za sauti ya Amerika, hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki, ni wakati wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Ndwimana. Rais wa Marekani Donald Trump leo amesema ufadhili usio halali kwa kampeni yake ya uchaguzi ambao wakili wake wa muda mrefu Michael Cohen alikiri kama kosa jana mbele ya mahakama sio uhalifu. Trump ameandika hayo kwenye ukurasa wake wa Twitter bila ya kutoa ushahidi wowote. Trump amesema pia kwamba Cohen amekiri makosa ili kufikia mkataba na mahakama. Katika tukio jingine, meneja wa zamani wa kampeni ya Trump, Paul Manafort, naye alikutwa na hatia kwa mashtaka ya uhalifu na anakabiliwa na uwezekano wa kifungo cha miongo kadhaa jela. Jana Trump alilalamikia uamuzi wa mahakama wa, kum, wa kumkuta na hatia Manafort. Kundi la wanajeshi waasi linaloungana na jeshi la Sudani kusini kufuatia makubaliano ya amani ya mwezi uliopita kati ya makundi ya waasi na serikali. Brigadia Jenerali Changaran amewaambia wanahabari mjini Juba jana kwamba yeye na zaidi ya maafisa mia tatu na wanajeshi wanarejea kwenye serikali. Msemaji wa jeshi Brigadia Jeneral Lulurai kuang amethibitisha maendeleo hayo. Wakati huo huo, serikali na wawakilishi wa waasi wanatarajiwa kutia saini mkataba mwishoni mwa wiki katika mji mkuu wa Sudan, Khartum. Mkataba wa mwezi uliopita ambao ulifufua mkataba wa amani wa mwaka 2015 umepelekea kupungua kwa mapigano kote nchini Sudani Kusini. Hata hivyo, pande husika bado hazijakubaliana juu ya masuala kadhaa kama vile idadi ya majibu na majukumu ya makamo wa rais watano katika serikali mpya ya mpito ambayo itaundwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kikutangazia kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Wabunge nchini Kenya wanataka kupewa huduma za starehe na kuongezewa marupurupu wakati wanatekeleza majukumu yao. Katika ripoti ya kamati ya bunge kuhusu huduma kwa wabunge iliyofikishwa bungeni na mbunge wa Nyaribari Masaba, Ezekiel Machogu, wabunge wanataka hadhi yao kupandishwa cheo na kuwa watu wenye umuhimu wa juu zaidi katika jamii, yaani VIP. Kulingana na gazeti la The Standard la Kenya, wabunge wanataka walinzi wa bunge kuwadhibiti raia wanaowatembelea bungeni kupewa ukumbi ambao itakuwa vigumu kwa watu wasio wabunge kuwafikia, kupata huduma ya bure ya intanet isiyo na vizuizi, ulinzi wa saa 24, ofisi zenye vifaa na teknolojia za kisasa, huduma ya upishi ya vyakula kutoka kwa hoteli yenye kiwango cha nyota tano na maeneo ya kufanyia mazoezi yenye vifaa vya kisasa. Pia wabunge wa Kenya wanataka kuongezewa pesa kwa ajili ya kujinunulia nyumba kutoka shilingi milioni ishirini. Pesa wanazopewa kwa ajili ya kununua magari kuongezwa kutoka shilingi milioni tano hadi saba. Kulingana na ripoti hiyo, wabunge hawataki kutumia choo na watu wengine, na wanataka vyoo vyao kuwa visafi zaidi ya ilivyo sasa. Serikali ya Afghanistan inayoungwa mkono na Marekani imetangaza hivi leo kuwa haitohudhuria mkutano wa kimataifa kuhusu hatima ya Afghanistan unaotazamiwa kufanyika mwezi ujao Russia, kwa sababu viongozi wa kundi la Taliban nao wamealikwa kwenye mkutano huo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Afghanistan, Sibohatullah Ahmadi, ameiambia VOA kwamba serikali yake imeamua kutopeleka ujumbe wake Russia lakini hakutoa sababu za maamuzi hayo. Viongozi wa Afghanistani wameripoti kuwa wamesikitishwa kwa sababu Moscow haikufanya mashauriano nao kabla ya kuwakaribisha Taliban. Hadi hapa ndio mwisho wa habari za dunia, lakini mnaendelea naye hadi Jeriami katika kipindi Kwa Undani. Patrick Nduwimana na wageni, nikiwatakia usiku mwema. Karibu msikilizaji katika Kwa Undani. Leo hii tunazungumzia rais wa zamani wa visiwa vya Komoro wafunguliwa mashtaka na mvutano kati ya serikali ya Kenya na viongozi wa Kiislamu kuhusu Id kuwa ni sikukuu ya kitaifa. Na hapa studio ni mimi Khadija Riyami na leo hii ninaye pia mwenzangu Abdu Shakur Abud. Nam, tunaanza basi na swala la rais wa zamani wa visiwa vya Komoro Ahmed Abdallah Sambi kufunguliwa mashtaka kwa shutuma za rushwa na matumizi mabaya ya fedha za umma kuhusiana na mpango wa nchi hiyo katika kuuza hati za kusafiria, yani paspoti. Mpango huu ulianza mwaka elfu mbili na nane kama moja ya njia kwa serikali ya visiwa vya Komoro kujiongezea kipato. Awali mpango huu ulihusisha Umoja wa Falme za Kiarabu UAE na Kuwait, ambapo mataifa haya yalikuwa yakiwapatia wakazi wake ambao hawana utaifa wa nchi yoyote vitambulisho, ndipo walipoingia mkataba wa kununua hati za kusafiria kutoka Komoro na kuwapa wakazi hao ambao wanajulikana kama Bidun lakini mapema mwaka huu bunge la visiwa vya komoro lilitoa taarifa ya kubaini kwa maelfu ya pasipoti zimeuzwa nje ya mfumo rasmi kupitia mitandao inayojulikana kama mafya na hivyo serikali kupoteza takriban dola milioni mia moja. Na sasa hapa naye Abdu Shakur Abud atatueleza zaidi kuhusu hili swala, nam adija. Bila shaka kama alivyosema Sambi alifunguliwa mashtaka hapo jana, lakini yeye vilevile vile, alikuwa ameshtaki kwamba anashikiliwa kinyume cha kwa hivyo aliitwa jana asubuhi na mchana, na nimezungumza na Muhamed Mshangama juu ya swala hilo, vipi litokea hapo jana, naye amesema ma, mambo mawili kuna judge aliohukumu ile mashtaka ya Sambi, kwa yeye amefungwa ndani bila sheria. Huyo kampa Sambi haki kwa hala namna anavyofungwa vile vile, si si sheria halafu. Sikuyo ile ile, ndo kaja judge mwengine manake kumwita Sambi jioni, wakamchukua, wakamwambia kwa sasa wewe ni detini. Ndo jaji sasa ndo anaandika kwa Sambi anafungwa manake, lakini hapelikwi hapelekwi jela, lakini nyumba yake ndo inafanywa kama jela. Kwa hivyo, Sambi mpaka sasa alikuwa na kama mpishi alikuwa na uh, simu yake sasa ndo kachukuliwa yule prosecutor ndo kasema sasa, tunamfunga sambi kwa sababu anakuwa detainee na tunatengeza nyumba yake iwe kama jela sasa. Lakini shakuru anazungumzia kwamba kafungwa, naona yuko kwenye kizuizi cha nyumbani, lakini ni kitu gani hasa kime chochea hasa mpaka yeye akenda kashtaki ikawekwa kinyume cha sheria. Na wakati huo huo, lazima tukumbuke ni rais wa zamani, na kuna baadhi ya mataifa mengine rais wa zamani anakuwa na kinga. Je, Komoro, hakuna kinga hiyo? Kuna kinga bila shaka, lakini hii inatokana vilevile vile na uchunguzi wa kimataifa uliofanywa. Uh, inasemekana kwamba kutokana hasa vilevile vile na kishinikizo cha Marekani, ambapo duru za kuaminika, ambapo imeweza kufuatilia ni kwamba Marekani ilihisi paspoti za Komoro zinauziwa magaidi. Kwa hivyo kisa hii kama ulivyosema wewe kwamba pale mwanzoni alianza mwaka elfu mbili na nane, mkataba ulikuwa ni kuuzia Kuwait wale watu ambao hawana uraia wawe wa kutambuliwa, lakini kinyume chake ni kwamba wameuza pasipoti nyingi. Na awali walipopitisha, Sambi alipokuwa madarakani kama tunavyojua alikuwa madarakani kwa miaka mitano, alipitisha sheria katika bunge, kutaka bunge liidhinishe suala hili kwamba tunauza pasipoti za Komoro ili tupate mapato ya kiuchumi, na iliaminiwa kwamba Komoro itapata asilimia kumi na saba ya mapato jumla. Kwa hivyo ilikuwa ni pesa nyingi kikoa, kwa ahadi kwamba wale watu watakopa paspoti watakuja kuwekeza Komoro katika kujenga majumba, barabara, uchumi mbalimbali, waje kuwekeza. Wakakubaliana watauza paspoti elfu sita, lakini uchunguzi wa bunge, kutokana na kishinikizo cha kimataifa, uliofanyika mapema mwaka huu, ndo umeonyesha kwamba paspoti ni arobaini elfu arobaini na sita ndio zilizouzwa na sio elfu sita peke yake. Kwa hivyo pesa hizo zote zimeonekana zimepotea, ziko wapi? Kwa hivyo bunge liliidhinisha swala hilo kwamba pasipoti zitauzwa, ili fedha zipatikane, watu waweze kuja wawekeze huko Komoro lakini ukizungumzia kuhusu kuwekeza watu kuja Komoro kuwekeza, lakini walikuwa na sheria wakati fulani ambayo ilifutwa Mei mwaka elfu mbili kumi na saba ya kupata uraia kutokana na uwekezaji. Lakini hilo tuliache, unazungumzia fedha, ndo maana wakaingia kwenye mpango huu. Sasa fedha wakati huo elfu mbili na nane je, zilipatikana ba baadhi ya fedha na kuweza kunanihii kufanya maendeleo yoyote, labda miundo mbinu, labda kwenye sekta nyingine za uchumi ambazo kuweza kusaidia watu wa Komoro. Hakuna maendeleo yoyote, hakuna fedha iliyoingia, watu hawajaona chochote katika upande wa maendeleo yaliweza kupatikana. Fedha zilizoingia labda ni kidogo sana, kulingana na yale ambayo yalihitajika. Kwa hivyo hakuna maendeleo yaliyopatikana, na yote haya ni kwamba anwani, fedha hizo zote zilikuwa chini ya account ya Mlebanis ambaye mraia wa Kilebanon ambaye alikuwa anaishi Emirati. Kwa hivyo Komoro haikupata pesa zote, alikuwa akishirikiana na Sambi peke yake. Halafu akaja rais Ikililu, na hizi paspoti zilikuwa zikitengenezwa na Albert Karaziwana ambaye ana kampuni yake ya Semalex kule Ubelgiji, na alikuwa hauzii Komoro peke yake. Baada ya kwanza, Komoro walikwenda Chad, walikwenda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Benin, vile vile, nchi hizo tatu, na Iran pia, na Iran vile vile. Kwa hivyo ni mojawapo mambo hayo yametokea, kwamba paspoti zilikuwa zinauzwa ili watu waje kuwekeza kwa ajili ya maendeleo, lakini hakuna chochote kilichoweza kupatikana. Ndio maana sasa ukauliza kinga Kutokana na hali hiyo, kwanza rais yule aliporudi Komoro baada ya miaka fulani uhamishoni alikamatwa, lakini alikamatwa na wizara ya mambo ya ndani. Wakatibu mkuu wa wizara ya mambo ya ndani ndo alioandika barua akamata afungwe nyumbani juu. Jana ndo amefika mahakamani, jaji wa kwanza akasema no, hiyo sheria haikwenda kisheria namna alivyokamatwa. Ndo maana jana jioni akaitwa tena ndo akafunguliwa mashtaka rasmi. Sasa swala linakuja, je, mahakama itaweza kuendelea namna inavyokuwa mshangaa? Maana akasema sasa je, ha sasa serikali itatumia sheria na hawa mahakim sasa, wataweza kufanya hayo mambo uh, investigation, hata maraia waamini kuwa kweli? Kwa sababu ra, raia wanajua kuwa imetokea matatizo hii ya ya wizi, hawasemi kwa Sambi, lakini kila mtu anajua kwa serikali zote zilizopita manake ile ya rais Ikililu vile vile amechukua pesa nyingi. Sambi ilikuwa sambi peke yake. Kwa hivyo watu wanatuhumu kuwa Sambi, labda si hii mambo ya pesa, lakini ni uh, rais Azali manake anamfata, anamtafuta Sambi kwa vile ni peke yake. Sambi anaweza ya kusimama akapigana na Azali sababu kwa nini? Watu wanasema huyu bwana Ikililu na hao hawa wengine hawakamatwi, hawa lakini sasa serikali ya visiwa vya Komoro inasema nini kuhusu hili maanake? Tayari kuna baadhi ya watu wanawasiwasi. Je, mahakama kweli itaweza kuendeleza hii kesi mpaka mm. kuweza kuimaliza kwa huyu rais wa zamani, au ni kitu gani ambacho kita. kwa hakika, kuna swala hilo mmoja, watu wanajiuliza, hii ikiwa azali anataka maanake anataka kuchukua madaraka kwa, amebadilisha katiba na kadhalika. Nimezungumza na Ali Msaidie, ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa, lakini ni mshauri karibu sana na Azali, naye amesema hivi. Sio yeye peke yake, wako wengi yeah. Of course wako wengi. Uki, ukisoma uh, report ya parliamentary commission unapata watu wengi ambao wanahusika. Sio yeye peke yake, wako wengine, wengine walikuwa mawaziri, wengine walikuwa na dhamana mbali na mbali mbali kuhusu hiyo citizenship program. Sasa sio peke yake, lakini e, ukisoma report uh, uh, responsibility yake ni, ni kubwa kuliko wengine eh, lakini ni report, si kusema mahakama Ndo maana nafikiri i, kesi imefunguliwa kwake na swala linakuja kwamba je, mahakama ya Komoro ambayo inajulikana ni dhaifu kidogo itaweza kuendelea kusikiliza kesi kubwa kama hii. Sikiliza, sikiliza, everywhere watu wanasema mahakama sio mazuri, wiki nini ha, lakini mahakimu Komoro wamejifundisha, wame katika Skulu zote ambazo ziko popote ulimwenguni wanajua kufanya kazi yao, wameshasoma, wanajua sasa, hamna matatizo yoyote na watu ambayo wame, wameshtakiwa katika hizo kesi, wanayo maadvocate, maadvocate wao wanajua, wata- wanao wageni, wanao wa Komoro. Sasa wao na vile vile hawataacha mambo ya yapite ya eh, kwa kuheshimu haki za binadamu lakini kuna baadhi ya wanasiasa pengine na watu wengine wa kawaida, wanaweza kusema labda na kesi hii inamkabili Abdallah Sambi ina ushawishi wa kisiasa. Ndio, bila shaka hilo limekuja, manake kumekuja jaribio la mapinduzi ambapo chama chake ndo kimehusika, na msaidia anakana kabisa kwamba ni swala la kisiasa. hii hey. Siyo mambo ya upinzani, hii ni kesi, ni mambo ya pesa ambayo zimesema, uh, ni pesa za serikali za nchi ambazo uchunguzi ambao umefanywa na report ya parliamentary commission imeonesha pesa nyingi zimeenda katika uh, pocket za watu uh, either Comorian either wengine, lakini sio political uh, political case hata kidogo, hata kidogo. Ni pesa ambazo zime zimetumilwa vibaya, ni ni, ni process ambayo imeanza vibaya, hayaku hayaku respect uh, the procedures za za parliament. Sasa hamna siasa yoyote katika hiyo kesi hata kidogo, ni uongo mtupu tu. Kwa hiyo Shakuri, hili swala naona bado halijakwisha. Itabidi wakati mwingine kwa undani tulifuatilie tena, tujue litafikia wapi. Bila shaka ni kesi ndefu, bila shaka, ambayo inahusiana watu mbalimbali mbali. Kama nilivyosema, huyo mwenye hiyo kampuni ya Semlex tayari anashikiliwa huko Belgiji. Kuna watu wengine wameshikiliwa huko Dubai na Kuwait kuhusiana na kesi. Kwa hivyo ni kesi ya kimataifa. Kwa hivyo sijui kama Komoro peke yake itaweza kustanzua swala hili. Lakini nina hakika tutalifuatilia katika kipindi kijacho, maanake naona na muda nao ndio umesogea kweli kweli. Tunataka kuingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na katika sehemu ya pili sasa ya Kwa Undani tunakwenda moja kwa moja mjini Mombasa huko nchini Kenya, ambapo waandishi wetu Josephat Kioko na Liberty Adede leo hii wanazungumzia mvutano uliojitokeza kati ya serikali ya nchi hiyo na viongozi wa Kiislamu, viongozi wa Kiislamu wakihoji kwa nini sikukuu ya Idi inatangazwa na serikali na wala sio kadhi mkuu wa Kenya. Hebu tusikilize wanachosema. Asante sana wenzetu hapa Washington. Kwaoni nyote mnaosherekea, sawa na wenzenu hapa nchini Kenya. Tunaangazia hilo kwa undani zaidi, kwa sababu hapa Kenya si mara ya kwanza, si mara ya pili, kumetokea mvutano kuhusu sherehe hizi zinapowadia, mwezi unapoonekana, sherehe zianze siku gani. Na sasa tofauti iliyopo ni baina ya serikali na kadhi mkuu hapa nchini Kenya. Sherehe zimefanyika jana Jumanne na leo Jumatano sherehe zimefanyika pia. Utasikia wahusika, maanake swala hili linaonekana sasa kuingiliwa na hata wanasiasa ndani. Kuna mengi zaidi yamezungumzwa, yote haya tunakufahamisha katika kwa undani siku ya leo. Mimi Josephat Kioko na mwenzangu mimi ni Collins Liberty Adede, moja kwa moja tuangazie sherehe hizi ama ibada hii, yani Eid ul Adha ni mojawapo ya ibada muhimu sana waumini wa, wa dini ya Kiislamu, inahusisha watu kusafiri kuelekea katika taifa la uh, Saudi Arabia, ambapo wao huweza kutembelea eh, vituo maalum, vituo ambavyo vinatambulika kuwa vya ibada na kuna mengi yanafanyika huko, ikiandamana na ibada ya kufunga na maombi. Kisha baada ya shughuli hiyo nzima, huwa maombi hayo yanakamilishwa na swala ama maombi maalum, na Idul Adha inahusisha sherehe ya kuchinja wanyama waliohalalishwa kulingana na dini ya Kiislamu, ikiwemo unaweza kuchinja ng'ombe, ukachinja kondoo, mbuzi. Nyama ambayo inatokana na uchinjaji huu inagawanywa kwa marafiki, inagawanywa kwa wale ambao ni maskini katika jamii ama wasiokuwa na kipato, na iliyosalia inatumika kwenye jamii. Na sasa hili tunalileta kwa undani, kwa sababu Ijumaa iliyopita serikali ilichapisha katika gazeti la serikali, wakaweka rasmi kwamba Jumanne hiyo jana itakuwa ni siku ya mapumziko public holiday. Na baada ya kuchapishwa tu siku iliyofuata Jumamosi, viongozi wa Kiislamu miji mbalimbali ukiwepo Nairobi na Mombasa, wakaita mkutano na waandishi wa habari, wakasema jukumu la kadhi mkuu kwa nini litekelezwe na serikali bila ushauri wa maana. Sasa walizungumza mengi juu ya kwamba hatutaki Jumanne, twataka Jumatano, wengine wakasema ni papo hapo Waziri Fred Matiang'i ametangaza ni hapo hapo Jumanne. Hata Wakenya wakatokea na njia za ucheshi, Collins mm -hmm. wakisema basi tusherekee ya serikali na Jumatano pia tusherekee ya chief kadhi ili wasiende kazini <laughs> <laughs> Wacha tukuletee baadhi ya mazungumzo yaliyokuwa anaimbuliwa na wazungumzaji, wakisema tofauti hizi huenda zikagawa waumini ama jamii ya Waislamu. Hawa ndio walikuwa wa kwanza kuzungumza Kadhi mkuu alitoa barua ya kueleza ya kwa kuwa Idi itakuwa tarehe ishirini na mbili, ilikuwa wajibu wake mheshimiwa Matiangi aifuate ile ile barua tu na afunge macho. Kungelikuwa hakuna mkanganyiko huu ambao tunauona. Sahihi kwani hii ofisi ya Chifu kadhi inaongozwa na asiyekuwa Muislamu. Chifu kadhi mwenyewe ana jopo lake la kuthibitisha mwezi kuna mabaraza, kuna SUPKEM, kuna baraza la maimamu, kuna mabaraza mingi. Na ukiangalia mabaraza yote haya yanazozana, kila mmoja ataka ukubwa. Kuna ule msemo ya kwa kuwa kila mmoja ataka mkubwa ili atukuzwe. Hili ndilo tatizo, kusema la ukweli. Kuna ajenda ya siri. Ni kwa nini awe fulani asiwe fulani? Kwa nini ofisi hii inaongozwa na jamii fulani? Kwa nini asiongozwe na jamii fulani? Sasa hata hilo jopo litakapoundwa, jopo la watu kumi haliwezi kukidhi Wakenya Waislamu karibu milioni kumi na, na zaidi. Ningeiomba serikali na wabunge wa Kiislamu kama ndugu yangu Balala, Mheshimiwa Duale wafanye mpango hii nchi iwe na mufti kama vile ilivyo Rwanda Burundi, Misri na mataifa mengine. Kwa sababu kama kuna mufti masala ya utata kama haya akizuka, atakuwa na nafasi nzuri ya kuweza kutoa fatwa ambayo Waislamu wote atayakubali ni sauti zao baadhi ya wa Wakenya hususan kutoka dini ya Kiislamu wakiwa wanatoa hisia zao kuhusiana na swala hili zima ambalo limezua e, mjadala mkuu. Si mara ya kwanza kuwa na mvutano katika maadhimisho ya siku hii. Kumekuwa na tofauti katika maadhimisho ya siku ya Idul Fitri, sherehe ambazo huja baada ya mfungo mzima wa mwezi wa Ramadhan, ikaleta kukawa kuna watu kutoka kundi moja wanaswali Idi kulingana na yale yamefanyika katika mataifa ya Uarabuni, wengine wakisisitiza kwamba wanaswali kulingana na maelekezo yaliyotolewa na kadhi mkuu. Nikiwasikiza kwa makini, manake waliohojiwa na waandishi wa habari runinga, redio, wameandikwa katika magazeti, wapo wanasiasa, wapo wabunge, wapo maseneta na upande huu mwingine wapo viongozi wa Kiislamu, wapo mashehe, wapo wasomi wa dini pia wamezungumza. Kwa nini mvutano huu unajaribu kugawanya Waislamu kuhusu siku ya sherehe kamili? Mwezi kaonekana lini? Sherehe ianze rasmi siku gani? Kwa mfano mimi, nikimsikiza kwa makini sana senata wa Mombasa Mohamed Faki, katibu amesema, kama waliona mwezi wako Saudia ama wengine wako mashariki ambali ya mbali yategemea na siku yao na nyinyi mlio Afrika Mashariki ama sehemu nyingine ama Amerika wapi muone siku fulani, wale wanaweza kuona na wakawa sherehe yao ni siku hii, nao wengine wakisema tumeona hapa, tunasherekea siku hii, siku inayofuata. Kwa maoni yake amesema hamna tofauti na hamna mgogoro wote ambao unakumba dini hii ya Kiislamu kuhusiana na mazungumzo haya. Kingine ambacho tunaleta hapa kwa undani ni kuwa kama waandishi wa habari pia tumeshuhudia, upo mgawanyiko wa uongozi na zaidi wanavyozungumza hapa ni kwamba, wanaangalia nani anawaongoza ametoka jamii gani. Wengine wanasema kathi achunguzwe kama anakiuka mamlaka yake aliyopewa kikazi. Wamenukuu kipengee katika katiba ya Kenya mia moja na sabini wakieleza majukumu yale kathi mkuu anastahili kufanya, na sasa wengine wakisema achunguzwe kama anayakiuka. Lakini huu mgogoro wa kidini waumini wameukataa sana, wamesema vita vya kidini havifai kabisa. Juu ya masuala kama haya na juu ya mvutano huo, kama anakiuka sheria ama anafuata wajibu wake, tunakuletea jinsi wamekuwa wakizungumza na wengine wakitafuta suluhisho juu ya mgogoro huo. Chief Kadhi ni mfanyakazi wa serikali na amepatiwa madaraka na serikali, mambo matatu ambayo kwamba ni ndoa, talaka na urathi. Na hili la mwezi halipo kabisa katika madaraka ya Chief Kadhi. Huwezi kuinuka tu na kusema ya kuwa anajaribu kuweza kumtoa kadhi. Mwezi kotesisi umeonekana siku ya Jumatatu, siku ya Jumapili tare, Jumatatu tarehe moja, na siku kuu sawa ni siku ya Jumatano tarehe ishirini na mbili. Wale ambao wako hapa wamefuata kwamba sisi tumeangalia mwezi ambao tuliona Jumapili jioni, kwa hivyo tarehe moja kwetu ilikuwa ni Jumatatu. Tukihesabu Jumatatu mpaka leo Jumatano ni siku kumi. Wale, wale, wale walisema kwamba siku yao ya kumi ilikuwa jana. Kwa hivyo misimamo yote miwili kisharia iko sawasawa. Kwa hivyo hakuna swala la mgawanyiko, hakuna swala la mgawanyiko. Swala ni kwamba je, katika eneo lenu ambalo muko mwezi ulionekana lini, ili tuanze kuhesabu mwezi wa shawali unaanza lini na unaisha lini? Hawa wameelezea kuhusu mgogoro wao, lakini chief kadhi ama kadhi mkuu ameongoza wale ambao wameadhimisha sherehe zao za Idu Adha hivi leo, na amekuwa na yake, amesema ni kwa nini alichukua hatua hizo, ni kwa nini alipendekeza hilo, na hapa anatuelezea kwa kwa undani ama nini kilimpatia mwelekeo hatulazimishwi kufuata nchi nyingine yoyote hata kama, kama Saudi Arabia kule, Marga. kule Marga. Maka ambapo watu wanakwenda kuhaji, sheria za Saudi Arabia zinawalazimu wale zin, waliokwenda kuhiji kule Saudi Arabia kule, kule Maka. sisi bilioni mbili Waislamu ambao wa wa hatuko haji, sisi tunakwenda kulingana na, na, na sheria na kanuni na tarehe za mwandamo wa mwezi wetu. Hivyo tu, hakuna, usibabaishwe wala usibabaike. Huo ndio mpangilio. Hata kama uko mahali hakuna kadhi ama hakuna mashehe, wewe mwenyewe unaweza kujiamulia ile siku yako, kama vile unavyojiamulia kwenda kuswali adhuhuri, alfajiri, alfajiri, alasiri, Idil Adha pia unajiamulia wewe mwenyewe, unafuata mwezi, unaangalia mwezi. Kadhi mkuu wa Kenya Sheikh Hamed Mudhar alipokuwa anaongoza ibada ya leo Jumatano, siku tatu nne hivi tumekuwa tukishuhudia wengine wakifuata vile vile serikali imesema bila hata kukosoa. Na vile nimesema, seneta wa Mombasa naye umemsikia hapo akieleza kwamba hey, haoni tofauti yoyote na haoni mvutano wote, hata kama walioshuhudia wamesema hivi. Tunayapata vizuri zaidi kwa undani kuhusiana na haya. Yamekuwa yakizungumzwa, haya yamekuwa yakitendwa, japo nimesikia wengine wakisema kathi mkuu ndiye aliyeshauri waziri vibaya, lakini wengine wanasema waziri ndiye alichukua hatua bila kushauriana. Ee, mgogoro unakuwa ni mpana tu, lakini waumini wanasema si vizuri katika maswala ya dini. Maana kadhi ana maswala yake ama ana majukumu yake kulingana na katiba ya Kenya, na ndio maana Shek Juma Ngao naye alikuwa anazungumzia mataifa fulani ambayo ana mufti ametaja Misri na nchi zingine kadhaa. Nilikuwa mwanzo sielewi mufti <laughs> <laughs> nilikuwa nafikiri ni jopo kumbe ni kiongozi fulani, ni kiongozi ambaye amesomea masuala ya dini. Naona muda wetu katika kwa undani unakaribia kumalizika, lakini sitasahau taarifa ambayo imeandikwa na VOA idhaa ya Kiingereza na idhaa ya Kiswahili kwamba Waislamu waishio Marekani karibu na Washington, jana Jumanne, walitafuta namna ya kushiriki ibada zao, na kwa vile wengine hawakuwa karibu na msikiti, wengine wako makazini na wanapofanya kazi kunayo makanisa mengi, kwa mfano kanisa la Mtakatifu Andrea, St Andrews Church pale Virginia, wakafungua milango kwa upana na wakaambia Waislamu nafasi ipo tele. Wakaingia makanisani, wakatandika waka waka waka mikeka kayo, yao na wakaswali na wakaswali, wakatangamana. Na ni kinukuu e, Muislamu mmoja kutoka Moroko ambaye anaishi Marekani amesema, mimi kwa niaba yangu na familia yangu tumefurahi sana kwa sababu hata kama ndani ya kanisa tumewasilisha swala zetu kwa Mwenyezi Mungu, na akaendelea kusema kwamba Mungu ni mmoja, na wakati wa dini zikitanguliwa kule nyuma, kila mmoja aliamini maandiko kuhusu Ibrahim ambao Wakristo wa, wa wana, wanasema abraham Naam. pamoja na dini ya Judaism wote walikuwa ni kitu kimoja kabla ya dini u ku, kugawanyika. Eh, sasa ule mfano ambao umeonyeshwa kule Washington, Virginia na ni wa kuiga katika ulimwengu mzima, mzima, nam, kwa ajili ya amani duniani nam. <coughs> Itakuwa ni swali la kujivunia sana na kufikia hapo tunahitimisha kwa undani. Mimi ni Collins Liberty Adede, na mimi ni Josephat Kioko. Umechinja nini katika sherehe ya Waislamu leo ama jana? nam asanteni sana wote kwa kusikiliza kipindi cha Kwa Undani hivi leo. Mimi ni mtangazaji wako Khadija Riyami, na pia napenda kuwashukuru walioshiriki katika matangazo haya, mwenzangu Abdu Shakur Abud ambaye nilikuwa naye hapa studio katika sehemu ya kwanza, mwandishi wetu wa Mombasa amewasikia, pamoja na mwelekezi wa matangazo haya Aida Isa. Nikikwaga kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, nasema usiku mwema.