na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumanne februari 25 mwaka wa 2020 tunasikika katika mita bendi 19 22 na katika masafa ya shortwave vilevile katika 107.5 fm kenya na katika matangazo yetu ya leo basi, tutakuwa na habari kuhusu kifo cha rais wa zamani wa Misri Hosni Mubarak aliyefariki akiwa na umri wa miaka 94. Wengi wamepokea kifo hiki kwa huzuni, wanalalamika bora yalivyokuwa maisha wakati wa Hosni Mubarak. Kwenye habari nyingine, tunakuarifu kuwa idadi ya wanawake wanaolea watoto bila wenzi wao inazidi kuongezeka nchini Kenya. Unajipata umeingia kwa vitendo maybe hata huko unatarajia ufanye, but ukiangalia watoto wako ukiimajini wanaweza lala njaa, unasema heri ufanye hiyo hiyo kitu yenye unaweza fanya, ndio ndi watoto wako wasilale njaa na wasikose kwenda. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa naye mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Kiongozi wa muda mrefu nchini Misri, Hosni Mubarak, amefariki akiwa na umri wa miaka tisini na mmoja. Kifo chake kimetangazwa leo Jumanne kwenye televisheni ya taifa nchini humo. Mubarak aliiongoza Misri kwa takriban miaka 30 kabla ya kuondolewa madarakani mwaka elfu mbili kumi na mmoja baada ya siku 18 za maandamano makubwa yaliyofanyika nchini humo. Alipanda vyeo kupitia jeshi la anga la Misri na hatimaye kuwa kamanda na naibu waziri wa ulinzi. Mubarak aliteuliwa kuwa makamu wa rais Anwar Sadat mwaka 1975 na alikuwa pembeni yake wakati Sadat alipouawa na wanamgambo wa Kiislamu mwezi Oktoba 1981. Misri imewanyonga wanaume wanane waliopewa adhabu ya kifo kufuatia mashambulizi ya vifo yaliyodaiwa kufanywa na kundi la Islamic State kwenye makanisa na vituo vya ukaguzi vya polisi. Vyanzo vya, vya mahakama na afya vimeeleza hii leo. Waliokutwa na hatia ni wale ambao rufaa yao ya mwisho dhidi ya hukumu ya kifo ilikataliwa hapo Mei mwaka jana. Waliuawa alfajiri ya jana Jumatatu, vyanzo hivyo vimeeleza walikuwa miongoni mwa washtakiwa kumi na saba ambao walihukumiwa adhabu ya kifo na mahakama ya jeshi mwezi Oktoba mwaka elfu mbili kumi na nane kwa kushiriki kwao katika mashambulizi kwenye makanisa katika eneo la Alexandria huko Cairo na Tanta pamoja na kituo cha ukaguzi cha polisi huko kusini magharibi mwa Misri. Chanzo cha mahakama kimeliambia shirika la habari la AFP. Washukiwa wanane wengine walihukumiwa wakiwa hawapo na bado hawajulikani walipo. Mashambulizi manne ya mwaka elfu mbili kumi na sita na mwaka elfu mbili kumi na saba yaliwalenga zaidi wa Kristo na yaliua jumla ya watu themanini na wanane. Umoja wa Mataifa umeomba kiasi cha dola milioni mia tano ili kutoa misaada ya kibinadamu kwa takriban raia milioni moja ambao wamekwama katika eneo lenye mzozo nchini Siria, katika jimbo la kaskazini magharibi la Idlib. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Zaidi ya raia milioni tatu wamekwama huko Idlib, karibu theluthi moja idadi ya watu au kiasi cha watu laki tisa wamekimbia makazi yao katika muda wa miezi miwili iliyopita, wakisaka maeneo salama, lakini umoja wa Mataifa unasema hakuna sehemu salama huko Idlib. Umoja wa Mataifa unasema mashambulizi makubwa ya kijeshi yanayofanywa na, na majeshi ya serikali ya Siria yanayoungwa mkono na Rasia yana lengo la kupata tena udhibiti wa ngome ya mwisho ya waasi na kuwalazimisha watu kukimbia maeneo madogo zaidi karibu na mpaka na Uturuki. Naibu mratibu wa masuala ya kibinadamu kwa mzozo wa Siria, Mark Cutts amesema huu ni mzozo mkubwa sana mapigano hivi sasa yanakaribia sana kwenye eneo ambalo kuna watu takriban milioni moja wanaishi katika mahema na makazi ya muda, amesema Kats, na kuongezea kuwa ni hali ya kutia wasiwasi mkubwa sana, kwa sababu kama mashambulizi ya anga na makombora yakisogea katika eneo hilo, hakuna shaka watashuhudia umwagaji damu na mauaji ya raia wengi katika eneo hilo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump waziri na waziri mkuu wa India Narendra Modi wamesema hivi leo Jumanne kuwa nchi zao zinafanya kazi makubaliano makubwa ya kibiashara baada ya kufanya mazungumzo mjini New Delhi, katika siku ya mwisho ya ziara ya Trump nchini India timu zetu zimepata maendeleo makubwa kuhusu mkataba mpana wa biashara na ninaimani kuwa tunaweza kufikia makubaliano ambayo yatakuwa na umuhimu mkubwa sana kwa nchi zote mbili amesema Trump ametangaza kukamilisha mkataba na India wa kununua helikopta na vifaa vingine vya kijeshi vyenye thamani ya dola bilioni tatu kutoka Marekani na kusema nchi hizo zinapanua ushirikiano katika kukabiliana na ugaidi, uhalifu wa mitandao na usalama wa baharini. Trump ametangaza kuwa uhusiano wa Marekani na India kwa hakika ni wenye nguvu zaidi kuliko ilivyokuwa hapo awali. Modi alitoa pongezi kama hizo akisema Trump kwa kiasi kikubwa ameongeza biashara kati ya nchi hizo mbili na kuimarisha uhusiano wa ngazi ya juu. Rais wa Marekani Donald Trump amesema leo Jumanne kwamba majaji katika mahakama ya juu Marekani, Sonya Sotomayor na Ruth Ginsburg wanatakiwa wajiondoe wenyewe kutoka kesi zinazomuhusu Trump au utawala wake. Wito wa rais Trump kwa majaji hao kujitoa wenyewe umekuja wakati akiwa kwenye mkutano na waandishi wa habari huko New Delhi. Rais Trump amesema, sifahamu ni kwa nini hawajitoi wenyewe kwa masuala yeyote ya Trump au yanayohusiana na Trump. Kile alichokisema Soto Mayor jana hakikuwa sahihi kabisa. Anajaribu kuwadhalilisha watu pengine kwa mtazamo tofauti kutokana na upigaji kura wake. Soto Mayor aliandika mtazamo wake binafsi Ijumaa akikosoa utawala wa Trump kwa kupitia njia anazodai za dharura na kuiomba mahakama ya juu Marekani kuchukua hatua haraka kutekeleza sera zenye utata. Ginsburg alisema Julai mwaka 2016 wakati huo wa Trump akiwa bado mgombea urais akimwita ni muongo ambaye anazungumza chochote kinachoingia akilini mwake. Na katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu taarifa inaeleza kwamba rais wa zamani wa Misri Hosni Mubarak amefariki dunia leo katika hospitali ya kijeshi mjini Cairo akiwa na umri wa miaka 91 kutokana na, na matatizo ya kiafya. Mubarak aliongoza Misri tangu mwaka 1981 baada ya kuingia madarakani kwa mapinduzi ya kijeshi. Aliondolewa madarakani tarehe 25 Januari mwaka 2011 kufuatia maandamano makubwa ya wananchi. Mwenzetu Patrick Nwimana amezungumza na mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Cairo, Shafi Mbinda, na ameanza kwa kumuuliza namna wananchi wa Misri wanamkumbuka kiongozi huyo wa zamani. Wamisri wengi wamepokea kifo hiki kwa huzuni, ambapo ni tofauti na ilivyotarajiwa kwa sababu baada ya kumpindua na kuingia katika maisha haya ambayo wanaishi hivi sasa, ya marais wawili kupita na mpaka rais aliyopo madarakani kwa muda huu, wameona kwamba ni heri. Wengine wanalalamika bora yalivyokuwa maisha wakati wa Hosni Mubarak, kwa kuliko maisha waliokuwa nayo hivi sasa, wanasema, wanalalamika maisha ni magumu mno. Mafanikio ambayo wanasema kwamba kiongozi huyo ambaye aliongoza Misi kwa muda mrefu yale ambayo na, alitekeleza ni, ni mafanikio yapi wanazungumzia? Ya masuala ya kiusalama na kidogo, bei ya vyakula kwa wakati huo na bidhaa mbalimbali zilikuwa ziko chini vinyume na hivi sasa. Kwa hivyo masuala ya kimaisha hasa ndio wanagusia wana wanahisi, kwamba sasa hivi rais huyu ameingia, amekuwa magumu kuliko yule Hosni Mubaraka alifanya maisha kuwa ni mepesi kiasi fulani, hasa kwa maramiko hayo anatoka kwa raia hao maisha ya chini sana. Japokuwa kuwa Hosni Mubarak alikuwa naumu, alikuwa hospitali, aliwahi kuhukumiwa miaka mitatu jela, hapo ilikuwa ni mwaka elfu mbili kumi na tano kutokana na shutuma za rushwa, na vilevile mwaka elfu mbili kumi na sita alihukumiwa kifungo cha maisha jela kwa tuhuma za mauaji ya uh, wapinzani mia nane Sijui hadi amefariki, maswala ya hukumu hiyo au kesi ambazo zilikuwa zinamkabili ya, yamekuwaje, Patrick mpaka anafariki? Tuhuma kama hizo na mashtaka kwa ujumla ya kesi mbalimbali kama walizosaja kwa awali na nyinginezo wachambuzi na wafuatiliaji wa kesi zake wanasema mtu ambaye amefariki akiwa ni mtu ambaye hana kosa hata moja na hana hukumu hata moja ambayo mpaka hivi sasa anaaga dunia amekutwa nayo. Kwa hivyo ni jambo ambalo pia, kwa upande wa pili, limezusha maswali mengi sana kwa wafuatiliaji wa kesi zilikuwa zinamkabili Hosni Mubarak. Na tuambie basi kuhusu maandalizi ya mazishi ya kwaje? Uh, maandalizi ya mazishi kwa hapo kesho yametajwa kutakuwa na shughuli hizo zinafanyika katika makaburi ya familia yake Hosni Mubarak, na maandalizi ambayo yametajwa kuhudhuriwa na Rais Abdel Fattah al-Sisi wa Misri, akiwa na wageni kutoka mataifa mbalimbali ya mbali Kiarabu, lakini pia uongozi wa kijeshi nao utakuwepo katika mazishi hayo hapo kesho. Nam huyo alikuwa ni Shafi Mbinda akizungumza na si kutoka mjini Cairo Misri. Unaendelea, unaendelea. Unaendelea kusikiliza matangazo haya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, na hivi sasa basi Mkamiti Kibayasi anaendelea kusomea habari za dunia. Maafisa wa jeshi la Marekani nchini Afghanistan wanasema mashambulizi ya anga yameua magaidi wanne wa kundi la Islamic State huko mashariki mwa Afghanistan, huko makubaliano ya sitisho la mapigano kwa wiki nzima yakipungua kati ya vikosi vya usalama vya Afghanistan vinavyoungwa mkono na Marekani na waasi wa kundi la Taliban yakiingia siku yake ya nne bila ya ukiukaji wowote mkubwa. Mashambulizi mawili ya anga ya leo ya kukabiliana na ugaidi yamelenga kwenye maeneo katika jimbo la Kunar huko Afghanistan, ambako ni makazi ya vituo vya Islamic State na pia inapakana na Pakistan, msemaji wa jeshi la Marekani aliandika kwenye mtandao. Kanali Sony Lijat katika kuelezea kundi la kigaidi mashariki ya kati, alisema "Tunaendelea kutokomeza magaidi wa ISIS mahala popote wanapojificha ili kuilinda Afghanistan, huku akipongeza mkataba wa Marekani kwa Afghanistan na kundi la Taliban kwa kupunguza ghasia. China na Korea Kusini leo wameripoti kesi mpya za virusi vya korona wakati masoko ya hisa nchini Japan kwa mara ya pili yalikuwa kwenye hali mbaya kufuatia siku moja ya kushuka hisa duniani, huku rais wa Marekani Donald Trump analiomba bunge la Marekani dola bilioni 2.5 kupambana na mlipuko huo. Maafisa wa afya nchini China wamesema kulikuwa na vifo vipya 71 na kesi mpya 508 na kufanya idadi jumla nchini humo, mahala mlipuko ulipoanzia miezi miwili iliyopita, kufikia zaidi ya vifo 2663 na, na watu walioambukizwa ni 77,500. Korea Kusini imeathiriwa vibaya sana na janga hili mbali ya China, huku idadi ya kesi zikiongezeka kufikia kiasi cha elfu moja leo Jumanne na idadi ya vifo ni kumi. Maafisa wanachelewesha kuanza kwa msimu wa muhula wa shule na kuwasihi watu kukaa nyumbani kama wanajihisi kupata homa au dalili za mafua. Maafisa nchini humo pia wanachelewesha kuanza kwa ligi ya ndani ya mpira wa miguu na leo hii wataalam wa ligi ya mpira wa kikapu wamesema michezo itaendelea bila watazamaji. Ripoti mpya inaeleza kwamba darzeni ya wanawake wenye HIV walilazimishwa kuchomwa sindano baada ya kujifungua kwenye hospitali za umma huko Afrika Kusini. Ripoti ya wiki hii katika Tume ya Usawa wa Jinsia inasema, inachunguza malalamiko ya takriban wanawake 48 waliofanyiwa ukatili au vitendo visivyo vya kibinadamu wakati wanawake hawa wakiwa kwenye wadi za kujifungulia katika mahospitali nchini humo. Katika kesi nyingi, wafanyakazi wa, wa mahospitali waliwatishia kwamba hawatawapa msaada wakati wa kujifungua kama hawatatia saini karatasi za makubaliano ya kuchoma sindano ili kuwazuia wasishike mimba, ripoti hiyo inaeleza. Tume hiyo ni bodi iliyopo kwa mujibu wa sheria ambayo inafanya kazi kama mfuatiliaji huru. Matangazo haya yanakujia kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Na hivi sasa basi, tuendelee kupata taarifa kutoka kwa waandishi wetu. Na mbunge wa bunge la seneti nchini Kenya, Ledama Olekina ameachiliwa huru na polisi nchini humo baada ya kuhojiwa kwa saa kadhaa, kutokana na matamshi yake yanayotafsiriwa kuwa yenye chuki mwishoni mwa wiki seneta huyo wa jimbo la Narok alijikuta mashakani ma baada ya kutoa matamshi yanayoashiria kuwa masilahi ya jamii ya Maasai nchini humo yanapaswa kushughulikiwa na watu wa jamii hiyo, na kutaka kukoma kwa hulka za watu kutoka jamii fulani kuyanunua mashamba ya jamii hiyo. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera amefuatilia taarifa hii na hapa anatuarifu zaidi. Our lands and territories belong to us and we shall defend them with our sweat and blood Bwana Ledama, ambaye kwa siku za hivi karibuni ameonekana kutoa matamshi yenye uzito, ukali na utata, na anayoyataja kama yenye lengo la kueleza hali halisi inayogubika jamii anayotoka, ameonekana kugubikwa na shutuma za kuendeleza matamshi ya chuki dhidi ya jamii nyingine zinazoishi katika majimbo matatu yaliyo na usuli na utamaduni wa watu wa jamii ya Masai, yaani Kajiado, Narok na Samburu. Mbunge huyo wa bunge la seneti nchini Kenya asubuhi Jumanne alikamatwa na maafisa wa polisi kwa idhini ya idara ya upelelezi wa makosa ya jinai na tume ya uwiano na utangamano kufuatia matamshi ambayo amekuwa akiyatoa katika mikutano ya hadhara mwishoni mwa wiki katika mkutano, e, hadhara, katika mkutano kuharakatia wa kuharakatia umoja wa nchi kupitia marekebisho ya katiba. Bwana Ledama hajachelea kuelezea masaibu anayofikiri anaifika ya jamii yake. Mimi nimesema ya kwamba shamba ya Masai ni ya Masai. Yo miaka yote, yote ambaye tumenyenyazwa hapo hivyo tukisema ni ukweli. Masai issues will be clearly articulated by Masai people. Hawa watu hawa hapa mnaona. They have been terrorized, stigmatized. Mpaka juzi walikuwa wanapigwa na mabunduki. This is our land. We must stand firm and defend our lands and territories. Katika mkutano huo ulioandaliwa katika jimbo la Narok Jumamosi, Bwana Ledama alikariri kuwa marekebisho ya katiba yatakayofanywa ni sharti yaangazie masilahi ya jamii wa ya watu wa Masai ambao wanawataja kutengwa katika nyadhifa za uongozi serikalini, huku ardhi ya kitamaduni ikitolewa kwa manunuzi na watu wasiotoka jamii hiyo. Hii mashamba yetu ni agricultural land, they must remain as agricultural land. If you want to subdivide it, go through the process, the legal process. Uliza neighbors wako kama utabadilisha, wakubali, then change it. Matamshi yake yameshutumiwa na wanasiasa nchini Kenya akiwemo Naibu Rais wa Kenya William Ruto alionekana kughadhabishwa zaidi. Kama naibu wa rais wa Kenya, kila Mkenya ako na haki aishi, afanye biashara, aombe uongozi katika kila sehemu ya Kenya bila ya kushurutishwa na bila ya kuomba ruhusa mtu yeyote. Hata hivyo, kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga, ambaye sasa amekuwa mwandani wa rais Kenyatta katika juhudi za kuwapatanisha raia wa Kenya kufikia marekebisho ya katiba, kueneza amani, kuhusisha wote katika serikali, ameeleza kuwa matamshi hayo ya bwana Ledama ni kiashiria cha ukomavu wa demokrasia na kila mtu ana uhuru wa kujieleza. tuko na dawa yake. Mtu amesema mtu mmoja mutu, mutu, amesema namna hii ita, ita, Kenya itamalizika ita, ita, ita, ita, ita kesho. Ati mtu mmoja amesema hapa namna hii. Haki za umiliki wa ardhi nchini Kenya ni swala linalozua tumbo joto kila mara linapotajwa na hujitokeza katika siasa za uchaguzi wa Kenya unaochochewa sana na ukabila. Ken Edwandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Shukran, Kennedy Wandera. Tukielekea huko Oicha, Beni, DRC, ni kwamba mashirika ya kiraia na wananchi wa kawaida wamenung'unika kuona kwamba wamefiwa na watu wengi, lakini kwa sasa wanajeshi wameanza kuwatisha na kuwataja kuwa Maimai, suala linalowakera zaidi. Austeri Marivika anatueleza zaidi kuhusu ghasia zinazoendelea Goma. Javier Kasairo, mmoja wa viongozi wa mashirika ya kirahia, akiwa na makao yake katika mji wa Owicha uliyeko kilomita zaidi ya thelathini na mji wa Beni kati, amesema kwamba kwa sasa wana wasiwasi kubwa kutokana na vitisho kutoka kwa baadhi ya wanajeshi wanaosema kwamba wananchi eneo la Owicha ni wapiganaji maimai. Ninaweza kwamba kuna kuhakikisha kwamba kuna watu ndani ya jeshi, kuna watu ndani ya government ambao wamekuwa mmojawapo ambao wamepanga hiyo mauaji, ila wanabi, wanawaza kwamba wanapofanya hivyo wataweza kutuaminisha kwamba ndio wale wa ndugu wetu ambao walituua sisi, hivyo wao wanabaki wakibakia imara. Mbusa Patrick Josefu, kijana wa miaka ishirini, akiwa katika mji wa Owicha ni mmoja wanaoshikwa na hofu sana, wenjie vijana na wakati wanasema sie, vote tuko vamaimai, iko inatukwaza sana na inatusumbua sana na tunakosa tutaishi tena na na baongozi yetu modele gani? Swala hili la vijana kutajwa kuwa ni maimai mai. limesababisha vilevile vile wazazi kushindwa kulala nyumbani kwao wakiwa na amani. Huyu hapa Kamabu Muhesi, mmoja wa wazazi katika mji wa Owicha: kiko nanichukiza sana na kuniletea uzuni juu batoto tunayua banatusaidiaka kumakazi, lakini ya kusema mai mai vile njo hatuyasikiaka tangu tulivazalaka na tangu tuli- tuliishi huku. Serikali kwa upande wake ikisema swala hilo litazungumziwa katika mikutano ya kiusalama, kama alivyotuambia Kambale Kikuku Nicolas, mmoja wa viongozi wa muji wa Owicha: tunahamakia vitendo vibaya kwa ngambo ya waskari wamoja na wapolisi wamoja, wenyewe wanalewa kisha wanaanja kusema maneno mubaya, swate kwa wataksimeni, swate kwa vijana wengine, wakisema eti nyinyi ni wa majimaji ile ku... Sema ile kwa watu haiko ya mzuri. Wiki iliyopita jeshi lilisema kwamba limekuwa likishambuliwa na wapiganaji maimai mara linapoenda katika msako wa uasi wa ADF. Josen Malvika sauti Amerika, Goma. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Kenya na kuangazia suala la malezi ya watoto ambalo kwa kiasi kikubwa ni jukumu la mama mzazi na baba mzazi. Hata hivyo, hivi sasa tunashuhudia kwa idadi ya wanawake wanaobeba jukumu la kulea watoto peke yao inazidi kuongezeka, kiasi kwamba mama anashika nyadhifa mbili kama baba na mama katika malezi ya watoto mwandishi wetu wa Nairobi Huba Abdi alizungumza na baadhi ya wanawake ambao kwa miaka mingi wamelea watoto bila ya kuwa na baba mzazi, kwa vile hawako pamoja katika mahusiano, kutokana na mizozo ya kinyumbani, na hivyo kina baba hao wanakwepa gharama ya maisha na majukumu ya uzazi. Wini Amundi anaelewa sana uchungu wa kuachwa baada ya mume aliyemwahidi kufunga ndoa naye kumtoroka na kumwacha akiwa mjamzito inabidi unakaa unajiuliza, hasol gani nikifanya mto y atarudi shule haraka. Alikuwa na matumaini ya kuwa na familia yenye msingi thabiti, ila sasa amesalia na uchungu wa kulea bila ya baba mzazi na bila kazi. Analazimika mara nyingi kufanya kazi za kufua ili kujikimu kimaisha pamoja na mwanawe. Ye mwenyewe life yake iko poa, lakini kuambia about mto kanikaa ataki kutekea. Sa so, mnajua nabidi unafanya ile kazi, hata we mwenyewe ukiangalia unatamani tu hata mtu wako at least asipitie hiyo kitu eri, hustle apate maisha apate ap, ap, ap, education in the future asipitie maisha ulipitia, sababu inabidi life so, ya masingo pana nakwanga hadi sana ni kujikaza, tunajikaza tu. Idadi ya wanawake wanaolea watoto bila baba mzazi nazidi kuongezeka nchini Kenya. Victoria ni mama wa watoto watatu, anasema ugumu wa kulea watoto bila baba mara nyingi huwasukuma akinamama kufanya kazi zisizostahili maishani. Sana sana sisi wanawake wenye tunatoka kwa getos, maisha ya kuwa single mother ni maisha magumu kabisa, kwa sababu una struggle to make ends meet, na inakuwa ni struggle ambayo Uh, saa zingine inakubidi ufanye mpaka zile vitu zenye uhitaji kufanya, unajipata umeingia kwa vitendo maybe hata huko unatarajia ufanye, but ukiangalia watoto wako, ukiimagine wanaweza lala njaa, unasema heri ufanye hiyo hiyo kitu yenye unaweza fanya ndio ndio watoto wako wasilale njaa na wasikose kwenda shule. Kwa Victoria sio rahisi kwake, hasa kwa acha wanae wa kike nyumbani. Unapata most of the time mimi siko kwa ile nyumba, nimeenda kutafuta so unapata aidha jirani ama mtu wa karibu anachukua ile advantage kwa mtoto wako. Unapata ametumia mtoto wako aidha ame ali prostitution kwa sababu anachukua hiyo advantage ili aweze kumpa pesa, kwa sababu ya, ya kuangalia vile mna nyinyi wenyewe mnaishi kwa ile nyumba, anatekiwa advantage kwa mtoto wako. Kina mama hawa mara nyingi hupitia changamoto nyingi kama vile kutafuta fedha zaidi nyakati za usiku, msongo wa mawazo mara nyingi wakilazimika kufanya uamuzi ambao ni uchungu katika maisha yao. maisha yao ni ngumu, ndo kamana nilipeleka watoto wengine nyumbani wasome nyumbani. Sasa huyu mdogo ndio niko nayo hapa juu. Maisha ya hapa madhari ni ngumu, sio poa. Biashara pia endelei poa, saa zingine uende kwa barabara use pesa kidogo. Sasa unafikiri pesa kidogo nitafanya nayo nini? unataka ulipe school fee, unataka ukule, unataka ulimpe nyumba sasa wanaona hiyo maisha ni ngumu. Idadi hii inayoongezeka kila kukicha inazidi kutia hofu. Mwanasosiolojia Alex Munyere anahoji kuwa mwenendo ya jamii imechukua mkondo mwingine, lile jambo la kuwa single parent, eh, mama akiwa peke yake lilikuwa ni kama haliko, kwa sababu eidha ukifiwa na, na, na mume wako basi unachukuliwa na ndugu mwingine ama yule mwingine ambayo anahusika Uh, ukiwa basi wewe ni ni mke hautakosa mume kwa sababu unaweza kuelewa ukiwa mke wa pili wa tatu ama wa nne na kwa hivyo kulikuwa kulikuwa na maadili mazuri na mafunzo mazuri yalikuwa yanasaidia wanawake wanaoathirika zaidi ni wanawake ambao wako katika umri wa miaka ishirini na kusonga mbele na huachwa wakilea watoto wenyewe baada ya wenzao wa kiume kukimbia ulipoanza kuchukua eh, maadili ya kigeni ambayo hatukuyajua sana na mpaka sasa hatuyajui sana. E, yale mafunzo ya kizungu hatujayashika hatu, hatu sana, na bado hatuna mwelekeo mzuri mafunzo ya, ya, ya dini ya, ki, ya kizungu hatujaishika vizuri. E, mafunzo ya, ya tabia zao hatujazishika vizuri na hapa tumeacha zetu za Kiafrika. Basi tunakuta ue tuko pale katikati. Huba Abdi, VOA Nairobi nam. Na kabla tujakamilisha matangazo yetu, mwenzangu mkamiti kibayasi na kusomea muktasari wa habari. Kiongozi wa muda mrefu nchini Misri Hosni Mubarak amefariki akiwa na umri wa miaka tisini na mmoja. Kifo chake kimetangazwa leo Jumanne kwenye televisheni ya taifa nchini humo. Misri imewanyonga wanaume wanane waliopewa adhabu ya kifo kufuatia mashambulizi ya vifo yaliyodaiwa kufanywa na kundi la Islamic State kwenye makanisa na vituo vya ukaguzi vya polisi. Vyanzo vya mahakama na afya vimeeleza hii leo. Umoja wa Mataifa umeomba kiasi cha dola milioni mia tano ili kutoa misaada ya kibinadamu kwa takriban raia milioni moja ambao wamekwama katika eneo lenye mzozo nchini Siria, katika jimbo la kaskazini magharibi la Idlib. Rais wa Marekani Donald Trump na Waziri Mkuu wa India Narendra Modi wamesema hivi leo kuwa nchi zao zinafanyia kazi makubaliano makubwa ya kibiashara baada ya kufanya mazungumzo mjini New Delhi katika siku ya mwisho ya ziara ya Trump nchini India. Rais wa Marekani Donald Trump amesema leo kwamba majaji katika mahakama ya juu ya Marekani Sonia Sotomayor na Ruth Ginsburg wanatakiwa wajiondoe wenyewe kutoka kesi zinazomhusu rais Trump au utawala wake. Wito wa rais Trump kwa majaji hao kujitoa wenyewe umekuja wakati akiwa kwenye mkutano na uandishi wa habari huko New Delhi, India. Ni hayo tu kwa leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naitwa Meri Mgawe, nilikuwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Mwendeshaji wa matangazo ya leo alikuwa ni Aid Said Amdon. Sote kwa pamoja tunawatakia ninyote usiku mwema.