Serikali ya Tanzania chini ya uongozi wa Rais John Magufuli umeshutumiwa vikali katika ripoti iliyotolewa leo na mashirika ya Amnesty International na Human Rights Watch dhidi ya ukandamizaji unaoendelea kuongezeka kwa vyombo vya habari, watetezi wa haki za kibinadamu na vyama vya upinzani tangu mwaka elfu mbili kumi na tano. Akizungumza na waandishi wa habari wakati wa kuzinduliwa kwa ripoti hiyo, mtafiti wa shirika la kimataifa la Amnesty Ronald Ebole amesema ripoti hizo zinaonyesha jinsi mamlaka ya Tanzania ilivyokiuka haki ya uhuru wa kujieleza, uhuru wa kushirikiana na uhuru wa vyombo vya habari. Hizi zote mbili zinaelezea kwamba serikali ya Rais John Magufuli imepitisha au kutumia sheria nyingi zinazozuia uandishi huru wa habari na kuminya kwa kiasi kikubwa sana shughuli za mashirika yasiyo ya kiserikali. Ripoti aidha inaeleza jinsi serikali ilivyofunga baadhi ya vyombo vya habari kwa kuandika maudhui yaliyoonekana kukosoa serikali. Tangu mwaka wa 2015, tumeona kwamba kumeongezeka udhibiti wa kupiga marufuku na kusimamisha kwa muda magazeti yapatayo angalau matano yaliyoandika habari zilizoonekana na ni za kukosoa serikali. Magazeti hayo ni pamoja na gazeti kubwa la Tanzania la Citizen. Mwezi Julai, Rais Magufuli alipiga marufuku shughuli za kisiasa na wanasiasa kadhaa wa upinzani wakakamatwa na kushtakiwa. Mbunge wa Kigoma mjini Tanzania, anaelezea kuwa taifa la Tanzania linapitia wakati mgumu sana kuhusiana na masuala ya haki. Katika kipindi hiki tumeona kama za Tanzania zikijaa mashtaka dhidi ya wanasiasa wanasiasa wengi sana, na mashtaka mbalimbali yanayoitwa mashtaka ya uchochezi, kwa sababu ya shughuli zao halali kabisa za kisiasa E, mimi binafsi nina kesi ya uchechezi kwa sababu nilipaza sauti kuhusiana na mauaji wa ya wananchi yaliyofanywa katika wilaya ya Uvinza katika mkoa wa Kigoma. Sera na matukio kandamizi yanadaiwa kunyamazisha vyombo vya habari na kuzidisha hofu kwa wenye kupaza sauti, hasa tangu kukamatwa kwa mwandishi wa habari za uchunguzi nchini Tanzania Eric Kabendera. Ni wazi kwamba mazingira hivi sasa ni magumu kwa waandishi wa habari. Ni wazi kwamba hivi sasa kazi ya uandishi wa habari na cheo cha uhariri vimekuwa ni vitu ambavyo si vya kukimbilia. Uh, wahariri ni watu ambao sasa hivi familia zao zinajiuliza kila siku uh, kama siku inayofuata watakuwa bado wako kazini au chombo kitafungiwa na kadhalika. Kizito aidha, anasema dunia haipaswi kunyamaza visa vya dhuluma vikiendelea nchini Tanzania. Dunia haipaswi kukaa kimya kuona ni namna gani ambavyo serikali ya Rais John Pombe Magufuli inaendelea kukandamiza haki za watu, kuminya demokrasia, kuvunja vunja misingi ya demokrasia katika nchi yetu, na kutishia waandishi wa habari, ikiwa bado ni mwaka mmoja kabla uchaguzi kufonika, ya uchaguzi mkuu wa tanzania kufanyika. Mashirika ya Amnesty na Human Rights Watch yanaitaka serikali kuonesha nia ya kulinda uhuru wa kujieleza kama inavyolindwa katika katiba. Huba Abdi, VOA Nairobi.