoni na uchunguzi utafanyika, tutaona matokeo mengine ya tofauti. Lakini pengine kwa mtazamo wako, unaweza ukatuambia ulipoangalia jana kwa undani mdahalo ule, wagombea hawa wameweza kuwafikia wale ambao hawajafanya maamuzi ya kujua nani wanampigia kura. Nadhani kwa wale ambao watu uh, ambao mpaka sasa hivi hawajaamua, ambao bado wanayumba, sijui wako wapi, kwanza hawa watu kwa, lakini kama wapo, nadhani kwa, kwa, kwa mdahalo wa jana, lakini Trump amekuwa na amekuwa bora zaidi, tuseme amekuwa na hoja kidogo nzito zaidi kuliko katika midahalo iliyotangulia, kwa hiyo inaonyesha kwamba alikuwa amejiandaa. Lakini nadhani kitu ambacho kiwenda kikawatia wasiwasi wapiga kura wa kawaida ambao hawana upande wowote ni pale ambavyo, kama bwana bwana Kimiti, alivyosema, kwamba yeye anadhani uchaguzi utaibiwa, umeshaibiwa na mpaka sasa yuko tayari kusema kwamba atakubali matokeo ya uchaguzi mpaka baadaye atakapoangalia na hasa kama alivyozungumza leo, amesema kwamba atakubali tu ikiwa atashinda yeye, ndiye atakubali matokeo ya uchaguzi. E, sasa hii hi, ndio kama ilivyosemwa na huyo uh, bwana Kimiti liokihojiwa ni kwamba huo sasa unakuwa kama mataifa mataifa changa, ambako uh, chama ambacho kiko kwenye upinzani kinangojea kulaumu au uh, kukataa matokeo kwa kuwa tu matokeo hayakuwa kama anakataa sasa ukichukulia kwamba Marekani imekuwa taifa kwa zaidi ya miaka mia mbili na arobaini akitokea mgombea kusema yeye yeah, ana mashaka na kwamba uchaguzi huu huenda umechakasuliwa, umeibiwa kidogo, nadhani kwa wale watu ambao kweli walikuwa wajaamua upande, nadhani hiyo ni pointi mbaya dhidi ya bwana Trump na pengine kuna madai ya kutoheshimika au kutoaminika katika wapiga kura kwa upande wa maclinton kama ambavyo Trump amekuwa akizungumza kwenye mdahalo jana, akigusia eh, matatizo mbalimbali ambayo amekumbana nayo katika kipindi cha, cha miaka thelathini ya uongozi wake. Sasa pengine ukituambia kwa undani jinsi ulivyoona Hilary alivyokuwa akijibu yale mashambulizi hasa kuhusu uzoefu wake wa miaka thelathini katika serikali. Pengine umeona Clinton ameweza kujieleza kusaidia kuondoa dhana ya wingu ambalo limemzunguka yeye. Nadhani amefanikiwa vizuri sana. Kwa kweli ningekuwa Bwana Trump, ningemshawishi asiwa anauliza swali ambalo uh, anampa Uh, silaha mwenzie kwa sababu mm. uh, B Clinton aliweza kuonyesha kwamba kutoa mifano mingi sana, ambayo katika hiyo miaka thelathini ya katika ya uongozi vitu gani ambavyo amekuwa amefanya kwa ajili ya maslahi ya wananchi, especially akiongelea kuhusu watoto kina bama. Kwa hiyo imeonyesha kwamba katika miaka hiyo thelathini amekuwa akifanya vitu ambavyo ni kwa maslahi ya wengi na sio kwa maslahi yake mwenyewe, na apapo akalinga, akalinganisha na mm vitu ambavyo amekuwa akifanya bwana Trump katika miaka hiyo thelathini iliyopita. Nadhani ilimpa nafasi kwa sababu huenda alitarajia kwamba swala kama hilo litaulizwa, kwa sababu lishaulizwa siku za nyuma. Nadhani aliweza kuliweka sawa katika majibu yake, na pengine kama ulivyozungumza, Trump alivyoeleza kuhusu kuwa na wasiwasi wasi na mfumo mzima wa upigaji kura. Umetueleza profesa, huu mfumo tayari una muda mrefu, demokrasia imekusha kuwa nchi hii miaka mia mbili lakini pengine kuna ma mifano ambayo Trump aliitoa jana akigusia kwamba hiyo ndio inayomfanya yeye awe na wasiwasi na huu wizi wa kura unaotokea, ambapo hata wale wasaidizi wake walikuwa wakizungumzia. Pengine kwa ufupi, Profesa, unaweza kutueleza mfumo huu wa Marekani ulivyo, uko vipi na inakuwaje kwamba hauwezi kuwa na matatizo yoyote kama anavyodai Bwana Donald Trump? kwa sababu kwanza ni kwamba tofauti na mataifa mengine hakuna baraza moja ambalo linasimamia uchaguzi. Kwa hiyo kila jimbo linakuwa na wasimamizi wake, na ukichukulia na katika kaunti, tuseme kama tarafa, zinakuwa pia zinajisimamia. Na mpaka hivi sasa majimbo yaliyo mengi yako chini ya chama cha Republicans, kwa hiyo ni vigumu sana kutarajia kwamba wasimamizi wa chama cha Republicans wataweza kuruhusu namna yoyote ya kuchakachuliwa ili chama chao hiyo sio, haileti akili hata kidogo. Vile vile, bwana Trump alikuwa akizungumzia kwamba kuna taarifa ambayo ilionyesha kwamba kuna idadi ya watu wengi sana ambao hawastahili hawa kupiga kura. Nafikiri al alivyotaka kusema au sijui kama limaka maksudi ni kwamba kweli katika ile orodha ya wapigaji kura, sehemu nyingi nyingi huwa bado wale watu ambao ambao alishafariki majina yao nakuwa ajaondolewa kwenye ile orodha kwa sababu utaratibu unakuwa unafanyika kila baada ya muda fulani. Sasa taifa ni kubwa, lina wananchi wa raia wengi, na katika kipindi kila baada ya uchaguzi mwingine, hapa katikati kuna watu huwa wanafariki. Kwa hiyo majina yao yanakuwa bado yapo kwenye orodha ya kupiga kura, lakini haimaanishi kwamba hao watu wanapiga kura. Ni kwamba wako kwenye orodha, hawajaondolewa kwenye ile orodha hakuweza kutoa. Na kwa kweli, kwa Marekani ni vigumu sana kufanya hivyo, kwa sababu taifa ni kubwa na wanaosimamia chaguzi hizi ni wengi. Nani, unajua, unachukua miaka mingi kuweza kuboresha mfumo. Na Marekani wamekuwa wakifanya hivi kwa zaidi ya miaka mia mbili, na hivyo kadri muda umekuwa ukipita, wamekuwa wakijaribu kuboresha kwayo. Kwa hiyo ni vigumu kwa kweli mtu yoyote kuwaamini kwamba kunaweza ukatokea wizi wa kura kwa kiwango ambacho kinaweza kikaasi asili matokeo. Lakini pia kumekuwa na shutuma nyingine ambazo Trump alizizungumza jana, profesa, kwamba Chama cha Democrat ikishirikiana na Hillary Clinton wamekuwa wakifanya vurugu au zile emails za WikiLeaks zimetoka zikionyesha kwamba wamekuwa wakifanya vurugu eh, wakisababisha au kuchochea vurugu zifanyike kwenye mikutano ya Trump. Pengine hili kwa upande wako ulivyoliona lina uwezo wa kuumiza kampeni ya Hillary Clinton kwa sababu Clinton hakulijibu moja kwa moja ile swala. Uh, Clinton hakulijibu moja kwa moja kwa sababu yule mtu nani, nani nani alisema kwamba kuna kuna video na ni kweli, kuna mtu mmoja nadhani katika jimbo la Ohio kama nakumbuka sawasawa, ni ambayo kwanza, yeye sio mwanachama wa chama cha Demokrat na ushiani na namna yote ya chama cha Demokrat. Alikuwa kwenye uh, shiriki, shirika fulani ambalo inahimiza uh, watu kupiga kura, na hilo shirika lilimfukuza mara moja baada ya hizo taarifa kutokea, lakini inadaiwa kwamba alikuwa akichukua, akiwatafuta wale watu ambao hawana makazi na hawana kazi na kuwapa kuwa pesa ili wende kwenye mikutano ya ya chama cha Republican, na kupiga piga kelele na, na kuleta vurugu. Lakini katika unavyosema, kuleta vurugu ni nadhani ilikuwa ni kuwa na mabango yanayompinga uh, Donald Trump. Lakini ujue kwamba wafuasi wa Donald Trump ni ambao kwa kweli wana sifa ya kutokuwa na uvumilivu. Kwa hiyo mtu yoyote anapoingia kwenye mikutano yao kula, choko choko na kuonyesha, hata kujaribu kuleta chokochoko, nadhani vurugu itampata yeye. Na pengine kuna swala la sifa ya kuwa kiongozi wa nchi, ni moja ya mambo ambayo yalizungumzwa jana na Trump, moja kwa moja akalichukulia hilo kulipeleka kwa Clinton, na kusema kwamba zile email zile barua pepe ni moja ya mambo ambayo yanamfanya yeye Bi Hillary asifae kuwa kiongozi wa nchi. Je, pengine unafikiri hili linampa nguvu Trump kwa upande wake na kudidimiza kampeni ya Hillary? Hapana, ukizikujia kwamba kwa kipindi cha miaka zaidi ya ishirini sasa, kumekuwa na tafiti nyingi chunguzi nyingi katika uh, baraza la mawakilishi la Marekani kujaribu kuona kama Hillary Clinton na kuna mahali amekosea au amevunja sheria, na wamekuwa wakifanya mara nyingi tu, na hawajawahi kupata ushahidi wa aina yoyote, na ukiangalia katika hizo nani za zimekuwa ni, ni email sio za Clinton mwenyewe, ni email ambazo zimetumwa si kwa Clinton, na ukijiangalia kwa undani hazina uzito huo. Ni ile jambo lilikuwa likizungumzwa kwa muda mrefu tu, lakini ujue, ukiwa unatafuta hoja za ya mwenyewe unatafuta mahali popote ambako pana unadhani pana udhaifu, na ni kweli katika hizo email zingine ah uh, picha nzuri sana. Kwa kwa hiyo asante ah, na kushukuru sana Profesa George Kakoti kuungana nasi kutoka kule Tennessee. Na hivi basi ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Kaa tayari kuingia katika sehemu ya pili. Asante sana msikilizaji, hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa basi, tunaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani ambapo tunamulika kuapishwa kwa mwanasheria mkuu nchini Kenya, Bwana David Kenani Maraga. Uteuzi wake uliongojewa kwa hamu sana, kwa sababu ni mojawapo ya idara kuu ambazo zimekuwa zikilaumiwa na rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta, kwa kulemaza vita dhidi ya ufisadi, na hilo lilizungumzwa tena alipokuwa akiapishwa jaji huyo, siku moja tu baada ya jaji kuidhinishwa kwa kauli moja na bunge la kitaifa nchini Kenya, Rais Kenyatta alimtaka jaji huyo mkuu kuhakikisha kwamba mrundikano wa kesi unaoripotiwa katika mahakama nchini humo unapunguzwa kwa haraka iwezekanavyo. Basi msikilizaji, kujadili haya kwa undani, naye mwandishi wetu Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera, hali kadhalika mwanaharakati nchini Kenya bwana Eric Karisa, na mwenzangu hapa studio BMJ Muridhi. Moja kwa moja Muridhi, hebu tueleze tu kwa kifupi Huyu jaji ni nani hasa, david Maraga? Nam, asante sande Shomari. Jaji Maraga, uh, kwa kusema kweli, ana historia refu ndefu kweli kweli, manake ana umri wa miaka sitini na minne na ndio maana nikasema kwa kifupi kifupi. Nam, basi sasa hivi tuangalie ni kwa nini amefika pahali amefika, uh, jinsi amefika pale. Tukiangalia kwa kifupi, ye ni nani, ana umri wa miaka sitini na minne na katika katiba ya Kenya hataweza kuwania tena kuwa jaji mkuu baada ya kumaliza muhula huu, maanake anafikisha miaka sabini, uh, baada ya miaka mitano. Alafu sasa pia yeye atakuwa ni jaji wa nambari kumi na nne. E, wa majaji wakuu e, katika taifa la Kenya na vilevile vile, yeye ni mtu ambaye ni muumini wa dini inayojulikana kama Seventh Day Adventist. E, hiyo ni muhimu kujua kwa sababu a, pale Kenya pia kuna dini tofauti tofauti na jinsi ambavyo unaegemea hasa unapofanya kazi ya ardhi ya juu kama jaji mkuu, watu utaka kujua wewe dini yako ni ipi. A, atakuwa ali, aliwahi kuwa kiongozi a, alisimamia uh, jopo ambalo lilimwondoa mmoja wa majaji katika mahakama kuu, Joseph Mutava, na labda sande niseme, maanake najua Uh, mwandishi wetu wa Nairobi yuko kwenye laini ya simu na ataeleza mengi zaidi. uh, swala moja ambalo limezua mtafaruku uh, au kuzua mjadala um, nchini Kenya ni vazi ambalo alivaa uh, siku ambapo aliapishwa hiyo jana, ambalo ni vazi ambalo lilikuwa linavaliwa na majaji uh, kutoka siku zam, za zamani nam, nam, kabla, kabla ya uh, kuapishwa kwa majaji ambao sasa huyu jaji mkuu aliyeondoka Uh, alileta mavazi tofauti yenye rangi ya kijani, lakini huyu jaji amesema mimi narejea kwa vazi lile yeah, la zamani na, na, na, na, na ile kofia ile ya kutoka upande wa Uingereza sasa, sasa swala hilo limezua <laughs> mazungumzo eh, lakini hayo labda tutazungumzia wakati mwingine. Sawa kabisa. Na kushukuru sana BMJ Muridhi nikichukua nafasi hii kukaribisha Kennedy Wandera kutoka pale Nairobi, Kenya. Hebu tupe tu kwa undani hatua ambazo zimefanyika mpaka jaji huyu mkuu kupatikana, kwa sababu kama wengi wanavyosema mchakato huu haukuwa mwepesi Kennedy. Na, uh, mchakato huu haujakuwa mwepesi maanake Wakenya wengi walikuwa wametarajia kwamba jaji wa mahakama kuu atatoka miongoni mwa wale majaji ambao wamekuwa kati kuwa, uh, miongoni mwa wale ambao wameweza kuongozwa na aliyekuwa aliyestaafu, uh, Willy Mutunga akiwemo, uh, jakto wanaojua na uh, Smokin Wanjala, hao ndio Wakenya wengi walitarajia, lakini walipofika mbele ya, kama, ya tume ile ambayo ni ya huduma kwa mahakama Uh, inaonekana kwamba tume hiyo ilikuwa na mwelekeo tofauti, jinsi ulivyoripoti hapo jana uh, ripoti zilikuwepo kwamba kulikuwepo na mta-na mipasuko hasa uh, tofauti kati ya wale uh, makamishina wa tume hiyo, zikizuka pande tofauti kwamba uh, kuna pande zinazotaka yule uh, yule uh, Alnasri Vitram, na wengine wakimtaka Msaga Mbogoli lakini kutokana na kutoelewana kuto huku, inaripotiwa kwamba wote sasa walisema kwamba afadhali tumchukue tum, tum huyu David Maraga ambaye sasa ana uwezo ana na tajriba ya kuhakikisha kwamba anaiweka mahakama na kuupa uongozi ambao unahitajika, hasa kumridhi aliyekuwa aliyestaafu jaji Willi Mtunga. Lakini mchakato huu pia haujakuwa mwepesi jinsi a, labda Wakenya wanavyojua, ni kwamba ni mchakato ambao umepitia hatua zote za kisheria hata baada ya rais kuweka kidole au kuweka sahihi ili fa kwanza bunge hakicho i, iwe tayari imepitisha ndipo rais aweze kuweka sahihi ile. Lakini kuwepo kwake sasa ni nidhihirishwa, ni, ni, ni, ni wazi kwamba sasa rasmi tumempata jaji wa pili chini ya katiba iliyoidhinishwa mwaka elfu mbili na kumi. Asante ah, sana Kennedy Wandera. Hali kadhalika basi, hebu nije kwako bwana Eric ambaye upo kwenye simu, utuambie kwa upande wako pengine ni matarajio ambayo unaona hivi sasa ni yapi, hasa baada ya kupatikana huyu bwana, wewe ukiwa kama mwanaharakati bwana Eric Karisa, hebu tueleze. Uh, mimi kwa majina naitwa Eric Karisa Mgoja, na mimi ni mwanaharakati wa kuteteziwa haki za kibinadamu eh, katika eh, eneo hili la pwani ya Kenya. Kusema tule ukweli, jana rais wa Jamhuri ya nchi ya Kenya ambaye ni rais eh, Uhuru Igai Kinyatta aliweza kumwapisha rasmi eh, jaji wa pili baada ya Wakenya kupitisha katiba mpya ambaye jaji mkuu huyu anaitwa David Kinani Maraja. Na baada ya kuhapishwa eh, jaji mkuu huyu, tunaona kwamba Wakenya wengi wako na matarajio mengi, kwa sababu tukizingatia kwamba eh, tatizo la ufisadi ama jambo eh, la ufisadi Kenya limekithiri kwa undani sana. Ni swala ambalo halipeani usingizi viongozi wengi na wananchi wengi. Kila kukicha watu wanalalamika, lalama zatokezea kila kona, watu wakisema kwamba ufisadi umekithiri hasa katika idara ya serikali na idara zingine katika nchi ya Kenya. Kwa hivyo, matarajio ambayo sisi wa Kenya tuko nayo na hasa sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu na jamii yote ya Kenya ni kwamba tunatarajia kwamba zile kesi nyingi ambazo ziko pale mahakamani katika meza ambayo zilikuwa zikiendeshwa na jaji mkuu ambaye amestaafu, eh, Willy Mutunga, basi David Maraga ataweza kuchukua eh, kesi zile, ataongoza mahakama hii yeye kama rais wa mahakama na pia vile vile kama eh, rais wa ile court of appeal. Rais David Maraga ataweza kuona kwamba anaharakisha uamuzi wa, wa zile kesi za ufisadi na wale wote ambao wanahusika na mambo ya ufisadi basi kuona kwamba sheria inachukua mkondo wake na hawa watu wachukue hatua wa za kisheria. Asante sana bwana Eric Karisa. BMJ, ulikuwa pia ukifuatilia swali hili kwa upande wa wananchi. Naam, asante sasa. Na swali uliloniuliza, kwanza ni vizuri pia nitaje na ni muhimu sana kwamba huyu jamaa huyu bwana aliweza kufuzu kutoka uh, chuo kikuu cha Nairobi mwaka wa elfu tisa mia sabini na saba alafu na kuingia Kenya School of Law, mwaka uliofuata, na tangu hapo amekuwa katika shughuli za ku, ku, kwenye, kwenye mahakama, uh, kutoka um, akiwa si jaji wa chini, alafu sasa mpaka kufikia hapa sasa. Kuna wengi ambao hilo ambalo amezungumza huyo uh, kaka ni kwamba kuna wengi ambao wanazungumzia hili na Rais Kenyatta mwenyewe alisema haya na hivi ndivyo ambavyo baadhi ya Wakenya wanasema kuhusu swala hili hapo sioni matokeo mazuri hata kidogo, kwa sababu aliyestahili kuwa jaji ni mtu wa makao. Huyu Maraga amekuja tu kwa sababu yeye amependelewa na serikali ama wale ambao ni mafisadi kama hao wengine. Atajaribu, kwa sababu kwenye mamoja ambayo alisema kwamba yeye atakuwa na alternative uh, resolution kumaanisha kwamba hatategemea koti kumaliza kesi zote. Bwana Maraga ako na rekodi yake So inabidi apewe time kwanza, tusikimbilie tukasema hata maliza ufisadi. Inategemea environment yenye yako na wenye, venye atashikiliwa mkono na wenzake pale. Kwangu msijaona kama imebadilisha kitu chochote, kwa sababu yule ambaye ametoka alijaribu kupigana na ufisadi, lakini bado aliacha hiyo pengo ambayo tuna Wakenya bado wanalilia. Sasa sidarajii pia atafanya ma, mageni zaidi. Asante sana. Hao ni raia wa Kenya wakitoa maoni yao, lakini pia kuna swala la ufinyu wa rasilimali ambao limezungumzwa. Wandera, pengine hii changamoto itakuwaje kwa upande wa jaji mkuu? Na, mara nyingi mahakama imelalamikia ufinyu wa, wa rasilimali, lakini alipokuwa akizungumza rais wakati wa mkutano wa kupigia darubini uongozi wake hasa uwajibikaji, rais alisema kwamba mahakama hiyo imepewa nyingi sana ambazo hata uh, ina uwezo wa kuhakikisha kwamba inaleta mageuzi katika mahakama hiyo. Muda wetu unakwisha. Kennedy Wandera, naomba nikushukuru sana kutoka Nairobi, hali kadhalika Eric Karisa, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka nchini Kenya. Hapa studio mimi ni Sandey Shomari, mwenzangu BMJ Muridhi, asanteni sana, watakieni wote usiku mwema kutoka Washington DC. Msikilizaji, haya yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika. Basi kabla kabisa ya kukamilisha matangazo yetu ya leo, hebu tupate kibao cha muziki. Namwona yuko tayari kabisa hapa, kijana machachari kabisa. Huyu si mwingine msikilizaji, ni Wizkid akishirikiana naye LAX eh, katika kibao chao hicho, kinakwambia mambo hayo. Msikilizaji pata vitu kutoka idhaa ya Kiswahili yes, ya Sauti ya Amerika.