Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC na kukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Kucha Afrika ikiwa sasa ni saa 12 za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika Kati. Jina langu Harrison Kamau, na mimi ni Idi Ligongo. Leo ikiwa Jumanne, Oktoba 26 mwaka 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Radio Sunrise, Kiss FM Mwanza, TK FM Tanga, Dodoma FM, Mbeya Highlands FM, Redio Mitume Kitale Kenya, Lulu FM Malindi, Sayare Radio Eldoret Kenya na UBC Radio Uganda miongoni mwa nyingine. Katika taarifa zetu alfajiri ya leo, visa vya maafisa wa polisi kujitoa uhai au hata kuwa wenzao vinasemekana kushamiri sana nchini Kenya katika miezi ya karibuni. Ni zipi takwimu zinazotolewa na wataalamu? Namba ambayo tumerekodi kama Independent Medical Legal Unit ni kwamba maafisa 21 eidha wamejiua ama wameua wenzao kutoka Januari hadi uh, Septemba. Na hii namba ni kubwa sana, na tunajua kwamba maafisa wa polisi wameweka, ama idara la polisi limeweka uh, mikakati ili waweze kuangazia jambo hili ambalo ni jambo ambalo sisi kama shirika la IMLU tumeweza kuona kama ni, ni jambo ambalo liko ni, ni jambo ambalo lina linahitaji uh, usaidizi wa, wa, wa dharura. Kwenye taarifa nyingine, baadhi ya mashirika ya kutetea haki za wanawake katika Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo yaelezea ya hali ya wa wasiwasi wao kutokana na watoto wa shule kubaki nyumbani kwa muda mrefu kufuatia mgomo wa kitaifa wa waalimu. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Idi Ligongo. Kesi ya watu kumi na wanne akiwemo rais wa zamani wa Burkina Faso wanaoshutumiwa kwa mauaji ya kiongozi mashuhuri Thomas Sankara miaka 34 iliyopita ilianza Jumatatu katika mahakama ya kijeshi ya Uagadugu. Sankara ambaye alikuwa kiongozi alijipatia umaarufu kwa kusimamia ukombozi wa taifa lake. Yeye na wenzake kumi na wawili walifyatuliwa risasi na kikosi maalum Oktoba 15 mwaka 1987 katika shambulizi ambalo ya rafiki yake wakati huo mwanamapinduzi mwenzake Blaise Compaore alichukua madaraka baada ya mauaji hayo. Mahakama inayosikiliza kesi hiyo ilifunguliwa Oktoba 11 na iliahirishwa kwa maombi ya wanasheria wa utetezi waliotaka muda zaidi wa kusoma makabrasha elfu ishirini yanayohusu kesi hiyo. Baadhi ya watu hao kumi na wanne walikuwepo mahakamani akiwemo Jenerali Gilbert Diendere ambaye alikuwa ni kiongozi wa juu wa jeshi wakati wa mauaji ya Sankara. Mtuhumiwa mkuu, rais wa zamani Blaise Compaore, amepinga kesi hiyo akiwa uhamishoni. Marekani jana imesitisha msaada wa dola milioni mia saba kwa Sudan baada ya jeshi kuchukua madaraka huku ikitaka utawala wa kiraia urejee. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price amesema Marekani inataka kuona serikali ya mpito inayoongozwa kiraia inarejea mara moja na kufuata kwa matakwa ya raia. Amesema kwamba msaada huo uliositishwa wa dola milioni mia saba ulilenga kusaidia uchumi wa taifa hilo na kufanikisha kipindi cha mpito cha ja kidemokrasia baada ya kuondolewa madarakani dikteta Omar Al Bashir miaka miwili iliyopita. Pia msemaji huyo wa wizara amelionya jeshi kutofanya udhalimu wowote wa kwa waandamanaji, baada ya kutokea taarifa kwamba watu watatu wameuawa katika operesheni ya kusaka waandamanaji wanaopinga hatua ya jeshi kuchukua utawala. Jenerali wa juu wa Sudan Abdul Fatah El Burhan kwenye hotuba ya televisheni alisema jeshi limezunguka nyumba ya kiongozi wa mpito wa Sudan. Polisi wa Uganda wamesema kwamba watu wawili wamekufa wakati wengine kadhaa wakijeruhiwa Jumatatu kwenye mlipuko karibu na kituo kimoja cha basi mjini Kampala, wakati rais Joweri Museveni akisema kwamba huenda ulisababishwa na, na bomu. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Tukio la Jumatatu limefuatia lingine la Jumapili mjini humo, ambapo mtu mmoja alikufa huku wengine watatu wakijeruhiwa baada ya mlipuko kwenye baa moja, wakati kundi la kigaidi la Islamic State likidai kuhusika kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, msemaji wa polisi Fred Enaga amesema kwamba wataalam wa bomu wametumwa kwenye eneo la tukio la Lungala baada ya mlipuko kwenye basi la kampuni ya Swift Safaris mwendo wa saa kumi na moja jioni. Kulingana na ripoti ya Enaga, watu wawili wamethibitishwa kufa ingawa ujumbe wa baadaye wa, wa Twitter ulisema ni mtu mmoja. Enanga amesema kwamba watu kadhaa walijeruhiwa wakati wa mlipuko huo huku wengine wengi wakiondolewa kutoka eneo hilo, wakati likizingirwa ili kuruhusu wataalamu wa bomu kufanya uchunguzi wao. Uchunguzi unaendelea kufanywa ili kuthibitisha iwapo mtu aliyethibitishwa kufa ndiye aliyekuwa amebeba bomu hilo. Ripoti za mwanzoni zinasema kwamba mlipuko huo ulianzia kwenye kiti ambapo mtu huyu aliketi na kisha kujeruhi aliyekuwa nyuma yake. Wasafiri wengine 37 pamoja na dereva wa basi hilo wanasemekana kunusurika. Eneo la Lungala ambalo tukio hilo limetokea ni takriban kilomita 35 magharibi mwa Kampala, kwenye barabara yenye shughuli nyingi inayounganisha Tanzania, Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amebadili kauli yake ya kutishia kuwafukuza wawakilishi kumi wa mataifa ya Magharibi ambao walitoa tamko la pamoja kumuunga mkono kiongozi wa asasi ya kiraia aliyefungwa jela kubadilishwa kwa kauli hiyo kumefanyika baada ya Marekani na mataifa kadhaa yaliyokuwa na wasiwasi kutoa taarifa inayofanana ikisema yanaheshimu mikataba ya Umoja wa Mataifa yanayotaka wanadiplomasia kutojihusisha na masuala ya ndani ya taifa walilopo. Erdogan alikutana na washirika wa muungano wa chama chake cha kizalendo na baadaye kuongoza baraza la mawaziri ambalo lilimshauri madhara ya kiuchumi ya wasiwasi unaoendelea kupanda na washirika wa karibu wa Uturuki na wale wa kibiashara. Alimaliza mkutano na kutoa hotuba akisema mabalozi kumi aliotishia kuwafukuza wamejifunza makosa yao, na Marekani na washirika wake wa karibu wametumia taarifa za sera za China za kibiashara na shirika la biashara la dunia WTO na kueleza kutofurahishwa na Beijing kutokuwa tayari kufuata kanuni zilizowekwa za kuwa na kiwango sawa kwa washirika wote katika kubadilishana bidhaa na huduma. Mapitio ya sera za kiuchumi yanayofanyika katika kipindi fulani, ambayo yanaruhusu wadau wa karibu na China kutoa taarifa rasmi kuhusu sera ambazo wanazifuata, zilitolewa wiki iliyopita wakati wa maadhimisho ya miaka ishirini ya China kuwa mwanachama wa WTO, taasisi inayoweka kanuni za ufanyaji wa biashara kwa mataifa wanachama 164. Mwakilishi wa Marekani wa WTO David Bisbay amesema kwamba China ilipojiunga na WTO miaka 20 iliyopita walitarajia itafuata kanuni zilizopo na kuwajibika kama wanachama wengine wa WTO. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba maafisa 21 wa polisi wamejitoa uhai au kuwaua wenzao nchini humo tangu januari mwaka huu ripoti ya shirika huru la kisheria na matibabu imlu inasema kuwa baadhi ya sababu zinazochangia hali hiyo ni pamoja na msongo wa mawazo na kutelekezwa kwa maafisa hao na umma Mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi, anatuarifu zaidi. Takwimu zilizotolewa na shirika la IMLU zinaonyesha kwamba hali katika kikosi cha kulinda usalama wa wananchi cha polisi nchini Kenya siyo ya kuridhisha. Takwimu hizo zinajiri huku ripoti zikionyesha kuwa janga la COVID 19 limechangia kuongeza visa vya matatizo ya akili. Caroline Tunen ni afisa wa mipango wa shirika la IMLU. Namba ambayo tumerekodi kama Independent Medical Legal Unit ni kwamba maafisa ishirini na moja eidha wamejiua ama wameua wenzao kutoka Januari hadi uh, Septemba. Shirika hilo aidha linaeleza kuwa japo kuna hatua zilizowekwa kuhakikisha kuna uwajibikaji wa maafisa waliotekeleza makosa, hakuna juhudi mwafaka zilizowekwa kusaidia maafisa wanaokumbwa na masuala ya afya ya akili. Unajua, Wakenya ndio wametajwa kuwa uh, moja ya vyanzo uh, vya masaibu ya polisi sana kwa sababu matarajio yao ni makubwa sana. Unapata ya kwamba crime ikifanyika mahali, unataka afisa wa polisi wawe hapo papo hapo mara moja wakuja wasuluhishe wa, wa shida zenu. Kuawa kwa John Ngweno, afisa wa polisi aliyekuwa na umri wa miaka ishirini na nane na mpenzie Caroline Kangongo aliyekuwa na umri wa miaka thelathini na nne ambaye pia alijitoa uhai baadaye, ni dhihirisho kuwa matatizo ya afya ya akili miongoni mwa maafisa wa polisi ni swala nyeti. George Msamali ni mtaalam wa maswala ya usalama Kenya na mataifa ya magharibi, ambapo afisa wa polisi yote ambaye amejipata katika Uh, tukio kama hili hupewa matibabu ya kisaikolojia, hapa Kenya ni jambo ambalo halifanyiki. Na pia tukiangazia pia mazingira ya kazi, mazingira ya kazi ambayo maafisa wa polisi katika taifa la Kenya wanahudumu ni mazingira ambayo kidogo tunaweza sema si mazuri sana. Mwanaharakati Gashehe Gashuhi, ambaye amekuwa akipigania haki za watu waliouawa katika mikono ya maafisa wa polisi katika mitaa ya mabanda, na hoji kuwa mara nyingi visa hivi hutokea kutokana na visa vya hapo awali vinavyowahusisha maafisa wa polisi na mauaji ya kiolela na kusababisha msongo wa mawazo. Baadhi ya Wakenya wanaeleza kuwa ikizingatiwa kuwa kazi yao ni kudumisha usalama, inafaa masilahi ya maafisa wa polisi yazingatiwe kikamilifu, wadhaminiwe na kushughulikiwa wanapokabiliwa na matatizo. Shirika hilo aidha, linaeleza kuwa limekuwa likifanya kazi kuhakikisha masilahi ya maafisa wa polisi yanaboreshwa, na kwa kufanya hivyo, wamekuwa wakinakili kesi za maafisa wa polisi ambao wamepoteza maisha kwa kujiua na kuwaua maafisa wenzao. Mnamo Juni mwaka huu, wizara ya afya ilizindua mpango wa utekelezaji wa afya ya akili Kenya kuanzia mwaka 2021 hadi mwaka 2025 pia kuna mswada wa afya ya akili katika bunge la Seneti, na kuna wito wa pamoja kutoka kila pembe kutangaza tatizo hilo kuwa janga la kitaifa. Hoba Abdi, VOA, Nairobi. Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Redio Muungano Oicha DRC, Radio Progress Brown ya DRC, pamoja na RTGL Butembo DRC. Mwenzangu Hili Ligongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Mwanamke mmoja wa Kijerumani amehukumiwa kifungo cha miaka kumi gerezani kwa kusababisha kifo cha binti wa Kiazidi ambaye alikuwa amewekwa ndani kama mtumwa na mwanamke huyo na mumewe nchini Iraq. Kifo cha binti huyo kilitokana na kiu baada ya kuwekwa nje kwenye jua kali. Serikali ya Ujerumani imesema mwanamke huyo aliyetambulishwa kwa jina moja la Jennifer alikuwa ni mwanachama wa kundi la Islamic State. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ujerumani DPA, waendesha mashtaka wa serikali kuu walimshutumu Jennifer kwa kumwacha msichana wa miaka mitano kufariki dunia baada ya yeye na mumewe mpiganaji wa Islamic State kumfunga mnyororo uwani wa nyumbani mwao na kutomlinda kupigwa na jua. Pia waendesha mashitaka wanasema mume wa Jennifer alimtesa mtoto huyo kwa kukojoa kwenye godoro. Kundi la Islamic State linawachukulia watu wa kabila la Yazidi kuwa watu wasiostahiki kuishi. Na kampuni ya Marekani ya teknolojia ya Microsoft imesema wadukuzi walewale wanaoungwa mkono na Russia waliohusika na kampuni ya Solar Wind ya mifumo ya kompyuta wa mwaka jana wanaendelea na mashambulizi katika mifumo ya teknolojia ya kidunia na muda huu wanalenga wauzaji wa mitandao. Kampuni ya Microsoft inasema kundi hilo ambalo linalojulikana kama Nobilium linatumia mkakati mpya wa kuchukua taarifa za makampuni ya kibiashara na kwa wateja wake kwa kutumia mifumo ya teknolojia makampuni ya manunuzi yanayolengwa ni yale yanayofanya biashara kati ya uzalishaji wa mifumo ya teknolojia na vifaa vya teknolojia na pia watumiaji wa bidhaa za teknolojia. Katika taarifa yake ya Jumapili, Microsoft imesema imekuwa ikiangazia mashambulizi ya Nobelium toka mwezi Mei, na imetoa taarifa kwa makampuni yanayolengwa mia moja na arobaini. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Mashirika mbalimbali mbali ya wanawake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamesema kuwa sasa yapo katika hali ya wasiwasi kuhusiana na watoto wa shule wanaoendelea kubaki nyumbani kutokana na mgomo wa walimu, wakati walimu hao wakiitisha mshahara zaidi pamoja na mazingira mema ya kikazi. Basi Austel Malivika anatufahamisha zaidi kutoka DRC. Josephine Malimukono, kiongozi wa shirika la wanawake kwa ajili ya maendeleo ya kudumu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kafede, akiwa na makao yake Kivu Kaskazini, asema kwa sasa watoto wapitia hali ngumu ya kimaisha kutokana na kutokwenda shuleni kufuatia mgomo wa walimu unaoendelea hadi sasa, tangu Oktoba ine mwaka huu. Sisi kwanza, tuko wazazi na nyumbani tuna watoto na katika mitaa tunaendelea kuona watoto nini, wanakuwa ndani kuendelea kubaki nyumbani, watoto wanakuwa perturbe na hii lituma tuweze kusema mambo juu ya kuwaza juu ya watoto kurudi shuleni. Tuliweza kufanya uchunguzi, watoto wamoja wako naenda asubuhi, wanaenda garagara mitaani, na baada ya mitaani wanabebu hata na vijana marafiki, na wanajikuta wanakuwa kwenye nyumba za tolerance, na hii inakuwa malalamiko yetu sisi kama akina mama sisi kama wazazi na sisi kama wasimamizi wa, wa, wa kutetea haki za mama na msichana. Walimu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakiomba malipo yao yaboreshwe pamoja na hali yao ya kimaisha, akisema Patrike Mungu Iko, mwalimu kunako shule ya Majengo. Katika mji wa Goma, sisi kama vile wale ambao tunawapana elimu kwa watoto, hadi mpaka pale government itakapojibu kwa maswali zetu, ndipo tutaweza kurudi shuleni, lakini tunabaki manyumbani hadi hapo government itakapolipa wa NE Manuels Unite na troisiem palie yetu, hapo ndipo tutaweza kwenda shuleni. Kahambu Virginie, watoto wake hawaendi tena shuleni kutokana na mgomo wa walimu tangu tarehe 4 Oktoba hadi sasa vrema mi nasikia susi sana juu watoto awasome wa vengine viko na evalue vrema, hapa niko na susia sana hata mineza pata tansio kabisa. Vrema guvernement tusaidie sana vrema, ile pa wamwalimu watoto wetu wasome, juu kuko watoto wa wanapenda masomo sana vrema, wanakosa mwa ya kusoma na kuko venye wapendi masomo bala washajisikia bie. Wanafunzi kwa upande wao vile vile wakisema kwa sasa wameshangazwa kuona kwamba vile vyote hatukasoma na kuongeza vya vola, tushatesekea kunyumba vrema, waturumia watufungulie masomo. Serikali kwa upande wake inasema kwamba kwa sasa inaendelea na mazungumuzo na vyama mbalimbali vya waalimu kutafuta suluhisho kuhusu mgomo wao. Nikiripotia Sauti ya Saudi Amerika, mimi ni Hoseri Malivika. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Wanaharakati wa afya nchini Kameron mwezi huu wamekuwa wakitembelea nyumba za watu, mashamba pamoja na masoko, wakati wakihamasisha wanawake kufanya vipimo vya bure vya saratani matiti. Taifa hilo la kati mwa Afrika limeshuhudia ongezeko kubwa la saratani ya matiti miongoni mwa wanawake katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita kwa kuwa wengi walichelewa kufanya vipimo kwa wakati kutokana na janga la korona. Moki Edwin Kinzeka anaripoti zaidi kutoka Yeunde na Harison Kamau anasimulia zaidi. Mwezi huu wa Oktoba ukiwa ni wa kuhamasisha kuhusu saratani ya matiti, wanaharakati hao ambao wengi ni wanawake wamekuwa wakitembelea vitongoji tofauti vya Yeunde wakati wakirahiwa kazi kwenda kwenye hospitali ili kufanyiwa vipimo kila kundi lina takriban watu darazeni moja, wakiwemo wataalamu wa afya, wawakilishi wa mashirika ya kiafya, wagonjwa wa saratani pamoja na familia zao. Miongoni mwa watu wanaoshiriki kwenye zoezi hilo ni Amin Ruth Tabi mwenye umri wa miaka 24 kutoka shirika lisilo la kiserikali la Noel Alionga. Lengo la shirika hilo ni kutoa matumaini kwa watu waliopoteza matumaini kutokana na matatizo ya kiafya. Tabia anasema kwamba lengo lake ni kuzuia watu kufa kutokana na saratani. Every female 7 to 10 days after menstruation is supposed to conduct a breast self examination to look for abnormal nodules, redness of the skin, fluid coming out from nipples, orange skin appearance on the breast because breast cancer is treatable. Kila mwanamke anahitaji kufanya vipimo vya saratani ya matiti siku saba hadi kumi baada ya kumaliza siku zake za hedhi ili kuona iwapo wana uvimbe rangi tofauti au hata maji yanayotoka kwenye matiti saratani ya matiti inaweza kuponywa iwapo itagunduliwa kwa wakati wizara ya afya ya kamerun imesema kwamba kufuatia kampeni hiyo maelfu ya wanawake wamejitokeza kufanyiwa vipimo kutoka kwenye takriban miji kumi na moja ikiwemo yaounde na douala pamoja na miji ya magharibi ya kumba buea limbe na bamenda kumbo Claudette Mani mwenye umri wa miaka 36 anasema kwamba alipatikana kuwa na saratani ya matiti Desemba iliyopita. Anasema kwamba kwa bahati njema wataalamu wa afya kutoka mashirika yaliyokuwa karibu na kwake waliokuwa maisha yake I was isolated I was so weak looking very bad and I felt like it was the end of the world at first just for my looks you'll know that I have a problem but now I'm healthy strong looking good they brought in doctors educated us on how to feed ourselves how to do exercises to stay strong eliminate nilikuwa nimetengwa pamoja na, na kuwa hoi nilihisi kana kwamba maisha yangu yalifika mwisho kwa kuniangalia tu ungegundua kwamba nilikuwa na matatizo ya afya, lakini sasa ni buheri wa afya. Mashirika yasiyo ya serikali yalileta madaktari waliotuhamasisha kuhusu tunachohitaji kula pamoja na mazoezi tunayohitaji kufanya. Walitufunza pia namna ya kuondoa msongo wa mawazo kutokana na kuwa tuna saratani ili tuweze kufikia ndoto zetu. Shirika la wagonjwa wa saratani nchini Kamerun linasema kwamba wengi wao hupitia hali tofauti za unyanyapaa. Baadhi ya watu wakiwemo wanafamilia wanaamini kwamba kuugua saratani ni adhabu ya aina fulani. Shirika hilo linasema kwamba mara nyingi wagonjwa wanatengwa kutokana na kutokuwa na ufahamu wa kutosha au matatizo ya kifedha. Wizara ya Afya inasema kwamba vipimo vya mapema kupitia vifaa maalum vinasaidia katika kuanza matibabu mapema na kwa hivyo kuzuia idadi ya vifo. Ripoti zinasema kwamba mwaka 2019 wagonjwa 3000 kati ya 5000 waliopatikana kuwa na saratani walikufa. Mwaka uliopita wa 2020 kulikuwa na ishirini, wagonjwa 7000 ambapo 5000 miongoni mwao walikufa. Paul Ndom ambaye ni profesa kutoka kituo cha kitaifa cha saratani cha Cameroon anasema kwamba watu wengi wanazembea kufanyiwa vipimo kwa kuwa saratani ya matiti haina maumivu yoyote mwanzoni. Anasema kwamba wanawake walioko hatarini zaidi ni wale wanaovuta sigara au kunywa pombe, pamoja na wale wasiofanya mazoezi ya mara kwa mara. Wengi wao wamekuwa wakiogopa kwenda hospitalini kwa hofu ya kupata maambukizi ya COVID-19. Ameongeza kusema kwamba serikali ya Kameruni imepunguza malipo kwa wagonjwa wa saratani. Mwezi Oktoba ulitengwa kuwa saratani ya matiti ulimwenguni na shirika la saratani la Marekani kwa ushirikiano na kampuni ya kemikali ya Mpirio ili kuhamasisha kuhusu umuhimu wa wanawake kufanyiwa vipimo vya saratani ya matiti. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji Mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. We are under, wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni Jumamosi hii ukiwa nami BMJ Muridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kabla ya kutamatisha kombe kuu cha Afrika, huu hapa muktasari wa habari. Kesi ya watu kumi na wanne akiwemo rais wa zamani wa Burkina Faso wanaoshutumiwa kwa mauaji ya kiongozi mashuhuri Thomas Sankara miaka 34 iliyopita ilianza tena Jumatatu katika mahakama ya kijeshi mjini Wagadugu. Sankara ambaye alikuwa kiongozi aliyejipatia umaarufu kwa kusimamia ukombozi wa taifa lake. Yeye na wenzake kumi na wawili walifyatuliwa risasi na kikosi maalum Oktoba 15 mwaka 1987 katika shambulizi ambalo rafiki yake wakati huo na mwanamapinduzi mwenzake Blaise Compaore alichukua madaraka baada ya mauaji hayo. Marekani jana imesitisha msaada wa dola milioni 700 kwa Sudan baada ya jeshi kuchukua madaraka huku ikitaka utawala wa kiraia Urejee. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Ned Price, amesema Marekani inataka kuona serikali ya mpito inayoongozwa kiraia inarejea mara moja na kufuatwa kwa matakwa ya raia. Amesema kwamba msaada huo uliositishwa wa dola milioni mia saba ulilenga kusaidia uchumi wa taifa hilo na kufanikisha kipindi cha mpito cha kidemokrasia baada ya kuondolewa madarakani dikteta Omar Al Bashir. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amebadilika ya kauli yake ya kutishia kuwafukuza wawakilishi kumi wa mataifa ya magharibi ambao walitoa tamko la pamoja kumuunga mkono kiongozi wa asasi ya kiraia aliyefungwa jela. Kubadilishwa kwa kauli hiyo kumefanyika baada ya Marekani na mataifa kadhaa yaliyokuwa na wasiwasi kutoa taarifa inayofanana ikisema yanaheshimu mikataba ya Umoja wa Mataifa inayotaka wanadiplomasia kutojihusisha na masuala ya ndani ya taifa Walilomo Marekani na washirika wake wa karibu wametumia taarifa za sera za China za kibiashara na shirika la biashara la dunia WTO na kueleza kutofurahishwa na Beijing kutokuwa tayari kufuata kanuni zilizowekwa za kuwa na kiwango sawa kwa washirika wote katika kubadilishana bidhaa na huduma mapitio ya sera za kichumi yanayofanyika katika kipindi cha muda fulani ambayo yanaruhusu wadau wa karibu wa China kutoa taarifa rasmi kuhusu sera ambazo wanazifuata zilitolewa wiki iliyopita wakati wa maadhimisho ya miaka ishirini ya China kuwa mwanachama wa WTO. Mwanamke mmoja wa Kijerumani amehukumiwa kifungo cha miaka kumi gerezani kwa kusababisha kifo cha binti wa Kiyazidi ambaye alikuwa amewekwa ndani kama mtumwa na mwanamke huyo na mumewe nchini Iraq kifo cha binti huyo kilitokana na kiu baada ya kuwekwa nje kwenye jua kali. Serikali ya Ujerumani imesema mwanamke huyo aliyetambuliwa kwa jina mmoja la Jennifer alikuwa mwanachama wa kundi la Islamic State na kampuni ya Microsoft ya kiteknolojia inasema wadukuzi waliwale wali wali wanaoungwa mkono na Russia waliohusika na kampuni ya SolarWind na ya mifumo ya kompyuta mwaka jana wanaendelea na mashambulizi katika mifumo ya teknolojia ya kidunia muda huu wanalenga wauzaji wa mitandaoni. Basi hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapo Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya Afrika Mashariki. Na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ya DJ Riami, producer Solomon Abo, jina langu Harison Kamau, nime na nimeshirikiana naye Idli Gongo, kwa pamoja tuliokutakia siku njema popote ulipo. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani kufuatia operesheni ya hivi karibuni ya jeshi la ukombozi wa watu wa China prc katika anga za Taiwan. Marekani imeitaka China kuacha mara moja shinikizo la kijeshi, diplomasia na kiuchumi dhidi ya Taiwan. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Ned Price, amesema katika taarifa ya maandishi kwamba Marekani inafuatilia kwa karibu sana uchokozi unaofanywa na jeshi la China karibu na Taiwan, ambao unayumbisha kusababisha hatari na kuvuruga amani na utulivu wa eneo hilo. Kuanzia tarehe moja mwezi wa Oktoba, ambayo ilikuwa siku ya kitaifa ya jeshi la watu wa China, ndege za jeshi hilo zilipaa katika anga ya ulinzi ya Taiwan usiku na mchana. Ndege hizo zilijumuisha ndege za kivita na za kutekeleza mashambulizi ya mabomu. Taiwan ilijibu kwa kuandaa wapiganaji kufuatilia mwenendo na shughuli za ndege hizo, kutoa ilani kwa watu wake kupitia redio na kutayarisha makombora yake ya ulinzi. Kwa mwaka mmoja uliopita, jeshi la PRC limeongeza shughuli zake za uchokozi katika anga ya ulinzi wa Taiwan, lakini shughuli zake za anga za hivi karibuni haziwezi kukubaliwa. Ziliambatana pia na vitisho kutoka kwa kituo cha habari kinachodhibitiwa na serikali ya Beijing kwa kisiwa cha Taiwan kinachoongozwa kwa njia ya demokrasia. Jarida la Global Times limeandika kwamba swala la namna ya kusuluhisha maswali kuhusu Taiwan liko mikononi mwa China bara, huku mhariri wa jarida hilo la Global Times akiandika twit kwamba muda uliosalia ni mfupi kwa utawala wa Taiwan kuanguka. Katika taarifa msemaji Price amesema kwamba Marekani inazingatia sana suala la amani na utulivu wa Taiwan. Tutaendelea kuisaidia Taiwan kuwa na mfumo wake thabiti wa ulinzi na tutaendelea na kutekeleza ahadi yetu namna ilivyo katika mkataba wa uhusiano na Taiwan, matokeo ya mazungumzo yaliyofanyika mara tatu na ahadi sita. Na hiyo imekuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.