metumia saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki. Hapa Washington DC, Marekani, ni saa nane kamili mchana. Habari kuu za dunia kutoka Sauti Amerika, VOA e. Mimi ni Kennes Bwire. Kenya inaomboleza kifo cha mkuu wake wa majeshi na maafisa wengine tisa wa ngazi ya juu katika jeshi la nchi hiyo. Jenerali Francis Omondo Gola alifariki katika ajali ya ndege ya kijeshi ya helikopta jana Alhamisi, muda mfupi baada ya kupaa kaskazini magharibi mwa Kenya. Ogola alikuwa ametoka kuwatembelea wanajeshi wanaopambana na uhalifu unaotokana na wizi wa mifugo katika eneo hilo. Siku tatu za kuomboleza kifo chake na maafisa wengine wa jeshi waliofariki zilitangazwa na Rais Dr william Ruto. Mshauri wa usalama wa kitaifa hapa Marekani, Jake Sullivan, ametuma ujumbe wa rambirambi kwa rais wa Kenya William Ruto, jeshi la Kenya na Wakenya kwa jumla, kufuatia kifo cha Jenerali Ogola na wanajeshi wengine. Sullivan amesema kwamba Ogola alikuwa mtu muhimu sana katika uhusiano kati ya Marekani na Kenya katika kuhakikisha usalama wa kila mtu. Taarifa ya White House imesema kwamba Ogola amesaidia sana katika vita dhidi ya ugaidi, hasa kutoka kwa kundi la Al Shababu, na kuongoza juhudi za kuimarisha usalama wa kanda nzima, na kuongezea kwamba Marekani imefurahishwa na ushirikiano kutoka kwa Jenerali Ogola aliyepata mafunzo ya kuendesha ndege nchini Marekani. Jeneral Ogola atazikwa Jumapili, Aprili 21 nyumbani kwake Ngia, kaunti ya Siaya. Vyombo vya habari vya Marekani vimesema kuwa Israeli imefanya mashambulizi ya anga nyakati za alfajiri ndani ya Iran leo Ijumaa, vikiwanukuu maafisa wa Israeli na Marekani ambao hawakutajwa majina. Magazeti ya the New York Times na Washington Post yamenukuu maafisa hao wakisema kuwa Israeli imefanya shambulizi la anga ndani ya Iran, wakati maafisa kadhaa wa Marekani waliotajwa na vyombo kadhaa vya habari wakisema kuwa lilikuwa shambulizi la kombora. Hata hivyo, mpaka sasa eneo lililoshambuliwa halijatajwa. Baada ya takriban muda wa saa moja kufuatia ripoti hizo, msemaji wa jeshi la Israel aliyezungumza na VOA alisema kuwa hakuna lolote la kusema kuhusiana na tukio hilo. Mashirika ya habari ya Iran yanayomilikiwa na serikali ya IRNA na Fars yamesema kuwa mfumo wa ulinzi wa anga wa taifa hilo la Kiislamu umeanza kufanyishwa kazi kwenye mji wa kati wa Isfahan kufuatia shambulizi hilo la Israel. Mashirika hayo pia yamesema kuwa milipuko ilisikika kwenye vitongoji vya mashariki mwa mji huo bila kufafanua iwapo ilikuwa ni kutokana na kunaswa kwa silaha zilizorushwa au milio ya pale zilipotua ardhini. Mratibu wa idara ya anga za juu wa Iran amesema kuwa jeshi la anga limeangusha droni kadhaa zilizorushwa na Israel. Maafisa wa Ukraine wamesema leo kwamba takriban watu wanane wameuawa katika shambulizi la rasha la usiku kucha katika mkoa wa kati wa Dnipropetrovsk. Wizara ya mambo ya ndani imesema kwamba watu sita wakiwemo watoto wawili wameuawa kwenye eneo la Sneklikiv kusini mashariki mwa Dnipro, huku wengine wawili waliuawa mjini Dnipro katika ujumbe kwenye mitandao ya kijamii Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema mapema leo kwamba shambulizi hilo limeharibu nyumba ya makazi na kichuo cha treni huko Dnipro ambao ndio mji mkuu wa mkoa. Jeshi la anga la Ukraine kwa upande wake limesema kwamba limetungua makombora 15 ya droni 14 zilizorushwa na rasha wakati wa mashambulizi hayo. Jeshi hilo pia limesema kuwa kwa mara ya kwanza limeangusha ndege ya kurusha mabomu ya rasha aina ya tu 22 m3 ndege hiyo ina uwezo wa kubeba makombora ya masafa marefu na imekuwa ikitumika kushambulia mji wa Ukraine. Hata hivyo, jeshi la wizara ya ulinzi ya Rasha katika taarifa yake imesema kuwa ndege hiyo ilianguka ndani ya Rasha kwenye mkoa wa kusini wa Stavropol kilomita mia kadhaa kutoka eneo linalodhibitiwa na Ukraine wakati ikirejea kambini baada ya kufanya mashambulizi. Taarifa hiyo imeongeza kusema kuwa mmoja wa watu wanne waliokuwa ndani amefariki, huku wengine wawili wakiwa hawajulikani walipo. Na China Ijumaa imetoa ushuru zaidi kwa uingizaji wa kemikali kutoka Marekani inayotumika sana katika chakula, malisho ya wanyama, dawa za wadudu na tasnia ya utabibu. Nakomea hapo kwa sasa na kupisha kipindi cha Kwa Undani. Mimi ni Kenneth Bwire Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, ambapo ikiwa Ijumaa kama ilivyo ada, ni wakati wa meza ya waandishi leo hii. Ni na waandishi wetu wa habari, ninaye Kennedy Wandera ambaye ni wa VOA akiwa huko Nairobi nchini Kenya. Tunaye Wanderi Kamau kutoka Nation Media House, Taifa Leo vilevile vile huko jijini Nairobi tunaye Amri Ramadhani wa VOA akiwa Dar es Salaam. Na leo tunazungumzia maswala mawili makuu, moja ikiwa ni mkasa uliotokea nchini Kenya hapo Alhamisi, ambapo mkuu wa jeshi Francis Ogola alipata kupoteza maisha akiwa na wenzake wengine ndani ya helikopta moja walipokuwa katika upande wa kaunti ya Elgeyo Marakwet, ikawa ajali hiyo imewaua kwa njia ya kuchomeka. Mkasa huo umeendelea kuzungumziwa, wanaomboleza kuanzia Rais William Ruto pamoja na viongozi wengine na vilevile anaombolezwa kieneo. Mara moja bila kupoteza wakati, naanza kwako Kennedy Wandera. Umekuwa ukifuatilia taarifa hizi kuanzia hali ilipotokea na mkasa ulipotokea, ukawa unatupa ripoti nyingi. Wakati leo tukiwa ni katika siku ya Ijumaa, hali ikoje nchini Kenya? Hebu tueleze yaliyojiri kufikia sasa. Ya, kinachoendelea sasa ni kwamba e, wachunguzi kutoka jeshi la Kenya walioamrishwa na rais jana kuendeleza uchunguzi wa mkasa huo sasa wame Uh, kita kambi katika eneo la mkasa ambako, uh, huyu mkuu wa majeshi Francis Omondi Ogola na wengine, wanajeshi wengine tisa walipoteza maisha yao, kujaribu kuchambua chambua kupitia kwenye vifusi vya ndege hiyo na kupata kina cha, uh, cha ajali hiyo. Vilevile labda tumeeleza kwamba wataendelea kuzungumza na waliokuwa wa kwanza mno kufika katika eneo hilo, uh, kujua ni nini hasa walichokiona, uh, uh, kama sehemu ya uchunguzi wa jeshi la Kenya. Lakini muda mfupi uliopita, rais William Ruto amezuru familia ya mwenda zake Francis Ogola, kutuma rambirambi za nchi na familia yake, wakati nchi inapoomboleza kifo cha Uh, huyo mkuu uh, uh, uh, wa majeshi lakini vile vile tunachokifahamu mpaka sasa ni kwamba wanajeshi wengine tisa ambao wamefariki wamepelekwa katika maeneo ya kama hatua za mwisho za mazishi, maeneo mbalimbali wanakotoka, ambako uh, shughuli za kijeshi zinaendelea maeneo hayo uh, kama, kama mkakati uliowekwa na jeshi kuwapa heshima za mwisho na vilevile kufariji familia zao. Tuelekee huko Dar es Salaam. Kwanza Amri Ramadhani, najua kwamba hili ni jambo ambalo pia linafahamika vizuri nchini Tanzania na limekuwa pia likizungumziwa, nimeliona kwenye vyombo vya habari kule. Wanasemaje kuhusu mkasa huo uliotokea nchini Kenya? Kwa, kwa upande wa Tanzania kama ulivyosema Kamau kwamba kuanzia jana katika mitandao, mara baada ya tukio hili kuweza kutangazwa uh, kwenye vyombo vya habari lakini pia mitandao, hususani katika mtandao wa X uh, limechukua nafasi kubwa na kuanza kujadiliwa kwa pamoja, lakini pia asubuhi ya leo tumeona katika magazeti ya hapa nchini, ambayo ya yanatoa ripoti zao kila siku, yameweza kuandika na kuipa nafasi katika kurasa zake za mbele kabisa kuweza kuelezea kifo hichi ama ajali hii ambayo imetokea na kuweza kufariki kwa wanajeshi hao pamoja na General Francis. Kwa hiyo tunaza, tukasema kwamba limepewa nafasi na limezungumzwa, lakini pia Rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, uh, aliweza kutuma salamu za rambirambi kupitia mtandao wake wa X, na ukiacha na viongozi wengine pia wameweza kufanya, lakini kwa upande wa wachambuzi ama baadhi ya watu wamekuwa wakizungumza na kuweza kuhoji kuhusiana na chanzo cha ajali, na wakitamani zaidi kwamba sasa mara baada ya maziko, basi moja kwa moja uh, ili kuweza kutafuta uchunguzi uweze mm-hmm, kufanyika kwa haraka na kuweza kubaini chanzo cha ajali hii ilikuwa ni nini, kama ni mkono wa mtu ama ilikuwa ni ajali kama ajali. Hilo ndio jambo ambalo limepewa kipaumbele, kwa hiyo watu wakilizungumza, lakini ikifika hapo wanaweza kugota kwanza na kuweza kusubiria uh, ule uchunguzi utakapofanyika. Maanake inaonekana kwamba katika ndani ya mwaka mmoja kuna ajali za mfululizo Uh, zimekuwa zikitokea kwa upande wa Kenya. Sasa zinatia mashaka kwa baadhi ya watu huku Tanzania na kuweza kuwa wanahoji nini tatizo haswa ambalo limepelekea, ama kuna kitu gani ambacho kinasababisha uh, mpaka hili liweze kutokea. Kwa hiyo kwa upande wa kupewa nafasi uh, katika vyombo vya habari nimepewa nafasi, lakini pia kwa mtanzania mmoja mmoja ambaye anafuatilia naye pia amekuwa wakihoji. Kwa hiyo hali ndio iko hivyo, bwana Kamau Kamau Wanderi. Wewe ukiwa nchini Kenya unatangamana na watu wa kawaida, raia wa kawaida, unaweza uh, ukatueleza tangu mkasa huo kutokea katika mitaani, unaposikiliza watu wakisema, raia wamechukulia mkasa huo vipi? Kwa kweli, kuna migawanyiko ya hisia maanake uh, kuna hao wamekuwa wakilalamika kwamba migawanyiko iliyopo ni kwamba kuna baadhi ya wananchi ambao wameeleza hofu yao kwamba vile ile ajali iliyofanyika ni kwamba ni kama kwamba hakukuwa na taratibu za kiusalama ambazo zilikuwa zimezingatiwa. Maanake ukiangalia miongoni mwa wale waliokuwa wameandamana na kiongozi mkuu wa jeshi uh, Francis Ogola ni kwamba, uh, mojawapo ya taratibu za kijeshi zinazohitajika ni kwamba lazima pawe na awe angaa na naibu wake moja, na ukiangalia katika miongoni uh, mwa wale waliokuwa wameandamana naye ni kwamba hakukuwa uh, na mmoja wa manaibu wake. Ule, ule mkuu wa jeshi anatoka katika uh, eneo la Nyanza ambalo ni uh, ngome ya kiongozi wa, wa, wa upinzani Raila Odinga hapa Kenya. Uh, baadhi ya wanasiasa wa mrengo wa uh, Azimio la Umoja wameeleza kutoridhishwa na baadhi ya sababu ambazo zimetolewa na serikali kwamba e, ile ilikuwa ajali ya kawaida, na baadhi yao kwenye mitandao ya kijamii wamezua maswali, wakitaka wakitaka kuelezwa ikiwa ni tukio la kawaida ama kuna uh, jamafiche. Maanake hayo ndiyo hizo ndizo hisia ambazo zipo na ukiangalia mitandao ya kijamii na baadhi ya hisia za wananchi ambazo, uh, hasa wale ambao wanaegemea mrengo wa unio. Jambo lingine ambalo lime, limezua maswali ni kuhusu salama wa helikopta ama ndege za kijeshi ambazo uh, zimekuwa zikitumika eh, na Kenya na pia nchi za Kiafrika, maanake hii ni ajali ya tano ambayo inatokea kwa chini eh, ya eh, mwaka mmoja kwa hivyo Aa, na wanasema kwamba wananchi wanasema kwamba huenda serikali haijakuwa ikizingatia, ama wale wanaonunua hizi ndege kutoka kwa mataifa e, kwa mfano Urusi, kuna hitaji la ubora wa ndege ambazo zinanunuliwa kutumika na wanajeshi, ikizingatiwa hizi ni ajali ambazo zimekuwa zikifanyika, na unakuta kwamba kila ajali inapofanyika ni kwamba e, kwa mfano mwaka wa elfu mbili ishirini na moja wanajeshi kumi walifariki. Uh, baada ya helikopta yao kuanguka katika eneo la Kajiado na ikateketea kwa wananchi. Ni na pia zilizopo ni huo mgawanyiko, ni maoni mseto, ni ajali ya kawaida mm -hmm. Naam, naam, ni na baadhi wakijieleza kutoridhishwa na, na, na baadhi eh, ya kauli ambazo zimetolewa eh, zime na, na serikali na pia kimya cha serikali na pia kimya cha serikali uh, maanake ile ajali ilifanyika mwendo wa saa nane na ilichukua karibu saa mbili Wanderi, si unafikiri, hapo labda pengine walikuwa wakifuata uh, mikakati na mifumo ya mawasiliano kwamba lazima rais angefahamishwa na idhibitishwe kabla ya vyombo vya habari kutoa habari. Sasa labda ndio wakachukua muda na baadaye serikali ikakubali, na kuanzia hapo wamepeleka mambo vizuri. Si nafikiri pale ilikuwa ni muda uliochukuliwa ili kuthibitisha kwamba ni kweli na kufikisha ujumbe kwa rais kwa maoni yangu tu, lakini ni sawa tu na kuelewa unavyosema, kwamba ni maoni ya wananchi na ambao unasema wewe unavyosikia wakisema, na ni sawasawa. Sasa turudi kwako Wandera. Sasa hivi Kenya ni Wandera, operesheni ambayo imekuwa ikiendelea na inaendelea sasa hivi katika ma maeneo hayo, maeneo ya kina Keriovari, kuna operesheni maliza uhalifu na operesheni hii ilikuwa inaongozwa na wanajeshi, inaongozwa na polisi na vyombo vyote vya usalama. Sasa, baada ya ajali hii ambayo ni ya mkuu wa jeshi, wewe kwa maoni yako kama mwanahabari, je, unaona itakuwa na adhari gani kwa juhudi za kurejesha usalama katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya? Eneo la bonde la Ufa, hasa kwenye mpaka wa Pokot Magharibi na Elgeyo Marakwet, hilo limekuwa likikabiliwa na uhalifu, ambapo tumeona wizi wa mifugo kutoka sehemu moja hadi nyingine na uvamizi wa wahalifu hao hasa uh, kuwatorosha maafisa wa polisi na kuwaumiza wengine. Kwa hivyo kuingiliwa kwa jeshi, alivyoeleza rais kwamba kuleta utulivu eneo hilo, wengi wameeleza kwamba labda ni mkakati wa kuhakikisha kwamba serikali sasa inaingilia na kutoa makucha yake ya wazi ya kuhakikisha kwamba eh, mhula wa mafunzo unaporejelewa Mei wanafunzi wanaweza kurejelea uh, madarasani masomo yao madarasani kwa sababu ilivyokuwa ni kwamba, kutokana na uhalifu huo na ghasia zilizokuwa zimetokea eneo hilo, hapakuwa na masomo yaliyokuwa anaendelea, na rais akaamrisha kwamba sasa kuwe na jeshi eneo hilo. Lakini kutokana na mkakati huo kumaliza uhalifu huu ambao ulikuwa unaongozwa na, na mkuu uh, wa majeshi Francis Ogola, mmojawapo wa maswala yaliyokuwa akifanyika kule ni kwamba E, alikuwa anaongoza juhudi za kijeshi za kuhakikisha kwamba madarasa yaliyokuwa yameharibika kutokana uva ya na uvamizi huo yanajengwa, vilevile kuhakikisha kwamba familia ambazo ziko eneo hilo zinalindwa na kunakuwa na usalama wa kutosha kuelekea ku, ku, mhula wa elimu. Lakini a, kuna taarifa ambazo viongozi wa upinzani wametoa, anajua wandege alikuwa anajaribu kuzungumzia hilo. Uh, mojawapo wa kitu ambacho amekitaja kwamba ni kwamba mkuu wa majeshi anafanya nini eneo ni hilo, anafanya nini hasa, e, kwenda kuchunguza kujengwa kwa madarasa. Madarasa yanaweza kuchunguzwa na na polisi yanaweza na, na, kuchunguzwa na watu ambao ni wa kiwango cha chini na haihusiki hai, kwamba lazima mkuu wa majeshi awe huku akishuhudia ujenzi wa darasa. Kwa hivyo ni maswala ambayo amekuwa akiuliza uliza na na ni baadhi ya maswala ambayo raia wa Kenya anaweza kujiuliza kwamba mkuu wa majeshi alikuwa anafanya nini hasa katika shughuli hiyo ambayo inaweza kufanyika na uh, maafisa wa viwango vya chini hasa maafisa wa polisi au hata inspekta wa polisi e, lakini hayo kwanza, e, nieleze kwamba yapo mambo mengi ambayo yanazungumzwa. Eh, lakini yanavyoeleza pia wanderi, kwamba uh, hii si mara ya kwanza kumeshuhudiwa na uh, na kuwapo kwa matatizo hasa kwenye ndege za kijeshi eh, nyingi hizo zimekuwa zikianguka eh, mikasa midogo midogo, lakini eh, hatujajua hapaja hapa kuwa na, na na utatuzi au ripoti ya kina ya kuonesha kwamba haya ndiyo matatizo ya ndege hizo mikasa hiyo ya ndege, kwa hivyo labda uchunguzi utakaofanywa na rais Uh, na jopo ambalo limeteuliwa na rais la wanajeshi uh, huenda tukajua nini hasa cha mno ambacho uh, ndicho kiini hasa cha mkasa huo wa uh, wa ndege ambayo imemuua mkuu wa majeshi Francis Ogola na wanajeshi wengine tisa. Asante sana Wandera, tunaendelea ku, na kuzungumza kwenye meza ya waandishi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Na tunapokaribia kumalizia suala hili la mkasa wa ajali ya helikopta nchini Kenya, labda nikuulize tu, Amri Ramadhani, kumekuwa na visa vya ajali za ndege nchini Tanzania? Na kama zimekuwepo basi imekuwa labda pengine, kuna mikakati ipi ambayo imechukuliwa? Kuna hatua zipi zimechukuliwa? Na je, kuna ndege za wakuu kama wanajeshi au wakuu wengine wa vyombo vya usalama au serikalini, wamekuwa uh, wamepatikana kwenye ajali za ndege. Uh, tuki, tuki, tukianza mwaka elfu mbili na kumi na nne, ilikuwa ni mwezi wa nne, uh, tunaona kwamba makamu wa raisi uh, Muhamed Gharibu Bilali na maafisa kadhaa wa ngazi za juu wa serikalini walinusurika na kifo wakati helikopta ya kijeshi pia ilipokuwa ina imewabeba uh, ili, ilianguka lakini alikuwemo pia na aliyekuwa rais uh, hayati Magufuli. Kwa hiyo matukio kama haya yanatokea yana, yana, yana, lakini pia ukiacha hiyo uh, kuna mbunge mmoja mwaka elfu mbili kumi na tano katika kuelekea kwenye uchaguzi uh, alikuwa, ni Deo Fili, Fili, alikuwa Deo Filikunjombe uh, naye pia aliweza kufariki. Huyo alikuwa ni mbunge wa Ludewa lakini ukiacha na hiyo ni hizi ni, ni miongoni mwa ajali ambazo zinawahusisha viongozi, lakini hii ya Deo ndio alipata kufariki. Na hii aliyekuwa makamu wa rais wakati wa uh, rais mstaafu Kikwete, yeye alinusurika na wakatoka salama. Kwa hiyo kumekuwa kuna hizi ajali pia zipo kwa upande hawa, lakini sasa mwisho wa siku, uh, mara baada ya ajali hizi kutokea, uh, kunakuwa kuna kuna kuna ile kufuatiliwa kwa wingi sana lakini inapokwisha ile tukio, labda kama ni msiba wa kishazika, hususan tukizungumzia ile ajali ya uh, mwaka jana Precision Air ambayo iliua takribani watu kumi na tisa, kwenye upande wa ripoti uh, kidogo inakuwa ufuatiliaji pia unakuwa ni mdogo. Hata inapokuwa inapokuwa zinatoka zile ripoti eh, inakuwa tayari si, naweza nikasema kwamba labda ile hamasi ya watu inakufuatilia kidogo inakuwa ni, ni, ni, ni ngumu sasa kunakuwa kuna changamoto kama hiyo kwamba zinatokea, lakini mwisho wa siku sasa hata zinapokuja kumalizika e, mda uchunguzi unapokuwa unatoka una, una inaweza ukatoka tu siku moja alafu ukaisha siku hiyo hiyo, alafu haujui mwendelezo wake kwamba hili jambo limeishia limeishia wapi. Kuna kuna changamoto kama hiyo ambayo wakati mwingine labda wanatakiwa kuweza kufuatiliwa na kuweza kwamba zinapotoka hizi uh, ripoti uh, na zikazungumzwa na zikafanyiwa mijadala, huenda pia ikasaidia ika kuweza kubaini, lakini mm -hmm, zimeshawai kutokea ajali kama hizo, lakini sasa mwisho wa siku kuchangamoto na kuja wakati wa ile ripoti zinapokuwa zinatoka. Asanti sana, tunapoendelea kumaliza uh, mada hii ya mkasa wa jana huko nchini Kenya ni kwamba baadhi waliokuwa na mkuu wa jeshi ni pamoja na Brigedia Swale Saidi, Kanali Duncan Keitani, Luteni Kanali David Sawe, Meja George Benson Magondu, kuna vile Captain Sora Muhammed, Captain Hirari Litari, kuna Sergent mkuu pale John Kinywa Mureithi na Sergent Krofons Omondi na vilevile Sergent Rose Nyawira. Yaani, kwa sababu jana mkasa ulipotokea, uh, hawakuwa wametoa majina ya waliokuwa naye kwenye helikopta hiyo. Nimefahamishwa kwamba baadhi waliokuwa Waislamu wamefanyiwa mazishi yao leo, lakini vilevile vile, uh, huu mkuu wa jeshi hata uh, Francis Ogola atazikwa siku ya Jumapili na ikisemekana kwamba kuna sherehe walizokuwa wali wametengeneza za siku ya kuzaliwa kwa baba yake miaka mia moja hapo, alham, hapo Jumamosi kesho na kwa hivyo hilo litafanyika, na baadaye Jumapili basi atazikwa upande wa kule Nyanza, magharibi mwa Kenya. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Napotaka tuangalie swala lingine ambalo pia limekuwa likiendelea katika mataifa ya Afrika Mashariki. Nazungumzia kuhusu mvua nyingi ambazo zimekuwa zikinyesha na mafuriko kutokea. Naanza kwako kwa Amri Ramadhani, wewe umekuwa na ripoti nyingi tu za mafuriko, hali ya mafuriko na mali na nyumba za watu na pia maisha ya kupotea kutokana na hali hiyo. hali ikoje Tanzania tunapozungumza? Uh, hali kwa sasa siwezi nikasema kwamba ni nzuri, manake bado mvua zinaendelea kunyesha na bado kuna athari mbalimbali mbali ambazo zinatokea, zina uh, ikiwa kwa ripoti iliyotoka wiki iliyokwisha ni takribani watu hamsini na nane Uh, waliweza kufariki, lakini pia uh, wengine wakikosa makazi, takribani kaya elfu kumi katika mikoa miwili, hususan ni Morogoro na Pwani. Sasa unaona, katika mikoa hii miwili tu hali yake ni, ni mbaya zaidi hususan uh, ukienda Rufiji. Uh, Rufiji ndio kidogo changamoto imekuwa ni kubwa, lakini katika upande wa mvua uh, kila pahala ambako mvua imenyesha ama kila mkoa ambapo mvua imenyesha basi kumekuwa kuna changamoto, uh, ukiachilia mbali nyinginezo, lakini pia miundombinu kama barabara zimekuwa hazipitiki na uki, ukienda Mbeya kuna shule ya msingi iliweza kukumbwa na mafuriko ya tope eh, ikaweza kufunikwa baadhi ya sehemu yake. Kwa hiyo bado ime, bado kuna changamoto na bado mvua zinaendelea kunyesha, lakini pia misaada ndio inahitajika ina, ina na tumeona Rais Samia aliweza kupeleka chakula takribani tani mia tatu. Sasa sasahivi kinachozungumzwa ni upande tu wa misaada kuweza kuwafikishia, hususan watu wa mkoa wa Pwani ambao ndio wapo katika hali mbaya zaidi, kwa kuwa baadhi ya nyumba katika hizo kata zimeweza kufunikwa kabisa na maji Kamau huko Nairobi, na wametoa ilani kwamba huenda kukawa na mafuriko katika mitaa ya mabanda kama vile vile Kware, Kibera, Viwandani, Mkuru kwa Jenga, Kayole na kwingineko. kuna hadhari zozote za mafuriko, za mafuriko ama kutokana na mvua ambazo zimeshuhudiwa Nairobi na iwapo bado hazipo, unaona kama mji au ma mamlaka ya jiji la Nairobi imejiandaa vilivyo kukabiliana na hali hiyo, ama idara ya utabiri wa hewa tayari imetoa tahadhari kwamba Uh, mitaa ya mabanda jijini Nairobi na pia katika baadhi ya maeneo nchini uh, yatakumbwa na mafuriko, na serikali imeanza kutoa tahadhari kwa pia wananchi ama raia wanaoishi katika maeneo yaliyo karibu na mito na maeneo ya maeneo ya chini ama maeneo ya miteremko ikiwatahadharisha uh, wa, wa, wa, waende ama watafute mahali E, ya ya miinuko, kwanza katika hali ya matayarisho ni e, kwamba gavana wa a, jiji wa jiji gavana wa kaunti ya na Nairobi Johnson Sakaja ame, ame, e, mwishoni mwa mwaka uliopita alianza mikakati ya ku ku, ku- ku- kulitayarisha ama kuwatayarisha wananchi na kulitayarisha jiji kukabiliana na majanga ama athari za mafuriko na kwa mfano aliendesha uh, kama ni mchimbaji uh, wa ma, wa, ma- mitaro ya maji uh, kufungua mitaro ambayo ilikuwa imefungika, na pia ujenzi wa madaraja katika baadhi ya mitaa ya ma, ya mitaa ya mabanda. Lakini ukweli ni kwamba uh, na pia kulikuwa na mazoezi ya upanzi wa miti katika baadhi ya sehemu. Lakini licha eh, ya mikakati hiyo ni kwamba eh, kwa siku chache ambazo zime Uh, zi, ine, hii mvua hii ya masika uh, imekuwa ikinyesha ni kwamba uh, kuna picha nyingi tu ambazo uh, zimekuwa zikisambaa uh, na kwa mfano mtaa wa mabanda wa Mukuru kwa jenga Mukuru kwa uh, Kayaba na pia Kibera uh, tayari uh, adhari za mafuriko haya zimeanza ku, ku, kujionyesha ama kudhihirika, manake utakuta kwamba baadhi ya wakazi wa mitaa hii wamelazimika wamekuwa wakilazimika kulala nje ya makazi yao uh, baada ya nyumba uh, zao kujaa ku, ku, kujaa ma, kuja maji uh, na pia tayari kuna uh, watu kadhaa ambao wameripotiwa kufariki. Kwa mfano, kuna afisa mmoja wa polisi ambaye alifariki akijaribu kuwaokoa e, watu ambao walikuwa wamekwama katika uh, ki, uh, kibanda kimoja uh, cha kuuzia cha kuuzia mboga uh, na tangu nadhani ni karibu wiki mbili kwa, kwa sasa ni kama wiki tatu, na juhu, eh, juhudi za kutafuta mwili wa afisa ule wa polisi eh, bado hazijafua dafu. Mwili wake haujapatikana hadi sasa, na familia yake imekuwa ikirai iki serikali ah, kuharakisha juhudi za kutafuta mwili wake. Na pia ukiangalia maeneo kama eh, mabwawa yanayozalisha kawi eh, nchini kwa mfano ah, bwawa la Masinga lilizo eh, katika kaunti eh, eh, ya Embu. Uh, juzi uh, katibu wa eh, katibu wa usalama wa ndani uh, Dr. Raymond Omoro alifanya uh, ziara katika uh, ziara ya dharura katika uh, eh, bwawa hilo na ambalo tayari lilikuwa uh, kina uh, chake cha maji kimepanda, na afisa mkuu mkurugenzi uh, um, um, um, um, uh, mkuu wa uh, shirika uh, la umeme nchini KP akasema uh, kwamba uh, kutakuwa na mikakati ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya kupandisha ama ku, ku, kujenga uh, no. Kuinua uh, kina kina cha hilo uh, bwawa, na akasema, akatoa tahadhari kwa watu ambao wanaishi karibu na uh, kingo za mto Tana uh, kwenda katika uh, maeneo ya miinuko kwa uh, mm. Uh, namna fulani mikakati hii haija si ya kutosha. Kuna kuna mengi bado ya kuanza kuonyesha kwa ii. Asante sana, naona muda unakimbia sana, nakupa tu sekunde chache. Kennedy Wandera, utueleze mafuriko yanapotokea mijini, tuseme Nairobi, Dar es Salaam na miji mingine mikubwa, unaona kama kuna uzembe kwa upande wa miundo mbinu au miundo misingi ya miji? Unaona kama licha ya kwamba mvua ni nyingi kuna tatizo fulani katika mipangilio? Bila shaka kuna utepetevu wa kiasi cha juu, kiwango cha juu, kwa sababu E, wakati halmashauri ya utabiri wa hali ya hewa inapotoa uh, inapotoa uh, uh, um, advisory kwamba uh, kutakuwa na mvua ya kiwango fulani. E, mara nyingi uh, hiyo uh, tahadhari huwa ni ya kuwawezesha wa, wa, wa wanaotunga sera au wanaosimamia kazi za serikali kujitayarisha, lakini ilivyo sasa ni kwamba kando na kuwapo tahadhari hiyo, mpaka sasa kuna maeneo Nairobi ambayo Uh, awali hayajafurika lakini kutokana na nyumba ambazo zinajengwa maeneo kama yakileleshwa Lavington, maeneo kama Westlands. Nyumba hizi zimejikuta kwenye maji ambayo yamefika mpaka viwango ambavyo havijashuhudiwa. Eh, kwa hivyo hiyo inamaanisha kwamba kuna utepetevu wa kiansi fulani. Eh, maana iwapo barabara zinaweza kufurika mwaka mmoja, tena mwaka mwingine ziwe hivyo hivyo, hivyo. Eh, inakueleza kwamba hamna hatua za haraka zinazochukuliwa na sasi husika hivyo uh, unavyoeleza ni kweli kwamba kuna utepetevu wa kiasi kiwango cha juu, na inahitajika kwamba viongozi hasa, uh, serikali za majimbo na si Nairobi pekee, hata maeneo mengine uh, Kilifi, uh, Busia, uh, maeneo mengi Kisumu, uh, ya Kenya yame uh, ya yamefurika na, na, na mvua ambazo zinaendelea kunyeshwa kwa kiwango cha juu na labda, eh, baada ya kiwango hicho cha mvua, huenda labda pakawa na mazungumzo ambayo yanaweza ku kuhakikisha kwamba viongozi wanafuatilia wana, wana, wana, hizo tahadhari zinazotolewa na halmashauri yao hali ya hewa. Asante sana, asante sana. Nawashukuru sana wenzangu Kennedi Wandera kutoka Nairobi, Wanderi Kamau kutoka Nairobi na Amri Ramadhani kutoka Dar es Salaam. Jina langu Harrison Kamau. Hapo basi ndipo tunafika tamati ya meza ya waandishi wa habari kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Hadi wakati mwingine, popote ulipo msikilizaji wetu, na kutakia kila la heri.