Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bendi kumi na tisa. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM Mombasa na Mlimani radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha karibisha leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Kenya imenyakua tena ubingwa wa dunia katika mashindano ya mbio za nyika yaliyofanyika hii leo katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, yakishirikisha wanariadha hodari wa mbio za masafa marefu kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Godfrey Kamworor wa Kenya alitetea ubingwa wake na kupata ushindi katika mbio za kilomita kumi na mbili akimshinda Mkenya mwenzake Leonard Barston aliyenyakua fedha na Mwethiopia Abadi Hadis. Kwa upande wanawake, wa wanawake wa Kenya wameweka rekodi ya dunia ya kunyakua nafasi zote sita za juu wakiongozwa na Irene Chebet. Jacob Kiplimo wa kwa upande mwingine ameipatia Uganda dhahabu yake pekee ya kwanza katika mashindano hayo ya mbio za vijana chini ya miaka ishirini. Katika upande wa wanawake Mwethiopia ndiye alinyakua ushindi chini ya miaka ishirini, na mbio mpya za kupokezana vijiti masafa marefu wa Kenya wameweza kunyakua dhahabu. Ivory Coast imeamrisha kuimarisha usalama katika miji miwili ya bandari baada ya kupokea habari inaonyesha kwamba kuna kitisho ya kutokea mashambulizi ya kigaidi katika nchi hiyo kufuatana na Wizara, hati za wizara ya usafiri iliyopatikana na shirika la Reuters hii leo. Uamuzi umechukuliwa wakati kuna mzo, mazoezi ya kikanda ya bahari yanayofanyika pamoja na kudhaminiwa na jeshi la Marekani yanayojulikana kama Obangem Express, ikiwa ni chini ya mwaka mmoja baada ya kundi la Alqaida wanaharakati wake kushambulia mji wa pwani wa Ivory Coast. Hati hiyo haikuweza kueleza zaidi juu ya aina ya kitisho kilichopo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, Washington. Maelfu ya warusia wameshuka majiani hii leo kote nchini kulalamika dhidi ya ulaji rushwa na kudai kujiuzulu kwa waziri mkuu Dmitri Medvedev katika mikutano iliyoitishwa na kiongozi wa upinzani Aleksey Navalin. Navalny alikamatwa mjini Moscow hii leo alipokuwa anatembea kuingia katika mtaa wa kati wa Moscow wa Tverskaya, akifuatana na wafuasi wake, katika eneo hilo lililokuwa miongoni mwa maeneo ambayo maandamano hayakuruhusiwa rasmi. Kufuatana na mwandishi wa shirika la habari la Reuters rt aliyemwona Navalin akikamatwa ni kwamba polisi walimweka wali kiongozi huyo ndani ya gari la polisi lilozungukwa na mamia waandamanaji walokuwa wanajaribu kufungua mlango wa gari ili kuzuia kukamatwa kwake. Waandamanaji walipinga wali, waandamanaji kumradhi, walipanga kufanya maandamano ambayo hayakupata kibali huko Moscow na Petersburg. Polisi waliwakamata pia watu kadhaa katika maandamano hayo yanayoripotiwa kuwa makubwa kuwahi kupangwa tangu maandamano ya mwaka 2011 na 2012 dhidi ya matokeo ya uchaguzi mkuu. Iraq imetangaza hii leo kwamba inachunguza ripoti za kuuliwa kwa zaidi ya watu mia moja magharibi ya mji wa Mosul, lakini ikisitiza kwamba hakuna ishara za awali kwamba kosi vinavyotokana na shambulizi la kombora kutoka ndege za muungano wa kimataifa unaoongozwa na Marekani vilihusika. Taarifa rasmi ya serikali ya Iraq hii leo inaeleza kwamba mili 61 zimepatikana katika vifusi vya jengo lilobomolewa kutokana na mabomu yaliyotegwa na kundi la Islamic State katika eneo hilo linalodaiwa kuuliwa raia, lakini hakuna ishara kwamba jengo lililoshambuliwa na ndege za muungano wa kimataifa. Taarifa inaendelea kueleza kwamba wanajeshi wa serikali wanaendelea na mapigano wakati uchunguzi ukiendelea. Hapo jana muungano wa kimataifa ulikiri kwamba ulifanya mashambulizi katika eneo hilo katika juhudi za kuteka tena mji wa Mosul kutoka wapiganaji wa ISIS na hivi sasa wanafanya uchunguzi na kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linaeleza kwamba shambulio linaodhaniwa limefanywa na muungano wa majeshi yanayoongozwa na Saudi Arabia kwenye boti iliyokuwa inawasafirisha raia wa Kisomali nje ya pwani ya Yemen inamulika haja ya haraka kuwepo na uwajibikaji. Hii leo miaka miwili tangu kuanza kwa vita vya Yemen. Taarifa ya HRW iliyotolewa hii leo inaeleza kwamba pande zote katika ugomvi huo zimekanusha kuhusika na shambulizi hilo lililosababisha vifo vya zaidi ya wahamiaji 30 wa kisomali kati ya 145 waliokuwa ndani ya boti hiyo. Hata hivyo, Human Rights Watch inasisitiza kwamba ni mwongo ni muungano unaoongozwa na Saudi Arabia ndiyo yenye ndege za kijeshi katika eneo hilo. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti Amerika, Washington. Siku nyingine tena ya Jumapili ninapokualika katika salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo, nakwambia karibu. Moja kwa moja basi, anayetufungulia pazia yetu ya salamu na muziki Jumapili hii ya leo nikianza naye anaitwa Mbaraka Abdul Ayeya. Yeye anapenda kumsalimia katoroka kutoka Bukoba, Tanzania. Vilevile vile angependa kumsalimia mama yake mzazi Juliet Jonathan Rutaiwa, Buk, Philbert Jonathan, Shaaban Ngarama, Matrada Leopard na Afande Sele vilevile, zake salamu zingependa kumfikia baba yake mzazi Abdul Ayeya, bila kumsahau fundi Mwisige. Mwingine ambaye anapeperusha zake salamu ni Limbu Isanzule, anasema anapatikana maeneo ya Igunga Tanzania. Zake salamu anasema zimfikie Malangwandu Isanzule E, Jibunge pamoja na mke wake Nyamizi Maganga vile vile, angesema anawatakia siku njema kabisa hii ya Jumapili. Salamu nyingine ambazo zinapelekwa zinatoka si kwa mwingine bali ni King Majuto. King Majuto anasema angependa kumsalimia Jaligota Magabe, Joseph Malambi, Kasanda Kashinje, mjomba wa watu baadhi, Emmanuel Mwaya, Mnyampanda Side Musa John Magabe, Simon Marwa Mseti, Masikitiko Julius Masudi Chinga na Salum na Soro vilevile, angesema eh, kwamba jamani, tusikae kimya, tusalimiane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Si mwingine, hivi sasa ninayekamata salamu zake ni Richard Matei. Richard Eh, wewe unasema ungependa kumsalimia eh, Zimunde kaka eh, kipenzi Charles Mtei aliyepo Zambia kikazi, eh, baba mama na Godwin Matei, vilevile anasema kwamba jamani, tukumbukane kupitia basi hata salamu. huyu ni David Bunga. David, eh, anasema zake salamu zimfikie Esther, mama yake mzazi kipenzi Letisia Malale, kaka zake, dada zake na wadogo zake wote, pamoja na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo, ndio angependa kuona zile salamu zake zinawafikia huko. Salamu na muziki ndio kipindi ambacho hivi sasa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Basi sasa nakamata e, salamu yake si mwingine ni Johnson Kadenge. Johnson Kadenge anasema angependa kuwasalimia Fairo wa Morogoro, vile vile watu wote ambao ni marafiki zake dunia nzima, bila kuwasahau marafiki wake aliyosoma nao nap beta Dakawa, vilevile eh, vile ndugu jamaa na marafiki. Basi moja kwa moja tupate burudani ya muziki hivi sasa, moja kwa moja tunaelekea kule nchini Uganda. Anaitwa Wema Kamakula, mwanadada hapa anakuambia mchuzi kibao kizuri kabisa. Naam, asante sana rema Kamakula eh, kwa kibao kitamu kabisa, iko mchuzi eh, mambo ya mapenzi, mambo mazuri kabisa. Jumapili tulivu hivi sasa. Basi tukiendelea na zile salamu eh, napata ujumbe wake nazareti mwa Kipembe, wewe ungesema kwamba uwasalimie E, Meshak Mwamala Muhammad Kachuru, Ruta Hiwa, Busisi Shukuru, wa mama Lusekelo Bukuku na ili Siobela vile bila kumsahau Wilson Mwakipembe na Jafari Kombe, ujumbe tuzidi kukumbukana. Naamini kabisa ndugu yangu, ujumbe wako huo utakuwa umewafikia vizuri na kuwa sawa bin sawia. Huyu hapa ni Joel Ngusa, mwanaharakati kijana anazima zake salamu zimfikie baba yake mzazi eh, James Shokolo Mhela wa Liabukande, Shinyanga, mama yake Ngolo Jigondongo wa Karadasi, Morogoro, bila kumsahau Vieneri Nyomi wa Bigwa, Morogoro, bila kumsahau Jigodongo Ndutu wa Mpulumbi, Uyui, Tabora, mjomba wako Kashindie eh, Jigodongo, bila kuwasahau marafiki zako popote pale ambapo wanaweza kawa wanaitegea sikio hivi sasa, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Mwingine ambaye nakamata e, ujumbe wake wa salam ni jes Almas. Jes anasema anapatikana maeneo ya Kigoma, Tanzania. Zake salam ziwafikie ndugu jamaa na marafiki wote waliokuwepo maeneo ya Kasulu, Kigoma. Huyu hapa ni Thomas ngasa Mbese wa Bukombe, Geita. Salam ziwafikie Julius Musobi wa seminari e, anamaanisha wa seminari Mtungamo Bukoba. Juma Michael mwanaharakati akiwa Nzega. Kolote Mkulwa wa RFA Mwanza, bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA bayau. Kwa niaba yao, basi mi nakuambia shukran sana ndugu yangu kwa kutukurumbuka na sisi tunaendelea kukupeperushia mambo kama jinsi yalivyo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Si mwingine, huyu hapa ni Georgi Malekela. Georgi Malekela anasema angependa kumsalimia Hamisi Mapesa, Saif Hamisi Gulami, Jafi Juma Mapigano, Happy Simon, Edith Ochoa Wachuro, Happiness, Christopher Onesmo Nkotide, Saidi Koleta Makulwa Msimba Logobi, bila kuwasahau eh, jina ni Makulwa Msimba Logobi Ndali zake salamu angependa zimfikie huyo e, rafiki yake. Basi hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Kasongo Amedeo. Kasongo Amedeo anasema anapatikana maeneo ya Aru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yeye angependa salamu zake ziwafikie e, Betrin Buli na jamaa yake Elise Kabarole pamoja na mama Amoti Jacqueline Baisinda na jamaa zake e, eh, Unega Jampien na jamaa zake Marie Mazikukwa, George Georgi Logo na jamaa Blaze Abiria Ambiso, Manase John Kisembo, bila kumsahau E, Pascali Mambe na jamaa zake David Ngule, Madam Lili na wale wote ambao wanamfahamu kutoka zile pande za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni mambo matamu kabisa kama tulivyokuambia. Kipindi hiki kinaenda sambamba kabisa na burudani ya muziki. Hivi sasa basi, eh, tusikilize sebene hili kutoka kwa Falipupa. Anakuambia original. <laughs> Basi si mwingine ni Fali Pupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kibao kitamu kabisa, pata mambo haya, burudika ndani ya salamu na muziki. Haya basi, msikilizaji, mara baada ya kusikiliza kibao kitamu kabisa kutoka kwa Kefali Ipupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, moja kwa moja tuendelee na zile salamu ambazo wewe umetutumia. Na aliyepata bahati wa kukamata salamu zake si mwingine ni Ruta Hiwabusisi. Ruta Hiwabusisi anasema yeye angeanza kumsalimia Amos Msanga, James Tano, Arthur Kabugu, Juma Hassan Jaka, Mwalimu James Katia, Mwandu John, Abeil Nyaruko, Fikiri Dalio, bila kumsahau Deus Masingo, Konoize Kiejo, Juma Maiko mwanaharakati, Jumanne Lukoba, Joshua Turuka, Joshua Lubenge, Salome Daniel, Uchumi Firbet, swali huyu. Uh, ni Sali Bunzali bwana, mbona umeandika swali? <laughs> Sali Bunzali ndugu yangu, mbona anataka kuharibu jina lake, eh? Sali Bunzali, Abdulaziz Kamata, Simon Kikanyagio, Manase Bendera, Suwed Kaluta, Maiko Kajembe na watangazaji wote wa hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. si mwingine ni James tano. James tano anasema zake salam eh, ziende kwa Luta Hi wa Busisi, Mwandu John Fikiri, Dalio Gakala, Salim Nasoro Sayungo. Pia hamje msahau Alex Kaunda Wacheyo. Kisha ujumbe unasema tukumbikane kupitia VOA Swahili. Naamini ni ujumbe murwa kabisa huo. Hivi sasa nakamata salamu zake Maganga Es Maganga, zake salamu anasema, anaomba zimwendee eh, watu hawa E, ama ziwaende watu hawa: Hatibu Ervulu wa Kigamboni Dar es Salaam, Amrani Mabruki eh, Kongoe Dar es Salaam, Kirio Mbrisho Geita, Mwamama Amani Saidi, Mkwizu Mwalimu Maulidi, Nyahanga Rashidi, Nyamtwe Shela, Hamisi Silvesta, Mganga Bakari, Mbiligenda na Said Matumbu si mwingine basi, aliosalimia ni Maganga es Maganga. Basi bado unaendelea kusikiliza mambo ya burudani vilevile, eh, mambo ya salamu ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. ambaye anatufungia jamvi letu kwa siku hii ya leo la salamu na muziki si mwingine ni Juma Michael, mwanaharakati Juma Michael anasema zake salamu eh, ziweze kumfikia wakazi wote wa Nzega, vilevile Joshua turuka Imasadala Balozi Mwalimu Kennedy Mpemba Meshak Mwamala Ramadhani Mchomvu Uchumi Filbert, Timilai, Shema, Lamba, Filbert Timilai Shemalamba Filbert Kiauke Josh ama Jose Mosha, Stanley Mwani Mzalendo, Dixon Marco, Clifford Hezon, bila kumsahau Fikiri Dario, Husna Muhammed Rutahiwa, Bosisi Fakari Kopo, Mwalimu Stephen James, Katia Bosco Mushi, Salome Daniel Konoise, Kiejo Galigota Magabe Salibunzali Tamasha Huruna, vilevile salamu hata e, wewe ambaye hupendi kusalimia watu lakini salamu zikufikie basi, msikilizaji e, ne, kama nilivyokwambia, tunakamilisha muziki na salamu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jumapili tulivu kabisa. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kusikiliza, nakwambia alamsika. kwenye like, like kwenye uala baby baby nakupenda sana nishikeni, kushike milele tusije kuachana. baby baby nakupenda sana nishike, ni kushike, ni nam ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenda wasikilizaji, msiache kupromosha salamu zenu katika Facebook au Sauti ya Amerika barua pepe yetu VOA Swahili at VOA news dot com. Basi sasa tunakusomea muhtasari wa habari. Kenya imenyakua tena ubingwa wa dunia katika mashindano ya mbio za nyika yaliyofanyika leo katika mji mkuu wa Uganda, Kampala. Godfrey Kamworo wa Kenya ametetea ubingwa wake katika mbio za kilomita kumi na mbili akimshinda Mkenya mwenzake Leonard Barostona aliyenyakua fedha na Mwethiopia Abadi hadis wa Ethiopia kuchukua nafasi ya tatu. Wanawa ake vilevile wamechukua nafasi zote sita za juu katika mbio zao. Ivory Coast imeamrisha usalama kuongezwa katika miji miwili mikuu ya bandari baada ya kupokea habari zinazoeleza kwamba kuna kitisho cha uwezekano wa kutokea shambulizi la kigaidi mwaka mmoja baada ya shambulizi jingine lilitokea katika eneo la pwani. Maelfu ya rasia wameshuka majiani hii leo kote nchini kulalamika dhidi ya ulaji rushwa na kudai kujiuzulu kwa waziri mkuu katika mikutano iliyoitishwa na kiongozi wa upinzani Alexi Navaleni. Iraq imetangaza hii leo kwamba inachunguza ripoti ya kuuliwa kwa zaidi ya raia mia moja magharibi mwa mji wa Mosul, lakini ikisitiza kwamba hakuna ishara za awali kwamba vikosi vinavyotokana na shambulizi la kombora kutoka ndege za muungano wa kimataifa unaongozwa na Marekani vilihusika na kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linaeleza kwamba shambulio lilodhaniwa limefanywa na muungano wa wanajeshi yanaoongozwa na Saudi Arabia kwenye boti liliokuwa ikisafirisha raia wa Kisomali nje ya pwani ya Yemen inamulika haja ya kuwepo na uwajibikaji miaka miwili tangu kuanza vita vya Yemen. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka Sauti ya Amerika, Washington. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwa herini na usiku mwema kutoka Washington DC.