wxuunguso bodadartahii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hi leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Wapalestina wasiopungua kumi na watatu waliuawa katika shambulio lililofanywa na vikosi vya Israel katika eneo linalokaliwa kimabavu la ukingo wa Magharibi, vikosi vya Israel na Palestina vimesema Jumamosi. Israel imesema wanajeshi wake waliwaua magaidi kumi na kuwakamata wanane wakati wa shambulizi katika kambi ya wakimbizi ya Nur Shams ambayo lilianza mapema Ijumaa. Kundi la wanamgambo la Islamic Jihad limesema wanachama wake watatu waliuawa. Kundi la Tulkarm Brigades ambalo linajumuisha vikosi kutoka makundi tofauti ya Wapalestina limesema wapiganaji wake walipambana kwa silaha na vikosi vya Israel siku ya Jumamosi. Waandishi wa shirika la habari la AFP walisikia milio ya risasi, waliona miili ikiwa imelala barabarani na nyumba zilizoharibiwa na ndege zisizo na rubani za Israel. Jeshi la Israel limesema mapigano hayo yalidumu kwa zaidi ya saa 40 na kwamba wanajeshi wake wanane na afisa mmoja wa polisi walijeruhiwa. Rais wa Iran Ibrahim Raisi atawasili katika nchi jirani ya Pakistan Jumatatu kwa ajili ya mikutano rasmi na viongozi wa taifa hilo huku kukiwa na mivutano kati ya Iran na Israel. Tangazo kutoka wizara ya mambo ya nje ya Islamabad leo Jumapili lilisema kuwa mazungumzo hayo yatatoa fursa muhimu ya kuimarisha uhusiano wa nchi mbili na ushirikiano katika biashara, mawasiliano, nishati na kilimo. Tangazo lilisema ujumbe wa ngazi ya juu wa Raisi utawajumuisha waziri wa mambo ya nje wa Iran, mawaziri wengine na wawakilishi wa biashara. Wakati wa ziara yake ya siku tatu nchini Pakistan, rais wa Iran anatarajiwa kukutana na mwenzake Asif Ali Zardari na waziri mkuu Shehbaz Sharif, miongoni mwa wengine, taarifa ya Pakistan inasema bila kufafanua. Pia watajadili maendeleo ya kikanda na kimataifa pamoja na ushirikiano wa nchi hizo mbili ili kupambana na tishio la pamoja la ugaidi. Umoja wa Mataifa umeitaka Sri Lanka kuondoa mwanya wake katika mapungufu ya uwajibikaji na kuhakikisha haki inatendeka, wakati nchi hiyo ikiadhimisha kumbukumbu ya waathirika 279 wa shambulio baya zaidi kuwahi kutokea dhidi ya raia katika miaka mitano iliyopita. Mjumbe wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa kwa nchi hiyo Marc Andre Franch alisema katika ibada ya kumbukumbu mjini Colombo kwamba kuna haja ya kufanyika uchunguzi wa kina na wawazi ili kuwafichua wale waliohusika na mauaji ya Pasaka mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Washambuliaji wa Kiislam walishambulia makanisa matatu na hoteli tatu katika shambulizi la kujitoa mhanga lililowalenga raia, lakini familia zenye ambazo zinaomboleza zinasema bado zinasubiri haki. Miongoni mwa waliouawa ni raia 45 wa kigeni, waki wa kigeni wakiwemo watalii wanaotembelea kisiwa hicho. Mwongo mmoja baada ya kumalizika kwa mzozo wa kikabila uliosababisha vifo vya zaidi ya watu laki moja tangu mwaka 1972. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Mamia ya watu waliandamana leo Jumapili kupinga uwepo wa wanajeshi wa Marekani katika eneo linalotawaliwa na jeshi la Niger, ambako ujumbe kutoka Washington unatarajiwa ndani ya siku kadhaa kupanga mpango wa kuondoa vikosi hivyo. Marekani ilikubali siku ya Ijumaa kuondoka na kuondoa wanajeshi wake zaidi ya elfu moja kutoka taifa hilo la Afrika ambako Washington ilijenga kambi yenye thamani ya dola milioni mia moja kwa ajili ya kurusha ndege zisizokuwa na rubani. Maandamano hayo katika mji wa kaskazini wa jangwa wa Agades, makazi ya kituo cha jeshi la anga la Marekani, yaliitishwa na muungano wa kundi la vyama ishirini na vinne vya kiraia ambavyo vinaunga mkono utawala huo tangu mapinduzi ya mwaka jana. Hii ni Agadez isiyo Washington, jeshi la Marekani rudini kwenu, lilisomeka bango kubwa lililokuwa limeshikiliwa na waandamanaji. Isaif Emod ambaye anaongoza vuguvugu la M62 mjini humo ameliambia shirika la habari la AFP kwamba ujumbe wetu uko wazi, wanajeshi wa Marekani wanatakiwa kufunga virago na kurudi nyumbani. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi amewasili nchini Cambodia leo kwa ziara rasmi ya siku tatu ya kuthibitisha mahusiano na mshirika wa karibu wa Beijing katika eneo la Asia kusini mashariki. Ziara yake ni kituo cha mwisho cha nchi tatu za kikanda ambayo pia ilimpeleka Indonesia na Papua Nyugine. Anaitembelea nchi hiyo huku kukiwa na wasiwasi wa mataifa ya kigeni kuhusu miradi miwili mikubwa iliyofadhiliwa na China nchini Kambodia ambayo ilipangwa ya mfereji na kambi ya jeshi la majini, ambapo wakosoaji wanadai inaweza kusaidia masilahi ya kimkakati ya kijeshi ya Beijing katika Asia Kusini Mashariki. China ni mshirika muhimu wa Kambodia na mfadhili mwenye ushawishi mkubwa katika uchumi wake. Raia wa Ekuador wanapiga kura leo Jumapili katika kura ya maoni iliyopigiwa debe na kiongozi wa nchi hiyo aliyekimbia kama njia ya kupambana na magenge ya wa wahalifu yanayochochea wimbi la ghasia. Maswali mengi kati ya kumi na mmoja yanayoulizwa kwa wapiga kura yanalenga kuimarisha hatua za usalama. Mapendekezo yanajumuisha kupeleka jeshi katika mapambano dhidi ya magenge, kulegeza vikwazo vya washukiwa wa uhalifu waliojisalimisha, na kuongeza kifungo jela kwa walanguzi wa dawa za kulevya Ecuador ambayo kwa kawaida ni moja nchi zenye amani zaidi huko Amerika Kusini, imekumbwa na wimbi la ghasia kwa kiasi kikubwa cha nchi hiyo kutoka nchi jirani ya Colombia, ambayo ni mzalishaji mkubwa zaidi wa kokeini duniani. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi, na nitarejea tena sekunde chache zijazo katika kipindi cha salamu. Jambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, mahala popote pale unapotusikiliza, karibu katika kipindi cha salamu na muziki, kipindi ambacho hukujia kila siku ya Jumapili kutoka studio 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Hii leo basi mshika usukani wa kipindi hiki naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kuwa nami wakati huu, na moja kwa moja basi anayetufungulia kipindi anaitwa Maige Mbona nt temisemi mzee huyu yeye anasema anapatikana maeneo ya bara huko nchini Tanzania. Na salamu zake kwanza, anasema ziende kwa Nyamongo akiwa Tarime katika mkoa wa Mara. Salamu anasema anapenda kuzipeperusha ziende kwa mke wake Dines Chacha Mwita au Mama Zawadi akiwa huko maeneo ya Tarime, apokee salamu. Salamu anasema ziende kwa mtoto Zawadi Maige Mbona Ntemisemi akiwa huko Tarime. Hali kadhalika amemsalimia Brighton Maige Ntemisemi pamoja na Mariam Maige mbona Hawa ni watoto wana familia wa Maige Mbona Ntemisemi akiwa kule Tarime Mara, nchini Tanzania, wametumiwa salamu siku ya leo. Na kamata kadi yako wewe, Saienda Mabula Magesha, habari za wakati huu? Saienda Mabula Magesha, bila shaka haujambo na unaendelea kusikiliza salamu na muziki. Shukrani sana basi kwa kuwa nami wakati huu katika kipindi hiki na salamu zako, nasema ziende kwa Masumbuko Elias popote pale alipo. Salamu ziende kwa Lienge Lienge popote pale alipo. Yohana Nyenza apokee salamu, hali kadhalika unasema salamu hizi ziende kwa watuma salamu wote wanaotumia VOA Swahili kujuliana hali. Basi nyote nyinyi mmesalimiwa na Sayenda Mabula Magesha akitokea ya kule nchini Tanzania hivi sasa. Basi nakamata kadi yako weo, unaitwa Gerard Felician na umeandika hapa pia unaweza ukapatikana kupitia barua pepe ya Gerard furia at yahoo com. Na zako salamu unasema ziende kwanza kabisa kwa Baba Angel wa Kariakoo, Dar es Salaam. Unasema salamu zako ziende kwa Teofil Mchalo, umemsalimia Simoni Mchalo akiwa Mkomongo salamu unasema ziende kwa Ruaichi Gerard Ikunda, Gerard pamoja na Inosensia Gabriel au mama Chichi, popote pale alipo. Nyote nyinyi basi kumbuka mmesalimiwa na Gerard Felicia. Anapatikana kupitia barua pepe .com. Gerard furia atiahucom. Shukrani sana Gerad Felicia. Basi sasa nakamata kadi yako wewe, unajiita Jafet Isdori wewe unapatikana kule nchini Tanzania. Salamu zako unasema kwanza ziende kwa mwalimu Stephen James Katia, salamu ziende kwa mwalimu Kasolo Cleofas, vilevile umemsalimia Festo Nzelani, salamu unasema ziende kwa dalali mtoto wa Mpanda Katavi, salamu ziende kwa Simon Shauri baba Ombeni ana Clint Ferdinand, pia umesalimiwa Jafet Maembe wa Ugala Katavi, Winfrida Juma Mintanga, Daniel Isdori pamoja na watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Swahili. Nasema shukrani sana Jafet Isdori ambaye wewe unapatikana Katapulo, Kalambo, Rukwa nchini Tanzania. Kwa niaba ya watangazaji wenzangu, nasema shukrani sana na basi. Baada ya kusoma salamu zako hizi, ni vyema tukazipeperusha na burudani ya muziki ni Fik Gaza akishirikiana na Jose Camilion. Msikilizaji ambaye unafungulia redio yako hivi sasa, unasikiliza kipindi cha Salamu na Muziki kutoka studio 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hivi sasa basi, nakamata kadi yako. Wewe unajiita Shei, unapatikana kule Kihonda, Morogoro, Tanzania. Habari za hapo ulipo na salamu zako. Shei unasema kwanza kabisa ziende kwa Kaka mkubwa JJ akiwa safarini Miarma. Hali kadhalika umemsalimia kaka mwingine, unasema huyu ni kaka wa nguvu, kaka wa kwelikweli, Farha yeye ye, pia anapatikana hapo Kihonda, Morogoro. Salamu pia unasema ziende kwa dada zako, kwenye mabano umeandika wa karibu sana, na huyu si mwingine, umeandika Big Shay. Hali kadhalika salamu unasema ziende pia kwa dada Asia. Salamu ziende kwa Halima. Salamu unasema pia ziende kwa dada mwingine huyu umemwita Mo. Salamu pia unasema ziende kwa Mam. Hao wote umewasalimia wanapatikana Tanzania Shei pia salamu zako unasema ziende kwa baba mpendwa na mama mpendwa, mama Shei wakiwa akihonda huko Tanzania. Baada ya kusoma salamu hizi, sasa nakuita wewe James Mzalendo. Sikuiti uje hapa studio la hasha, papo hapo ulipo James Mzalendo, ninasoma salamu zako, ambapo kwanza kabisa unasema ziende kwa mtangazaji wa zamu. Shukrani sana James Mzalendo. Mtangazaji wa zamu wa kipindi cha salamu na muziki ni mimi hapa Mkamiti Kibayasi. Shukrani sana James Mzalendo. Na vilevile vile salamu nasema pia ni zipeperushe ziwafikie wafuatao. Kwanza kabisa umesema ni baba mzazi, baba yako mzazi mzee Mzalendo Ilanga, popote pale alipo. Salamu ziende kwa mama yako mzazi Minza Magembe, popote pale alipo. Salamu pia unasema ziende kwa lenga chapati popote pale alipo, na mkui shilinde apokee salamu. Nyote nyinyi mmesalimiwa na James Mzalendo ambaye pia unaweza ukampata kupitia barua pepe ya James Mzalendo tano a gmail.com. Yeye anapatikana kule Kangae Mwanza, nchini Tanzania. Namala Joas, habari za hapo ulipo? Namala na salamu zako kupitia kipindi hiki cha Salamu na Muziki cha VOA Swahili. Basi unataka ziende kwa Elias Chiguta, Elisha Mlima cha salamu, ziende kwa Chapati wa Chapati, salamu ziende kwa Mage Mbise vilevile vile pia umemsalimia Mariam Lutemagula na ujumbe unasema, basi salamu ni nusu ya kuonana. Kwa mtazamo wangu mimi nakubaliana kabisa na wewe msikilizaji uliyetuma ujumbe huu na kusema kwamba salamu ni nusu ya kuonana. Hakika unapomtumia mtu salamu ni nusu ya kuonana, basi hivyo ni vyema ukaitumia VOA Swahili kutuma salamu kwa ndugu jamaa na marafiki, nasi tutazipeperusha kila siku ya Jumapili. Sasa basi, nakuita wewe Sali Bunzali Sali. Wewe unasema ni waziri wa shida na mipango ya ghafla. Sali Bunzali Sali, unapatikana Kahama nchini Tanzania na salamu zako unasema ziende kwa mchana jei, mchana mashaka, sube Mariam Lutemagula, Salome Daniel, Elias King Majuto na Gorigota Magabe, wapokee salamu kutoka kwa Sali Bunzali Sali, waziri wa shida na mipango ya ghafla. Na kamata kadi yako. Wewe unajiita Mpelwa Sekela, habari za hapo ulipo Mpelwa Sekela? Na salamu zako ziende kwa Rutahi wa Busisi, mzee Joseph Sindano, fikiri Dario, Mwalimu Kenedi Mpemba Kashinde, mjomba wa watu na majali wa Bususu. Hapa mbele yangu naona nina kadi inatoka kwa Kalangaza Selemani akiwa kule Tabora. Salamu zake kwanza kabisa anasema ziende kwa dada yake mpendwa mama Kisiu akiwa pale Tabora. Salamu pia anasema ziende kwa watoto wake Mwanaisha akiwa hapo Tabora. Hali kadhalika pia anasema salamu ziende kwa kaka zake Adam na Jabiri na Hassan wakiwa huko Mwanza na pande za Dar es Salaam. Salamu pia anasema ziende kwa wajukuu ambao pia amewataja akiwemo Haruna Bakari chili wote hawa wanapatikana pande za Dodoma na Dar es Salaam. Baada ya kusoma ujumbe huu, basi ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Ni Tiktik, hawa ni Distinct wanakupatia kibao hiki cha Tiktik. Pata vitu kutoka vioi Swahili na salamu na muziki. bao hiko cha tiktiki ndivyo kinavyokwenda wakati huu katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Nazareth Mwakipembe wa Kiwira Tukuyu Mbea Tanzania, habari za hapo Kiwira Tukuyu Mbea? Bila shaka hali ya hewa Kiwira ni nzuri kabisa, pale kuna kaupepo hapa na pale, e, hali ya ubaridi, ubaridi. Basi mambo shwari kabisa, na mimi hapa studio, basi nakusomea salamu zako. Wewe Nazareti Mwakipembe unataka ziende kwa Fojei Mwa Mloka, Neil Siobela, Kanuti Liambo, Tina Matelula, nyote mmesalimiwa na Nazareti Mwakipembe akipotokea kule Kiwira Tukuyu. Na kamata kadi yako wewe, unaitwa Tumza Godfrey Mwakapenda, salamu zako unasema ziende kwa Majaliwa Bususu, huko Naisi Kiejo, Kurwa Maganga, Salamu ziende kwa Leticia Shilogile, nyote mmesalimiwa na tunza Godfrey mwaka mwakapenda. Baada ya kusoma salamu hizi, sasa nakuita wewe Charles Mjeshi, hujasema unapatikana wapi Charles Mjeshi, ila salamu zako unasema ziende kwa Njile Oswago, Fitina Paul, Vumi Lalata, Mashaka Nkonole, Hassan Kajumulo. Salamu ziende kwa Jafari Kopo, Evelina Mlope, James Mzalendo na Pascal Lucas, pokeeni salamu hivi sasa. Anasoma ujumbe hu unaosema salamu nusu ya kuonana umetoka kwake Ngusa Mleba wa Igunga, Tabora, Tanzania. Na salamu zake anasema ziende kwa Abubakar Ngeresi, Saiborg, Emmanuel John Machungwa, Sadik John Mbuga, Peter Bucheyeki, Abu Mansula, na salamu ziende kwa Doto Kushanga Mkakule wa Mkakule Bundala Tabu Budole, nyote nyinyi mmesalimiwa na Abu Bakar Ngeresi. Baada ya kusoma salamu hizi, sasa ni wakati mwingine tena wa kupata burudani ya muziki, ambayo burudani hii kwa wakati huu ndiyo inatukamilishia kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka studio namba 15. Basi si mwingine huyu, ni Diamond na kibao Haya, msikilizaji, basi muda wangu hapa ndio umefikia kikomo. Jina langu ni mkamiti Kibayasi, ninakusiendelea kusikiliza salamu na muziki kila siku ya Jumapili. Hali kadhalika unaweza kufuatilia matangazo yetu kupitia mtandao wetu wa VOAswahili.com. Shukran kwa kusikiliza kipindi cha salamu na muziki, endelea kupata burudani ya Mbagala. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Na sasa ninakukaribisha kusikiliza muktasari wa habari. Wapalestina wasiopungua kumi na watatu waliuawa katika shambulio lililofanywa na vikosi vya Israel katika eneo linalokaliwa kimabavu la Ukingo wa Magharibi. Vikosi vya Israel na Palestina vimeeleza Rais wa Iran Ibrahim Raisi atawasili katika nchi jirani ya Pakistan kesho Jumatatu kwa ajili ya mikutano rasmi na viongozi wa taifa hilo huku kukiwa na mivutano kati ya Iran na Israel. Umoja wa Mataifa umeitaka Sri Lanka kuondoa mwenye wake katika mapungufu ya uwajibikaji na kuhakikisha haki inatendeka wakati nchi hiyo ikiadhimisha kumbukumbu ya waathirika 279 wa shambulio baya zaidi kuwahi kutokea dhidi ya raia miaka mitano iliyopita. Mamia ya watu waliandamana leo Jumapili kupinga uwepo wa wanajeshi wa Marekani katika eneo linalotawaliwa na jeshi la Niger ambako ujumbe kutoka Washington unatarajiwa ndani ya siku kadhaa kupanga mpango wa kuondoa vikosi vyake. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi amewasili nchini Kambodia hii leo kwa ziara rasmi ya siku tatu kuthibitisha mahusiano na mshirika wa karibu wa Beijing katika eneo la Asia kusini mashariki. Ziara yake ni kituo cha mwisho cha nchi tatu za kikanda ambayo pia ilimpeleka Indonesia na Papua New Guinea. Raia wa Ecuador wanapiga kura hii leo Jumapili katika kura ya maoni iliyopigiwa debe na kiongozi wa nchi hiyo aliyekimbia kama njia ya kupambana na magenge ya uhalifu yanayochochea wimbi la ghasia. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka hapa Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.