Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni Ijumaa tarehe 17 mwaka wa 2017 nikikukaribisha popote ulipo. Jina langu Harrison Kabao na mimi inaitwa Sunday Shomari. Msikilizaji, natumaini ijumaa yako ni poa kabisa, maana ya kamao inapokuwa Ijumaa ndio mwisho wa wiki, watu sasa wanajiandaa kula starehe, kwenda kuenjoy e, hii jumaa hii msikilizaji, na View Express inakupa mambo moto moto leo, tukiwa na mengi sana. Kule nchini Kenya mambo yanaonekana kwamba ni moto kweli kweli, kama umezungumza pale Kenya, kufuatilia hali ilivyo hii leo baada ya Raila kuwasili, naam, na vile vile na, na bado gumzo la kujigawa kwa taifa la Kenya linaendelea katika maeneo tofauti ya Kenya hayo tutayasikia, na vilevile vile kuhusu nyanja za muziki na urembo, yote ndani ya VOA Express ijumaa ya leo ni ijumaa ya leo ina mambo mengi kweli kweli. Basi bila kusahau msikilizaji, tutaangalia pia katika yale yanayokwenda katika maeneo mbalimbali ya mitandao yetu, lakini usisahau pia, tutakupa habari za dunia, lakini kabla ya kuanza mengi haya yote kule nchini Kenya kama umefuatilia hali ilivyo, na mm, hebu niambie kile ambacho umekifuatilia ukakisikia leo, kimekuwa kikizungumza mambo yaliyokuwa kiendelea pale ndani ya Nairobi. Kweli kabisa, sande. Kama ambavyo umesema na unavyojua ni kwamba kiongozi wa upinzani Raila Odinga wa muungano wa NASA amekuwa hapa Marekani na hasa hapa DC ka katika ziara yake ya siku kumi, na leo amewasili kutoka kule Ulaya amefika nchini Kenya na muda mfupi ambao umepita, nimezungumza naye. Uh, mwenzetu Kennedy Wandera akiwa Nairobi ambaye sasa nah hivi ananieleza hali ilivyo na jinsi ambavyo Raila Odinga anatoka kwenye uwanja wa ndege na kuingia kwenye bustani ya Uhuru Park. Hebu tumsikie Wandera huko Nairobi. Um, kiongozi wa upinzani Raila Odinga aliweza kufika nchini katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta saa tano na uh, dakika hamsini na tano hivi. Japo kulikuwa na hali ya mshike mshike katika eneo hilo, maafisa wa polisi walikuwa wamewadhibiti wafuasi kutoingia katika uwanja huo. Baadaye Odinga aliweza kutoka nje na kulakiwa na wafuasi wake, lakini tunavyozungumza sasa, msafara huo sasa ndio unaingia jijini Nairobi, sasa umepita barabara hii ya Haile Selasi. Nia yao ni kufika uwanja ambao ni bustani ya Uhuru hapa jijini Nairobi, lakini maafisa wa polisi wameweka katika maeneo tofauti tofauti, lakini inaonekana hata baada ya kutupia vitoa machozi pamoja na maji ambayo yanaonekana kuwa na pilipili wameingia katikati mwa jiji na wameeleza kwamba ni sharti waingie katika jiji kuu la Nairobi, wanakufululiza katika bustani ya Uhuru. Ebu, Anera, turudi nyuma kidogo, jana majira ya jioni kulikuwa na vurugu katika maeneo. Ebu kidogo guzia, ilikuwa ni vurugu ya nini na ili... Hali kiongozi hakuwa amefika viongozi wa upinzani wakiongozwa na Orengo, Johnstone Muthama na wengineo walieleza kwamba wana wako katika yale maandalizi ya kumkaribisha kiongozi huyo wa upinzani, na waliweza kufika katika uwanja huo wa ndege, lakini lidhibitiwa na baadaye kurudi katika uwanja wa Kamkunji, lakini walipofika uwanja wa Kamkunji waligeuzwa, na akasema kwamba hawakubaliwi kuwa pale, na baadaye wakafululiza katika uwanja wa Kibera walikokuwa na mkutano mkubwa wa hadhara, lakini uwanja uh, huo pia ulikuwa umedhibitiwa na maafisa wa polisi, na ku hali hii ika, ika fanya baadhi wa uh, wanasiasa kukamatwa na kuwekwa ndani, lakini waliachiliwa baadaye. Ilikuwa kwamba mpango ni kwamba watatembea kwa miguu kutoka uwanja wa ndege wa JKIA na kuingia mjini. Sasa hivi hali ndivyo ilivyo, viongozi pamoja na wafuasi wanatembea kwa miguu kupitia Mombasa Road. Lilifaa watumie Mombasa Road, lakini maafisa wa polisi walidhibiti barabara hiyo na ikabidi watumie Jogoo kupitia eneo la Mudhurwa na kuingia na Haile Selassie, na hii sasa itawaelekeza mpaka Bustani ya Uhuru katikati mwa jiji la Nairobi. Lakini nimeweza kuenda katika eneo hilo, Bustani ya Uhuru kumedhibitiwa, maeneo yote yamefungwa na maafisa wa polisi, wamedhibiti kudhibiti kule. Hatujajua ni vipi wataingia katika bustani hiyo, lakini maafisa wa polisi wanaeleza kwamba hapa haaku, hakuendeki na hawataweza kupita. Sasa tunasubiri kuona, lakini tunataraji kwamba kuenda pakawa na makabiliano. Kama dakika ishirini hivi watakuwa tayari labda washafika katika eneo hili, natarajia kutakuwa na makabiliano na, na, na, na polisi. Asanti sana Kennedy Wandera. Mambo hayo kweli kweli kwa Kenya. Yani tunavyoelezwa ni kwamba sasa hivi wameanza kuingia ndani ya, eh, ya jiji na unajua, lengo ni kufika katika bustani ya uhuru Park, alafu kufanya mkutano mkubwa. Sasa halijulikani kwamba maafisa kama maafisa wa usalama watakubali waingie pale, maanake kama ambavyo umesikia, Kennedy Wandera awali alikuwa amefika katika uwanja ule na kukuta kwamba wameuzingira. Sasa baadaye tutapata ripoti kama mkutano, ripoti zinaendelea kwamba bado kuna maandamano mengi huku, naelekea kuna magari pia yamechomwa, wamesema wafuasi mm, wenasa wamechoma leo magari, kwa hiyo tutaangalia hali inavyozidi kuendelea nchini Kenya na kuwafahamisha. Lakini bado tukiwa huko huko nchini Kenya, kama ulivyozungumza, kama kwamba kuna baadhi ya watu wanazungumzia mambo ya kujitenga no. kujitenga kupi huko, kulikoni? mm -hmm. Kuna mwandishi wetu Huba Abdi ye yupo kule Garisa na amekwenda kufanya ripoti kule na kuzungumza na baadhi ya watu ambao wanatoa mawazo yao kuhusu nini ambacho wanakiona hivi sasa kutokana na hali nchini Kenya inavyoendelea. Tumsikilize Huba. Mjadala wa iwapo taifa la Kenya linafaa kugawanywa mara mbili unaendelea kutokote nchini Kenya, hasa katika mitandao ya kijamii. Wakazi mjini Garissa hawakuachwa nyuma katika kutoa hisia zao kinzani kuhusiana na mjadala huo. Ah, tunafurahia kwamba NASA inajaribu kuleta uhuru na demokrasia hapa Kenya kwa vile serikali ambaye zilizokuweko hazizingatii demokrasia. Kusema kweli, sisi hapa naisa no tulikuwa tumeangaishwa ya kutosha. Na mambo ya kutenganisha na kwenda kuwa nchi tofauti na Kenya, ni haki yao wa, wacha wajaribu, hata sisi tulijaribu mbeleni. Haikai kama itaweza kugawanyika namna hiyo, unaona, mkoa zingine ziko mbali kama vile upande wa Western na Nyanza, ukisema tena itaungana na upande wa Coast na Central iko pale katikati itakuwa ni ngumu hata hawa kuendesha hiyo serikali yao. Baadhi ya wakazi wa Garissa wanaonelea iwapo viongozi wa kisiasa watashikilia msimamo wao wa kutaka taifa la Kenya kugawanywa, basi ni heri watumie njia za sheria katika kufikisha malalamishi yao. Kuna namna, wakitaka kujitenga mbali na Kenya, kuna namna wanawezi kubaliwa kisheria. Eh, lazima iulizwe referendum. Kama inakubaliwa, tubadilishe katiba, tubadilize njia mwafaka, tuende kwa kotini Tuamue namna gani itaenda, tupitishe sehemu za kiserikali, tuseme kama kama government institutions kama bunge senator. Hizo zote zipitishwe katiba ichange, watu wakukubali ni kitu kubaliana tu. wa Wakenya wamekuwa wakitoa kauli zao kuhusiana na hatua ya kujigawa, lakini kwa mama Tabitha na Makori ambao ni wafanye biashara kutoka sehemu zingine za Kenya, mjadala wa kujitenga utaleta maafa huku wakisema kufikia sasa hawajasikia kiongozi au wanaoendesha mjadala huo wakitoa mipango ya kuwapa makao iwapo wataigawanya Kenya. Gariza, nimekaa Gariza miaka kumi na mbili na sasa naona mambo imekuwa mbaya mbaya, na siiti kuwa mbaya mbaya mbaya kwa uchumi ya sere ya inji yetu. Kwa hivyo ni vizuri mimi nimetoka huku kwa sababu ya shida, nakuja kuja huku na hata bia hala tuko nao, hata wao wenyewe wanaona shida, si kama wanabiashara wa galisa wa hiyo kuanya ni kitu yenye enye inaweza chukua time na inaweza leta conflict wa country hiyo. Ni kitu wanafaa waketi chini waerewane, ambapo sisi ndio tupate amani na bisi ya kuendelea na biashara yetu huku. Rais Uhuru Kenyatta akitarajiwa kuhapishwa mwishoni mwa mwezi huu iwapo mahakama haitabatilisha ushindi wake tena. Wakazi Garisa, wa eneo la Garissa wamewataka viongozi wakuu Raila Odinga na Uhuru Kenyatta kuketi kwa pamoja ili kufanya mazungumzo ya kuziba uhasama uliopo baina ya Wakenya. Huba Abdi, Sauti Amerika, Garisa, Kenya. Asante sana Huba Abdi kutoka kule Garisa nchini Kenya. Kamao, mambo ni mengi sana hapo kutoka, mm. kwa, kutoka kwa Kenya na hebu nikuulize Sande, mambo yanaendeleaje kule Zimbabwe? Zimbabwe hali inaelekea bado inaelekea kuwa ni ya kutatanisha sana. Unajua, mm. jana tulivyozungumza kwenye habari za dunia no, au akazuiwa nyumbani, alafu naambia tena leo ukaonekana hadharani akienda kwenye graduation moja kule nchini Zimbabwe, lakini sasa kitu ambacho kijaeleweka katika siku tatu ambazo zimekuwa ni, ni, ni hali ya vuta ni kuvute Zimbabwe, hmm, ni aliko Grace Mugabe haijulikani. Mara mara inasemekana kwamba yuko Namibia, Namibia. Ma, inasemekana bado yuko nyumbani, kwa hivyo dhahiri kabisa haijajulikana, lakini mzee Mugabe, Rais Mugabe ameonekana kwa mara ya kwanza leo na tutaelezea zaidi wakati tunaposoma habari za dunia. Naam, sawa kabisa. Polisi nchini Kenya wamerusha mabomu ya machozi kuwatawanya wafuasi wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga ambaye amerejea hii leo baada ya ziara ya siku kumi nje ya nchi. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, imeripoti kwamba wafuasi wa mwanasiasa huyo aliyejiondoa kwenye uchaguzi wa marudio wa marudio wa rais uliofanyika tarehe 26 mwezi uliopita walianza kuwasili katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta mapema leo Licha ya polisi kuwakanganya kuwachanganya na kuwazuia kuingia kwenye uwanja huo kwa kile walichokiita sababu za kiusalama. Makabiliano hayo kati ya polisi na wafuasi hao yameshuhudiwa kwenye barabara kadhaa za mji wa Nairobi, huku msafara wa Odinga ukielekea kwenye bustani za Uhuru Park, ambako awali alitarajiwa kuwahutubia wananchi. Hata hivyo, polisi waliozuia kuingia katikati kati ya mji kwa kuhofia uharibifu wa mali. Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe ameonekana yeye hadharani kwa mara ya kwanza mapema leo tangu jeshi la taifa hilo kumzuilia nyumbani kwake siku ya Jumatano. Kiongozi huyo mkongwe alikuwa amejivika kofia, mavazi ya rangi ya samawati na manjano na amehudhuria sherehe ya kuhitimu katika chuo kikuu kilicho kwenye mji wa Harare huku akishangiliwa na umati wa watu. Wa Zimbabwe wanatumai kwamba mzozo wa kisiasa unaoendelea utatatuliwa kwa haraka, huku viongozi wa upinzani, wanaharakati na viongozi wa kidini wakimtaka Mugabe kung'atuka madarakani baada ya jeshi kuchukua udhibiti wa serikali. Hata hivyo ripoti zimeeleza kwamba Mugabe hajasalimu amri. Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ameambia bunge la nchi yake kwamba ni mapema mno kuchukua msimamo wowote kuhusiana na mzozo huo. Na moto uliteketeza jengo la bunge la Kameruni katika mji mkuu Yaunde jana usiku na kusababisha hasara kubwa. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti kwamba moto huo ulienea kwenye ghorofa kadhaa za jengo hilo. Hata hivyo hakukuwa na habari zote kuhusu majeruhi kutokana na moto huo. Kisa hicho kimetokea siku mbili tu baada ya bunge kuanza vikao vya muhula mpya. Kiongozi wa Katalonia aliyeondolewa mamlakani Charles Puigdemont na mawaziri wake wa zamani wametarajiwa kufika mahakamani hivi leo kwa kesi inayohusiana na agizo la kukamatwa lililotolewa na Uhispania. Mahakama hiyo ilitarajiwa kufanya kikao cha faraga kabla ya kuamua iwapo maafisa hao wa zamani warahamishwa nchini Uhispania ili kujibu mashtaka ya uasi na uchochezi kufuatia msukumo wao wa kutaka eneo la Katalonia kujitenga kutoka Uhispania. Madrid ilitoa agizo la kukamatwa la Pigmont na mawaziri hao wanne wa zamani baada ya kutoroka nchini Ubelgiji mwezi uliopita na kupuuza agizo la jaji wa Uhispania kuwataka wafike mbele kwa madai kwamba wangepata haki kwenye mahakama hiyo. Kipindi ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji, kama unasafiri alasiri hii baada ya shughuli zako za kazi au unaendelea shughuli zako, basi tuko pamoja nawe katika VOA Express. Basi moja kwa moja leo, ikiwa mambo ni mambo ya Ijumaa, unajua wikendi naye inapiga inabishabisha hodi mm -hmm. tunaye uh, jamaa yule anaitwa Liberty Adede akiwa pwani ya Mombasa. Karibu sana Liberty Adede, utueleze mambo namna gani kuhusiana na burudani kutoka huko pwani ya Kenya? Shukrani sana wenzangu Shom Shomari pamoja na Harrison. Mambo mazuri Mombasa, japo kumekuwa na hali ya vuta ni kuvuta jijini Nairobi, Mombasa tuko naelekea mabasi sasa yanaelekea ku, kuikaribisha wikendi, na japo ingawa ni mambo ni wakati wa kujiachia e, leo ni siku ya pili ya sherehe zile za za, za kitamaduni ama tu utamaduni wa wakazi wa, wa, wa Lamu, ikiwa leo kumekufanyika mashindano ya punda leo alfajiri na jioni hivi, kuna mashindano ya madau yanaendelea, fainali ikitarajiwa kuwa kesho e, eneo la pwani oh. Asa sana, tasnia ya mziki iko katika hali ya kuomboleza. Jamii ya wasanii katika mziki wa, ki, mziki wa kizazi kipya hapa Mombasa wako katika hali ya kuomboleza baada ya produsa wao mwanzilishi wa mziki wa kizazi kipya katika eneo hili la Mombasa eh, Bwana Andrew Bushel maarufu Madebe alifariki siku ya uh, Jumanne. Madebe ambaye ameugua kwa kipindi kirefu aliaga dunia siku ya Jumanne akiwa uh, uh, kwake nyumbani Birmingham kule Uingereza. Alisifika sana kwa kugundua vipaji vya wasanii wa hapa Mombasa haswa sana na pia wale wa Tanzania haswa sana, akiwemo nyota ndogo eh, Mr Blue wa Tanzania, Johnny Skani, Susumila, na hata kuweza kuwavuni na kuwafunza maprodusa kama pia eh, produsa Halid, na amepiga miziki mingi tu. Anasifika sana na eneo la pwani, wasanii wengi ambao wamepita mikono yake wanamsifu kutokana na kazi yake nzuri, na tulizungumza na, na produsa Halid akimuuliza eh, tu uh, anamwangazia vipi huyu produsa Madebe kama alivyokuwa akifahamika Kenya, na alikuwa na haya ya kusema: nilimjua Madebe kutoka mwaka wa 98 Ndiyo, nilijiona na Madebe. Wakati huo walikuwa ni katika wale watu muhimu sana katika indastyo yetu, watu special wa kulikuwa, kwa sababu wakati huo nikijua kulikuwa hakuna studio nyingine. Najua uwanajua, ye ndiyo mwanzilishi wa studio huku Mombasa zi ya digital studios, na wakati huo alikuwa anatumia actually, vilikuwa geni kwa watu wengi na Mombasa nzima. Anasema hii ndiyo studio yake ya kwanza kurekodi wasanii kwa kwa wa kisasa, kuanzia akina Malkia Rukia, Fox Fesha, Majizee, wasanii wote wa kwanza uliwa kuwasikia walipita mikononi mwake. So namjua kama mwanzilishi wa mziki wa kizazi Mombasa hii, nasema hata kwa Kenya gojumle, kwa ujumla, kwa sababu studio yake alifungwa mwaka wa elfu mbili na tano basi ni na. Safi kabisa uh, Liberty ya Dede. na sijui kama kwenye nyanja ya michezo kuna mambo gani uh, baadaye tutaenda katika mziki ama kazi ambayo ameifanya Madebe hapa hapa na. ndani ya View Express. Hebu tueleze kidogo kama kuna maswala ya spoti. Na masuala ya spoti ni haya, tumekuangazia mechi za ligi zinaendelea katika viwanja mbalimbali mbali, uh, wikendi hii katika uwanja wa uh, kwa, wa KPA hapa Mombasa, kutakuwa na mashindano ya voliboli kwa vilabu bora eh, nchini Kenya, vitakuwa vinacheza ile inaitwa play off ambapo timu mbalimbali wakiwemo wale majina makubwa unayasikia ya Kenya katika voliboli ya wanawake na wanaume watakuwa hapa Mombasa kuweza kushiriki gemu zao, na huku Nairobi wasanii pia wakiwania matuzo ya Pass Music Video Awards ambayo watakuwa wanafanyika wikendi hii jijini Nairobi, wakiwa wanavutuza watu na vutuza, mm -hmm, video zao mbalimbali zilizofana mbali, mm -hmm, za mziki nchini Kenya. Asante ah, sana Liberty ya Dede, tunakushukuru kwa taarifa hiyo. Basi moja kwa moja Liberty ya Dede baada ya kutupa hizo taarifa. Kamau, Hebu tuangalie mziki wa huyu mwanamziki aliyefariki ambaye amemtaja ne i yake ule m hujai kumona mziki wake usikie vitu ambavyo Unasikia Andrew madembe anavyoangusha rapu, yule mzungu, si kabisa, ni hiyo yeah. uh, yeah. itabidi tuangushe yote yeah. anafanyika ndani ya <laughs> na sasa kuna maswala ama kuna... maswala ya wanakwambia mwanamke anapokuwa anaolewa, nam ana mambo yake ambayo anataka kuya mm -hmm. fahamu. mm -hmm. Unajua, kwenye nyumba baba, mama, baba ana shughuli zake, mama naye ana shughuli zake. yes. Sasa wajibu wa mwanamke ni kitu gani? Hapa kuna mambo yamechambuliwa vizuri sana kwenye jicho letu hii leo. Basi hebu tuangalie, jicho linamulika nini? Tusikilize. Ninakualika moja kwa moja kwenye jicho letu, nikiwa hapa na Jasinta Mutagiawa. Yeye leo ana neno kwa mabinti, akiwaambia kwamba ndoa si ufahari tu, kuna majukumu yake. Jambo la kwanza, lazima uelewe kwamba ndoa si tu suala la kwenda kukaa na mume ndani ya nyumba au chumbani. Ndoa ni majukumu na wajibu. Ni wajibu wa kutunza watoto kama utajaliwa, ni wajibu wa kumtunza mume, ni wajibu wa kuwatunza wana familia lakini pia ndoa ni wajibu wa kukaa na wanajamii wengine. Nipende kusema wasichana wengi wameona kwamba kuolewa ni fahari, maadamu anapata mwanaume anaitwa mke wa fulani. Lakini hiyo haitoshi, na ndio imepelekea ndoa nyingi kuvunjika, kwa sababu baada ya muda mwanaume anagundua kwamba wewe huna manufaa kwake. Kila siku umekuwa kama ombaomba, umekinga mkono, naomba ela ya chumvi, na hata ukiumwa kichwa tu huwezi kununua kidonge cha kutuliza maumivu na subiri mume, hawezi kurudi. Swala la kiuchumi na uwezo wa kusimama mwenyewe na kujisimamia na kujipa huduma mwenyewe na kuwahudumia wale ambao ama umewaleta duniani au ni wategemezi wako, na ninaona kwamba swala la umri pengine, wanasema usilie gizani kwa kumwogopa jirani. Wakati mwingine binti ataingia katika maisha ya ndoa kwa sababu yako maneno ya watu ambao wamemnyoshea vidole na midomo wakisema kaziekea nyumbani kwao. Ninataka kusema ukitaka kuendelea na kusonga mbele na kuishi maisha yako vizuri, uchukue pamba ukaweke masikioni, wala usiishi kwa kusikiliza maneno ya watu, bali we mwenyewe utazame dira yako. Ninalenga wapi? Ninakusudia nini? na nini ninataka nikifikie? Ni hayo kwa leo. Shukrani Jasinta Mutagiawa kwa kushiriki hapa kwenye jicho letu. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Asante sana, Rahab Fred. Umesikia mambo hayo, maneno mazuri na kabisa. Natumaini wakina dada mmepata ujumbe nam. Sasa sande, unajua aha, kuna maswala ya urembo, wanasema modeling. Na siku mbili hivi ambazo zimepita hapahapa studio za VOA, tulitembelewa, tulibahatika kutembelewa na mwanaurembo, mwanamitindo ambaye ni Miss, mwana mitindo, ambaye ni Miss Tanzania, Tanzania, USA, USA. Na si mwingine ni Lilian Mtakiawa na nikapata kumuuliza, je, wakati unaposema Miss Tanzania USA maana yake ndio nini, na urembo wenyewe ni fani ya aina gani, na ni shughuli gani anazofanya? Hebu sasa tuone alivyoelezea Lidian Mtakiawa. Ndio, nilikuwa kwenye mashindano ya Miss Tanzania USA yalitokea Septemba, nikashinda. Kwa hiyo tukaenda kwenye mashindano ya Miss Africa USA, wanatafuta binti wa kiafrika ambao wanaishi Marekani. Kwa hiyo kulikuwa kuna binti kumi na nne nchi mbalimbali mbali kama Nigeria, Cape Verde, Cote d'Ivoire. Tumekutana wote tukapambana wote na Tanzania tukawa watatu. Umetaja kwamba ni mashindano ya wasichana warembo wanaoishi hapa Marekani. Unaishi katika jimbo gani hapa Marekani? Mimi naishi jimbo linaloitwa California. Nimeishi huko miaka kumi na moja. Nafanya kazi kama muuguzi huko tunaita registered nurse. Kwa hiyo nina passion kubwa kwenye mambo ya afya. Kwa hiyo kama kuna haya mashindano ni urembo lakini sio urembo tu, lazima huwe na lengo. Kwa hiyo lengo langu ni kufanyia kazi mambo ya malaria. Hebu tueleze kidogo safari yako hii ya, ule, ya, ya urembo ilianza vipi na vipi ikafika kwamba mimi sasa ninaweza nikaenda kwenye mashindano ya urembo? Ilianza mwaka jana, nilikuwa kila siku nasema jamani, natamani Tanzania, Watanzania, na sisi tuonekane tunafanya vitu vikubwa, na sisi watu wajue ni, ni wakina nani. Kila nikiongea na watu nikambia nimetoka Tanzania wanasema Tasmania nasema hapana, nimetoka Tanzania. Tanzania ni wapi? Karibu na Kenya. Ah, Kenya napajua. Lakini nikasema lazima nichukue nafasi hii na mimi kuwakilisha nchi yetu, kuonyesha watu na sisi wa Tanzania tuna tuna confidence yani tuna uwezo wa kufanya mambo makubwa. Ndio maana nikaingia kuna kwenye mashindano. Hebu nieleze na waeleze watazamaji, nini hasa wanaangalia wakati wanapochagua ama kukagua wale wana mitindo au warembo? Kama nilivyosema, ndio urembo unachangia, lakini unatakiwa uwe zaidi na urembo, uwe na akili ya kuonyesha utafanya nini kusaidia nchi yako. Kuna jambo moja ama swala ambalo husumbua watu wakishapata umaarufu ama jina likiimarika sana, na mara nyingi inakuwa pale ndio mwanzo wa kuporomoka kwa maisha ya mtu. Wewe umejipanga vipi, kwamba sasa sifa umeipata umejulikana kote ulimwenguni, kujiweka pamoja bila kutetereka, kwa kwamba sasa umepata umaarufu? Kitu ambacho kinanisaidia mimi, ni mtu wa kusoma sana, napenda kusoma neno la Mungu, napenda kujikumbusha nia yangu ni, ni kwa nini nafanya kitu, sio kufanya tu nafanya bila mpango. Kwa hiyo nikijikumbusha kuwa nia yangu ni kusaidia watu, siwezi kukaa tu kuangalia hey, nimepigwa picha leo, niko kwenye TV. Ni kukumbuka nia yako ni nini. Hata ukienda kulala usiku, ujikumbushe, kesho siendi kutafuta usuperstar naenda kutafuta ni jinsi gani naweza kutumia hii position kusaidia watu wengine. Nadhani nikiendelea kujikumbusha hilo sitapotea sita kwenye hayo mambo ambayo wamesema watu wanapotea. Kuna wengi sana warembo wako Marekani na wengine wako Afrika ambao wanatamani kuwa kama wewe mm. Una mawaidha gani tu kwa kifupi kwao ambayo yanaweza yakawaelekeza kuwa kama wewe siku moja? Mimi kitu ambacho ningewapa ni kuambia Ujiamini kitu chochote ukifanya maishani, usiangalie mazingira. Mtu anakuambia uwezi kufanya hivyo, wewe umezaliwa hapo, hata una hela, usiangalie mazingira. Wewe tu moyoni mwako uangalie kitu unachotaka kufanya, ukajiamini na ukijiamini ufanye. Nashukuru sana kwa muda wako. Haya. Ndi mambo ndio ayo sande mambo hmm. Kwelikweli hapa anasema kujiamini ndio kila kitu katika yote uyafanyayo, sio urembo peke yake, sio mambo ya mitindo peke yake, ni kujiamini tu. Na pia kwa kuongeza kama utakumbuka kwamba huyu binti katika haya mashindano aliweza no. baada ya kushinda kuwa Miss Tanzania USA 2017 akaingia mashindano mengine makubwa zaidi Miss Africa USA 2017 ambayo inashirika nchi mbalimbali tafuta yeah, mrembo wa, wa, Afrika wa Afrika sasa, sasa mm-hmm, ndani ya Marekani na pale akafanikiwa kupata nafasi ya tatu. Basi, mambo ndio hayo. Lakini siku ya jana kuna swali ambalo tulikuuliza wewe, tukauliza je, unakerwa na watafunaji wa miraa wanasema muguka huko Kenya, miraa maanake muguka <laughs> <toys> wanasema kwamba watu wengi wanatafuna miraa na kutupatupa, uh, miraa mahali popote pale, labda watoto wadogo wanaokota napia na kula na kutafuna <bör days> kwa hivyo majibu ni mengi ambayo tumeyapata kutokana na utafunaji wa miraa mira. Na naona kwamba majibu yako wanasema nini pale, moja kwa moja. Basi nayo hapa, naye Mudi Mnandi yeye anasema ye, hili ni zao zuri la biashara na tamani iruhusiwe Tanzania, maana kwa sasa hairuhusiwi. Serikali imekataa miche huko Upare, kifupi wametia watu umaskini, maana hawana zao lingine <laughs> la uchumi. George Bashemela anasema mimi hawanikeri kabisa, tena hawa jamaa safi sana. Ukitaka uone raha, kesha na hawa jamaa. Haya, jo, uh -huh, George Bashemela. Ya nasemini, Salumu Ibuni huyo. Salumu Ibuni anasema jamani, stimu yake mi sijawahi kuiona. Maana kwenye starehe sio mchezo. Ile inaonekana wao ni watafunaji wote. Hapana, na ni nzuri sana. Naomba wafanyabiashara watumie mbinu nyingi kuwafikishia walaji. Haya, Everist Moshiro anasema huyo ni Dennis Joseph anasema, wanakera bwana watafuna kama mbuzi au ng'ombe anayekula majani. Mimi hata sipendi kuangalia hivi vitu. Aha. Basi ni baadhi tu ya maoni kutokana na utafunaji wa miraa tunaoipata, bila uh, shaka shaka. Basi naona kama mda nao unakimbia na, sana hapa studio nakimbia na, nilikuwa najua kabisa ulitaka kunieleza baadhi ya mambo yanayovuma lakini, lakini muda basi ndio huo, huo. Ha, kutoka ya hapa Washington DC, tumefurahi kuwa nawe ndani ya VOA Express. Jina langu Harrison Kamau na huo. mimi ni Sunday Shomari, alasiri njema.