Ee toddobaadkan waxaanu no u gaar yeelnay aragtida. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Donald Trump amesema wiki ijayo atamteua mwanamke kuchukua nafasi ya jaji wa mahakama ya juu marehemu Ruth Bader Ginsburg, na hivyo kuzusha malumbano ya kisiasa juu ya mrithi wake. Ginsburg ambaye alikuwa na umri wa miaka 87 alifariki Ijumaa, wiki kadhaa kabla ya uchaguzi wa raisi. Hasimu wa Trump mdemokrat Joe Biden amesistiza uamuzi wa kujaza nafasi hiyo usubiri mpaka baada ya uchaguzi. Kiitikadi, uwiano wa majaji katika mahkama hiyo ya juu ni muhimu sana kwa maamuzi yake muhimu katika sheria za Marekani. Nitawasilisha jina la mteuzi wangu wiki ijayo, bwana Trump amesema katika mkutano wake wa kampeni huko Ville, North Carolina siku ya Jumaa Mosi. Kwa hakika nitamteua mwanamke kujaza nafasi hiyo kwa sababu nawapenda wanawake zaidi kuliko wanaume, ameongezea. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameliambia baraza la usalama jana Jumaa mosi kwamba hawezi kuchukua hatua yoyote kwa tangazo la Marekani kwamba vikwazo vyote vya vi Marekani kwa Iran vimerejeshwa tena, kwa sababu hiyo itaonekana kutokuwa na uhakika kwa swala hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema mwezi uliopita kwamba alichochea utaratibu wa siku 30 katika baraza hilo ambao utapelekea kurejewa kwa vikwazo vya Umoja wa Mataifa kwa Iran Jumamosi jioni ambavyo vitasitisha marufuku ya silaha kwa Tehran ambayo ilikuwa inafikia mwisho wake Oktoba 18, lakini wanachama 13 kati ya 15 wa baraza hilo wanasema hatua hiyo ya Washington haina msingi kwa sababu Pompeo alitumia makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 kati ya Iran na mataifa yenye nguvu duniani ambapo Marekani ilijitoa mwaka 2018. Washington iliamua kurejesha vikwazo kwa sababu azimio la Umoja wa Mataifa bado lina jina la Marekani na bado limo katika makubaliano hayo kama mshiriki wana diplomasia wanasema nchi chache huenda zikarejesha tena vikwazo hivyo ambavyo viliondolewa mwaka elfu kumi na mbili na tano baada ya makubaliano kufikiwa, ambayo yalilenga kuizuia Iran kutengeneza silaha za nyuklia. Raia watano wamejeruhiwa katika kombora la kijeshi lililorushwa na waasi wa Kihuthi nchini Yemen, wengi wakiungwa mkono na Iran, lililopiga kijiji kimoja kusini mwa Saudi Arabia, katika mkoa wa Jazan, vyombo vya habari vimeripoti Jumamosi. Shirika la habari la Saudi Arabia, SPA, limemkariri msemaji wa ulinzi wa kiraia akisema kuwa magari matatu yaliharibiwa katika kijiji cha mpakani na kwamba raia watano wamejeruhiwa kutokana na shambulizi hilo. Hakuna uthibitisho kutoka kundi la Wahuthi ambao wamekuwa wakipambana na ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia nchini Yemen kwa zaidi ya miaka mitano. Kundi hilo limefyatua makombora na dron kuelekea miji ya Saudi Arabia. Mengi ya makombora hayo yaliweza kuzuiliwa na kuingiliwa kati ushirika uliingia nchini Yemen Machi, mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya wahudhi kuiondoa serikali inayoungwa mkono na Saudi Arabia katika mji mkuu Sanaa mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na nne. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Washington DC. Maambukizi ya Covid 19 yanaendelea kusambaa kwa kasi ya haraka. Idadi ya kesi hivi sasa imevuka na kufikia zaidi ya milioni 30 mujibu wa kituo cha kufuatilia virusi vya korona cha Johns Hopkins. Marekani bado ni nchi yenye maambukizi mengi kuongezeka. Hivi karibuni nchini Marekani kwa kesi katika maeneo ya kusini magharibi na magharibi kati, kunaelezea ni kutokana na kufunguliwa kwa shule pamoja na vyuo. Mashindano ya siku nne ya pikipiki yamefanya Missouri na majimbo mengine kukumbwa na mlipuko. Mwaka jana zaidi ya watu laki moja walihudhuria tukio hilo la Ozarks la Bike Fest Lake tukio hilo la kila mwaka katikati ya Mizuri lilianza Jumatano na kumalizika Jumapili. Tukio kama hilo lilifanyika mwezi uliopita huko Stagis, South Dakota. Kesi za Covid 19 na kifo kimoja kilifuatiliwa huko Stagis. Marekani ina kesi zaidi ya milioni sita. India inafuatia ikiwa na kesi zaidi ya milioni tano na Brazil ikiwa na maambukizi zaidi ya milioni nne. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia. Nam, karibu karibu, karibu mpenzi msikilizaji, kwenye kipindi kingine tena cha salamu na muziki ikiwa ni jumapili nyingine tulivu kabisa, msikilizaji, hapa studio tayari nimekusha ja tele kama pishi la mchele katika siku hii ya Jumapili. Langu jina vilevile ni Jumapili Sunday Shomari <laughs> niko tayari kabisa kuproshea e, zile salamu zako unazotuma kwa njia ya barua pepe, hali kadhalika wengine wanaotuma kwa njia ya Facebook na wengine wanaopiga simu. Basi moja kwa moja kwa moja, msikilizaji mwenye bahati ya kufungua sehemu ingine yeye anajiita DJ Mwawa ukiwa wapi, always media team katika jiji unaosema green city kule Mbeya, sare sana salamu zako basi, ili naperenza wake mapigano Jacob 4j Mwamloka, umemkumbuka pia Alex Julius James tano, Rutaiwa Busisi, DJ mwingine huyu Vumi Lalata, Patrick Lakuji Nazareti Mwakipembe, Yohana Nyenza huku msahau na ili sio Bela. Pia umemkumbuka Isaya Hamisi na tunza Godfrey na mwisho kabisa Fredrick Kadili. Unawambia jamani, huyu ni dj mwa au mjukuu wa tono anawakumbuka hii leo shadakta kabisa. Basi salamu hizo zimefika, Murwati, bila wasiwasi wowote wasi wa na kamata kadi ya nani ya barua pepe ni zamu yake, Nazareti Mwakipembe, yuko uko kule, kule? Salamu zangu za kwanza ziende kwa mtangazaji wa zamu, sare sana kwa niaba ya wenzangu, lakini umenitumia mimi nakushukuru sana Nazareti. Moja kwa moja pia umewakumbuka FJ Mamloka, Anacret, Anatoli, Feruzi, hukumsahau Charles Jumanne fundi, umewakumbuka vile gwiji Kuchi Jogo, unasema mkongwe kinyozi mstaafu Sidia Fuguru Sindano, Wilfred Tambwe, Edna Nyamwilu, Triford Rafael, Leticia Shilogine. Pia wamemkumbuka Meshak Mumwala, Nicolaus Kayago Kashinje Mjomba. Pia wamependa kumsahau Antony Mazengo, Kanuti Riambo, Sayenda Mabula Magesha. Pia wamemkumbuka Tunza Mwakapenda, Jafari Kopo, Fadhili Hamdani na pia mwisho kabisa unasema Peter Adamu Mbalase, wote hawa unawapa ujumbe, unaambia jamani e tuzidi kukumbukana moja kwa moja. Basi bila shaka wamepokea salamu zako. Zamu ni ya nani hivi sasa? Zamu ni yake huyo, anaitwa Frank Shayo. Haya Frank Shayo, uko wapi Frank Shayo? Frank Shayo anasema uko kule Sakina, Arusha, Tanzania. sante sana salamu zako basi, unaprezenti kwake, unasema Kanuti Liambo, hukumsahau Zuberi Magwe, Letisha Shirogile, mzee Ubwa huyu Kombo. Unasema pia mkumbuka Shukuru Nembo, Elisha Mazoya, Musa Mjengi, Antoni Mazengo. Unasema che, na wote wanaokufahamu, ujumbe unaambia jamani, hakuna kama VOA au idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika nami nakuambia ni kweli kabisa brother, hakuna kwingine sana, sana. Ujumbe maridhawa kabisa huo. Eee, kwake huyo, Frank Shayo wa Arusha, Tanzania, kule mitaa ya Sakina, huowe sana, sana kwa ujumbe safi kabisa huo. Basi moja kwa moja basi, kabla ya kwenda kwenye kipande cha muziki hivi sasa ni wakati wa kupoza poza wako, lakini kabla ya kufanya hivyo basi nikamate salamu zake. Eh, huyu anaitwa Gerald Felician yeye, yeah, yeah, yeah, anasema anapenda ah, salamu zake ziende kwake baba Angel wa Kariaco. Pia umemkumbuka baba Angel wa Kariaco, Mario Kafuko au mwite Bill Mario. Haya, ah, Mohamed Ngaupera au baba Imran, Aidan Msuka au, ah, nasema ukipenda mwite Tabu Tupu. Haya, ah, moja kwa moja basi mambo hayo mambo yanakwenda ya muziki sasa. Ngoma ni wapi msikilizaji? Tupate ngoma iliyotulia, ngoma yenye vitu vizito, ngoma ya pwani, si nyingine msikilizaji. Katika mambo ya pwani haya, unakutana na mtu anaitwa Mr. bado akitokea kule mitaa ya Mombasa, Kenya. Eh, anakuja na kitu chake mwambao wa pwani, pata vitu hivyo msikilizaji, mambo ya chakacha hayo mambo ya... Victor Msidabuye eh, Baba Runike na mkumbuka Robert Konzenza huku msahau mwalimu Stephen James Katia pia mkumbuka Musa Mjengi eh, Dr. Peter Moshi huku msahau Amos Sama na Dr. Mariam pia mwakumbuka Maimuna Mosigisi Mbaga Charles Kubeja Elias Shiguta na Naftali Kiani pia hukuwa sahau Matikiti Muhammad Thomas Mayunga Revocatus Kalaberi Magembise na Samuel Peter, moja kwa moja basi. Salamu zako unawambia ujumbe, tukumbukane kupitia idhaa e, ya Kiswahili ya VOA navkonaamayo wenzangu, nakuambia asante sana, endelea kukumbuka e, na kumsikiliza mwenzako kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Zamu ni ya nani? Basi ni yake Joshua Rubenge. Joshua Rubenge yuko wapi? Yuko Muleba, Kagera, Tanzania anasema ndugu mtangazaji, naomba salamu zangu kwa hawa wafuatao: Rutaiwa Busisi, Gaz Boy, Kiraka, huku msahau Fasha Boy, pia mkumbuka Yohana Nyeza, Padri Moshi, King Majuto, Devota Daniel Elias na Dikson Waitu. Waitu hawa wote wanaambia, jamani tukumbukane kupitia VOA ambao ni mtambo mkubwa <laughs> sadakta kabisa, mtambo mkubwa kweli kweli, hujakosea bratha, mambo haya ni mazito, sio mchezo na vinaanguka vitu vizito kutoka hapa, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kipindi Salamu na Muziki. Msikilizaji, kama tukwanza, unafungua redio yako hapa, unapata vitu vizito vya salamu na muziki, hali kadhalika mambo safi kabisa ya kumsikiliza na kumjua mwenzako, zamuni yake Gerald Felician. Uh, unapenda salamu zako zimeendea tofahilo mchali kitu munishi eh, na mwanao Angel Gerald nam zamuni yako Juma Idi Isa. Unapenda habari za mtangazaji, habari za kazi, safi kabisa Juma Idi, mambo yanakwenda vizuri namna gani pale ulipo? Salamu zako basi hii leo unapenda zaidi kwake, unasema baba mzazi Idi Isa Kimoro akiwa uh, Masawi, Kondoa, familia yako Mama Hashim Juma na Negamsi wakiwa Babati, Tanzania anawakumbuka pia watoto wako Zaina Idi Hashim Juma wakiwa jiji Dar es Salaam, na wanajukwaa wanaoita hawa: Yahya Muhamed Shebi wakiwa kule Mombasa, Hamis Hashim Bilal akiwa Mtwara, Azidi Wakidi akiwa kule Tanga, Mahmud Mubaraka akiwa wapi. Ujasema pia mkumbuka Sherali Fadhili Juma bin Karim, Yahya Ali, Idrisa Ali Amin binti Kito, binti Konga. Pia mkumbuka Halifa Guka akiwa Masange kule Kondoa, Muhamed Said Hatibu na Ali Mbisha. Pia ujawasahau, unasema Siraji Lacha na Haji Mafita, wamemkumbuka pia Omar Maguo, unamwita mkulima wa vitunguu huyu akiwa Mnenia Kondoa. Pia wamemkumbuka Kakuji Patrick kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na bila kusahau unasema wasikilizaji na wanajukwaa wote, popote pale walipo. Natumai salamu zako zimewafikia bila shaka. Zamuri yake Masanja Kuyanja Masanja, salamu zako hii leo kupitia idhaa ya Kiswahili sauti ya Amerika. Uh, unapenda ziende kwa nani? Nasema unaitwa wewe Irene mtoto Masanja, unajiita kwa jina jingine ukiwa okay, kule Kahama, Tanzania. Unasema jumapili ya leo nakumbuka uh, baba yako mzazi Masanja Kuyanja Masanja Kuyanja Mpelo wa Sekila. Nakumbuka pia Charles Fundi simu na Kashinje. Unawaambia jamani, ujumbe ukila mbuzi ulingane na urefu wa kamba yake Uh, mbuzi hula kulingana na urefu wa kamba yake, daktari. Haya, ujumbe umefika, bila shaka. Moja kwa moja basi nakamata nani kari yake, niko Magvila. Magvila huyo akiwa njojo Iringa hivi sasa, nasema ikiwa Kilimanjaro. Haya, unapenda salamu zako, nasema hodi hodi, namekwambia karibu mzee. Salamu zako kwanza kwa mtangazaji wa zamu nasema asante sana, na vilevile unawakumbuka ndugu zako wote, akiwemo kipenzi chako nasema Dora Kita Sile huyu, au Marecho Bagavilwa akiwa Njojo Jangwani. Unasema hujasahau baba zako na bibi zako wote wakiwa Njojo pia, nakumbuka Saidi Njera, Anthony Mazengo, Yohana Nyenza, hukumsahau Huseini Machui, Nasibu Nziku, Leticia Shirigile, Baraka Mganga, pia unakumbuka Basila binti wa Kimerio, unasema Eric Masawe huku msahau Prosper Iwena, mnyama huyu namwita na Big na Sari, bila kumsahau Jaffa Ed, Habiba binti Swedi na Samsoni Mafumiko, nasema wanamkumbuka. Hali kadhalika, Isaya Kilasi, Joeli Mtonyole, Fikiri Dario, Gakara Anaclet Ferdinand na wote wanasema wanaokufahamu, bila kusahau unawapa ujumbe. Jamani, kupeana salamu sio kujipendekeza, ni upendo tu. Ama kwa hakika upendo ndo wenyewe, ndo kitu kikubwa hicho bila shaka. Moja kwa moja basi, katika kupooza poza makoo, tayari namuona mwanamuziki machachari kutoka kule nchini Kenya, dada mwenye sauti ya nguvu kwelikweli, si mwingine huyu msikilizaji, e, ni Nadia Mukami anaingia kitu chake hicho, Radio Love. Radio Love. Nchini Kenya, akipeusha kitu chake hicho, Radio Love, kitumuru hati kabisa hicho msikilizaji. Moja kwa moja basi, naelekea na salamu zenu. Eh, salamu na muziki kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naelekea kwa nani? Ni na Elisio Bela wa Life Unity, Tukuyu kule Mbeya, Tanzania. Watu wa Mbeya leo mmeshachama kweli kweli, sio mchezo. Salamu anasema: kwanza kabisa zianze kwa mtangazaji wa zamu na kushukuru sana sana sana, eh, na Eli. Halafu unapenda salamu zako, anasema kwa mke wako Granite Felix, ukumsahau Jeus au Jose Mosha Zunguboyu na Mwita huyu Mandu John uh, au DJ ma Deborah Danford pia mkumbuka, amemkumbuka Folj Mamloka, Boaz Karanje, Anatoli Feluzi huku msahau Lusekelo Battle Bukuku pia amemkumbuka Fikiri Derio huku msahau Jafari Kopo pia amemkumbuka Eh, huyu goli gota ruta iwa na Charles Mjeshi, na mwisho kabisa Noa Kipindo. Moja kwa moja basi unawapa ujumbe kule Mbeya, na ambia tuendelee kuwasiliana kutoka hapa Mbeya. Asante sana. Na basi, moja kwa moja msikilizaji, baada ya kupata salamu hizo, basi tupate kibao cha muziki ambacho kilikuwa kinakamilisha salamu zetu kwa siku ya leo, ni kibao chake mwanamuziki kutoka kule, kule Nigeria akishirikiana na mwingine mkongwe Angelique Kidjo na kutoka Nigeria Yemi Alade mambo mazito haya yakiwa njelikijwa kutoka kule Benin. Wanakupa kitu kimoja safi kabisa shekere. Na kika, mkisikia kitu hichi na ukipata, unaweza kupata shekere. Mambo hayo msikilizaji, nakwambia. Basi langu jina ni Sandey Shomari, ni kutokea. Jumapili njema na usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Donald Trump amesema wiki ijayo itamteua mwanamke kuchukua nafasi ya jaji wa mahakama ya juu mayo marehemu Ruth Bader Ginsburg, na hivyo kuzusha malumbano ya kisiasa juu ya mrithi wake. Ginsburg ambaye alikuwa na umri wa miaka 87 alifariki Ijumaa, wiki kadhaa kabla ya uchaguzi wa raisi Hasimu wa Trump Mdemokrat Joe Biden amesisitiza uamuzi wa kujaza nafasi hiyo usubiri mpaka baada ya uchaguzi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameliambia baraza la usalama jana Jumamosi kwamba hawezi kuchukua hatua yoyote kwa tangazo la Marekani kwamba vikwazo vyote vya Marekani kwa Iran vimerejeshwa tena, kwa sababu hiyo itaonekana kutokuwa na uhakika kwa suala hilo. Raia watano wamejeruhiwa wakati kombora la kijeshi lililorushwa na waasi wa kihuthi nchini Yemen wenye kuungwa mkono na Iran lilipopiga kijiji kimoja kusini mwa Saudi Arabia, katika mkoa wa Jazan, vyombo vya habari vimeripoti. Maambukizi ya COVID-19 yanaendelea kusambaa kwa kasi ya haraka. Idadi ya kesi sasa hivi zimevuka milioni thelathini kwa mujibu wa kituo cha kufuatilia virusi vya korona cha Johns Hopkins. Marekani bado ni nchi yenye maambukizi mengi zaidi ikifuatiwa na India na halafu Brazil. Wananchi wa Itali hivi leo Jumapili na kesho Jumatatu watapiga kura iwapo wapunguze idadi ya wanachama katika bunge la nchi hiyo. Wapiga kura wataamua kupunguza idadi ya wajumbe katika mabaraza mawili, bunge ikiwa ni kutoka wajumbe mia sita thelathini hadi mia nne na baraza la Senet liyo na wajumbe mia mbili badala ya mia tatu kumi na tano Wananchi wa Italia hivi leo Jumapili na kesho Jumatatu watapiga kura iwapo wapunguza idadi ya wanachama katika bunge la nchi hiyo. Wapiga kura wataamua kupunguza idadi ya wajumbe katika mabaraza mawili, bunge likiwa ni kutoka mia sita thelathini hadi wajumbe mia nne na baraza la Senate liwe na wajumbe mia mbili badala ya mia tatu kumi na tano Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari <muchu> na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kenneth bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc