Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Watu wasiopungua 25 wamekufa kwa njaa katika jamhuri inayojitawala yenyewe ya Somaliland, wakati pembe ya Afrika inakabiliwa na ongezeko la ukame mbaya. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa UN, zaidi ya watoto elfu hamsini kote Somaliland na Somalia wanakabiliwa na uwezekano wa vifo kwa sababu ya ukame unaoendelea katika eneo hilo. Somaliland ilitangaza uhuru wake kutoka Somalia mwaka 1991, lakini haitambuliwi na nchi nyingine yeyote. Habari kuhusu vifo huko Sanaag zimejitokeza siku moja baada ya tovuti ya redio Mogadishu inayomilikiwa na serikali kuripoti kwamba watu wasiopungua 26 walikufa kwa njaa huko kusini mwa eneo la Jubaland nchini Somalia. Majaji katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC leo Jumatano walimhukumu makamu rais wa zamani wa Kongo Jean Pierre Bemba kifungo cha mwaka mmoja zaidi gerezani kwa kuwahonga mashahidi wakati kesi yake ya awali ya uhalifu wa vita. Katika kesi ya karibuni, Bemba na wanachama wanne wa timu yake ya sheria walikutwa na hatia ya kuwahonga na kupelekea kushawishi mashahidi kumi na wanne wa ulinzi kujaribu kubadili matokeo ya kesi ya kwanza ambayo ilipelekea kukutwa na hatia Machi ishirini mwaka elfu mbili kumi na sita kwa uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu. Kesi mpya ilianza Oktoba mwaka jana na ilikuwa kesi ya kwanza ya ICC inayohusu kuingilia kati ushahidi. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHR imesema jana kuwa ina wasiwasi kuhusu maelfu ya wakimbizi nchini Cameroon ambao wanalazimishwa kurejea makwao kaskazini mashariki mwa Nigeria, eneo ambalo limegubikwa na uasi na pia huenda wakakabiliwa na njaa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, timu ya UNHCR nchini Nigeria imesikia taarifa hizo na imekusanya ushahidi kuhusu wanajeshi wa Cameron wanaowarejesha wakimbizi makwao bila ridhaa yao, licha ya mkataba kati ya nchi hizo mbili kwamba urejeshwaji wowote ni vyema uwe wa hiari. Babar Baloch, msemaji wa UNHCR, amewaambia wanahabari kuwa idara yake ilikuwa na wasiwasi mkubwa haswa kwa vile zaidi ya wakimbizi 2600 wengi wao walikimbia kundi la wanamgambo la Boko Haram wamerejeshwa Nigeria kwenye vijiji vya mpakani tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Jengo la bunge la Uingereza mjini London limefungwa kufuatia ripoti za milio ya risasi nje ya jengo leo Jumatano. Ripoti za mashahidi na wapiga picha zinaonyesha waathirika wawili wakitoka damu kwa wingi kwenye daraja la Westminster, mahala ambako polisi wa London walisema maafisa walijibu tukio la silaha. Kiongozi wa baraza kuu la bunge la Uingereza David Ledington alisema mshambuliaji alipigwa risasi na polisi na kwamba kulikuwa na ripoti za ghasia nyingine ndani ya eneo la bunge. Pia alisema ofisa polisi mmoja alichomwa kisu. Shirika la habari la Associated Press AP linaelezea ripoti za mashahidi kwamba gari liliwagonga watu kadhaa kwenye daraja. Mteule wa nafasi ya jaji katika mahakama kuu ya Marekani Neil Gosech ana siku moja zaidi ya kuhojiwa moja kwa moja na jopo la Seneti hivi leo kabla ya upigaji kura, kama athibitishwe na kupigiwa kura na baraza zima la Seneti. Gosech ameiambia kamati ya sheria katika Seneti alipokuwa akijibu maswali jana Jumanne. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao, tutakuletea kipindi cha kwa undani, ukiwa naye Id ligongo Gongo. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu unayetusikiliza kupitia radio na wewe unaetutazama kupitia facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunazungumzia ripoti ya kamati iliyoundwa kuchunguza uvamizi wa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam nchini Tanzania katika kituo cha redio binafsi, na vile vile tutaangalia kukamatwa kwa washukiwa wa mauaji ya kaimu mkuu wa polisi wa Uganda Felix Kawesi. Mimi ni Idi Ligongo, baadaye nitaungana na mwenzangu Harrison Kamau, lakini kwa sasa nakwambia karibu Nam kwa undani leo, tunaanza kuliangalia ama kuangalia ripoti iliyoundwa na waziri wa habari nchini Tanzania Nape Moses Nauye kuchunguza kashfa ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam nchini humo Paul Makonda, kwamba alivamia studio za kituo binafsi cha redio cha Clouds FM akilazimisha kutangazwa kwa habari iliyokuwa inamhusu mtu ambaye yuko katika ugomvi naye hivi sasa, askofu wa kanisa la Ufufuo na Uzima Josephat Gwajima. Habari ambayo ilimhusu uh, mwanamke mmoja aliyedai kuzaa na askofu huyo na kutelekezwa. Kamati hiyo iliyoongozwa na mkurugenzi wa idara ya habari Maelezo, uh, Dr Hassan Abbas na katibu wake ambaye ni makamu mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri nchini Tanzania Deodatus Balile ambaye alisoma ripoti hiyo Kabla ya kumkabidhi waziri wa habari wa Tanzania, kamati hiyo kwanza ilianza kueleza e, nafasi aliyopewa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam ya kujieleza kuhusika kwake katika kashfa hiyo. Huyo hapa, alianza kwa utaratibu wa kumpigia simu ili kumsihi kwamba tuna, imeundwa kamati, tungependa kukusanya taarifa kutoka kwa wadau mbalimbali, akiwamo yeye. Hakupokea simu, tukaamua kumpelekea ujumbe, hakuujibu. Tukaamua kumtafuta kupitia wasaidizi wake ambapo tuliwapata wasaidizi wake wakatutaka twende pale ofisini kwake, na tukafanya hivyo. Tulifika Machi 21 tulifika ofisini kwa mheshimiwa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam saa 5 na dakika 10 asubuhi, na tulikaa mpaka saa sita na nusu tukielezwa kwamba alikuwa na mgeni ofisini kwake ambaye alikuwa ni waziri wa nchi ofisi ya rais, tawala za mikoa na serikali za mitaa, mheshimiwa George Simbachawene. Sasa ilivyofika saa sita na nusu tukaambiwa kwamba mheshimiwa mkuu wa mkoa anatuita ofisini kwake na tukaelekezwa tupande kupitia ngazi za kule mbele. Kamati ilipokwenda kupanda ngazi, kumbe mkuu wa mkoa akapita mlango wa nyuma, akatoka nje, akapanda gari na kuondoka. Kwa hiyo kilichotokea, tukataka kuondoka, lakini kamati akaijia mhudumu wa ofisi, ambaye aliambia kwamba katibu wa mkuu wa mkoa amesema tumsubiri, anakwenda pale Machinga Complex kwa muda mfupi na angerudi. Kamati iliendelea kukaa pale kwa ofisi za mkoa mkoa mpaka saa tisa kamili ambapo baadaye mhudumu yule yule alirejea na kutuambia kwamba amepata shughuli nyingine, kwa hiyo hatoweza kurejea ofisini kuonana na kamati. Kwa mantiki hiyo, kamati imejiridhisha pasina shaka kuwa mkuu wa mkoa alichagua kwa hiari yake kutotumia fursa na haki yake ya msingi ya kusikilizwa upande wake katika sakata hili, na hivyo hakuna jinsi inavyoweza kuathiri matokeo ya uchunguzi au utafiti huo. Baada ya kufanya uchambuzi wa kina na taarifa zilizopatikana kwa njia mbalimbali mbali, kama tulizoziainisha awali zile za uchunguzi, imebainika kwamba ni kweli mkuu mkoa wa Dar es Salaam Mheshimiwa Paul Makonda alikwenda pale Clouds. Ni kwamba kamati imejiridhisha kwamba ni kweli mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Mheshimiwa Paul Makonda alivamia kituo cha Clouds saa nne na nusu usiku akiwa anaendesha mwenyewe gari lenye namba za usajili T 553 BFH kamera za CCTV na kitabu cha walinzi vinaonyesha hivyo kwamba alivamia pale. Sasa kamati imejiridhisha kuwa chanzo cha tukio hilo ni ukweli kwamba kituo cha Clouds kilikuwa kimetayarisha habari yenye maudhui yanayomhusu Bibi Grace Athmani aliyedaiwa kuzaa na askofu wa kanisa la ufufuo na Uzima Dr Josephat Gwajima ambaye, ilikuwa ambacho kilikuwa kitangazwe katika kipindi cha Shirawadu kinachorushwa kila Ijumaa kati ya saa tatu kamili mpaka saa tano usiku. Swali so, kubwa ambalo limekuwa likitanda katika sehemu mbalimbali, katika vyombo vya habari, mitandao ya kijamii ni juu ya bwana usalama ama mapolisi walioambatana na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda, kwa kiwango gani waliweza kuingia katika studio hizo. Kamati imethibitisha pia kuwa mheshimiwa Makonda na askari waliokuwa ali, wali, aliokuwa nao waliingia hadi katika vyumba ambavyo kwa mujibu wa kanuni za utangazaji na usalama kwenye station za utangazaji hawakupaswa kuingia bila idhini maalum. Katika tukio hilo, mahojiano na wahusika kwa nyakati tofauti imeonyesha kwamba askari hao na mheshimiwa Makonda waliingia hadi kwenye studio inayorusha matangazo mbashara moja kwa moja. Kamati imethibitisha pasi na shaka kwamba kulikuwa na vitisho dhidi ya wafanyakazi wa Clouds. Vitisho hivyo ni askari wenye silaha za moto kuingia ndani ya studio kibabe na wakiwa wameshika silaha za moto. Mkuu wa mkoa Paul Makonda aliwatisha wafanyakazi wa Clouds waliokuwa studio siku huo kwamba angewafunga jela miezi sita alipopiga simu kwa wakuu wa kituo cha Clouds mbele ya wafanyakazi na kuwaoji sababu za kutorusha hewani kwa habari yake. Tunaita habari yake kwa sababu alisema ile habari yangu ambayo nimeileta hapa imekuja hapa kwa nini haikuruka? Mkuu wa mkoa pia alielezwa kutoa vitisho kuwa angeweza kuwakagua watangazaji wa kipindi kama wanahusika na dawa za kulevya au kuwabana wadhamini wa kipindi hicho na pengine kuwaingiza katika orodha za kuuza dawa za kulevya iwapo wangekuwa wameendelea na msimamo wa kutorusha kipindi. Haya ni, ni, ni taarifa za uchunguzi tulizozipata kutokea kule. Kamati pia imebaini kuwa mkuu wa mkoa wa takribani saa moja aliyokuwa ameishikilia stesheni ya Clouds alitoa vitisho kwa wafanyakazi waliokuwa zamu, akasisitiza kuwa yaliyotokea usiku huo yabaki ndani ya ofisi hizo, na iwapo yangetolewa nje wangemtambua yeye ni nani. Na hii ndiyo maana utaona kwamba tukio lilitokea Ijumaa, pamoja na kwamba Clouds ni kituo ambacho tunajua na mitandao ya jamii pale, kuna vijana viana wamo, lakini lilikaa mpaka Jumapili wakiogopa kushughulikiwa swali. So, lingine lilikuwa ni kuhusiana na sheria kama kuna sheria yoyote ile ambayo inamruhusu mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam kuweza kuingia katika kituo cha redio akiwa na askari, hasa ukizingatia kwamba yeye ni mwenyekiti wa kamati ya usalama wa mkoa. Lakini balile hakuwa nyuma kujibu suala hili. Ni kweli kamati imebaini kwamba kulikuwepo uvunjifu wa sheria na uingiliaji wa uhuru wa uhalili wa vyombo vya habari kwa kiwango cha juu kutokana na vitisho na amri alizozitoa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, Mheshimiwa Makonda. Wakati kifungu cha saba, kifungu kidogo cha kwanza a, ba, na cha cha sheria ya huduma za habari ya mwaka elfu mbili na kumi na sita iliyosainiwa na Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. John Magufuli Novemba mwaka jana na kuanza kutumika mwaka huu kinatoa uhuru kwa vyombo vya habari na wanahabari kukusanya, kuchakata, kuhariri na kusambaza taarifa na habari kwa mujibu wa ibara ya kumi na nane ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mwaka 1977. Mheshimiwa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda alipofika kituo cha Clouds alijipa jukumu la kiuhariri kwa kuwahoji, kwa kuhoji nani aliyezuia habari yake inayohusu kashfa ya askofu Gwajima isitangazwe. Sasa hii ni kazi ambayo anapaswa kuifanya mhariri. Si hilo tu, kuna mbali na sheria a, alichofanya Mheshimiwa Makonda ni kinyume na kifungu cha ishirini na tatu cha azimio la Dar es Salaam juu ya uhuru wa uhariri na uwajibikaji la mwaka elfu mbili na kumi na moja kinachosema, serikali inapaswa kuondokana na tabia ya kutumia ubabe unaozuia uhuru wa uhariri kama vile vitisho vya polisi, kufungwa jela kwa waandishi wa habari, kunyang'anya na kuharibu vitendea kazi vya, vya habari pale ambapo mawakala wa serikali watapatikana na shutuma za kutenda ukatili dhidi ya wanahabari, uchunguzi makini lazima ufanyike na wahusika washughulikiwe wa wa wahusika washughulikiwe kwa uthabiti na uwazi. Na ndiyo maana tukaendesha uchunguzi huu. Pia serikali, sheria ya mawasiliano ya elektroniki, na nadhani na, na, na, na nitakariri sheria hii tu, maana tumerejea sheria nyingi mawasiliano ya elektroniki na huduma za posta namba tatu ya mwaka elfu mbili na kumi katika kifungu cha mia moja na nne kifungu cha pili C inazuia chombo chochote cha habari kurusha matangazo ambayo yameegemea upande mmoja. Hivyo kitendo cha mkuu wa mkoa kulazimisha habari iliyokuwa ikihusisha pande zote, haijahusisha pande zote irushwe, alikuwa akishinikiza kukiukwa kwa sheria za nchi na kumekuwa na habari mbalimbali mbali juu ya wanausalama hao kuweza kufanya fujo na kuwapiga wafanyakazi wa kituo cha Clouds ambao walikuwepo katika zamu siku hiyo ambapo mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda alifika. Swali hilo limezua maswali mengi sana. Sasa, ukweli wake uko vipi hapa? Licha ya kukiri vitisho vilivyosababisha taharuki kubwa, kama ambavyo tumeeleza katika taarifa yetu hapo juu, kamati haikuona uthibitisho wowote tofauti na taarifa za awali katika baadhi ya vyombo vya habari na mitandao na mitandao ya kijamii kuwa katika tukio hilo, aa, kuna wafanyakazi walipigwa kwa vitako vya bunduki au kukatwa mitamo. Hakuna aliyepigwa wala kukatwa mitamo, isipokuwa wale waliolia, walilia kutokana na vitisho walivyokuwa wakipewa kwamba wajiandae kwenda jela miezi sita bila kupitia mahakamani. Kamati imebaini kuwa vitendo vya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam vinaviashiria vya uvunjifu wa sheria mbalimbali za nchi hususan zinazohusiana na utangazaji na huduma za habari kama ilivyotajwa hapo juu. La pili, kamati imebaini dalili za mkuu wa mkoa kutotambua ukubwa wa madaraka aliyonayo na kujikuta akiyatumia vibaya katika mazingira yasiyostahili. Na la tatu, kamati imebaini kuwa uongozi wa Clouds unastahili pongezi kwa kusimamia misingi sheria na maadili ya uandishi wa habari kwa kukataa kuchapisha habari isiyo na mizania unbalanced story. Kamati imekuja na mapendekezo machache, Mheshimiwa Waziri. Pendekezo la kwanza, kamati imeomba kwamba mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda awaombe radhi wafanyakazi wa kampuni ya Clouds Media Group na vyombo vya habari kwa ujumla nchini kwa, kwa tukio hili la ukiukwaji wa usalama na maadili ya uandishi wa habari. La pili, Mheshimiwa Waziri Nape Mnauye, katika kulinda maslahi ya tasnia ya habari ambayo anaiongoza, aiwasilishe rasmi awasilishe rasmi malalamiko ya tasnia ya habari dhidi ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam po Makonda kwa mamlaka yake ya uteuzi wa mkuu huyo wa mkoa kuomba mamlaka ya uteuzi imchukulie hatua zinazopaswa. Na ya tatu, vyombo vya dola vianzishe uchunguzi wa ndani dhidi ya askari walioingia na bunduki katika kituo cha Clouds kwa nia ya kudhibiti matukio ya aina hii siku za usoni, kwani ipo hatari ya kujengeka mazoea ya kuvamia vituo vya utangazaji na inaweza kusababisha matatizo makubwa ya kiusalama nchini. La nne na la mwisho, kampuni ya Clouds Media kwa upande wake ipitie upya miongozo, kanuni, sheria na taratibu zinazoongoza shughuli za utangazaji na, ku, na kuangalia njia bora ya kuwa na udhibiti wa watu wanaohusika wasiohusika kuzoea kuingia mara kwa mara na kufanya kazi za uhariri bila kuwa wanataaluma wa habari au wahusika katika chumba cha habari. Kabla ya taarifa hiyo, jukwaa la wahariri nchini Tanzania wenyewe walitoa taarifa yao ya kile ambacho wanaona mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam anastahiki. E, ba, na, na, na ripoti hiyo ama tamko lao lilisomwa na katibu mkuu wa jukwaa la wahariri Nevil Mena. kuanzia sasa French, akafanye, akatafute vyombo vya habari vya nji ama mtu mwingine yoyote, na tunasema hivi mwandishi yote wa habari atakaenda huko nitakalompata hakuna mtu atakayesimama kumtetea mtu. Asije akaondoka hapa akafikiria kwamba yeye yuko salama, akaenda huko ukatukanwa, ukaenda huko ukafanyia jambo lolote, ukadhani kwamba utapata, kwa maana sisi leo hii klabu za waandishi wa habari zote, jukwaa la wahariri tunajivua lawama. Atakayeenda kwenye press conference ya Makoni, atakachokufanyia ni juu yako. Hiyo ya kwanza. La pili, ikitokea mkuu wa mkoa ameitwa, labda ameitwa bungeni umesikia ataitwa bungeni kama litaendelea kama kwa matendo mengine yoyote ambayo kwa namna moja ama nyingine yana masilahi ya umma wahariri wataamua tunaamini kabisa kwamba wahariri wana uwezo huo ndio maana wakati mwingine hatuwezi ku, ku, ku, ku, kuweka mipaka ya asilimia mia moja sasa kwa mfano ameitwa kwenye kamati ya bunge kuripoti kwamba ameitwa mbele ya kamati ya bunge kwa ajili ya jambo fulani haiwezi kuwa haiwezi kuwa kwamba ni jambo ambalo limeziwa tunachokataza ni habari zile zote ambazo zimekuwa zikitumika kama ngazi yake kupandia na kumpa sauti ya hali ambayo yamekuwa yakiyafanya kwa watu wengine na kwa vyombo vya habari. Kwa hiyo sisi tukuanzia sasa, press conference zake, mikutano yake, shughuli zote anazofanya Dar es Salaam, hatutakwenda wala kuripoti chochote. Kwa hiyo kama kuna kiongozi yote ataambatana na mabonda, kwa kama tunadhani kwamba labda mathala ni waziri wa ardhi au waziri wa afya yuko mahali fulani kuna jambo la masuala iko hapo Dar es Salaam linafanywa na waziri, tukienda pale tutaripoti habari ya, ya waziri, tukonda tumpa toto blackout. Ni ni, ni, ni, ni kazi rahisi, mimi sidhani kama, na hii sio kwamba tunapiga marufuku matukio yote ambayo yuko mkuu wa wake asili. Hapana, tunaweza kuwa kuna sherehe za uhuru ziko pale uwanja wa taifa na zinafanyika, tunakwenda kufanya coverage, lakini hatutarajii kuona sura yake kwenye television, hatutarajii kuona sura yake kwenye gazeti wala kusikia sauti yake kwenye redio yoyote. Nam, tukio kama hilo liliwahi kumkuta aliyekuwa waziri wa serikali ya Tanzania Omar Ramadhani Mapuri, ambaye aligomewa na wanahabari nchini Tanzania na umaarufu wake ukapotea, na mpaka hivi sasa e, hayupo tena katika medani za siasa nchini humo, japokuwa aliwahi kuteuliwa kuwa balozi. Lakini Askofu Gwajima leo aliweza kufika katika kituo cha Clouds FM kutoa pole, lakini alitumia fursa hiyo kwa mara ya kwanza kufafanua kwa nini amekuwa akitaka ufafanuzi wa elimu ya Paul Makonda. Ni mtu gani mwenye akili timamu na ana kiwango gani cha elimu, mwenye uwezo wa kuwataja watu hadharani bila kujua, wana familia, wana watoto, wana congregations zao, wana watu wao, bila kufanya investigation kwanza? Hicho ndicho kanipelekea kweli kuanza kufuatilia, inaweza kuwa ni akili ya namna gani hii kwenye kufuatilia hiyo akili ya namna gani na academics na nini, ndipo nikaja kugundua kwamba huyo rafiki yetu hakumaliza shule. Alimaliza pale pale pale, alitoka Koromije akaja Koromije, akaja Nyanza, akaja Nyanza kutoka Nyanza primary akaenda Pamba. Pamba pale akapata division zero na akajiunga na Nyegezi Fisheries ambapo alipata certificate. Kwa hiyo mimi nikaenda mbali, nikaenda mpaka Koromije, nilitaka kujiridhisha kama ni kweli. Nikaenda mpaka Pamba sekondari, nikaenda mpaka Nyanza sekondari, nikaenda mpaka kwa mama aliyekuwa anakaa naye, meya wa jiji la Dar es Salaam; mwanaume anaitwa Hamese na mke wake, nikaongea naye, nikazungumza naye kutokea Koromije mpaka Nyanza primary mpaka Pamba sekondari Jina ni Daudi Albert Bashite. Nikaamua kwenda mpaka pale Fisheries Nyegezi, nikaenda kukutana na yule principal ambaye alimregister yeye, nikakutana naye, akanielezea the story then nika establish facts kwamba huyu mtu anaitwa Daudi Albert Bashite, na nikafuatilia, nikaona ni muhimu sasa, hili jambo hili la kuonewa lisije likatokea tena, na tumsaidie rais wetu, mikono yake iwe yenye nguvu na tuitegemeze taifa. Nikaamua niseme Norwin kwamba uh, wanafunzi elfu saba na mia tisa, mwezi wa pili walifukuzwa shule kwa ajili ya vieti feki. Wengine wao walikuwa mwaka wa tatu, mwaka wa pili ambao serikali kimeshawalipia tayari. Norwin kwamba muda uliopita wanafunzi wa Yudom elfu nane walifukuzwa kwa sababu ya kutoku qualify na one of the facts ni veti na watu wengine serikalini ambao wamepoteza kazi, wengine jela, wengine wamehukumiwa kwa ajili ya veti fake. Nikaona haiwezekani mtu mmoja yeye aachwe, wakati wengine wote wa makabila tofauti tofauti, maskini, Wakristo kwa Waislamu, mabudha kwa baniani Wayahudi wa kwa Wakristo wamefukuzwa. Nikaona Tanzania lazima iwe fair, na mtu mmoja lazima aseme na kusema. Ni sasa, sina ugomvi binafsi na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, wala sina ugomvi binafsi na raisi, lakini lengo langu nilisema, siwezi kumshtaki mkuu wa mkoa wa mahakamani, lakini nitamwambia raisi ili raisi atoe judgment. Nam, basi tusubiri kuona nini ambacho kitaendelea kuhusiana na sakata hili. Lakini mtazamaji wetu wa kwenye Facebook Alijat Athmani anasema mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam aombe radhi na maisha yaendelee. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kwa undani, tukirejea, tutakuwa hapa kwa ajili ya sehemu ya pili. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani na ninaye mwenzangu hapa eh, Harrison Kamau. Harrison Kamau, umekuwa ukifuatilia ile habari ya washukiwa eh, waliohusiana ama wanahusishwa kufanya mauaji ya kaimu eh, mkuu wa polisi nchini Uganda. Tupe eh, kile ambacho kinaendelea mpaka hivi sasa. Kweli kabisa tangu Juma lililopita mwishoni mwa Juma ambapo huyu kiongozi ya maafisa wa ngazi ya juu kwa hakika katika serikali ya Uganda, ambaye pia alikuwa ni msemaji wa polisi nchini humo, uh, Alfred Alex Kawesi kuweza kupigwa risasi mara alipokuwa akitoka kwake nyumbani, yeye na driver wake na pia mlinzi wake. Kwa hakika mambo mengi yamekuwa yakiendelea na kama ilivyo kawaida katika nchi yoyote ile, ni kwamba shambulizi linapotokea hasa la afisa wa ngazi ya juu na afisa wa kiusalama, kwa kweli vyombo vyote lazima, vya usalama lazima vianze kufanya kazi, na kumekuwa na msako kwa kweli ukifanyika hasa katika jiji la Kampala, na sasa hivi tunapozungumza ni kwamba tayari kuna washukiwa watatu ambao wamekamatwa, mshukiwa mmoja akikamatwa hapo jana wakati akijaribu kuvuka, a, kuingia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wengine wawili waliweza kukamatwa. Aa, na ikisemekana kwamba maafisa wa kijasusi waliwakamata katika msikiti mmoja kule Kampala, ijapokuwa wale viongozi wa msikiti huo wamefokea matamshi hayo vikali, wakisema kwamba kamwe hawana uhusiano na washukia, washukiwa waliokamatwa. Naam, kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa e, Kampala, Kennesi Bwire. Kennesi Bwire, hebu tufahamishe mpaka hivi sasa e, kuna taarifa zozote zile za mwendelezo wa kukamatwa kwa watu hawa? Ndio, taarifa zimetolewa na tunavyozungumza ni kwamba msemaji mwingine wa polisi ameweza kutaja jina Asumani Mujenyi. Sasa yeye ndiye ametoa taarifa zinazoeleza zikihakiki kwamba watu watatu hadi sasa wameweza kukamatwa kuhusiana na mauaji yaliyokuwa naibu wa mkuu wa polisi Andrew Felix Kawesi, lakini hataki kutoa taarifa zaidi kuhusu waliokamatwa, akisema kwamba uchunguzi bado unaendelea. Lakini akaeleza kwamba wawili walikamatwa hiyo jana wakati Kawesi alipokuwa tu akizikwa hawa wawili wakakamatwa wakati wakijaribu kuvuka mpaka kuingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na vile vile kuna kamata kamata za hapa na pale, wakati mwingine tuseme hazina umuhimu hazina, yani, mpangilio. Kwa mfano, unampata mtu njiani unamwambia toa kitambulisho, unaitwa nana, alafu unamkamata kuhusiana na wakisema operesheni. Lakini ni watatu tu ambao kwa sasa wameweza kukamatwa. Ili labda polisi wametoa taarifa gani za kiintelijensia ambazo zilifanikisha kukamatwa kwa watu hawa hizo hazitolewi, lakini wao wanasema uchunguzi wao unaendelea. Lakini ili li swala ambalo limeibuka hii leo, gazeti la serikali limechapisha habari ambayo kidogo kila mtu alikuwa ameogopa kuizungumzia, habari ambayo imeweza kutikisa baada ambayo wameisoma na kwa sababu ni gazeti la serikali limeandika, inabidi tuamini kwamba yaliyoandika ni ukweli. Gazeti hilo linasema Kawesi alifahamu kwamba anaenda kuuliwa, hata akakwenda kwenye mmoja wa viongozi wa kanisa na kumwonyesha jumbe alizokuwa akipokea, watu wanamtisha kumuua, na akasema kwamba baadhi ya wale waliokuwa wakimtisha kumuua anawafahamu, akasema ni viongozi katika kikosi polisi. Habari ambayo imechapishwa na gazeti la The New Vision la leo ambalo, e, mwandishi ameweza kuelezea, hata akaambiwa askofu uh, kasisa akamweleza kwamba ajipe moyo na kuwe mtu wa kuomba, lakini baada tu ya masaa arobaini na manane baada ya kutoa taarifa hizo akachapwa risasi. Kwa hivyo ni taarifa ambazo kidogo zitabadili mkondo wa kuweza kuchunguza haya. Kawesi mwenyewe katika taarifa hii ambayo mwenyewe nimeisoma anaeleza kwamba anasakamwa kwa anaandamwa baada ya kugundua uvundo katika masuala ya ya procurement ya kununua baadhi ya vifaa katika jeshi la polisi. Naam, kama umesikia taarifa na mwendelezo wa kile ambacho uh, Kenneth Bwiri amekizungumza juu ya kukamatwa na kwa watu hawa, hali kadhalika ripoti hiyo ya gazeti ambayo imeelezea kwamba afisa huyu wa polisi alikuwa ana mashaka ya maisha yake. Nikiongeza ripoti hiyo ya Bwire ni kwamba kwa mujibu wa gazeti la Daily Monitor ambalo pia ni la nchini Uganda, ni kwamba huyu uh, kiongozi Kayihura huyu kiongozi ama mkuu wa polisi nchini humo, wakati akizungumza kwenye mazishi ya Kawesi aliweza kusema kwamba washukiwa hao watatu, nikiongeza kukamatwa kwao, ni kwamba wote uh, wameshikiliwa katika uh, makao makuu ya kijasusi ambayo yako kwenye wilaya ya Jinja eneo uh, linaloitwa na, na Lufenya huko nchini Uganda. Kwa hivyo kama Bwiri alivyodokezea ni kwamba maneno ya kijasusi ama ya kiusalama ya hali kama hii anapoendelea ama uchunguzi unapoendelea, habari ambazo zinatolewa kwa umma ama kwa vyombo vya habari huwa ni, ni, ni finyu kidogo. Ni habari ambazo si nyingi kiasi cha kuweza kusema kwa hakika kwamba hapa ndipo tumefikia ama ushahidi umefika kiwango hichi. Labda bure, kwa kumalizia hali kiujumla ya kisiasa utulivu hapo Uganda, hasa ukizingatia haya matukio na ripoti kama hizo za kwenye magazeti, alikadhalika kauli ya Rais Yoweri Museveni kwamba wana usalama wakimshuku mtu ambaye ana s usalama wa wakabilane naye nini kinaendelea? Jana mtoto wa umri wa mwaka mmoja alipigwa risasi na hawa mapolisi ambao wanaitwa flying squad, wakati wakiwa wakimtafuta wakimsakama mtu ambao walikuwa na mshuku kwamba pia yeye eh huenda alihusika na, kibahati mbaya huyo mtoto akachapwa risasi, mama akajeruhiwa. Hii leo polisi mwingine, polisi ameuawa kwa kupigwa risasi na polisi wenzake waliomshuku. Walipomfika kumuuliza, alikuwa kwenye bodaboda, wakamwambia ajitambulishe, akachelewa, akachapwa risasi hii leo. Alafu tena, katika eneo la Mkono, kuna mwingine amechapwa risasi, ambaye pia wanasema alikuwa anajifanya kuwa ni polisi wa trafiki. Kwa hivyo inakuwa ni suala la utulivu, lakini kuna uoga Shukran sana uh, Kennesi Bwire kutoka hapo Kampala, na vilevile Harison Kamau. Shukran na mtazamaji wetu na msikilizaji, tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kwa siku hii leo. Shukran kwa kuwa nasi na tukutakie kila laheri hapo ulipo. Kwa heri.