Sasa ni saa tatu za usiku na zifuatazo ni habari za dunia, kutoka Washington DC, kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu Harizon Kamau. Umoja wa Mataifa umeonya leo kuwa baa la njaa linatishia maisha ya hadi watu milioni tano nukta tano wa Sudan Kusini, ambako ukame na mafuriko zimeharibu mimea pamoja na kuangamiza mifugo. Shirika la chakula ulimwenguni la WFP limesema kuwa dola milioni mia mbili sabini zinahitajika kwa dharura zikiwa msaada wa watu wa Sudan Kusini kwenye nusu ya kwanza ya mwaka ujao ili kuepuka baa la njaa kwenye taifa hilo changa zaidi ulimwenguni. WFP kupitia taarifa limesema kuwa serikali ilitangaza hali ya dharura mwishoni mwa Oktoba kwenye maeneo ya Bar el Gazar, Greta Upper Nile na Greta Equatorial. Baada ya miezi kadhaa ya mafuriko, takriban watu milioni moja wameathiriwa moja kwa moja na mafuriko, huku mafuriko yakiendelea kushuhudiwa katika sehemu nyingi. Magonjwa yanayoambukizwa kupitia maji yanaendelea kuongezeka, japo hakuna kesi ya kipindupindu iliyoripotiwa kufikia sasa. Kamati ya sheria katika baraza la wawakilishi hapa Marekani leo Alhamisi inatarajiwa kuidhinisha vipengele vya kumshtaki, kumwondoa madarakani Rais Donald Trump wakati wa Demokrat walio wengi wakishinikiza kuadhibiwa kiongozi huo wanayedai ametumia madaraka yake vibaya huku wa Republican wakisema kuwa hatua wa hiyo ina ushawishi wa kisiasa bila kuwa na ushahidi wowote kamati. Hiyo jana usiku ilijadili vipengele hivyo ambavyo vinashutumu Rais Trump kuwa alitumia vibaya madaraka yake kwa kuomba msaada kutoka kwa serikali ya kigeni kuingilia kati ya uchaguzi wa Marekani wa elfu mbili na ishirini. Wameongeza kusema pia kuwa alizuia bunge kuchunguza utawala wake. Mjadala huo unatarajiwa kuendelea leo kabla ya kamati kuamua iwapo ipige kura ya kuwasilisha hoja hiyo mbele ya baraza zima la wawakilishi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. India mapema leo imetuma maelfu ya wanajeshi wake kwenye jimbo la kaskazini mashariki la Assam ili kutuliza ghasia zilizosababishwa na sheria mpya inayoruhusu watu wasio Waislamu kutoka mataifa jirani kupewa uraia wa India. Waandamanaji wenye hasira walikaidi amri ya kutotoka nje kwenye mji mkuu wa Guwahati na kwingineko, huku wakichoma moto magari pamoja na matairi kabla ya kuwatawanya kama kutawanywa na maafisa wa usalama Waandamanaji hao pia wanasemekana kushambulia nyumba za wanachama wa chama tawala nchini humo cha Bharatiya Janata, BJP. Wakosoaji wa sheria hiyo mpya iliyopitishwa na bunge jana Jumatano wanasema kuwa itafungua njia kwa wimbi la wahamiaji kwenye jimbo la Assam pamoja na mengine kaskazini mashariki mwa nchi, hatua inayohofiwa kuwatenga Waislamu walio wachache likidaiwa kuwa lengo la waziri mkuu na Narendra Modi na serikali yake ya kitaifa ya Kihindi. Raia wanne na mwanajeshi mmoja wameuawa katika shambulizi la wanamgambo wa Kiislamu nchini Somalia, walioshambulia kituo cha kijeshi kaskazini mwa mji mkuu Mogadishu, vyanzo vya kijeshi na walioshuhudia wamesema mapema leo, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP. Walioshuhudia wanasema darzeni ya wanachama wa Al-Shabab waliwasili wakiwa ndani ya magari manne aina ya pickup na kushiriki katika shambulizi la Jumatano kwenye eneo la Helwenye, kiasi cha kilomita 25 kaskazini mwa Mogadishu. Wakati mwanajeshi mmoja amesema kulikuwa na mamia wa ya washambuliaji. Taasisi hiyo ya wanajihadi yenye uhusiano na kundi la kigaidi la Alqaida ilikamata kambi kwa muda kabla ya kuondoka katika eneo hilo. Hussein Lukman, mmoja walioshuhudia mashambulizi, amesema kulikuwa na majibizano makali ya risasi ambayo yaliendelea kwa zaidi ya dakika thelathini. Wanawake wawili ambao walikuwa kwa kawaida wanauza vyakula katika eneo hilo na bidhaa nyingine kwa ajili ya wanajeshi karibu na kambi waliokuwa miongoni mwa watu waliouawa. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC, jina langu likiwa Harizon Kamau. Na muda usio mbali au katika sekunde chache tu utaungana na mwenzangu Ed Ligongo, tayari kabisa kukuletea kwa undani kutoka hapa Washington DC. ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani basi e, tunaangalia maadhimisho ya miaka 56 ya uhuru wa taifa la Kenya, na katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia hali ya usalama katika eneo la Uh, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa pale jeshi la taifa hilo katika eh, jimbo la Kivu Kaskazini kutangaza kufanya mauaji ya moja ya viongozi waandamizi wa kundi la waasi wa Rwanda la FDLR. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, na kusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya. Nam, hii leo nchi ya Kenya imeadhimisha miaka 56 ya uhuru wake iliyoupata ilipo, toka eh, kutoka kwa Uingereza hapo Desemba 12 mwaka 1963 na tatu. Wakati Kenya ikijipatia uhuru wake, ilieleza ama kupambanua kwamba maadui wake wakubwa ni ujinga, umaskini na magonjwa. Lakini katika miaka hamsini na sita e, baadaye, jambo kubwa ambalo hivi sasa linaelezwa na Wakenya wengi kuwa kama moja kati ya matatizo makubwa ya Kenya ni swala zima la ufisadi ambao umeongezeka e, kwenye e, sehemu ya maadui hao watatu wa awali kabisa, Wakenya wakati inapata uhuru. Licha ya hayo, serikali ya Kenya imekuwa ikitekeleza miradi ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi ili kuzidisha uongezaji wa thamani na kurahisisha upatikanaji wa uh, ukuaji wa huduma muhimu za nchi hiyo na hasa uchumi wake. Lakini katika kutokomeza uh, ujinga zaidi, Kenya yenyewe hivi sasa inaelezwa inatekeleza mfumo mpya wa elimu wa 2663 ili kuwapa wanafunzi ujuzi wa hali ya juu wa taaluma, uh, kuwawezesha kujikuza katika uh, soko la ajira na urahisi pamoja wa kuwezesha asilimia ya mia moja ya wanafunzi wote kujiunga katika shule za masomo ya juu. Katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Uba Abdi, ambaye leo alikuwa katika uh, maadhimisho hayo rasmi ya kitaifa uh, jijini Nairobi. Na Uba, uh, moja kwa moja, labda uh, tueleze hali jinsi ilivyokuwa leo na kile ambacho kimetoka katika ujumbe wa maadhimisho ya miaka hii ya hamsini na sita uh, hii leo adhimisho na Wakenya kukumbuka Kenya imetoka wapi miaka hamsini na sita baadaye. na Wakenya walifurika katika uwanja wa Nyayo kama ilivyotarajiwa, na wengi walikuwa na matarajio mengi nini Rais Uhuru Kenyatta atazungumzia, hasa ukuwa ni mwezi ambao ni mwezi wa likizo na watu watakuwa wanafunga na kuelekea mwakani. Kwa hivyo mambo mengi yalijadiliwa, umegusia baadhi, ikiwa ni masala ya elimu, masala ya afya, masala ya uchumi na maendeleo, lakini kwa mara ya kwanza Rais Uhuru Kenyatta amezungumzia jambo ambalo limeleta mkwaruzano zaidi, sio tu kwa viongozi wa kisiasa uh, mawakili au hata wadadisi, bali pia kwa wakenya wenyewe katika mitandao ya kijamii. Kwani kwa mara um, ya kwanza ku, rais Uhuru Kenyatta amemtaka mkuu wa sheria kuunda sheria, yaani kutoa mwongozo jinsi ambavyo viongozi ambao wamechaguliwa kama maseneta na, ma, na wabunge itakuwa vipi. Leo hii wako katika mahakama kutetea wa, magavana au viongozi wa kisiasa ambao wanatuhumiwa na ufisadi, ikijulikana kuwa hasa Uh, majukumu ya maseneti ni kuangazia uh, kazi zinazofanywa na magavana. Swala so, hili id limezua mkwaruzano mkubwa sana, hasa katika mitandao ya kijamii, kwa wale ambao ni wasomi na vilevile Wakenya wakieleza ni vipi haya yanajiri siku ya leo, ili hali wakati wa marudio ya uchaguzi au wakati ambapo mahakama kuu ilipobatilisha uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na saba tuliona watu ambao ni wanasiasa walikuwepo pale kuzungu, kutetea hali hii na vilevile kumekuwa pia na wa, wa, wa, maseneta wengine ambao ni mawakili pia wamewahi kuwa mahakamani kuwatetea magavana ambao pia wanatuhumiwa na siasa. Kwa hivyo kauli hili limezua mkurozano mkubwa nchini Kenya, na mbali na hayo Rais Uhuru Kenyatta amesisitiza kuwa vita dhidi ya ufisadi bado utaendelea, na hakuna kiongozi yeyote licha ya ya eneo ambalo anatoka au wadhifa ambao anashikilia atakuwa juu ya sheria, atakabiliwa ilivyo. Na kuzungumza na Wakenya, wanasema kweli tulilia ku samaki wadogo wanashikwa sana. Mfano, mtu akiiba kuku mara moja anapelekwa haraka haraka, lakini Wakenya wanasema kilio chao cha kutaka samaki wakubwa basi na wao wafikishwe mahakamani au kukamatwa, basi katika serikali ya Rais Uhuru Kenyatta imeanza kuonekana, ambapo watu ambao hawakutarajiwa kuwa wanaweza kufika mahakamani basi wamefikishwa. Moja kati ya maswala ambayo Kenya ilitanabaisha wakati inapata uhuru wake ya kukabiliana nalo ni suala la magonjwa ambapo a, ili kutokana na hilo Kenya imetangaza kutekeleza mfumo wa afya kwa wote, ambapo kwa sasa imekamilisha mfumo wa majaribio katika majimbo manne, yani ya Nyeri, Isiolo, Kisumu na Machakos, na sasa serikali a, ya rais Uhuru Kenyatta inaeleza kuwa mpango huo umefanikisha upatikanaji wa huduma muhimu za afya kwa wastani wa asilimia 39 katika majimbo hayo manne, na sasa inapatikana katika e, kutia sahihi mkataba wa ushirikiano kati ya serikali na majimbo pamoja na wizara ya afya ili kuanza kutekeleza kikamilifu mpango huo kwa mwaka ujao katika majimbo arobaini na tatu. Uh, suala so la afya limejitokeza je, kwa uh, yale ambayo yalikuwa kama ujumbe muhimu eh, katika siku hii ya leo ya kuadhimisha miaka hamsini na sita, Huba. Naam, asante sana. Mambo mengi hasa yanayofungamana na, na sekta ya afya yaligusiwa sana na Rais Huru Kenyatta akaahidi kuwa uh, sekta hii ya afya itaboreshwa zaidi. Itakumbukwa kuwa kwa, kwa mara ya kwanza chanjo ya saratani hasa ya wanawake iliweza kuzinduliwa kabla ya sherehe hizi, na vilevile idadi ya kupunguzwa kwa idadi ya vifo vya wanawake na watoto, ikiwa ni mojawapo ya ajenda zake ambayo analenga kuhakikisha amefanikisha, na kina mama watakuwa na ile uwezo wa kupata huduma pale mashinani. Kitambo au zama za kale ilikuwa ni vigumu sana, wanawake wanatembea kilomita nyingi sana kwenda kupata huduma za afya, lakini tangu serikali ugatuzi, ya ugatuzi hasa kufika serikali kuko ushirikiano na, na serikali za ugatuzi zimefanikisha kuwapelekea huduma za afya wanawake, hasa wale ambao pia wanaoishi msituni, angalau pia wasiweze kujifungua nyumbani kupata huduma za haraka pale hospitalini badala ya kusafiri sehemu ambazo ni mbali. Naam, kati ya masuala ambayo uh, mengi wanaharakati mbalimbali wamekuwa wakielezea eh, na kutafakari baada ya miaka hamsini na sita baada ya uhuru ni suala la haki za binadamu. Je, eh, wataalam ama wale ambao wamekuwa wanatetea haki za binadamu wanasema nini juu ya Kenya E, katika suala zima la haki za binadamu, huyu hapa ni Wachira wa Heire, ambaye anatoka mtandao wa kitaifa wa waathirika na walionusurika. Tumsikilize. Kenya pia sio kuzuri vile kwa sababu ya wale watu wa ambao wanatetea haki za kibinadamu. Unakuta kama ni mauaji ya extrajudicial killings bado yanaendelea, ambayo yanalenga vijana, hasa vijana. Sasa kama Kenya, kwa mfano, kwa hivi sasa hatuna upi, uh, upinzani kwa sababu uh, upinzani ni kama umemezwa na na serikali, kwa hivyo imekuwa um, sasa, mambo yote hakuna watu wa kusema kitu kikifanyika ama kutoa uh, ni tofauti tofauti tofauti na serikali inakuwa hayo mambo sasa yanaendelea, hakuna hakuna hakuna upinzani na hiyo sasa na, hakuna, hakuna upinga, uh, na sasa, upi, kwa kidemokrasia sio vizuri kuwa ati serikali iwe lakini hakuna upinzani nam, kama tulivyogusia hapo awali kwamba uh, swala la ufisadi uh, limeingia katika orodha ya wale maadui watatu wa awali kabisa wa Kenya, yani ujinga umasikini na magonjwa, ambapo shirika la kimataifa la Transparency limehitaji Kenya kuwa nchi ya 144 kati ya nchi 175, e, ambazo zina uki, ufisadi uliokithiri. Na wiki hii tumeshuhudia moja kati ya tukio ambalo bado linaendelea e, kutoa ujumbe wa mapambano ya rais Uhuru Kenyatta katika kukabiliana na, na ufisadi pale gavana wa kaunti ya Nairobi Mike Sonko alipoweka kizuizini kwa mashitaka ya ufisadi. Na nimezungumza na dk Sami Kwae, nikataka kujua, je, ufisadi swala hili likoje, hasa tukiangazia uh, tukio la kukamatwa uh, kwa uh, huyu Mike Sonko. Lakini vilevile, ikumbukwe vile kuna magavana wengi tu ambao wamewe kufikishwa mbele ya haki, hali kadhalika mawaziri Hatua ambayo imechukuliwa ya kufikisha gavana Sonko ni baadhi ya hatua nyingi ambazo zimekuwa zinaendelea hapa nchini, na ni jambo ambalo linaangaziwa pakubwa sana na wadau wengi, kuweza kwa sababu imepeana jeki. Uh, vita vile la kushangaza ama jambo ambalo tunaangazia sana ni kwamba kati ya kesi zote ambazo zimekuja mahakamani, hasa za uh, hawa viongozi wakubwa, wanasiasa wengi, hakuna hata moja ambayo imeishia katika uamuzi wa mahakama kwamba mtu fulani eh, labda ameweza kufungwa ama ameweza kupatiwa faini fulani eh, kuweza kulipa pesa ambazo zimeweza kuchukuliwa. Eh, nikumbuke kwamba uh, vita hivi vimekuwa kwa muda mrefu sana uh, labda tangia sasa ule umoja ambao ulikuwepo kati ya rais Uhuru Kenyatta na bwana Raila Odinga uh, ni kwamba sasa tumeweza kuona uh, watu kutoka mirengo yote wameweza kuangaziwa na vita dhidi ya ufisadi imeweza kupata jeki. Tunatazamia kwamba bwana uh, Sonko na labda wengine ambao wako tayari, kesi zao zinaendelea, uamuzi utaweza kufanywa ili kwamba tuweze kuona hatima yake. Uh, basi ni wakati huu ambapo Wakenya wataweza kufurahi labda kuweza kuona kwamba hatua fulani ama zimetokeza matunda fulani. nam huyo ni Daktari Sami Kwae. Lakini uh, hayo yakiendelea, vilevile Rais Uhuru Kenyatta uh, mwanzoni mwa juma hili ameendelea uh, kuonyesha kwamba uh, bado anachukizwa na suala la ufisadi, na hapa ndiyo haya maneno yake yaliyokuwa: hukuwa na kanisa, uliiba peke yako, beba msalaba peke yako, usiingize mambo mengi. Na kuna njia tofauti tofauti sisi kama taifa ambalo lakiri kuheshimu sheria, kuna njia ambaye sisi na tunaamini ya kwamba kila mmoja wetu is innocent until proven guilty. Nam ni rais wa Kenya Uhuru Kenyatta akizungumzia swala la ufisadi eh, akigusia uh, wale ambao kwa namna moja au nyingine wamekuwa wakifanya ufisadi pale wanaposhtiwa nguvuni, basi wawajibike wenyewe. Lakini katika siku hii ya leo, uh, mwanahabari wetu uh, Huba Abdi alizungumza na wakenya mbalimbali ambao, eh, walikuwa katika uwanja na nje ya uwanja, eh, kujua kile ambacho wao wanakiona, eh, katika miaka hii hamsini na sita ya uhuru Kenya taifa lao likoje. Na kwa kusema ukweli, tangu tubate uhuru wetu, ni mengi tumekiona ambao ni mzuri, kama barabara zimejengwa, si sure yetu wa stima, watu stia wa watu wamepatiwa, ila tu maneno ya corruption ndio imesumbua imesumbwa yetu sana, kwa sababu na kuna yule mtu akipatiwa masem anafanya kazi ni kutenga pesa na kuchukua hizo pesa. Tungekuwa tumeenda hatua mbali sana na Kenya iko ya kufurahia, na vile tunakaa maanake, sasa ukitazama ufisadi unagandamiza ke, wa Kenya wa kawaida, na unakuta kwamba wameanza kuwa kuingia katika maisha duni kweli, na biashara zinapungua na mambo kama haya. Ufisadi upiganwe nao kabisa, ili mwananchi mpenda amani anayeamka asubuhi kwenda kufanya kazi zake aweze kujivunia. Mkulima aweze kupata mazao apate faida yake, mfanyi biashara akaweza kuwa na hali ya kufanya biashara yake bila kutatazika, maanake ufisadi umeharibu kila kitu. Najivunia elimu, elimu bora, free maternity na mabarabara bora. Yale ninaomba ni kama serikali inaweza wako uh, youth fund, maloni ya mabiashara kwa vijana, jinsi wanavyofanya kwa wamama na sasa wakati kama huu Wakenya wenzangu wanaserekea uhuru wa Kenya na mimi na nchi katika nchi yangu kama mkibisi kwa miaka mingi, mimi sina pahali, mimi napata shakura, nina watoto nina mama. Je, naweza kufanya nini nisaidike? Naam, basi, haya ndiyo ambayo Wakenya wengi wanayaeleza katika miaka hiyo 56 ya uhuru wa taifa lao. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili. Nam, karibu katika sehemu ya pili ambapo tunaangazia hali ya usalama katika eneo la mashariki eh, kaskazini mwa taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo ambalo linaelezwa kuwa na makundi mengi ya wanamgambo wenye silaha ambapo wamekuwa wakifanya mauaji na jeshi la nchi hilo. Halikadhalika, vikosi vya Umoja wa Mataifa vimekuwa vikijikita kuhakikisha usalama unapatikana, licha ya juma lililopita kuwepo na maandamano kutoka kwa wananchi katika mji wa Beni. Sasa hii Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo eh, DRC FARDC eneo la Kivu Kaskazini limetangaza kumuua mmoja wa kiongozi mwandamizi wa kundi la waasi la Rwanda FDLR aliyetambulishwa kwa jina la Shukuru ambaye alihusika na masuala ya ujasusi, na nimeongea na msemaji wa jeshi la Kongo eh, Kivu Kaskazini, Ndjike Kaiko, na kwanza nikataka kufahamu nini hasa ambacho kimetokea mpaka mauaji haya kufanyika Jana unajua kwamba tuko tukiendesha operation za kivita kufuatana na kazi ambayo tuliyopewa, kazi ya kusaga vikundi vyote ambao vinaomiliki silaha, na kama jisi wakubwa walituagiza, inaomba tufanye hiyo, tunaita maoperation. Kufuatana na hiyo, ndiyo sekta ya pili ya kijeshi ambayo inaendesha mapambano sehemu ya Ruchuru, Masisi, Walikale na Niragongo tulisaga huyo ambao anahusika na ujasusi ama renseignement ya muungano ya FDLR na Nyatura sehemu ya Ruchuru, ndiko ambako tulimusaga sehemu ya Ruchuru mu groupement Bukombo. Unaweza kuzungumza kwamba ni pigo kwa namna gani kwa kundi hilo? Yeye ni Bwana Shukuru kazi yake il, alikuwa ambaye amehusika na hiyo tunaita renseignement ama ujasusi, kutafuta habari katika hiyo tunaita coalition ya Nyatura na FDLR. Mapambano yenyewe yalifanyika fanyika vipi mpaka kufanikiwa, uh, kumuua huyu afisa uh, ambaye alikuwa anahusika na na masuala ya ujasusi katika uh, makundi haya ya wasi. Mapambano ilipitikana jana na regiment yetu 3412 ambayo ilikuwa ikiendea h mapambano katika Gupema, Bukombo, msheferia Bwito, teritwari ya Ruchuru, ndiko ambao tuliendesha mapambano na hiyo mchanganyo mchangano wa FDLR na Nyatura ambao walikuwa wakijichanga kwa ajili ya kupiganisha FRDC. Ni katika hiyo mapambano ndiyo ambao kiongozi mkubwa ambayo alikuwa amehusika na ujasusi alipata kujeruhiwa vikali na baadaye akakuwa anetralize yeye na mlinzi wa kwake. Ila cha muhimu naweza nikakuambia kwamba sekta operasionale Nord Kivu sukola ya pili e, inakuwa miezi mitatu sasa tukiendesha vita kali kwa hii miezi mitatu kusema kuanza mwezi wa kumi wa kumi na moja na au wa kumi na mbili, tayari sekter operationel na kivu sukola d ilisha teketeza wakubwa watano wa hiyo kikundi ambao kimeitwa FDLR wakubwa watano wa ni kusema kwamba malidas wao watano, na nilikuwa nikikutaia hao kuna jemadari Mudachumura, kuna Kolonel Manudi, kuna Jean Michel Afrika kuna Gaspar Afrika na kuna huyo ambayo tulimlaza juzi, e, tulimlaza jana. Ni kusema kwamba pambano kwa inaendelea kabisa, na lengo letu ni kumaliza vikundi vyote ambavyo vinavyomiliki silaha ndani ya jimbo letu, kwa ajili ya kurudishia raia amani na kupatia nchi yetu ya amani, ili maendeleo ipate kuonekana. Lakini uh, bado inaonekana kuna uh, mauaji yanaendelea katika eneo hili la Kivu kaskazini. Sasa, uh, ili je, mnazungumziaje nini ambacho mnakifanya kuhakikisha kwamba hali ya usalama inaendelea kuwepo hapo, licha ya kwamba tunajua kuna harakati za wananchi kutaka MONUSCO waondoke? sisi kile ambacho tunacho uwajibu wa kufanya sisi kama jeshi la taifa ni kupiganisha adui popote alipo, na ndio am, kazi ambayo sisi tuko tumefanya, na kwa muda huu unaweza nikakuambia, ijapokuwa watu wameendelea kusema kwamba insecurite iko, lakini hujue kwamba katika wale wakubwa wa ADF wa sita, hujue kama ine tayari walishaangamizwa na au wamebaki, tungali tumeendelea kuwasaga na operation iko imeendelea kabisa, na nimefikiri kwamba kufatana na na pression ambayo tuko tumetia, amani ya itarudilia raia wetu hiyo wa Beni na ya jimbo yetu yote ya Nord Kivu, kwa kile ambacho uh, sasa hivi mmekitekeleza katika miezi hii mitatu ya kuwamaliza wale viongozi wa ngazi ya juu wa kundi la FDLR, je, mnaamini kwamba hivi sasa kundi hilo litapunguza nguvu yake kwa kuondokewa kwa hawa makamanda wake, hasa huyu Shukuru ambaye alikuwa anahusika na masuala ya kiintelijensia na kuuawa hapo jana? Unajua kwamba wakati mmepatia majina ya hawa wa, wa leaders wao, sio kama wengine hawako wamesagwa, kuna wale wako wamesagwa, kuna wale wako wamejiripoti. Na kwa muda huu naweza ukuhakikishia kwamba kufatana na kazi kazi sisi tuko tumefanya kama jeshi la taifa, kufatana na vifaa ambao o, wakubwa walitupangia, kufatana na majeshi ambayo tunayo, tunajua kwamba siku za usoni amani itarudia kwetu na lasio yetu itafanya kazi yao ya kawaida kama kila siku, na kama popote pale wako wametumika bila tatizo. Lakini kwa hivi sasa, changamoto kubwa hasa ya kuhakikisha kwamba eneo zima hilo la Kivu kaskazini linakuwa tulivu, mauaji yanasimama, ama machafuko yoyote yale yanaendelea yawe hayapo kabisa, changamoto kubwa ni nini? Hasa kile ambacho anapaswa jua ni kusema kwamba kazi jeshi la taifa iko imeifanya na sisi ambacho tunaweza tuka pana kama message kwa population yetu ni kusema kwamba washike mkono jeshi lao wakate hiyo yote, tunaita collaboration na hao vikundi ambavyo vinayomiliki silaha, na siku za usoni kimya itarudia na populasio yetu itakuwa na amani. Lakini sasa, kwa mfano nyinyi, kama uh, jeshi uh, hapo Kivu Kaskazini, msimamo wenu juu ya MONUSCO ni nini? Maanake katika wiki mbili zilizopita, uh, kumekuwa na vuguvugu kubwa la wananchi wakitaka kuona kikosi hiki cha umoja kufuatana kinaondoka. Sisi ni jeshi na tunatumika kufuatana na oda za ngazi za juu, ndio isi tumetumika, na sisi ni jeshi na oda zetu zinatoka kungazi za juu za kijeshi na ndio hiyo tumefuatilia tumetumika kwa ajili ya kurudishia populasio yetu amani, ule ambao wakubwa wanatupatia tutumike naye kwa ajili ya kuletea populasio yetu amani. Sisi kama jeshi, ndio hiyo tutafuatilia, tuta ni ndi. JK Kaiko msemaji wa jeshi la Kongo akizungumza nami. Lakini juma lililopita wakazi wa Beni, vilevile wa eneo hilo Uh, walifanya maandamano kwenda kwenye ku uh, makao makuu ya kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MONUSCO wakisema kwamba uh, MONUSCO haiwajibiki inavyopaswa na kushindwa kuwaletea usalama na kwa msingi huo hawapaswa kuendelea kuwemo nchini humo. Lakini hayo yakifanywa, uh, yule ambaye ni mkuu wa operesheni ya ulinzi wa amani kwenye Umoja wa Mataifa Jean Pierre Lacroix, yeye alitembelea nchi uh, yedem, ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kaeleza kwamba vitu, vitu hivyo havipaswi kushinikiza, lakini wananchi wenyewe wana sema nini hasa? Tunachoka yeah, na mauaji Beni. Tunachoka na mauaji hata hapa Goma ja wale wa kuingiliana busiku. Vitu vinashindikana kope, vinashindikana. Yeah. E ya Chilombo si e mm, na kabila tunataka itoke nje pale. Sitaki hata nisikie lisasi moya mwinji yangu. Mimi napenda nitembee e 19h00 niko libre security. Sitaki tena masasi ishe ni politika kaniko pale juu ya vita ya Beni. Mini ko bibi ya soda babwana yetu basoda bote banakufwa Beni, tunabakia baveve na baorfele, tutafikia wapi? Tukuna susana iyi mambo anafanyika Beni, sijui kama basoda yetu banakufa beko ngapi, hatutabalula tukunaile uzuni na susi. Tunatoka mbali banafika bagoma babwana banakufwa, tunashinda namna kurudia. Tunalomba presida Chisekedi afanye nguvu ile vita ya beni ishe Niko muzaliwa wa Beni, nizaliwa Beni ya 1964 mpaka hivi nilikomala, sikusikiaka mulio wa bunduki. Lakini tangu Monusco ilifika batu yetu vote wanachinjiwa hapa. Niko, niko yatima sina baba sina mama na vandugu vote wanawakata vichwa. Mi naitika Monusco irudie kwavo tuone kama tutapata usalama ndani ya Yesu. Mi nalia sana, na minashirika wanachinjaka watu na vamniso viko naona Jumana, tunashirika sana yote, tunashirika sana nam. Basi ndivyo mambo ilivyokuwa, uh, hivyo Beni, watu wakitaka Monusco iondoke huku, umoja wa Mataifa ukipinga uh, vikali uh, maandamano hayo eh, kwamba ni ya uh, eh, kusababisha hali kuto eh, kuwa thabiti. Mimi naitwa Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, tujiunge nasi eh, kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani na alamsik.