Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika sehemu nyingine, ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tutaangalia maandalizi ya chanjo ya ugonjwa wa Ebola ambayo inafanyika nchini e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na katika sehemu ya pili tutaangazia mkutano ambao unaendelea katika nchi Nairobi, jijini Nairobi nchini Kenya ukiangazia namna gani e, masuala muhimu ya idadi ya watu na uh, wanawake anaweza kushughulikiwa. Ninayokaribisha mimi, jina langu unaitwa Idi uh, Ligongo, na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa kipindi hiki cha kwa undani. Naam, karibu katika Kwa Undani, kama nilivyokwambia, ambapo tunaanza kuangazia Uh, chanjo ya ugonjwa wa Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, taifa ambalo limeshapoteza eh, ma maisha ya watu zaidi ya elfu moja toka ugonjwa huo ulipoanza kwa mwaka huu, ambapo watu kadhaa wamepoteza maisha na wachache wakiwa wamepona eh, kutokana na mlipuko wa virusi vya Ebola. Kongo imekuwa ikijitahidi kukabiliana na ugonjwa huu ambao kwa hivi sasa uh, umelipuka na kuonekana kuwa ni tishio zaidi tofauti na milipuko mingine ambayo, ambayo imewahi kutokea, uh, siku za nyuma, na hivi sasa kuna mkakati wa kuanza kutoa chanjo. Tuungane na mwanahabari wetu Austere Malivika eh, ambaye yuko eneo la mashariki mwa nchi hiyo, na tunataka tusikie Austere Malivika kile ambacho unaweza kutueleza hivi sasa maandalizi ya Uh, chanjo hii yamefikia wapi? Uh, kwa kweli maandalizi ya chanjo hii mpya ya Johnson & Johnson ambayo ni chanjo imetoka Ubelgiji yanaendelea vizuri, na wakati ambapo tunaza ni kwamba kuna jopo la madaktari wanaohusika na kusimamia hii chanjo so sasa hivi jioni wametembelea wizara uh, mbalimbali hasa wakatembelea vile bunge kuhamasisha viongozi kwamba wawaunge mkono katika huu mchakato ambao unaanza kesho anafanya majaribio ya ya, ya chanjo hii mpya ambayo itapewa kwa watu kwa ajili ya kuzuia maambukizi. Kwa sababu chanjo hii, nilizungumza naye Daktari Steve Ahuka ambaye ndiye anaongoza madaktari wote wanaopambana na Ebola hapa mashariki mwa Kongo, kutoka Wizara ya Afya, anasema kwamba chanjo hii inakuja kuongeza nguvu zaidi kuhakikisha kwamba Ebola inadhibitiwa maambukizi haswa. Alafu vilevile nikazungumza na daktari Stefani uh, Mustafa ambaye anasimamia chanjo kutoka wizara ya afya vilevile, anasema kwamba hii chanjo itapewa kwa watu kuanza mwaka mmoja kupanda juu, yaani hata mtoto wote watapata hii chanjo, na anasema kwamba hii chanjo ni nzuri zaidi kwa sababu itasaidia hata kama sasa hivi hakuna ripoti ya, ya Ebola katika mji wa Goma, lakini itazuia maambukizi yoyote ambayo inaweza kutoka maeneo ya Beni, Vitembo ama kuja katika mji wa Goma. Na kaongeza kwamba ndio Ebola imemalizika ime, ime katika mji wa Goma, lakini pengine kunaweza kuwa zile chembechembe ambazo zipo ndani, lakini hii chanjo itazuia hii yote na ili waweze kuhakikisha kwamba mwezi wa Desemba ama Januari pale wahakikishe kwamba Ebola imetokomezwa katika maeneo hayo nam na vilevile na tumsikie Daktari uh, Mustafa Stefan ambaye nimezungumza naye muda uh, so mfupi uliopita, na umegusia hapa kile ambacho amekizungumza ausere malivika, ambapo nilitaka kujua kwa upande wao ambao wao wanajua mambo ya ndani kabisa ya maandalizi na uh, namna ya chanjo hii itakavyofanyika na nikataka kumu, nikaanza kumuuliza kwamba nini kile ambacho hivi sasa kinaendelea na maandalizi yako? Je, tumsikie Dkt. Mustafa. Ah, ma- maendeleo ya chanjo inaendelea vizuri. Ni kusema uh, leo tulienda kuona wenye bunge, ni uh, kusema uh, kuna hawa wanafanya mobilization, walipita uh, kujulisha watu katika Eh, katika ma makanisa, ma, ma katika masoko. Kwa hiyo fasi mbili ndio itaanza na, kesho wataanza eh, lakini siku ya kwanza ni hapa, wakubwa wa nchi, wakubwa wa jimbo wanaenda kufanya hiyo tunaita lazima official, na kile ambacho wanaweza kutueleza kwamba mnategemea ni watu wa maeneo gani hasa, kwa kiwango gani, labda idadi ya watu kiasi gani, uh, mnawalenga kuwapa chanjo ni kusema e, tunapana hapa e, kumpa wagoma katika hiyo e, tunaita mta wa afya wa Karisimbi tunayokuwa e, mita midogo ya kahembe na majengo, tunapatia watu kuanza e, mwaka mmoja mpaka juu na, na ni kusema e, wale wote wanakuwa kwa hiyo umri ya mwaka mmoja mpaka juu yakapata hiyo ndui bila shida yoyote na ni mbili, na hiyo fasi mbili mazengo na kaembe tutawafatia hiyo ndui. Lakini mpaka hivi sasa, mnadhani wananchi wapo tayari kuchukua hii chanjo? Maanake hapo mwanzo kuna baadhi walikuwa kama vile wanaona ni jambo ambalo si la muhimu sana. Ndiyo, kwa sababu e, hiyo ndui ni ya kupinga kuna magonjwa ya kingaliku huko kwetu Beni na Mabarako e, ma, ma mangina tulipata e, tena e, wagonjwa ni kusema e, shida ya kingali kabisa, na watu wanaua umuhimu ya ndui. Nadhani kesho wakati tutaanza, tutaangalia vile vitu vitaendeka. na umegusia swala moja kwamba serikali ama wabunge ambao wanawakilisha uh, wananchi kwenye bunge la nchi wamekuwa na umuhimu mkubwa kushawishi hawa wananchi wao. Mpaka hivi sasa wamechukua nafasi gani katika kuhakikisha kwamba zoezi hili la chanjo linafanikiwa? E, ni hapa tulianzia kwa sababu huko ngambo za Kinshasa e, wakubwa pia walizungumza na wanabunge, na huko ngambo ya provinsi yetu tumezungumza. Leo tulikuwa kuona mkubwa e, wa bunge tukazungumza naye kuhusu hiyo ya chanjo na nadhani kesho ama kesho kutwa tutaenda kuona wenye bunge wote wa jimbo kusudi tuwajilishe umuhimu ya hiyo mbii na au pia vile wakusaidie. Naam, ni daktari Mustafa uh, Stephan akizungumza nami uh, juu uh, ya ile chanjo ambayo uh, mwenzangu wa husteri Malivika amegusia Johnson Johnson. E, sasa Malivika, kwa wewe ambaye uko hapo mitaani unaongea na wananchi e, je, wao wana mwamko kabisa kwamba kesho e, inabidi tutulie majumbani au tufike kwenye vituo maalum ambavyo vimeandaliwa kwa ajili ya kupata hiyo chanjo, au ni jambo ambalo watu wengine hawafahamu kwamba linatarajia kufanyika? Uh, kabla pengine tufike hapo ni kwamba nilimuuliza Dr. Stehane kwa sababu haiko kwa simu lakini angeleweza kunijibu. Nilimuuliza je, yule ambaye amepata chanjo kwa mwaka uliopita anaweza kupata chanjo hii? Wakasema ndiyo, itakuwa muhimu hata yule ambaye ameshapata chanjo nyingine dhidi ya Ebola anaweza kupata hata hii chanjo mpya. Hapa naongeza kwamba huyu mtu atakuwa yeye amekuwa na ukingo tena zaidi kuliko wengine akiwa amepata chanjo alafu ukizungumzia kuhusu wananchi wananchi wengi, ni kwamba kwa kweli, ukifika kila mahali, hata wafanyabiashara anakuambia afadhali nipate chanjo, kwa sababu Ebola imewaua watu wengi. Ukifika maeneo ya Beni hili Ligongo, ukifika maeneo ya Butembo utakuta kwamba kuna nyumba, baadhi ya nyumba zimefungwa, wameweka kufuli kwa sababu watu wamekufa wote, baada mtoto yaani familia zote zimeisha ama utakuta mnu tu yeye mwenyewe ndiye amebaki ama utakuta ni mtoto. Kwa hiyo watu wengi sasa hivi wamekubali hii chanjo, sio tena kama ule wakati wa mbele ambapo o, kulitokea ma matatizo madogo madogo, na haya yalitokana na wale ambao walikuwa wakihamasisha wananchi hawakuweza kutumia lugha wanaita uh, communication social. Yaani, yaani kulikuja watu ambao walikuwa wanazungumza lugha tofauti na wananchi na ndio ilisababisha ili, ili wananchi kukataa kwamba hawa watu ambao ni wageni wanakuja pengine kitu ambao wanatulekea ni kibaya. Lakini sasa hivi wananchi wamekubali na kuona hatari ya Ebola kwa sababu sasa ni watu zaidi ya elfu mbili na mia moja na tisini na kitu ambao wote wamekufa na Ebola na hii ukilinganisha ni, ni Kivu Kaskazini, Ituri pamoja na Kivu Kusini, lakini idadi kubwa ya watu ambao walikufa walikufa katika maeneo ya Butembo na, na sehemu za Beni isipokuwa tu ni Kivu Kusini ndio watu wachache walifariki. Kwa hiyo sasa hivi watu kuona haya matatizo na kuona ukweli wa ugonjwa huu wa Ebola wamekubali kwamba nishi wetu wapate chanjo kwa, kwa sababu sasa wakati ambapo tunazungumza vifo vimepungua, na hata ukifika kwenye vituo ambavyo vinawapokea watu ambao ni watu wanaoshutumiwa kuwa na Ebola, hakuna tena watu wengi kama wakati wa mbele, sabi, sasa, waki, wa, wa mbele, kwa sababu sasa watu wamegundua kwamba ni lazima kuchukua chanjo na hata wizara uh, ya afya inasema kwamba hii chanjo ambao watu walikuwa wakipata imenusuru watu wengi. Wizara ya afya imesema kwamba hakungekuwa chanjo kweli, vifo watu wangefariki, hata mpaka watu wangekimbia na pengine hata kufunga mpaka, lakini chanjo ilisaidia kujaribu ku, ku, ku, kusimamisha vifo na maambukizi zaidi katika maeneo haya. Kwa hiyo hii chanjo mpya hii Uh, kulikuwa na tatizo kidogo kwa sababu inakuwa na, na dozi mbili. Unapewa leo chanjo, halafu baada ya tena siku hamsini na moja unapata tena chanjo ya pili. Hapo sasa ndio unakuwa umepata kinga zaidi. Na uh, kwa wale ambao tulizungumza nao madaktari wasiokuwa na mpaka MSF, walisema kwamba chanjo hii wamejaribu ni, ni, ni chanjo nzuri, lakini mtu ahakikishe kwamba anapata dozi hizo mbili zote. Malivika, kwa kumalizia na kwa kifupi tu, uh, pengine ungetueleza kwa hali halisi hivi sasa, manaake kuna taarifa kwamba baadhi ya wale watu ambao wamekuwa wakiumwa magonjwa mengine kama malaria e, na kadhalika wanaonekana pengine wana Ebola na kutopata tiba ambayo inastahiki na mara nyingine kupata matatizo zaidi. Je, kuna ukweli gani juu ya hili unasemaje? Uh, tena Nasema kwamba kuna ripoti kwamba kuna baadhi ya watu wanaogua magonjwa mengine kama vile malaria, lakini wanaonekana kuwa na Ebola na wamekuwa hawapati huduma stahili. Kwa ufupi tu, kabla ya kuingia sehemu ya pili, hili je, lipo ndio? Li, kwa kweli kulikuwa na tatizo. Watu wengine walikuwa wanafikia kwamba pengine mtu akiwa na sukari ama ugonjwa fulani hawezi kupata hii chanjo, lakini wamesema hii chanjo ha, haina tatizo. Watu wanapata chanjo isipokuwa tu. E, inaleta joto kidogo kwa siku mbili siku tatu, na baadaye inaisha, kwa sababu ni, ni kawaida ya chanjo zote ukipewa, inaleta tu joto kidogo, ni kawaida. Hata chanjo ya ya, ya, ya kipindupindu tu unaweza kupata matatizo. Alafu kawaida watu wengi walikuwa wanaogopa, lakini sasa hivi wakati ambapo tunazungumza, wakiona namna watu wanaendelea sasa, wamenusurika wamekubali kwamba ni lazima watu kupata chanjo kwa sababu kuna kama wale raia wa, wa kabila la Wambuti mbilikimo jana ndio sasa wamekubali kupata chanjo huko Beni na eneo la Biakatwa uli mkoa wa Ituri, lakini wao walikuwa wamesha kataa kwamba hawawezi, wana matibabu yao ya misituni. Asante uh, sana, Usere Malivika, kwa kutueleza hayo uh, kutoka hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani, tukirejea tunaingia katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa Undani, ambapo katika sehemu hii hii leo eh, tunaangazia mkutano ambao umekuwa ukifanyika katika jiji la Nairobi, eh, ukiangalia kwa namna gani masuala muhimu eh, yanaweza yakaangaziwa juu ya idadi ya watu na nafasi ya mwanamke. Tuungane na uh, wenzangu Collins Adede na Amina Chombo kutoka studio zetu za Mombasa nchini Kenya. Shukran sana wenzetu, studio 15 Washington. Mimi ni Collins Liberty Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo katika studio 15 Africa. Kwa Undani hivi leo tunaangazia kongamano linaloendelea jijini Nairobi, kongamano la 25 la idadi ya watu na maendeleo ICPD 25. Zaidi ya wajumbe elfu sita kutoka zaidi ya mataifa mia moja wako mjini Nairobi kujadili masuala haya muhimu, baada ya mkataba uliotiwa mwaka 1994 ambapo mataifa 179 walitia mkataba kuweza kushirikiana kuangazia masuala muhimu yanayohusu jamii ikiwemo vifo vya wanawake wakijifungua na hata baada ya kujifungua, vifo vya watoto wachanga, ndoa za utotoni barani Afrika na duniani, elimu ya ngono na ukeketaji pamoja na dhuluma za kijinsia. Zaidi yake katika kongamano hili ni kuhakikisha kwamba wanaleta pamoja ile ambayo inafahamika kama political will, na pia kuhakikisha kwamba fedha zinakusanywa ili kukabiliana na maswala ambayo umeyazungumzia, kwa sababu wanasema kwamba mengi yalizungumzwa wakati ule wa miaka ishirini na tano iliyopita, ilikuwa ni kuhakikisha kwamba huyu mwanamke na mtoto wa kike anawezeshwa ili kujisaidia yeye mwenyewe, familia na hata mataifa. Lakini wanasema japo hatua wa zimepigwa E, bado kuna matatizo kwa jinsia hii ya kike katika kukabiliana na maswala ambayo hivi sasa bado yamerudi tena katika meza ya mzunguko ili kuzungumziwa. Kati ya yale ambayo wanazungumza pia ni kuhakikisha kwamba kunakuwa na utoaji wa afya kwa wote. Na tayari tukizungumzia maswala ya kifedha, kutatua matatizo ya wanawake, tayari mataifa kadhaa yameweza kujitolea na jumla ya dola bilioni nane. Tayari zipo kuzungumzia ama kukabiliana na maswala ya vifo vya kinamama wakati wa kujifungua, maswala ya FGM pamoja na ndoa za utotoni na kuhakikisha kwamba kila mwanamke anapata fursa ya huduma za upangaji uzazi. Swala hili la ukeketaji limezungumziwa sana na lilishamiri katika majadiliano ya hapo jana ambapo viongozi wakiwemo viongozi wa Afrika Mashariki walizungumza. Rais Uhuru Kenyatta alidokeza kwamba serikali yake, pamoja na rali jirani za Uganda, Tanzania, Ethiopia na Somalia zimeweka mkataba ya kushirikiana pamoja kukabiliana na ukeketaji ambao unafanyika kati ya mataifa haya. Utapata jamii zinahusiana kutokana na ile mipaka, na watu wanatolewa nchi moja ama wanawake wanatolewa nchi moja hadi nyingine kufanyiwa huo ukeketaji na kisha kurejea baadaye. Na anasema kwamba wamehusisha jamii pamoja na eh, viongozi wa kidini kukabiliana na tatizo hili. Azima yake ni kwamba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili tabia hii itakuwa imekomeshwa. Rais Yoweri Museveni wa Uganda aliunga mkono eh, azma hii akisema kwamba kuna mafanikio pia taifa lake limefanya kukabiliana na tatizo hilo, lakini akasema bado kuna sehemu mbalimbali ambazo tabia hiyo inaendelewa, japo ushirikiano kati ya jamii na serikali itawezesha vita dhidi ya tabia hii kuondolewa, na akawa na unga mkono hatua zilizofanywa nchini Kenya na kutaka zaidi, eh, wahusika haswa jamii zilizotengwa ama jamii zilizopo kule mashinani kufikiwa, hatua ya serikali ama azma ya serikali kufutilia mbali tabia hii inaondolewa. Naibu katibu mkuu wa umoja wa mataifa bi Amina Mohamed akizungumza katika kongamano hilo alisema kwamba ili kufikia usawa wa jinsia, kuwezeshwa kwa wanawake ni muhimu zaidi, na kwamba hilo ndio litasaidia katika kupunguza umaskini, kuhakikisha kwamba kuna ukuaji wa maendeleo, demokrasia pamoja na amani na haki. Na labda tu nitaje baadhi ya mambo ambayo Umoja wa Mataifa ulizungumzia ama kujitolea kwamba wao watafanya, ikiwemo kuhakikisha kwamba kuna haki za binadamu kwa watu wote, ikiwemo haki za afya ya uzazi pamoja na maswala ya ngono. Pia akasema kuna haja ya ku wepo na uwekezaji. Kwa wale wanaoingia sasa makubalehe mabanati pamoja na vijana wa kiume kuhakikisha kwamba haki zao zinalindwa. Pia akasema kwamba watahakikisha kwamba wanafadhili mataifa ili kuhakikisha kwamba zile ajenda ambazo zinapangwa katika mkutano huu wa siku tatu ziendane pamoja na mipango ya endelevu ya mwaka 2030 na mwisho, akasema kwamba watahakikisha kwamba hakuna hata mmoja ataachwa nyuma katika kuhakikisha watu wote wanafikia ajenda ambazo zi. Suala so, lingine ambalo liliangaziwa katika kongamano hili ni kuhusiana na uzazi wa mpango, wengine wanasema mpango wa uzazi ama e, mbinu za kupanga uzazi. Na hapa kulikuwa na mafanikio, wanasema kwamba imefurahisha kwamba utumizi wa huduma mbalimbali mbali za uzazi wa mpango zimeimarika ama zimeongezeka kutumiwa kwa asilimia ishirini na tano. Sasa wanawake wengi wana uwezo wa kuamua na kupanga ni lini wanaweza kupata ujauzito. Lakini kukawa kuna jambo zaidi, vijana ama wasichana wachanga walioko katika umri wa miaka 18 na hadi 25 waangaziwe zaidi, wapewe elimu zaidi, wajue ni vipi watatumia mipango hii, watahusishwa vipi katika mpango huu, ili wao wasijipate wamepata watoto ama mimba zile za mapema ambazo zinatatiza elimu yao na shughuli zao, wakiwa vijana wachanga, hadi watakapoamua ni lini wataweza kutumia mbinu hizo za uzazi wa mpango. Wakati huu tukiwa studio kule jijini Nairobi ama mjini Nairobi, katika kongamano hili wanazungumzia maswala wa ya uavyaji mimba. Itakumbukwa kwamba e, siku ya Jumatatu kulikuwa na maandamano ikiwemo e, wale viongozi wa makanisa na hata wale wa kisiasa, wakisema kwamba hawatokubali kuzungumziwa kwa maswala ya uavyaji mimba na maswala ya ngono za jinsia moja. Na katika taarifa ambayo ilitumwa kwenye jarida la Umoja wa Mataifa utapata kwamba kuna wale aaaa wa kutoka Umoja wa Mataifa ambao wao wanajitegemea walisema kwamba ikiwa uavyaji mimba utafanywa kwamba ni jambo la dhambi ama ni kukiuka sheria, basi kunahatarisha maisha ya wale ambao wanapata ujauzito bila kutegemea. Wao wanasema kwamba swala la utoaji mimba basi liwe la mtu binafsi. Wakinukuu wanasema kwamba kumekuwa na wavyaji mimba ambao sio salama milioni ishirini na tano na ambapo hutokea kila mwaka na wanawake mia mbili kumi na nne huteseka kutokana na hali hiyo. Kwa hivyo wanahisi kwamba ikiwa kutawekwa uhuru basi itakuwa sawa. Ni kati ya maswala hayo ambayo aliwafanya eh, viongozi wa kidini wakiongozwa na Archbishop uh, Philip Anyolo kusema kwamba hawakubaliani na maswala ambayo watazungumziwa, na hata hii leo walikuwa wameapa kwamba huenda uh, wakavuruga kongamano hilo. Awali viongozi hao wa kidini walikuwa na haya ya kuzungumza kuhusiana na maswala ya uavyaji mimba na ndoa za jinsia moja. Hmm. Sisi nafikiri tumeletewa mambo ambayo hatujasikia na tujiona, kwa hivyo shida zao wakae nazo huko. Na hata kama itawezekana hata hiyo hiyo ni ni demonstration. Hmm, tunaleta aibu kabere macho ya, ya Mungu kwa sababu wako na nguvu ya pesa, ndio wanaona wanaweza wakatuongoza. Hatutaki pesa zao. Kenya yetu tutaendelea, tutaweka maadili, tutaweka our culture And we shall grow strong. Kwa hivyo tunawaambia hatuwataki, na kama wanafikiri fedha zao ndizo zitatusaidia, tunasema wakae nazo, wacha si tubaki na ndizi zetu, tubaki na kahawa yetu, tubaki na majani yetu, tubaki na mahindi yetu, na tubaki na utamaduni wetu. Sisi kama kanisa tunasema huo mkutano usiwepo na tunasema ya kwamba wachanganyikiwe, wanaopanga wachanganyikiwe, tikiti zao za ndege zichanganyikiwe, mikutano yao ichanganyikiwe, mipango yao ichanganyikiwe. Nam ni sauti ya viongozi mbalimbali wa kidini nchini Kenya, ni jambo lililozua mjadala kabla ya mkutano huo lakini rais Uhuru Kenyatta alisisitiza akasema kwamba taifa lake ama serikali yake itaunga mkono hatua ambazo zinaheshimu maadili ambayo taifa hili imehifadhi tangu kitambo, wakiheshimu dini za taifa hili na pia katiba ya taifa hili. Na tumai hiyo liliweza kupunguza joto lililokuwepo, japo bado wanahisia kwamba mkutano huo unaweza kuangazia mambo ambayo yakuwa ametarajiwa na tunapomalizia, mataifa mengi yameweka azma ya kuangazia maswala ya wanawake. Taifa la Liberia pia limeangazia likisema, linasisitiza ama lina, litahakikisha linashughulikia maswala kuhusiana na dhuluma dhidi ya wanawake, ikisema kwamba serikali ya Liberia itahakikisha imetekeleza usawa wa jinsia, kuhakikisha wanawake wanapata nafasi za kujiendeleza na kuwapatia uwezo wa kujisimamia wenyewe kwa sababu wao ndio kama nguvu kazi ya taifa. Pia nilipata fursa ya kuzungumza na baadhi ya watu wakisema kwamba wanafurahi kwamba baadhi ya yale mazungumzo ambayo yanazungumzwa yapo kweli, lakini bado kuna hatua nyingi ambazo zitapigwa na wakitumai kwamba huenda fedha ambazo mataifa yamejitolea kwamba watachanga kwa pamoja ili kukabiliana na matatizo hasa ya wanawake na wasichana yatatekelezwa ili kufikia ajenda ya mwaka 2030 ambayo imetolewa na ICPD. Kufikia hapo, tunahitimisha kwa undani hivi leo tukiangazia kongamano la 25 la idadi ya watu na maendeleo. Mimi ni Collins Liberty Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo, twakurejesheni studio 15 Washington. Shukran kabisa uh, Collins Adede pamoja na Amina Chombo kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya wa leo, mimi ni Idi Ligongo. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani Kuwa mkifuata kipindi cha marudio cha kwa undani, tuna waageni, tukiwaachia kibao hiki cha muziki.