Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Wataalamu wa kijeshi wa Rusia wamewasili Niger wakiwa wamebeba mfumo wa ulinzi wa anga pamoja na vifaa vingine kama sehemu ya taifa hilo la Afrika Magharibi kuimarisha ushirikiano wa kiusalama na Mosco, televisheni ya serikali imesema Alhamisi. Serikali ya kijeshi ya Niger Januari ilikubali kuongeza ushirikiano wake wa usalama na Rusia baada ya kuvifukuza vikosi vya Ufaransa vilivyokuwa vikikabiliana na wanajihadi kwenye mataifa kadhaa ya Sahel. Mapema leo kikosi cha Russia cha African Corps ambacho kinaonekana kama mbadala wa kundi la mamluki la Wagner la Afrika kimethibitisha kuwasili Niger. Televisheni ya Tele Sahel imeonyesha ndege ya mizigo ya Russia ya ikiwasili kwenye uwanja wa ndege wa Niamey wiki hii. Mtaalamu mmoja kutoka jeshi la Russia alinukuliwa akisema, tuko hapa kutoa mafunzo kwa jeshi la Niger na kulisaidia kutumia vifaa ambavyo tumeleta. Niger, mojawapo ya nchi maskini ulimwenguni, imekuwa ikishirikiana na mataifa ya Magharibi katika kukabiliana na wanajihad kwenye eneo la Sahel, lakini sasa inaonekana kuegeukia Russia tangu kuondolewa madarakani kwa rais aliyechaguliwa kidemokrasia Julai mwaka uliopita. Umoja wa Mataifa umesema leo Ijumaa kuwa utaipatia Misri dola bilioni 1.7 kama msaada wa muda mfupi ili kuisaidia nchi hiyo kujenga uchumi wake. Misri mwezi uliopita ilikubali kuongezewa msaada wa dola bilioni nane na shirika la kimataifa la fedha duniani IMF, ikiwa ni pamoja na mpango wa EU wenye thamani ya mabilioni ya dola ili kuboresha ushirikiano na kuisaidia kuzuia uhamiaji, wakati ikipambana na matatizo ya muda mrefu ya uchumi yanayohusishwa na uhaba wa fedha za kigeni. Msaada wa euro bilioni moja wa muda mfupi ni sehemu ya msaada mkubwa ambao ni mikopo ya euro bilioni tano EU kwa taifa hilo. Euro nyingine bilioni nne zilizobaki zitatolewa kama msaada wa muda mrefu kuanzia mwaka huu hadi 2027, lakini ni lazima uidhinishwa na mataifa yote 27 wanachama wa EU. Wameeleza msaada huo unalenga kuisaidia Misri, ambayo hali ya kifedha ya Cairo ni mbaya sana, na ina mahitaji ya kifedha hasa kutokana na kuzuka kwa vita vya Gaza pamoja na mashambulizi ya Wahouthi kwenye bahari ya Shamu. Hata hivyo, Misri imepewa masharti kwamba ni lazima ipige hatua kuheshimu demokrasia, ikiwa ni pamoja na bunge lenye vyama tofauti vya, vya siasa na utawala wa sheria na kutoa dhamana ya kuheshimu haki za binadam, taarifa hiyo imeeleza. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Polisi nchini Ethiopia wamewakamata washukiwa kumi na tatu juu ya wa wauaji ya kiongozi maarufu wa upinzani kutoka jimbo la Oromia. Chombo cha habari cha ndani kimesema mwili wa Bati Ugresa kutoka chama cha Uromo Liberation Front OLF ulipatikana Jumatano ukiwa umetupwa karibu na barabara nje ya mji wa Meki muda mfupi baada ya kukamatwa na wanajeshi wa serikali, chama chake kimesema. Marekani, Umoja wa Ulaya na Uingereza wameungana na wanaharakati wa haki za binadamu kutaka uchunguzi wa kina ufanyike kuhusiana na mauaji ya Bate, ambaye alikuwa mwanasiasa muwazi na ambaye kwa miaka mingi alikuwa akiwekwa kizuizini na kutolewa. Polisi kutoka eneo la East Shawa, ambako mwili wake ulipatikana, umewakamata shukiwa 13 kutokana na ufyatuaji wa risasi. Mtandao wa utangazaji wa Oromia umeeleza jana Alhamisi. Mwisho wa taarifa ya habari kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Mimi ni Meri Mgawe, na mpisha Sandey Shomari apate kuletea kipindi cha meza ya waandishi wa habari. a Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji kwenye kipindi chetu cha meza ya waandishi wa habari, na hii leo kwenye meza ya waandishi wa habari inaungana na waandishi wa habari kutoka nchini Kenya, Denis Omondi kutoka Standard Media Group, karibu sana. John Kibego kutoka Kazi Njema News kule Uganda, tunashukuru sana kuungana nasi, karibuni. Basi hebu tueleze, pengine tunaweza kuangalia tu wiki hi, hii yale ambayo yamejiri kwenye vyombo vya habari e, tukiangazia hali ilivyokuwa kule nchini Kenya, tumeshuhudia maandamano ya madaktari nchini humo. Hali kadhalika hapa Marekani, tumeshuhudia taarifa za Marekani kujihusisha zaidi na kufuatilia masuala ya Israel na Hamas, kutaka kwamba sitisho la mapigano liweze kufanyika, lakini kuna mengi ambayo yameendelea. E, moja kwa moja basi, bila kupoteza wakati ni kupe nafasi Dennis, hebu tueleze jinsi, uh, nchini Kenya hali ilivyo, unavyofuatilia huu mgomo wa madaktari ambao umechukua muda kwa nam. Um, humu nchini Kenya, ukweli usemwe, ni kwamba hali ni ngumu haswa kwa wagonjwa, uh, wale wa Kenya ambao wanaelekea katika hospitali hasa zile za umma kutafuta huduma za matibabu na tunaelewa kwamba ni siku ishirini na tisa sasa madaktari wamekuwa wakiendelea tu na mgomo wao, wakitaka serikali iweze kushughulikia baadhi ya matakwa yao, ambapo ni pamoja na kwamba wanataka wanafunzi ambao wamesomea udaktari na wamemaliza kisomo chao, sasa wanapaswa kuelekea kuweza kutoa huduma kwa muda wa mwaka mmoja, ili kuelewa tu jinsi ambavyo mambo yanafaa kufanyika, namna ya kushughulikia wagonjwa kule hospitalini na kwa muda wa karibu miezi nane sasa, serikali haijaweza kuwapeleka katika hospitali, hali ambayo sasa inafanya wasiweze kupewa uh, idhini ya kutoa ama kuhudumu kama madaktari. Na vilevile vile, madaktari pia walikuwa na makubaliano na serikali mwaka wa elfu mbili kumi na saba hasa kuhusu namna ya kulipwa na wanasema kwamba serikali haijaweza kutekeleza yote waliokubaliana mwaka wa elfu mbili kumi na saba. Miaka saba baadaye wanasema kwamba lazima yatekelezwe yale ama waendelee kugoma. Kwa sasa kuna mikutano ambayo imeitwa na hata kuna uh, uh, koti iliweza kuamuru serikali iweze kuandaa kikao na madaktari hawa ili waweze kukubaliana tena, na walipewa muda wa siku kumi na nne ambao utakamilika tarehe kumi na saba mwezi huu wa Aprili, lakini kufika sasa hawajaweza kukaa chini, hawajaweza kukubaliana. Kwa hivyo, Wakenya ni kama bado wataendelea Uh, kushuhudia ama kukosa kupata huduma za afya katika hospitali mbalimbali. Kumbuka kwamba humu uh, ama huku Kenya uh, huduma za afya zimeweza kugatuliwa, kumaanisha kwamba kaunti, kila kaunti inashughulikia ama inaajiri madaktari wake kivyake. Kwa hivyo baadhi ya kaunti wametishia kuwafuta kazi uh, madaktari wakisema kwamba madaktari hao wanakwenda kinyume na walivyokubaliana uh, na serikali hizo za kaunti wakati walipopewa uh, uh, nafasi ya ajira. Lakini madaktari wamesisitiza kwamba hawaturudi kazini mpaka wakati ambapo uh, matakwa yao yataweza kuzingatiwa na serikali kuu na pia serikali za kaunti. Hilo ni jambo moja ambalo limekuwa likiangaliwa sana uh, huko nchini Kenya. Lakini pia tunaona kwamba migomo hii imekwepo kwa wakati na vyovyo, tumeshuhudia nchi zingine zikikutana na hali kama hii. Pengine kwa upande wako, Kabego, huko nchini Uganda, pengine wanaangalia vipi na ripoti za vyombo vya habari zinazungumza nini kuhusu mgomo ambao unaendelea nchini Kenya? Um, bila shaka huku Uganda, kinachotokea Kenya pia kawaida mambo ya migomo hiyo ya, ya madaktari Uganda imekuwepo, kwa hiyo imeleta taswira ile, imeleta kumbukumbu za mgomo, migomo iliyodumu katika mwaka uliopita, ambapo madaktari walikuwa wakiandamana na wale waliopo kwa internship walikuwa wakiandamana wakipinga a, kutopewa marupurupu za yao ambao walikuwa wanatarajia kupata, na pia kile ambacho Waganda wanazungumzia zaidi ni hasa wale madaktari wa Uganda ambao waliahidiwa pia kuongezewa mshahara, lakini umekuwa ukija kidogo kidogo That's the problem kwamba unachelewa aupokewe kama vile wanavyotarajia, yaani kama mtu aliahidiwa kupatiwa shilingi milioni saba kila mwezi, miezi inapita kabla hajapokea. Kwa hiyo tu ni mambo ya kulinganisha, lakini kwa upande mwingine zaidi ni jambo la, la, la wanawahurumia wa basi wa Kenya. Kwa hiyo madaktari wanapofanya mgomo wa, wananchi ndio wanaumiwa hasa, wale wa kipato cha chini. Wale wenye hela ambao labda wako serikalini, biashara kubwa, wajali na haya mambo, anaendelea na kupata matibabu kwenye hospitali za kipekee. Hilo ndilo jambo ambalo kwa kweli limekuwa likiangaliwa sana na mengi uh, yanatoka huko pengine mpaka sasa uh, vile ambavyo vinaitishwa na viongozi huko nchini Kenya uh, tumesikia kwamba tayari serikali ikiwataka wamalize mgomo huo katika saa ishirini na nne na pengine tumesikia pia mazungumzo ya Felix Koskei akiwataka warudi kwenye meza ya mazungumzo. Labda pengine hivi sasa unachokiona eh, kuendelea mbele ni nini, kutokana na hali ilivyo Dennis? Kutokana na hali ilivyo ni kwamba madaktari hawa huenda wakaendelea ku goma, saba, goma kwa sababu tunakumbuka mwaka wa elfu mbili kumi na saba waligoma kwa takriban a, siku mia moja na hata sasa hivi wanahisi kwamba serikali na inawaambia kwamba hatuwezi tukaishia katika mazungumzo na nyinyi kama bado hamjasitisha mgomo. Lakini muungano unaotetea haki za madaktari pia unasisitiza kwamba wakisitisha mgomo basi wale walioko serikalini hawatazingatia ama hawatatilia maanani yale ambayo, ama malalamisho, malalamiko uh, yao, kwa sababu wanasema kwamba punde tu watakapositisha mgomo, basi kila mtu atasahau kilichokuwa kikiendelea, na waendelee na kazi zingine. Kwa hivyo, kwa sasa hali ilivyo ni kwamba tunatarajia kwamba mgomo huu utaendelea kwa muda gani, bado hatuwezi tukasema kwa sasa, lakini madaktari wamesisitiza kwamba hawatarudi kazini. Kumbuka kwamba pia maafisa wa kliniki tayari wamejiunga nao na kuna miungano mingine tu ambayo pia wanazidi kuungana katika mgomo huu. Kwa hivyo serikali nayo inasitiza kwamba hawana pesa, na ukiangalia vizuri utaona kwamba tatizo ambalo liko uh, ni tatizo ambalo linatokana na maswala mengi tu. Kwanza hakuna fedha za kutosha za kuweza kugharamia yale ambayo madaktari wanataka. Vile vile madaktari wana lalamika kwamba kule hospitalini wanakosa bidhaa muhimu ambazo wanahitaji ili kutekeleza majukumu yao. Na ukiangalia vizuri utapata kwamba kuna shirika la kusambaza bidhaa za afya kwa hospitali, kwa mfano KEMSA, utapata kwamba bidhaa, wakati mwingine unapata kuna kesi uh, za ufisadi ambazo uh, huripotiwa kule KEMSA. Kwa hivyo unapata kwamba kuna matatizo mengi tu ambayo yameweza kuchangia sisi kufika mahali ambapo tuko kwa sasa. Kwa hivyo, serikali ili kusitisha kusitisha mgomo utakuwa ni kutenda jambo moja tu, lakini kuna mabadiliko pevu ambayo yanahitajika kufanyika katika sekta uh, mzima ya afya humu nchini Kenya. Bila shaka pengine mabadiliko haya yataweza kuona na kuakisi nchi zingine pia zikafanya mabadiliko kurekebisha mifumo yao na kuhakikisha hali inakuwa bora kwa wafanyakazi hawa wa afya. Lakini tukitoka huko, tugeukie kwako, Kabego, kule Uganda. Hatuwezi kuacha kuzungumzia sherehe za Idi zilifanyika hivi karibuni, e, na baada ya kukamilishwa kwa sherehe hizo kumekuwa na mengi yakizungumza na viongozi wa serikali lakini pia viongozi wa kidini. Pengine kwa kifupi, huko Uganda, yale yaliyomulikwa hasa wakati wa sherehe za Idi ni yapi? Uh, bila shaka ni mengi leo mlikwa kwani sherehe zilifanyika kote nchini, hasa katika mji mkuu Kampala, ukianzia huko ambako mufti ambayo ni kiongozi mkuu wa dini ya Kiislamu, Sheikh Ramadhan Mubaje, alianza kuzomewa kidogo alikokuwa kwenye msikiti, uh, kutokana na tofauti za Waislamu ambazo zimekuwepo, vikundi viwili, wale wa Kivoli na wale wa Old Kampala. Lakini kisha uh, swala zikaendelea vyema. Habari kuu zaidi kuhusu ibada hizo ilitokea kule katika wilaya ya Busia, karibu na mpaka wa Kenya na Uganda, ambako ambapo Sheikh Juma Jamal Obadio alijitokeza waziwazi akisema kwamba kuna tishio basi la waasi wa Allied Democratic Forces ADF, ambao wamekuwa tishio kwa serikali ya Uganda tangu katika, zaidi ya mwongo, miongo, karibu miongo miwili iliyopita na sasa hivi vita vikiendelea mashariki mwa DRC na sheikh huyo akasema kwamba tishio lilopo ni kwamba uasi hao kuna habari kuwa wameanza kuwasajili vijana chini ya mwavuli wa kuwafundisha dini. Kwa hiyo hilo jambo ambalo lilivutia vyombo vya habari sana na kusema kwamba kumbe tishio la ADF bado liko kutoka mpaka wa, kutoka DRC hadi kwenye mpaka wa kenya. Kwa hiyo habari hiyo imekuwa ikienea zaidi huko, watu wakijiuliza usalama wamesimamaje nchini uganda. Akasema kwamba hayo isitosha, akasema kwamba tayari wamepata habari kuwa vijana wanasajiliwa, na ni wiki tu ile iliyopita alikuwa siku ya Jumaa. Uh, wiki hii siku ya Jumatatu, siku moja kabla ya hiyo ripoti, ilikuwa imetokea kwamba vijana wawili walikuwa wamekamatwa, wamezuiliwa katika wilaya ya mpakani na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC na Uganda, wakijaribu kuingia nchini DRC kusajiliwa kwenye vitendo hivyo vya waasi wa ADF. Walijifanya kama watu ambao wanafanya uchuuzi hawkers, wa simu hizi za mobile phones, na kisha kukamatwa kule Arua. Na hayo yote yamekuja wakati ambapo visa vya vurugu vimekuwa vikiongezeka katika wilaya hiyo ya mpakani. Mji huo wa mpakani uitwao Busia kwa mpaka wa Kenya, sasa ndio unaozungumza visa vingi, kulingana na waziri alipokuwa akizungumza na katika mkutano wa usalama, waziri John Mulimba ambaye anahusika na, na masuala ya ushirikiano kikanda alisema kwamba visa vya uhalifu kuongezeka katika mji wa, wa Busia ni sababu ya vitendo hivyo vya kusajili wasi wa ADF, na pia haya yote yamekuja wakati ambapo ripoti za vyombo vya usalama zinasema kwamba watu angalau wanne wameuawa katika kipindi cha majuma manne katika mazingira yasiyoeleweka, lakini ya kinyama huku wengine wakiwemo ni wahuduma wa bodaboda, wengine wafanyakazi wa huduma hizi za kutuma na kupokea fedha, yani mobile money na mobile banking uh, ikazoa hofu kubwa. Jumla ya watu wanne ndio wamewawa katika kipindi hicho ayotakihusishwa na wasi wa ADF. Visa vingine ambavyo vimetokea ni kuchomwa moto kwa mabweni manne katika wilaya hiyo katika mji huo wa Busia ni, ya. ni hayo yaliyotokea kwenye siku hiyo ya kwenye ibada hizo za Eid el Fitr, lakini kubwa zaidi ni tishio la ADF ambalo limedumu kwa muda mrefu sasa. Na wakati hayo yanaendelea kule, jeshi la wananchi wa Uganda UPDF linaendelea kuwasaka wasao katika maeneo ya, ya, ya Nor Kivu yale yaliyo katika sehemu za Butembo. Ni hayo mtangazaji, bila shaka. Sawa kabisa. Kipindi ni meza ya waandishi wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Pengine pia tukigeukia upande wa huko nchini Kenya. Denis, kuna mengi pengine amezungumzwa na viongozi wa dini vilevile vile, na serikali siku ya Idi. Yapi ambayo uh, umeyaangalia hapo nchini Kenya? Na nchini Kenya, siku ya Idi watu waliweza kusherehekea kwa namna tofauti tofauti lakini ningependa sana kuangazia uh, namna Rais William Ruto kwa mfano aliweza kusherehekea na viongozi mbalimbali wa dini katika ikulu yake ya Nairobi ambapo aliweza kuandaa hafla ama chakula cha uh, futari uh, kule Ikulu ya Nairobi, na akazungumza kuhusiana na maswala mengi tu ambayo yanaweza kuwagusa Wakenya, hasa wale ambao ni Waislamu na kwanza alizungumzia suala la wanafunzi. Unapata kwamba katika shule mbalimbali mbali, wanafunzi wanasare na wale ambao wanavaa uh, nguo ambazo zinaashiria uh, dini, wakati mwingine huweza kubaguliwa. Kwa hivyo aliweza kutoa hakikisho kwamba hili litaweza kurekebishwa. Vilevile kumekuwa na mauaji ya kiholela ya watu na ama kile ambacho kwa kizungu tunaita extrajudicial killing. Na wakati mwingine ulikuwa unalenga watu ambao ni waumini wa dini ya Kiislamu, na hili nalo pia waliweza, na viongozi wa kidini walikubali kwamba limeweza kupungua sana. Idadi ya wale ambao wanaripotiwa kufa kwa njia hiyo imeweza kupungua sana katika uongozi wa Rais William Ruto, na wengi wana matumaini kwamba hilo litaendelea kuwa hivyo. Vilevile kumekuwa na dhana kwamba uh, Rais William Ruto ni mtu ambaye hajaficha dini yake, hajaficha kwamba yeye ni Mkristo, lakini yeye kuandaa hafla ile katika ikulu yake ya Nairobi pia ilikuwa ni njia moja ya kuweza kuonyesha kwamba haegemei tu upande wa Wakristo, lakini pia anajua na anajali kwamba yeye pia anaongoza Wakenya ambao ni Waislamu. Vilevile Kenya ama serikali ya Kenya kwanza ambayo ni serikali ya William Ruto iliweza kuleta hazina ya Hasla ambayo hutoa mikopo ambayo ina haitozi wa Kenya pesa nyingi wakati ambapo unarudisha, na amesema kwamba sasa wataweza pia kutengeneza sheria ya kuweza kuzingatia sheria za Kiislamu kuhakikisha kwamba Waislamu pia wanaweza kujumuishwa ili kupata mikopo hiyo kutoka kwa serikali, kwa njia ambayo inawafana, kwa njia ambayo wanahisi kwamba ina inaangalia ama inashughulikia sheria zao za kidini hasa wanapochukua mikopo, uh, mikopo ya benki ama mikopo ya serikali kama hiyo Hustler Fund. Bila shaka na pengine vilevile tuangalie yale yaliyojiri upande wa Afrika, maeneo mengine kule Afrika ya Kusini. Eh, mahakama hiyo, hiyo ya nchi hiyo wiki hii iliamua kwamba rais wa zamani Jacob Zuma anaweza kugombea kwenye uchaguzi mkuu na hivyo basi kubatilisha uamuzi ambao umechukuliwa na tume ya uchaguzi kumkatalia kuwania kama mnakumbuka kufuatia kesi ambayo ilimpata na hatia. Pengine jambo kama hili, e, unaweza kulieleza vipi kwa upande wako Kabego, lilivyozungumzwa kwenye vyombo vya habari nchini Uganda? Maana um, uh, vyombo vya habari nchini Uganda, kwanza kabisa kitu ambacho amekuwa akizungumzia ni kile wanaangazia zaidi umri, najua <laughs> swala la umri wa mtu limekuwa swala kubwa huku Uganda. Kwa hiyo anapoona mtu mwenye umri wa miaka themanini na moja, Jacob Zuma na mabadiliko yanavyofanywa, watu wengi wamekuwa wakilinganisha akisema, vipi? Hey, nao kuna watu wenye umri wa aina hiyo ambao wamekuwa wanafikiria kuwa wamezeka, lakini bado wanagombea yani. Ni jambo linazoa hisia mbalimbali, huku wengine wakisema, basi nikiongelee tu wa... hapo, samahani Kabego, niongezee tu hapo, pengine hilo limekuwa gumzo kama ambavyo ni gumzo hapo Marekani. E, kwa umri wa Joe Biden ambaye hivi sasa naye anagonga hiyo themanini na moja kuweza kugombe <laughs> <laughs> ah, kugombea urais, sio unajua, Uganda walikuwa wametia haya mambo wakatoa umri wa mtu kugombea na mihula. Kwa hiyo na tunaona kwamba huko Afrika Kusini pia a, mtu mzee huyu anapatiwa fursa ya kuendelea, inaonyesha kwamba wale ambao wamekuwa zaidi yake wanamuunga mkono Rais Museveni chama chake cha NRM wanasema kwamba ni mwendo mzuri sana, hakuna shaka naye anaweza kuendelea, watu wasirudi tena kusema kwamba yeye ni mzee. Huko wale wapinzani wakisema kwamba hiyo ni ishara mbaya sana, kwani ni mwelekeo mbaya Afrika Kusini. Je, vijana watapata lini fursa nao ya kugombea, wakashika wakashika viti kama hivyo? Kwa hiyo ni jambo ambalo limeibua hoja hilo, lakini huko wengine wakisema kama ilivyosemwa kule kwamba huyo ni mshindana na uwezo mkubwa wa kushindana wa kushindana na, na, na, na rais aliyepo kwa sasa na chama cha ANC. Uh, ikilinganishwa na kile ambacho bej juzi hapa alisema atarajia ah, naye kufanya nini? Kugombea kwani ameona kwa wale ambao wanagombea wanaonekana mm -hmm. kutokuwa na nguvu za kujaribu kutishia chama tawala cha NRM. Kwa hiyo ni jambo ambalo linazidi kuzungumziwa namna hivyo hapo, mtangazaji. Bila shaka ni kushukuru sana uh, John Kabego kuelezea kutoka huko Uganda hali ilivyo. Lakini kwa upande huo huo moktadha kama huo, niangalie je, upande wa Kenya, taarifa hii uh, inapokelewa vipi na vyombo vya habari, vinaripoti namna gani juu ya swala hili uh, la Jacob Zuma? na nchini Kenya pia niweze kusema ni kama tu, uh, nchini Uganda ama vile Marekani kama ambavyo mmesema, kwa sababu itakumbuka kwamba mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili wakati wa uchaguzi mkuu uliopita, wale ambao walikuwa wanagombea kiti cha urais, mmoja alikuwa ni William Ruto ambaye alikuwa na umri wa miaka hamsini na nne wakati huo huku Raila Odinga akiwa na miaka sabini na saba. Kwa hivyo watu walikuwa na maswali sana kuhusu uwezo wa Raila Odinga kuwa rais, lakini bado aliweza kujizolea kura, kumaanisha kwamba kuna wale ambao bado walikuwa wanaimani kwake tukiangalia suala ambalo linaendelea kule Afrika Kusini, bado umri wa Zuma kuwa miaka themanini na moja, lakini bado anataka kuwa rais wa Afrika Kusini umeweza kuibua hisia mbalimbali, lakini kando na hayo ni kwamba pia uhuru wa mahakama Wakenya wameweza kujionea kwamba mahakama uh, ya Afrika Kusini majaji kule wana uhuru wa kutoa maamuzi yao jinsi ambavyo wanahisi inalingana na sheria ya nchi hiyo. Si kusema kwamba mahakama uh, ya Kenya ina dosari, lakini imeweza kuongeza, kwa sababu Kenya ikumbuke kwamba tumeweza kuwa na uchaguzi hata wa rais ukiweza kutupwa ama kutupiliwa mbali na mahakama ya juu zaidi humu nchini. Kwa hivyo kuna kulinganisha jinsi ambavyo mahakama ya Afrika Kusini inafanya kazi na jinsi ambavyo mahakama ya Kenya inafanya kazi, lakini ni uchaguzi mmoja ambao Wakenya wanafuatilia kwa ukaribu sana, bila shaka linafuatiliwa kwa ukaribu kabisa. Lakini vilevile vile, tukiangalia kwenye habari za kimataifa, Marekani wiki hii imeshinikiza kundi la Hamas kukubali makubaliano ya kusitisha mapigano na Israel huko Gaza, lakini wakiweka muda mm-hmm wa wiki sita na vilevile wakitaka pengine wale mateka mia moja wanaoshikiliwa na kundi hilo waweze kuachiliwa huru, na vilevile hizo inayo iachili huru wale mamia wa mateka wa Palestina walio kwenye jela zao. Pengine habari hii imepokelewa vipi upande huo nchini Uganda? Ni kupe nafasi John Kibego. Ah, uh, naam, bila shaka huku Uganda watu wengi vyombo vya habari vingi vinafuatilia sana habari kutoka kwa Gaza anapata baadhi ya redio zimeanzisha vipindi vya kuangazia masuala ya vita Kongo, Sudani, Gaza, Russia na kadhalika. Kuhusu ile ambalo imesema, ninaweza nikasema ni kwamba watu wanasema kwamba kwa nini vita viendelee, kwa nini mauaji yaendelee. Shutuma inakwenda kwa shirika la Umoja wa Mataifa, kwani watu wanaona, hawajaona umuhimu wa Umoja wa Mataifa wakati dunia ina vita vinalindima kote duniani na pia wanaunga mkono ule lilo pendekezo la kusitisha mapigano, kwani kusitisha mapigano ni njia pekee ya kuokoa raia wasio na hatia ambao wanauawa, wala ambao wameshikiliwa mateka na kadhalika. Kwa hiyo kila mtu, kila jicho linajaribu kuangazia hilo, na wanaunga mkono suala la kusitisha mapigano hayo ili mazungumzo yaanzishwe, sio tu kusitisha mapigano kwa muda lakini wajipange kurejea tena kupigana kwa ngazi ya juu zaidi. Wasitishe mapigano mazu, ma, ma mazungumzo yaanze, na vita vikome, watu warejee katika hali ya kawaida. Na hiyo kwa kifupi, ambayo inaweza kusema kuhusu uh, vita hivyo. Bila shaka na swala hilo hilo ambalo linaendelea kupiga vyombo vya habari linazungumziwa, na hakika huko nchini Kenya, pengine swala hilo na taarifa ya waziri wa mambo ya nje kuwataka e, hawa watu wachukue taarifa hii na kusema kwamba hii ni pendekezo muhimu kwa Hamas kule Cairo. Pengine hili linakuwaje na, na linapokelewa vipi e, na kuripotiwa vipi nchini Kenya? Bwana Dennis Omondi. Humu nchini Kenya, Wakenya wa wamekuwa wakisubiri kwa muda sana kuona ni siku gani mapigano haya yataweza kufika mwisho. Kumbuka kwamba gharama, suala la gharama ya maisha ni suala ambalo limekuwa kubwa sana na limeleta gumzo sana humu nchini, kwa sababu mara nyingi unapata kwamba ni suala ambalo linaweza kulinganishwa ama kuelezwa kufuatia ama kupitia mapigano. Kwanza tulianza na vita vya Urusi na Ukraine, kisha tukaingia ya Israel na Hamas. Kwa hivyo Wakenya wamekuwa wakisubiri ni lini vita hivi vitaweza uh, kusitishwa ili kama ni vinachangia katika kupanda kwa gharama ya maisha, basi tuweze kuona kama gharama ya maisha uh, itaweza kushuka humu nchini. Bila shaka ni jambo la muhimu sana. Basi nawashukuru sana uh, kushirikiana nasi katika meza ya waandishi wa habari. Msikilizaji, ndiyo inafikia mwisho hivi sasa Eh, kwenye mazii ya waandishi wa habari tukijadili masuala mbalimbali ya habari yaliyogonga vichwa vya habari wiki hii. Nilikuwa nao kutoka nchini Uganda, John Kibego, mwanzilishi wa Kazi Njema News kule Uganda, na hali kadhalika Denis Omondi kutoka Standard Media Group. Wote wawili nawashukuru sana kushiriki meza hii ya leo ya waandishi wa habari. Asanteni sana kwa muda wenu. Asante sana nashukuru. Bila shaka na kufikia hapo basi, tunakamilisha meza ya waandishi wa habari kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwa heri kwa sasa.