The hits. Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa ni saa kumi nusu jioni saa za Afrika Mashariki, e, saa tisa nusu Afrika ya Kati siku ya Ijumaa tarehe 11 Juni mwaka 2021. Anayekukaribisha ni kuadimikoshaja tele kama pishi la mchele langu jina Sunday Shomari, na mimi jina langu ni Patrick Nduimana, leo tukiwa tumekuandalia mambo mbalimbali mbali, kuanzia huko Kenya ambako wafuatiliaji wa masuala ya uchumi wanaeleza kuwa serikali ya nchi hiyo italazimika kuongeza ushuru ili kuhakikisha inatekeleza na, na kufikia malengo ya bajeti yake na leo ikiwa Ijumaa, tutakuwa na burudani na michezo, bila kusahau jicho letu. Basi moja kwa moja tuanzie huko nchini Kenya, ambako wafuatiliaji wa masuala ya uchumi nchini humo wanaeleza kuwa serikali ya nchi hiyo italazimika kuongeza ushuru ili kuhakikisha inatekeleza na kufikia bajeti yake shilingi trilioni 3.66. Hata hivyo raia wa nchi hiyo wana maoni mseto kuhusu bajeti hiyo iliyowasilishwa na waziri wa fedha Ukur Yatani kwenye bunge Alhamisi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. 3, 3. Wakati serikali ya Kenya inataraji kukusanya ushuru wa zaidi ya shilingi trilioni 2.05 kuziba mapungufu ya bajeti yake ya shilingi trilioni 3.6 ya mwaka 2021 mwaka 2022, huku ikitarajia kukopa kiasi kilichobakia shilingi bilioni 271.5 kutoka kwenye mataifa ya kigeni na zaidi ya shilingi bilioni 600 kutoka kwa wakopeshaji wa ndani, wafuatiliaji wa wa uchumi wa Kenya wanaeleza kuwa serikali ya Rais Kenyatta itahitajika kuongeza ushuru kwa bidhaa na makampuni kufikia bajeti hiyo. Zaidi ya shilingi trilioni moja nukta mbili zitalipa deni lake mwaka wa matumizi ya serikali mwaka elfu mbili na ishirini na moja mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wakati ambapo waziri wa fedha Ukur Yatani anakiri kuwa japokuwa Kenya inaweza kukidhi kiwango chake cha madeni ya nchi, ukopaji zaidi hauwezi kustahimilika, licha ya kueleza bunge kuwa linastahili kutathmini upya uwezo wa serikali kukopa. Hadi sasa Kenya inadaiwa zaidi ya shilingi trilioni saba nukta mbili kwa mujibu wa takwimu za Benki Kuu. Hata hivyo, mchumi Charles Karisa anaeleza kuwa serikali na kibarua kigumu Makadirio ya bajeti yetu safari hii iko juu kiasi. Maanake ukiangalia bajeti ya trilioni tatu nukta sita sita iko juu mno, lakini tatizo si kwamba tusiwe na bajeti ya juu. Tatizo ama changamoto ni je, tutapata hela wapi kuhakikisha kwamba tunafanya mikakati ama tuna tunafanya zile projects ambazo rais anakusudia kufanya kwenye bejeti hiyo iliyosomwa Alhamisi mchana katika bunge la taifa, serikali inaeleza kuwa ajenda nne kuu za Rais Uhuru Kenyatta ni kipaumbele. Bwana Karisa anaeleza kuwa kiwango kinachoelekezewa katika ulipaji wa deni la umma ni kikubwa mno kwa taifa. Either tutoze wananchi ushuru, mimi na wewe, ama tuombe hela katika nchi yetu ile, kwa kimombo tunaita home borrowing tuombe katika nchi za nje. Serikali ya Kenya inataraji kutumia shilingi bilioni 143 katika mwaka wa fedha mwaka 2021 mwaka 2022 kununua chanjo ya virusi vya korona, shilingi bilioni 142.1 kwa miradi ya serikali chini ya mfumo wa ajenda nne za maendeleo. Mchumi Isaac Tongola anaeleza kuwa uwajibikaji wa serikali katika matumizi ya fedha hizi ni suala ambalo linafaa kupigiwa darubini. Ikiwa serikali itazidi kukopa pesa zaidi kutoka hapa nchini, ni, ni kwamba mfanyabiashara wa kawaida atakuwa na ugumu wa kuchukua pesa kwenye benki kwa sababu riba itakuwa juu, na kwa hiyo ina maana kwamba biashara za umu nchini hazitahuishwa Uh, kwa upesi kama inavyofaa na kwa hiyo hata uchumi wa nchi pia hautakuwa uh, haraka. Lakini je, raia wa Kenya wana maoni gani kuhusu bajeti hii? Mali nilikuwa nanunua misumari, mbao na kila kitu, zote zimeenda juu. Uchumi ndio hiyo umeenda juu, covid ndio hiyo imeenda juu. Sasa hatujui tutaelekea wapi, tutoke wapi? Kama walipandisha vitu na mpaka walao wajaishi, ukisha zinaenda tu zikipanda Yaani, Kenya ni yao, zinaenda zikipanda. Kama mimi kwangu imekuwa mzigo, kwa sababu niko na watoto na niko na watoto wanne na wanasoma, wanakula unga, nayo pia imepanda bei ya vitu haitakuwa inashukishwa bei, hakuna haja wasome bajeti, wache tu ikuwe tu hivyo. Na ili kuwakinga raia wake dhidi ya makali ya virusi vya korona, serikali ya bwana Kenyatta imetenga shilingi bilioni 23.1 kuwakinga walio katika hatari ya maambukizi haya. Kened Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tukiondoka huko Kenya, tuangalie swala la COVID-19 ambapo nchi za kundi la G7 zimetangaza kusaidia nchi za kipato cha kati na chini kwa kutoa chanjo bilioni moja za COVID-19. Wakati uwekezaji na bajeti za ununuzi wa chanjo katika nchi za Afrika Mashariki ni mdogo sana, ikiwa na wimbi la tatu la maambukizi linaelekea kujitokeza katika nchi nyingi za Afrika, mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na mchambuzi Sami Ruhuza kutoka Kigoma, Tanzania, na kwanza kutaka kujua kwa nini suala hilo la chanjo za COVID-19 halijapewa kipaumbele na serikali za Afrika Mashariki. cha kwanza kabisa katika hizi nchi zetu za Afrika, cha kwanza inabidi tukubaliane, vitu kama chanjo, vitu kama tafiti sio vitu vya kipaumbele, kwa sababu wao wanaona kama watafanyiwa. Kwa hiyo mwafrika kumwambia kwamba aache kuweka mradi wa maji kwenda kijijini kwake, yeye anaona ni bora nipeleke maji kijijini, huu ugonjwa utakapokuja naweza nikasaidiwa. Sasa wenzetu hawa G7, wao hawana miradi ya kuweka maji washamaliza siku nyingi, hawana mradi wa umeme washamaliza siku nyingi. Wao wanaangalia ule miradi mikubwa zaidi ya hapo ambayo sisi huko hata ndoto hatuna. Leo kwao, unakuta katika bajeti zetu watawala wetu wanaangalia zaidi kero zinazowakumba wapiga kura. Wapiga kura wengi wako katika maeneo ambao wanahitaji barabara, wanahitaji maji, wanahitaji umeme, ndo vitu ambavyo vya msingi wanavyovihitaji, wanahitaji elimu. Kwao wanaangalia kupeleka zile kero, bajeti ya kupeleka kwamba sasa hii hela iende itengeneze chanjo, hii hela iende kufanya tafiti ya kujua dawa fulani, hakuna. Ndio maana unakuta chanjo zote zinazotengenezwa huwa hazitoki Afrika, zinatoka huko huko. Ushauri wako nini kwa serikali hizi za Afrika Mashariki na nchi za kipato cha chini na cha kati? Yeah, cha kwanza ni kwamba hizi chanjo ni muhimu kwa kupata wapa, kama Israeli, nchi za Ujerumani, shuhudia wakati wa korona, watu wengi sana wanakufa kwa siku. Watu wengi sana wamekufa kwa sababu chanjo ilikuwa hakuna, watu wako wanakufa hasa. Leo ukiangalia takwimu zinazotoka za vifo zimepungua mno, mno, na ushahidi upo. Angalia hata sasa hivi mechi zinazochezwa watu wameanza kuenda uwanjani na nini, ile death rate imepungua, na hata Marekani ambayo ilikuwa inaongoza kwa muda mrefu wa vifo sahivi imepungua kwa kwa sababu watu wengi wamepata chanjo. Sasa cha muhimu ni Afrika sasa kuangalia leo, utapeleka maji, tapeleka umeme, tapeleka dawa, lakini hao watu wanaenda kufa kwa sababu ya huo ugonjwa ambao upo. Kwa hiyo cha muhimu sasa hivi ni kuangalia jinsi gani ya kuweza kupata fedha kwa ajili ya kupeleka huduma za afya, chanjo, wahudumia wale wananchi ambao wako pale. Sasa hizi nazo pia si lazima kwa misaada ni pia hata sio kwa mfano Tanzania hapa nimeona katika bajeti iliyosomwa jana Dola milioni mia tano sabini na moja zinaenda kukopwa IMF, na IMF inaonekana kama itatoa zile fedha. Sasa cha, cha msingi ni kujiuliza, je, kama IMF akiridhika, wakatoa hiyo dola milioni mia tano sabini na moja kweli zote zitaenda kutumika kwa ajili ya chanjo? Na kama ni kweli zitaenda kutumika kwa ajili ya chanjo, tena Tanzania wote wanaweza kupata chanjo? Sasa nchi zingine, je, jitihada hizi zinakwendaje? Kwa sababu tunaweka lockdown lakini Asante sana Sami Ruhuza kutoka huko Tanzania. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC hivi sasa. Basi namwona mwenzangu Patrick Nduwimana yuko tayari kabisa kusomea habari za dunia. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson ametangaza jana Alhamisi, kabla ya kuanza mkutano wa mataifa yaliyoendelea kiuchumi maarufu G7, kwamba kundi hilo litatoa msaada wa chanjo bilioni moja za COVID 19 kwa nchi zenye kipato cha chini na cha kati. Tangazo la Johnson linajiri baada ya rais wa Marekani Joe Biden kusema mapema Alhamisi kwamba utawala wake umetoa msaada wa dozi milioni mia tano za chanjo ya Pfizer. Uingereza kwa upande wake itatoa dozi milioni mia moja. Biden alisema jana katika mji wa pwani wa Cornwall, Uingereza ambako unafanyika mkutano wa G7 kuwa shehena ya kwanza ya dozi milioni mia mbili itaanza kusafirishwa mwezi Agosti na kuongeza kwamba dozi milioni mia mbili zitatolewa mwishoni mwa mwaka huu na milioni mia tatu katika nusu ya kwanza ya elfu mbili ishirini na mbili. Biden amesema msaada huu wa Marekani utatolewa bila masharti yoyote. Kenya imepokea mkopo wa dola milioni 750 kutoka Benki ya Dunia kusaidia bajeti yake na kusaidia taifa hilo la Afrika Mashariki kufufua uchumi wake kutokana na athari za janga la COVID-19. Benki ya Dunia imesema leo, kulingana na taarifa ya shirika la habari la Reuters. Kenya imekuwa ikishinikiza sana kupata ufadhili wa nje ili kuziba nakisi pana ya bajeti yake kabla ya mwaka wake wa fedha kukamilika mwishoni mwa mwezi huu mkopo huu wa dola milioni mia saba na hamsini ni sehemu ya sera ya maendeleo ya benki ya dunia ambayo inakopa pesa taslimu kwa kusaidia bajeti badala ya kufadhili miradi maalum benki ya dunia imesema baadhi ya fedha zitatumiwa kuanzisha mfumo wa ununuzi wa elektroniki kwa bidhaa na huduma za serikali ili kuboresha uwazi benki ya dunia imesema mkopo huu wa masharti nafuu utakuwa na kiwango cha riba cha mwaka cha asilimia tatu nukta moja kwa kawaida mikopo ya benki ya dunia ina viwango vya chini vya sifuri au chini sana na ina vipindi vya ulipaji wa miaka 25 hadi 40 na kipindi cha neema cha miaka mitano au kumi. Jana waziri wa fedha Ukuru Yatani aliwasilisha bungeni bajeti ya mwaka 2021 2022 yenye nakisi ya asilimia 7.5 ya pato la taifa. Spain inataka kusitisha makubaliano ya kuwaruhusu raia wa Moroko kutoka miji iliyo karibu na visiwa vya Spain vya Suta na Melila kuingia visiwani humo bila malipo ya viza, afisa wa serikali amesema leo. Hatua hiyo inajiri wakati kukiwa mzozo kati ya nchi hizo mbili juu ya masuala yanayohusiana na Sahara ya Magharibi, jimbo la Moroko linalodai uhuru wake. Serikali inazingatia kufuta hati hiyo maalum, amesema Yuan Gonzales Barba, waziri mdogo wa uhusiano na jumuiya ya Ulaya wakati wa ziara yake huko Suta ameongeza kuwa shughuli za kulinda mpaka zitahamia kwenye mpaka na Moroko kwa kipindi cha miaka kadhaa. Raia wa Moroko kutoka miji inayozunguka visiwa hivyo vya Spain walikuwa wanaingia visiwani humo bila viza na walikuwa wanaruhusiwa kusafiri Spain au eneo lote la Ulaya kwa njia ya bahari au angani. Licha ya mpango huo wa Spain, mpaka ulifungwa na Moroko tangu mwaka jana kutokana na janga la korona. Mwezi uliopita, karibu watu elfu nane waliogelea kwenda Suta au walipanda juu ya uzio wa mpaka baada ya viongozi wa Moroko kuonekana kulegeza udhibiti, katika hatua inayohusiana na hali ya mvutano juu ya Sahara ya Magharibi. na baada ya kupata habari za dunia, basi moja kwa moja msikilizaji, leo ni siku ya Ijumaa, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express, wengine mnaita furahi day, kama anavyosema mwenzangu Patriki hapa. Basi moja kwa moja, leo kwenye jicho letu, tunaangazia mwanamuziki Claudia Lubao, wengine wanamwita Chemical. Ameongea na nani? Rahab Fredi akiwa katika ile anafanya miondoko ya kughani, wenyewe wanaita rap. Karibu tuwe pamoja hapa. Mimi ni Rahabu Fredi katika jicho letu, na leo likiwa limemwangaza binti huyu. Ni mwanamziki wa miondoko ya kughani kurap. Jina lake halisi ni Claudia Lubao, lakini kwa sanaa yake ya muziki tunamfahamu kwa jina la Chemical. Ana mengi ya kutueleza, hasa katika safari yake ya elimu ya ngazi ya juu. Uh, mimi chuo niliingia mwaka 2014 kwa ajili ya degree yangu ya kwanza, nikamaliza mwaka 2017. Baada ya kumaliza nikarudi mtaani kwa sababu tayari nilikuwa nishaanza mziki kwa nkarudi mtaani kwa nguvu ya kufanya mziki. Sasa, kabla hatujaendelea, Kemi kwa chuo gani na ulikuwa ukisoma nini? Mimi nilikuwa nikisoma chuo kikuu cha Dar es Salaam, na nilichokuwa nasomea wanasema ni fine performing arts. Nilikuwa ni sana degree ya sanaa niseme hivyo, na mimi nilibase kwenye mziki. Kwa hiyo nilipomaliza pale nikasema ngoja nirudi mtaani kufanya mziki sasa. Lakini nikapata tena nafasi nyingine ya kuendelea na masomo, baada ya watu ambao nilikuwa nafanya nao kazi walikuwa nao wako kwenye institution hiyo ya chuo kikuu kuona kwamba matokeo yangu ni mazuri, niliomaliza nao, wakaona okay, kwa nini usirudi tena chuzo, chuo kwa ajili ya masters? Nikarudi tena chuo lakini sikuwa serious sana, niliona okay, ngoja niende, kwa sababu passion yangu ilikuwa ni kufanya muziki, nikaenda nikafanya coursework ilikuwa ni nika ya miaka miwili coursework, nikafaulu vizuri, nikaenda kwenye uh, kuanza kufanya research. Ikaisha vizuri research yangu, na nikaingia pia kwenye mashindano ya research bora, ama, ama, ama nikaingia kwenye mashindano ambayo yanafanyikaga Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kila mwaka kwa wanafunzi wote wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, na nikafanikiwa kukuwa mtafiti bora kwa upande wa wanafunzi. Ni mwaka huu 2021. Watu wanapenda kujua, kwa kuwa wanakusikiliza sasa Researchi bora, utafiti bora ni nini, ulijikita hapa? Mimi bana tafiti yangu nilijikita kwenye wavuvi. Nilikuwa natazama nyimbo ambazo zinaimbwa na wavuvi. Wavuvi wakiwa na, wanavua au wanafanya shughuli zao za kivuvi wanatumia nyimbo. Na sio hizi za Bongo Flava, wana nyimbo zao kabisa ambazo sisi hatuzifahamu. Kwa mimi, lengo langu kubwa nilienda kwa wavuvi nikagundua kwamba zile nyimbo ni muhimu sana kwao tofauti na vitu vingine ambavyo watafiti wanaisigi ni muhimu kwa wavuvi. Lakini wao wavuvi walikuwa wanaona kwamba zile nyimbo ni muhimu kwao kwa sababu hawafanyi chochote bila kuimba zile nyimbo. Nikazitafiti zile nyimbo nikazikusanya nikaziweka kwenye makundi kuangalia, uh, zina, zina fall kwenye makundi gani. Kuna nyimbo kwa mfano zinakataza mimba za utotoni, kuna nyimbo ambazo zinakataza uvuvi haramu, kuna nyimbo ambazo zinakataza zina shape watu tabia zao, ulevi, kuna nyimbo ambazo ziko kwa ajili ya wanawake, kusifia wanawake, kukosoa wanawake. Kwa hiyo, lakini zote wanaimba, hawaimbi tu kwa sababu ya kujifurahisha, wanaimba wakilenga jamii zao, na zikiwa zina maana kubwa kwenye jamii zao. Kwa hiyo ndo nilichofanya ni, ni hizo ni kazi tafiti zote Hongera sana Kemiko, na hawa wavuvi uliowatembelea. Tunafahamu tuna bahari, tuna ziwa, tuna mito, kote huko tunapata samaki na wavuvi wapo. We, ulibezi wapi zaidi? Mimi nienda Kilwa Kisiwani, na kitu kilichonifanya niende Kilwa Kisiwani, huko inapatikana mkoa wa Lindi. Kitu kilichonifanya niende Kilwa Kisiwani ni kwa sababu Kilwa Kisiwani ina historia kubwa sana katika upande wa majini, sio majini mashetani, majini maji kwamba ukiangalia historia yetu ya uswahili tunasema historia yetu ya uswahili ama civilization ustaarabu wetu inapatikana sana Kilwa. Baada ya masters, baada ya kutangazwa kwamba umefanya vizuri zaidi katika utafiti wako, kuna malengo zaidi kwenda sasa, tutampata daktari chemical? Nashukuru Mungu, ilikuwa ni ndoto, lakini naendelea kufanikiwa Nimepata nafasi ya kuendelea na PhD uh, Scotland, chuo kimoja kinaitwa St Andrews, na hichi ni chuo ambacho amesoma Prince William. Kwao kwangu mimi I'm, I'm excited na ya yeah, kwao tutarajie baada ya miaka kadhaa chemical, Mungu akijali, pia atakua daktari. Mimi natakiwa nianze ni Septemba ya mwaka huu. Haya, am masomo ambayo umeyapata yamekusaidia kitu gani katika kupiga hatua moja kwenda nyingine katika muziki wako? Uh, niseme tu mimi nime, nimeweza kuipa thamani sana ama mziki. Mabinti kama wewe wengi, safari yao ya mziki ni ya kusuasua hapa, ya hapana pale, unawambiaje? Mi kikubwa cha kuwashauri kwamba, cha kwanza, usifanye mziki kama sehemu ya kuwa star. Ufanya mziki kwa sababu una passion nao na una sababu, unaupenda. Ukiwa una passion ya mziki manaake Uh, hautakuangusha yani, hauta expect vitu vingi kwa sababu unafanya kwa mapenzi kula tu dunia kula bila wasi ayo papa sikemi kwa keme kemela kemi flows kemi mingi mingi mwana lubao kemiko huyo akiwa katika shughuli zake za muziki. Asante sana kwa kuungana nasi hapa leo na tunakutakia kila la heri katika safari yako ya elimu ya ngazi ya juu zaidi. Jicho letu hali na la ziada, mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express Tukushukuru Rahabu Fredi kwa kutuandalia makala ya jicho letu. Sasa naona wakati umewadia wa kibao cha muziki, namwona Nandi anakuja na wimbo wake Nimekuzowea. Basi burudika msikilizaji wetu na kitu hicho. Safi kabisa, msikilizaji, ni Bibi huyo unamwita Princess wa Afrika Nandi akitoweka taratibu na kitu chake nimekuzoea. Asante sana Princess Nandi kwa vitu vile vizito kabisa. Baada ya ngoma hiyo safi sana, sasa umewadia wakati wa burudani na michezo. Tunaungana na Liberty Adede kutoka huko Mombasa akiangazia yanayojiri katika michezo na burudani. Miongoni mwa yale ametuandalia ni kuhusu mechi za kombe la Euro 2021 ambayo inafuatilia na mashabiki wengi kutoka bara la Afrika. Kwako Liberty Adede. Asante sana wenzangu, tunaanzia hapa katika michezo na burudani ni kwamba michuano ya kuwania ubingwa barani Europa maarufu Euro Cup. Inaanza rasmi hivi leo, na kwa kuwa hakuna ligi za Ulaya zinazoendelea, mashabiki wa mpira Afrika na nchini Kenya wataelekeza macho yao huko kwenye Euro 2021. Kipute hicho kinaanza na mechi kati ya Uturuki na Italia leo jioni, kisha kesho Jumamosi Belgium watakutana na Urusi, Denmark wapambane na Finland, kisha Jumapili Uingereza itakutana na Croatia, Uholanzi nayo ikimenyana na Ukraine. Mechi hizo zitaandaliwa katika miji 11 bara Uropa baada ya mechi hizo kuahirishwa kwa miaka miwili kutokana na janga la COVID-19. Wapenzi wa soka la bara Uropa wamejitayarisha kufuatilia mechi hizo wikendi hii, huku masharti makali yakiendelea kutekelezwa kuzuia maambukizi ya korona. Bingwa mtetezi ni Ureno chini ya kapteni Ronaldo. Yuro ikiendelea, mataifa kadhaa ya Afrika yataandaa mechi za kirafiki kujinoa. Sudan itakuwa mwenyeji wa Zambia, Algeria kuitembelea Tunisia nayo na Ghana ikutane na Ivory Coast ama ukipenda Cote d'Ivoire. Tukirejea nchini Kenya, ni kwamba timu mbalimbali za soka zitajibwaga uwanjani kumenyana katika kipute cha FKF Cup inayolinganishwa na mechi za FA Cup ligi ya Uingereza. Hapa timu za soka katika daraja la chini hukutana na zile katika daraja la juu. Mshindi hapa atatuzwa dola elfu ishirini. Nafasi ya pili atapata dola elfu kumi. AFC Leopards, moja ya timu kongwe sana nchini Kenya, walijikatia tiketi ya semi fainali baada ya kuizaba Taska moja sufuri. Hii ni licha ya Taska kuongoza jadwali la ligi ya soka nchini Kenya. AFC Leopards watakutana na timu ya benki Equity wikendi hii kutafuta tiketi ya fainali. Equity walitinga semifainali baada ya kuizabanga bandari FC, timu ya Mombasa. Bandari iliwakilisha Kenya katika mechi za kombe la mashirika CAF barani Afrika. Tuangazie machache katika burudani, ni kwamba wikendi hii Mombasa inatarajiwa kuwa tulivu. Hii ni baada ya idara ya afya ya umma kupiga marufuku hafla za kujiserehesha, huku ikiendelea kutekeleza masharti makali ya kukabiliana na COVID-19. Kwenye ilani iliyotolewa hapo jana Alhamisi, idara hiyo imeonya kutoandaliwa hafla lozote zile katika hatua ya kupunguza maambukizi ya COVID-19. Miongoni mwa pati ambazo zimetatizika ni ile ya Samba White Party iliyotarajiwa kufanyika Mombasa. Maafisa wa afya pia wanatarajiwa kutembelea misikiti na makanisa mbalimbali, kufuatilia ikiwa masharti ya kuzuia COVID-19 yanatekelezwa hii inaambatana na katazo la watu kutembelea bustani mbalimbali mbali kama vile Mamangina, ambapo watu wachache wameruhusiwa kutembea tu ama kufanya mazoezi na wala sio kubarizi kama ilivyo kawaida. Sina la ziada, ni kukurejesha Washington. Mimi ni Collins Liberty Adede, wikendi njema. Sawa sawa kabisa, asante sana Liberty Adede kutoka huko Mombasa, Kenya. Basi msikilizaji, uendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mwana mwenzangu Patrick Ndwima na mzee wa kazi, amekuwa akiangalia na kupekua pekua katika mitandao mbalimbali mbali na vyombo vya habari, akiangalia yale yanayovuma kwenye mitandao. Kazi kwako, Patrick. Yavumayo mitandaoni na kwenye vyombo vya habari tofauti, nianze na habari hii iliyoandikwa na gazeti la Daily Monitor la Uganda, ambalo linasema kutokana na ongezeko la maambukizi ya corona, shirika la ndege la Rwanda, Rwanda Air, limesitisha safari zake kutoka Kigali kuelekea Entebe, Uganda. Hatua hiyo imeanza kutekelezwa kuanzia jana, tarehe kumi Juni, hadi muda usiojulikana. Ikumbukwe kwamba kufuatia ongezeko la maambukizi ya covid-19 hivi karibuni, serikali ya Uganda ilichukua hatua kadhaa za kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa huo, ikiwa ni pamoja na kufunga shule na kupiga marufuku usafiri kati ya miji na wilaya. Tukielekea nchini Tanzania, gazeti la Global Publishers linaandika kwamba askari wa Jeshi la Mwananchi wa Tanzania amekutwa amekufa huku mwili wake ukiwa juu ya kaburi la mkewe aliyezikwa katika makaburi ya Mecuri Kipawa jeshini mkoani Dar es Salaam. Mwili wa askari huyo aliyezikwa katika makaburi hayo jana ulikutwa katika kaburi la mkewe aliyofariki dunia Alhamisi iliyopita baada ya kuugua hafla. Kifo cha askari huyo wa kambi ya Msata mkoani Pwani kimeacha simanzi kwa ndugu, jamaa na marafiki kwa kuwa kilitokea siku tatu tangu mkewe afariki. Akisoma risala kwenye ibada ya kuaga mwili wa askari huyo iliyofanyika nyumbani kwake mtaa wa Karakata Kipawa, diwani wa Karakata Idari Karugendo alisema marehemu ameacha watoto wanne na wajukuu watano waliokuwa wanamtegemea. Akizungumza katika ibada hiyo, katekista wa kanisa Katoliki la Bikira Maria Kipawa, Silvesta Sadik, alisema kifo hicho ni funzo kubwa kwa watu wote na kinaonyesha wazi hakuna binadamu mkubwa mbele ya Mungu. Katika habari za sanaa, msanii wa Nigeria Burna Boy jana alipokea tuzo yake ya Grammy aliyoshinda Machi 16 mwaka jana katika msimu wa 63 wa tuzo hizo katika kipengele cha Best Global Music Album kupitia albamu yake ya Twice as Tall. Global Publishers imeripoti Bana Boy ameposti picha na video mbalimbali za uthibitisho wa kupokea tuzo hiyo kwenye kurasa zake za mitandao ya kijamii mapema Alhamisi, na kuacha ujumbe unaoashiria ni kiasi gani anafuraha na kumshukuru Mungu. Bana Boy ndiye mshindi wa kwanza wa tuzo ya Afrobeat, kutoka Nigeria na amepokea tuzo yake hiyo ya, ya Grammy huko Lagos, Nigeria. Ni hayo tu kuhusu yavumayo mitandaoni na kwenye vyombo vya habari tofauti. Sawa sawa kabisa. Basi, baada ya kusikia yanayovuma kwenye mitandao moja kwa moja, msikilizaji, tunafikia kukamilisha Express, lakini tuangalie swali tuliyouliza kwenye mtandao wetu. Wengi wamejibu kweli kweli. Swali linasemaje? Je, unadhani bajeti ya mwaka huu itakuletea mabadiliko gani kwako? Kwa Patrick. Naam, nikitupilia macho kwenye majibu ya wasikilizaji wetu kuhusu swali tulilouliza, namwona huyu Hamisi Shabani churichuri -churi, kutoka Uswahilini, Arusha, Tanzania. Yeye anasema inaweza kuleta matunda kwa wananchi wa kawaida, ingawa gharama za ongezeko la kodi katika mafuta ya taa pamoja na tozo katika laini ya simu zinaweza kuathiri shughuli za kijamii, kwa sababu wananchi walio wengi hawana uwezo wa kumudu gharama za nishati mbadala kama vile gesi kutokana na bei ya kuwa juu mno, ukizingatia kuwa walio wengi hutumia mafuta ya taa kwa ajili ya kupikia. Richard Kambale kutoka Beni, DRC yeye anasema bajeti yetu ni ndogo, ila ingesaidia. Sasa kuna vigogo ambao wanatamani hata nusu ya bajeti ingie mfukoni mwao. Kingi Majuto kutoka Geita, Tanzania, anasema bajeti ya 2021 2022 ni nzuri sana, inaleta furaha na yawezekana mzunguko wa pesa utaongezeka kwa wananchi. Haya, kwa upande wangu niko naye Solomoni Njiku wa Nzega kule Tanzania anasema kwangu mimi kabisa, kuisikia tu hii bajeti nimefurahi. Hii itanipa nafuu hata kuweza kujenga ka nyumba kangu. Haya, naye Kevin Omar anasema bajeti ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja elfu mbili ishirini na mbili ni nzuri kwa upande wangu, lakini mazingira kwa sasa ni magumu. Ni wakati ambapo tunataka mambo kwa vitendo. Sijaona mahali inapoeleza kwamba wale wanaopora na kuiba fedha za umma wanatenda ufisadi ni maadui wa nchi zetu za Afrika Mashariki. Nini ambacho kinafanyika? Mumias Kenya ndiko aliko Kevin Omar Umar. Na maliza naye huyu Mustafa Juma akiwa Rulenge, Ngara, Tanzania, anasema kama miradi yametakiwa kutekelezwa hapo itakuwa sawa, maana kuna mitaa bado maji ni kero, miradi ya umeme bado ni changamoto. Kwa hiyo bajeti inahitaji kutatua miradi hiyo mikubwa. Basi hapa ndipo tunafikia mwisho wa VOA Express kwa leo, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi wetu Saida Hamdun, naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Sandey Shomari. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia jioni njema na kuanza vizuri wikend.