Na hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa. Leo Juma Mosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji ni mimi Idi Ligongo. Mwanamke wa Rwanda aliyeondolewa Marekani miaka mitatu iliyopita amehukumiwa kifungo cha maisha gerezani kwa kuhusika katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini humo, gazeti la The New Times limeripoti Jumamosi. Mahakama katika mji wa kusini wa Huye ilimtia hatiani Beatrice Munyenyezi mwenye umri wa miaka 54 kwa mashtaka ya uhalifu wa mauaji ya kimbari katika kushiriki kuchochea kutekelezwa mauaji na kushiriki ubakaji. Hata hivyo, hakutakiwa hakutiwa hatiani kwa mashtaka ya kupanga mauaji ya kimbari, gazeti la kitaifa la Rwanda limeandika hukumu hiyo imefanyika siku chache baada ya Rwanda kuadhimisha miaka 30 ya mauaji hayo ya Aprili mpaka Julai 1994 yaliyosababisha vifo vya zaidi ya watu laki nane wengi wao wakiwa ni Watutsi lakini pia Wahutu wenye msimamo wa wastani kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Umoja wa Mataifa na mashirika ya kimataifa yanaonya Maisha ya mamilioni ya watu wa Sudan yamo hatarini, huku ulimwengu ukifumbia macho mahitaji makubwa ya kibinadamu yanayoikabili nchi hiyo yenye vita. Sudan imevumilia mwaka wa vita ambao mashirika ya kibinadamu yanakubali kuwa ni moja ya majanga mabaya zaidi duniani yanayosababishwa na mwanadamu. Shirika la afya duniani WHO linasema vita hivyo vimesababisha maafa makubwa kwa binadam na vifo vya zaidi ya watu elfu kumi na tano vimeandikishwa huku watu laki thelathini na tatu wakijeruhiwa. Idadi ya waathirika wakiripotiwa inaweza kuwa ya chini. Msemaji wa WHO Christian Lindmayer, ameliambia ame, amewaambia waandishi wa habari mjini Jeneva siku ya Ijumaa. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kimataifa la uhamiaji, watu elfu ishirini na nusu yao wakiwa watoto, wanalazimika kukimbia makazi yao nchini Sudan kila siku. Chombo huru cha habari cha Rusia kimeandikisha vifo vya zaidi ya watu elfu hamsini miongoni mwao vikiwa vya wanajeshi wa Rusia toka uvamizi wake kukamilika kwa Ukraine zaidi ya miaka miwili iliyopita, huku kikisema maelfu wengine wanaaminika wamekufa. Media Zona ambayo inafuatilia vifo vya Rusia na BBC kutoka vyanzo vya wazi vya vifo hivyo imesema katika taarifa zake za sasa, wanajeshi 5471 wa Rusia walipoteza maisha katika vita toka kuanza kwake Februari 2022. Zaidi ya wanajeshi 85 wa Rusia wameuawa, kwa mujibu wa taarifa za idadi ya wakazi na urithi kwa wanajeshi waliouawa ambazo zimeandikishwa kwa mujibu wa Media Zona. Chombo hicho kiliandikwa kiliandika kwamba tunajua majina ya zaidi ya maafisa elfu tatu na mia tatu wa vikosi vya jeshi na vingine vya usalama. 390 kati yao wana cheo cha luteni kanali na zaidi ya hapo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mwili waki waki Israel, weka, wa kijana wa kiisrael aliyetoweka umepatikana katika ukingo wa Magharib unaokaliwa na walowezi Jumamosi, katika kile waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amekiita um, mauaji ya kutisha. Kutoweka Ijumaa kwa Benjamin Achimeir mwenye umri wa miaka kumi na minne kuliibua msako mkubwa wa mashambulizi dhidi ya vijiji vya Wapalestina. Waziri mkuu Netanyahu amesema katika taarifa yake kwamba mauaji ya kinyama ya kijana huyo ni uhalifu mkubwa. Vikosi vya Israel viko katika msako mkali kutafuta wauaji na wale walioshirikiana nao. Achimia alitoweka mapema Ijumaa kutoka kituo cha nje cha Malachi Hashalom karibu na mji wa Ramalla. Mwili wake ulipatikana karibu na jeshi la Israel, vikosi vya usalama vimesema. Maelfu ya Waisrael wanaishi katika makazi ya Ukingo wa Magharibi yanayochukuliwa kuwa si halali chini ya sheria za kimataifa. Kikosi maalum cha jeshi maalum la kimapinduzi la Iran oh, kilishuka kutoka kwenye helikopta kuingia katika meli ya makasha yenye uhusiano na Israel karibu na mlango wa bahari wa Hormuz na kuikamata meli hiyo Jumamosi. Hili linakuwa ni shambulizi la karibuni kabisa baina ya nchi hizo mbili. Mashariki ya Kati imekuwa ikijiandaa na uwezekano wa ulipiziwaji kisasi wa Iran kutokana na shambulizi linaloshukiwa kufanywa na Israel mapema mwezi huu katika ubalozi mdogo wa Iran na Siria na kusababisha vifo vya watu kumi na wawili akiwemo jenerali mkuu wa walinzi ambaye aliwahi kukiongoza kikosi hicho. Vita vya Israel dhidi ya Hamas katika ukanda wa Gaza vimefikia mwezi wa sita na vinazidisha mvutano wa miongo kadhaa katika eneo zima. Shirika la habari la serikali ya Iran IRNA linasema kikosi maalum cha jeshi la wanamaji ndicho kimevamia meli hiyo yenye bendera ya Ureno ya MSC Aries ikiwa na uhusiano na kampuni ya meli ya London Zodiac na polisi wakiongozwa na Wahispania wa wamekamata genge ambalo linadai kulaghai dola milioni zaidi ya 686 kutoka kwa watu katika nchi 35 katika udanganifu unaohusu bangi kwa ajili ya matumizi ya kitabibu genge hilo liliweka mfumo wa uuzaji na kuhudhuria maonyesho ya kimataifa ya bangi ya na kushawishi waathiriwa kuwekeza katika mfumo huo, polisi wa kitaifa Uhispani wa Uhispania wamesema katika taarifa. Polisi hao wa Uhispania waliongoza operesheni hiyo kwa msaada wa polisi wa Ulaya, Europol na mataifa mengine matano. Washukiwa tisa ambao hawajatajwa majina yao walizuiliwa Aprili 11 kwa tuhuma za ulaghai katika nchi za Uhispania, Uingereza, Ujerumani, Latvia, Poland, Italia na Jamhuri ya Dominica. Silvia Garido, msemaji wa polisi wa Uhispania, amesema mtindo wa biashara uliotolewa na shirika hilo ulihusisha kutumia mtaji uliohusishwa kutoka kwa wawekezaji ili kuendeleza ushirikiano wa kilimo cha bangi <muchu> Ni jarida la wikendi. Ni jarida la wikendi. Karibu, hili ni jarida la wikendi, ni susaa ya kuangazia swala kuu wiki hii. Kipindi kinatayarishwa kwa ushirikiano wa Citizen TV nchini Kenya, Azam TV nchini Tanzania, na Sauti Amerika VOA. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa makao makuu ya VOA Washington DC. Naamini Ivona Kamuntu wa Azam TV nikiwa Dar es Salaam Tanzania. Hi, leo tunaangazia mtanzuko wa kidiplomasia kati ya Somalia na Ethiopia kutoka studio za runinga ya Citizen nchini Kenya, mimi ni Jamila Mohamed. Kabla ya kuwatambulisha wageni wetu kwa mjadala wa leo, hii hapa ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika, Eid Ligongo. Somalia imemwamuru balozi wa Ethiopia kuondoka nchini humo, balozi wake wa Addis Ababa kurudi Mogadishu kwa mashauriano mapana, na ofisi ndogo mbili za ubalozi wa Ethiopia nchini Somalia kufungwa ndani ya muda wa siku saba. Wizara ya mambo ya nje ya Somalia imesema kwamba balozi wa Ethiopia Mukhtar Muhamed Ware ameagizwa kuondoka Somalia ndani ya muda wa saa 72 na kwamba balozi wa Somalia nchini Ethiopia ameitwa nyumbani kwa ushauri zaidi. Uhusiano ulioharibika mwanzoni wa mwaka huu baada ya Addis Ababa kusaini makubaliano na no Somaliland kutoa sehemu ya bahari yake kwa Ethiopia, nchi kubwa yenye idadi kubwa ya watu bila bahari kuiunganisha na nchi nyingine duniani kibiashara. Katika makubaliano hayo ya Januari mosi, Somaliland inaripotiwa kukubali kutoa sehemu ya bahari yake yenye urefu wa kilomita 20 kwa Ethiopia kwa muda wa miaka 50, kwa ajili ya kuweka jeshi lake na kwa shughuli za kibiashara. Kuna ripoti kwamba Ethiopia iliahidi kuitambua Somaliland japo serikali ya Ethiopia haijathibitisha ripoti hizo. Abdi Fatah Kasim ni naibu waziri wa Somalia. Serikali ya Ethiopia imekiuka uhuru na umoja wa Somalia kwa kuingilia makubaliano na sehemu za Somalia bila msingi wa sheria. Kwa hivyo rais wa Somalia amefanya juhudi za kuishawishi Ethiopia kuheshimu mipaka ya Somalia na umoja wetu kama jirani na kufuta uamuzi wake. Isitoshe, Ujumbe wa jimbo la Puntland ukiongozwa na waziri wa fedha Farah Muhamed ulitembelea Ethiopia kwa mwaliko rasmi na kupokelewa na waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia Mesganu Arga. Jimbo la Puntland lilitangaza kwamba halitaendelea kuzitambua taasisi za serikali kuu ya Somalia baada ya bunge kuidhinisha mabadiliko ya kikatiba. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Ethiopia Nebiyu Tedla aliwaambia waandishi wa habari kwamba Ethiopia ina uhusiano wa muda mrefu na Puntland na kwamba ziara ya ujumbe wa Puntland nchini Ethiopia ilikuwa imepangwa kwa muda. Mgogoro huo wa kidiplomasia unatishia hali ya usalama katika pembe ya Afrika, rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud akidai kwamba kundi la kigaidi la Al-Shabab linasajili wapiganaji kwa kile limetaja kama uzalendo wa kulinda nchi yao dhidi ya uchokozi wa Ethiopia ni taarifa ambayo imeandaliwa na Ed Ligongo na sasa tuungane na wageni wetu watusaidie kuchambua hili. Aa, katika studio za Azam TV Dar es Salaam, Tanzania yupo Ibrahim Rahbi, mchambuzi wa masuala ya diplomasia, na katika studio za Citizen TV yupo Dr. Edgar Gidhua, mhadhiri na mtaalamu wa diplomasia katika Chuo Kikuu cha Strathmore. Karibu wageni wetu, mtusaidie kuchambua hili. Nianze na wewe Dr. Gidhua. Ni mwezi wa nne sasa tangu Ethiopia ilisaini mkataba na Somaliland na huu mgogoro wa kidiplomasia umeonekana kama unatulia, lakini sasa ni amri zinatolewa za balozi kufukuzwa na ubalozi kufungwa. Somaliland inatambua ubalozi wake wa Hageisa, ambao umeamrishwa ufungwe, kuwa ubalozi kamili na wala sio ubalozi mdogo, na balozi wake aliwasilisha stakabadhi kwa Somaliland. Katika diplomasia hiyo ni sawa? balozi anayekuja anatoa stakabadhi kwa rais anayepokea. Somaliland ilimpokea huyu balozi wa Ethiopia na wala sio Mogadishu. Somalia ina uwezo wa kutekeleza haya inayoamrisha? Asante kwa swali lako. Uh, katika uchambuzi na mambo ya kidiplomasia, ukweli wa mambo ni kuwa Somaliland walikosea kupokea, kupokea zile stakabadhi, kwa maana Somaliland sio taifa ambalo linatambulika duniani. Kuna sheria katika sheria za kimataifa ambazo zinatambulisha taifa kwa hivyo Ethiopia pale, tuseme ni uchokozi kumtuma balozi kule Somaliland, walikuwa hawatakani kufanya vile, kwa maana uh, balozi alifaa, wa Ethiopia anafaa apelekwe kule Mogadishu, apokelewe kule, kwa maana Somaliland sio taifa chini ya sheria za kimataifa. Hata kama utasikia wachambuzi wengine na watu wengi wakisema kuwa wana serikali, wana jeshi, wana mambo wa yao yakiendelea, lakini katika mambo ya utambulizi katika sheria za kimataifa, Somaliland sio taifa. Kwa hivyo uh, Ethiopia kumtuma balozi kule ilikuwa ni kosa kubwa na ilikuwa ni uchokozi mkubwa kwa maoni yangu. E, e, Gidhua inaonekana, mwenzetu wa Tanzania hapatikani. Gidhua na, kama ilikuwa ni uchokozi i, Somalia iliruhusu ubalozi kufunguliwa Hageisa, ukatambuliwa kuwa ubalozi kamili, sio ubalozi mdogo, ubalozi kamili kule Hegeisa. Umesema Somaliland ina jeshi lake, ina misingi yote inafanya kazi kama serikali japo haijatambuliwa. Sasa Somaliland ikisema fungeni huo balozi, mwondoeni huyo balozi Somaliland, Somalia yenyewe ina mifumo hafifu ya usalama kutekeleza maagizo inayotoa. Ndio sasa lipo swali, litatekelezeka ama ni kutoa taarifa na vitisho? Asante kwa swali lako. Ukweli wa mambo ni kuwa Somali hawana uwezo wa kwenda kue, kule Somaliland na kutumia nguvu kumtoa huyo balozi. Somaliland wakikataa Hakuna, hakuna kitu Somalia watafanya, lakini ulimwengu eh, ma, mataifa ya dunia yatakuwa yameona tayari Somalia wamekashifu na wamekataa, uh, kulingana na sheria ya kimataifa. Kwa, kwa maana kwa, kwa ukweli wa mambo ni kuwa Somaliland wanajua hawatambuliki. hawa, hawa hata kumkubali yule balozi kukaa kule ilikuwa tu ni njia ya uchokozi. ni uh, Somalia ushida, Somalia ni kuwa wana udhaifu wa nguvu ya jeshi ama hawana nguvu ya kuweza kuwalazimisha wale Somaliland kuweza kuwafukuza wale mabalozi na kufunga hata hizo, hizo balozi. Lakini dunia tayari imeshapata huo ujumbe, na kila mtu atakuwa, utaona watu wakikashifu uh, Ethiopia na kuwaambia wafunge hilo balozi kule, watoe balozi wao na waache huu uchokozi, kwa maana hii ni shida ambayo kama Ethiopia wanafuata sheria za kimataifa, hii ni shida ambayo kutatuliwa ni rahisi sana na ni mbio, kwa maana Somaliland bado ni sehemu ya taifa la Somalia, hata wakijidai wakisema wako na mambo yote ambayo inawakilisha kuwa wao ni serikali. Wanajeshi lao wana kikosi cha polisi uh, wana hata fedha zao, wana wanarais wao ambao wanamchagua, ndio ni sehemu ambayo ina amani, lakini bado hawajatambulika katika sheria za kimataifa kuitwa serikali na kuitwa taifa. Asante sana, Giva rafiki. Tukiendelea pale ambapo wenzetu wameishia, kwanza, mtu anaweza kajiuliza chokochoko zote hizi kati ya Somalia na Ethiopia zimetokea wapi, ili hali tulikuwa tukiona mambo kama yanataka kuwa sawa. Nadhani unarudi nyuma zaidi, kwa sababu kumekuwa na, na, na mrorongo wa matukio ambayo yanatokea toka Somalia na Ethiopia Unajua, Ethiopia ni moja ya nchi kubwa sana Afrika, ina idadi kubwa ya watu. Sasa kwa miaka mingi, toka uh, Asmara ilivyojiondoa Eritrea miaka ya tisini na tatu, Ethiopia imeishi bila kuwa na, na bandari. Wingi wa watu, nchi yenye idadi ya pili Afrika kwa watu, kukosa bandari ni kitu ambacho hakiwezekani. Sasa inakuwa inaleta ugumu miaka yote Ethiopia imekuwa ikitumia bandari ya Jibuti na inalipa kiasi cha fedha nyingi sana karibu 1.5 bilioni dola kila mwaka inalipa. Kwa hiyo ukiangalia Ethiopia yenyewe, kuna wakati inapata mtanziko kulipa madeni ya nje na fedha wanaolipa. Kwa hiyo waliona njia nyepesi ni kwenda kujaribu kuangalia kupitia bandari ya Berbera ambayo iko Hargeisa huko upande wa uh, Somaliland ili waweze kupata urahisi wa kupisha bidhaa zao, lakini waliisha wahi kujaribu hivyo mwaka 2017 kujaribu kuwekeza kwenye bandari ya, ya, ya Berbera na ikashindikana, mambo kama hayo, lakini mwisho naona kama wamefika kwenye mwafaka wao na Somaliland. Nadhani kuna shida moja ambayo kati ya Somaliland na Somalia ilitakiwa itatuliwe hasa na Baraza la Usalama au useme Umoja wa Mataifa ulitakiwa utatue hili tatizo, kwa sababu toka mwaka 91 hawa Somaliland wametangaza kuwa wako nje ya Somalia na wameendelea kufanya vile. Sasa Ethiopia, kuna wakati wanajiuliza kuwa mbona sisi tu tunapotaka kufanya kwa Somaliland ndio tunawekewa vikwazo, kwa sababu ukiangalia mfano bandari ya Berbera DP World yuko pale na mkataba wake hausomi na Somalia ya, ya, ya Mogadishu. Mkataba wake unasoma na, na Hargeisa. Sasa Taiwan wako pale wana mikataba na, na nchi ya Somaliland ambayo bado haitambuliki kimataifa. Lakini Ethiopia wanasema mbona sisi kila tunapojaribu sisi tu tunaonekana kama kuna shida fulani ya kwetu. Nadhani Somalia pia yenyewe ina hofu kukua kwa Ethiopia kuja kupata bandari pale, na pia unafahamu Somalia uhusiano wake na Misri, Misri uhusiano wake na Ethiopia. Lakini kuna mivutano hapa, upande wa pili Ethiopia kuna Israeli, upande wa huku Somalia kuna Uturuki. Mm. Kwa hiyo unaweza ukajua nini kinaweza ikachezeshwa hapa kipindiki. Uh, Daktari Gidhua amezungumzia masuala muhimu sana eh, Bwana Rahbi mm. kuhusu swala zima la Somalia na Somaliland tangu mwaka 1991, 1991 Somaliland walijitenga, mm. na wamekuwa na mfumo fulani wa amani mm. ukilinganisha na Somalia mm. ila sasa mvutano huu na Ethiopia, je? mm. Yeah, sababu ni moja hiyo kwamba wanataka bandari mm. well, Kiingereza wanasema Ethiopia ni landlocked mm. wanasema sababu zao ni za kijeshi na za kibiashara mm. Je, mvutano huu unakuwa mm, pengine mbaya zaidi kwa sababu ya Somalia na Somaliland, uhusiano wao na mvutano wao, kwa sababu Somalia inadai kwamba ile ardhi mm -hmm. licha ya kuwa inatambulika kwamba iko Somaliland mm -hmm. bado ni yetu kama Somalia mm -hmm. Naam. Na je Somalia haiwezi kuisaidia Ethiopia kupata hiyo bandari ambayo inaitaka ama hiyo njia imefungika kabisa? Asante kwa swali lako. Um, Ethiopia wangekuwa wajanja zaidi wangenyenyekea, waende kwa Somalia waombe, waombe, katika, waombe bandari kwa maana Somali wana, wana nchi kubwa sana ambayo inaguza uh, Indian Ocean. Kwa hivyo wangejaribu hiyo njia kwanza, wangekuwa wajaribu kuwauliza tusaidieni njia, waone. Wakikatazwa labda tungeweza kuwaelewa, lakini kuenda kutafuta njia hii ya mkato, hii njia ya kwenda kuongelesha Somaliland, kwa maana kama vile um, vile Tanzania vile e, mwenzangu amesema Ethiopia wamekuwa wakitumia pesa mingi sana bilioni dola kila mwaka kukodisha bandari kutoka Jibuti, mm. Sasa wameona Somaliland wao hawataki mambo mengi le, pamoja na na fedha wanataka tu watambulike na. Na hiyo ndiyo swala kubwa. Uh, uh, Somaliland wakita, wakianza kutambulika na taifa kubwa kama Ethiopia, uenda ikawa walijiambia, mataifa mengine yatawakubali yata katika jumuia ya mataifa kwa hivyo naona kwa wakati huu Somali, shida ya Somali na Ethiopia ni kuwa Somali, hofu ya Somali ni kuwa wakiwakubali Somaliland wafanye mkataba kama huu na Ethiopia, nchi sehemu nyingine ambayo imejitenga Puntland no, pia watafanya juhudi pia wajaribu kutambulika. Wata, wataita Ethiopia ama taifa lingine waanze kufanya mikataba mingine, na hiyo mikataba itafanya kuwa Somali watapoteza sehemu ya Somaliland na Puntland. Hiyo ndio hofu kubwa wakonayo wanaona vile Ethiopia wameingililia lile bandari na kuchukua ile ardhi uh, ni njia ya kuweza kugawanyisha nchi yao, na waki, wasipo wakashifu, wasipokuwa wakali kwao, nchi ya Somalia itajitenga na Putland, pia watajitenga. Kwa hivyo tutapata vikundi se, e, taifa tatu zitazaliwa pale, na hiyo ndio hofu kubwa. Unaona, hofu ambayo iko sasa ni Somalia inaogopa kwamba ardhi yake ita, itatengwa zaidi, itagawanywa zaidi tayari. eh, Somaliland kuna upande mmoja, wanaogopa pale ya Puntland itaenda kabisa. Nafikiri ndo moja wapo ya sababu ambazo zinaifanya ipinge sana, ah, makubaliano haya ya Ethiopia na Somaliland. Mm, na Jamila, unajua kuna karibu nchi kumi na nane zipo pale Somaliland ambao zina mkataba na Somaliland, ikiwemo China, mwenzangu Tanzania amezungumzia, Saudi Arabia ikiwemo Uturuki na nchi nyingine, lakini ikija kwa huyu jirani Ethiopia ndio kunakuwa mgogoro wa kidiplomasia dala ya wikiendi hii leo tunaangazia mtanzuko wa kidiplomasia ambao unaendelea kukua kati ya Somalia na Ethiopia. Naudha wako mimi ni Ivona, nikiwa hapa Dar es Salam, Azam TV Tanzania. Kenneth eh, yuko pale eh, Washington VOA, lakini vivie Jamila yuko pale Citizen TV Nairobi, Kenya. Anawaelezwa maelezo machache Jamila. Asante Ivona. Mvutano huu umesababisha mtafaruku wa kidiplomasia kati ya mataifa hayo. Je, mambo yalianza vipi? Pengine tunaweza kulianza hapo tarehe mosi Januari mwaka huu, ambapo wakati huo Ethiopia ilitangaza imetia saini mkataba wa maelewano na Somaliland ili kukodisha kilomita ishirini ya ufuo wa bahari wa taifa hilo. Chini ya makubaliano hayo, eneo hilo la pwani katika bandari ya Berbera kwenye ghuba ya Eden linatumika na Ethiopia kwa miaka hamsini katika shughuli za kijeshi na biashara, Ethiopia ikitaka kuweka kituo cha jeshi la wanamaji, mbali na kuahidi kulitambua Somaliland kama taifa, jambo ambalo lilizua hisia kali kutoka Somalia, ikidai kwamba Ethiopia inajaribu ama ilikuwa inataka kugawa sehemu ya ardhi yake. Wasiwasi kuhusu makubaliano haya huenda yakayumbisha usalama katika eneo hili la Afrika. Usisahau kuwa tangu mwaka 1991 pale Somaliland lilipojitenga Taifa la Somalia limekataa kulitambua na kusema eneo hilo ni sehemu ya nchi hiyo. Ethiopia ikisisitiza makubaliano yake na Somaliland ni ya kibiashara tu ila Somalia anasema huo ni unyakuzi wa ardhi yake. Hali inayoshuhudiwa hivi sasa ambapo mabalozi umetakiwa kuondoka imechochewa na mkutano kati ya wawakilishi wa serikali wa ya Ethiopia na maafisa wa sehemu nyingine la Somalia linalotaka kujitenga la Puntland. Awali mwaka huu eh, rais wa Somalia Hassan Sheikh Mohamud alisisitiza kwamba taifa lake liko tayari kuchukua hatua dhidi ya Ethiopia iwapo makubaliano hayo na Somaliland yatatekelezwa, rais akisema kwamba itabidi Ethiopia kupitia Somalia ili kufika eneo waliloahidiwa, akionya Ethiopia dhidi ya kuchukua hatua hilo. Pengine tukijaribu kukumbuka jambo lingine ambalo linasababisha hali hii ni kuwa Somalia inadai Ethiopia haikuwapa taarifa yote kuhusu uamuzi wao kabla ya kutia saini mkataba wa maelewano. Somalia ikisisitiza kuwa haikatazi Ethiopia kupata e, nafasi ya kufikia bahari nyekundu, ila mazungumzo yake yawe nao, wala sio na Somaliland. Na sasa hali hii inaendelea Kwenda mrama baada ya tangazo la Somalia la kumfurusha balozi wa Ethiopia nchini humo, mbali na hayo kusema inafunga balozi ya Ethiopia mjini Hargeisa na pia Garowe huko Puntland. Doso sira ilivyo hivi sasa, mvutano unaendelea, lakini hebu tuwasikize wananchi wa Tanzania wanasema nini kuhusu swala hili? Somalia pamoja na Ethiopia wanapogombana, kugombania masuala yanayohusiana na, na rasilimali, kugombana katika masuala yanayohusiana na kutawala nchi tunaona wazi kwamba ni Afrika imeumia. Kama jumuiya e, ya Afrika Mashariki ipo kwa ajili ya umoja wa Afrika, basi haina budi kuingilia na kujaribu kuwaomba hizi nchi ziweze kuelewana kuhusiana na mgogoro wa e, Ethiopia na Somalia. E, ni, ni, ni, ni mwendelezo wa migogoro ambayo iko Afrika lakini madhara yake katika ukanda huu wa Afrika Mashariki ukizingatia kwamba Somalia imekuwa sehemu ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwanza Ibrahim, wanamgambo wa Alshababu nao wanapinga makubaliano ya Ethiopia na Somaliland. Kwa mara ya kwanza, Alshababu wanazungumza lugha moja na serikali ya Mogadishu. Kuna idadi kubwa ya wanajeshi wa Ethiopia katika umoja wa Afrika Somalia ATMIS ilikuwa kutoka umoja huo wakiingia ni idadi kubwa baada ya Uganda. Endapo mgogoro huu utaendelea, unadhani wanajeshi wa Ethiopia wanaweza kuamrishwa kwamba ondokeni Somalia ama Ethiopia iseme wanajeshi wetu warudi? Kuna hatari gani ya usalama pembe ya Afrika? Sioni kama linaweza kutokea kwa kiwango hicho kwa sababu uh, wanajeshi wa Ethiopia wanawakilisha uh umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa ambao wanajeshi wako pale wanahudumu kwa muda mrefu, na hata Ethiopia wamelizungumzia hilo kuwa wataendelea kubaki wale pale kwa sababu wako kwa ajili ya usalama wa Somalia. Lakini eh, ukizungumzia kuhusu Alshabab, Alshabab ajenda yao ni, ni global Sio ajenda ya Somalia, yani kuwa labda wanahisi kuwa wanataka Somalia kwa sababu alshababu al wamefungamana na, na makundi kama ISIS, al, Al Qaida na makundi mengine ambayo ajenda yao ni ya kidunia, ya ki, ya ki kwa jumla, sio ile ya matatizo ya Somalia. Ni tofauti kidogo inakuwa hapo. Uh, swala la kuvurugika silioni sana, lakini naweza nikaona kuwa wanaweza wakajaribu kuzungumza kwa sababu mimi kila nikitazama, mi ni muumini sana wa watu kuwa huru kwenye nchi yao na kujiamulia. Nikiangalia japo kuwa kuna upinzani ndani ya, ya nchi ya Somaliland, lakini ukiangalia idadi ya watu wengi wa Somaliland wanapenda uhuru wao kuwa wa Somali. Lakini hata Umoja wa Mataifa, mbona umesaidia baadhi ya mataifa mengine wakati wa Eritrea walipoamua wa kujiondoa kwenye Ethiopia baraza lilisimamia na hata hapo Sudan Kusini lilisimamia na kura ikafanyika. Hata ukirudi nyuma hapa karibuni kabisa, tofauti na Somaliland ambayo imetoka mwaka tisini na moja, mgogoro wa Yugoslavia ulikuwa miaka elfu mbili, lakini leo hakuna katika nchi ambayo ilikuwa katika Jamhuri ya Yugoslavia ambayo haina uhuru. Zote zimesimamiwa na kura ikafanyika na nchi zikaendelea. Kihistoria Somaliland ilikuwa ni nchi kabla haijaunganishwa mwaka sitini na moja, na, na Somalia ambayo ilikuwa chini ya utawala wa Italia. Yenyewe walikuwa chini ya Mwingereza. Kwa hiyo hilo linawapa nguvu wa Somaliland kuamini kuwa minikuwa, sisi tuna nchi yetu kwa sababu tuliunganishwa tuna Somalia, sisi hatukuwa Somalia, sisi. Mwisho wa jarida. Asante Ibrahim Rahbi, ukiwa Tanzania, na asante Edgar Gidhua, ukiwa Kenya. Nawashukuru sana watangazaji wako wamekuwa hivona kamtu Azam TV Dar es Salaam, Tanzania, Jamila Mohamed akiwa Citizen TV, Nairobi, Kenya. Asante mtazamaji kwa muda wako. Mimi ni Kenneth Bwire kutoka Washington DC, nikutakie wakati mwema. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.