Kutoka studio 15, hii ni VOA Express barabara kabisa. Msikilizaji, karibu kwenye VOA Express moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani. Ikiwa hapa ni saa mbili na nusu za asubuhi saa za Washington, hali kadhalika saa tisa na nusu saa za afrika ya kati, kumi na nusu afrika ya mashariki. Hapa Washington ni baridi na kibarafu. Jina langu nikiwa nimejaa tele kama pishi la mchele ndani ya studio, naitwa Sandei Shomari. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, ambapo hapa Washington DC tunaungana na dunia hii leo, ikiwa ni siku ya haki ya kijamii duniani. Na Sande, unafahamu kauli mbiu iliyotolewa na ILO, kama unataka amani na maendeleo, fanya kazi kwa haki ya kijamii. Bila shaka kabisa, na kufanya hivyo, basi tutakuwa tukifuatilia hali ilivyo katika maeneo mengi, lakini Afrika ya Mashariki, pengine kule nchini Kenya ambako inaadhimishwa pia. Hali iko vipi katika upande huo? Huko kuna matatizo ya ukabila na ethnicity ambayo inatusumbua. Kwa hivyo, kuna mambo fulani ambayo kama nilivyotangulia uh, kueleza kwamba kama nchi tumeweza kufaulu, lakini tatizo kubwa ni lile la kwamba kuna ufisadi na kuna ukabila. Msikilizaji, hicho ni kidokezo tu tulichokupatia, lakini mengi zaidi utayafahamu baadaye kidogo pale tutakapoungana na mwandishi wetu Amina Chombo kutoka kule Mombasa nchini Kenya. Vilevile vile, tunafahamu kwamba huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, hali bado ni tete kuhusiana na maswala ya kiusalama, lakini nini ambacho kinazungumziwa hivi sasa na baadhi ya wananchi vilevile vile, kama huna kazi, tutaangalia hapo baadaye, kama huna kazi ufanye jambo gani. Nikaamua kuanzisha mradi wangu wa biashara ambao kunaita entrepreneurship, ndipo hapo nilipoamua kununua mashine ya usafi ya kufanya residential cleaning, tuna meja na masofa sets, macarpet basi ni kijana Stephen Kim, naye pia utasikia mengi ukifuatilia VOA Express katika dakika thelathini hizi kutoka studio namba kumi na tano hapa mjini Washington DC moja kwa moja. Basi tuungana naye, Amina Chombo akiwa pale Mombasa. Hebu tueleze Amina, hii leo kama ulivyotuvyozungumza hapo, ikiwa ulimwengu unaadhimisha siku ya haki ya kijamii hali huko nchini Kenya nini ambayo wanaharakati wanazungumza na unavyofuatilia hali hiyo katika siku hii hii leo? Namshukuru sana. Bila shaka, ni miaka kumi leo tangu kuanzishwa kwa siku hii, ambapo kila tarehe ishirini Februari Umoja wa Mataifa waliweka pale mwaka elfu mbili na tisa kwamba itakuwa kuna adhimishwa siku hii ya haki ya jamii, ambayo itakuwa inaangazia madhila ya wale ambao wanapitia wengi, wale ambao wanapitia wengi, waliotengwa katika jamii. Inakadiriwa kwamba watu bilioni mbili kote ulimwenguni, wengine wanaishi katika hali ya mizozo. Kwa sababu tukiangalia, uh, kulingana na wanavyoeleza umoja wa mataifa, haki ya kijamii ni kuhakikisha kwamba kila mmoja anakuwa na fursa ya kuweza kumiliki, iwapo itakuwa ni ardhi ama kupata fursa na kuhakikisha kwamba hakuna umaskini miongoni mwa kila mmoja ili kupata ile fursa ya kufanya lile analotaka. Sasa tukija hapa nchini Kenya, uh, wanaharakati wa mashirika ya kijamii na hawa wataalamu wanasema kwamba kuna hatua nyingi tu ambazo zimepigwa hasa tangu kuidhinishwa kwa katiba ya elfu mbili na kumi, lakini bado kunayo mambo ambayo yanafanyika, hayaridhishi kwa sababu hakuja kuwa na uhuru wa mtu, pengine tuseme ameishi pwani ya Kenya akapata fursa kuenda uh, Mount Kenya kule ama upande ule wa north eastern, akasema yeye anakwenda kule kujenga nyumba ama kumiliki ardhi upande ule, unapata kwamba mambo hayo ya ukabila na fisadi bado yanaregesha nyuma. Sasa nimepata fursa ya kuzungumza na mwanaharakati mmoja humu nchini Kenya ambaye ni Yusuf Lule, yeye akiwa ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la Human Rights Agenda, na japo anasifu hatua zilizopigwa, lakini anasema bado kuna tatizo. Hebu tusikie. kuna matatizo ya ukabila na, na, na, na, na, na, na, na ethnicity ambayo inatusumbua. Kwa hivyo kuna mambo fulani ambayo kama nilivyotanguli, uh, kueleza kwamba kama nchi tumeweza kufaulu, lakini tatizo kubwa ni lile la kwamba kuna ufisadi na kuna ukabila, ambao ndio maana tunaomba sana, ikiwa sisi kama nchi ni tuweze kusonga mbele na tuweze kuleta mabadiliko katika swala zima la social justice, lazima tupigane na ufisadi. Na pia vile vile tunaamini kwamba Uh, magatuzi ama county governments zina uwezo mkubwa zaidi wa kuweza kufanya watu waweze kuwafikia zile opportunities mbalimbali ama kuwafikia social justice ama haki ya kijamii kama vile ulivyoiita. Na, Amina, haya tukiendelea basi, uh, umezungumza, umepata fursa ya kuzungumza na kiongozi huyo, lakini anasema kama nchi, ni namna gani ambavyo unaweza kufaulu uh, kuelimisha jamii kuhusiana na haki ya kijamii? n sasa uh, hivi wao kama uh, wanaharakati wanafanya upande wao, kwa sababu wanafanya hii na inajulikana kama eh, civic education, kuhamasisha wananchi kufahamu haki zao. Na pia tunafahamu kwamba kama taifa mwaka jana uh, mwezi Februari, wakati Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga walipopeana ule mkono inajulikana kama handshake, Waliunda kamati maalum ambayo inajulikana kama kujenga madaraja, yani building bri, build, Build Bridges Initiative, ambayo kuna kamati inaozunguka kila, kila eneo la taifa hili kuhakikisha kwamba wanaangalia uh, watu kuzungumzia masuala hayo ya ufisadi, kuhakikisha kuna swala la security, yani usalama, na pia kujua kama wananchi pale walipo, je, wanapata haki. Na hiyo wanasema kwamba huenda wakakusanya uh, ripoti ile na kuangalia ni vipi watakikisha kwamba kila mmoja Mwisho, kwa sababu wanazungumzia kwa kimombo, wanasema social inclusion yani, kila mmoja aweze kujumuishwa. Na hili pia nimemuuliza bwana Lule nikamuuliza iwapo ana imani kama hii BBI italeta mabadiliko, na pia alikuwa na usemi wake, lakini tatizo kubwa ni kwamba si wakenya wengi wanaojua kuhusiana na swala hili kwamba kuna advisory task force ambayo inafaa kuzunguka na kuchukua maoni ya Wakenya kwa mambo fulani, mambo kama tisa hivi, ambayo hayo ndiyo watu wameweza kutizama, wakasema, haya, hizi ndiyo shida kubwa ambazo Kenya zina ikabili sasa hivi kwa hivyo ndiyo inaweza kuleta mabadiliko, lakini lazima kuwe na uhusishaji, lazima watu waweze kuwa sensitized vizuri, kuwe na hamasa, watu wajue kwamba sahii kuna na nafasi ya kuweza kupeana mapendekezo vile jinsi ambavyo tunaweza kubadilisha, so, uh, social cohesion uh, ama uwiano na uridhiano ya Wakenya. Amina uh, Chombo, basi ni kushukuru. Muda wetu unazidi kukimbia, kwa taarifa hiyo tunakamilisha hiyo yeah. Eh, siku hii ya haki ya social justice basi, nikutakie kazi njema eh, tuangalie katika upande wa pili mkamiti haswa basi, kutoka huko Mombasa nchini Kenya, tunaelekea moja kwa moja mpaka jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, ambapo tunafahamu Sande kumekuwa na tatizo la hali ya usalama ikiendelea huko, kabla ya uchaguzi, baada ya uchaguzi, mambo bado hayapo shwari, na ili kuweza kufahamu nini ambacho kinaendelea kwa siku hii ya leo, hivi tunavyozungumza, moja kwa moja tunaungana na mwandishi wetu Austeri Malivika aweze kutueleza akiwa huko DRC Goma. Asante sana mkamiti, pamoja na Sande Shomari, ni kwamba kutoka hapa Goma, Kivu kaskazini, gavana wa Kivu kaskazini kupitia serikali amesema kwamba serikali ya Kongo inasema kwamba iko tayari kuwasikiliza makundi ya wapiganaji maimai iwapo watakubali kuacha silaha na kushiriki katika ujenzi wa nchi ya Kongo. Anasema kwamba au maimai walichukua silaha na, na anajiuliza je, wataendelea kushika silaha? Kwa nini walikuwa wanaomba nini? Pengine wamepata uh, walikuwa wanataka mabadiliko na mabadiliko yamekuwepo kwa hiyo hakuna chochote ambacho kinaweza kuwapelekea kubaki katika misitu, na huu ndio muda wao kutoka katika kwa kwenye misitu na kuleta silaha, wapewe kazi, wapewe ajira, na hii itaweza kusaidia vilevile. Vile kuna mashirika ya kiraia katika maeneo ya Beni, Mavivi ambako tulizungumza naye Jamili Musa akisema kwamba Uh, wao wanataka Umoja wa Mataifa usiwape tena MONUSCO muda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kwa sababu hawaone uh, manufaa yao katika suala la ukosefu wa usalama, hasa mauaji ambao wamekuwa yakiendelea Beni. Wote walisema hivi, nitazungumzia kitu kimoja. Maimai mai, walikuwa na sababu ambazo zinawasukuma porini. Mimi nawaza ni wao kutueleza kwa kama zile sababu zilizowasukuma porini zingali ama hapana kama sababu zingali, watueleze watoke porini, watueleze alafu ikuwe mada ya serikali kuweza kutumika kwa zile shida, watie silaha chini wache, sila wache kuwaua wandugu zao wa baba zao wa mama zao, kama vile tunavyowaona katika mitaa yote ya ya provinsi ya Nord-Kivu. Ukiwaona maimai Masisi, ukiwaona Ruchuru, ukiwaona eh, Lubero ama Beni, hakuna shabaha fulani ambayo unawaona kabisa inaweza kaleta faida kwa wananchi haiyaonekana ndani ya population. Basi ni kushukuru austali malivika, muda wetu nao unazidi kukimbia. Tutaendelea eh, kufuatilia suala hili kwa wakati. Basi hivi sasa, mkamiti, tuelekee moja kwa moja kwenye habari za dunia. Chama tawala nchini Uganda kimempitisha rais Yoweri Museveni kuwa mgombea wake wa rais katika uchaguzi wa mwaka 2021. Uamuzi huo wa chama cha National Resistance Army, NRM, kimemteua Museveni ambaye sasa ana umri wa miaka 74 umekuja baada ya bunge kupitisha muswada mwaka 2017 unaoondoa kikomo cha umri wa rais kwa miaka 75, uamuzi ambao umefunguliwa shauri katika mahakama ya katiba ya Uganda. Ni mara ya pili kwa bunge lenye wawakilishi wengi wa chama cha nrm kubadilisha katiba ya Uganda kumruhusu rais Yoweri Museveni kuongeza muda wake wa kukaa katika mamlaka baada ya kuondoa hukumu wa muhula wa urais wa mwaka 2005. Museveni amekuwa mamlakani toka mwaka 1986 alipokuwa kama kiongozi wa waasi, na kipindi chote cha utawala wake kwa kushutumiwa kwa, kwa rushwa, uvunjifu wa haki za binadamu na huduma mbaya za kijamii. Rais wa Marekani Donald Trump amekataa madai kwamba alimwomba aliyekuwa na kaimu nafasi ya mwanasheria mkuu kwa weka washirika wa, wa rais Trump kushughulikia uchunguzi unaofanywa dhidi yake wa kutumia fedha kinyume na kanuni kwa wanawake wawili wakati wa uchaguzi wa mwaka 2016. Shutuma hizo zilitolewa jana na gazeti la The New York Times kwamba rais Trump alimtaka Matthew Whitaker kuangalia uwezekano wa kumpatia Geoffrey Berman ambaye ni mwanasheria wa wilaya ya kusini ya New York shauri la uchunguzi dhidi ya Trump. the Wakati mkutano wa pili baina ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ukiwa ni chini ya wiki moja kufanyika Maandalizi ya mwisho yanafanyika nchini Vietnam kwa ajili ya mkutano wa tarehe 27 na 28 Februari mjini Hanoi. Bado hayajafahamika matokeo ya jafamika, mkutano huo baina ya viongozi hao wawili kama utaakhirishwa ama la. Lakini naibu balozi wa Korea Kaskazini nchini Uingereza Tai Yong Ho amewaambia wanahabari kwamba lengo la muda mrefu la Pyongyang ni kuondolewa kwa uwepo wa Marekani na Umoja Mataifa katika peninsula ya Korea. Katika hotuba yake ya mwaka mpya, rais Kim Jong Un alisema Pyongyang hili ni igizo la kuleta amani katika peninsula ya Korea. Msafara wa malori ambayo yalikuwa yamebeba raia kutoka katika eneo la mwisho la Siria inaelezwa kuwa bado upo chini ya himaya ya wanamgambo wa Islamic State. Msafara wa malori manane ukiwa umebeba watu kutoka katika mji wa Baghuzi, ikiwa ni mwendelezo wa kuwaondoa raia katika wiki za hivi karibuni, baada ya wanamgambo wanaoungwa mkono na Marekani kukikaribia kufikia katika mji huo. Haijafahamika idadi kamili ya watu walioondolewa leo ama kiasi gani cha watu bado wamesalia katika mji wa Baghuzi. tunaendelea kusafiri na VOA Express moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC, kama nilivyokwambia mkamiti asubuhi hii ya Februari 20, hapa Washington. Msikilizaji, mambo ni theluji theluji, baridi baridi, barafu barafu, huko nje jamani! Leo Patrick alikuwa akija akisema ninazizima. <laughs> Sijui mkamiti umefanyaje leo, maana umepiga buti kubwa kweli kweli wakati tunakuja studio ni asubuhi leo. Kwanza nikuulize wewe, umefikaje? Ilikuwa shughuli lakini, bahati nzuri, mimi wakati nitoka nyumbani kwa haijaanza kushuka, mm -hmm. Kwa hiyo nitapambana nayo tukitoka hapa kazini baadaye shaka hai. Tunasonga mbele na VOA Express, na sasa tunaangalia maswala ya biashara, tukiangazia hatua ya serikali ya Uganda ya kuweka kodi kwenye mitandao ya kijamii na huduma ya kupokea na kutuma pesa kupitia simu za mkononi, ambapo imepelekea hasara katika ukusanyaji wa kodi na kushusha idadi ya watu wanaotumia mitandao ya kijamii pamoja na huduma za kutuma na kupokea pesa kama Mpesa mm -hmm. na zinginezo lakini no. ili kuweza kujua mm -hmm. ni kiasi gani kimeshuka, au wake, Waganda wenyewe wanaonaje swala hili, tunaye hapa mtaalam wa maswala ito. ya biashara <laughs> ni Patrick Nduimana ndani ya studio. Karibu Patrick. Asante sana mkamiti kibayasi na Sandey Shomari kunikaribisha kwenye maktaba ya maswala ya biashara au business. Hakika kweli nimejihami kutokana na theluji na snow kwa vile natumia usafiri wa treni, basi libidi nijihami, ukajihami kwa kujiandaa e, na nimefika salama salim. Haya, <laughs> basi kutoka uh, kulingana na taarifa hiyo ni kwamba kwa mujibu wa uh, tovuti ya habari Quartz Africa, tangu serikali ya Uganda kuweka kodi kwenye mitandao ya kijamii mwezi Julai mwaka jana, idadi ya watu wanaotumia simu za mkononi ilishuka hadi kwenye milioni mbili na nusu wakati idadi ya watu waliokuwa wanatuma au kupokea pesa kwa kutumia simu ya mkononi ilishuka hadi milioni moja na laki mbili. Serikali pia Sunday ilipata hasara kwa ukusanyaji wa kodi kwenye pesa yanayotumwa na kupokelewa kupitia simu ya kiganjani kwa kiwango cha trilioni nne na nusu shilingi za Uganda, sawa na dola milioni moja na laki mbili, imeendelea kusema ripoti ya Quartz Africa. Kodi hiyo kwenye mitandao ya kijamii ilipendekezwa kwa mara ya kwanza na Rais Yoweri Museveni mwezi Machi mwaka jana, akidai kuwa ni njia ya kuongeza mapato kwenye hazina ya serikali, lakini vyombo vya habari wanaotumia mitandao ya kijamii pamoja na mashirika yanayotetea uhuru wa kutangaza habari na kutoa maoni waliona kwamba ni njia ya kuminya uhuru wa kutoa maoni kupitia mitandao ya kijamii. Hatua hiyo ambayo ilikuja kuwa sheria mwezi Julai mwaka wa 2018 ililenga tovuti za habari sitini na mitandao ya kijamii inayotumiwa kwenye simu za mkononi huko Uganda, kama WhatsApp, Facebook na Twitter. Ripoti za awali zilionyesha kuwa hatua hiyo ya kuweka kodi kwenye mitandao ya kijamii itaathiri kukua kwa uchumi wa Uganda, pia itaathiri ajira zinazotolewa na makampuni ya mawasiliano nchini Uganda, bila kusahau mapato ya makampuni hayo. Kituo kimoja cha nchini Canada kinachofanya utafiti kwenye sekta ya mawasiliano kilionyesha mwaka jana kwamba hatua hiyo itasababisha hasara ya dola milioni sabini hamsini kwenye uchumi wa Uganda na takwimu zaonyesha kwamba hadi tarehe 31 Desemba mwaka 2017 Uganda ilikuwa na watu milioni 19 wanaotumia internet, wakati mwezi Machi mwaka 2018 Uganda ilikuwa na idadi ya watu milioni 24 na laki nane wanaotumia simu za mkononi. Ni hayo kuhusu habari hii. Serikali ilipandisha kodi kwenye matumizi ya mitandao ya kijamii ikijua kwamba itapata mapato au kama wanavyosema, itaminya uhuru wa kutoa maoni, sasa imejikuta katika hasara. Mambo kwelikweli, sio mchezo. Najua haya mambo saingine huyategemei, lakini anaweza kuja katika vile ambavyo hutegemei. Sasa huko Uganda hali imekuwa tete. Nakushukuru sana, mm -hmm. Mzee wa kazi namwita huyu Patrick Ndwimana haswa. Basi sande, kama unavyosema express bila muziki haija kwenda, na ili iweze kwenda ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Naam, basi burudani hii ya muziki tunakwenda moja kwa moja hadi kule nchini Kenya. Ni msanii kutoka huko anajulikana kama Brown Mauzo, akija na wimbo wake anasema, mawazo mawazo. Lakini wimbo huu mkamiti ehe, kuna mambo yalimtokea huyu mwanamuziki pia, baada ya hapa ni tusikilize hichi kibao safi kabisa mawazo Unasikia, bana, sasa wanakwambia mwanamuziki huyu Mkamiti anazungumzwa kweli kweli na uh -huh. Amekuagumza uh -huh. kule nchini Kenya baada ya kunusurika kifo, wanasema. Na ni kwa sababu gani unasema? uh -huh. Ni kwa sababu alikunywa sumu uh -huh. na kukimbizwa hospitali uh -huh. wakidai wenyewe kwamba chanzo kilikuwa ni kwamba aliachwa na mpenzi wake mapenzi mm, mapenzi mazito, ndugu yangu, Mkamiti sio mchezo, lakini cha msingi yuko salama, hilo ndio lazima tunashukuru. Na amejisimamia mwenyewe, ametunga mziki, ameeleza kile kilichomkuta na mawazo, sio mchezo. Haya basi, Hai. tunazidi kusonga mbele msikilizaji, baada ya kukupatia kibao cha burudani ya muziki bado VOA Express ina mambo mengi ya kukupatia. Tunaelekea no. huko Mombasa nchini Kenya, ambapo kuna kijana Stephen Kim. Yeye alisomea masuala ya biashara katika teknolojia lakini hakuishia kuitumia hiyo fani aliyosomea, na akaamua kujikita katika suala jingine, alimradi tu aweze kujipatia riziki ya siku na maisha yanaendelea. Lakini mwenyewe anaifurahia hiyo kazi, na ndiyo kazi ambayo inampatia kipato na imemfanya awe maarufu. Tuendelee kumsikiliza kwa maneno zaidi. Nimesomea business information technology as my profession. Kama mnavyoelewa situation ya Kenya kikazi, kupata kazi inakuwa ni shida nilijihusisha na kazi za hapa na pale kusudi niweze pata namna ya kujikimu maisha yangu na mwishoe nikaapata kazi kwa kampuni katoka 2014 hadi nikaja kumalizia 2018 nilikuwa ni technician wa makompyuta huko kazini kama mnavyoelewa kazi kunakuwa na underpayment, frustrations nikaamua kuanzisha mradi wangu wa biashara ambao tunaita entrepreneurship. Ndipo hapo nilipoamua kununua mashini ya usafi ya kufanya residential cleaning, tuna meja na masofa sets, macarpet ka interior kwa nyumba za watu. Sisi tuko mobile, sisi tunapigiwa simu na wateja alafu tunaenda kufanya kazi nyumbani kwao. Tumemarket sana mimi na vijana wengu wenzangu tulipouzia hilo wazo, tunakuja pamoja na tukaamua tufanye hiyo kazi ya kazi yetu ipate kujulikana. Pia sisi tunaenda ku ofisini, tuna target mambo ya office chairs, office carpets. Kwanza ndio hoja, lakini baada ya muda fulani, mashine yenyewe inaitwa carpet cleaning machine, inaoperate kwa njia hii. Jambo la kwanza, hii mashine ina vacuum ule uchafu katika ile carpet. Inanyonya ile uchafu katika ile carpet. Iwe carpet, iwe sofa yoyote ile tumeitiwa na client, tujue tufanye. Tunawarm maji moto naongezea detergent zingine. Umuhimu wa maji moto kwa jambo kama hilo ni kutoa ule uchafu sugu uliokwama kwa zile vitu tunavyoosha. Kama ni vile carpet ama sofa, inakoka kwa haraka. So mashine yenyewe ni nzuri na iko specialized kwa hizo kazi. So kuongea kweli na wazi kwamba hiyo kazi ni ngumu, ukifanya peke yako itakuchukua muda mrefu ndio nikaona heri nitafute vijana wawili watatu, nimewajiri kweli, nimewajiri. Na kwa hivyo tunafurahia, tunazidi kuungana mikono na vijana wenzangu wa Kenya. Popote mlipo, usikufe moyo kwa kuwa hakuna kazi ama nafasi ya kazi Kenya. Ni ifanye jukumu lako kujihusisha na jambo ambalo litakusaidia maisha. Usikufe moyo kwa kuwa hakuna kazi, kazi ni nyingi, unaweza kufanya kazi mradi uweze kujikimu. Sawa kabisa. Kama huna kazi, anakwambia kazi zimejaa tele, bin tele. Safi kabisa, huyo kijana Steve Kim akieleza jinsi alivyoweza kujinasua na kujipatia ajira ya mwenyewe bila matatizo yoyote. Safi kabisa, sawa kabisa mkamiti, tuangalie, tunaangalia nini baada ya hapa, kwenye swali ambalo tulibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook likiuliza adhabu aliyopewa malkia wa pembe inastahili kutokana na ile hukumu iliyotolewa na mahakama moja nchini Tanzania kwa mwanamke ambaye alijulikana maarufu kama malkia wa pembe. Sawa kabisa, sasa kutokana na hukumu hiyo tumangalie. Basi Nnam. wengi wameandika maoni yao. Kuna huyu uhum. tafu anasema Jamani, sisi tuna nguvu ya kuihoji mahakama? Mahakama ndiyo iliyoamua haya. Huyu mwingine anaitwa Molel anasema, hilijua malikia wapembe wa, wa kweli limekaa kwa upendeleo sana, sababu angekamatwa mtu mweusi angeitwa jangili. Na asante kwa kuongezea, ni kwamba huyu malkia wa pembe alihukumiwa kifungo cha miaka kumi na mitano jela. Uhum. Na Leonardi Chakupewa ama Twins Chucks Jr anasema bado tunatawaliwa, hatujajitawala. Ingekuwa nchini mwao yaani huko China, ndio mtu wetu kakutwa na kosa hilo, adhabu ingekuwa zaidi ya vimiaka hivyo kumi na tano walivyomfunga, si ajabu mtu mweusi kunyongwa kabisa. Kuna watu husema sheria ni msumeno, sheria haina macho. Haya, huyu Joseph Lotoroviko Lotorovoki anasema inatosha tu, kwani lengo la adhabu ni kuonya watu, lakini kamwe haitaweza kuzuia uhalifu. Kama ni hivyo basi, enzi na enzi kulikuwa na la adhabu, lakini makosa hayajaisha, ila yamepungua tu. Ngasa wa Kakongwa, Tanzania anasema mfanya biashara wa pembe za ndovu hachelewi kuachiliwa, ila ingekuwa mchina akamkamata mtu mweusi angenyongwa au kupigwa hashtag risasi. Haya, Fredrik Mushi anasema jamani, sasa mbona mnataka ushamsema huyu huyu. Mwingine ni Ismail anasema itakiwa kifungo cha maisha kwa sababu ndovu hao ni karibu mia nne, hawana huruma hata kidogo. Mkamiti naona muda una, nao unakimbia Mkamiti, haswa na mengi yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii Facebook, Twitter, WhatsApp na kadhalika, na kinachozungumziwa hivi sasa mm, Sande, ni habari ya kuhuzunisha ambayo mm -hmm. ilitokea jana uh, siku ya Jumanne huko nchini Tanzania mm. meneja mawasiliano wa wakala wa huduma za misitu TFC Tanzania mm, alifikwa na mauti mbele ya waandishi wa habari hiyo Februari 19 akiwa ofisini kwake kwenye jengo la mpingo ambao zamani ilikuwa maliasili na utalii, baada ya kutoa uh, maelezo kwa waandishi wa habari, ilipofika wakati wa kuuliza maswali, inasemekana ina, ina, ina uh, dada huyu ambaye anaitwa Gloria Mzirai alishindwa kujibu maswali akawa kama na tatizo la kupumua na kuanza kumpatia huduma ya kwanza, lakini haikuwezekana, hai akafariki. Sasa kenseli anasema Uh, pumzika kwa amani Glori, tulikupenda lakini Mungu amekupenda zaidi. Uh, Elizabeth anasema kwa kweli, siamini macho yangu, kwani mimi ndiye nilishuhudia, nilikuwa naye hapo ofisini, nil, nil, nilienda kama mwandishi na nikaona mpaka hali ilivyotokea. Kweli sisi binadamu si kitu, tunatembea na mauti. Moses amesema jamani, tupendaneni Haya, amemtoka kwake leo, hatujui nani atafuata. Mungu mpokee kwa amani, Glori Mzirai. Ah, Benjamin anasema ah, tupendaneni sisi sote hujui nani atakaye kuzika kesho. Ni mengi amezungumzwa kuhusiana na, na kifo cha Glori Mzirai ambaye amefariki dunia Februari 19 akiacha watoto wawili wa kiume. Kweli mkamiti linazungumza sana tukio hilo nchini Tanzania, imegusa wengi kweli kweli. Lakini wakati huo tukiangalia katika masuala mengine yanaotaanao, ni mechi ya soka ya jana katika klabu ya Liverpool na nani, ilikuwa katika bingwa ya Ulaya hii na mabingwa ya Ujerumani, Bayern Munich katika uwanja wa Anfield. Mechi hiyo ilikuwa kali, lakini cha kuzungumza zaidi ni jinsi mashabiki wa timu hizi mbili ambao kwa pamoja mkamiti, waliungana katika swala moja tu, sio kushindana, bali kuungana wote wawili, wakilalamika kuhusu gharama za kununua tiketi za mchezo huo. Mashabiki wa Liverpool wakaunganishwa na hizo tiketi, wakisema kwamba jamani, ye, walinyosha mabango wale wa Bayern Munich wakionyesha kwamba jamani, tiketi gharama yake ilikuwa ni kubwa sana, na wale Liverpool wakawashangilia kwa makofi kuunga mkono kwamba jamani, hii imezidi. Basi muda nao unakimbia tukamilishe express asubuhi ya leo hapa Washington. langu jina kutoka studio ni Sunday Shomari, mwenzangu ni mkamiti kibayasi. Tunawashukuru.