Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11, saa za Afrika ya Kati, ambazo ni saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. E, jina langu ni Bmj Mridhi na mimi ni Patrick Ndwimana, tukikaribisha kwa pamoja katika matangazo ya leo Jumanne tarehe 20 mwezi Novemba mwaka 2018. Matangazo haya pia yanasikika moja kwa moja kupitia tovuti yetu www voa swahili com pamoja na mitambo ya FM kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni e katika Kumekucha Afrika hivi leo. Baada ya vuta ni kuvute ya miaka mingi, bunge la Kenya lajiandaa kujadili na kupiga kura kwa mswada wa kikatiba unaoibua utata kutaka kusiwe zaidi ya theluthi mbili za watu wa jinsia moja. Na huko DRC madereva wa malori watangaza kususia kazi zao. Kulikoni? kinachotuasiri kikubwa ni hili swala la kutokuwa na barabara, hamna kupita magari kama wao. Waliona hii hali inakuwa hivyo, kwa nini walikuwa na ruhusu magari kutoka Rwanda kuja huku yaingie, nakati wanajua pale barabara hakuna. Na katika habari nyingine utasikia jinsi ulimwengu ulivyoadhimisha siku ya choo duniani. Je, wataalamu wanasemaje? Wawe wazee wawe vijana, akina mama, wazee nani, wanaume wote lazima waweze kupewa elimu ya, ya kutosha kuhusiana na umuhimu wa vyoo, matumizi ya vyoo na kuweza kuhakikisha kwamba vyoo vinaheshimika na vinatumika vinavyotakikana. nam ni siku iliyoadhimishwa hapo jana, na hizo utazisikia baadaye, na ni baadhi tu ya yale ambayo tumekuandalia katika matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo nzima la maziwa makuu kama alivyoeleza mwenzangu. Na kabla ya kukupeleka kwa waandishi wetu, sasa tusikie yalojiri. Namkaribisha mwenzangu Patrick Nduwimana tayari na habari za dunia. Watu wanne waliouawa jana katika shambulizi lililotekelezwa na mtu aliyekuwa amebeba silaha katika hospitali moja ya mjini Chicago, jimbo la Illinois, hapa Marekani. Ripoti ya shirika la habari la Reuters imesema viongozi wa Chicago wanasema mshambuliaji huyo ni miongoni mwa waliouawa. Afisa mmoja wa polisi pia alijeruhiwa vibaya. Hospitali iliyoshambuliwa imeandika kwenye Twitter kwamba hali ni tulivu na kuwa wagonjwa wako salama. Kufikia sasa polisi wa Chicago hawajaeleza sababu zilizopelekea mtu huyo kuishambulia hospitali hiyo. Maseneta watatu wa chama cha Democratic jana waliwasilisha mashtaka kwenye mahakama moja ya Washington ili kupinga uteuzi wa hivi karibuni wa kaimu mwanasheria mkuu Matthew Whitaker. Maseneta hao Richard Blumenthal wa jimbo la Connecticut, Sheldon Whitehouse wa Rhode Island na Mazi Herono kutoka jimbo la Hawaii Wanadai Rais Trump alimteua Whitaker kwa lengo la kukwamisha uchunguzi wa mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller unaoendelea kuhusu uwezekano wa Urusi kuingilia kati uchaguzi wa 2016 uliopelekea ushindi wa Rais Trump. Whitaker aliteuliwa kama kaimu mwanasheria mkuu baada ya mwanasheria mkuu Jeff Sessions kufutwa kazi na Rais Trump ambaye alimlaumu kwa kujitenga kufuatilia kwa karibu uchunguzi unaoendeshwa na Robert Mueller. Whitaker aliwahi kupinga uchunguzi wa Mula. Rais Trump alikanusha mara kadhaa kwamba Rusia haikuhusika kamwe kwenye ushindi wake kwenye uchaguzi wa 2016. Ufaransa amesema itaamua siku za hivi karibuni kuhusu kuwawekea vikwazo raia wa Saudi Arabia wanaoshukiwa kuhusika katika mauaji ya mwanahabari Jamal Khashoggi. Hayo alisemwa jana na waziri wa Ufaransa wa masuala ya kigeni Jaive Ledrian. Kulingana na taarifa ya shirika la habari la Reuters, waziri Lodrian amesema Ufaransa inashirikiana na, na Ujerumani ili kuwachukulia hatua washukiwa wa, wa mauaji ya Hashogi. Tayari Ujerumani imeshatangaza kwamba imewawekea vikwazo maafisa 18 wa Saudia, ikiwemo kuwanyima viza ya kuingia katika nchi za jumuiya ya Ulaya. Marekani inatazamiwa kutangaza matokeo rasmi ya uchunguzi wake kuhusu mauaji ya Hashogi hivi leo. Mamia ya raia wa Ethiopia jana walikusanyika katika mji mkuu wa nchi hiyo Adis Ababa kupinga hatua ya Israeli kuwakataza kuhamia nchini mwao ambayo wanasema imezitenganisha familia zao. Bmj Mridhi anakuja na ripoti ifuatayo. Takriban Waethiopia 1135 wa asili ya Kiyahudi wanaishi nchini Israeli, wengi wao wakiwa ni jamaa za zaidi ya watu elfu nane ambao bado wanasubiri kuhamia katika nchi hiyo. Mwezi Oktoba mwaka huu, serikali ya Israeli ilitangaza kwamba ingewaruhusu watu elfu moja kujiunga na jamaa zao, lakini kufikia sasa ni familia moja tu ambayo imeruhusiwa kuingia nchini humo. Tangu miaka ya sabini Israeli ilikuwa inawaruhusu Waethiopia wenye asili ya Kiyahudi kuingia nchini humo, lakini katika siku za karibuni hali imebadilika kabisa. Hii inatokana na kanuni mpya na sheria zilizobuniwa kukabiliana na uhamiaji usio halali. Waandamanaji waliokusanyika jana katika mji mkuu wa Ethiopia wananuia kushinikiza Israeli kuondoa vizingiti na kuwaruhusu Wayahudi wanaosubiri kuhamia nchini humo kuanza kufanya hivyo. Hadi mwaka wa 2013 ni Waethiopia ambao kizazi chao ni cha upande wa mama kilichokuwa cha asili ya Kiyahudi, ambao waliruhusiwa kuingia Israeli. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Polisi ya Australia leo wamesema wamewakamata watu watatu ambao inashuku walikuwa wanapanga kufanya shambulizi la kigaidi mjini Melbourne. Polisi wameeleza kuwa watu hao, mmoja akiwa na umri wa miaka 30 mwengine miaka 26, na wa mwisho akiwa na miaka 21. Wote ni raia wa Australia na walinyang'anywa paspoti zao mapema mwaka huu kwa hofu kwamba wangeweza kusafiri mashariki ya kati kujiunga na makundi ya kigaidi. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Reuters, polisi wanaamini washukiwa hao walikuwa wamepanga kushambulia eneo la mkusanyiko wa watu wengi. Watu hao wamekamatwa baada ya kitendo kingine cha ugaidi kutokea wiki mbili zilizopita mjini Melbourne, ambapo mtu mmoja alishambulia kwa risasi lori lililokuwa limebeba gesi na kuwachoma kisu watu watatu na kumuua mtu mmoja kabla ya polisi kumfyatulia risasi. Mgombea kiti cha urais, rais wa zamani wa Madagaskar, Andre Lajolina, jana aliwashutumu viongozi wa tume ya uchaguzi kwamba walifanya udanganyifu na kumnyima kura za kutosha zinazohitajika ili atangazwe mshindi wa uchaguzi wa Novemba 7. Rajolina aliwaambia wafuasi wake katika mji mkuu Antananarivo kwamba tume ya uchaguzi ilitumia mbinu zote ili asifikishe asilimia 40 ya kura na hivyo ashinde duru ya kwanza ya uchaguzi. Matokeo yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi yanaonyesha kwamba kati ya Rajolina na mpinzani wake wa jadi Marc Ravalomanana hakuna aliyepata asilimia hamsini ya kura zinazohitajika ili kushinda duru ya kwanza ya uchaguzi. Rajulina alipata asilimia 39.19, naye ravalomanana akapata asilimia 35.29. Rais aliye madarakani Eri Rajaonarimampianina alipata asilimia 8.88. Duru ya pili imepangwa kufanyika Disemba 19 <mucho> ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na hapa Patrick, unajua kwamba kwa miaka mingi kumekuwa kule nchini Kenya, kumekuwa na vuta ni kuvute, hasa katika bunge la nchi hiyo ambapo wanasema kwamba ile sheria iliyopitishwa kuhusu wanawake kuweza kupata nafasi ya angalau theluthi moja za the uongozi, kwamba sheria hiyo haijatekelezwa na sasa ndo sababu habari ambayo tumeipa uzito wa juu ni huko Kenya, katika ambako bunge la nchi hiyo linatarajiwa kujadili na kupiga kura kwa mswada wa kikatiba ambao umeibua utata wa kutaka kusiwe na zaidi ya theluthi mbili za watu wa jinsia moja katika nafasi za uongozi zikiwemo zile za wabunge wenyewe. Na hii kama nilivyosema, sio mara ya kwanza kwa nchi hiyo kujadili mswada huo, na muda mfupi uliopita nimezungumza na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera na kwanza nikamuuliza kwa sababu yeye anaelekea kwa bunge kuona ni nini kitaendelea, ni kwa nini mswada huu unajadiliwa hivi leo hata baada ya kukosa kupitishwa kwa mara kadhaa katika siku za awali? huu mswada huu unajadiliwa wakati viongozi wakuu wa kisiasa akiwemo Rais Uhuru Kenyatta, Raila Odinga ambaye ni kiongozi wa upinzani na naibu Rais William Ruto, wote wanakubaliana kwamba wabunge wao wanafaa kuingia bungeni na kuhakikisha kwamba mswada huu unapitishwa. Naam, Wandera, hapa umemtaja Rais Uhuru Kenyatta, hebu tumsikie alivyosema siku mbili zilizopita, ambapo wewe mwenyewe ulikuwa ukifuatilia kauli zake kuhusu mswada huu. Najua wengine wanasema oi, sijui itaongeza gharama, itafanya namna hii mimi ningewaomba wenzetu, haswa wajumbe, tafadhali tupitishe huu mswada, na ndio tuhakikishe ya kwamba sheria zetu zinalingana na katiba yetu vile imesema. Sasa iwapo rais mwenyewe wa anawataka wabunge kupigia kura mswada huu nini kilicho na utata, na ili hali chama chake cha, cha Jubilii kina wajumbe wengi katika bunge. Kile ambacho wengi wamekuwa wakikielezea ni kwamba iwapo mswada huu basi utapitishwa, huenda ukaongeza mzigo mzito sana kwa Wakenya ambao wamelemewa na ushuru, kwa mtizamo kwamba kuna nyadhifa nyingi za wanawake katika taifa hili, lakini wanahisi kwamba nyadhifa ni nyingi sana na sasa pamekuwepo na mchakato wa wanasiasa kueleza kwamba pawepo na kura ya maoni kuweza kupunguza nyadhifa za wanawake na viongozi kwa ujumla kwamba uh, ni mzigo mzito sana kwa uchumi wa nchi. Na je, kielelezo kutoka baadhi ya nchi kama vile Rwanda na Ethiopia ambazo zina wanawake chungu nzima katika nyadhifa za uongozi. E, katika ngazi za juu hata huenda, e, nchi hizi zimechangia shinikizo kwa Rais Kenyatta na chama chake katika msukumo huu mpya ina, inawapa sana Wakenya wa wanawake uwezo wa kuweza kuelezea serikali kwamba nasi tunataka nyadhifa hizo katika nyadhifa mbalimbali za uongozi. Kwa hivyo hii pia imewapa msukumo wa aina yake, maanake wengi wameelezea mfano, wakieleza Ethiopia imefanya hivyo na hivyo, basi inaeleza kwamba taifa kama Kenya ambalo lina uchumi mkubwa pia nado linafaa kufuata mfano kama huo. Hivyo, na tukimalizia, wandera kuna dalili kwamba idadi ya wabunge wanaohitajika watafika katika bunge hivi leo hususan ikizingatiwa yale ambayo yameshuhudiwa katika vikao viwili ambavyo kama ulivyoeleza hawakutokea hawakuwepo bungeni kupiga kura hii haijabainika iwapo wabunge wote wata watafika bungeni na kupigia mswada huu. Kile ambacho kimekuwepo katika awamu hizi ambazo mswada huu umeshindwa kuidhinishwa bungeni ni kwamba wabunge wengi wameonekana kutoingia bungeni, na wale wachache ambao wameingia bungeni, wengi wanakataa wana, wana, wana kupiga kura, na wale wachache wanaopiga kura wanaeleza kwamba wanaelekezwa na viongozi wao. Lakini wakati huo wakati mswada huu pia ukijadiliwa, palikuwepo na mianya ya kisiasa uh, Hapakuwepo na uwezo wa kuzungumzia kwa sauti moja mswada huu, lakini sasa haya yanajiri wakati rais Kenyatta Odinga na naibu rais William Ruto wanazungumza kwa sauti moja na wanaeleza kwamba kuna umuhimu mkubwa sana kuweza kupitisha sheria hii ili ikawe ni sheria inayowakinga wanawake. Na nisisitize kwamba pia awali pamekuwepo na, na, na, na maamuzi ya mahakama ikieleza kwamba iwapo sheria hii haitopitishwa, basi huenda hata bunge nalo na likafutuliwa mbali, kwa sababu ni sheria ambayo bunge inafaa kulipitisha na iwapo bunge itashindwa kupitisha sheria kama hii basi pata kuwepo na, na, na, na, na, na, na utata zaidi, na mtu yeyote huenda akarejea mahakamani akaeleza kwamba sheria hiyo haijatungwa tangu katiba ya Kenya ilipoundwa mwaka 2010. Ni mwandishi wetu wa Kenya Kennedy Wandera akizungumza nasi moja kwa moja kwa njia ya simu kutoka jijini Nairobi. Nam ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao, mwenzangu Patrick ataendelea na habari za dunia. Uingereza jana aliwasilisha kwenye baraza la usalama la Umoja Mataifa mswada unaozitaka pande zinazopigana nchini Yemen kusitisha mapigano. Mswada huo unatoa wito kwa serikali ya Yemen na waasi wa Kihuti kusitisha mara moja mapigano katika mji wenye bandari kubwa wa Hodeida na pia unatoa muda wa wiki mbili kwa pande zote ziwe zimeondoa viziwizi ili kuruhusu mashirika ya kihisani kufikisha msaada kwa waathiriwa wa vita, imesema ripoti ya shirika la habari la Ufaransa AFP. Hayo yakiarifiwa, mjumbe maalum wa Umoja Mataifa Martin Griffiths atafanya hivi karibuni ziara nchini Yemen katika jitihada za kuleta serikali ya Yemen na waasi kwenye meza ya mazungumzo. Serikali ya Yemen imesema iko tayari kutuma ujumbe wake kwenye mazungumzo. Na kiongozi wa waasi Mohamed Ali Alhuti ameandika kwenye mtandao wa Twitter kwamba kundi lake liko tayari kusitisha operesheni zake za kijeshi na kurusha makombora upande wa Saudi Arabia, ambayo inaisaidia kijeshi serikali ya Yemen. Lakini ripoti ambazo zimetufikia hivi punde zinasema mapigano makali yalifanyika Jumatatu jioni katika mji wa Hodeida, kati ya waasi wa Kihuti na wanajeshi wa serikali ya Yemen. Ikulu ya rais wa Marekani imemrudishia kibali mwandishi wa habari wa CNN Jim Acosta, lakini pamoja na hivyo ikamwonya kwamba anaweza tena kupokonywa kibali hicho iwapo hatofuata utaratibu wa mikutano na waandishi wa habari kwenye White House. Jim Acosta alinyang'anywa kibali chake cha kuingia ikulu baada ya kujibizana na Rais Trump wiki mbili zilizopita katika mkutano wa waandishi wa habari uliopeperushwa moja kwa moja kwenye vituo mbali mbali vya televisheni hapa Marekani. Kufuatia hatua hiyo, CNN ilishtaki mahakamani White House na mahakama ikaamuru mwanahabari huyo arudishiwe kibali chake. Baada ya mwanahabari wake kurudishiwa kibali, CNN imesema imeondoa mahakamani mashtaka dhidi ya ikulu. ukaribisha kwa mara nyingine tena, msikilizaji, iwapo ndio kwanza unajiunga nasi, haya ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ikiwa ni ya Kiswahili ya sauti Amerika. Na baada ya habari hizo sasa uh, tuangalie ni yapi mengine yamejiri kutoka kwa waandishi wetu. Baadhi ya madereva wa malori yanayosafirisha bidhaa kutoka nchi za Afrika Mashariki hadi katika mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu kusini e, ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametangaza hatua ya kususia kazi zao kutokana na ubovu wa hali ya barabara hususan ile barabara inayovuka mpaka na kuingia mjini humo. Madereva hao wanaeleza kwamba kuanzia kesho Jumatano, malori yatakuwa yakipeleka mizigo yake nchini Rwanda, ambako wanasema kuna barabara nzuri. Hali hiyo haijapokelewa vizuri sana na vijana wa Bukavu kama anavyoripoti mwandishi wetu mjini Bukavu Mitima de Lochans. Madereva hao wanaotoka hasa kila mara nchi za Sudan Kusini, Uganda, Tanzania na kuleta bidhaa mbalimbali mjini Bukavu, wanasema kuteswa na hali ya barabara hii inayotoka kwenye mpaka unaoitwa Ruzizi ya pili hadi Essens Major Vangu, ijapokuwa ni barabara fupi kabisa yenye urefu wa kilomita mbili unusu Rashid Mkonde ni mmoja wa madereva hao toka Tanzania. Kiuhalisia, maisha hapa tulipo ni magumu. Mvua haituasili sana, kinachotuasili kikubwa ni hili swala la kutokuwa na barabara, hamna kupita magari. Kama wao waliona hii hali inakuwa hivyo, kwa nini walikuwa na ruhusu magari kutoka Rwanda kuja huku yaingie, nakati wanajua pale barabara hakuna? Cha msingi tu tunaiomba serikali ya Kongo itufanyie hima, itutengeneze barabara. Ijapokuwa viongozi wa Kivu Kusini wameanzisha rasmi kazi za ujenzi wa barabara hii kumepita miaka miwili, kulingana na mradi wa Benki ya Ulimwengu unaolenga ujenzi wa barabara kwenye mipaka za Kongo, Rwanda na Burundi. Alain Rubuye ni kiongozi wa shirika la Groupe Rubuye linalohusika na ujenzi wa nafasi hii. Anasema kwamba ujenzi wa barabara hii umezorota sababu serikali ya Kongo haijapana pesa zinazohitajika kwa kufanya kazi. Tulijikuta mukonte yetu hamuna franga, juu twendelee kutumika, tukaandikia vakubwa na baparteneri wetu vote venye tunatumika navo, foner ofise de rute na bapetrolier, kubaambia hatuna franga, tutashindwa kuendelesha kazi. Tuko tunangoya tupate franga ili tupate kuendelesha kazi. Muda mfupi uliopita vijana wa maeneo ya Giamba na Essence major vango hapa mjini Bukavu waliandamana barabarani ili kuonyesha hasira yao kutokana na kuachiliwa kwa barabara hii fupi kabisa inayochangia kwa kiasi kikubwa katika kukuza uchumi wa jimbo la kivu Kusini. Tunafika mpaka miaka mbili barabara aishi bakuwe na zamiri bajenge barabara vrema. Hii barabara analeta haya kwe nchi ya Congo kufatana na hali yayo. Ukiuliza bashofere yote be banapitaka mwa hii barabara banakwambia tangia Sudan bakivuka tu Ruzizi de njo inakuwa shida basudanganyeke mwayen inakosekana bongo yabo. Alipokutana na vijana hao Gavana wa Kivu Kusini, Claude Nyamugabo, aliahidi kwamba suluhisho litapatikana hivi karibuni. Sisi kama guvernement provincial tutafanya yetu yote kutumika na guvernement central, hii makazi yaendelee. Ndiyo kulikuwa retar kidogo, mudekesema ya pesa ya kutumika hii barabara, lakini ponivua wa guvernement central wameturasure kama finanseme itareprendre. Hadi sasa wafanyabiashara hapa mjini Bukavu hawajalizungumzia swala hili. Raia wa Kivu Kusini wanazidi kulaumu ubovu wa barabara zinazounganisha miji ya Kivu Kusini na nchi jirani za Burundi na Rwanda. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Na tukitoka Bukavu, tuangalie huko Kamerun nini ni kimejiri. Walemavu katika nchi hiyo wameandamana wakipinga mzozo uliojikita sana katika mikoa ya nchi hiyo inayotumia lugha ya Kiingereza, baada ya mapambano kati ya majeshi na serikali na watu wenye silaha wanaotaka kujitenga na kusababisha vifo vya walemavu kadhaa. Mwandishi wa VOA Moki Edwin Kidzeka anaripoti kutoka mji mkuu wa Cameroon Yaounde, na Harrison Kamau anaisoma kamilifu. Martin Dende mwenye umri wa miaka 54 ni miongoni mwa wananchi kadhaa wa Cameroon ambao waliandamana karibu na Wizara ya Ulinzi jana Jumatatu dhidi ya mauaji ya walemavu Dende ambaye alipata matatizo ya kusikia kwa miaka 35 sasa, alikwenda kufundisha filosofia katika mji wa Kom ulioko kaskazini magharibi mwa Cameroon, katika eneo linalotumia lugha ya Kiingereza, mwezi Septemba mwaka wa 2017. Alikuwa huko kwa kiasi cha mwezi mmoja tu, mara watu wanaotaka kujitenga waliokuwa na silaha waliposhambulia na kuchoma moto shule kwa kukataa kufungwa. Ndende anasema yeye na walimu kadhaa walitekwa na kufungwa kwenye miti Ilichukua takriban wiki nzima kabla ya jeshi la Cameroon kufika na kuwaokoa. Walichelewa kiasi kwamba walishindwa kunusuru mkono wake wa kulia uliokuwa umevunjika, na hiyo ikalazimika ukatwe. <tos> <tos> Dende anasema yeye ni mwathirika wa ghasia za magenge yenye silaha ambayo hufanya vitendo vyao kwenye mikoa ya Cameroon inayotumia lugha ya Kiingereza alikwenda kuwapatia elimu wanafunzi katika eneo ambalo lilikuwa na vurugu, kwa sababu wazalendo wa kweli na wazazi wenye upendo wa watoto wao kamwe hawakubali wanafunzi wakose elimu. Hata katika nchi ambazo zimegubikwa na vita, watoto wanalindwa na wanapewa haki ya kupata elimu, anasema. Ndende Christopher Ayombe ni mkuu wa ushirika wa watu wanaoishi na ulemavu nchini Cameroon. Aliandaa maandamano katika miji iliyogubikwa na vurugu ya Eunde ili kulisihi jeshi na wale wanaotaka kujitenga kuacha kuua raia hasa watu wenye ulemavu. We tutalielimisha jeshi jinsi ya kuwasiliana na watu wenye ulemavu wakati kuna mzozo. Tuna watu wenye ulemavu ambao ni viziwi wamepigwa risasi kwa sababu tu hawakuweza kutimiza maelekezo yaliyotolewa kwa vile hawana uwezo wa kusikia. Kwa hiyo katika hali kama hii, unamtambua vipi mtu ambaye hasikii? Unamtambua vipi mtu ambaye ni kipofu? Jeshi la Cameron linasema kuwa mwishoni mwa wiki wameua magaidi 20 huko Kom, akiwemo jenerali anayetaka kujitenga maarufu kama amigo Ayombe. Anasema raia kipofu aliuawa wa wakati wa mapambano huko Kom, kwa sababu hakuna aliyemsaidia kukimbia mapigano. Takriban watu 12 wenye ulemavu wamepotea wakati wa mzozo wa miaka miwili na wanahofiwa wamepoteza maisha, anasema Ayombe. Msemaji wa jeshi la Cameron Kanali Didia ya Bajin anasema wanafanya kila wawezalo kuepuka kuwaumiza raia yao. Anasema waziri wa ulinzi wa Cameron siku zote anakumbusha jeshi juu ya haja ya kuwa wanafuata kanuni hata wakati mambo ni magumu na kwamba hata sita kumwadhibu mwanajeshi yoyote ambaye atagundulika kukiuka haki za raia. Wakati jeshi linaheshimu haki za raia wote, anasema Bajek. Magaidi wenye silaha ambao mara kwa mara wanatumia madawa wanashambulia na raia. Bajek hakutoa mifano maalum ya wanajeshi kuadhibiwa kwa ukiukaji huo. Jeshi la Kameruni linasema zaidi ya watu elfu moja mia mbili wameuawa katika mwaka mmoja uliopita kwenye mapigano katika jeshi na wanaotaka kujitenga, mamia ya watu wakiwa wametekwa. Nam, shukran sana Harison Kamau. Na sasa, huku ulimwengu ukiadhimisha siku ya choo duniani hapo jana, shirika la afya duniani WHO lilitangaza kwamba watu bilioni 2 nukta tatu wanajisaidia katika maeneo ya wazi kutokana na ukosefu wa vyoo. Ripoti hiyo ya WHO inaeleza kwamba baadhi ya wanawake wameripotiwa kudhalilishwa au hata kubakwa kutokana na kwenda kwa haja zao kwenye sehemu zilizo wazi, hususan na misituni. Na mwenzangu Idi Ligongo kuhusiana na hili amezungumza na mtaalamu wa masuala ya mazingira Dkt. Rugemalita inshallah, na kwanza akamuuliza hali ya vyoo ikoje katika eneo la mashariki ya kati. Uh, hali ya vyoo katika nchi hii ni hali ya vyoo, sio nzuri. Una hali ngumu sana ya vyoo. Hivyo ni vyoo binafsi vya wa watu ambavyo wanatumia nyumbani kwao, lakini ukizungumzia vyoo vya bi, umma hali ndiyo mbaya zaidi, sababu tuko sehemu nyingi sana hapa mijini unakuta kwamba hakuna vyoo vya umma, watu wanajisikiri barabarani. Sasa kwa wakina, mama inakuwa ni changamoto zaidi, kwa sababu inabidi waweze kutembea kwa muda mrefu bila ya kujisaidia, kwa sababu kwa mara nyingi wanawake wapende kujisikiri barabarani kama ambavyo wanafanya wanaume, ni kwamba hatuna kampeni nzuri za kuhakikisha kwamba tuna vyoo vya umma ambavyo ni visafi na vyoo ambavyo vya umma ambavyo ni, ni, ni vya kutosha. Unakuwa na hapa na pale, unakuta kwamba kuna vyoo vya kulipia, lakini hivyo hivyo havitoshi. Kwa hiyo, kwa sehemu kubwa kama nchi zetu sisi, hali ya vyoo sio vizuri. Na kuna swala ambalo limekuwa mara nyingi nyinyi wataalam mmekuwa mkilichambua, maanake kuna tofauti kati ya kuwa na choo bora na kutokuwa na choo kabisa. Hali ya kutokuwa na choo kabisa ikoje, ukiachilia mbali hii swala la kutokuwa na vyoo bora. Ukiangalia shule nyingi za sekondari na shule nyingi za msingi, hali ni mbaya. Ndio maana wale watu wanazungumzia kama matundu ya vyoo, unakuta ni idadi kubwa sana ya watoto wa shule lakini vioo vilivyoko pale ni vichache, kwa hiyo inasababisha haya magonjwa. Magonjwa haya ambayo katika mfumo wa, wa, wa, wa mkojo yamekuwa ya ni mengi sana, imekuwa ni visa vya kawaida sana. Mtu akienda siku hizi hospitalini anaambiwa ana matatizo ya UTI, ambago, kwamba, wa wa ni vitu ambavyo vinamaanisha kwamba watu wa wanajisaidia katika maeneo ambayo ni machafu au ni kwamba watu wanakaa kama akina mama wanakaa na huo mkojo kwa kwa, kwa, kwa muda mrefu zaidi katika katika, katika, katika mili yao kiasi kitu ambacho kinaleta madhara mkubwa sana katika katika mfumo mzima wa, wa, wa, wa, wa mkojo. Sasa ni apajuawa na kampeni nzuri maalum ambayo kwa kweli inalenga kuhakikisha kwamba watu katika nchi zetu hizi Tanzania, Uganda, Kenya na hata tena kuingineko, kwamba kuna kuwa na vyoo vya kutosha katika hizo nchi, kwamba watu vilevile hata vyoo vile vikijengwa, basi wavitumie jinsi na inavyotakikana na waweze kuweza kuhakikisha kwamba wanakaa katika mazingira safi na salama. Kwa hiyo kampeni nzima ya kuhusiana na ujenzi wa vyoo inatakiwa iweze kuanzishwa na baada ya hapo watu wafundishwe au na namna nzuri ya kutumia vyoo. Kwa kweli kuna matatizo makubwa sana kwa watu kwa vile vyoo, sehemu ambazo kuna vyoo vya kukaa na wenyewe, bado kuna changamoto kubwa, kwa sababu matumizi yanatofautiana, wengine kwa kumwaga, kwa kwa kwa kwa kumwaga maji, wengine kwa karatasi, kwa hiyo inakuwa ni vurugu tupu. Ile namna kuweza kuheshimu choo kama ni sehemu nyeti, bado ni tatizo kubwa. Tatizo unaliona liko wapi? Yes. Sasa katika kukabiliana na hili, je, ni mila na desturi za watu ndio zinachangia watu kutothamini na kuona umuhimu mwalimu wa choo nadhani kweli kuna kuna hiyo mila nazaisuru kwa zamani, kwa jamii zetu nyingine ambazo watu hawakuwa na vyoo, watu walikuwa wanajisaidia wanajisaidia polini au sehemu yoyote ile, au ukiangalia kwa wenzetu kama huko pwani, ni mtu anaenda kwenye fukwe au kiliudi kuwa Afrika Magharibi, kwa kwa sehemu, kwa wenzetu kama kule ukienda Togo na Ghana, watu kule sehemu za kwenye fukwe watu ndio wanajisaidia tu pale. Kwa hiyo mtu kama yule tumwambia kwamba ujenge choo anakushangaa, yeye anajua kwamba akijisaidia fukweni, yale maji yanapo yanapojaa yanachukua uchafu wake, yanachukua yanaondoka ya ya ya ya ya nao. Kwa hiyo kumekuwa na tabia mbaya au kwamba tumekuwa na tamaduni ambazo hazifundishi watu umuhimu wa kuwa na vyoo kwa, na kwamba kwa sababu gani basi tufanya hivi? Ukiwa na vyoo visafi, kwa sehemu kubwa unaonekana na magonjwa ya milipuko, huwezi kuwa na kipindupindu, huwezi kuwa na haya magonjwa ya watu kukuwara damu na vitu kama vitu kama hivyo. Sasa me, me, na vilevile na ugonjwa ameuzungumzia wa mfumo wa mfumo mfumo wa wa mkojo unakuwa umepukana nao. Sasa ni kwamba kunatakiwa kuwe na kampeni ya, ya makusudi kabisa na sio ya muda mfupi bali ya muda mrefu kuweza kubadilisha tabia za watu na, mien, na, na, na mila za watu. Sasa mila za watu hazibadilishwi kwa, kwa, kwa, kwa tamko la siku moja au mara mbili. Ni kwamba unatakiwa uanze na elimu kwa, kwa watu warika wa, wa vyote wawe wazee wawe vijana wakina mama wazee na wanaume wote lazima waweze ku, ku, ku, ku, ku, kupewa elimu ya ya kutosha kuhusiana na umuhimu wa vyoo, matumizi ya vyoo, na kwamba mtu waweze kuheshimu vyoo na kuweza kuhakikisha kwamba vyoo vinaheshimika na vinatumika vina, vina, vinavyotakikana. ni Dr Ruge Malita inshallah akieleza hali ilivyo kuhusiana na utumiaji wa vyoo katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. Patrick, tupe muktasari wa habari. Watu wanne waliouawa jana katika shambulizi lililotekelezwa na mtu aliyekuwa amebeba silaha katika hospitali moja mjini Chicago, ripoti ya shirika la habari la Reuters imesema. Na kwa hizo habari tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi ni BMJ Mridhi na nimeshirikiana hapa na Patrick Ndwima, na mwelekezi wetu amekuwa ni CD kutoka hapa Washington. Tunakutakia asubuhi njema.