Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harrison Kamau. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson ameingia kwenye orodha ya watu mashuhuri walioambukizwa virusi vya korona. Kwa mujibu wa shirika la habari la BBC, kiongozi huyo anasemekana kufanyiwa vipimo kwenye ofisi yake na maafisa kutoka idara ya kitaifa ya afya NHS kufuatia agizo la mkuu wa matibabu nchini humo, Chris Whitty. Kupitia ujumbe wa Twitter mapema leo, Johnson amesema kwamba katika muda wa saa 24 zilizopita ameonyesha dalili za homa homa na kisha kupatikana na virusi vya korona. Kupitia mazungumzo kwa njia ya video, kiongozi huyo amesema kwamba sasa atatekeleza majukumu yake akiwa amejiweka kwenye karantini kwa siku 14. Tangazo hilo limekuja siku chache tu baada ya mwanamfalme wa Uingereza Charles, ambaye ni mwana wa malkia Elizabeth na mrithi mtarajiwa, kutangazwa kuambukizwa virusi hivyo. Johnson na mke wake Camila ambaye hana virusi hivyo sasa hivi wako kwenye makao ya Clarence yaliyoko Scotland, kwa mujibu wa taarifa kutoka ofisi yake. Vyombo vya habari vya Iran vimesema mapema leo kwamba karibu watu 300 wamekufa huku zaidi ya 1000 wakiathirika kutokana na kunywa kemikali aina ya methanol, wakiamini kwamba inaponya au kukinga dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Daktari Hossein Hassanian, anayeshirikiana na wizara ya afya nchini humo, ameambia shirika la habari la AP kwamba idadi ya vifo huenda ikawa takriban 440 huku idadi ya walioathiriwa ikifika 2850. Watu wa Iran wamegeukia njia mbadala za kujikinga dhidi ya korona baada ya serikali kuchukua muda mrefu kukanusha kwa muda kwamba virusi hivyo vilikuwa nchini hasania ameongeza kusema kuwa taifa hilo sasa hivi linakabiliana na majanga mawili moja la maambukizi ya korona na lingine la utumizi wa kemikali hatari zinazoaminika kutibu au kuzuia virusi vya korona unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc Rais Xi Jinping wa China ametoa wito wa kuwepo na ushirikiano dhabiti wa kimataifa ili kupambana na janga la COVID-19 alipokutana na viongozi wa mataifa tajiri duniani G20 katika mkutano wa dharura kupitia mawasiliano ya video, wakijadili namna ya kukabiliana na janga hilo. Kiongozi wa China amependekeza mambo manne muhimu, ikiwa ni pamoja na mawaziri wa afya wa kundi la G20 kukutana kwa haraka iwezekanavyo kujadili hatua za kuchukuliwa, pamoja na namna kundi hilo litakavyoweza kusaidia mashirika ya kimataifa kupambana vyema na mlipuko huo na kuimarisha sera za kuratibu uchumi wa mataifa ya dunia ili kupunguza athari za kiuchumi. Mkutano huo ulisimamiwa na Saudi Arabia ambao ni wenyekiti wa sasa wa G20 na kuitishwa kwa dharura na Mfalme Salman Abdulaziz kutafuta njia ya kuzuia janga hilo na kukabiliana na adhari zake za kiuchumi. Kwa siku tatu mfululizo, bei katika masoko ya hisa duniani zimepanda kwa haraka kabisa, huku thamani ya dola ya Marekani ikishuka pale wafanyabiashara wakiwa na matumaini mazuri kutokana na hatua zinazochukuliwa na serikali na benki kuu za mataifa tajiri kutoa msaada mkubwa wa kukabiliana na janga la Korona, licha ya maafa makubwa yanayotokana na ugonjwa huo na uchumi wa dunia kuathirika sana, masoko ya hisa yanamaliza wiki hii kwa kupata faida kubwa kutokana na fedha zinazotarajiwa kutolewa kufufua uchumi. Bei katika soko la hisa la Wall Street huko New York zilipanda kwa asilimia 6 ikiwa ni rekodi ya kupanda kwa haraka katika muda wa siku tatu katika kipindi cha miaka 90 iliyopita. Bei ya mafuta imepanda pia hivi leo kutokana na ahadi ya kupitishwa mpango wa kufufua uchumi wa Marekani wa dola trilioni mbili bei zimepanda kwa asilimia mbili na kufikia dola 27 kwa pipa la mafuta. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela ameshambulia vikali mwenzake wa Marekani Donald Trump kwamba ni mbaguzi wa rangi baada ya Marekani kutangaza zawadi ya hadi dola milioni 15 kwa yeyote yule atakayeweza kutoa habari za kuweza kukamatwa kwa kiongozi huyo. Serikali ya Marekani hapo jana ilimfungulia mashtaka Rais Maduro na zaidi ya maafisa waandamizi kumi na wawili wa Venezuela kwa tuhuma za biashara ya dawa za kulevya na ugaidi. Kitendo hicho cha kipekee kinazidisha ugomvi wa utawala wa Trump na Venezuela katika juhudi zake za kumwondoa madarakani kiongozi huyo mwenye kufuata sera za kisosialisti. Hizo zilikuwa taarifa za dunia kutoka VOA hapa Washington DC, unapoendelea kusikiliza matangazo mengine ya VOA. Jina langu Harrison Kamau, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika nakualika katika matangazo ya Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Ni mimi mwenyeji wako Idi Ligongo. Ndani ya Kwa Undani huwa tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi, tutaanza kuangalia mkutano uliowakutanisha viongozi kwa njia ya video wa mataifa tajiri ishirini ulimwenguni, mkutano unaofahamika kwa G20, ambapo maswala mengi yalizungumzwa lakini kubwa zaidi ikiwa ni namna dunia inavyopaswa kujiunga pamoja kukabiliana na kusambaa kwa kasi uh, kwa virusi vya korona. Tutaangalia suala hili eh, katika matangazo yetu ya kwa undani katika sehemu yetu ya kwanza. Katika sehemu ya pili ya kwa undani hii leo basi tutaangalia namna eh, wasanii mbalimbali, watu mashuhuri na wanasiasa walivyojiingiza katika muziki kwa ajili ya kutoa ujumbe wa watu kukabiliana na virusi vya korona hasa barani Afrika. Ninayekualika katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika Kwa Undani. Viongozi wa mataifa tajiri ulimwenguni ishirini, yani G20, walikutana e, kwa njia ya video wakiwa sehemu mbalimbali ulimwenguni katika mataifa yao, ikiwa e, ni mojawapo ya hatua ya kutekeleza e, ile marufuku ya watu kukutana wakati huu ambapo dunia hivi sasa inapambana kwelikweli kukabiliana na kusambaa kwa kasi kwa virusi vya korona. Katika masuala mengi ambayo yamezungumziwa e, ni juu ya ulimwengu ulipo hivi sasa, hasa migogoro mbalimbali inayoendelea, hali ambayo inaleta uh, ha athari ama tahadhari ya kuwepo kwa uh, vita ama migogoro ya muda mrefu. Lakini kubwa ambalo kwa mwaka huu limezungumzwa sana ni namna ulimwengu unaweza kujikusanya uh, pamoja kwa ajili ya kukabiliana na virusi hivi uh, vya korona. Mwenzangu BMJ Muridhi alifuatilia mkutano um, huu na uh, tunaye hapa studio atuele kile ambacho anakiona kime uh, jitokeza katika mkutano huo. Sasa BMJ Muridhi, moja kwa moja tukianza, eh, leba, labda utueleze katika mkutano huo wa G20 ama eh, G20 uliofanyika kwa njia ya video uh, kubwa ambalo limeadhimiwa hasa ni nini BMJ? Naam, shukran Idi Ligongo. Kubwa lililoadhimiwa katika mkutano huu wa G20, kwanza kabisa ni hakikisho ambazo zilitolewa na viongozi wa nchi wanachama wa kundi hili, e, pamoja na wale ambao walikuwa wamealikwa. Na unavyosikia ni kwamba ulikuwa ni mkutano uliopangwa awali Eh, kufanyika kwa njia ya kawaida, lakini katika mazungumzo yao sasa, eh, kupitia video kama ulivyosema, viongozi wengi waliozungumza wameelezea ah, maazimio yao au nia ya yao ya kuendelea kutafuta suluhisho uh, la mzozo huu au uh, janga hili la corona virus, kila mmoja akieleza ah, ni nini ambacho wanaona kifanyike. Sasa wamekubaliana kabisa kabisa kwamba wataendelea kuhifadhi maisha vilevile, wakakubali kwamba wataendelea kuhifadhi nafasi za ajira. Sasa kwa kimwelekeo mwelekeo usika, wa kimataifa ambapo nchi husika au nchi wanachama wa kundi hilo zimekubaliana kwamba kila moja itachukua hatua madhubuti kuhakikisha kwamba nafasi za ajira bado zinaendelea kuwepo katika nchi wanachama na vile vile wale ambao wanahitaji usaidizi eh. Lakini pia nitaje tu kwamba moja ya masla ambayo yaliibuka hapa, hasa uh, ambayo ni suala lililochochewa na uh, hotuba yake Rais Xi Jinping wa China eh, kwamba nchi zinazoendelea, nchi ambazo mifumo yao ya afya uh, uh, sio haina uh, uh, uh, nguvu kama mifumo mingine ya nchi zilizoendelea. Eh, kwamba wapatiwe kipao mbele katika eh, usaidizi ambao utatoka kwa mataifa ya yenye nguvu eh. Haya mataifa ambayo kama tulivyotaja mataifa ya G7 na vilevile G20, eh, eh, kama walivyokutana hapo jana eh. Sasa hapa kilicho ambacho hakikueleweka kabisa ni jinsi ambavyo basi eh, nchi hizi eh, au mapendekezo haya yatatekelezwa katika kusaidia nchi hizo. Na hili ni muhimu kwa sababu nchi zinazoendelea uh, zinaangalia kwa makini uh, kutaka kujua big brother wanavyosema Kiingereza uh, wale ambao wana uwezo kuwashinda uh, watasaidiaje katika kukabiliana na hali hii ambayo imeendelea kufyeka ama kufagia uh, eneo zima la Afrika kwa mfano, ambayo imejaa nchi zinazoendelea na vilevile vile nchi zingine maskini katika maeneo tofauti tofauti ikiwa ni pamoja na kule mashariki ya kati. Kwa hiyo kwa kifupi, lililoadhimiwa ni kutoa ushirikiano, makubaliano ya kutoa ushirikiano kwa nchi wanachama wa G20. Tunafahamu kwamba dunia hivi sasa inakabiliana na korona. Je, kuna mkakati wowote wa pamoja ambao umetangazwa katika kushughulikia kusambaa kwa virusi vya korona? bmj nam, kuna mkakati wa pamoja ambao umetolewa kwa sababu. Baada ya mkutano huo, e, walitoa orodha ya masuala ambayo yamekubalianwa na kama nilivyotaja hapo awali, ni pamoja pia na kusema kwamba watafanya juu chini kuhifadhi maisha ya watu na vilevile vile kuhifadhi uchumi usiyumbe au si uyumbeyumbe zaidi kuliko ilivyo sasa. E, wakielezea kwamba e, muhimu sana ni, ni kuhakikisha e, nchi wanachama a, zinaendelea kufanya biashara na vilevile vile vikwazo mbalimbali mbali viondolewe. Raisi Shijinpin ametajwa sana katika mkutano huu kwa sababu alitoa hotuba ndefu na ambayo pia imesifiwa sana na wenzake uh, viongozi wenzake, ambaye kama unavyojua, idi ni kwamba eh, amekuwa mstari wa mbele eh, akiwa kwanza kabisa, kama tulivyosema, nchi yake ilikuwa ya kwanza kushuhudia athari za virusi hivyo, na sasa jana amesema kwamba dunia ni lazima ije pamoja kwa njia zote ili kupambana na janga hilo, na na pia kasifu juhudi za nchi zingine za kuisaidia China wakati ilikuwa ikipambana vikali na mlipuko huo, na vilevile vile akaongeza kwamba daima wananchi wa China hawatosahau msaada huo. Na ni rais ambaye pia alitoa wito kwa nchi wanachama wa kundi hilo kusaidia katika kuhakikisha nchi zote duniani zinapata afueni ama zinapata usaidizi unaohitajika, kwa sababu kama ambavyo imekuwa ikielezwa katika siku zilizopita ni kwamba virusi hivi havichagui. Lakini kile ambacho kinaonekana uh, hapo ni nini hasa BMJ? maana baadhi ya wachambuzi wanaeleza kuwa viongozi uh, wengi wa kidunia E, kama vile hawakubaliani na ukweli halisi wa mambo jinsi yalivyo uh, kwa sasa kutokana na virusi vya korona. Hili limeonekana vipi kwenye mkutano huu? Naam, ni kweli kabisa Idi Ligongo. Baadhi ya wachambuzi wameona kwamba watu viongozi hawa viongozi mbalimbali hawana mbali, msimamo mmoja kuhusiana na jinsi ya kukabiliana na hali hii. Na mfano nitatoa ni, ni kwamba kumekuwa na maoni mseto sasa e, kwenye mkutano wenyewe kwa sababu wengine wanasema kwamba itakuwa ni vigumu kuchukua kwa pamoja baadhi ya mapendekezo mfano, nchi ya Marekani inaonekana kama inasuasua katika kukubali mapendekezo kama mfano mapendekezo ya kuondoa vikwazo vya kiuchumi Kisa na maana, kuna nchi kama Rasia ambayo labda, uh, tukipata muda tunaweza kuzungumzia baadaye eh, ambayo inataka kuondolewa kwa vikwazo na ina vikwazo vingi eh, eh. Kwa hivyo eh, ni kuona kwamba nchi ya Marekani ambayo imekuwa ikiwekea nchi hizi vikwazo eh, basi itakuwa ya kwanza kuhitajika iwapo mapendekezo haya yatatolewa kama maazimio rasmi eh, itakuwa nchi ya kwanza ambayo Uh, itaondoa vikwazo. Rais wa Rusia Vladimir Putin amewaomba viongozi wenzake kushiriki katika kuondoa vikwazo kwa mataifa ambayo yanakabiliwa navyo wakati huu ambapo, uh, virusi vya korona vinasambaa kweli kweli. Sasa hili limepokelewa vipi hapo? Bila shaka hili hilo ni swali nzuri, maana nilitaja kidogo eh, hapo awali kumuhusu, uh, Vladimir Putin wa Rusia E, ametaka tena, ametoa kauli kali tu e, akieleza kwamba kuna haja sasa ya kuwa na ukomo wa vikwazo vya kiuchumi kama ulivyosema na vile vile kuzingatia ubinadamu, yaani katika kuondoa vikwazo hivyo iwe kwamba nchi husika zinazingatia ubinadamu na wala sio kuongozwa na mawazo labda ya kuimarisha biashara ya kimataifa au vitu kama hivyo na vile vile amesema kwamba ili vyakula, vifaa na vile vile teknolojia viweze kusafirishwa e, kwa haraka na bila harama kubwa e, kuna haja ya kufungua e, e, kufungua njia za kupeleka vifaa hivi e, bila kutozwa e, ushuru a, kama ilivyokuwa hapo awali, yaani mipaka ya kimataifa ya kibiashara ifunguliwe, ili nchi ziweze kusafirisha uh, vifaa kwa sasa hata uh, kama ni kwa tuseme ni kwa kipindi fulani uh, kisha hali hiyo itathiminiwe upya. Kwa hivyo, uh, Putin uh, ameendelea kupinga kabisa kuendelea kwa vikwazo hivyo, na hakusema tu kwamba ni uh, nchi yake peke yake, lakini uh, pia amerai amezirai nchi zilizoiwekea vikwazo Iran hapa idi ni vyema tukumbuke kwamba Irani ni moja ya nchi ambazo pia zimeathiriwa mno na uh, ugonjwa huu wa covid-19 na kabla ya hapo ilikuwa chini ya vikwazo mbalimbali mbali, sasa ni kutoka kwa Marekani eh, kwa sababu ya mzozo ambao ulikuwepo hapo awali kwa hivyo utaona kwamba pamoja na matatizo ambayo wananchi wa Iran wamekuwa wakikabiliana nayo ka, kabla ya ugonjwa huu kuingia au virusi hivi kuanza kusambaa e, basi sasa ni kama matatizo hayo yameongezeka e, kwa sababu ya ukosefu wa vifaa na vilevile vile dawa na vilevile vile, e, basi la chungu nzima ama vitu chungu nzima ambavyo vingehitajika katika kupunguza makali ya kuenea kwa virusi hivi. Ukiacha janga hili la kimataifa la kusambaa kwa virusi vya corona, BMJ, tufahamishe jambo gani lingine ambalo limeonekana kuwa ajenda katika mkutano huu wa jana? Amini usiamini, Idi Ligongo, tofauti na mikutano ya kawaida ya mataifa haya ambayo hufanyika tuseme kila mwaka, ni kwamba katika mkutano huu hakuna lingine muhimu lililozungumzwa isipokuwa kwamba ni muhimu kwa nchi hizi kuendelea kuunga mkono hali ya biashara na kuondoa ushuru kwa vifaa ama bidhaa ambazo zina uhusiano wa moja kwa moja na vita dhidi ya ugonjwa huu wa corona virus. Asante kabisa BMJ Muridhi kwa kutueleza hayo yote, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha kwa undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Katika sehemu hii basi, tunaangalia namna sanaa ya muziki inavyotumika katika mapambano dhidi ya virusi vya korona, ambapo dunia ikiendelea kupambana na virusi hivyo, bara la Afrika lenyewe linafanya mikakati mbalimbali mbali ya kusimamisha maambukizi ambayo yanaongezeka, huku tahadhari ya shirika la afya duniani WHO ikizitaka nchi za Afrika kuwa makini zaidi. Elimu kwa umma inaelezwa kuwa ni jambo muhimu sana katika bara la Afrika, katika mapambano uh, ya kusambaa kwa virusi hivi vya korona katika bara la Afrika, kuanzia mashariki, magharibi, kusini na kaskazini e, pamoja na kusini, wanamuziki na watu mbalimbali mbali mashuhuri wameingia katika jukumu la kutoa ujumbe kwa umma e, kupitia nyanja mbalimbali, lakini hasa ni muziki ambao ndio unaonekana unashika hatamu, kwa kuwa muziki unatumia uh, lugha moja e, katika kuhimiza uh, jamii kujikinga kutokaribiana kwa sababu ni jambo ambalo linashauriwa na wataalam, na vilevile kuwaeleza ama kuwasihi e, watu katika jamii mbalimbali kunawa mikono yao. Majuma mawili e, yaliyopita msanii wa bongo flava kutoka nchini Tanzania Rayvanny yeye alianza e, mchakato huo na alitoa kibao chake kuhusu korona, alichokipa jina la Magufuli Corona, ikiwa ni harakati zake za kutoa ujumbe kupitia muziki. Zisikilize kibao cha Rehani. Wote tumombe Mungu kwa ili janga ikibidi lipite, tujiadhari na tujikinge, ili lisitufike. Habari kote duniani zimesambaa. <mucho> ugonjwa unaua na unatina. na wengi wetu masikini hatujiwezi. Mwenyezi Mungu kawetiba watoto wetu mashule, ah, mama zetu sokoni, wenye ah, vyombo vya usafiri makazini. Tujiline osha mikono ah, epuka mikusanyiko soya lazima ah, nawonapo dalili zania hatuwezi tukajiweka pembeni bila kuchukua hatua. Hatua zimeshaanza kuchukuliwa. Waziri wa wizara ya afya ameshazungumza, ameshatoa tahadhari mbalimbali ambazo tunatakiwa kuchukua. Napenda nirudie, ndugu zangu wa Tanzania, kwamba ni vizuri sana tukaendelea kuchukua tahadhari kwa nguvu zote. Ugonjwa huu unaua na unaua kwa haraka sana. Niwaombe ndugu zangu wa Tanzania, tusipuuze ugonjwa huu, tusipuuze hata kidogo. Ni lazima tuanze kuchukua hatua za kujikinga na tatizo hili. lakini kwa nchini Uganda, msanii wa miondoko ya raga ambaye sasa amegeukia katika siasa, Bobi Wine naye hakuwa nyuma. Siku kadhaa zilizopita, naye ametoa eh, kibao kuhimiza jamii kuwa makini na virusi vya korona, akibeba uh, ujumbe wa kwamba habari mbaya ni kwamba kila mtu yupo hatarini, lakini jambo jema ni kwamba kila mtu anao utatuzi wa kutoambukizwa. Sikiliza basi kibao hiki cha Bobi Wine akishirikiana na Nubian Lee juu ya korona. ni nako ambako kwa sasa kuna maambukizi mengi kuliko taifa lolote la Afrika. Uh, kwaya ya Ndlovu Youth ambayo ilikuwa ni washiriki wa shindano la vipaji la Marekani, yani American Got Talent, AGT, hapo mwaka jana, na wenyewe hawakuwa nyuma kuelezea jamii kuwa makini na virusi vya korona. kushangaza ni kwamba rais wa Liberia na nguli wa zamani wa soka George Weah na yeye hajawa nyuma katika kuhimiza jamii kujilinda na korona, tena yeye akiwa kwenye taifa lililopitia machungu ya ugonjwa wa Ebola, naye ametoa kibao chake chenye ujumbe wa korona. Basi ni hayo tu kutoka katika meza ya Kwa Undani kwa juma hili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, tunakuambia kuwa salama na makini katika kuwaambukizwa ama kuambukiza korona. Epuka na wewe kuwa hesabu, fata ushauri wa wataalamu wa afya. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami. Tukutane tena Jumatatu katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.