The hits. Kutoka Studio Kumi na Tano, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jikuu la Marekani Washington DC nikiwa nimekusha mekosha ja tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sandey Shomari na Shirina. Leo ni Jumatano, Agosti 26, mwaka 2020. Katika matangazo yetu ya leo, mkutano mkuu wa chama cha Republican wakamilisha siku ya pili, na tutaangalia yaliyotokea huko na vilevile, tutakuwa na makala ya teknolojia, bila kusahau burudani ya muziki. Basi la jina langu ni Harizon Kamau, basi likikukaribisha tukiwa tumekuandalia mengi, kuanzia huko DRC ambapo wabunge wameomba wanajeshi na polisi waongezewe mishahara pamoja na yavuma yao kwenye mitandao ya kijamii, bila kusahau mziki ndani ya VOA Express miongoni mwa mengine mengi. Basi moja kwa moja, bila kupoteza wakati, tuanzie hapa Marekani. Katika usiku wa pili wa mkutano wa siku nne wa kitaifa wa chama cha Republican, mke wa rais Melania Trump alikuwa msemaji mkuu akitoa hotuba ya aki kumpigia debe mume wake Donald Trump kwenye uchaguzi mkuu ujao, akiwa miongoni mwa watu wengine mashuhuri, akiwamo waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo aliyefanya kinyume na historia kwa kutoa hotuba yake kule Israel. Mwandishi wa habari wa ikulu Patsy Widakuswara ana taarifa zaidi, na Harison Kamau anaisoma ripoti yake. Wakati akiwa kwenye bustani ya ikulu ya Rose Garden, Melania Trump alifanya kile juhudi kuwa rai wa Marekani kumchagua mume wake kwa mhula wa pili, huku akiangazia mmojawapo wa masuala muhimu yanayokabili taifa hili, janga la virusi vya korona. To take care of everyone. Donald hatopumzika hadi pale atakapohakikisha kuwa kila mmoja aliyeathiriwa na janga la virusi vya korona amesaidiwa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alitoa hotuba yake wakati akiwa ya katika ziara mjini Jerusalem, akikiuka itifaki ya wizara ya mambo ya nchi za nje inayomzuia mfanyakazi wa umma kujihusisha na siasa za vyama wakati akiwa kwenye ziara katika taifa la kigeni. Move the US Embassy to this very city of God, Jerusalem, Rais alihamishia ubalozi wa Marekani kwenye mji huu wa Mungu wa Jerusalem ambao unafaa kuwa mji mkuu wa Kiyahudi. Pompeo pia aliangazia juhudi za Trump za hivi karibuni za kurejesha uhusiano wa kidiplomasia kati ya Umoja wa Falme za Kiarabu UAE na Israel. Usiku wa jana, Trump kwa mara ya pili alizungumza wakati akiwa kwenye Ikulu, akionekana ni kukiuka utamaduni wa wagombea wa zamani wa kiti cha rais ambao hawaonekani au kuzungumza hadi usiku wa mwisho wa mkutano mkuu wa kitaifa. Licha ya kuwa na msimamo mkali kuhusiana na sera za uhamiaji, Trump alishuhudia kupewa uraia wa Marekani kwa wahamiaji watano, ikiwa mara ya kwanza kufanyika katika historia ya mkutano wa kitaifa wa chama sasa nimejipatia uraia ulio muhimu zaidi na unaheshimika zaidi ulimwenguni, uraia wa Marekani. Kinyume na jinsi marais wa zamani kutoka chama cha Democrat Barack Obama na Bill Clinton na vilevile Jimmy Carter walivyozungumza wakati wa mkutano wa kitaifa wa chama chao wiki iliyopita, rais wa zamani George W Bush hayuko miongoni mwa watakaozungumza wa wiki hii katika mkutano wa chama chao. Yeye na baba yake marehemu George HW Bush pia hawakushiriki kwenye mkutano wa kitaifa wa mwaka 2016. Matthew Kontinenti kutoka taasisi ya American Enterprise anasema kuwa hii ina maana Trump amefanya mapinduzi nadi ya chama cha Republican katika kipindi cha miaka minne iliyopita. Makamu wa rais Mike Pence anatarajiwa kufanya hotuba yake ya kukubali uteuzi wake usiku wa leo Jumatano. Shukrani sana Harrison Kamau. Mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kamati ya usalama nchini humo imeomba bajeti zaidi kuongezwa ili mishahara ya jeshi na polisi iweze kuboreshwa pamoja na maisha yao, ili wawe wakiwajibika vyema kuwalinda wananchi. Taarifa kamili, tuungane na mwandishi wetu Austeri Malivika kutoka DRC. Ikiwa ziarani hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wa bunge kutoka Bunge la Taifa linalokuwa na makao yake katika muji wa Kinjasa wasema itakuwa muhimu serikali kuongeza bajeti kuhusu malipo ya wanajeshi pamoja na polisi. Josue Mufula ni mbunge aliyechaguliwa kutoka muji wa Goma. ni kusema kama makazi ambazo tunafanya, ya kwanza ya muhimu ni kusema, inabidi kuongeza bajeti ya jeshi na bajeti ya polisi yetu, inabidi kuwapa ili waweze kutumika kazi vizuri. Ile ni kitu ya kwanza, na inabidi kutumika zaidi sana, ili waweze kuongeza budget ya, ya, ya, ya, ya jeshi na budget ya polisi. Hata hivyo, nilizungumza naye Japolo Vahumawa, mbunge wa Beni kutoka Rwenzori, akisema tatizo la ukosefu wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatoka kwa serikali ya Kongo. sisi kama wanabunge na sisi kama raia tumefanya ile ambayo tunapaswa kufanya. Unajua, kuleta usalama inaomba muungano ya watu wengi, na kwa hii muda tumevumbua kwamba kuna wale ambao wafanye kazi yao vizuri, na ndio hapo ulisikia hata tulifanya hiyo kibarua ambayo tunaita motion, kwa sababu tulimuona huyo minister wa defense alikuwa ameshindwa kazi yake. Pesa tunatumika government ya Kongo inaleta pesa, pesa inaibwa. wengine wakisema wanaochochea machafuko mashariki mwa Kongo ikiwemo Tanganyika, Kivu pamoja na Ituri wako katika serikali ya Kinjasa, kama linavyosema Jeanbatiste Kase, kwa mbunge wa Goma, waziri ambaye anahusika na hii mambo ya usalama aweze kufukuzwa kazi. Tumeanja kikundi cha umoja cha wanabunge wa taifa wachaguliwa jimbo zote hizo ambazo zinakuwa ndani ya vita, wachaguliwa wa Tanganyika, wa Sud Kivu kwa umoja tuone namna gani tunatia tena nguvu zetu pamoja. Kasekwa akisema wataungana ili waanje kuwaondoa mawaziri wasiowajibika, tuanje namuna ya kuwazibu wale watu, sababu hakuna njia mbili. Baada ya kuwapatia mashauri ambazo akuwatimiza, ni muda sasa ya kuweza kuwaazibu, ni hii ambayo tunapangilia. Wachambuzi wa masuala ya kiusalama wakisema wanaoharibu usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni Wakongo wenyewe wanaonufaika katika machafuko hayo. Bunge wa Beni akiwa mjini Kinjasa, hakuna neno ingine bari bari ya kusema balimbali ya hiyo, sababu kaona wale ambao wanazorotesha usalama wanaleta mauaji si adui wa kushinda eh, idadi ya, ya, ya jeshi letu la Kongo, ila wananchi wakiendelea kuangamia. Hoser Malivika, VOA Express, Goma. Asante sana Hoser Malivika. Sasa ni wakati wa kupata habari za dunia kwako, Patrick Ndwimana. Mtu mmoja ameuawa kwa kupigwa risasi katika maandamano yaliyofanyika Jumanne usiku kwa siku ya tatu mfululizo katika mji mdogo wa Kenosha, jimbo la Wisconsin, kupinga kitendo cha polisi cha kumpiga risasi kadhaa marekani mweusi siku ya Jumapili. Watu wengine kadhaa wamejeruhiwa katika maandamano hayo ambayo yaliendelea hadi mapema leo asubuhi. Maandamano ya Jumanne yametokea saa chache baada ya baba wa Jacob Blake mwenye umri wa miaka ishirini na tisa ambaye alipigwa risasi na polisi kutangaza kwamba mwanaye amepooza. Baba wa Blake ambaye naye anaitwa Jacob Blake ameliambia gazeti la Chicago Sun Times kwamba mtoto wake ana matundu manne kwenye mwili wake. Amesema madaktari hawajui ikiwa kupooza kwa mwanaye kutakuwa kwa kudumu. Wakili wa Blake Ben Crump amesema itakuwa miujiza iwapo Blake ataweza kutembea tena. Hadi sasa polisi haijatoa taarifa yoyote kuhusu kilichopelekea Blake kupigwa risasi, kinyume na taarifa ya awali ambapo polisi walisema waliingilia kati mzozo wa nyumbani. Wabunge wawili wanaounga mkono demokrasia katika mji wa Hong Kong wamekamatwa na kushtakiwa kwa makosa ya kushiriki maandamano ya mwaka jana dhidi ya serikali ya Hong Kong. Lamchek King na Ted Hui wamekamatwa nyumbani kwao mapema leo asubuhi majira ya Hong Kong, Kulingana na taarifa iliyotolewa na chama cha demokrasia kwenye ukurasa wake wa Facebook, watu wengine kumi na wanne wamekamatwa pia kwa kushukiwa kushiriki maandamano ya mwaka jana yaliyoanza baada ya serikali ya Hong Kong kutangaza mipango ya kupitisha mswada wa sheria unaoruhusu washukiwa wa uhalifu kupelekwa China bara ili wakabiliwe na kesi. Maandamano hayo ya mwaka jana ambayo yaligubikwa na vurugu yalipelekea Beijing kupitisha sheria kali ya usalama huko Hong Kong ambapo mtu yeyote anayetuhumiwa ugaidi, kujitenga, kukaidi utawala wa jimbo au kula njama na vikosi vya kigeni atakabiliwa na kesi na ikiwezekana ahukumiwe kifungo cha maisha jela. Waziri mkuu wa Sudani Abdul Hamduk jana alimwelezea waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo aliyekuwa ziarani nchini humo kwamba yeye hana mamlaka ya kuboresha uhusiano wa kawaida na Israel. Hamduk amemwomba Pompeo asihusishe suala hilo na Marekani kuiondoa Sudan kwenye orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi, shirika la habari la Reuters limeripoti. Pompeo alifanya ziara Sudan akitokea Israel wakati Marekani inatizama uwezekano wa kuimarisha uhusiano kati ya Sudan na Israel. Pompeo alikutana na Hamduk na kiongozi wa baraza la uongozi Jenerali Abdel Fatah Al Burhani. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema Pompeo alizungumza na viongozi hao wawili kuhusu uhusiano kati ya Sudani na Israel. Marekani ilifufua uhusiano na Sudan baada ya kiongozi wa muda mrefu wa Sudan Omar al Bashir kuondolewa madarakani mwaka jana kufuatia maandamano makubwa. Viongozi wa Sudani wamekuwa wakifanya juhudi kubwa ili Marekani iondowe Sudan kwenye orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi, hali ambayo inaipelekea kutopata mikopo kutoka kwa wafadhili wa kimataifa. Mahakama moja ya Zambia jana alimwachia huru waziri wa afya Chitalu Chilufya baada ya kutoa maamuzi kuwa waendesha mashtaka hawakutoa ushahidi wa kutosha kwa tuhuma za rushwa dhidi yake. Tarehe 16 Julai, waziri Chilufya alifika mbele ya mahakama ya mjini Lusaka na kukana makosa manne ya tuhuma za rushwa dhidi yake. Waendesha mashtaka walidai kwamba waziri wa afya alitumia pesa zilizopatikana kwa njia ya uhalifu kwa kununua nyumba hisa kwenye kampuni ya kitalii na boti ya usafirishaji kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu kati ya disemba mwaka 2016 na Januari mwaka 2018. Kesi iliporejeshwa mahakamani jana, mwendesha mashtaka Clifford Mono alisema hana ushahidi zaidi wa kuufikisha mbele ya mahakama. Jaji Lami Kimwale alisema kwa kuwa waendesha mashtaka wameshindwa kuleta ushahidi wa kutosha, ameamua kumwachia huru waziri Chiluya. Chiluya ambaye angekabiliwa na kifungo cha miaka mitano jela, endapo angekutwa na hatia, amejizuia kuongea na waandishi wa habari baada ya kuachiwa huru. Matangazo msanaukuji ya kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa 10:30 alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na 9:30 majira ya Afrika ya Kati. Sasa ni wakati wa mada ya barazani, ambao kutokana na wimbi la ghasia na mapigano huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tumeulize ikiwa, je, kwa kutumia viongozi wa zamani wa waasi unaweza kuleta mafanikio ya kupatikana amani? Maana ama kwa hakika hali eh, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa tete kwa muda mrefu kama namwona Banad Samike anasema yuko kule Nyamgongwa, Geita, Tanzania. Anasema mimi naona ndiyo kunaweza kukaleta mwafaka wa amani kwa nchi ya Kongo endapo tu viongozi hawa wataondoa tofauti zao za kisiasa. Masanja Kanoni anasema akiwa kule uh, Igate, Geita, Tanzania, ndiyo kunaweza kuleta mabadiliko chanya sababu wao wana mawazo mazuri kuliko wasi, wasisi hivi Nafikiri anazungumza kuhusu wapinzani wa sasa ama makundi ya waasi ya kisasa. Pistori Kadui hili anasema ni kweli, inaweza kuleta amani, maana viongozi wa zamani walikuwa wanaelewa sana. Kalunga Mwezi anasema hili linaweza fanikisha upatikanaji wa amani na pia kuwavutia waasi ambao bado wako polini kuachana na uasi, na hawa viongozi wa zamani wanafahamu wenzio vizuri kuliko sisi, serikali inawajua. Maana viongozi wengi wa jeshi wakitumiwa, ili kuendesha kampeni ya kuachana vita, inaweza kufaulu, kwa kuwa wengi wanaelewa historia ya siasa za Kongo zaidi ya watu wa kisasa. Sawa kabisa. Basi nikiangalia kwenye maoni mengi yaliyotumwa na wasikilizaji wetu hapa, anaanza naye Jerome Tumbi anasema hapana, hili halitawezekana kamwe. Kwa upande wake, Alexi Bingi yuko kule nchini Uganda anasema mi naona ndiyo. Kwa maoni yangu, naona hawa jamaa watasaidia waasi wa serikali, kunaweza kuwa mwanzo wa kuleta usalama na amani nchini Kongo kwa sababu wakongomani tumechoshwa na vita. Jamani, damu nyingi imemwagika bila ya hatia. Sawa kabisa na kusikiliza nawe nani James Erasto, ukiwa Dar es Salaam, ukiwa kule Tanzania, unasema huenda itasaidia. Kumbuka kwamba unaposhirikisha waasi hawatakumbuka kuendelea kufanya fujo wakati wanafanya kazi kwa pamoja hili. Kwa hiyo hili linaweza kuwa jambo la mabadiliko makubwa. Sawasawa kabisa, naye yupo bwana Jefuta Kumbo akiwa wapi? Kule anasema ni Shinyanga, Tanzania. Anasema hii kwa kweli inaweza ikasaidia, maana waasi wengi wana wafuasi wao wanaoangalia nini wanachokifanya na mwafaka gani unachukuliwa ili wafuasi wake wafuate na kutekeleza kile ambacho kiongozi wao amekubaliana na kuafikiana na serikali husika. Sawa kabisa, namalizia naye eh, ahadi fazil Fideli, yeye yuko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maeneo manyema kule Lubutu, anasema hiyo haitawezekana hata kidogo kwani nchi hii ya DRC si, si tu ya wale viongozi wa zamani. Yeye anaona kwa mtazamo tofauti kabisa unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC, na kama tusemavyo VOA Express bila muziki bado haijakamilika, basi leo tunasukuma gurudumu la muziki tukiwa na kibao chake kundi zima la vijana maarufu kule nchini Kenya, Sauti Sol wanakuja na kitu Brighter Days. Pata kitu vitu vizito vizito sana. Asanti Sauti Sol kwa kitu Brighter Days. Na ndiyo mambo yanavyoendelea kwenye, kwenye VOA Express msikilizaji. Basi tuangalie maswala ya teknolojia. Naona mwenzangu Sande Shomari tayari kabisa kutujuza kuhusu smart glasses. Hii ni miwani ambayo ina kamera ndani yake. Hey, mambo makubwa haya Sande, hebu tufafanulie zaidi. Kwanza kulikuwa na kibodi ya kompyuta, kisha uwezo wa kugusa skrini ya kompyuta ikafanya kazi. Baadhi ya makampuni ya teknolojia yanasema miwani yenye ya kamera inaweza kuwa ni maendeleo mengine makubwa katika teknolojia, hata kama ikiwa haikufanikiwa kwa kampuni ya Google. In the future, we won't be only limited to our smartphones. Katika siku zijazo hatutategemea simu za mikononi pekee inapofikia kuelewa ulimwengu unatuzunguka. Kwa hivyo huu ni uwekezaji wetu wa mapema kwa siku zijazo. Uwekezaji wa kampuni ya Snap ya Marekani ni huu, miwani hii ya tatu ya jua. Tilo hili la tatu ni bora kuliko yaliyotangulia. Inayo kamera mbili, kona ya miwani hii inawakataa wakati wa kurekodi video na inamruhusu mvaaji kuweka vifaa vya picha ya aina ya 3d kwenye video. Watumiaji wanaweza kurekodi hadi dakika moja ya video. Katika apu nyingine tofauti sana, am glass ya shirika lenye makao yake Hong Kong la Pacific Future linawapa wageni kwenye eneo la michezo na mapumziko aina tofauti ya burudani kupitia aina tofauti ya uzoefu. Wakati wa uzinduzi wa so, miwani hizi karibu na kipindi cha sherehe za Halloween zinaongeza chachu kwa wageni hao katika bustani hizo kwa michezo ya kutisha zaidi kuliko kawaida. A ghost everywhere, kuna mashetani kila mahali yakichanganywa na majengo halisi. Miwani hii inatumiwa katika bustani huko nchini China na Malaysia, ikiwa na prosesa ndani yake. Miwani hii imetengenezwa kwa ajili ya watu wenye umri wa miaka kumi na miwili na kuendelea, kwa sababu ya uzito na saizi yake. Vioo vya usalama vivyotengenezwa na kampuni ya Gulton yenye makao yake Beijing inaweza kutumiwa na polisi kubaini watuhumiwa. Polisi anaweza kuweka orodha ya washukiwa na kuchambua katika umati wa watu na kumpata mhalifu mapema sana, ikiwa na vifaa maalum vya utambuzi wa sura. Video au picha zilizorekodiwa na miwani hiyo yenye uwezo inaweza kutumwa kwa maafisa wa usalama walioko mbali au tovuti kwa uchambuzi. Kwa kweli, kuna wasiwasi wa faragha na kifaa chochote ambacho huja na kamera zilizoko ndani yake, na ni moja ya sababu ambazo watumiaji walikataa miwani ya Google, lakini bado mbio zinaendelea kwa kampuni za teknolojia kubwa na ndogo ameuza kila kitu kama miwani hii kuwa yenye uwezo zaidi. Sandey Shomari, Sauti ya Amerika, Washington. Poa kabisa mwenzangu Sandey Shomari kwa kuenda teknolojia ambayo imesisimua kweli kweli. Sasa basi, wasikilizaji wetu, napenda kuwakumbusha kwamba unapata matangazo haya pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika mashariki na kati na pia eneo la maziwa makuu kwa jumla. Sasa Sande Shomari amejiandaa kweli kweli kukuletea yanaovuma kwenye mitandao ya kijamii. Kazi kwako. Asante sana, Harrison Kamau. Unaangalia basi anaotamba moja kwa moja kwenye maeneo mbalimbali kuanzia kule Facebook, Twitter, Instagram na kwingineko. Kwa hapa Marekani ni mkutano wa chama cha Republican. Jana usiku, mengi alizungumzwa. Mama wa kwanza Melania Trump alitoa hotuba yake ambapo alizungumza akivutia zaidi wanawake na makundi ya wachache, na wengi walikuwa wakifuatilia kwenye Twitter wakieleza okay, wakifuatilia hotuba yake. Hali kadhalika alizungumza mtoto wake Trump Eric na Tiffany nao pia walitoa hotuba zao. Halikadhalika, waziri halika, wa mambo ya nje Mike Pompeo ni aliacha gumzo, akimfanya kwa mara ya kwanza hotuba yake akiwa kule Israel ikiwa ni kinyume na utaratibu wa kawaida eh, wa chama cha Republican au vyama vya siasa hapa Marekani. Hayo imekuwa akizungumza sana eh, kwenye mitandao mbalimbali. Vilevile kule nchini Tanzania alikuwa kamishna mkuu wa mamlaka ya mapato TRA Harry Kitelia alikadhalika aliwahi kuwa Miss Tanzania huyu na Solomon, na Bedashan shalanda na Alfred Misana, hawa watu walikuwa na kesi, wamekiri eh, makosa wanasema na wametakiwa kulipa faini shilingi za Kitanzania bilioni moja nukta tano kama fidia e, kwa kusababishia hasara serikali ya Tanzania, na kila mmoja wao pia faini ya yeah, shilingi milioni moja. Hiyo ilitolewa na mahakama, hawa watu walipe hizi au waende jela miezi sita kutokana na kesi ya uhujumu uchumi iliyokuwa ikiwa kabili. Walikuwa na mashtaka yapatayo hamsini na nane lakini mashtaka yote yalifutwa na kubakiza shtaka moja tu la kusababishia hasara serikali ya Tanzania. Kesi ilianza tangu kusikilizwa jana saa 11 jioni na lisha unasema saa mbili za usiku kwenye mahakama ya mafisadi nchini humo. Kwingineko ni rais wa zamani wa Ivory Coast, Laurent Gbagbo, amezuiwa kugombea urais katika uchaguzi ujao baada ya mahakama kuidhinisha uamuzi wa tume ya uchaguzi. Kama nakumbuka alitoa mamlakani kwa nguvu huyu bwana, lakini kumbe sasa anataka tena kugombea urais. Wakili wake Claude Mantenon amelieleza shirika la FP kwamba kuna matatizo mengine zaidi ya kisheria ndani ya Ivory Coast dhidi ya mgombea wake. Kwa hiyo tume ya uchaguzi ya nchi hiyo ilimwondoa kwenye orodha ya wagombea kwa sababu alipatikana na hatia ya uhalifu. Kwingineko ni klabu ya PSG imepeleka ombi la kumtaka beki mashuhuri wa Arsenal Hector Bellerin baada ya beki wao Thomas Menia kuondoka kuanzia mwezi Juni mwaka huu. Kwa hiyo PSG kama unavyokumbuka kwenye fainali ya ligi mabingwa ya Ulaya na kuchapa bao moja kwa Bayern. Sasa katika mchezo wa fainali walimtumia Tilo Kera ambaye alicheza upande wa kulia kwa mchezo huo. Kwa hiyo PSG wanaangalia hapa itakuwaaje eh, Arsenal wanamtaka huyu mchezaji basi, kabla ukamilisha. Kwingineko habari ni ya uh, vijana fulani hapa wamejitolea kuchimba katika hazina ya kisaikolojia ya kiakolojia huko Israel walipochimba walibaini sarafu 425 ambazo wanasema zimezikwa kwenye chungu cha udongo kwa miaka yapatayo 1100. Sarafu hizo zina uzito gramu 845. Basi hiyo ni habari nyingine inayozungumzwa kwelikweli katika mitandao mbalimbali. Basi kufikia hapo nakamilisha, nirudi kwako Harrison Kamau. Poa kabisa, Sandey Shomari. Lakini kabla ya kukamilisha, tuangalie swali la leo tuliloweka kwenye mtandao wetu wa Facebook ambalo linasema je, maandamano ya kupinga ufisadi nchini Kenya, nani wa kulaumiwa? Sandey <laughs> maoni anasemaje? Sawa kabisa, swali la leo nikiangalia, basi kwa upande wangu Kamau, ni nayee hapa. Richi Ojiambo kutoka kule Nairobi, Kenya anasema hawa ni wakuwajibishwa tu kutokana na uf, huu ufisadi uliokithiri hapa nchini Kenya, minaona ni rais pamoja na viongozi wa upinzani, lakini pia wananchi wanafaa kujilaumu wenyewe kwa kuwapa uongozi watu wenye ubinafsi na nia ya kujitajirisha. Mwingine ni Masanja Kanone, yuko Geita, Tanzania, anasema wa kuwajibishwa ni serikali yenyewe husika, ndiyo iwajibishwe. Naye Malaisa Collins akiwa uh, kwa anasema kwamba Kenya jamani, ni nchi ya shida sana. Ufisadi, ufisadi, ufisadi, serikali na ufisadi, upinzani pia, mimi na ufisadi. Kwa kweli tumechoka kabisa na haya, nimechoka bwana. Anamalizia. kama kwa bao, mama Priska wa kule Kagongwa, Kahama, anasema kwa kweli, mimi naona serikali ya Kenya ihusike kwa namna moja au nyingine ili kutatua hili suala la ufisadi. Maina Hari anasema kiongozi wa nchi na serikali ya Uhuru Mwigai Kenyatta waajibishwe. Job Masebo anasema hakuna mwingine hapo, inaonyesha imeshindwa kusimamia hali ya serikali. Ignatio King T anasema mfumo unaotawala ndio wenye wajibu wa kutokomeza vitendo vya usifisadi. Ah, mambo mazito haya. Sande haya, asante sana. Basi muda nao unakimbia kweli kweli, naona hapa kufikia hapo ndio tunakamilisha VOA Express kwa siku ya leo. Eh, kwa niaba wenzangu wote wanafanikisha matangazo haya, msimamizi ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu ni Aida Bin Isa. Hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Harison Kamau, langu jina Sandey Shomari. Kwa pamoja tunawatakia ni wote jioni njema. Kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.