Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika matangazo ya alfajiri. Jina langu ni Patrick Ndwimana. Na mimi ni Khadija Riami, tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne asubuhi, Januari 21 mwaka 2020. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika mashariki na kati na masafa mafupi kwenye mita bend 19 na 22. Kati ya yale utakayoyasikia: akikutana na viongozi wa Afrika mjini London, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amewataka viongozi hao kujiepusha kufanya biashara na China. Wachambuzi wanasema nini? Sasa kuwaambia Waafrika wajitahadhari kufanya biashara na Uchina wakati wewe mwenyewe unaweka uzito kwa biashara yako na Uchina kuliko Afrika unaanza kuonekana kama kitu cha unafiki. Wamarekani jana waliadhimisha siku ya kuzaliwa kwa Martin Luther King mtetezi wa haki za kiraia. Nini viongozi wa Afrika wanatakiwa kujifunza kutoka kwa shujaa huyo? Viongozi wa kiafrika wanastahili kujifundisha kutoka kwa ndugu yetu Martin Luther King Jr, ni kwamba alikuwa na upendo, alipokuwa akitoa hotuba yake ni akasema kwamba tunastahili kupendana. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo haya ya nusu saa yanayoanza saa kumi na moja saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi saa za Afrika Mashariki. Lakini kabla ya kupata ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, namkaribisha Hadija Riami ya kusomea habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, kesi ya kumshtaki rais wa Marekani Donald Trump inaanza katika baraza la Seneti leo, ikiwa ni kiongozi wa tatu katika historia ya Marekani kukabiliwa na mashtaka ya kutaka kumwondoa madarakani kwa shutuma za kukiuka kiapo. Moja mambo ya mambo ambayo yatafanyika hivi leo katika Senate ni kuupigia kura muda wa kesi uliopendekezwa na kiongozi wa Republican Mitch McConnell. Azimio la McConnell litawapa Wademokrat kutoka baraza la wakilishi ambao watakuwa kama waendesha mashtaka na timu ya kisheria ya Trump muda wa saa 24 juu ya kuwasilisha hoja zao katika kesi hiyo. Azimio halisemi lolote kama iwapo mashahidi wataitwa na kama ushahidi mpya utaruhusiwa kuwasilishwa. McConnell na Warepublican hawajafanya siri kuwa wanataka kesi hiyo imalizike haraka iwezekanavyo na kupelekea kufutiwa mashtaka kwa Trump. Kiongozi wa walio wachache katika baraza la Senate, Mdemokrat Chuck Schumer, jana jioni amesema kwa McConnell anafanya kile ambacho Trump anakitaka na kuuficha ukweli. Maelfu ya wanaharakati wanaotetea haki ya umiliki wa silaha hapa Marekani, wakiwemo wanachama wengine, waliandamana kwa amani jana Jumatatu, katika mji mkuu wa jimbo la kusini mashariki la Virginia hapa nchini, wakipinga pendekezo la kanuni za udhibiti wa bunduki. Licha ya hofu kwamba maandamano yangegeuka ghasia, maandamano yalikwisha bila ripoti za tukio lolote au ukamataji. Wanahabari katika maandamano hayo wanasema hisia zilikuwa za shamra shamra, huku waandamanaji wakisema USA, USA. Wengi katika mkusanyiko huo walikuwa wamevaa nguo zenye maelezo ya kumuunga mkono Rais Donald Trump. Kabla ya maandamano, usalama uliongezwa kuzunguka jengo la Capitol mjini Richmond, ambako hali ya dharura iliwekwa mpaka leo Jumanne. Gavana wa Virginia Ralph Northam Jumatano iliyopita alitoa tangazo ambalo lilipiga marufuku silaha za aina yoyote katika maeneo ya Capital ili kuzuia makundi yenye silaha kuvamia bunge, lakini bunduki ziliruhusiwa nje ya eneo la Capital Square. Ripoti za Umoja wa Mataifa iliyotolewa jana Jumatatu inasema zaidi ya watu milioni 470 kote ulimwenguni hawana ajira au wana ajira ambazo haziambatani na taaluma yao. Umoja wa Mataifa umeonya pia kwamba ukosefu wa kazi bora unazidi kuchochea mizozo ya kijamii. Taarifa ya shirika la habari la Ufaransa AFP inasomwa na Patrick Nduimana. Viwango vya ukosefu wa ajira ulimwenguni havikubadilika mnamo muongo mmoja uliopita, taasisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na, na maswala ya kazi imesema. Wakati kiwango cha wasiokuwa na ajira kilipungua kwa asilimia 5.4 mwaka jana, kiwango hicho hakitobadilika sana. Idadi ya jumla ya wasiokuwa na kazi inatarajiwa kuongezeka kidogo kwa sababu ya uchumi wa mataifa ya dunia usiokuwa kwa kasi, na hivyo kupunguza idadi ya ajira zilizopo kutokana na ongezeko la idadi ya watu. Mwaka huu wa 2020 idadi ya watu wanaotambulika kama hawa na ajira itaongezeka hadi milioni 190.5 kutoka milioni 188 mwaka uliopita, taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa inayohusika na kazi ILO imesema katika ripoti yake ya kila mwaka. Wakati huo huo, watu milioni 285 ulimwenguni wanasadikiwa kuwa wana ajira isiyoambatana na ujuzi wao, ikimaanisha kuwa hufanya kazi wasiohitaka, wameacha kutafuta kazi au vinginevyo hawana wa fursa ya kufika kwenye soko la ajira. Ripoti hiyo ya ILO imeeleza pia kwamba maandamano na migomo vimeongezeka ulimwenguni na katika kanda 7 kati ya kanda 11 za dunia kati ya mwaka 2009 na 2019 kutokana na ukosefu wa kazi bora. ILO imeongeza kuwa mwaka wa 2019 zaidi ya watu milioni 630 waliishi kwa umaskini wa kufanya kazi, ikimaanisha e walikuwa na pato la chini ya dola tatu kwa siku. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo amesema Marekani itaanza kufanya mengi zaidi kumsaidia kiongozi wa Venezuela ambaye amejitangazia urais Juan Guaido. Pompeo na Guaido walikutana na wanahabari pembeni ya mkutano wa kieneo kuhusu kukabiliana na ugaidi huko mjini Bogota nchini Colombia jana Jumatatu. Guaido, mkuu wa bunge la taifa, alijitangaza rais wa Venezuela mwaka mmoja uliopita baada ya bunge kufanya maamuzi kwa kuchaguliwa tena kwa Rais Nicolas Maduro hakukuwa halali Utawala wa Trump na kiasi cha nchi hamsini nyingine zinamtambua Guaido kama rais wa kweli wa Venezuela. ninataka mfahamu kuwa rais wenu ni kiongozi mzuri ambaye anataka nchi yenu iende njia sahihi, mwelekeo wa uhuru, demokrasia, kurejesha mafanikio ya kiuchumi, Pompeo amesema katika matamshi yake ya moja kwa moja kwa wananchi wa Venezuela. Idara ya upelelezi imesema imemtambua kiongozi mpya wa kundi la Islamic State IS kuwa ni Amir Muhamed Abdul Rahman Al Mauli. Gazeti la Uingereza la The Guardian limeripoti jana Jumatatu. Gazeti hilo limewataja maafisa wawili kutoka idara ya upelelezi ambao walimwelezea kuwa ni mmoja wa wanachama wa wanzilishi wa kundi la kigaidi, na kusema kuwa aliongoza kundi la Wayazidi walio wachache nchini Iraq pia limesema kuwa alisimamia operesheni kote duniani. Taasisi hiyo imemtaja Abu Ibrahim al Hashim al Quraishi ni mkuu mpya, siku chache tu baada ya kiongozi wa awal Abubakar al Baghdadi kuuawa na uvamizi wa majeshi maalum ya Marekani mwezi Oktoba. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilimwongeza mwezi Agosti kwenye orodha ya magaidi wanaotafutwa na, na kumwelezea kuwa huenda atakuwa mrithi wa Bagdadi na kutoa tuzo ya mpaka dola milioni tano kwa habari ambazo zitapelekea kukamatwa kwake. Matangazo haya ya Kumekucha Afrika yaendelea kufikia kutoka studio nambari 15 hapa Washington DC. Habari iliyopewa muhimu wa juu leo ni habari kuhusu mkutano wa uwekezaji kati ya Afrika na Uingereza. Uingereza jana ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa uwekezaji kati ya taifa hilo na mataifa ya Afrika. Akifungua mkutano huo, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amewataka viongozi wa Afrika walioshiriki mkutano huo kujiepusha kufanya biashara na China. Mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini London, Venisten Shimiimana amezungumza na katibu mkuu wa kitengo cha Umoja Mataifa kinachohusika na maswala ya biashara na uwekezaji Mukisa Kitui, na ameanza kwa kumuuliza tathmini yake juu ya msimamo huo wa waziri mkuu wa Uingereza. na kwenye ufumbuzi wa huu mkutano, waziri mkuu wa Uingereza amesema vile umesema, mimi shinikizo yangu ni hivi kwamba ni vizuri kwa mataifa ya kiafrika kuendelea kutafuta fursa ya uwekezaji na biashara na marafiki wa kale kama Ungereza, lakini mataifa yakipiga hatua kuendelea yana jukumu ya kutafuta marafiki wapya pia. Sasa ukiona vile Ungereza yenyewe inafanya, Ungereza inafanya biashara vikubwa sana na Uchina kuliko na Afrika. Sasa kuwaambia Waafrika wajitahadhari kufanya biashara na Uchina wakati wewe mwenyewe unaweka uzito kwa biashara yako na Uchina kuliko Afrika Inaanza ina, ina, ina, ina, kuonekana kama kitu cha unafiki. Aa, ni vizuri tuheshimiane. Waafrika sio watoto, ni vizuri kwamba watahadhari, saa zingine uwekezaji mmoja sio mzuri sana, saa zingine madeni wanajukua sio mazuri sana lakini, Uingereza lazima ajiulize kwa nini viongozi wa Afrika wengi wao wamesoma Uingereza, watoto wao wako shuleni Uingereza, uh, au Marekani, familia zao nyumbani wanaongea Kiingereza, halafu wanaendelea kufanya biashara sana na Uchina kuliko Uingereza Inamaanisha Uingereza haijatafuta mbinu za kutekeleza yale ambayo yanawabidi Waafrika wafanya sana, na wameona Uchina pengine inaingia kufanya yale ambayo mataifa marafiki wa kambo hawajayafanya. Sasa je, biashara inapashwa kuendeshwa vipi kuhusiana na sera mpya ya uhusiano na nchi za nje ya Uingereza? Ah, uh, hatuwezi tukatambua vizuri vilivyo kwa sababu italingana na vile Uingereza itaja Uropa. Kwa sababu Uropa mataifa ya European Union ndio partner wa Uingereza wa biashara mkubwa kuliko mataifa mengine yoyote. Sasa sera za sa Uingereza za kwanza zitakuwa hatua za kuendeleza biashara yake na uwekezaji na European Union. Arafu ya pili itakuwa na Marekani, ya tatu itakuwa mataifa kama China na India, ndio Afrika ifuatilie. Lakini fursa yenye hiko ni kwamba badala tu ya kusherekea birthday ya Queen Elizabeth na kuwa na Commonwealth Games, sasa Ungereza ina fursa ya kusema tutawapatia mwanya wa kuagiza na kuleta vitu vyenu katika Ungereza kuliko vile ilikuwa wakati mnatumia sheria za Brussels. Sasa market access ndio itakuwa njia ya maana kuona kama Uingereza inatupatia EPA plus au EPA minus. Ni Dr. Mokisa Kitui akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini London. Punde tu Hadija Riami anakuletea habari zaidi za dunia. Jopo la Umoja wa Mataifa limesema jana Jumatatu kwamba halina ushahidi wa uhakika kwa vikosi ambavyo si vya serikali nchini Sudan kuwa vinapigana katika jeshi la Khalifa Haftar nchini Libya kama inavyodaiwa na baadhi ya vyombo vya habari. Vyombo vya habari kadhaa nchini Libya na vya kieneo vimedai katika miezi ya karibuni kwamba mamia ya vikosi vya Sudan kutoka Rapid Support Forces RSF vimepelekwa nchini Libya kupigana vikiwa pamoja na majeshi ya upande wa Haftar lakini jopo la wataalam kwa Sudan limetupilia mbali madai hayo katika ripoti iliyotolewa jana. Jopo hilo halina ushahidi wa dhahiri juu ya kuwepo kwa RSF nchini Libya, ripoti hiyo imesema. Ripoti hiyo hata hivyo imesema waarabu wengi kutoka mkoa wa Darfur nchini Sudan uliokumbwa na mzozo na nchi jirani ya Chad ambayo imekumbwa na vita ni mamluki binafsi nchini Libya, na ni watu wanaotoka katika makabila hayo hayo ambayo yanaunda vikosi vya RSF mapambano wa makali ya bunduki kati ya makundi mawili khasimu kaskazini mashariki mwa nigeria yamesababisha wapiganaji kadhaa kuuawa vyanzo viwili vinavyofahamu tukio hilo vimeliambia shirika la habari la ufaransa afp jana jumatatu wapiganaji wakiwa katika magari aina ya pikap kutoka kundi la boko haram ambalo linamtii abubakar shekau walivamia kambi inayokaliwa na kundi khasimu ambalo lina uhusiano na islamic state jimbo la afrika magharibi iswap na kupelekea mapigano makali ya bunduki ambayo amesababisha vifo kadhaa. Vyanzo hivyo vimesema, wanajihadi wa Boko Haram waliishambulia kambi katika kijiji cha Sunawa katika wilaya ya Abadam karibu na mpaka na Niger kuwachukua wanawake ambao walichukuliwa awali na wapiganaji wa ISWAP wakati wa uvamizi wa awali kwenye kambi kwenye eneo moja karibu na mpaka huo wa Niger wanamgambo wa ISWAP ambao awali walivamia kambi ya wa Boko Haram katika mkoa wa Difa katika nchi jirani ya Niger na kuwateka wanawake kumi na tatu. Mamlaka nchini Ureno imesema jana Jumatatu kuwa wameanza uchunguzi kufuatia ripoti za kwenye vyombo vya habari kuhusiana na mwanamke bilionea raia wa Angola Isabel dos Santos, wakati benki moja ndogo imesema imeamua kufuta uhusiano wake wa kibiashara na makampuni yanayomiliki Hatua hii ilikuwa ya karibuni kutokana na kuongezeka kwa uchunguzi unaomkabili mtoto wa kike wa, wa rais wa zamani wa Angola na tuhuma ambazo zinamkabili nchini kwake, ambapo amepewa jina la the Princess baada ya kupata utajiri mkubwa sana wa zaidi ya dola bilioni mbili wakati wa enzi ya utawala wa baba wake Jose Eduardo. Msemaji wa ofisi ya mwendesha mashtaka wa Ureno amesema inachunguza ripoti kuhusu Dos Santos, wakati benki kuu imesema katika taarifa yake kwa imeitaka benki ya Eurobic kuelezea kuhusu uhamishaji wa fedha kati ya Angola na Dubai. Shirika la habari la Reuters linaripoti waandamanaji watatu wa, wa Iraq wameuawa katika mji mkuu, huku maelfu ya waandamanaji wanaoipinga serikali walipoamua kufunga mitaa kote nchini humo jana Jumatatu, ikiwa ni siku ya mwisho kwa mamlaka kutekeleza mageuzi yaliyosubiriwa kwa muda mrefu. Maandamano yameikumba Iraq tangu mwezi Oktoba, lakini hofu kuwa yangepungua nguvu kufuatia mivutano ya kieneo haipo tena. Waandamanaji Jumatatu waliiambia serikali kuwa wana wiki moja ya kukidhi madai yao au maandamano hayo yatasambaa kote nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, AFP, waandamanaji waliamua kuzidisha shinikizo kwa serikali hapo jana na kuitisha maandamano mbalimbali sehemu maarufu za mkusanyiko mjini Baghdad. Mbali na eneo la Tahrir Square, mamia walikusanyika katika eneo la karibu la Tyran Square, ambalo walipambana na wana usalama ambao walitumia gesi ya kutoa machozi na risasi za moto kuwatawanya. Mwandishi wa AFP amesema zaidi ya watu 50 walijeruhiwa wafanyakazi wa afya wameelezea Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi anatupilia mbali madai ya baadhi ya wanasiasa na wanadini wa nchi hiyo kwamba kuna, kuna nchi jirani za DRC ambazo zina mpango wa kuligawanya taifa hilo kwa kuchochea mapigano katika mji wa Beni. Chisekedi amesema hayo akikutana na raia wa DRC waishio Uingereza wa kabla ya kushiriki jana kikao cha mkutano wa uwekezaji kati ya Uingereza na bara la Afrika. Nimezungumza na mwandishi wetu wa mjini Kinshasa, Salemo na Milongo, na kutaka kujua kwa nini Rais Chisekedi anapinga madai hayo ya kutaka kuigawa DRC. Ana taarifa ambazo zinasababisha kutoa msimamo kama huo, na yeye amesema kwamba ni kutokana na kwamba kundi hilo linaloendesha mashambulizi huko, akizungumzia kundi la ADF kwamba sio misingi yake, kwamba ni uvamizi wa nchi za kutoka nje, bali ni makundi ya watu ambao wamekuwa wanataka kufaidika kifedha na vilevile kiuchumi kupitia vita hivyo, ijapokuwa kumekuwa na wale ambao waliwaita kwamba ni warozi na wachawi ambao hawataki wakongo kuishi kwa amani. kwa hiyo Uh, ni hali ambayo mwenyewe alitaka kutoasha moto kutokana na matamshi yaliyotolewa siku za hivi karibuni, uh, na uh, Kardinali wa Kinshasa Fridolea Mbungu Mbongo ambaye alizuru huko mashariki na kusema kwamba kumekuwa na nia ya nchi jirani kuweza hivi kuigawa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, nini hasa msimamo wa Tshisekedi kuhusu madai hayo? Sababu si askofu tu huyu wa kikatoliki huyu ambongo ambaye alizungumza hayo vilevile, vile chama cha Fayulu Kari hivi karibuni walifanya maandamano kusema kwamba kuna uvamizi wa nchi za kigeni. Yeye rais mwenyewe, kuhusu taarifa ambazo anazo hali ya huko Beni, uh, anasema nini? Amesema kwamba alitoa amri kwamba mkuu wa jeshi abaki Beni hadi hapo amani itakaporejea. Na amesema kwamba matumaini yapo. Kwa amani hiyo kurejea, na amesema kwamba ni watu ambao wamekuwa, kwa kweli, wamekuwa na msingi wao kwamba ni kutoka huko Uganda, wale wa ADF. Lakini uh, amesema kumekuwa pia na mchanganyiko wa watu ambao ni wengine ni watoto wa, wa Kongo wazaliwa wa maeneo hayo ambao wamejiunga nao. Na amesema misingi yake ya kiuchumi na mauaji na uporaji, na sio kwamba wanataka kuigawa Kongo, na hawezi kuruhusu hata siku moja hata e, e, sentimeta moja ya Kongo kuweza hivi kuchukuliwa na watu wengine. Katika taarifa hii ambayo naiona mbele yangu hapa, aligusia pia suala kwamba kuna uwezekano alivunje bunge. Kwa nini anasema anaweza akalivunja bunge? Alikuwa akigusia kuhusu wale wanaozungumza kwamba vuguvugu la FCC la aliyekuwa rais Joseph Kabila ambalo linakuwa na uwingi wa viti bungeni, na kwa hiyo hawezi kuwa na mamlaka yoyote ya kuleta mageuzi ama mabadiliko ya kisheria kutokana na hilo, na hapo ndio akasema kwamba anaweza kufikia hata hatua hiyo ya kuweza kuvunja bunge, kwa sababu kikatiba inampa mamlaka hayo, lakini kisheria itatakiwa kwamba kuweko na vurugu baina ya serikali na bunge yenyewe, kwa yeye kuweza kufikia hatua kama hiyo. Na kwa kweli imekosolewa, matamshi hayo yamekosolewa vikali hapa nchini na baadhi ya vyama vya fs. Tutoke huko DRC turejee hapa Marekani. Jana wa Marekani waliadhimisha siku ya kuzaliwa kwa mwanaharakati wa haki za kiraia Dr Martin Luther King Jr, ambayo inaadhimishwa kila mwaka Jumatatu ya wiki ya tatu ya mwezi Januari. Dr King alipigania zaidi haki za Wamarekani weusi wa wakati Marekani ilikuwa inakabiliwa na sera za ubaguzi wa rangi. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na Dr Timothy Sadera, mchambuzi wa siasa za Marekani, na ameanza kwa kumuuliza iwapo alichopigania iwapo alichopigania Dr King kinatekelezwa wakati huu katika siasa za Marekani. Jambo hili linaonekana kwa wazi, kwa sababu pale ndoto ya Martin Luther ilikuwa ya kwamba alikuwa na maono, na maono yake yalikuwa ni kwamba weusi na weupe, watoto wa weusi na weupe wataweza kukaa pamoja na kwa hivyo, na pia kuenda shule moja na kufanya kazi kwa pamoja. Jambo hili limezidi kudhihirika, haswa sasa hivi, maanake waafrika weusi wamekuwa na sauti hapa Marekani, na katika uongozi utaona ya kwamba kuna wengi ambao sasa wanatilia vilele, wanashikilia vilele, kuna buzi ambao wanasema kwamba licha ya kwamba kuna hatua nyingi ambazo zimepigwa, tangu eh, siku hizo za Martin Luther King Jr. bado kuna changamoto, na moja ya sababu ni kwamba Uh, bado kuna uh, chembe chembe zinazoonekana za ubaguzi. Hebu tulizungumzia hilo. Ama kweli kuna wengi ambao hawajaamini ya kwamba mabadiliko yanaweza yakawapo, na pia kuna wale wangali wanazingatia siasa za mrengo wa kushoto ya kwamba, uh, kuna ubaguzi wa rangi, kwa hivyo rangi ama ngozi ya mtu fulani si haistahili, haswa waliokuwa ni kimkashifu sana Rais Obama na pia siasa za Wademokrat, kwani wanadhaniwa ya kwamba wao ndio wanaoenda kinyume cha matakwa ya, ya heria lakini, sivyo. Kwa hivyo jambo lile bado linaleta zile chembe chembe zaonekana kwa wazi, maanake utakuta wengi bado wanasema ya kwamba mtu mweusi hawezi akafanya hivi, ama mtu wa rangi manjano ama mwingine rangi tofauti hawezi, ila yule mzungu ambaye anajulikana kwamba ni wa rangi aina fulani ateuliwe. Kwa hivyo jambo lile bado linaleta utata, lakini sio kwa wingi. Naona kama jambo linazidi ku, kuishiwa na nguvu, maanake wahamiaji nao ni wengi ambao wanatoka nchi nyingine ambao wanakuja kuipa nguvu sera ile ya Martin Luther, tuseme kule barani ya Afrika tunakotangazia, uh, watu wengi, ni nini ambacho viongozi uh, kutoka bara hilo wanaweza kujifunza kutokana na mfano wa Martin Luther King Junior? Uh, kwanza naweza nikasema mambo matatu. Jambo la kwanza, uvumilivu. Uh, jambo hili ni muhimu sana, kwamba viongozi wanastahili kuvumiliana. Na Martin Luther King alitilia mkazo watu wavumiliane, waishi kwa pamoja na wapendane. Jambo hilo lilikuwa la muhimu sana. Jambo la pili ambalo waafrika uh, viongozi wa kiafrika wanastahili kia kujifundisha kutoka kwa ndugu yetu Martin Luther King Jr. ni kwamba alikuwa na upendo. Alipokuwa akitoa hotuba yake, ni kusema akasema kwamba uh, tunastahili kupendana, tusichague. Wewe ni wa rangi gani, wewe ni wa kabila gani, wewe ni wa sura gani? Haistahili, maanake haitamfaidi chochote. Jambo la tatu ambalo Martin alitilia muhimu sana na jambo hilo linakumbukwa kwamba aliandika na kusema ya kwamba ana maono ndoto alizokuwa nazo ni ndoto kubwa. Viongozi wa Kiafrika tunapungukiwa kwa sababu hawana maono. Ndoto zao ni kushika uingia pale uongozini, ulete siasa za ukabila badala ya kuwa na maono. Je, miaka ishirini ijayo kutakuwaje Afrika? Jambo hilo ni muhimu kwa sababu Martin Luther, japokuwa ali, aliwawa na miaka mingi imepita, ndoto zake zilionekana na zinaonekana sasa hivi, ndiposa naweza nikafurahia uhuru na ushindi mkubwa wa Martin Luther. Dr Timothy Sadera akizungumza nasi kutoka jimbo la Georgia. Wananchi wengi wa Angola wanahisi binti yake rais wa zamani wa nchi hiyo Isabel Dos Santos hana uzito wa kisiasa kuweza kugombania kiti cha urais licha ya kutangaza nia yake wiki iliyopita kutaka kushiriki kwenye uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na mbili. Wakati huo huo, jopo maarufu la kimataifa la waandishi wa habari za uchunguzi Jumapili limetoa nyaraka zinazoeleza namna uh, Isabel de Santos alichukua mabilioni ya dola za umma na kupeleka kwenye akaunti zake za kigeni. Harrison Kamau anasimulia zaidi. Kwenye uchunguzi mpya uliopewa jina Luanda Leaks, Isabel Dos Santos, binti wa rais wa zamani wa Angola Eduardo Dos Santos, anatuhumiwa kusafirisha mabilioni ya fedha za umma kutoka nchini humo mwezi uliopita waongoza mashtaka wa Angola walishikilia akaunti all pamoja are, na mali za binti huyo mwenye umri wa miaka 46 pamoja na mume wake Sidika Dokolo, ambao wamedai kuwa ni hujuma za kisiasa. Na kwenye mahojiano kwa njia ya Skype na Sauti ya Amerika mapema mwezi huu, Santos alikanusha madai hayo. Samahani na tabasamu, maneno haya nimeyasikia mara nyingi sana. Sijawahi kuwa katika serikali Sijawahi kushikilia nafasi yoyote serikalini nchini Angola, sijawahi kuwa katika nafasi yoyote ya kisiasa nchini, sijawahi hata kuwa mbunge, sijawahi kuwa mshauri wa baba yangu. Mara nyingine huwa nadhani ni dhana tu, ndio maana napenda kuchukua fursa hii kufafanua hili. Mwaka elfu mbili kumi na sita kampuni ya taifa ya mafuta ilifilisika, ilikuwa na deni la dola bilioni 20, na bei za mafuta zilipanda. Kwa vile ni biashara inayoongoza nchini Waliunda timu ya kuiokoa kampuni. Nilikuwa mmoja wa watu waliokuwa sehemu ya timu ambayo walitaka kuiokoa wa kampuni. Kwa hiyo nilishikilia nafasi hiyo kwa mwaka mmoja na miezi michache, kama mkuu wa kampuni ya taifa ya mafuta ili kusaidia kufanya marekebisho. Siku zote nilitaka kufanya kazi katika sekta binafsi, mimi nina utashi mkubwa sana katika biashara. Isabel aliwahi kuongoza kampuni ya kitaifa ya mafuta ya Angola ya Sonangol, wakati gazeti la Forbes mwaka uliopita nikikisia kwamba utajiri wake ulikuwa kwenye dhamani ya dola bilioni 2.2. Baadhi ya wakazi mjini Luanda, wakiwemo wanasiasa, wanasema kuwa hawaamini kwamba Santos ana ushawishi wa kutosha wa kisiasa kuweza kuwania urais. Sediangani Mbimbi ni mwanasiasa wa chama cha upinzani cha DPP ana cha Angola eu Sioni kama kuna mtu wa Angola atakayeunga mkono binti au kijana wa mhalifu waliyevuruga maisha ya watu wa Angola. Ndiyo maana anasema kwamba anaota iwapo anatathmini kuunda chama cha siasa Jao Rusevikweno, mchambuzi wa maswala ya kisiasa anasema kuwa haoni Bis do Santos kuwa mtu mwenye ushawishi mkubwa wa kisiasa ingawa yeye ni tajiri mkubwa, hana uwezo mkubwa wa kisiasa. Ikumbukwe kwamba mwaka wa elfu mbili na kumi hata baba yake aliyekuwa rais na kiongozi wa chama cha MPLA ilimbidi kufanya marekebisho ya kikatiba yalitoa nafasi kwake ya kutawala kwa miaka yote hiyo. Rais wa hivi sasa Yoao Laurenco alimwondoa Bido Santos kutoka uongozi wa kampuni hiyo ya mafuta mara baada ya kuchukua usukani mwaka wa elfu mbili na kumi na saba. Jumatano wiki iliyopita Bido Santos alitangaza nia yake ya kuwania urais kwenye uchaguzi uliopangwa kufanyika mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Asante sana Harison Kamau kwa ripoti yako hiyo. Sasa namkaribisha Hadija Riami akusomee muktasari wa habari za dunia. Kesi ya kumshtaki rais wa Marekani Donald Trump inaanza leo katika baraza la Senate, ikiwa ni kiongozi wa tatu katika historia ya Marekani kukabiliwa na mashtaka ya kutaka kumwondoa madarakani kwa shutuma za kukiuka kiapo. Moja ya mambo ambayo yatafanyika hivi leo katika Senate ni kupigia kura muda wa kesi uliopendekezwa na kiongozi wa, wa Republican Mitch McConnell. Maelfu ya wanaharakati wanaotetea haki ya umiliki wa silaha wakiwemo wanachama wengine waliandamana kwa amani jana Jumatatu katika mji mkuu wa jimbo la kusini mashariki la Virginia hapa Marekani, wakipinga pendekezo la kanuni za udhibiti wa bunduki waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo anasema Marekani itaanza kufanya mengi zaidi kumsaidia kiongozi wa Venezuela ambaye amejitangazia urais Juan Guaido. Pompeo na Guaido walikutana na wanahabari pembeni ya mkutano wa kieneo kuhusu kukabiliana na ugaidi huko Bogota nchini Colombia jana Jumatatu. Idara ya upelelezi imesema imemtambua kiongozi mpya wa kundi la Islamic State IS kuwa ni Amir Muhammad Abdul Rahman al Mauli Gazeti la Uingereza la The Guardian limeripoti jana Jumatatu. Gazeti hilo limewataja maafisa wawili kutoka idara ya upelelezi ambao walimwelezea kuwa ni mmoja wa wanachama waanzilishi wa kundi la kigaidi na kusema alikuwa akiongoza kundi la Wayazidi walio wachache nchini Iraq. Jopo la Umoja wa Mataifa limesema jana Jumatatu kuwa halina ushahidi wa uhakika kwa vikosi ambavyo si vya serikali nchini Sudan kuwa vinapigana katika jeshi la Khalifa Haftar nchini Libya kama inavyodaiwa na baadhi ya vyombo vya habari nchini humo. Muktasari huu ndio unakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba ya waliofanikisha matangazo haya ikiwa ni pamoja na mwelekezi wetu hapa studio, Diodone Tubahiro kutoka Washington DC, Patrick Nduimana na mwenzangu hapa Khadija Riami, kwa pamoja tunawaagieni tukiwatakia siku njema.