Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika inayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi ni Mery Mgawe. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Machi 24 mwaka 2017. Karibuni. Na katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Tanzania, sakata la waziri wa zamani wa habari, sanaa, utamaduni na michezo nchini humo la sintofahamu na wana usalama, e, nini au limetokana na nini hasa? Ni mabavu tu, ni watu kutumia mabavu, hakuna sababu yoyote ya kumzuia na- nape asizungumze. Nape ni Tanzania, nape ni mbunge, nape ni mwanasiasa, nape ni mtu ambaye ana jina lake katika jamii na katika habari nyingine, katika VOA Mitaani tunamulika unyakuzi wa ardhi huko Uganda. Uganda inahitaji sana, kwa upande wa unyakuzi wa ardhi serikali inahitaji, inafaa ijitokeze, kuwe sheria ambayo inatetea mtu wa chini. Basi hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia tovuti ya anwani www.voaswahili.com, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa kwako na Mery Mgawe. Rais mpya wa Somalia Muhamed Abdullah Faramajo ametoa wito katika jumuiya ya kimataifa jana Alhamisi kuomba msaada kukabiliana na njaa katika taifa lake. Wasomalia milioni sita wako katika uhitaji mkubwa wa msaada wa kibinadam na kipindupindu nacho kimelipuka nchini humo. Rais Faramajo alizungumza na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa njia ya video kutokea Nairobi. Amesema yeye na baraza lake lililotangazwa siku tatu zilizopita wako tayari kupambana na janga la ukame na njaa lililosababisha ukosefu mkubwa wa chakula, lakini hawawezi kufanya peke yao. Ameongeza kuwa nusu nzima wa watu wa Somalia hawana chakula. Takriban asilimia kumi na tano ya watu hao wana njaa. Anasema anasikitishwa sana na kuona suala hilo, hasa akizingatia kwamba Wasomali ni watu wenye kujivunia sana na wanafanya kazi kwa bidii. Rais huyo aliyeingia madarakani mwezi uliopita anasema watu wanatembea umbali mrefu wakitafuta chakula na maji. Mifugo mingi imekufa wakati ukame mkubwa bado unaongezeka. Wakati huo wa huo, Kenya imesema itafungua mpaka wake na Somalia kuchochea biashara na kuruhusu watu kuingia katika nchi hizo mbili. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta pia ameahidi kuisaidia Somalia kupambana na kundi la Al Shabaab na kusaidia kutoa mafunzo na wafanyakazi wa serikali. Maelezo yake yanafuatiwa na mkutano aliokuwa nao na mshirika wake wa Somalia. Baada ya mkutano wao wa faraga uliodumu kwa takriban masaa matatu, wakuu hao wawili walizungumza na waandishi wa habari kirafiki. Rais Kenyatta alisema wamekubaliana kuchukua hatua kwa muda mfupi wa kufungua mpaka, kufungua bandari mbili huko Dobli Liboi na Mandera Bula Hawa ili kusaidia watu kusafiri bila kusafirisha bidhaa na kupatiwa huduma. Mipaka hiyo ilifungwa kwa takriban miongo miwili tangu Somalia ilipotumbukia katika mgogoro na ghasia. Hata hivyo, watu wanaoishi mpakani na wakimbizi walitafuta njia ya kuingia Kenya. Kenya pia imekubali kutoa mafunzo kwa raia hamsini wanaume kwa wanawake wa Somalia katika sekta mbalimbali za kiuchumi ikiwemo kufundisha uuguzi na utawala ili kusaidia nchi yao kujijenga upya na kurejea katika hali bora zaidi. Nchini Tanzania kitendo cha kuzuiwa na watu wanaodaiwa kuwa ni maafisa wa usalama wakati akitaka kuzungumza na waandishi wa habari waziri wa zamani wa habari utamaduni, sanaa na michezo na Penawe kimezua hofu na kuzusha tafrani iliyosambaa kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari kwa ujumla. Mtu mmoja alionekana katika picha ya video akitoa bastola, wakimtaka waziri huyo asifanye mkutano katika eneo la Protea jijini Dar es Salaam. Mwandishi wa habari Maulid Kitenge alikuwepo katika eneo na alijitoa muhanga kumzuia mtu aliyekuwa na silaha Laha. Miongoni mwa watu wengine waliokuwepo hapa anaeleza alichoshuhudia na kwa nini aliamua kuingilia. Uh, kwanza hawakujitambulisha wao ni kina nani. Sasa wakati waziri mwenye, aliyekuwa waziri, wakati anafika pale, watokea watu tu, wakawa wanamzuia. Sasa kwanza hawakujitambulisha wao ni kina nani, na yeye hakuwapata wao yeye alikuwa amewafata waandishi kuzungumza na sisi, na sisi tulikuwa tumeganda kwanza ndani kumsubiria, na baadaye tukaambiwa kwamba huu mkutano hautofanyika waziri haji, lakini waziri amekuja akatupata sitakaja nje, aliyekuwa waziri. Sasa sisi tukashangaa, huyu mtu, watu wanatokeza, wanamzuia, wanambuguzi, na yeye akawa tayari. Sasa munkari umempanda, nawaambia jamani, mbona mna ninini tena kwa kumtisha na, na silaha kwa hivyo tukaona ili huyu mtu ana haki, ni kwa sababu ni mtu ana haki ya kujieleza, wala hagombani. Sasa wacha tumsikilize. Ndicho kilichotokea kusema kweli, na hasa eh, tukio la silaha ndo lilitutisha zaidi, kwa sababu hatujafikia kutishana, watu kumtisha mtu kama Nape ambaye, kwanza, wataka ukiondoa uwaziri, yeye ni mbunge, ni yani mwanasiasa, ni kijana mwenzetu. Kwa hivyo ilikuwa ni tukio ambalo lazima tujitoe mwanga, watu tuone kwamba tunamtetea mwenzetu. Alikuwa ni mwandishi wa habari Maulid Kitenge akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Na kamati ya upelelezi ya Bunge la Wakilishi ya Marekani imekutana kwa siri Alhamisi, siku moja baada ya kufanya uchunguzi wa shutuma zilizoelekezwa kwa rais wa zamani Barack Obama kuruhusu kutega mazungumzo ya simu ya Donald Trump upelelezi wa shutuma hizo uliwekwa uliwe pembeni. Mbunge wa Republican Devin Nunes, mwenyekiti wa jopo hilo, alitetea maelezo yake jana Jumatano kwamba mazungumzo ya kutegwa ya kihalali na mawakala wa kigeni wakizungumza na maafisa wa Trump baada ya uchaguzi wa Novemba, lakini kabla ya kuingia madarakani mwishoni mwa Januari mwaka huu. Maelezo kadhaa yalitolewa na wasaidizi wa Trump na pengine rais mwenyewe. Kiongozi huyo alizungumza na waandishi wa habari na rais kuhusu hilo bila kuwaeleza wajumbe ishirini na moja katika kamati hiyo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Ikulu ya Marekani imesema bunge litapiga kura leo Ijumaa asubuhi kuhusu kufanya mabadiliko ya bima ya afya ya Obamacare. Huku warepublican wakijaribu kutafuta kura zaidi za ndio. Upigaji kura ulipangwa kufanyika jana Alhamisi usiku, ulibadilishwa baada ya viongozi wa bunge kugundua kuwa hakuna kura nyingi zaidi zitakazoweza kupitisha mapendekezo. Kila mdemokrat anatarajiwa kupiga kura ya hapana, wakati dazani ya walio na msimamo wa kadri na warepublican wa conservative wamesema watapiga kura ya hapana au wanaegemea upande huo. Wajumbe wa mrengo wa kulia katika bunge wa conservative wanaojulikana kama Freedom Caucus wamesema baada ya kukutana na Rais Donald Trump hawakuwa na makubaliano kuhusu kubadilisha Obamacare. Na polisi nchini Uingereza wamemtambua mtu aliyefanya shambulizi Jumatano katika karibu na bunge la Uingereza kuwa ni Khalid Masood. Masudi ambaye amezaliwa Uingereza miaka hamsini na miaka, akiwa na miaka hamsini na mbili alikuwa anajulikana na polisi kwa makosa ya uvunjifu wa amani siku za nyuma, likiwemo kosa la kukutwa na silaha za hatari. Alihukumiwa mwaka elfu mbili na tatu kwa kukutwa na kisu. Masudi hajawahi kuhukumiwa kwa kosa lolote la ugaidi. Alibadilisha dini na kuwa Mwislamu. Masudi alikuwa mwalimu wa Kiingereza na alikuwa akipenda sana kujenga misuli. Yeye umri wake ni mkubwa kuliko washambuliaji wa kiislamu katika matukio ya ushambulizi hivi karibuni huko katika miji ya Uingereza. Mapema Waziri Mkuu Theresa May katika maoni yake kwa bunge juu ya shambulizi hili amesema, aliwahi kuwa anachunguzwa na shirika la ujasusi la MI5 la Uingereza kuhusiana na wasiwasi kuhusu msimamo wake mkali wenye uvunjifu wa amani, lakini amesema alikuwa sio katika wale ambao wamewaita wako kwenye kufuatiliwa na vyombo vya usalama na hakukuwa na habari zozote za kiintelijensia kabla ya hapo zilizoonyesha kuwepo shambulizi hili au sababu zilizomsukuma kufanya shambulizi hilo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Kumekucha Afrika. Nam, na chanjo mpya ya kuzuia ugonjwa wa kuharisha ambao unaua watoto takriban wapatao mia sita kwa siku imeonyesha kukaribia kufikia asilimia sitini na saba kukinga magonjwa hatari. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Jessica Bowman anaripoti kwamba inatarajiwa kuwa chanjo hiyo mpya itapata matumizi makubwa zaidi, na ametuletea ripoti inayosomwa hapa na Sandey Shomari. Inatarajiwa watoto wadogo wapatao laki nne na hamsini elfu hufariki dunia kila mwaka kutokana na magonjwa ya kuharisha. Moja ya magonjwa hayo ni rotavirus, ambao unasababisha ambukizo kubwa katika ukuta wa utumbo mpana. Wataalamu wanasema ugonjwa huu umepelekea kiasi cha asilimia 37 ya vifo kati ya wa watoto walio na umri chini ya miaka mitano ambao wanafariki dunia na magonjwa ya kuharisha kila mwaka, au kiasi cha vifo laki mbili na kumi na tano elfu kila mwaka. Lakini kuna chanjo mpya iitwayo BRVPV ambayo imeonyesha mafanikio ya asilimia 66.7 katika kulinda watoto wapatao elfu tatu na mia tano katika majaribio nchini Niger, moja ya mataifa masikini kabisa duniani. Ni kesi 31 tu za ugonjwa wa rotavirus zimeripotiwa kati ya watoto 1780 wanaopatiwa chanjo ikilinganishwa na kesi 87, ambao walipata dawa bandia. Taarifa za uchunguzi huu zilichapishwa katika jarida la afya la Uingereza. Dr. Emmanuel Baron ni mkurugenzi wa kituo cha utafiti ambacho ni sehemu ya madaktari wasio na mipaka ambao walifanya majaribio hayo. Tumeona mambo matatu, kwanza, kinga hii ina mafanikio ni salama na vile vile na na tumeona imepokelewa vizuri na manesi familia. Kuna chanjo za aina mbili, lakini Ban anasema ni za gharama kubwa sana na haziwezi kutumika kirahisi. Shida yake ni kwamba lazima ziwekwe kwa kwenye friji, ambapo katika nchi nyingi za Afrika hilo ni tatizo, ukizingatia umeme pia sio wa kutegemea. Kwa hiyo chanjo iliyopo haitumiki kwa kiasi kikubwa. Hata watoto wakipewa chanjo za zamani Baron anasema mamia wanafariki dunia kila siku duniani. Chanjo mpya haihitaji kuwekwa kwenye friji kwa muda upatao miezi sita. Ni kuchanganya tu na maji kabla ya kuwapa watoto katika dozi ya mara tatu katika wiki sita kumi na kumi na nne. Tungependa kupata mafanikio ya asilimia 95, 98 hadi 100, lakini tunaona chanjo hazifanyi kazi vizuri katika nchi za Afrika kwa sababu ambazo hazifahamiki, labda kwa sababu ya magonjwa ya upungufu wa kinga. Lakini tunafahamu mafanikio haya ya kiasi cha asilimia 70 ni zaidi ya kinga nyingine yeyote katika maeneo kama hayo awali brvpv Tarajiwa, inatarajiwa kwa gharimu dola sita kwa kila sindano tatu, bei ambayo inatarajiwa kushuka wakati chanjo ikipata kukubalika. Barone anasema wauguzi katika nchi ambazo rotavirus ni kitisho cha afya wanangoja ruhusa kutoka Shirika la Afya Duniani kuanza kutumia chanjo kwa watoto dhidi ya ugonjwa huu mbaya. Kumekucha Afrika ni matangazo yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Machi 24 ni, ni siku ya kifua kikuu duniani, tarehe ambayo ilichaguliwa na Umoja wa Mataifa ikiwa na lengo la kuadhimisha na kuongeza uelewa kwa ugonjwa, wa ugonjwa huo ambao unaua takriban watu milioni 1.8 kila mwaka. Siku hiyo inakumbushia mwaka 1882 wakati daktari mmoja wa kutoka Ujerumani, Robert Koch alipotangaza kwamba amegundua sababu ya ugonjwa huo. Bado ugonjwa wa TB ni moja ya magonjwa yanayoua sana duniani. Kila siku watu elfu tano wanapoteza wa maisha yao kutokana na TB. Ugonjwa huo unaenea zaidi katika maeneo tete kama vile yenye wahamiaji wengi, wakimbizi, wafungwa, watu waliotengwa katika jumuia yao. Alisema hayo Mari Raviglion, mkurugenzi wa programu ya TB katika shirika la afya duniani WHO. Katika miaka ya hivi karibuni, maambukizo ya TB yamekuwa juu duniani kote. Polisi wa Ukraine wamesema mbunge wa zamani wa Rusia Denis Voronenkov alipigwa risasi na kuuawa Alhamisi huko Kiev kwa kile kinachoelezwa kuwa ni amri ya Rusia. Akihofia maisha yake, Voronenkov alitorokea Ukraine mwaka jana na alitoa ushahidi wa uhaini dhidi ya rais wa zamani wa Ukraine aliyeungwa mkono na Rusia, Viktor Yanukovych. Polisi wamesema Voronenkov alikuwa amesimama nje ya hoteli katika katikati mwa Kivu wakati mshambuliaji alipompiga risasi na kumuua. Walinzi wake pia walijeruhiwa, lakini walirejea, walirejesha mashambulizi ya risasi na kumpiga mfyatuaji wa risasi. naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukirudi kwenye ripoti zetu tuelekea huko nchini tanzania kufuatia sakata la wanausalama nchini humo na waziri wa zamani wa habari utamaduni sanaa na michezo nape nnauye tulizungumza na mchambuzi wa siasa nchini humo jenerali ulimwengu kuhusu chanzo cha sakata lote hilo ambalo ni kashfa zilizokuwa zikimfuata mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda na dhana ambayo baadhi ya wa watanzania wanaona kuwa analindwa na rais wa nchi hiyo John Magufuli. Je, nini mtazamo wake? Yeye Nape aliona kwamba ni chombo cha amba habari ambacho kimevamiwa na vyombo vya habari viko chini ya dhamana yake, na kwa hiyo akachukua dhamana ya ku fanya uchunguzi ili ajue nini kimetokea katika sakata hilo la uh, kuvamiwa. Nadhani alikuwa anafanya kazi yake tu ili kujihakikishia kwamba uh, vyombo vya habari vinafanya kazi katika hali ya utulivu na amani na kujiamini, visiwe vinavamiwa mara wanasiasa au wakuu uh, wa serikali wanakujisikia kwenda kuvivamia. Wanadhani alikuwa anafanya kazi yake tu. Sasa ikiwa alikuwa anafanya kazi yake, watu watachukulia vipi hatua hiyo ya rais? Bila shaka wengine wanasema kwamba rais alisema Makonda aendelee baada ya kuvamia. Aa, wakisema kwamba Nape angekuwa amewacha na kadhalika, lakini sasa hiyo inatoa taswira gani katika ile uhuru wa kujieleza, uhuru wa habari? Inatoa taswira ambayo ni ya kweli kwamba hakuna utawala wa sheria katika nchi hii na uhuru wa kujieleza una matatizo kabisa, umepinywa vibaya sana. Vilevile alishikiliwa kwa muda hii leo. Je, kitendo hicho kutaka kwenda kuzungumza na waandishi wa habari kusimamishwa njiani, mnaelezaje nyinyi huko Tanzania, watu wanasemaje? Ni mabavu tu, ni watu kutumia mabavu, matumizi ya mabavu. Hakuna sababu yoyote ya kumzuia na, nape asizungumze. Nape ni Mtanzania, nape ni mbunge, nape ni mwanasiasa, nape ni mtu ambaye ana jina lake katika jamii na amekuwa akizungumza wakati wote huu. Kwa nini kumtolea bastola na kumtisha na kumwambia na na kadhalika, auzungumze? Haya ndiyo mambo ambayo tunayapigia kelele mara kwa mara hapa nchini kwamba tunakopelekwa huku na serikali iliyo madarakani siko huko tunakotaka kwenda. Ni matumizi ya mabavu ambayo hayana maelezo yoyote kabisa. Mtu anataka kuzungumza, katisha mkutana na waandishi wa habari. Kwa nini asizungumze na mtu? Tunamjua huyu huyu, si si gaidi, si mhaini. Inawezekana kwamba bwana mkubwa alikuwa amempa kazi, kamchoka, kamtoa, basi anataka kujieleza tu basi. Inakuwa nini? E, lazima kuna ulazima gani wa kumtolea basola, kumtisha na vitu kama hivyo? Tunatoa taswira mbaya sana kwa nchi e, nchi yetu ambayo haitakiwi itolewe hata kidogo. Ni mchambuzi wa siasa nchini Tanzania, Jenerali Ulimwengu akizungumza na Sauti ya Amerika. Shule zimeendelea kufungwa na biashara hali kadhalika kusimama katika maeneo ya kaskazini mashariki na kusini magharibi ya Kamerun, wakati mgomo ulioanzishwa na waalimu na mawakili ukiingia katika mwezi wa tano kwa kile walichokiita matumizi makubwa kupita kiasi ya lugha ya Kifaransa. Viongozi watatu wa upinzani wamekamatwa na kundi jingine la watu 25 kutoka maeneo yanayozungumza Kiingereza walifikishwa mbele ya mahakama ya kijeshi ya Yaunde jana Alhamisi na kuairishwa tena. Mwandishi wetu Moki Edwin Kinzeka ametuletea ripoti inayosomwa hapa na Sandey Shumari. Bibiksi Machano anaimba kwamba kamwe hata sahau nyumbani kwake wakati jeshi likimsindikiza kwenye mahakama ya kijeshi huko Yaunde. Jeshi linaamrisha watu wachache ambao wanakwenda kuwaona washukiwa wasiwashike mikono. Mmoja wanaotazama kwa shauku ni Ming Flora, ambaye anasema alisafiri kilomita 400 ili tu kuunga mkono washukiwa hao. Ninataka yungi kuwaona kuwa pamoyo na kusali pamoja nao bila kujali itachukua muda gani. Tutafika huko pamoja na vijana Nkongo Felix Agbor Bala Fomtem Afoteka, Neba na Bibiksi Mancho ambao wanashutumiwa kwa kuandaa maandamano mwezi Desemba ambayo ilibadilika na kuwa ghasia. Wasukiwa wengine 25 walikamatwa kutoka mikoa wanayozungumza lugha ya Kiingereza. Eta Bisong wa Baraza la Usalama anasema wanaona si sawa kwa watu hao wote kuhukumiwa kwa mkupuo. Kulikuwa na mapendekezo ya kesi mbili tofauti ziunganishwe na and kusikilizwa and na kuamula kwa wakati mmoja na mawakili wa upande wa utetezi walipinga hilo na mahakama imeahirisha jambo hilo mpaka tarehe 7 mwezi Aprili kwa maamuzi. Aprili 7, mahakama itaamua kama viongozi hao watatu wahukumiwe tofauti au kwa pamoja na kundi la watu wengine 25. Kesi yenyewe imeahirishwa mpaka Aprili 27. Mahakama ilikataa viongozi hao watatu kupewa rufaa. Mashitaka dhidi yao ni ya njama za ugaidi, kuasi taifa, kusababisha na kuchochea ghasia, uvunjifu wa katiba, kuchochea vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa kuwachochea watu kuchukua silaha dhidi ya wenzao na propaganda ya taarifa za uongo. Kamerun inatumia sheria ya mwaka 2014 juu ya kuzuia vitendo vya kigaidi na sheria ya mwaka 2014 juu ya usalama wa mitandao na uhalifu wa mitandao. Washukiwa wanaweza kupata adhabu ya kifo baadhi ya wanaoandamana wanataka kurudishwa serikali ya shirikisho, wakati wengine wanataka kujitenga. Rais Paul Bia, baada ya kukutana na rais wa Italia Sergio Mattarella wiki hii, anasema walizungumzia swala hilo, lakini umoja wa kitaifa kwenye nchi yake si swala la kujadiliana. nous avons evoque la situation dans les regions non. Bia anasema walizungumzia juu ya suala hilo katika majimbo ya kaskazini magharibi na kusini magharibi ya Kamerun na kumhakikishia rais wa Italia kwamba Wakameruni wengi wanapenda amani na kuunga mkono kanuni mbili kuu, umoja na utofauti wa taifa lao kama unavyoelezewa katika katiba. Mawakili na walimu wanaozungumza lugha ya Kiingereza wameingia kwenye mgomo tangu mwezi Novemba. Mgomo huo umevutia wanaharakati wengine ambao wanalaumu serikali kwa kuwanyanyasa wale wanaozungumza Kiingereza pekee ambao wanaishi zaidi katika maeneo ya kusini na kaskazini magharibi. VOA mitaani. Leo katika VOA mitaani raia wa Uganda wanazungumzia unyakuzi wa ardhi ambao umeongezeka nchini humo, shule, viwanja vya michezo na hata barabara vikinyakuliwa na watu wanaoamirika kuwa na ushawishi mkubwa serikalini, huku serikali ya nchi hiyo ikitaka sheria y kufanyiwa mabadiliko ili kuipa serikali uwezo wa kumiliki ardhi kwa lazima. Mambo ya ardhi kuchukuliwa na watu ambao si wenyewe ni kitu ambayo sasa hivi inasumbua hata na serikali najua kwamba kuna commission, kuna watu waliwekwa na rais kuweza kutizamea hayo mambo, watatue yale uzito, wajue ni kitu gani iweze kusimamishwa. Haya yanatokana na watu ambao wanasimama kwa uwezo fulani kwa serikali, na ni watu ya siasa ya hali ya juu na wanafanyana na wafanyabiashara ya chini. Hii mchezo itaendelea ikiwa serikali haina msimamo kamili kwa sasa hivi, na itaweza kusimamia ardhi ambayo, mfano ardhi ambayo kuna maji inaitwa wetlands, ardhi ambayo inatumika kwa vifaa fulani kama na kivubo, ardhi kama ya National Forest Authorities itaendelea tu, na hii inatokana na mambo ya ufisadi. Kuna watu ambayo hawajawacha ufisadi na watu wanakazana kuona kwamba serikali ishindishwe, na kwa hivyo sasa hivi kitu yote ambaye inatumika kifedha watu wanajaribu kupiganisha serikali. Serikali haipendani na mambo ya ufisadi, inajaribu kupiganisha, lakini wananchi ambayo wanashirikiana na wanasiasa wanaendelea wakiifanya tunaomba kwamba serikali vile vile ifungue macho kwa haya. Kumekuwa kukitokea vita vya vya ardhi e, wilayani Kayunga, na kunapotokea kiongozi ambaye anajaribu kutetea wanyonge, unakuta kwamba anapingwa na watu wengi, viongozi, watu ambao wanahusika na masuala ya polisi. Na je, ikiwa askari polisi mwenyewe askari jeshi ambaye anafaa kulinda raia ndiye anakuwa mstari wa mbele katika kumnyanyasa basi, unakuta kwamba e, e, Uganda inahitaji sana Kwangu mimi nahisi vibaya. Katika miji utakuta wanaojihusisha ni yani viongozi wa vijiji, viongozi wa vitongoji, ni watu ambao hata wanahusika watahusiana na watu wawili, huyu kashanunua alafu anamleta mwingine. Kwa hivyo, kwa upande wa unyakuzi wa ardhi, serikali inahitaji inafaa ijitokeze, kuwe sheria ambayo inatetea mtu wa chini na viongozi ambao wanajihusisha katika unyakuzi wa ardhi kutolewe adhabu kali sana, ili viongozi wengine ambao wanataka kujiingiza, na matajiri ambao wana pesa ambao wangetaka kujiingiza katika vitendo kama hivyo waogope, la sivyo tutaendelea kuuana. Watu wa chini watatamauka na kuona kana kwamba serikali haiwasaidii, na watu wanapofikia hapo wanapokata tamaa, inakuwa ni shida, masuala ya ulinzi yanatatiza ya, ya nchi. Ndipo utakuta hata yule maskini ambaye angetumia ardhi yake akalima labda akapata kitu chakula. Sasa baada ya ardhi yake kunyakuliwa, unatarajia huyo mtu atafanya nini? Atafikiria juu ya kuiba au labda atafikiria juu ya kumuua yule mtu. Unyakuzi wa ardhi hasa katika nchi yetu hii ya Uganda inaendelezwa na vigogo, ni wale wenye nacho wanaowadhulumu wasionaji, wale ambao wanafaa kutetea haki za wanyonge, wanaowadhulumu wanyonge, kwa sababu mnyonge kwanza kabisa hana uwezo wa kupora ardhi, kwa sababu hata na kile kiardhi anacho kidogo, hajui utaratibu wa kukisajili, hajui aende wa wapi ili akisajilishe. Kwa hivyo wale wenye ujuzi, wale wenye uwezo ndio wanaokwenda katika afisi za ardhi za taifa, alafu wakaanza kujipatia land titles bandia, na mwisho unaona kwamba wale wamiliki halisi wanafukuzwa kwa sababu hawana cheti. Wao wanadhani kwamba kama ilivyokuwa mababu zao waliishi katika ardhi hiyo bila stashahada yoyote bila stakabadhi yoyote, basi wakadhani kwamba mambo ndio hivyo yalivyo. Kwa hivyo unyakuzi wa ardhi unafanyiwa na watu wenye uwezo serikalini kwa visingizio vya miradi. E, anasema kwamba ardhi hii au shule fulani itahamishwa kwa sababu tunaweka mradi fulani, kumbe kuna kigogo fulani ambaye amekuwa akinyemelea hiyo ardhi, na baadaye unasikia kwamba ameshaanzisha mradi wake binafsi. Hilo ni tatizo kubwa sana. Lakini sasa unajua kwamba mnapoishi katika mazingira ambapo fisi na chui wamepewa jukumu la kuchunga na kulinda kondoo, basi mambo kama hayo hutokea. Naendelea y kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. hufuata usasa, muhtasari wa habari. Rais mpya wa Somalia Muhamed Abdullah Faramajo ametoa wito katika jumuiya ya kimataifa jana Alhamisi kuomba msaada kukabiliana na njaa katika taifa lake. Wasomali milioni sita wako katika uhitaji mkubwa wa msaada wa kibinadamu, na kipindupindu nacho kimelipuka nchini humo. Rais Faramajo alizungumza na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa njia ya video kutokea Nairobi. Wakati huo huo, Kenya imesema itafungua mpaka wake na Somalia kuchochea biashara na kuruhusu watu kuingia katika nchi hizo mbili. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta pia ameahidi kuisaidia Somalia kupambana na kundi la Al Shababu na kusaidia kutoa mafunzo kwa wafanyakazi wa serikali. Maelezo yake yanafuatiwa na mkutano aliyokuwa nao na mshirika wake wa Somalia. Nchini Tanzania, kitendo cha kuzuiwa na watu wanaodaiwa kuwa ni maafisa usalama wakati akitaka kuzungumza na waandishi wa habari waziri wa zamani wa habari, utamaduni, sanaa na michezo Napin Nauye kimevua hofu na kuzusha tafrani iliyosambaa kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari kwa ujumla. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu <coughs> ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi tena po kesho kama kawaida saa kumi na moja saa za Afrika kati, saa kumi na mbili asubuhi saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi Mery Mgawe hapa studio, jina langu ni Sunday Shomari, upande wa pili Diodon Chubahiro kutoka Washington DC. Kwaherini na asubuhi njema.