Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, nikitumai kwamba mwisho wako au wikendi yako ilikuwa poa kabisa. Sasa iao ni Jumatatu, tarehe 22 mwezi wa 4 mwaka 2024, nalo jina langu Harizon Kamau br, jina la kwangu kwenye Express msikilizaji kupitia voaswahili.com. pamoja na redio washirika ikiwemo Enedo FM pale Voi, tupo hewani basi, tunakukaribisha tunayo mengi tunaweza kupakulia hivi sasa katika muda wa dakika 30 hivi ni ishirini na tisa. Tumesha mega moja imekwenda, pamoja na burudani tunayale, pia, tuna yale pia tunakuletea haraka haraka ambayo kufikia wakati huu kwako, kijana, tunakuarifu vijana wenzako wanasemaje katika maswala kama ushauri barazani na yale ambayo wanachipukia. Na VOA Express kama kawaida haikwendi bila muziki na habari za kimataifa vilevile, ni muhimu. Yote haya yanafanyika VOA Express. Usiondoke, tusafiri pamoja, ili tuangalie mengi yaliyo karibu nasi na pia mbali. Na bila kupoteza wakati, naingia kwenye swala tu umetaja, vijana Bwire mm. na maisha ya sasa kwa kweli yana ugumu wake sana. Na kwa hivyo kuna umuhimu mwingi sana, ama kuna kitu ambacho kinafanyika cha ushauri counseling, mm. ushauri na saha Hmm. Imekuwa kweli ni kazi kubwa, kuna shughuli kubwa, kuna washauri wengi ambao wamesomea <laughs> na kuna pia kuna mawazo mengi ambayo yanakuja kutokana na changamoto za kimaisha. Kwa hivyo inahitaji eh. kwa namna moja au nyingine eh. wewe upate ama utafute ushauri. Na saha inakuwaje, na yule anayeshauri pia anahitaji ushauri hata yeye ana, pia anatafuta mshauri wake. Lakini sasa inakuwa hivi mfumo naye ndio umekuwa, kumekuwa na, na mjadala mkubwa kuhusu Mm. Ni vipi kufanya ushauri huu? Tuufanye kwa njia ya kimitandao au ya moja kwa moja? Kwa sababu unaweza ukaenda kwa ofisi yake mkaonana mm. ana kwa ana na mkazungumza. Mm. Na vile vile unaweza ukazungumza kwa njia ya kimitandao aidha kwa kamera mm. au hata kwa mazungumzo tu ya simu na mm. ukapata ule ushauri. Lakini sasa swali ni ushauri upi ambao unafaa zaidi au ni upi ambao wale wataalam uh, wanauchukulia wanauchukulia wa kimitandao au wa moja kwa moja ni upi? Sasa basi hapa ninaye mtaalam mmoja wa ushauri huo ambaye ni mshauri, kutoka shirika la Africa Boy Child Network namzungumzia Rose Mary Dirango. Rose Mary, hebu tueleze ushauri huu wa kimitandao ukoje ukilinganishwa na ule wa moja kwa moja? Watu wengi siku hizi wanaamini mtandao sana na hata habari nyingi watu wengi hupokea through hiyo mtandao. Hii ni naitwa social media counseling. Watu wengi especially wanaume ama mtu mwenye anaweza kuwa anaaibu kujulisha watu chenye anapitia, ataprefer kupiga simu ama kushauriwa through mtandao, kwa sababu one haumwoni sura yake au mjui, na labda kama ni gharama, gharama iko chini, so una, unaweza pata mwenye anahitaji hiyo ushauri, anataka kufichwa, na anafikiria akikuja fizikali ama kimwenyewe, aseme nitakuja kwa ofisi unipatie mashauri, utapata ataogopa kwa sababu hujui atajulikana, ama atapata mtu mwingine anamjua, na labda aidu yenye ataki itajulikana lakini Rosemary, sawa tumesikia kwamba kuna mengi mazuri kupitia kwa mitandao, kuna pia mazuri kupitia njia ya kuongea moja kwa moja. Njia ya kuongea moja kwa moja i think ndio uh, uh, inaweza kuwa nikitu, nikisema jina effecti, kwa sababu unajua kuna ile inaitwa body language na ni vitu nyingi sana, unaweza ona, unaweza ongea na mtu uone macho ama uone mwili ama uone hata venye anafanya mikono yake, inakuambia mengi kuhusu huyo mtu has compared na ile ya mtandao. Kwa hivyo effectiveness ya jicho kwa jicho ama macho kwa macho itakuwa iko juu, kwa sababu kuna mengi utasoma juu ya mwenye una, una shauri kuliko ukipitia mtandao, na hata unaweza hata msaidia akuwa hata ajielewi ama hata aja, ajajua pia na shida ingine. Asanti sana Rosemary kwa ushauri wako, wewe ukiwa kama mtaalam kwa kweli mm. Hapo tumefahamu mawili kwamba kila mfumo una uzuri wake, kama ni moja kwa moja Bwire, mm. uh, kuna lugha ya kutazamana, you know, naangalia macho yako unavyozungumza hisia zako, labda ntakusaidia vizuri zaidi, na kuna pia uzuri wa kimitandao kwamba hatuonani moja kwa moja, kwa hivyo yule huenda akafunguka na kusema matatizo yake bila haya, unaona, mm. kwa kwa sababu haonekani. Kwa hivyo inategemea mfumo ni upi, lakini kwa namna moja au nyingine ni vizuri tu ukisikia kwamba unahitaji ushauri huu na saha ukautafuta kwa njia yoyote ile. Unaendelea kusikiliza VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington Nachotaka kukwambia, msikuchuki, sina ubaya na wewe Ni na, oh, na, na moyo wa <laughs> wanyama wala sio bati, ah. Kama hunipendi nami nina moyo tena wanyama sio bati. Unasikia hana ubaya kabisa. Nakwambia uh, hmm, mambo safi sana ndani ya VOA Express hapa studio ni jeejeejegeeejegere <laughs> jeejejee Eh, kwenye VOA Express msikilizaji, ngapi hizo kwa hesabu sasa inani Eh, menipeleka pabaya nilikuwa na unajua kuhesabu saba na ishirini na mbili, sio? Eh, tuendelee tuendelee, tuko vizuri. Ameshindwa kuhesabu, anajua sana hesabu hizo. Sasa kuna sehemu inaitwa River Road huko Kenya mm. Ha, unaifahamu sana sana, inafanya pale, kuna kila kitu River Road. Kuna vipuri vya magari mm. vya kuna biashara vya mm. nyingi, kuna vitu vya rejareja unaweza kununua malimali mm. yeah. kila mm. kitu mm. Eh, kule kule kule Uganda kuna Nasarod mm -hmm. yani hiyo venye umetaja eh, River Road mm -hmm. Uganda pia Nasarod mm -hmm. Sasa kuna kitu kimoja kinajulikana kwamba River Road Nasarod Dar es Salaam kule, sijui ni barabara gani mm hata -hmm. ukitaka wakutolee cheti cha ardhi mm -hmm. original halali <laughs> mm -hmm. ini kotu utakipata. <laughs> Sasa wanasema Kenya maingia pabaya. Kwa nini? S yes, rais akasema bwana, watu wengi ambao wameajiriwa serikalini vyeti vyao vikiviangalia hivi ni halali lakini ni feki. Zitakuaje? Sasa unakumbuka ile Magufuli alisema watu wafukuzwe na wakafukuzwa kwelikweli, vyeti feki hadi walimu. Lakini amerudi mama akasema wale waliofukuzwa wapewe mafao. Uganda pia tatizo hilo sasa Naibu Rais Rigathi Gachagua akaambia rais, na rais, watu ni wengi katika hii serikali, ukianza kufukuza nana, atakayekusaidia magavana, wanasiasa, hata wanaokusaidia pia wanaweza kuwa balaa. Sasa sasa likawa tatizo ni kubwa, kwamba walio kazini si walioisomea, vijana wanaofaulu masomo, wamesoma miaka yao mitano nne, wapo nje, hawana vyeti wala ambao hawana vyeti, kuna <laughs> wana wanasiasa wametajwa, si kwamba ni jambo tunaweka kuna majina ametajwa mm. Kuna wengine wamefikishwa mbele, vimeandikwa ikiwemo gavana wa Nairobi Sakaja imeandikwa. Ukiandika mm. ukipakua utajua mm, lakini Oscar Sudi, wanasiasa wengi tu. Sasa vijana wanasema sisi, mbona tuende shuleni kama tunaenda shule na wale ambao hawaendi shule ndio wana kazi? Nimezungumza na mmoja wa vijana nchini Kenya, Mombasa, Simiu alikuwa kwenye gari na ndio hiyo express, kila mtu pilika pilika zake. Nikamuuliza bana, kunaendaje hapa. Hebu tumsikilize. Idadi ya wasomi inazidi kuongezeka Kenya, na nafikiri kwa sababu kutokana na hii idadi ya kuwa watu wengi wamesoma unakuta ile hali ya kuwa sasa, uh, mtu anapotaka kazi, kile kigezo kinachoangaliwa ni kuwa, je, we ni msomi? kiwango chako cha elimu kimefikia wapi sasa hiki kigezo hi, ambacho kinachangia ama kinachochea watu kuanza kwa, kugushi stakabadi ili angalau waweze kupata kazi, kwa sababu mtu anaona kuwa kama hatakuwa na cheki ambacho kinajulikana, uh, labda na taasisi fulani, hataweza kupata kazi. Kwa hivyo ile mfumo ambao unatumika nchini Kenya kuweza kupatia watu kazi wameiangalia katika ile Uh, mfumo wa kuwa lazima mtu awe amesoma. Kwa hivyo ili angao, angalau mtu aweze kupata nafasi ya kazi, mtu anaamua kutumia ile, tunaweza kusema ni njia ya mkato. Mtu anaona the only way ambao unaweza pata kazi hii niweze kubushi taka ili niweze kupata kazi. mm -hmm. Na mbona asiende, asiende shuleni kama anajua njia pekee ya kupata kazi ni kusoma? Wale ambao labda wanataka nafasi hizi nakuta ni mtu ambaye ana ushawishi, ni mtu mkubwa, ni mtu anahela, kwa hivyo anaona kwamba nikisema anarudi shuleni atakuwa naona kama ni waste of time, kwa hivyo anaona the only way anaweza kutumia ni ule ushawishi wake ama, uh, ile zile hela alizo nazo awezi kutumia uh, njia hiyo ya mkato, kupata, tagavari, kutumia njia hiyo ya mkato ili kuweza kupata kurushi kakabari ili kuweza kutumia njia hiyo aweze kupata stakabadhi ili aweze kupata kazi. Unadhani hatua gani zinastahili kuchukuliwa kuhakikisha kwamba Simiu ambaye ameenda shule ndiye ana kazi na Bwira ambaye amekataa kwenda shule hapati kazi kwa njia ya mkato? Kwanza serikali inafaa ina, kuanza kufanya ukaguzi kwa taasisi zote, iwe zungumzie labda ni vyuo vikuu ama ni college zote, ambazo serikali ijue ni ngapi ambazo ziko Kenya ambazo zinatambulika zinajulikana kisheria. Baada ya hapo, pia serikali inafaa kuchunguza wale wote ambao labda kwa njia moja au nyingine wameweza kupata kazi kwa njia ya kughushi stakabadi, hasa katika serikali, kuchunguza wafanyakazi wote, kuangalia stakabadi zao, e labda walisomea wapi, walizipata wapi, kwa njia gani na wajua walipata kazi hizi kwa njia gani, naje stakabadhi zao ambazo waliweza kutumia kupata kazi ni halali au ni rushi? Brivian Simiu mkazi wa Mombasa. Yani, kama wananiuliza, wasema sasa hapa kutaendaje, watafanyaje? Na mimi sijui, sijui, sijui kutaendaje, kwa sababu wanasiasa wengi majina ya kutajika, wengine wamemaliza nafasi zao kama gavana miaka kumi na wametajwa kila mahali, imeandikwa kila mahali kwamba hawa watu hawakuwa na stakabadhi bana. Wengine waliambiwa walisoma katika vyo havipo. Hata wale ambao wamegombea urais wameambiwa, hey, leteni vyo eh, uh, vyeti mlisomea wapi? Haijulikani. Mwingine anasema mi ni engineer, lakini wanasema, welding. Wanasema alisoma welding. Mwingine anasema sijui alisoma wapi, we klasmet wako walikuwa nia nani? Kuna vurugika sasa, na picha zako za shule zilikuwa eh, na, unaambiwa <laughs> bwana <laughs> msingi wa nchi yoyote ile ni elimu. Kama elimu inavurugwa ile ye nchi itaenda kuporomoka. Afrika Mashariki yo haya hmm. Basi tupate habari za kimataifa. Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak ameahidi leo kuanza kuwapeleka waomba hifadhi nchini Rwanda ndani ya wiki kumi hadi kumi na mbili, akiambia bunge kwamba atailazimisha sheria hiyo mpya kupita licha ya upinzani uliopo. Sunak amesema serikali imekodisha ndege za kibiashara na imewapatia mafunzo wafanyakazi ili kuwapeleka wahamiaji nchini Rwanda, ikiwa ni sehemu ya sera inayotarajia itaimarisha chama chake cha Conservative kabla ya uchaguzi baadaye mwaka huu. Hakuna kama au lakini, ndege hizi zinakwenda Rwanda, Sunak amewaambia waandishi wa habari. Maelfu ya wahamiaji, wengi wakikimbia vita na umaskini barani Asia, mashariki ya kati na Afrika, wamewasili Uingereza katika miaka ya hivi karibuni, hasa kwa kuvuka njia ya bahari wakitumia boti ndogo. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amewasili nchini Iraq kwa ziara yake ya kwanza rasmi katika kipindi cha zaidi ya mwongo mmoja wakati nchi yake ikitafuta ushirikiano mkubwa kutoka Baghdad katika mapambano yake dhidi ya kundi la wanamgambo wa kikurdi ambalo lina ngome yake kaskazini mwa Iraq. Masuala mengine pia yatakayojitokeza kati ya nchi hizo mbili ni maswala ya usambazaji maji na usafirishaji wa mafuta na gesi kutoka kaskazini mwa Iraq hadi Uturuki ambayo yamesimamishwa kwa zaidi ya mwaka mmoja. Mahakama ya Afrika Kusini imeruhusu chama kipya kinachoungwa mkono na rais wa zamani Jacob Zuma kutumia jina na nembo yake katika uchaguzi mkuu wa mwezi Mei na kutupilia mbali madai ya chama tawala cha ANC ya wizi wa nembo ya biashara. Mahakama Kuu ya Durban imetoa uamuzi wa, wa kukipendelea chama cha Mkhonto Wesizwe ama MK katika msururu wa kesi za hivi karibuni kati ya Zuma na chama chake cha zamani cha siasa, chama tawala cha ANC. ANC kilijaribu kuzuia chama kipya cha kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 82 kutumia jina la MK kwa madai ya wizi wa hakimiliki. Jeshi la Israeli limetangaza kujiuzulu kwa mkuu wa idara yake ya upelelezi kujibu shambulio la Oktoba 7 la Hamas dhidi ya Israeli. Meja Jenerali ya Aharon Haliva tayari alitangaza hadharani jukumu la kushindwa kwa upelelezi uliosababisha shambulio ambalo Israeli inasema wanamgambo wa Hamas waliua watu 1200 kwa kuwateka nyara, na kuwateka nyara watu 250 Jeshi leo Jumatatu lilitoa barua ya kujiuzulu kutoka kwa Haliva na kusema ataondoka katika wadhifa wake na kustaafu mara tu mtu atakayechukua nafasi yake atakapoteuliwa. Nasikia anakwambia yashalewa lakini nahisi baridi, baridi lakini tena mapenzi kutoka upande wa kule kwingine. Anakaa gaidi gaidi tu, anaitwa Big Fizo na baridi akituelekeza kwenye barazani hmm, ambapo leo tumeuliza ni nini changamoto yako kubwa zaidi kama kijana katika kuanzisha biashara. Eh, unaniuliza mi? ni <laughs> vijana wenzangu tu nawauliza eh? na majibu yamemiminika kwelikweli, Bwire sio mchezo hapa mm. tukianza naye Shaviva Moses anasema ni bei ya bidhaa, ni ghali sana, kodi iko juu sana, halafu mm. competition sokoni sio mchezo mm -hmm. Um, Jamaika wa Bongo anasema uchawi <laughs> changamoto. Majirani zangu wanairoga sana, kila nikianza biashara naanguka bila sababu za msingi, alafu wao wananicheka, sasa wananitumia majini ya chuma <tukataka> yeye yeah, yeah, anasema ukweli wake. Mjamaika chapa bidii mjamaika chapa bidii, enda sehemu nyingine kafungua chapa bidii, weke imani yako chapa bidii, ongea na wateja vizuri, vutia wateja eh, watarudi sawa. Mjamaika wa Bongo, asante. Claudie Justin yuko kule Kivu Kusini, anasema changamoto kubwa ni mtaji, pia kodi zinazopita kipimo nchini mm. mwetu mm -hmm. kev hiyo jina isomaje vile kev nani? Uh -huh. pia anasema mtaji, anasema ah, mtaji siyo tatizo kabisa, ila kupata sehemu sahihi ya kodi, basi ndiyo tatizo. Eh, anahoja hapa, anaweza kuwa na mtaji lakini sehemu sahihi ya kufanya ile biashara alafu kodi zinapokuja zinakula mtaji wote. A, kuna Rose Malima anasema yuko kule Kibaha Tanzania, anasema vijana walio wengi wanashindwa kufanya biashara kwa sababu sio malengo yao yaliyokuwa makuu. Hao walijua wakimaliza tu vyuo mm. ni kuanza kuajiliwa na serikali au kwa mashirika binafsi. Changamoto ipo hapo mm. Mm. Sawa. Douglas Ray waka anasema mtaji, lakini tena ukiupata, kodi juu, serikali inataka haki yake na wewe utaujanza Aa, naona maoni ni mengi sana, muda nao hauruhusu, lakini nashukuru sa Shabani, kina Oscar, Augustin, Ben, Jonas, Bahame, bote Fiston na wengine wengi mlioshiriki kwenye barazani. Naonaje nikisoma ya Charles Alfred Tarimo, anasema changamoto kubwa aliyonayo ni hofu na uoga, nikianza hii kitu kitafaulu? Ni kweli na kweli bado ni ni changamoto, watani wata, wata, italiwa pesa. Unaona, kuna kuna kuna hofu, kuna uchawi, kuna mtaji, kuna mengine <laughs> ya, yote. Ni VOA Express, mambo yanakwenda vizuri kabisa barazani. Nawashukuru sana wote ambao pia hatukuweza kusoma ujumbe kutokana na muda, lakini ukweli ni kwamba tumesoma ujumbe wenu. Basi hapa Bruce Melody anaingia wakiwa na Shaggy, when she is around, niimbe akiimba ma hmm? funga macho nishizaa. Nasikia kamao. Bendi unaanzisha lini? Mambo safi sana, Be, mambo safi sana. Bendi unaanzisha lini? Mimi nitakuwa tu um, naongezea na, na ongezea tu. Anaongezea yani ongezea tu juu. Pale ndio utashangaa manake hujajisikia eh, ni kiangusha vitu wewe. Eh, sasa mimi ndio nitakuwa lead pale. Sawa. Katika hiyo kazi msikilizaji ni katika VOA Express kutoka sauti America VOA tano hivi. E, zinasalia wakati ambao tutakuwa tunakuja tunakunja jamvi la hapa, lakini kabla ya kukunja jamvi hilo, tunaangazia maswala ya kama huna kazi tufanyeje, na imeandaliwa naye Sunday Shomari mm. Hebu tusikie kwamba kama kazi kabisa haipo na mambo amekuwa adimu mm. Ubunifu utakusaidiaje kujikimu? Hebu tusikie zaidi. Kwa sasa dunia kitu kikubwa ambacho kina kinaiteka dunia sasa hivi ni akili bandia. Ni kadiri tunavyokwenda nadhani umeshasikia kwamba sasa hivi e, hizo operation ambazo zilikuwa zinafanyika e, labda mahospitalini upasuaji kwa mfano, ni mfano mdogo huo, zinaweza zikafanywa na na, na akili bandia e, ni mmojawapo ambao labda ni tofauti na miaka ya nyuma. Ubunifu u, umejikita sana katika akili bandia. Mimi ni, ni mbunifu pia wa Kitanzania pamoja na Afrika Mashariki. E, tunajaribu kuwasiliana na wenzetu wengine walioko Uganda, walioko Kenya, Rwanda, Burundi. Kwa mfano, Tanzania tuna tume yetu ya taifa ya sayansi na teknolojia tunaita Costech. Ukienda pale Costech utakuta kuna hubs, lakini sio Costech tu, ukienda hata katika vyuo vikuu, ukienda Kenya, e, ukienda Uganda, hapa yeah, hapa Tanzania vyuo vimebadilika saizi. Zamani tukuwa tunasoma tu kwa nadharia, lakini sasa huu ubunifu, ili uweze kwenda mbele na kuleta ntija kwa mataifa, kwa hiyo wanafunzi wanachosoma darasani, hasa wa vijana wakimaliza, wanajaribu kukiweka pia katika uhalisia. kwa hiyo ni ni ushauri wangu tu kwa serikali pamoja na hizi taasisi za kimataifa. Kwa mfano kama masuala ya ubunifu yote, eh, tuko chini ya Umoja wa Mataifa lakini kupitia UNESCO, lakini sio UNESCO tu, zipo taasisi mbalimbali ziweze kuongeza, ili vijana wasiogope kuwa ni wabunifu. Hapana, wasiogope akili bandia, ni kwamba hapana, waweze kujikita zaidi na zaidi kutafuta mbinu zingine zaidi sio akilibandia tu. Mimi bado naamini kwamba vipo vitu vingi sana vya kugundua. Mfano, umeona drone sasa hizi. Zamani kulikuwa kuna drone, tunaamini tu helikopta labda na ndege ndio pekee yake, lakini sasa hizi drone zipo au wanaziita ndege ambazo zisizokuwa na rubani. Kwa hiyo ni jukumu la vijana kujitambua, kutumia kile walichosoma darasani, kama siku zote inavyosisitiza, walichosoma darasani kisiishie tu kwenye nadharia. Hapana, wakiweke kwenye kuhalisia hasa katika mataifa yetu ya Afrika ambayo bado ni machanga. Nadhani hicho ndo kitu kikubwa ambacho bado kinakosekana. Siku tukifanikiwa kubadili kile tulichosoma darasani tukakiweka katika uhalisia, naamini kwamba toa umaskini wa Afrika unaweza ukapungua au ukaisha kabisa. Asante sana kwa kama huna kazi, iliyotayarishwa na BMJ Muridhi akizungumza na mjasiriamali wa Tanzania Boni Ruta, ambaye anazungumzia umuhimu wa ubunifu katika uh, kujiendeleza kimaisha. Kijana anataka hela apewe hela, enda kachape biashara, kuwa mbunifu katika hiyo biashara, namna ya kutafuta wateja. Tunakamilisha VOA Express. Um, tunamshukuru sana Aida Isa hizo vibao vyote ambavyo umevisikia, aye ndio huwa anapakua pakuwa anazileta hapa. Tunamshukuru, nikushukuru na wewe Harrison Kamau, Kenneth Bwire, Mary Mgawe, kwa niaba ya wote, uwe na siku njema. Oh, baby, why? Why