Ni Abdi. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika kipindi cha Kwa Undani. Leo katika sehemu ya kwanza, visiwa vya Zanzibar vinakabiliwa na uhaba wa mafuta ambao umetatiza shughuli za usafiri, biashara na maisha ya kila siku ya wakazi wa visiwa hivyo, na katika sehemu ya pili, kutoka Mombasa, watu kadhaa wamepoteza maisha katika mataifa ya Afrika Mashariki ya Kenya na Tanzania kutokana na mvua kubwa ambayo inanyesha eneo hilo. vya Zanzibar vinakabiliwa na uhaba mkubwa wa mafuta ambao umetatiza shughuli za usafiri biashara na maisha ya kila siku ya wakazi wa visiwa hivyo. Wakazi wa Zanzibar pamoja na wafanya biashara wameanza kuhisi athari za uhaba huo huku maduka ya mafuta yakishindwa kutoa huduma kwa wateja kwa muda mrefu, na hivyo kusababisha ucheleweshaji katika shughuli za kila siku. Serikali ya Zanzibar ikijitahidi kutafuta suluhisho la muda mrefu kwa tatizo hili. Hatua ambazo zimeanza kuchukuliwa ni pamoja na kuagiza mafuta kutoka vyanzo vingine nje ya visiwa pamoja na kuongeza akiba ya mafuta kwa ajili ya dharura. Wafanyabiashara na wadau wengine wana matumaini kuwa hatua zinazochukuliwa na serikali zitasaidia kurejesha hali ya kawaida kwa haraka, baadhi ya wakaazi wakihimiza serikali kuchukua hatua mbalimbali ili kuhakikisha upatikanaji wa mafuta na kuzuia uhaba wa muda mrefu. ihapa maoni ya wakaazi wa Zanzibar. Hapa ha kama unavyotuona tumesimama hapa tangu asubuhi, tunasubiria mafuta. Tumejikaza vya kujikaza, tumefika hapa, tumepanga foleni, vyombo havyendi, inabidi ushuke, utembee, unafika pale, unaambua mafuta hakuna. Hii ni shida. Sasa hivi nafikiri kwa upande wa kwangu mimi ni siku ya tatu. Maelezo ya kwamba meli imechelewa, ina maana swali linaibuka kwamba mamlaka zinazohusika hazikuweza kufuatilia mwenendo wa upatikanaji wa mafuta katika eneo husika. Je, hakuweza kuwa na mipango ya kuhakikisha kwamba ule mtiririko wa usambazaji wa mafuta hayawezi kuleta pungufu. Kwa hiyo kuna masuala yanaibuka, kwa sababu ni kitu ambacho inahusisha swala la mipango. ifuatilia kwa ukaribu meli hii na tulihakikisha jana iliwasili usiku, ingawa kutokana na changamoto za bohari yetu ya Mtoni na taratibu za ushushaji wa mafuta ilishindikana jana kushusha mafuta usiku, badala yake meli hiyo ikashusha mafuta leo asubuhi. Na baada ya kushusha mafuta, zoezi la kusambaza mafuta kwenye vituo liliendelea mchana wa leo. Katika kujadili swala zima la ukosefu wa mafuta katika kisiwa cha Zanzibar, naungana kwa njia ya simu na mtaalamu wa maswala ya uchumi Daktari Albanius Marcus. Karibu sana daktari. Ukosefu wa mafuta Afrika Mashariki ni swala ambalo limekuwa likiathiri mataifa mbalimbali mbali. katika eneo hilo hasa kutokana na changamoto za ugavi, miundombinu na soko la kimataifa la mafuta. Nchi kama Kenya, Tanzania na Uganda, na Uganda zinakumbwa na uhaba wa mafuta mara kwa mara kutokana na sababu ambazo wataalam wa maswala ya uchumi wametaja kama vile uhaba wa ugavi wa kimataifa. Kanda ya Afrika Mashariki kwa ukubwa inategemea kwa kiasi kikubwa mafuta yanayoagizwa kutoka nje ya nchi. Hii ina maana kwamba mabadiliko katika soko la kimataifa la mafuta, ikiwa ni pamoja na bei ya usambazaji, inaathiri upatikanaji wa mafuta katika nchi hizi. Je, daktari, ndivyo hali ilivyo katika kisiwa cha Zanzibar? Ndivyo haswa, na ukiangalia kwa undani zaidi utagundua, sio tu katika visiwa vya Zanzibar, lakini ukanda wote huu wa maziwa makuu ya Afrika utagundua nchi zote zinakumbwa na tatizo linalofanana, lakini zilizala hii imetokana pia au kuchagizwa zaidi baada ya ugomvi kati ya Urusi na Ukraini ulipotokea tangu miaka takribani miwili mitatu sasa iliyopita, kuba ya Uajemi na bahari nyekundu. Sasa yote haya kwa pamoja, yanafanya shida inakuwa kubwa zaidi, kwa sababu nchi hizi ambazo zina uchumi unaoendelea bado hazinatosha kununua mafuta kwa wingi, kuyaweka kuya, kuya, kuya katika uhifadhi na kuyagawanya kwa mifumo iliyo thabiti ya kusambaza mafuta katika maeneo yake, na ndiyo maana mara nyingi mafuta yanaweza kuwa mengi sehemu moja yakawa machache sehemu nyingine, au yakaisha kabisa, kama ambavyo sasa inaikumba Tanzania. Uh, tunajua kwamba kuna changamoto kubwa ya mafuta huko Zanzibar, lakini pia hata ndani ya Tanganyika, maeneo kama Tabora na Mwanza yameanza kukumbwa na changamoto hiyo. Na mdaktari, miundo mbinu ya usambazaji wa mafuta katika nchi nyingi za Afrika Mashariki imetajwa kuwa duni. Je, hii inaweza pia kusababisha ucheleweshaji katika upatikanaji wa mafuta kwa wakati unaofaa? Kwanza ni wakumbushe wasikilizaji wako kwamba miundo mbinu inayozungumzwa hapa ni matumizi ya magari malori yanayobeba mafuta kutoka Dar es Salaam au Mombasa au bandari zingine na kuyasambaza ndani ya nchi zetu na hii imekuwa ikitegemea sana barabara zile zile ambazo zinategemewa na malori na mabasi na magari mengine katika kuimarisha usafiri na usafirishaji wa mambo mengine mbalimbali mbali malori haya yamekuwa yakikumbwa na uchakavu, ajali za hapa na pale, barabara mbovu, na haswa kipindi hiki ambacho mvua zimekuwa kubwa zaidi imekuwa shida zaidi uh, kusambaza mafuta. Sasa miundombinu hii tunayoizungumza mara kwa mara imekuwa haikidhi viwango na inaleteleza uh, hasara kubwa na gharama katika uendeshaji wake, tofauti na nchi nyingine ambako mabomba ya mafuta na gesi labda uwepo wa uh, store kubwa au maeneo makubwa ya kuhifadhia mafuta yangelipatikana sehemu tofauti tofauti, huku kwetu bado hiyo ni shida kabisa, na ndio moja ya sababu kubwa zinazofanya usambazaji wa mafuta unazidi kuwa changamoto zaidi na kuongezeka kwa shughuli za kiviwanda usafiri na matumizi ya nishati kwa ujumla kumeonekana kunachangia mahitaji makubwa ya mafuta ambayo kwa wakati mwingine yanazidi uwezo wa upatikanaji. Daktari, ipi njia mbadala ya kupata mafuta hasa idadi ya watu inapozidi kuongezeka hasa mjini? Mimi sikubaliani na hili jambo, kwa sababu kiuhalisia ni jambo linalotarajiwa. Hesabu za kiuchumi, ukuaji wa, wa, wa, wa idadi ya watu, ukuaji wa, wa, wa, wa viwanda na biashara na vitu vingine vyote vinaingia kwenye hesabu na kila mmoja anajua nini kinachofuata. Kwa hiyo hili ni jambo ambalo lingelipaswa kuwekewa mifumo makini tangu mwanzo na kufanyiwa ufumbuzi. Lakini kukosekana kwa miundo thabiti, kutokuwepo kwa ugawaji na uhii wa mafuta na namna ya kuhakikisha upatikanaji wake usioingiliwa, ni moja ya vitu vinavyofanya ukosefu wa mafuta au upatikanaji wake unakuwa shida mara kwa mara. Na kwa upande mwingine, kuna hili suala la siasa na sera za ndani. Mabadiliko katika sera za serikali kuhusu udhibiti wa bei na usambazaji wa mafuta yanaweza kuathiri vipi upatikanaji wake? Hilo kwa upande mmoja lina asiri kwa sababu ni kweli kwamba changamoto ya kitanzania ni tofauti na ya Kenya. Sisi ambao tulianza kujenga uchumi wa kijamaa tulikuwa na sera ya kudhibiti matumizi ya magari, na kwa sababu hiyo mafuta na na na, na, na, na vipuli vinavyoendana na magari ya anasa viliongezwa bei. Jambo hili linaweza kuwa moja ya kichocheo cha kuto kupatikana mafuta uh, na nishati nyingine za kutosha, lakini Kenya hilo jambo ni tofauti. Hata hivyo, utaona kwamba matatizo yanafanana kwa sababu pale ambapo tatizo linakuwa kubwa Tanzania siasa zinaingilia, na pale ambapo tatizo linakuwa dogo huko Kenya na nchi nyingine siasa zinaingilia. Na kwa sababu hiyo utaona karibu nchi zote za Afrika Mashariki na maziwa makuu ya Afrika, matatizo yanafanana na hata bei zinaendana. Lakini pia jambo hili niliunganishe zaidi na kuwepo kwa mabadiliko makubwa ya tabia nchi. Hivi sasa tunafahamu kwamba mvua zinanyesha tofauti na ilivyotarajiwa kwa, kwa, kwa kipindi kilichopita tunajua kwamba ma, uwepo wa momonyoko wa udongo, uharibifu wa, wa, wa, wa barabara na miundombinu mingine, ongezeko la joto na mambo mengine yanayohusiana na mazingira yanafanya usafiri na usafirishaji kuwa katika changamoto kubwa, na hata gharama za uendeshaji wa mifumo hii zinabadilika. Namna basi ipi tunaweza kutafuta suluhu ipi kama mataifa ya Afrika Mashariki? Mimi ninadhani tatizo hili linatakiwa kuangaliwa zaidi kidunia. Hivi tunavyozungumza, sio kwamba ukosefu wa nishati unaikumba Tanzania au Zanzibari peke yake. Kama tulivyosikia, tunajua kwamba Ujerumani inakumbwa na tatizo kubwa kabisa la ukosefu wa nishati. Tunajua Ulaya Mashariki imeathirika sana na uwepo wa vita ya Ukraini na Urusi. Tunajua kwamba hata India inapata matatizo ya uwepo wa nishati. Sasa jambo hili likiangaliwa kwa mfumo wa kwamba sote tunaishi katika dunia moja na sote tunapaswa kushirikiana, kusaidiana na kuchangamana katika kuendesha maisha ya watu walioko duniani, inaweza ikatusaidia zaidi lakini jambo la pili ni kuimarisha uchumi na vipato vya nchi zinazoendelea. Mfumo wa kiuchumi ulioko hivi sasa duniani hauziruhusu nchi masikini kulipa madeni yake na kusimamia rasilimali zake katika kutafuta maendeleo yake. Bila kubadilisha hili, tutaendelea kushuhudia nchi nyingi duniani zikiteseka na umasikini na matatizo madogo madogo kama haya, huku tukijua kwamba ras uwezo wa kubadilisha maisha yao uwanao. Sasa tukidhani linaweza kushughulikiwa kwa vinchi kimoja kimoja, tutajidanganya. Na kwa yule mwananchi wa kawaida ambaye yeye haelewi kwamba ni tatizo la kidunia kama ulivyozungumza, twaweza kufanya vipi mwananchi aweze kuelewa kwamba matatizo kama haya siyo tu ya mataifa Afrika Mashariki? Jambo la kwanza muhimu ni kuhakikisha anachukua hatua za kujitunzia nishati na kupunguza matumizi pale inapotoweka. Hili ni muhimu kwa sababu, katika kulinda uchumi wa binafsi na wa familia, lazima kuhakikisha rasilimali kidogo zinazoingia zinatunzwa na kutumika ipasavyo. Asante sana. Amekuwa ni mtaalam wa uchumi, Daktari Ali Bein Marcos kutoka Tanzania. na katika sehemu ya pili kutoka Mombasa, watu kadhaa wamepoteza maisha katika mataifa ya Afrika Mashariki ya Kenya na Tanzania kutokana na mvua kubwa ambayo inanyesha eneo hilo. Tahadhari imetolewa kuhusu uwezekano wa maafa zaidi kutokana na mvua hiyo. Wenzetu Salma Mohamed na Amina Chombo katika studio za Mombasa wanaangazia hili kwa undani. Shukran. Mafuriko katika eneo zima la Afrika Mashariki yamesababisha vifo vya makumi ya watu na maelfu ya wengine kuyahama makazi yao, jambo ambalo limesisitiza kuongezeka kwa hatari za hali ya hewa katika eneo hilo la Afrika Mashariki ambalo limekumbwa na ukame kwa muda mrefu, shirika la msalaba mwekundu nchini Kenya limetangaza kuwa kaunti 16 zimekumbwa na athari za mvua ya Machi, Aprili, Mei, huku jumla ya familia zaidi ya laki 17 zikiathiriwa na mvua kubwa inayoendelea kunyesha. Shirika la msalaba mwekundu pia limeripoti vifo vya mifugo 511 na biashara 48 ambazo zimeathirika. Shirika hilo pia limewashauri wa Kenya kuepuka kutembea katika maji yanayosonga au uwanja wazi kupita ndani au kujificha chini ya miti na karibu na madirisha yaliyochomwa ili kupunguza uwezekano wa kupigwa na radi. Katika saa ishirini na nne zilizopita, kiwango cha maji huko eneo la Garisa ambalo ni kaskazini mashariki mwa Kenya kimefika mita nne na kuona ishara wazi ya hatari inayokaribia nchini Tanzania, takriban watu sitini wamekufa tangu kuanza kwa mvua hizo Uh, mwanzoni, um, mwa mwezi huu wa nne ambapo eneo la pwani ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki imekuwa moja ya maeneo ambayo ameathirika zaidi huku mafuriko yakiharibu maelfu ya mashamba uh, katika taifa hilo. Kulingana na msemaji wa serikali Mobare Matinyi ambaye alitoa taarifa yake siku ya Jumapili, anasema kwamba mawasiliano ya barabara yamekatika hasa katika maeneo ya Katavi, akisema uh, miundo mbinu pia vilevile vile mingi imeweza kuharibika na zaidi ya watu laki mbili wakihitaji msaada wa dharura baada ya nyumba zao kuporomoka na nyingine kuharibiwa na maporomoko ya ardhi. Mwezi Aprili huwa ni kilele cha mvua nyingi ama mvua masika nchini Tanzania, lakini kwa wakati huu anasema kwamba mvua hiyo imezidi kiwango kilichokuwepo mwaka uliopita. Ijumaa iliyopita vilevile watoto wanane wa shule walifariki baada ya basi lao kutumbukia kwenye korongo lililofurika kaskazini mwa nchi hiyo, hiyo ikiwa ni miongoni mwa wale watu sitini ambao wamefariki. Hapa ni Laurel Kivoyo, balozi wa mazingira nchini Tanzania, na kwanza tumeanza kwa kumuuliza tathmini ya hali ilivyo nchini humo. Tuna vikundi ambavyo vimeshaanza kutoa misaada, lakini kwa um, mrengo mkubwa, pia kushirikiana na rais wetu, kuna Um, kuna baadhi ya vitu ambavyo vinafanyika na kinaamini ya kwamba um, yale maeneo ambayo yanapokea yana mafuriko kwa, kwa kasi kubwa sana at least watu waweze wa, wa, wa kusogezwa ama kuhamishwa ama kuelimishwa kwa kwamba um, haya maeneo sio rafiki sana kukaa kwa ajili ya ku avoid vile um, yale matatizo ya awali. Ni watu wangapi hao unazungumzia, ambao wameathirika na makao yao inabidi wahame kwenda sehemu zingine salama? okay, ti, ti, ti, ti, ti, Ni idadi takwimu ya ya watu hao lakini nikiongelea maeneo ya Arusha kuna watu kutoka sehemu inaitwa Kisongo kuna wengine wengineme, lakini pia hapa Dar es Salaam kuna maeneo ya Ukonga ambapo mafuriko yamekuwa yakipishia uwatu wanazoishi miezi minne iliyopita. Uh, Tanzania ilishuhudia vifo vya watu sitini na tano ambao ilitokana na mafuriko na sasa hivi kwa muda wa wiki mbili mumepoteza tena raia hamsini na nane katika mafuriko ya Tanzania. Ni kipi ambacho we kama balozi unahisi kwamba hakifanyiki sawa hasa katika upande wa serikali katika kuzuia mambo kama haya kutokea? Serikali yetu inajitahidi ina, ina na inafanya kazi kubwa sana. Kwa uelewa wangu matatizo kama haya ya tokea awali ni kusogeza watu na watu wasiruhusiwe kabisa ku, kuishi kwenye hayo maeneo. Na tayari wale ambao wameshatangulia mbele ya haki wamekuwa ni mfano uh, kwa sisi sote, na hivyo serikali pia imefanya me, jitihada kubwa sana, na nahisi bado um, kuna ulazima wa, ku, wa kusogeza watu na kuwapa maeneo mazuri, lakini pia um, kufanya mambo ya ya risk assessment, na disaster risk assessment, kwamba maeneo ma, haya tayari tumeshajifunza, lakini vipi, kuna maeneo mengine ambayo bado yana uwezekano uwe, uwe, uwe, wa kukubwa na matatizo kama hayo kwa hiyo bado kazi ni kubwa, na ninachofurahia ni kwamba um, mwaka jana pia yale mafuriko ya Hanang ambapo yaliondoka na, na, na watu wengi, serikali mm, ilifanya jitihada kubwa sana, na ilituma watu kule na misaada mingi imeenda kule, lakini nahisi bado kazi kubwa ipo kwenye kujua risk ziko wapi zaidi na kujenga infrastructure ambazo zinaweza ku withstand matatizo kama hayo maeneo mengi ambayo yamejengwa na mafuriko ukiangalia infrastructure zake ni zile zile za viwango vya chini. Kuna nyumba zimejengwa na udongo, lakini tukiwa na infrastructure nzuri tukawekeza kwenye barabara nzuri, madaraja, sehemu ambavyo kuna vivuko, ukajenga barabara nzuri kwa kutumia sement na kila kitu uh, mafundi wanajua zaidi uh, inaweza ikatupunguzia kwa, kwa kwa kasi kufikia hihizo ambayo zinatokana na mafuriko. Mvua kubwa inatarajiwa kuendelea katika siku zijazo na kuzidi kutatiza juhudi za uokoaji katika nchi ya Kenya Afrika Mashariki, ambapo mafuriko ya hapo awali yameua ya idadi sawa ya watu katika mikoa ya ziwa na chini ya mito mikubwa. Katibu mkuu wa chama cha Msalaba Mwekundu nchini Kenya, Ahmed Idris, aliambia runinga ya Citizen kwamba msaada wa kuokoa maisha, ikiwa ni pamoja na makazi na maji safi ya kunywa, ulikuwa ukitolewa na wale walio wanakimbia makazi yao na wanaoishi katika kambi ili kuzia mlipuko ya magonjwa yanayotokana na maji. Nchini Kenya pekee, zaidi ya watu nusu milioni wameathiriwa na mafuriko. Mvua hiyo kubwa imesababishwa na hali ya hewa kama vile Nino ambayo imesababisha hali mbaya ya hewa mwaka huu pamoja na kuongezeka kwa athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Takriban watu elfu moja wameachwa bila makao kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika mkoa kaskazini mwatanzania wa Arusha, kama anavyoeleza Lorel Kivuyo. ya mvua ambazo zinaonyesha sana Um, tunajua mvua ni baraka, lakini ikizidi inaleta athari nyingi, na ikiwemo mafuriko na Juni zimeshuhudia Arusha. Pia kuna gari la shule ya wanafunzi ilibebwa kwa sababu ya, ya, ya mafuriko. Kwa sasa tumejikita sana kwenye kutoa awareness ya risk preparedness, kwamba kwa sasa kutokana na ajali hii iliyotokea, tulipoteza vifo vya wanafunzi zaidi ya saba. Kwa hivyo cha kwanza ni tulikuwa tuna tunatoa um, risk education assessment ya kwamba angalau yale maeneo ambayo madaraja ni mabovu na maeneo ambayo hayawezi kupitika magari yanazungwa na mafuriko at least, kwanza watu wasubirie. Huyo ni balozi wa mazingira Laurel Kivuyo kutoka nchini Tanzania. Juma lilopita mkurugenzi wa hali ya hewa nchini Kenya David Gikungu alisema kwamba mvua nyingi zinashuhudiwa kunyesha kuanzia Jumamosi hadi tarehe kumi na nane mwezi huu wa Aprili, akisema kwamba mvua hizo zitakuwa nyingi katika maeneo ya ziwa Victoria, katika bonde la Ufa. Mvua hizo zitashuhudiwa kwa wingi upande wa mashariki na magharibi mwa eneo hilo, ikiwemo uh, eneo la Nairobi na vilevile vile upande wa pwani ya Kenya, akisema kwamba mvua hiyo itakuwa nyingi katika kufikia viwango vya milimita 40, huku eneo la pwani ya Kenya likitarajiwa kushuhudia mvua kufikia milimita 50, hiyo akitaja kwamba itakuwa ni mvua nyingi zaidi ambazo zitakuwa inanyesha ikikusanya miti ikiwemo, uh, kusi na kuwepo na mawimbi makali ya bahari, akitoa wito kwa wavuvi na wenye kutumia bahari, eh, kujiepusha na maeneo hayo. Tayari katika eneo la Tana River pwani ya Kenya, ambalo limekuwa likishuhudia mafuriko kutokana na kuwepo kwa mabwawa na vilevile vile mto Tana, vijiji kumi na moja vinatarajiwa kuhamishwa na kuwekwa maeneo ya juu ili kuepusha maafa ambayo yalishuhudiwa katika mvua za El Nino mwaka uliopita. Mafuriko nchini Kenya ni jambo ambalo huwa linatokea mara kwa mara lakini je, ni kipi ambacho kinafanyika ili kutofautisha hili? Hapa ni Paias Masai Mwache ambaye ni mtaalam wa masuala ya kukabiliana na majanga nchini, ambapo wakati mmoja alikuwa naibu mkurugenzi wa kusimamia idara ya majanga Kenya. Na kwanza tulianza kwa kumuuliza ipi tathmini yake kuhusiana na hali hii ya mafuriko nchini Kenya na mataifa mengine Afrika Mashariki. Mambo ya mafuriko si jambo geni, ni mambo ya kawaida, yamekuwa kama jambo la kawaida kwa sababu wale wanahusika na mambo ya hewa shapeana mwelekeo, na inatakikana zile e, shirika na idara husika fanye vipangilio kulingana na vile hali ya hewa ilipo kwa wakati na kwa wakati ufaao, ikupangilia mipango ya kusaidia wananchi kwa namna ya kutoka pale chini mashinani hadi kule juu, kwa aakianafatha ya kwamba wananchi wengi wanapuuza, na ni muhimu serikali zichukue jukumu la kutumia vyombo vyao vya serikali, vitengo vyao vya serikali na pia kuhusisha watu kama sisi wataalamu na wale vitengo eh, ambayo si vya serikali kuwezesha wao kuwa na nafasi nzuri ya kuhamasisha wananchi kuelewa nini wanapaswa kufanya kuzuia maafa na uharibifu wa mali. Bas, tunazungumzia miji mikubwa, kwa mfano kama nchini Kenya na Tanzania, kumekuwa na matukio mengi ambayo yamesababisha hasara kutokana na mvua A. kuna hivi vitengo ambavyo vimewekwa vya kushughulikia majanga, na wewe kama mtaalamu wa maswala kama haya unaona kwamba vitengo hivi vinafanya kazi ipasavyo kulingana na vile vilivyojukumishwa na serikali? Vitengo vipo, lakini havifanyi kazi vile mimi ningefikiria, ingefanya zaidi, kwa sababu vinajaribu, lakini ningewaomba watokee, wajitokeze wananchi wawajue wa ambavyo havijitokezei wananchi wavione, vikifanya na pia wao wakisaidia, na hao wananchi kuepuka na haya majanga. Sioni kama vinafanya kazi ya kutosha. Vinajaribu, lakini havifanyi hivi, kwa sababu inatakana vifanye zaidi. si wao wajitokeze, waweze kuelewa wapi kuna shida. kama zile siti we angalia Nairobi, waliunda katika highway jana, kumekuwa na masuko makubwa sana Angalia namna ya aina hiyo, nini inazuia maji ya simbe mvua ikinyesha? Kwa nini maji hayaendi? ni yapi ambayo anaweza kufanyika, ambayo itakuwa ni suluhu endelevu, kwamba mafuriko ya kija yasiwezi kuwa na athari kubwa, hasa kusababisha maafa. Jambo la maana, nchi zote takana azielewa ya kwamba lazima kuwe na sheria kama hapa Kenya kuna national law, na nchi zingine najua wanazo na kaunti zingine ziko na hiyo national law, lakini na la muhimu ni kuambia watu maka saa yasifanye kazi, ndio hivyo ya kwamba katika Kenya kuna hiyo national plan ambayo hata mimi nimesaidia ikawa, na minister ila aliyekuwa nahusika na, na mambo ya majanga. National plan inatosha, inaeleza kila ministry majukumu yake. La muhimu sasa ni kama Kenya wabunge wapeane sheria. Pius Masai Mwachi ni mtaalamu wa kukabiliana na majanga nchini Kenya. Tunakomea hapo tunawarudisha kwa wenzetu Washington. Shukran sana, Salma Mohamed na Amina Chombo kutoka Mombasa, Kenya. Kwa Undani inakamilisha muda wake leo. Mlikuwa nami Huba Abdi, mwongozaji wa kipindi alikuwa ni Aida Isa. Kwaheri. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliyofanyika wiki hii. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.