Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni Sunday Shomari na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo. Jumatano ni April 17 mwaka huu wa 2019. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya, 107.8 FM Mombasa, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibu sana <tipulio> katika matangazo yetu ya leo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, miili ya watu zaidi ya mia moja na hamsini bado haijapatikana baada ya ajali ya boti. Hadi jana jioni, ilikuwa miili kumi ambayo ilikuwa imeokotwa, na kwa sasa kulikuwa pia waathiriwa ambao waliongezeka kutoka kwenye makumi tatu na tatu hadi makumi nne na tatu na vilevile vile katika habari nyingine ni kwamba sakata la CAG huko nchini Tanzania limegusa vyombo vya habari na baadhi kujikuta wanaandikiwa barua. Lakini wachambuzi wanasemaje juu ya hili? Tabia na mwenendo wa serikali yetu ya sasa kuweka mikono na macho kwenye vyombo vya habari ni kama ni, lina waogoti waandishi wa habari wa kutekeleza wajibu wao. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizowaandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na mkamiti Kibayasi. Familia nchini Kenya zimefungua mashtaka katika mahakama ya Chicago hapa Marekani dhidi ya kampuni ya kutengeneza ndege ya Boeing kufuatia ajali ya ndege ya shirika la Ethiopia iliyotokea Machi kumi. Familia ya George Kabau, aliaga dunia katika ajali ya ndege ya Ethiopia akiwa na umri wa miaka 29, wanataka kampuni ya Boeing kutoa taarifa na mawasiliano ya barua pepe kuhusu ndege yake aina ya 737 max 8. Mashirika ya ndege kote duniani yamesitisha matumizi ya ndege aina ya 737 max 8 baada ya ajali ya Ethiopia iliyoua watu 157 57 kutokea Maelfu kwa maelfu ya wafanyakazi wa huduma za afya wa Sudan waliandamana mjini Khartoum wakidai huduma bora zaidi za afya na kulindwa kwa haki za binadamu kwa wananchi wenzao. Huku waandamanaji waliosababisha kuangushwa kwa utawala wa muda mrefu wa Omar al Bashir wameendelea kukaa mbele ya wizara ya ulinzi na kuwataka viongozi wa kijeshi kuachia madaraka mara moja na kutayarisha njia ya kuwepo utawala wa mpito wa kiraia. Katika juhudi za kuwaridhisha waandamanaji hao, kiongozi mpya wa kijeshi Jenerali Abdel Fatah al Burhan vilevile vile amemfukuza kazi mwendesha mkuu wa mashtaka Omar Ahmed Mohamed, jambo ambalo halijawaridhisha waandamanaji. Na shirika la habari la Sudan linaripoti kwamba baraza la mpito la kijeshi TMC limeamuru benki kuu kuchunguza shughuli zote za kifedha tangu April mosi na kuzuia fedha zote ambazo zinashukiwa kwamba si halali. Vyombo vya habari vya Sudan vikimnukuu ndugu yake rais wa zamani wa Sudan, Omar al Bashir, vinaripoti kwamba kiongozi huyo aliyeondolewa madarakani amehamishiwa jela baada ya kuondolewa kwenye kizuizi cha nyumbani. Hayo yamefanyika wakati waandamanaji wakikataa kuondoka mbele ya makao makuu ya jeshi mjini Khartum. Taarifa mwandishi wa Sauti Amerika mjini Khartum, naba Mohidin, inasomwa hapa studio na Patrick Nduwimana. Jama zake Albashir wameliambia shirika la habari la Reuters kwamba Bashir aliondolewa kwenye kizuizi cha nyumbani na kupelekwa kwenye jela la Kobar mjini Khartum usiku wa Jumanne. Jela la Kobar ndipo walikuwa wanafungwa wapinzani wa al Bashir mnamo miongo mitatu ya utawala wake, lakini maelfu ya waandamanaji ambao wanaendelea kupiga kambi nje ya wizara ya ulinzi tangu Alhamisi wiki iliyopita Hawaamini kwamba Bashir amehamishwa jela. Mmoja ya wa waandamanaji hawa, Abubakar Ali, ameiambia VOA kwamba anasubiri kupata ushahidi kuwa Bashir alikamatwa na kufikishwa jela ali anasema hata ikithibitishwa kwamba amewekwa jela, wanataka Bashir na washirika wake wafikishwe mahakamani ili wafunguliwe mashtaka. Hata chama cha wafanyakazi wenye uweledi SPA kilichoandaa maandamano kinaelezea dukuduku zake kuhusu kufikishwa jela kwa Bashir. Mmoja ya viongozi wa chama hicho, Mohamed Abbas, amesema waandamanaji wanaomba waonyeshwe picha zinazodhihirisha kuwa Bashiri alikamatwa na kufikishwa jela. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Zaidi ya watu milioni 23.4 katika pembe ya Afrika wapo katika hatari ya kukabiliwa na ukosefu wa chakula ikiwa ni pamoja na watu milioni 10.7 katika mataifa ya Kenya, Ethiopia, Somalia na Uganda, huku watoto zaidi ya milioni nne walio chini ya miaka mitano wakiathirika zaidi na kukosa lishe bora. Shirika la IGAD limesema kuwa hali hii pia huenda ikasababisha ukosefu wa usalama katika maeneo ambayo yamekumbwa na hali ya ukame. Kuchelewa kwa mvua kati ya mwezi Machi na Mei na mvua ndogo iliyonyesha mwaka jana zimechangia kwa sehemu kubwa hali hii kuendelea kushuhudiwa huku wafugaji wakilazimika kukimbia mataifa jirani kutafuta chakula. Nchini Kenya, hasa katika eneo la Turkana, ukame mkubwa umesababisha vifo vya watu pamoja na mifugo, ambayo ni sehemu muhimu ya maisha ya watu katika eneo hilo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anashinikiza kukarabatiwa tena kwa jengo la kanisa Katoliki lililoharibiwa vibaya na moto mapema wiki hii katika kipindi cha miaka mitano, wakati wataalam wakiendelea kuangalia udhabiti wa sehemu zilizobaki baada ya moto huo. Wakati akihutubia taifa usiku wa jana, siku ya Jumanne, akisema kuwa Jumatano atafanya kikao na baraza lake la mawaziri ili kujadili kuhusu fedha zinazohitajika kwa ajili ya ukarabati huo. Tayari watu matajiri nchini humo wameahidi kutoa takriban dola milioni mia nane ili kurejesha jengo hilo lililojengwa karne kadhaa zilizopita kwenye hali yake ya kawaida. Hata hivyo, waliopewa jukumu la kutathmini hasara iliyotokea wamesema kuwa zoezi hilo huenda likachukua miongo kadhaa kumalizika. Moto ulizuka kwenye jengo hilo siku ya Jumatatu jioni na ulichukua ulichukua muda kuweza kuudhibiti. Makanisa yote makuu ya kikatoliki nchini Ufaransa leo yatapiga kengele saa 48 baada ya moto huo kutokea. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliopewa uzito wa juu jioni leo ni huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo miili ya watu zaidi ya 150 bado haijapatikana baada ya boti moja kuzama ndani ya Ziwa Kivu, mashariki mwa nchi hiyo siku ya Jumatatu jioni. Shughuli za uokozi zimepata miili kumi na kuokoa wengine 38 waliokuwa bado hai. Mwandishi wetu Mitima De La Chance anayoripoti kamili kutoka Bukavu. Ndani ya mtumbwi huo mlikuwa abiria waliosafiri toka bandari ya Kituku mjini Goma kuelekea Kasunyu katika eneo la Buzi wilayani Kalehe. Shughuli za uokozi zimeanza tangu Jumatatu na kuendelea hadi leo bila kufanikiwa kupata miili yote ya watu, kama anavyoeleza Didier Misuka, kiongozi wa asasi ya kiraia NDC huko Kalehe. Jana jioni ilikuwa miili kumi ambayo ilikuwa imeokotwa, na kwa sasa kulikuwa pia waathiriwa ambao waliongezeka kutoka kwenye makumi tatu na tatu hadi makumi nne na tatu. Delfa Mbirimbi pia ni kiongozi wa mashirika ya raia wa kisanga cha mbinga ya kaskazini, eneo mlimotokea ajali hiyo. Anaeleza kuwa ajali hiyo ilitokana na zuruba kubwa ndani ya ziwa Kivu, na hii si mara ya kwanza hali kama na hii kujitokeza. Wakati mvua imeonyesha nyingi, imesababisha zuruba, na pia unajua, hiyo bot ilikuwa ikibeba watu wengi kwa sababu wanatuarifu kwamba watu ambao walikuwa ndani ya boti ni watu ambao wanaanzia ku watu mia moja hadi mia mbili na makumi sita na mlikuwa mizigo nyingi. Akiongea na sauti ya Amerika toka mjini Kinshasa, mbunge wa kitaifa Vital Muhini anahisi kuwa licha ya zuruba iliyosababisha ajali hiyo, mawakala wa serikali pia wanahusika katika ajali yenyewe kwa vile mara kwa mara wanashindwa kukingia mitumbu isisafiri huku ikiwa na abiria wanaopita kiasi, hawajihusishe na usalama wa watu. Wakati watu wanatembea majini, hiyo vazi ya kuokoa hakuna. Kujua idadi ya watu wanaingia, hata watu kujifunza mazingira, wala ambao wanatembeza jumbo na mna vile walisoma wapi, wanajua nini? Mambo ni mengi kwa serikali yetu na wote ambao wanamiliki sekta ya uchukuzi ya watu na mali yao, ni kwamba watu watii sheria. unaiwa Kongo tuna sheria vizuri, tuna katiba nzuri, lakini hatuitekeleze vema. Katika ujumbe mfupi kwenye mtandao wa kijamii Twitter, Rais Feliksi Chisekedi amesema kusikitika na ajali hiyo ya boti kwenye ziwa Kivu iliyosababisha zaidi ya watu 150 kupoteza maisha. Hayo yakiwa matokeo kwa muda kama alivyosema Chisekedi. Ameahidi pia malipizi makali kwa watakaohusika. Rais Feliksi Chisekedi ambaye alisubiriwa kufika huko Kasunyu hii Jumatano ili kutoa pole kwa jamaa za wahanga hapa Kivu Kusini. Waziri husika na uchukuzi Jacqueline Ngengele amehakikisha kwamba shughuli za uokozi zinaendelea na baadaye kutafanyika pia uchunguzi wa kina ili kuwapa adhabu wahusika. Boti ilitoka busiku, na kwa habari tunazo tunasikia kama ilitoka, haikupata kibali ile boti, tutaweza kuifunga na tutafuatilia bale venye naho namna gani wanaweza kuingia busiku katika ile boti wanasafiri na watu Kukui. Akizungumzia tukio hili, mwanasiasa wa upinzani Moise Katumbi Chapwe alialika viongozi kuboresha hali ya usafiri kwenye ziwa Kivu na penginepo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Awamu ya pili ya mkutano kati ya mataifa ya Kiarabu na China kuhusu mabadiliko na maendeleo ulimalizika jana Jumanne mjini Shanghai, baada ya majadiliano mapana kuhusu ushirikiano wa kikanda, kuhusu ujenzi wa barabara na reli. Mkutano huo wa siku mbili ulioshirikisha zaidi ya maafisa 140 wa China na serikali za Kiarabu, wasomi pamoja na wafanyabiashara waliojadili ushirikiano wa kiuchumi, sera za mawasiliano, kubadilisha na kubadilishana mawazo kuhusu maendeleo kati ya China na nchi za Kiarabu. Waziri wa kigeni wa Iran, Javad Zarif, Jumanne ametembelea Damascus kabla ya mazungumzo mapya kuanza wiki ijayo nchini Kazakhstan, ikiwa juhudi za kumaliza mzozo wa Siria uliochukua miaka minane. Iran na Russia ambao ni washirika wa karibu wa Damascus pamoja na Uturuki inayounga mkono waasi wanafadhili mazungumzo hayo yanayofanyika mjini Astana yakilenga kutatua mzozo huo. Ofisi ya rais wa Russia imesema kuwa wakati Zarif akiwa Damascus alishauriana na rais wa Syria Bashar al Assad kuhusu mazungumzo ya Astana pamoja na umuhimu wa mawasiliano ya kudumu kati ya Siria na Tehran ili kuimarisha ushirikiano. Siria na Iran wote wanakabiliwa na vikwazo kutoka mataifa ya Magharibi, ambapo Washington mapema mwezi huu iliorodhesha kundi la Iran la Islamic Revolutionary Guard Corps kuwa la kigaidi. Taarifa hizo zimeongeza kusema kuwa Asad na Zarif wamelalamika mataifa ya Magharibi na hasa Marekani wakisema kuwa yanawawekea vikwazo kila taifa linalojaribu kuwakosoa. Kabla ya mkutano na Assad, Zarif alikutana na mwenzake wa Siria, Walid Molem. Baada ya mkutano huo, Zarif aliambia wanahabari kuwa Iran, Rusia na Uturuki kuwa wataangazia suala la ngome iliyoshikiliwa na wanamgambo nchini Siria ya Idlib. Msaada wa kwanza umeingia nchini Venezuela, nchi inayokumbwa na mgogoro wa kisiasa . Ndege iliyobeba msaada wa chakula pamoja na dawa kutoka shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu ilitua Caracas baada ya makubaliano ya mwishoni mwa mwezi uliopita kati ya rais Nicolas Maduro na mashirika msaada ya kutoa msaada yakiongozwa na shirika la Msalaba Mwekundu. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukirejea katika ripoti zetu, msemaji wa serikali ya Tanzania Dr Hassan Abbas amewaandikia barua wasimamizi wa vyombo vya habari ambavyo viripoti kuhusu uchambuzi uliofanywa na kiongozi wa chama cha upinzani cha ACT Wazalendo Zitto Kabwe kuhusu mvutano uliopo kati ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG Profesa Musa Asad na bunge la nchi hiyo. Mwenzangu BMJ Mridhi amezungumza na katibu wa jukwaa la wahariri wa Tanzania Nevil Mena, na kwanza kumuuliza wamepokeaji ripoti kuhusu barua hiyo ya msemaji wa serikali. ni bahati kwa mbaya kwamba bado serikali inapenda sana pia mikono kwenye vyombo vya habari, kwa sababu kwa mujibu wa sheria ya huduma za habari ya mwaka elfu mbili na kumi na saba serikali inapokuwa i inapokuwa imeguswa na jambo lolote, sheria imeweka mkondo wa usimamizi wa vyombo vya kisheria kama baraza la habari, kama baraza la insibati na vitu kama hivyo, lakini kuna mlango wa kwenda mahakamani pia. Sasa kumekuwa na kauli kwamba vyombo hivyo vingine havijaundwa, lakini mahakama ipo. Kwa hiyo mimi bado tunasisitiza kwamba pale kunapotokea jambo ambalo limekwenda kinyume cha sheria, kinyume cha cha, cha, cha taratibu, serikali inatakiwa kwenda mahakamani kuwashtaki wahusika, badala yenyewe kuwa ndio msemaji kuwa ndio mlalamikaji na kuwa ndio menyinikaji na kuwa jaji na kuwa hakimu kwa wakati mmoja, kwa so hili haliko sawasawa. Hebu eh, eh, kidogo kwa wale ambao labda wanasikia habari hii kwa mara ya kwanza, ni nini hasa ambacho vyombo hivi vya habari vilifanya isipokuwa kuripoti tu kama ilivyo, uh, kawaida? Anasema ah, kwamba walioripoti habari ya upotoshaji kwa kwa maelezo kwa ambayo yako kwenye mitandao ya kijamii, kwa sababu so, kile wanasema, wamenukuu wame, wame taarifa kutoka kwa mtu ambayo kwanza si E, mkaguzi wa hesabu ya serikali halafu, si msemaji wa serikali, lakini pia taarifa hizo zinapotosha e, taarifa ya um, mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu ya serikali na kuisingizia serikali. Hiyo ndio, ndio, ndio, ndio, ndio maelezo ambayo yanazungumzwa sasa. Kwa hiyo kama ndio hivyo wanasema, kwa hiyo wakichukuliwa hatua kwa sababu hiyo. Sasa una, unaweza kushangaa kwamba anaolalamika kwamba amesingiziwa ni nani, kwa sababu kama amemnukuu Zito Kabwe, ambaye ni mwenyekiti wa chama cha ni mkuu wa chama cha ACT wa zalendo cha, ah, ni kiongozi na ni mbunge katika bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania. Amekuwa mwenyekiti wa kamati ya hesabu za serikali kwa miaka minane, kwa hiyo ni mtu mzoefu kidogo, ambaye amefanya uchambuzi wa hesabu hizi kwa muda mrefu. Kwa hiyo yeye ana authority kama ya kuzungumza ile jambo, kwa sababu amefanya kazi mda mrefu na amefanya kazi ya uchambuzi mda mrefu. Kazi ya vyombo vya habari pamoja na kwamba inapaswa kufanya, lakini si dhambi kumnukuu mtu kama Zitto Kabwe anapozungumzia jambo fulani ambalo ni, ni, ni jambo la la wakati katika vyombo vya habari na katika nchi nam. Na kati ya vyombo vya habari ambavyo vimeandikiwa barua, tumezungumza na baadhi yao na wote ni eh, kama wanapinga hatua hiyo ya msemaji wa serikali. Kwa upande wenu ni nini ambacho mnaweza kuwashauri hawa wenye magazeti haya? Niseme, hatujapata muda wa kutosha kupata taarifa zozote zile zinazokionyesha sisi kuwa minaseba, Kabia, na nafasi ila nimesema, kwa ujumla, tabia na mwenendo wa serikali yetu ya sasa kuweka mikono na macho kwenye vyombo vya habari ni kama inapinii ina waogoti waandishi wa habari kutekeleza wajibu wao. Ni Neville Mena, katibu wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania, akizungumza na sauti ya Amerika. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa tunaelekea hadi huko nchini Kenya, ambapo zaidi ya watu milioni 23.4 katika pembe ya Afrika wapo katika hatari ya kukabiliwa na ukosefu wa chakula. Hii inahusisha watu milioni 10.7 katika mataifa ya Somalia, Kenya, Ethiopia na maeneo ya Uganda, huku watoto zaidi ya milioni 4 walio chini ya miaka mitano wakiathirika kwa kukosa lishe bora, mwandishi wetu Huba Abdi anayo taarifa kamili. Kuchelewa kwa mvua kati ya mwezi Machi na Mei na mvua yenye kiwango kidogo ilionyesha mwaka jana imechangia pakubwa kwa hali hii kuendelea kushuhudiwa, huku wafugaji wakilazimika kutafuta chakula katika mataifa jirani. Katibu mkuu wa shirika la IGAD Mahabub Maalim amesema ipo haja ya kuzungumza na mataifa jirani ili kuwepo uvumilivu, hasa wakati wafugaji wanalazimika kuvuka mpaka kwa ajili ya lishe za mifugo, badala ya kuzua sintofahamu, ambapo mara nyingi huchangia kuwepo kwa mizozo aina ya jamii za wafugaji, bila shaka kutakuwa na mambo ya shida katika usalama, kwa sababu wafugaji, kwa mfano, saa hii wengi wametoka Ethiopia, wametoka Kenya, sehemu za Pokot na, na, na, na Turkana, wametoka South Sudan wakielekea Karamoja katika Uganda, saa hii wengi wameenda huko, na watu wageni wakiingia wengi namna hiyo, mara moja, bila shaka kutakuwa na msukosuko ya kwa sana, kwa sababu watu wanaenda kuchukua uh, kukunywa maji na kutafuta malisho aidha afisa huyo wa igad anakariri kuwa ni sharti mataifa yanayopatikana katika upembe wa afrika yaongeze juhudi za dharura kudhibiti hali inayotajwa kuwa huenda ikawa mbaya zaidi mambo ya uchumi pia bila shaka itaathirika kwa sahihi kwa mfano wale ambao ni wafugaji wa mimea ambao wametumia pesa kutayarisha eh, ardhi yao na kununua eh, mbegu na kununua fertilizer. Kwa mfano ambaye ametumia hiyo pesa yake na hakuweza kupanda, na kama amepanda hakuvuna, huyo mtu sasa amepoteza pesa. Kwa hivyo eh, uchumi katika, katika watu ambao mimea wameathiriwa tayari. E, watu wa mifugo e, pia ikiendelea namna hii pia wataathirika kwa sababu uuzaji wa mifugo itakuwa ngumu. Mambo ya soko imeenda chini kidogo na, na kama sasa e, chakula kama ile hewa ya, ya maziwa kwa mfano imeenda chini, kwa hivyo pia hiyo uchumi ya wafugaji pia itakuwa imeathiriwa bila shaka. Tayari serikali ya Kenya imekiri kuwa zaidi ya watu milioni moja nukta tano wako katika hatari ya kuathirika na baa la njaa. Na siku za hivi majuzi, waziri wa ugatuzi Jino Malwa ameeleza kuwa kutokana na ripoti ya idara ya utabiri wa hali ya hewa hapata kuwa na mvua Aprili na Mei, hali ya ukame huenda ikaathiri watu wengi zaidi. Hata hivyo, tayari benki ya dunia imeonya Kenya kuwa iwapo hapata kuwepo juhudi za dharura, huenda uchumi wa Kenya ukapata mkwamo. Shirika la IGAD linaeleza kuwe na mikakati na mipangilio ya serikali, mashirika yasiyokuwa ya serikali na washikadau wote kuangazia ukosefu wa chakula na lishe bora kwa mataifa yaliyoathirika na ukame. Huba abdi, sauti ya amerika Nairobi. Na wakati ulimwengu ukiadhimisha mwezi wa hamasa kuhusu ugonjwa wa usonji au unaojulikana kwa lugha ya kimombo kama autism, barani Afrika, hasa kusini mwa jangwa la Sahara, bado umasikini na uhaba wa wataalam kutibu maradhi hayo ni changamoto. Takwimu za shirika la Umoja Mataifa zinakadiria kwamba mtoto mmoja kati ya watoto mia moja na sitini wanaozaliwa kote duniani wana ugonjwa huo wa usonji mwandishi wa sauti amerika huko mombasa kenya amina chombo anayo ripoti ifuatayo ugonjwa wa usonji kwa kimombo autism ni tatizo la kibaiolojia ambapo mtoto hushindwa kuwasiliana ama kutangamana na wenzake dalili zake huanzia umri wa miaka mitatu kinyume na magonjwa yanayosababisha ulemavu kwa watoto kama vile udumavu yani down syndrome ambapo dalili zake za kwanza huonekana mtoto akiwa tumboni na wiki kumi na moja na maradhi ya ulemavu wa ubongo yani cerebral palsy, ambayo husababishwa na matatizo wakati wa kujifungua ama uchungu wa uzazi wa muda mrefu. Kwa usonji, sababu zake hazijabainika. Daktari Jedida Brock ni mtaalam wa magonjwa ya ulemavu kwa watoto na pia speech therapist katika hospitali ya MP Shah Nairobi antisocial behaviors zenye hataki kucheza na wenzake anataka kucheza peke yake, um, anataka kukaa peke yake. Some of them can also be ako anacheza sana ako very hyperactive, um, lakini ile cause bado hatujajua nini. Well, there is ile genetic and environmental, lakini up to now we don't know the cause of autism. Kwa kila maradhi kubainika huhitajika kuwepo kwa utafiti wa damu ama picha kuyagundua, ila kwa usonji madaktari hutumia tu dalili. Edward Kija ni daktari bingwa wa magonjwa ya ufahamu kwa watoto kutoka chuo cha sayansi na utafiti cha Muhimbili, Tanzania. kwa wanapokuja kwa kwa hizo dalili, kitu cha kwanza ambacho tunafanya kama watumishi wa afya ni kuangalia sasa ile historia ya mtoto na zile dalili. kwa bahati mbaya hakuna kipimo ambacho kinaweza kikasema huyu mtu ana tatizo la usonji. Hakuna kipimo cha damu, hakuna kipimo cha mkojo, hakuna kipimo cha choo ambacho mtu anaweza akapimwa haka akaambiwa kwamba una tatizo la usonji. Kwa hiyo tunachotumia huwa tunatumia muunganiko wa dalili na ishara ambazo mgonjwa anakuwa nazo. Barani Afrika, jamii haina ufahamu kuhusu usonji. Uhaba wa wataalamu katika hospitali za umma huchukua muda mrefu kwa mtoto kugundulika kinachomsumbua. Hapa ni Bwana Wilberforce Otieno, ni baba wa watoto watatu, ambapo mwanaye mmoja anaugua usonji ilimchukua muda mrefu kabla yeye kufahamu kinachomsumbua mwanawe huyu. Kwanza alikuwa ni mgonjwa mgonjwa, nikampeleka Makadera kwa siku nyingi, ndio nikaja nikampeleka Pandya, ndiyo nikajua nika kuwa ana ugonjwa fulani sasa akikuwa kuwa ni kwanza hapo sikujua, nikampeleka normal school akasoma, akasomasoma, ndio wakaniambia pana huyu, inatakikana uende ukampeleke mtomboya wa mcheki wampeleke kwa shule ambayo inatakikana, lakini ukawa na shida sana. Kwa hiyo miaka, kwa sababu sasa yeye alikuwa tulii huku, akiregea na gongogonga na watoto hawezi kumwelewa ni nani, watu wazima. Akiwa amechokoza mtoto wa jirani, mtu mzima anaona kama yeye ni mchokozi, anampiga, amwelewi. Baraka Odhiambo mwanaye Otieno, licha ya kuwa mtoto wa miaka kumi aliyepaswa kujifanyia mambo binafsi, bado anasaidiwa na baba yake. Hawezi kuzungumza, japo anasikia anachoambiwa, hutumia njia ya lugha ishara kuwasiliana na licha hayo, ya hayo ana talanta ya ushonaji mifuko kwa mkono na anafanya vizuri shuleni. Shule kwanza yeye ana perform vizuri sana, huwa anatokea namba moja huyu kwa shule mm -hmm, ashakuja na mazawadi mengi hata na nipress mm -hmm. Te, talanta nazo, yani ndio nakwambia akishika kitu ameshika sana talanta ya kushona, akishona bagi anashona mpaka naweka handle anafanya na kila kitu gari na mpaka naweka zip. Licha ya kuwepo kwa hamasa kila mwaka, bado kuna tatizo la unyanyapaa kutengwa kwa wanaugua maradhi ya usonji na kuchangia wazazi kuficha wanao na ili watoto hao kupata haki sawa kama vile ya kielimu. Kama kijana Odhiambo, daktari kija kutoka Tanzania, anahimiza wazazi kufikisha wanao hospitalini pindi tu wanapoona dalili. Watoto kwanza wa, wa, jamii kwa ujumla, wazazi na jamii kwa ujumla iweze kuelewa kwamba haya ni maradhi kama maradhi mengine yoyote ambayo mtu anaweza akapata, na kwamba kama familia itakuwa na mtoto ambaye ameathirika na haya matatizo, cha kwanza ni huyu mtoto kuletwa kwenye vituo vya afya ili watumishi wa afya waweze kumwona na waweze kugundua kwamba ana hilo tatizo na waone jinsi gani wanaweza kusaidia. Daktari Jadida aliye na uzoefu wa kusaidia watoto kuzungumza nasema kuwa pale nyumbani wazazi wanalo jukumu la kuwasaidia wanao kuzungumza badala ya kuachia runinga na vifaa vingine vya ve elektroniki. Um, kwa kwa sababu mtoto anashinda kwa TV kutoka asubuhi mpaka jioni, ile ile TV haitamsaidia kuongea. Lazima atoke nje acheze na wenzake. Um, aweze kuzungumza na watu wengine aone social, you know, social environment iko aje, lakini mtoto akifungiwa kwa nyumba sana haitamsaidia. Wataalamu hao wa maradhi ya watoto kutoka mataifa ya Afrika Mashariki wanahimiza serikali kuyapa maradhi ya watoto kipaumbele kwa kuajiri wataalamu wa kutosha katika hospitali za umma, kwani gharama za matibabu katika hospitali za kibinafsi ni ya juu. Amina Chombo, VOA Mombasa. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Maelfu kwa maelfu ya wafanyakazi wa huduma za afya wa Sudan waliandamana mjini Khartum wakidai huduma bora zaidi za afya na kulindwa kwa haki za binadamu kwa wananchi wenzao. Wakati wa vyombo vya habari vya Sudan vikimnukuu ndugu yake rais wa zamani wa Sudan Omar Al Bashir vinaripoti kwamba kiongozi huyo aliyeondolewa madarakani amehamishiwa jela baada ya kuondolewa kwenye kizuizi cha nyumbani. Zaidi ya watu milioni 23.4 katika pembe ya Afrika wapo katika hatari ya kukabiliwa na ukosefu wa chakula, ikiwa ni pamoja na watu milioni 10.7 katika mataifa ya Kenya, Ethiopia, Somalia na Uganda, huku watoto zaidi ya milioni 4 walio chini ya miaka mitano wakiathirika zaidi na kukosa lishe bora. Familia moja nchini Kenya imefungua mashtaka katika mahakama ya Chicago hapa Marekani dhidi ya kampuni ya kutengeneza ndege aina ya Boeing kufuatia ajali ya ndege ya shirika la Ethiopia iliyotokea Machi kumi mwaka huu na hapa ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi kesho jioni kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati, na moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi BMJ Mridhi, mwelekezi Aida Isa na Fiona wa Mai, kutoka Washington, jina langu ni Sunday Shomari. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja, tunawaaga tukiwaambia ni wote, usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.