Karibu mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yakikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mimi ni Patrick Nduimana mimi ni Kennes Bwire nikikukaribisha katika matangazo yetu ya jioni, tarehe 18 Julai mwaka 2018. Tunasikika kupitia 107.5 VOA FM Nairobi nchini Kenya na katika eneo zima la maziwa makuu kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na na 22. Karibuni miongoni mwa yale tuliokuandalia. Wakati ulimwengu ukiadhimisha leo siku ya Mandela, wachambuzi wa maswala ya siasa katika kanda ya Afrika Mashariki wanasema Mandela alitoa mchango mkubwa kwa kusaka amani katika nchi za maziwa makuu. Ndiyo, ndiyo alichangia katika kutafuta suluhu katika migogoro kadhaa, mmojawapo ukiwa ni mgogoro wa nchini Burundi ambayo alisimamia kwa miaka kadhaa. Na huko nchini Kenya, licha ya Rais Uhuru Kenyatta kutangaza nia yake thabiti ya kukomesha ufisadi, kashfa za ufisadi zinatokea siku baada ya siku Jambo ambalo linapelekea wananchi wa Kenya kujiuliza maswali mengi. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, Kennes si Bwire anakusomea habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amejigamba tena hi leo kwamba kikao chake na rais wa Rusia Vladimir Putin mjini Helsinki kilikuwa kizuri sana na chenye mafanikio mengi, akisema kwamba wanaokosoa kikao hicho ni wale wenye chuki isiyo na msingi na inayewatatiza kila mara wanaposikia jina Trump. Trump ameandika kwa ujumbe wa Twitter kwamba baadhi ya watu wana chuki ana kuchukia ukweli kwamba alikuwa na mkutano mzuri na rais Putin wa Rasha na kwamba wangependelea kuingia vita na Rasha badala ya kuona uhusiano huo mzuri. Trump ameandika kwamba watu wengi wenye mtazamo wa juu wa mambo walipendezwa na aliyosema wakati wa kikao na waandishi wa habari mjini Helsinki, na kwamba alijadiliana mambo muhimu sana katika mkutano wake na Putin, jambo ambalo limewakasirisha wengi wanaomchukia na ambao walipenda kuona wawili hao wakipigana ngumi. Ujumbe wake Trump kwenye mtandao wa Twitter unakuja saa chache baada ya kukubaliana na jumuiya ya upelelezi nchini Marekani kwamba Rasia iliingilia uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka elfu mbili kumi na sita, siku moja baada ya kukubaliana na msimamo wa Putin kwamba Rasia haikuingilia uchaguzi wa Marekani. Ofisi ya kushughulikia haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa imeripoti kuongezeka kwa ghasia za jamii katika mkoa wa Mopti katika, eh, katikati ya Mali. Umoja wa Mataifa unasema kwamba mamia ya watu wameuawa katika miezi ya karibuni katika mapigano baina ya jamii hasimu kutokana na umiliki wa ardhi na rasilimali za maji. Mapigano yanahusisha wafugaji kutoka jamii ya Fulani, wale wa Bambara pamoja na wakulima wa Dogon. Msemaji wa Umoja wa Mataifa katika ofisi ya haki za kibinadamu, Rupert Colville, anasema kwamba mapigano ya sasa ya kijamii yanatisha sana. Colville amesema kwamba jumla ya watu 289 wameuawa huku kila kundi likilishutumu jingine kwa kuwa na uhusiano na kundi la wapiganaji la Al Qaida ambalo limekuwa katika ukanda huo tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili. Shirika la ndege ya Ethiopia limeanza safari ya kwanza ya kibiashara kwenda nchi jirani ya Eritria ikiwa ni dalili ya karibu ya kurejesha kwa uhusiano wa kawaida baina ya mataifa hayo mawili hasimu. Kwa muda mrefu ndege mbili za shirika hilo zilitua katika uwanja mji mkuu wa Eritrea Asmara. Moja ilikuwa imebeba viongozi na wakuu wa biashara ambao walipata kukutana na maafisa wa Eritrea. Ndege nyingine ilikuwa imejaa watu wa kawaida waliokuwa wakisafiri kwenda kuona jamaa na marafiki zao. Mawasiliano ya simu yamerudishwa kati ya nchi hizo mbili, sawa na Eritrea kufungua ubalozi wake mjini Addis Ababa. Kabla ya kuwa nchi mnamo mwaka 1993 Eritrea ilikuwa mkoa wa Ethiopia. Matangazo ya jioni yanaendelea kufikia mpenzi msikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa jijini Washington. Wakati leo ni siku makhsusi ya kumkumbuka rais wa zamani wa Afrika Kusini, ayat Nelson Mandela. Mwenzetu BMJ Muridhi aliongea na Jenerali Ulimwengu, ambaye ni mchambuzi wa maswala ya siasa barani Afrika, na hasa alianza kumuuliza upi ulikuwa mchango wa Mandela katika bara la Afrika? Ah, tunamkumbuka kwamba alikuwa ni kielelezo cha uh, wale wa Afrika walio waliokula kiapo na wakajitolea na wakaweka lamini ya kujitoa mhanga ili kukomboa nchi yao. Alikuwa ni, ni mfano wa mtu ambaye aliacha maisha yalikuwa ni ya raha, maisha mazuri kama mwanasheria Ee, na akakubali kujiingiza katika vitendo ambavyo vilikuwa vina hatari zake, na mwisho, kutokana na vitendo hivyo akawa amekamatwa akapelekwa mahakamani na akafungwa maisha ee. Na kwa kweli wakati ule isingeshangaza sana kama angekuwa alihukumiwa kunyongwa na labda angekuwa ameshanyongwa tangu miaka ya katikati ya sitini. Kwa hiyo ni mtu aliyejitolea ujana wake, uwezo wake, elimu yake na nishati ya akili na mwili, kutetea uh, watu wake na kuitetea nchi yake. Hebu tuangazie kidogo tu katika eneo la Afrika Mashariki na hata ukipenda Afrika ya Kati. Mchango wake hasa katika nchi hizo za Afrika Mashariki, hapo Tanzania, Kenya, Uganda, Burundi na Rwanda, kwa mfano, ndio ndio, alichangia katika kutafuta suluhu katika migogoro kadhaa, mmojawapo ukiwa ni mgogoro wa nchini Burundi ambao alisimamia kwa miaka kadhaa na alitoa mchango wake. Ni hali ngumu nchini Burundi hadi sasa, na inawezekana kwamba, uh, hakufanikiwa sana, kutokana na utata uliokuwa umegubika mchakato mzima wa kutafuta suluhu Burundi, lakini Nelson Mandela alikuwa yeye ndiye msuluhishi, na aliwaweka angalau, um, kuwaleta pamoja, awali wale mahasimu wa Burundi ili waweze ku, uh, kuanza mazungumzo na jenerali. Pamoja na maadhimisho haya na shangwe na vigelegele, nderemo na kusherehekea e, kuna watu wanaangalia nchi ya Afrika Kusini wanasema uh, je, hawa waliuiga mfano wa Mandela ambaye alizaliwa mule na aliishi mule kwa muda mrefu. Kumekuwa na visa ambavyo havijafurahisha wa watu wengi e, pamoja na kuwafukuza watu ambao wanasema kwamba si wazawa. E, pamoja na kashfa nyingi za ufisadi kwa mfano. E, na sasa hivi e, kuna Rais Cyril Ramaphosa ambaye anasemekana kwamba alijifunza e, kutoka kwa Rais Mandela. Lakini mfano wa Mandela kwa nini unaonekana kwamba haujaigwa vizuri katika nchi yenyewe ya Afrika Kusini? Si kosa lao, kosa kosa kubwa ni kwamba hawa walitawaliwa na makaburi kwa muda mrefu Nam huyo alikuwa ni Jenerali Ulimwengu, mchambuzi wa masuala ya, ya siasa, ambaye alikuwa anaongea na mwenzetu BMJ Bawridhi kuhusu kumkumbuka ayat Nelson Mandela. <tune> <tune> la ya kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wiki moja baada ya kuokolewa kutoka kwa pango lililokuwa limefurika maji, watoto kumi na wawili wa timu ya mpira ya miguu ya Thailand na kocha wao wametoka hospitali na kukutana na waandishi wa habari kuelezea mkasa huo. Mary Mgawe anasimulia zaidi. Wachezaji hao wa timu ya Wild Boars walitolewa hospitali Jumatano asubuhi kwenye mji kaskazini wa Chiang Rai na kupelekwa kukutana na waandishi wa habari wakiwa wamevalia sare za timu yao. Vijana hao waliwekwa katika jengo la serikali na kuketishwa mbele ya kamera ambapo walijibu maswali kutoka kwa waandishi wa habari katika mkutano wa dakika 45 uliokuwa unatangazwa moja kwa moja. Watoto hao hawakuwa na chakula wakati walipokwama kwenye pango na badala yake walitegemea maji yaliyokuwa yanatiririka pembezoni mwa pango hilo. Kocha Ekapol Chantawong amewaambia waandishi wa habari kwamba walijaribu kuchimba kwenye pango hilo kwa sababu walidhani wasingeweza kusubiri mpaka wapatikane. Maafisa wanasema vijana hao wenye umri wa kati ya miaka kumi na moja na kumi na sita na kocha wao wote wako katika hali nzuri kiakili na kiafya. Lakini madaktari bado wana hofu kuhusu hali ya kuathiriwa kisaikolojia inayoweza kuwakumba kwa muda mrefu. Maafisa wameongeza kuwa timu hiyo ilitengwa kukutana na watu tangu walipookolewa wiki jana, ili kuepuka maambukizo yoyote wanayoweza kupata kutoka kwa familia zao. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Afrika Kusini na ulimwengu kwa ujumla unaadhimisha miaka mia moja tangu alipozaliwa aliyekuwa rais wa nchi hiyo ambaye aliongoza mapambano dhidi ya ubaguzi wa rangi Nelson Mandela. Siku ya kuzaliwa Mandela, Julai 18, inaadhimishwa kila mwaka kote duniani ikifahamika kama siku ya Mandela, na wakfu wa Nelson Mandela umewataka watu kuchukua hatua za kuhimiza mabadiliko kwa kumwenzi kiongozi huyo katika mwaka wake wa mia moja tangu alipozaliwa. Mandela ambaye alifariki mwaka elfu mbili kumi na tatu anabaki kuwa shujaa wa ulimwengu kwa vita vyake vya muda mrefu dhidi ya utawala wa wazungu walio wachache na kwa ujumbe wake wa amani na maridhiano, wakati alipoachiwa huru baada ya kuishi miaka 27 gerezani. Kulingana na shirika la habari la AFP, rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa, mwanafunzi wa Mandela ambaye aliingia madarakani mwaka huu amesema ataadhimisha siku hii ya Mandela mia moja kwa kutoa nusu ya mshahara wake kwa shirika la hisani na akatoa wito kwa wengine kufanya hivyo. Shughuli za uokozi zinaendelea katika mji mkuu wa India New Delhi baada ya jengo la ghorofa sita lililokuwa linajengwa kuangukia jengo la makazi ya watu na kuua watu watatu huku wengine kadhaa wakiwa wanaaminika kufunikwa na kufuni vifusi zaidi ya uokozi mia moja wanatumia mashine nzito kutafuta manusura chini ya vifusi, huku mbwa wenye utaalam wa kunusa wakitumika kuwatafuta manusura. Afisa mkuu wa huduma za zimamoto Arun Kumar Singh amesema kwamba wafanyakazi kumi na wawili walikuwa ndani ya jengo hilo wakati lilipoanguka na wanaamini, ama wanaaminika kukwama chini ya kifusi. Mmiliki wa jengo lililoanguka pamoja na washirika wake wawili wanazuiliwa na polisi. Visa vya majengo kuanguka huwa vinatokea sana nchini India kati ya mwezi Juni na Septemba wakati wa upepo mkali. Na wachambuzi wanasema China inaboresha ushirikiano wake na Umoja wa Ulaya wiki hii kwa kupanga mikakati ya masoko makubwa ili kuwezesha uuzaji wake wa bidhaa wakati Marekani ikiweka ushuru wa bidhaa, katika mkutano wa ishirini kati ya viongozi wa China na Umoja Ulaya, wa Ulaya siku ya Jumatatu mjini Beijing. Rais wa China Xi Jinping amesema nchi yake iko tayari kuhamasisha uhusiano wa kiuchumi na maendeleo. Kiongozi Li Keqiang amesema kwamba China siku chache zilizopita imepunguza ushuru wa magari, dawa na bidhaa nyingine kutoka Umoja wa Ulaya. Muungano wenye nchi wanachama 28 ikijumuisha baadhi ya mataifa tajiri duniani, yamepokea dola bilioni 437 za mazao nje ya China kwa mwaka jana. Baada ya kupata habari hizo za dunia, sasa tuelekee nchini Rwanda. Waziri wa mambo ya ndani wa Rwanda pamoja na viongozi wa jeshi la polisi wa nchi hiyo wanaendelea kutembelea maeneo ambayo wiki mbili zilizopita yalishambuliwa na watu wenye silaha. Rwanda imesema haiko vitani, lakini italazimika kujibu shambulio lolote litakalolenga kuhatarisha usalama wa nchi hiyo. Kutoka Kigali, mwandishi wa VOA Silvanus Karemera ana ripoti zaidi. Matukio mawili yaliyotokea mapema mwezi huu wa saba katika eneo la magharibi mwa Rwanda, ambapo watu wenye silaha walivamia makazi ya raia na kupola mali zao, ndiyo yaliyosababisha serikali kutoa kauli hii iliyoonekana kuwa kama onyo na tahadhari kwa watu hao baadaye. Lakini kundi fulani ambalo lilijitangaza kama jeshi la ukombozi wa taifa NLF likatangaza kuhusika na vitendo hivyo. Hata hivyo, serikali ya Rwanda ilionekana kupuuza kuwepo kwa tishio la wapiganaji hao lakini sasa waziri wa mambo ya ndani akiwa pamoja na mkuu wa jeshi la polisi wametembelea eneo hilo na kuzungumza na wananchi huyu ni msemaji wa jeshi la polisi nchini rwanda komishona teos badeje. ni mu rwanda dufite umutekano nchini rwanda tuna usalama na niseme zaidi kwamba tuna utulivu kila pembe ya nchi hii msitu huu unapakana na nchi mbalimbali kama unavyojua lakini juu ya hayo nchi hii ina usalama wa kutosha yeyote anayezungumza kinyume na haya ni mahitaji yake tu. ntara ya majepfo ligakora no kuntara. Wananchi kwa upande wao wamesema kwamba licha ya kwamba hali hii haijaharibika, lakini kuwepo kwa viongozi hao waliokwenda katika eneo hilo kunaashiria kuwa huenda ni ishara ya kuwataka kuwa chonjo kwa lote linaloweza kutokea kuhusu usalama wao, na ndipo waziri wa mambo ya ndani Francis Kaboneka akasema nimuchingile kulihi vikorwa vimaze gukorwa numuyogoziulim kwa kuzingatia hatua ya maendeleo yaliyofikiwa katika nchi hii, ni lazima kuelewa kuwa hakuna mwenye mamlaka ya kudhoofisha maendeleo hayo, na mengine mazuri yatakuja, lakini mkiwa mstari wa mbele kada ya kutetea haki zenu. Ujumbe wa viongozi hao umekwenda katika eneo hilo siku chache baada ya Rais Paul Kagame kusema kwamba jeshi la Rwanda halipo kwa ajili ya uchokozi wa eneo yoyote lakini litakuwa tayari kujibu kwa nguvu zote endapo yeyote ataonyesha nia ya kuingilia maslahi ya nchi hii. Ingabo, zitorezwa... jeshi huandaliwa kwa ajili ya ulinzi wa taifa, na mazoezi kama haya yanalenga kuwajengea uwezo Ariko... kwamba siku moja vita vikitokea, basi mchukue nafasi Ndiviru. Lakini hii haina maana kuwa nchi hii sasa iko vitani. Hata hivyo niseme tu kwamba kwa, kwa yeyote anayeweza kujaribu tinkenshi, kufanya uchokozi basi ajue, atakabiliana na nguvu kali uyimurangirize. Haya anatokea siku chache pia baada ya Rwanda kuishtumu Burundi kuwa wale waliofanya uhalifu huo waliotokea nchini humo, wakati kauli hiyo ikanushwa vikali na serikali ya Burundi. Silvanos Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Baada ya kupata ripoti hiyo ya Silvanus Karamera kutoka huko Rwanda, sasa tuelekee nchini Kenya. Wananchi wa Kenya wameanza kujiuliza masuala mengi baada ya kashfa za rushwa na ufisadi kuongezeka siku baada ya siku, licha rais Uhuru Kenyatta kuahidi kuwachukulia hatua kali za kisheria wafisadi wote bila kujali vyao vyao kwenye taasisi za serikali na vyombo vya dola. Taarifa kamili na mwandishi wa VOA mjini Nairobi, Kennedy Wandera. Ufisadi umekuwa kikwazo kikubwa kwenye maendeleo ya uchumi wa Kenya. Ufisadi huu umetajwa katika takriban kila wizara chini ya uongozi wa Rais Uhuru Kenyatta, na japo amejitoa kimasomaso kuelezea msimamo wake bila kumsaza yeyote, matamshi yake yameonekana kugonga ukuta. Ubadhirifu wa fedha za umma si jambo jipya nchini Kenya. Maraisi waliomtangulia wamekumbana na haya, wengine wakalemewa. Lakini bwana Kenyatta, japo amekiri peupe kutolemazwa na wimbi hili, nguvu zake zinaonekana kuzaa matunda. Kashfa ya mabilioni ya fedha inaendelea kuigubika taasisi ya taifa ya huduma za vijana ambako takriban shilingi bilioni 9 ziliripotiwa kufujwa. Mtego wa ufisadi pia uliwanasa maafisa wa wizara ya kilimo, ikiwa ni katika halmashauri ya kitaifa ya nafaka na mazao NCPB, ambako takriban shilingi bilioni 1.9 zinadaiwa kufujwa, kwa tuhuma kuwa maafisa wa halmashauri hiyo walishirikiana na wafanyabiashara fulani wasiozidi kumi kutoa mahindi nchi inayoaminika kwa Uganda na kuyauzia serikali kwa gharama ya juu huku wakulima wa mahindi nchini humu wakipuuzwa. Wizara ya kawi nayo haikusazwa, ulaghai ukidhihirika kutokana na ununuzi wa mitambo ya umeme ya transfoma, huku maafisa wakuu wakinaswa na kubururwa hadi mahakamani. Aliyekuwa mkurugenzi mtendaji Ben Chumo na mkurugenzi aliyetoa madaraka kutoka kwake Ken Tarus na maafisa wengine wakishtakiwa kwa makosa ya uhalifu wa kiuchumi na matumizi mabovu ya madaraka. Takriban shilingi bilioni mbili zinaripotiwa kufujwa katika wizara ya mazingira na maliasili katika upanzi wa miti. Madai ya ufujaji wa mabilioni ya fedha za umma pia katika shirika la mafuta la Kenya Pipeline nayo na yakiripotiwa, na japo usimamizi wa shirika hilo ulijitetea dhidi ya madai haya na yanayohusisha ukiukwaji wa mwongozo wa kutoa zabuni, ni madai yaliyoipaka doa serikali ya Rais Kenyatta. Nuruddin Haji ameonekana kutolemazwa na semi za wanasiasa wanaohisi anatumiwa kuandama kisiasa, kwani ameeleza kuwa yeyote yanajihusisha katika ufisadi atakabiliwa vilivyo na mkondo wa sheria. Huyu akionekana kuwa nguvu mpya kwa rais Kenyatta kung'oa na kutokomeza jinamizi hili. Ufisadi ni kitu ambayo imeumiza sana nchi hii, uchumi umeumiza sekta mbalimbali mbali, mbali, na nadhani ni kitu ambayo itabidi itachukua muda kwanza kuweza kutekeleza na sio mambo ya leo na kesho. Hadi sasa tume ya kitaifa ya ardhi nchini Kenya inayoongozwa na Muhammed Swazuri inatakiwa kueleza bayana iwapo ufisadi ulitukia kuhusu malipo ya fidia yenye shilingi milioni mia tano kwa wamiliki wa ardhi iliyotumiwa kwa ujenzi wa reli ya kisasa almaarufu SGR. Kenned Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Katika makala ya afya hivi leo tunaangazia kuhusu ugonjwa wa kisukari, namna ya kujilinda dhidi ya ugonjwa huo na vilevile unavyopatikana, ambapo sasa umeenea zaidi katika mataifa mbalimbali barani Afrika na kwingineko. Kuongezeka kwa maradhi hayo, sababu yake moja ni vyakula na vinywaji vya sasa vinavyokuwa na sukari nyingi. Hiyo ni kwa mujibu wada wa wadau wa afya. Mwandishi wetu kutoka Bujumbura, Aidala Kizimana ametuletea makala ifuatayo. Naumwa kisukari hivi ni miaka nne, nimeenda kwa muganga kujipimisha, wakaniambia sukali yangu iko juu sana. Ni mama anayeumwa ugonjwa wa kisukari ama diabeti, akielezea masaibu yake kufuatia ugonjwa huo. Sasa hivi wakanikataza kula vyakula vyenye kwemo sukari, saa vile viazi, wali, maalage, mwogo. Kwa kweli ni shida, hivi kila siku wananipiga ansiline, ndo dawa yangu, yaani wakati wote ugonjwa unaweza Kupanda. Burundi kama mataifa mengine yanayoendelea inashuhudia kasi kubwa ya ongezeko la ugonjwa huo. Takwimu za mwaka elfu mbili na kumi zinaonyesha kuwa kati ya raia kumi, mmoja anasumbuliwa na maradhi haya kisukari. Uchunguzi unaonyesha kuwa ugonjwa huo ulitoka kwa asilimia tatu katika mwaka tisini na tisa hadi asilimia saba katika mwaka elfu mbili na kumi. Daktari Nasor Mohamed anasema hakika ugonjwa huo limekuwa tatizo kubwa la afya hapa nchini. Kwa kweli Huyu haya maradhi ya ugonjwa wa kisukari yanazidi kuongezeka kiasi kikubwa, na inakuwa ni ugonjwa kila siku hatukosi kuona watu wenyewe wanapatikana na haya marazi, na hata wengi wao hawajijui hata kama wanaweza kuwa na haya marazi, maanake kwa kutizama dalili, anaweza kuja hospitalini kwa sababu ingine, na namwambia kama mmemkamata na ugonjwa wa kisukari na ye alikuwa amekuja kujitibisha kitu kingine. Kuongezeka kwa huyu haya maradhi imepelekea vilevile maradhi yangine yaongezeke kwa sababu ni, ni ugonjwa wenyewe unasababisha maradhi ya mori na marazi mengine mengi ya macho, inakuwa ni kitisho kikubwa. Mfano hapa Burundi imeshaonekana kama ni ugonjwa wa tatu, eh, baada ya malaria na ukimwi. Bara la Afrika na Asia, haya marazi yameonekana yameongezeka ya, ya, ya sana kuliko Europe na Amerika, na inakuwa ni tisho kubwa kuhusu afya ya wananchi. Jean Claude Vuganeza ni raia mmoja wa hapa jijini Bujumbura mwenye umri zaidi ya miaka 50 ambaye amekuwa akikabiliana na ugonjwa huu kwa miaka kadhaa hapa ana anaelezea namna anavyofanya ili ugonjwa huo usidhofishe haraka mwili wake. Nafuata kwanza ushauri wa mganga. Eh, alinieleza kwamba inabidi nitumie dawa. Nachukua dawa daunili asubuhi na kunywa glikofaji mida ya saa sita, na kunywa daunili usiku. Hapo nakunywa vidonge hivyo kabla ya, ya kula. Kwa sababu nikimeza vidonge kama sijapata chakula nafuka, napata matatizo zaidi kwa sababu vile vidonge vinamaliza nguvu. Sasa inabidi hapo hapo baada ya kumeza vidonge nipate chakula. Nikishakula chakula, alafu mganga kanishauri niwe nafanya mazoezi kila siku angalau dakika salasini kwa siku, alafu nisili chakula chochote kile, vyakula vile ambavyo vina sukari kwanza, hivyo nitie pembeni, alafu nile mambogaboga sana e, alafu nipumzike nisijichoshi sana lakini waganga wanasema kuwa ni masikitiko makubwa kuona baadhi ya raia hapa nchini hawajari kuwa ugonjwa huo ambao maambukizi yake yanazidi kuongezeka ni hatari kwao na kwa afya yao, na hivyo kubadili tabia zao, kama kuachana na vitu ambavyo vinaweza kuwaweka hatari ni zaidi kama uvutaji sigara na kutofanya mazoezi ya mwili. Kuna aina mbili ya, ya, ya ugonjwa wa kisukari. Kuna ule wenyewe hauwezi ukajikinga nao, ni ile tunasema eh, diabetes type eh, aina ya kwanza unajitokeza hata kwa watoto wadogo na mara chache kwa watu wakubwa. Hiyo ni vigumu kujichunga nao, lakini kuna hii aina ya pili na ndio sehemu kubwa karibu pasenti tisini ya, wa, ya wagonjwa. Hiyo aina ya pili ya kisukari ni hali yenye mtu anaweza kujikinga nayo, na sababu mara nyingi inaonekana kama kuna familia zenye wana ukoo wa kisukari. Ukishakuwa katika familia kama hiyo, inabidi ujikinge tena zaidi, na sababu zingine ni kama ukosefu wa mazoezi, watu wanene ama uzito mwingi, na unatumia mafuta mengi, sukari katika maisha wa sasa kuna urahisi katika mambo mengi. Zamani palikuwa kazi za mikono, watu walikuwa mwili unatumika. Ee, hivi transport ni rahisi, sasa inakuwa mwili hauna ule muda wa kufanya sport. Na kitu kingine vile vile siku hizi kuna aina nyingi ya vinywaji vyenye sukari na, na vile vile pombe watu wanavitumia kwa wingi na vile vile tunaona watu wanatumia sana sigara. Baadhi ya wananchi hapa jijini Bujumbura wanadai kuwa afadhali kuumwa ukimwi HIV kuliko maradhi haya sugu ya kisukari ambayo mwathiriwa ni lazima abadili mfumo wake wa maisha, kama kuachana na baadhi ya vyakula na vinywaji, ili aweze kuishi uzuri na ugonjwa huo. Baadhi ya waathiriwa wamedhofishwa na ugonjwa huo wa kisukari hadi viungo vyao vya mwili kukatwa. Serikali ya Burundi kupitia mpango wake kukabiliana na maradhi yasiyopona imekuwa ikiendesha kampeni ya kutoa mafunzo juu ya kujilinda na ugonjwa huo na kupima kwa hiari wananchi, lakini ombi la wagonjwa wa kisukari wenye kipato cha chini la kupewa dawa pasi na kutoa pesa bado halijakubaliwa. Mimi ni Haidala Kizimana, makala ya afya, Bujumbura, Burundi. Muhtasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump amejigamba tena hii leo kwamba kikao chake na rais wa Rusia Vladimir Putin mjini Helsinki kilikuwa kizuri sana na chenye mafanikio mengi, akisema kwamba wanaokosoa kikao hicho ni wale wenye chuki isiyo na msingi inayowatatiza kila mara wanaposikia jina Trump. Ofisi ya kushughulikia haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa imeripoti kuongezeka kwa ghasia za jamii katika mkoa wa Moti katikati kati ya Mali. Nam, hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo ya leo kutoka Washington DC, mimi ni Patrick Nduimana. Jina langu ni Kenneth Bwire. Sote twawageni tukiwatakia usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Hapo Julai 9 rais wa Eritria Asia Sefuoki na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed waliamua kumaliza tofauti kati ya mataifa yao na kutia saini mkataba wa amani utakaomaliza mzozo ulioendelea kwa zaidi ya miongo miwili. Kwa miaka mitano baada ya Eritria kujipatia uhuru wake kutoka Ethiopia kwa njia ya kura ya maoni mwaka wa 1993 mataifa hayo yalikuwa na uhusiano mwema, lakini mwaka wa elfu moja, tisamia, tisini na nane, mzozo ulizuka kutokana na swala la mpaka ambalo lilipelekea mapigano makali yaliyosababisha vifo vya maelfu ya watu. Mapigano hayo yalimalizika mwaka wa elfu mbili lakini uhasama wa kijeshi ulibaki kutokana na eneo walilokuwa wanazozania. Kando na kumaliza uhasama wa muda mrefu, mkataba huo wa amani utapelekea manufaa ama makubwa kwa mataifa yote mawili. Ethiopia ni nchi isiyo na bahari na kwa hiyo hatua hiyo itafungulia njia kwenye bandari ya Asab na Masawa ikiwa mmojawapo ya bandari zenye shughuli nyingi zaidi katika bahari ya Shamu kutoka bara Asia kuelekea Ulaya kupitia njia ya Suez. Eritrea kwa upande wake itanufaika kwa kuimarisha uchumi wake ulioathiriwa kutokana na miaka mingi ya mapigano na Ethiopia, pamoja na uhasama ulioendelea hata baada ya vita. Nchi hiyo imetengwa kwa muda mrefu na kupelekea waEritrea wengi kuondoka nchini. Kupitia taarifa iliyoandikwa, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema: Marekani imekaribisha mkataba wa Julai 9 kati ya mataifa ya Eritrea na Ethiopia ambapo rasmi imemaliza uhasama uliochukua zaidi ya miaka ishirini. Tunampongeza waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed na rais wa Eritrea kwa kuwa na ujasiri wa kuongoza watu wao kuelekea amani, udhabiti na marekebisho ya kisiasa. Kurejeshwa kwa uhusiano kati ya mataifa hao kutatoa nafasi kwa watu wote kuangazia masuala ya ushirikiano wa kisiasa, kiuchumi, utangamano wa kijamii, mwisho wa kumnukuu. Marekani iko tayari kusaidia mataifa hayo pamoja na kuwarai washikadau wote kushirikiana kwa njia ya uwazi na ujasiri. Katika siku zijazo, amani kati ya Ethiopia na Eritrea itaendelea kuleta udhabiti, usalama na maendeleo kwenye Pembe ya Afrika na bandari ya Shamu, ameongeza Pompeo. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.