Kutoka studio 15, hii ni VOA Express ni saa 10:30 jioni, ikiwa leo ni Jumatatu Desemba 5 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express leo, huko nchini Kenya madaktari walipotiwa kugoma wakidai nyongeza ya mishahara yao. Idi mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu hapa ni Sandey Shomari. Hii leo vilevile, habari nyingine ambayo e, tutaangalia ni juu ya wanasheria wa nchini Kenya. Waelezea changamoto ya ufisadi katika kazi zao na wananchi vilevile wameweza kutoa hoja katika hoja. Kwa kwa hoja. Hoja. Sawa, sawa Idi Ligongo, basi moja kwa moja msikilizaji, yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya hii leo ya VOA Express. Lakini kwanza msikilizaji, tuanze na habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Idi Ligongo. Katika habari za dunia, moja kwa moja tunaanza na habari kutoka Umoja wa Mataifa. Baraza la Umoja wa Mataifa linapanga kupiga kura leo kwa ajili ya azimio la kusimamisha mapigano kwa siku saba katika mji wa kaskazini mwa Syria alepo ili kufanikisha kufikishwa kwa misaada ya kibinadamu alepo ulikuwa ni mji mkubwa nchini Syria kabla ya kuzuka kwa vita ya wenyewe kwa wenyewe miaka sita iliyopita na kwa sasa ni mji unaopiganiwa na mashambulizi yanayosaidiwa na Russia kutoka kwa jeshi la Syria yakiwa na lengo la kukomboa mji kutoka kwa wapiganaji waasi ambao wanashikilia eneo la mashariki mwa mji huo Azimio hilo liliandikwa na Misri, Spain na new Zealand linasema baraza linatafakari kuongezwa kwa siku saba kuzuia mapigano. Azimio hilo linakataza mapigano yeyote ikijumuisha mashambulizi ya anga na risasi ambayo yamekuwa yakitumika kufanya uharibifu katika sehemu kubwa ya eneo hilo katika maeneo yote yanayoshikiliwa na serikali na waasi. Makamu wa rais wa Ufaransa, ambaye ni mjamaa Manuel Valls, anatarajia kutangaza kugombea urais katika uchaguzi wa mwakani. Leo hii ofisi ya Valls inasema kupitia taarifa kwa wanahabari kwamba atazungumza katika mkutano mjini Evry, kusini mwa Paris kutangaza kwake kunakuja baada ya rais wa Ufaransa Francois Hollande wiki iliyopita kutangaza kupitia televisheni kwamba hatarajii kugombania wadhifa huo kwa ajili ya muhula wa pili kutokana na kutopata ushirikiano wa kutosha utakaomfanya ashinde. Valls, mwenye umri wa miaka hamsini na minne, kwa kipindi kirefu ameonekana kama mgombea ambaye anaweza kuwania uraisi ambaye ana sera za kijamaa kwa uchaguzi wa mwakani hasa baada ya Rais Hollande kutangaza kutogombea muhula wa pili na kumfanya kuwa rais wa kwanza wa Ufaransa aliye madarakani kuachana na hatua ya kugombea muhula wa pili. Kamanda wa zamani wa kijeshi nchini Serbia, Ratko Mladic, atarejea leo mjini The Hague kwa ajili ya kesi yake inayokaribia kumalizika ya mauaji ya halaiki na makosa ya kivita wakati wa mgogoro wa mwaka 1990 baada ya zaidi ya miaka minne ya kesi ya Mladich kufunguliwa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu kwa kamanda huyo, waendeshi mashtaka wataanza siku tatu za kutoa hoja zao za kumaliza kesi na wanatarajia kupendekeza kipindi kirefu cha kifungo gerezani. Mladich mwenye umri wa miaka sabini na minne amepinga mashtaka yote kumi na moja ikijumuisha mawili ya mauaji ya halaiki uhalifu wa kivita ikijumuisha dhidi ya ubinadamu katika ushiriki wake wa mgogoro wa Bosnia kati ya mwaka 1992 na 1995 ambao unachukuliwa kama mgogoro mbaya kuliko yote barani Ulaya toka kumalizika kwa vita ya pili ya dunia. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Makamu wa rais wa Ufilipino, Leni Robredo, amejiuzulu wadhifa wake wa uwaziri wa wa baada ya rais Rodrigo Duterte baada ya kumpiga marufuku kuhudhuria vikao vya baraza la mawaziri. Robredo ambaye alikuwa ni waziri wa makazi na maendeleo ya mijini, hata hivyo, ataendelea katika nafasi yake kama makamu wa rais aliyechaguliwa. Katika barua yake ya kujiuzulu aliyomwandikia rais na kuichapisha katika ujumbe wake wa Twitter, Robredo amesema kubaki katika baraza la mawaziri la rais huyo ni kitu kisicho na maana. Robredo alipokea ujumbe mfupi wa simu kutoka kwa waziri Leoncio Evasco Jr akisema rais alimtaka kutohudhuria kikao cha baraza la mawaziri cha siku ya Jumamosi. Moto katika hoteli ya kifahari katika mji wa kusini mwa bandari wa Karachi nchini Pakistan umesababisha vifo vya watu kumi na mmoja, maafisa wanasema. Moto ulizuka katika hoteli ya Regent Plaza kuanzia katika safu ya jikoni. Vyombo vya habari mjini, mjini humo vinasema watu sabini na watano walijeruhiwa katika moto huo. Meya wa mji wa Karachi Wasim Akhtar amesema sababu ya moto huo haikuweza kutambuliwa kwa haraka. Picha za televisheni zimeonyesha wageni katika hoteli wakitumia mashuka kujiokoa kutokea madirishani na kushuka chini. Mtu mmoja aliyenusurika ameiambia televisheni ya mjini humo kwamba wageni wa hoteli walikuwa wamelala wakati moto ulipolipuka. Mkuu wa kikosi cha zimamoto Tahsin Sediki amesema japo moto huo haukuwa mkubwa na kushughulikiwa mapema, moshi uliendelea kufuka ndani ya hoteli kwa sababu mfumo wa kiyoyozi uliendelea kufanya kazi na mwanasheria anayewakilisha familia ya Abdurazak Al Artan, kijana aliyejeruhi watu 11 katika chuo kikuu cha Ohio State wiki iliyopita amesema, ujumbe wa Twitter wa rais mteule wa Marekani Donald Trump aliyoutoa kuhusu tukio hilo umeishtua familia na kuifanya ibaki kimya. Katika twiti ya mapema Jumatano, Trump alisema ICC inachukua sifa kwa shambulizi baya la chuo kikuu cha Ohio State lililofanywa na mkimbizi wa Kisomali ambaye hakupaswa kuwepo nchini mwetu. Katika mahojiano maalum na VOA, mwanasheria wa familia Robert Fitrakis amesema familia bado ipo katika mshtuko mkubwa kufuatia matamshi hayo ya rais mteule Donald Trump. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Basi msikilizaji, ukiwa unasafiri baada ya shughuli zako mbalimbali, au pengine unaelekea nyumbani baada ya mambo mengine ya kufanya kazi hapa na pale, basi tupo nawe. Na moja kwa moja, habari zetu zinaanzia huko nchini Kenya, ambapo madaktari wametangaza mgomo wakidai nyongeza ya mshahara sasa muda mfupi uliopita mwenzangu abdu shakur abud amezungumza na mwandishi wetu wa nairobi kendi wandera na kutaka kujua ni kwa nini hasa wameanza mgomo huo hii leo wanasema kwamba serikali imedinda kutekeleza mkataba wa makubaliano uliowafikiwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu kati ya madaktari na serikali na katika mkataba huo wanataka asilimia mia tatu ya inyongeza mshahara na makazi bora ya kufanyia kazi lakini jana walipo uh, kulikuwa na kikao ambacho uh, kilitarajiwa kwamba patakuwepo suluhu kati ya waziri wa afya na uh, washikadau wa sehemu hii ya madaktari ambao wanasema kwamba wanataka nyongeza, na wanaendelea na maandamano. Lakini madaktari walidinda kufika katika kikao hicho, na ikawa sasa ni waziri anayezungumza kwamba Uh, serikali imejitolea kwa kuhakikisha kwamba madaktari watapewa pesa zao, lakini mpaka waweze kukaa pamoja na kuzungumza. Lakini sasa tunavyozungumza, tumeweza kupitia hospitali nyingi hapa jijini Nairobi, uh, ikiwemo Kenyatta uh, ile hospitali kuu ya Kenyatta, lakini madaktari hawapati huduma bila shaka madaktari hawatoi huduma, lakini kuna tatizo moja lilotokea ni kwamba kulikuwa na migomo ya kaunti mbalimbali. Nimezungumza na mmoja wa Nairobi, anasema matatizo yao ya kaunti wametanzua. Nini sasa tofauti kati ya kitaifa na kaunti? Um, hapa Nairobi pia kumekuwa na tatizo hilo kwamba baadhi ya madaktari wa hapa Nairobi wanaandamana wakisema kwamba serikali ya kaunti haijawatekelezea wajibu wao, hawajapata mshahara waliotaka na si hapa Nairobi pekee, hata Eldoret ma, madaktari wamekuwa wakigoma na mag, magatuzi tofauti tofauti. Lakini sasa wanasema maanake sheria inasema kwamba hii uh, sekta ya afya madaktari watakuwa wanapata mishahara yao kutoka kwa, madak, kwa serikali kuu. Lakini sasa kugoma huku kunamaanisha kwamba wao o, wanaeleza peupe kwamba serikali haijatekeleza yale maafikiano walioweka mwaka elfu mbili na kumi na tatu kwamba wataweza kupewa asilimia mia tatu ya nyongeza ya mshahara. Kwa hivyo wanasema kwamba iwapo serikali kuu haijatekeleza hili basi, hata magatuzi hizi, serikali za magatuzi, pia hazina uwezo wa kuhakikisha kwamba zinatekeleza makubaliano hayo. Kwa hivyo wameamua mgomo wa siku ngapi, na serikali hivi sasa imesema itaahidi kutekeleza matakwa yao kwa muda gani? Serikali japo sasa hivi hawajazungumza, walizungumza jana, maanake tayari wa, uh, madaktari hawa walikuwa wamesema kwamba kuanzia jana usiku saa sita wataweza kuanza mgomo wao na katika kile kikao cha kuweza kupata suluhu wa, madaktari hawakufika, lakini serikali kupitia kwa waziri Lopa Mailu anasema kwamba serikali imejitolea kuhakikisha na kusikiza uh, madaktari na kupata suluhu ya mgomo huu, lakini bado hawajasema kwamba watatoa nini japo. Mm -hmm. wanasema kwamba kinachotendeka ni mojawapo wa, wa mikakati ya serikali kuhakikisha kwamba wafanyakazi wa serikali wote wana, wana, wana mishahara yao inatathminiwa ina, inapewa ile tathmini na kuwepo na usawazishaji wa ulipaji mshahara ya wafanyakazi wote nchini. Lakini madaktari wanasema kwamba huenda huu ukawa ni mgomo mkubwa zaidi ambao haujawahi wa shuhudiwa katika nchi hii, na mpaka serikali hakikishe kwamba inawapa ile nyongeza mshahara. Na iwapo hawatafanya hivyo, basi amewaeleza uh, wale uh, wagonjwa ambao wako katika hospitali zote za kitaifa za serikali kwamba wanafaa kuenda katika hospitali za kibinafsi kuhakikisha kwa kwamba wanapata huduma. Ni mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka Nairobi akizungumza na VOA Express. Sasa basi, kutoka Nairobi tunaelekea mpaka Tanzania, ambapo nchi hiyo hivi sasa inatarajiwa kuongeza ndege nyingine nne kwa ajili ya shirika la ndege la nchi hiyo ya Tanzania, ikiwa ni jitihada za serikali ya awamu ya tano nchini humo ya kukuza uchumi na utalii. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali anayo taarifa kamili. Rais John Magufuli leo jijini Dar es Salaam amekutana na kufanya mazungumzo na mkurugenzi wa masoko ya Afrika wa kampuni ya utengenezaji ndege aina ya Boeing yenye makao yake makuu nchini Marekani, Bwana Jim Debo ikiwa ni sehemu ya juhudi za serikali za kununua ndege kubwa kutoka kampuni hiyo. Akizungumza mara baada ya mazungumzo hayo na mkurugenzi huyo wa masoko wa Afrika wa Boeing Rais Magufuli amesema ya nia ya yake ni kuona uchumi wa Tanzania unakuwa kutokana na kuongezeka pia kwa usafiri wa uhakika, licha ya kwamba kipaumbele kingine ni ukuaji wa viwanda. Tanzania tumeamua kuwa, kuwa na ndege zetu na tumeamua kwa sababu tunataka kujenga uchumi wetu. Huwezi ukapanga kujenga uchumi ukaongeza utalii wakati unategemea ndege za jirani, na ndiyo maana katika maamuzi haya ya kujenga uchumi wa nchi ni lazima twende katika nyanja zote. Tunaenda kwenye viwanda, lakini pia katika masuala ya usafiri ni lazima tuyaimarishe. Na ndio maana tulianza na ndege mbili za Bombardier Q400 ambazo zinafanya kazi vizuri. Patakuja ndege nyingine tena Bombardier kwenye mwezi wa tano mwaka kesho, wa tano wa sita zitakuwa tatu. Lakini pia tumeshanunua ndege zingine tena mbili za jeti ambazo zinabeba watu kati ya watu 137 hadi watu 150. Kwa mujibu wa Rais Magufuli ndege hiyo ya mwisho aina ya Boeing 787-8 Dreamliner yenye uwezo wa kuchukua abiria 262 inatarajiwa kuwasili nchini Juni 2018 na, na kwamba malipo ya awali kwa ndege hizi yameshafanyika. Ile ndege ina uwezo wa kutoka Marekani mpaka Dar es Salaam bila kutua mahali popote. Ile ndege ina uwezo wa kutoka hapa mpaka Australia bila kutua mahali popote. Na huo ndio uchumi wa sasa. Huwezi ukaiendeleza nchi bila kuwa na watalii. Sisi hapa tunazungumza watalii, hawajafika hata milioni mbili, lakini nani kama Moroko ina watalii sasa hivi zaidi ya kumi na mbili milioni kwa mwaka, lakini ni kwa sababu tumekuwa hatuna mashirika ya ndege ya kwetu. Watalii wakija, lazima waje kwa kuungaunga, wafikie nchi nyingine, halafu ndipo wapate moyo wa kuja huku, pamoja na kwamba sisi Tanzania ni miongoni mwa nchi tano duniani zenye maeneo mazuri ya utalii kwa hiyo njia pekee ya kupromoti utalii wetu wa nchi yetu ni kuwa na ndege zetu. Mazungumzo ya ununuzi wa ndege hizo yamefanyika, ikiwa tayari serikali imenunua ndege mbili aina ya Bombadia ambazo zimeanza kazi katika mikoa mbalimbali mbali hapa nchini. Nikiripotia Vo Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. na nakupenda kama dola msikilizaji. <laughs> Ni mambo hayo, ninakupenda kama dola yani. <laughs> Kwamba inabidi ufanane fanane kidogo na dola, alafu ndio upendo. <laughs> Kupendwa anako kuna gharama sana siku hizi, sio kitu cha mchezo kupendwa naonekana kuna mambo tofauti kwenye kupindana. Sasa tunaelekea wapi? Sasa moja kwa moja, naona hivi sasa mkamiti kibayasi yuko tayari kabisa, anatuambia kwamba anataka kutupa mambo yanayoendelea huko Hollywood hii leo. Hollywood kuna nini? Mkamiti kibayasi anakuja muda si mrefu, anaanza na mambo ya Amy Schumer, anasema Nam, basi ni kwamba Emy Shuma ameakhirisha lile tamasha lake la muziki lililotarajiwa kufanyika Australia na new Zealand. Kwa mujibu wa mtandao wa E, ni kwamba mwanamuziki huyo hatofanya onesho huko Brisbane, Melbourne, Sydney na Perth mwezi huu, ambapo tamasha lake lilitarajiwa kuanza Jumamosi huko Perth Arena. Mwandaaji wa tamasha hili alisema kwamba kuakhirishwa kwa maonyesho ya Emmy kunatokana na kwamba bibie huyo kwa sasa afya yake siyo nzuri, lakini hakueleza kwa kina, lakini wanalifanyia kazi suala hili kuhakikisha kwamba washabiki wa Australia watapata kumwona Emy akiwa jukwaani pindi afya yake ikiimarika. Katika habari nyingine, Justin Bieber si jina geni kwako. Ameweka bayana kuwa yeye ni bachela lakini hayuko tayari kujichanganya zaidi katika mahusiano ya kimapenzi. Kwa mujibu wa mtandao wa US Magazine, ni kwamba mwanamuziki huyo kijana machachari alizungumza kuhusu maisha yake ya ubachela katika mahojiano na mtangazaji wa televisheni Ellen DeGeneres, ambaye anaongoza kipindi cha Ellen DeGeneres show. Hata hivyo, Biba aliendelea kusema kwamba licha ya kwamba anaeleza kuwa hayuko tayari kujichanganya kimapenzi pia, bado hajapata mtu ambaye anamwona ndiye mwanamke anayefaa kuwa naye maishani, yani hajampata Mrs Right vilevile vile Biba aliulizwa kwenye mahojiano hayo iwapo pengine anatumia mtandao wa Tinda kuutafuta msichana ampendaye, basi alikuwa muwazi akisema kwa maneno yake kwamba situmii mtandao huo au mwingine wowote kutafuta mpenzi wa kike. Biba ni kijana mwenye umri wa miaka ishirini na miwili, ana mashabiki wa rika zote katika miondoko ya muziki wake unaovuma sana hapa duniani na jz kama ujuavyo, basi alisherekea siku yake ya kuzaliwa hapo jana Disemba 4 akiwa amegonga miaka 47. Basi sherehe yake hiyo iliyokuwa ya aina yake ilianza Jumamosi, ilihudhuriwa na ndugu wa karibu mno na marafiki kwenye hoteli moja huko Los Angeles. Kwa mujibu wa mtandao wa MSN, party ya JZ ilikuwa ya faragha kinoma kiasi kwamba hata mapaparazzi hawakuweza kujua JZ na mkewe Beyonce waliingia ukumbini hapo kwa gari gani na na waliondoka kwa usafiri au staili ya aina gani? Miongoni ehe, eh, ilikuwa ni siri kubwa hasa, inaitwa private party. Miongoni mwa watu waliokuwepo kwenye sherehe ya kuzaliwa kwa Jay-Z ni Kelly Rowland ambaye aliambatana na mumewe mnamo wa sasa Tim Witherspoon na vilevile vile pia alikuwepo mama yake Beyonce Tim Knowles. Basi Sande na Idi, ndio hayo tu niliyoandalia hivi sasa katika masuala ya burudani. Msikilizaji, ukitaka kujua mengi zaidi kuhusiana na habari za muziki na wanamuziki, basi tembelea kwenye tovuti yetu ya www.voiswahili.com, kisha bonyeza zulia jekundu. Hapa studio katika meza burudani na VOA Express ni mkamiti kibayasi. Sane sana, mkamiti kibayasi. na no, msikilizaji, basi baada ya kusikia mambo hayo ya zulia jekundu, ni mambo mazito hayo ya Hollywood, mkamiti ametupa vitu <laughs> kweli kweli. Hii leo tutaangalia zaidi zulia jekundu, upate zaidi msikilizaji. Basi kutoka huko tunakupeleka moja kwa moja kwenye maswala idi ya teknolojia. Teknolojia hii leo idi ni kwamba kwenye makala wanasema kwamba tunaangazia juhudi za wanasayansi. Sasa wanasayansi wameamua kutumia robot idi, robot hizi zitakwenda anga za juu kwa nia ya kurekebisha mitambo ya satellite kama ambavyo Harrison Kamau atakavyotusimulia. Zaidi ya satellite elfu mbili huzunguka kwenye anga za juu za ulimwengu zikitupa miale ya televisheni, redio, simu, hali ya hewa pamoja na uelekezi wa sayansi inayotumiwa na wanajeshi kwa sasa. Iwapo mojawapo ya satellite hizo inapata matatizo ya kiufundi au ukosefu wa nishati ya kuiendesha, hakuna shirika lolote la anga za juu lenye uwezo wa kurekebisha, lakini wanasayansi kutoka chuo kikuu cha teknolojia ya roboti cha West Virginia wananuia kutatua sehemu ya tatizo hilo. Wanasayansi hao wananuia kutumia roboti kurekebisha mitambo ya satellite ambayo ni njia nafuu na ya haraka kuliko kutumia wanadamu. Lakini kuweza kufikia na kusimamisha satellite inayozunguka na yenye uzani wa tani moja siyo jambo rahisi. Kwa kutumia mfano wa sehemu ya satellite kutoka idara ya anga za juu ya Marekani NASA, ya Goddard Space Flight Center, Wanasayansi hao wanafanya jaribio la roboti kurekebisha mtambo wa satellite. Roboti inayonuiwa kutumiwa kwenye anga za juu lazima iwe na uwezo wa kujiweka sawa na mwendo wa satellite, ili kuzuia mgongano wakati wa kufanya marekebisho. Alama zilizowekwa kwenye satellite zitasaidia roboti kuweza kupelekana na satellite. Mmoja wa wanasayansi hao Thomas Evans anasema, iwapo mradi huo utafaulu, basi huenda utasaidia kuinua uchumi wa jimbo la West Virginia. <tune> sana msikilizaji, hivi sasa basi ni wakati wa kusikia mambo yale yanayotamba kwenye mitandao. Naam, sande Shomari, eh, kama unavyojua kwenye mitandao kuna mambo mengi kweli kweli, sijui pale Mombasa hivi sasa nini ambacho eh, watu wamekuwa wakikipigia kelele katika mitandao. Lakini tuanze kutu, eh, kuangalia kiujumla, wewe ambacho umekiangalia ume, ume na ukaona kabisa kwamba eh, kinavuma hii leo. Naona kabisa unazungumzia juu ya swala zima la moto ambao umezuka katika mji wa Oakland. Naam, niligongo kama ulivyoeleza katika habari za dunia na kama ambavyo imekuwa ikiripotiwa kuanzia hapo jana kwenye mitandao mbalimbali na vyombo vya habari, e, ni kwamba kwa California umemulika, e, ni habari ya moto ambao moto umetokea kwenye jengo moja huko California ambapo wanasema mpaka hivi sasa tayari kuna watu wameshapoteza maisha wengi sana. Kwa hiyo inasemekana kwamba e, idadi imetolewa nafikiri, umesema kwenye habari za dunia kwamba imefika walau watu 33. Sasa mpaka sasa wanajaribu kufuatilia chanzo cha moto huu. Limekuwa kiripotiwa kwamba hii ni jengo ambalo lilikuwa lina e, vyombo au ule wanaita nini, wanaita taa Taa ambazo zinasaidia kama kuonyesha kama disco vile. Sasa, hmm, basi wengi wamekuwa wakizungumzia e, tatizo la moto huu wa Oakland California kwenye mitandao mbalimbali hasa kwenye Facebook. E, John Juma anasema kwamba poleni sana wananchi wa Oakland California, ama kwa hakika moto huu umeleta mengi. Waliofariki dunia, pumzikeni kwa amani. Vilevile kwenye mtandao wa Twitter, wengi wamekuwa wakitwiti kule kwamba jamani, mnapokwenda kwenye majumba ya starehe basi mjaribu kuangalia eneo linalosema kwamba kuna exit, ili inakuwa rahisi kama wewe umetokewa. Mimi siku zote nikienda nikienda kwenye kwenye mtoko wowote, eh, aa, mimi sichezi mbali na ule mlango, naangalia kabisa kibao kimeandikwa exit i yeah. Mimi ndio nakaa pale karibu kabisa, lolote ikitokea nakimbia sana, unakuwa wa kwanza kutoka. Uh, kufa bwana kupo, lakini eh, lazima ujiangalie nah. Wanasema kwamba watu wamefariki thelathini na tatu, lakini wanawasiwasi kwamba idadi inaweza ikaongezeka hadi kufikia 40 kwa sababu wanasema mpaka jana Jumapili, ukiangalia kutoka mtandao wetu wa VOA Swahili Facebook, tumeandika habari hiyo kwamba mpaka jana wakozi walikuwa wakiendelea kutafuta mabaki kwenye hilo jengo. Maanake limerembeshwa sana kwa kutumia mitambo ya electronic, hizi taataa za electronic mm, ndio zimetumika mm. Basi hizo ndizo zimeleta hatari, lakini ili habari nyingine ni huko nchini Tanzania ambako imekuwa ikisambaa sana kwenye mitandao ya kijamii, tulizungumza kwenye habari zetu hapa siku ya Ijumaa kwenye kwa undani e, ni juu ya kusitisha uzalishaji kwa kampuni ya saruji ya bilionea Dangote mm -hmm. kama ulivyosikia ni kwamba Eh, huu ni uwekezaji mkubwa sana pale Afrika Mashariki kiasi cha dola eh, milioni 500, na ndio kinaelezwa kwamba ni kiwanda kikubwa cha saruji katika eneo zima la Afrika Mashariki. Naam kabisa. Sasa wanasema kwamba mpaka hivi sasa inasemekana kwamba kuna ripoti kwamba huyo mmiliki Dangote anaelekea nchini Tanzania kukutana na Rais John Magufuli. Kwa hiyo kwenye mitandao ni mengi sana zungumzo kuanzia WhatsApp, Facebook, Instagram na kadhalika. Na moja kwa moja basi, nikiangalia ni kwamba Valentine anasema ni lazima watueleze ukweli, maana hapa kwenye report tumesikia wakitajwa kwamba wanataka kuingiza dili watu, wakati wanaingiza dili, hii report wanasema wameisikia kwenye sauti ya america tulivyofanya kwa undani siku ya Jumaa. Collins naye anasema kwamba kwa kweli kila walichotaka imesemwa kwamba Dangote wamepewa kodi, wamepunguziwa bei ya dizeli, wamepunguziwa vibali vya wafanyakazi wao wamepewa. Sasa tunaambiwa uendeshaji nahata ki, eneo la kiwanja vilevile vile nam inaelezwa kwamba walipewa msamaha mkubwa sana wa kodi nam. Sasa hawa watu wanajiuliza huu kwenye mitandao kwamba je, kulikoni ikiwa yote hawa wamepewa, vipi eh, kiwanda hichi kinashindwa na uzalishaji wakisema, gharama kubwa ni zipi? Kwa hiyo wanasema hapa kuna kitu ambacho hawakifahamu, na kweli kabisa. Maanake ma, mambo mengi yanazungumzwa. Maanake wanasema kwamba e, kupatikana kwa makama ya mawe kumekuwa ni hafifu kwa Tanzania, wengine wakisema kwamba kiwanda kinaagiza, lakini wengine wanasema kwamba kutokana na mfumo ambao wa kiwanda umetengenezwa ilikuwa ni kufanya uzalishaji wa kutumia gesi. Sasa kuna mambo mengi sana ambayo haieleweki na basi, tutaendelea kuifuatilia kwa makini habari hii, wasikilizaji, tuweze kuelewa zaidi. Kwingineko kwenye Twitter, ili ni vita ya maneno kati ya rais mteule Donald Trump na mcheza filamu Alec Baldwin ambaye ameamua kumtania sana Trump kwenye kipindi cha Saturday Night Live maarufu hapa Marekani. Na Trump amekuwa akiangalia kipindi hiki, basi akaandika kwenye Twitter kwamba jamani, uchezaji wa Baldwin haufurahishi hata kidogo, ni mbaya. Baldwin naye hakuchelewa, akamjibu rais mteule akasema kwamba Trump ukitaka niache kufanya hivi mpaka pale utakapotoa taarifa zote za kodi zako. Shughuli kwelikweli, shughuli kwelikweli. Kwa hiyo umekuta kwamba hapa yamekuwa ni mazungumzo kati ya rais mteule na Alec Baldwin kwenye Twitter, maana huu mtandao wa Twitter hili umekuwa ukitumika sana na rais huyu mteule wa Donald Trump katika kutoa taarifa zake mbalimbali mbali. Kwa hiyo ama kwa hakika waandishi wa habari kama unavyoona, watakuwa wakizungumzia sana swala hili eh, kwenye mitandao, basi tutaendelea kumulika e, eh, kufikia hapo, msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kutujiunga nasi alasiri hii leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine idhaa ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kutia matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi ni Aida Isa hapa studio, jina langu ni Sunday Shomari, mimi ni Idi wa Ligongo. Asante sana, basi msikilizaji, tunakuaga kutoka Washington Washington DC, jikuu la Marekani, tunatakieni ni wote alasiri njema.