VOA One, the hits. You know what? Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo yakiwa safi kabisa, studio 15, tarehe ikiwa ni 23, mwezi wa 4, mwaka 2023 nalo jina langu Harrison Kama Au. Na mimi naitwa Patrick Nduimana. Kwa pamoja tuko tayari kusafiri nanyi, tukiwaletea taarifa mbalimbali e, tukianza na taarifa kuhusu uh, wanawake wa vijijini na mijini kupata fursa sawa tutazungumza na mtetezi wa haki za wanawake kule Tanzania, atuelezee hali ilivyo nchini mwake. Basi kando na hilo, bado tutazungumzia kuhusu kongamano kubwa linaloendelea la teknolojia la kimataifa huko jijini Nairobi, likilenga kubadili hali na mambo ya kimitandao na shughuli zinavyoendeshwa katika bara zima, ili kuboresha maisha hasa ya vijana na uchumi kwa ujumla. Na barazani, Kamau, kuna kauli ya kutatanisha iliyotolewa na mkoa wa Singida kule Tanzania ambaye alisema mwanafunzi atakayepata ujauzito afungwe na akazalie jela. Kwa hiyo tumewauliza wasikilizaji wetu. Ndiyo uh, mada ambayo tunaezungumzia leo uh, katika kipengele cha barazani. Hayo na mengine mengi yakiwemo yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii, muziki ndani ya VOA Express si, habari za kimataifa. Wewe tulia tu, yote tumekuandalia. Lakini kwanza nampa mwenzangu Nduimana Patrick atueleze zaidi kuhusu hali hiyo aliyotaja ya wanawake. Nam, kama nilivyozungumzia, tunaangazia je, wanawake wa mijini na vijijini wanapata fursa sawa? Eh, hilo ndilo swala ambalo nimelitupa kwa Sofia Kalinga. Huyu ni mtetezi wa haki za wanawake kule Tanzania na hivi ndivyo anavyojibu. Hapana, haziko sawa. mm -hmm. Na ukitoa mfano, kwa sababu gani? Haziko sawa. mm -hmm. Kwa sababu kwanza, mjini watu wa mjini wananufaika zaidi kutokana na masuala ya elimu, inawafikia kwa wingi, lakini social media, miundombinu pia inawasaidia kuwafikia kwa, kwa fursa. Lakini kijijini hakuna social media, wananchi, wanawake wa kijijini, wakati mwingine mila na desturi zinawakandamiza wao kutumia vyombo vya mawasiliano kama simu, na hata wakipata basi wanatumia hizi simu ndogo ambazo huku tunaziita viswaswadu. Kwa hiyo na fursa nyingi zinatumwa kwa njia ya social media, matangazo mengi, fursa nyingi, ajira na fursa za wanawake wanatumia social media, na vyombo pia vya habari. Habari, vyombo vingi viko mjini, kuna baadhi ya vijijini vyombo vya habari havijafika. Kwa mwanamke wa kijijini hajapata fursa sawa na mwanamke wa mjini. Haya, mwanamke wa kijijini hajapata fursa sawa na mwanamke wa mjini, na ameeleza sababu, na nimemuuliza Sofia Kalinga kufanyike nini kuhakikisha mwanamke wa kijijini anapata elimu, afya bora, lakini pia aimarishwe kiuchumi na serikali iongeze itilie mkazo zaidi namna ya kumfikia huyu mwanamke wa kuongeza miundo mbinu iwe rafiki, lakini minara ya mawasiliano ifike huko vijijini, ili mwanamke wa kijijini na yeye hapate haki sawa, hasa kwenye suala so zima la fursa, wawe na usawa kati ya mwanamke wa kijijini na mjini ni Sofia Kalinga, mtetezi wa haki za wanawake kule Tanzania. Amezungumza nasi akiwa jijini eh, Dar es Salaam. vitu vizito vizito kutoka jiji la Nairobi. Bridget Blue anasema crocodile tears ndani ya VOE Expressi, jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo sasa tunaelekea kwenye stori ya pili ambayo inatokea huko huko Nairobi, na ni kuhusu mkutano mkubwa au kongamano linalohusiana na teknolojia ya mawasiliano na teknolojia pia ya utumizi wa internet uh, kwa jina Connect African Summit ambapo viongozi mbalimbali mbali kutoka mataifa mengi ya Afrika wakiwemo mawaziri wa mawasiliano na teknolojia wa wamekusanyika pamoja na washikadau wengine katika nyanja ya teknolojia. Lengo kuu ni kuimarisha mawasiliano, kuimarisha utumizi wa internet katika kujimarisha kiuchumi na kijamii barani Afrika, hasa miongoni mwa vijana. Basi sasa naungana naye Faustin Ngila ambaye ni mwanahabari ambaye ni mtaalamu wa maswala wa teknolojia ambayo anahudhuria kongamano hilo litakalomalizika Ijumaa. Hebu tueleze kidogo tu Ngila, nini cha kutarajia na mambo yako vipi kwenye kikao hicho cha teknolojia? Muda, mambo mengi ambayo, uh, vijana mimi nikiwemo tunatarajia ni kuhusu sera ambazo zinadhibiti sekta ya teknolojia nchini Kenya. Ukumbuke uh, kwamba Kenya ndio nchi hapa mashariki ya Afrika ambayo inaongoza katika ma maendeleo ya teknolojia. Na ikisema haya, anamaanisha mambo na simu za mkononi hizi ambazo zinatumia intaneti yn yani smartphone pia. Uh, sheria kuhusu udhibiti wa data, udhibiti wa uh, jinsi watu wanatumia intaneti, udhibiti wa bei ya intaneti hiyo. Kwa hivyo ni mambo kama hayo na uh, mashirika tofauti tofauti yatakuwa yatakuwa yanahudhuria ikiwemo wizara ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya teknolojia ya teknohama ambapo waziri pia huhudhuria. kwa So, hivyo mambo mengi ambayo yametendeka humu nchini, sana sana usiri wa data, yanazungumziwa pale, bei ya intaneti ambayo Wakenya wengi wamelia kwamba wakinunua Uh, data ama internet katika kampuni ya Safaricom na zinginezo ina- inaisha haraka, mambo ambayo vijana wangependa yazungumziwa. <tune> Na, pale nimesema na, kuhusu usiri wa data ambapo, uh, katika ripoti za hivi majuzi data nyingi za Wakenya imepatikana ikiuzwa katika mitandao bila idhini yao. Kwa hivyo ni baadhi tu ya, ya mambo ambayo yatazungumziwa pale na viongozi kutoka mataifa mbalimbali mbali, wamekutana wakiwemo mawaziri wa teknolojia kutoka mataifa mbalimbali. Je, unafikiria kwamba kikao kama hiki na vikao vingine vya aina hii huenda vikatoa nafasi kwamba vijana wa Afrika wanaweza wakafanya kazi katika nchi yoyote ya Afrika? Naam, kumekuwa na mazungumzo kuhusu suala hili, hata katika ile inaitwa Africa Free Trade Area ambapo Kumekuwa na changamoto nyingi. Ukitoka nchi moja hadi nyingine, kwa mfano ukisafiri kwa ndege kutoka Kenya hadi Moroko ama ukienda Zimbabwe, utapata kuna changamoto uh, kwamba huwezi ukafurahia intaneti jinsi unavyofurahia hapa Kenya. Uh, mazungumzo haya huenda yataleta faida hatimaye. Kwa mfano kusafiri hadi Afrika Kusini kutoka Kenya kwa sasa ni unaweza safiri bila visa. Mambo kama haya ukiangalia M-Pesa, um, kule South Africa inafanya kupitia Vodacom, lakini bado intaneti iko juu. Kwa hivyo nafikiri kwamba mazungumzo um, haya yakiendelea katika miaka ya hivi inayokuja, huenda wakati mmoja tukafurahia uh, umoja wa intaneti, umoja wa mitandao ya kifedha kama M-Pesa. Asante sana Faustin Ngila, endelea kufuatilia hali inavyoendelea, na tukitumai kwamba mkutano huu utaleta hali ya kusaidia vijana katika siku za nyuma katika utumizi wa internet barani Afrika. Ni VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo sasa tunaelekea kwenye habari za kimataifa. Kampuni eh, kubwa ya uchimbaji madini ya China ya Zijin Jumanne imesema kwamba itashirikiana na mamlaka huko Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo baada ya miale hatari kugundulika kwenye kasha la madini ya cobalt kutoka kwenye mgodi wake nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kampuni hiyo imesema kuwa iligundua kushusu, kushusu kuhusu miale hiyo wakati wa ukaguzi wa kawaida nchini Botswana, ingawa mzigo huo ulikuwa umekaguliwa awali kabla ya kuondoka Kongo. Serikali ya Kongo tayari imesitisha leseni ya kampuni hiyo kufuatia tukio hilo. Maafisa wawili wa ngazi ya juu wa Uingereza leo Jumanne wameomba serikali ifikirie tena mpango wake wa kuwapeleka waomba hifadhi nchini Rwanda, wakionya kuwa hatua hiyo huenda ikawa na matokeo mabaya kwa haki za binadamu pamoja na usalama wa wakimbizi. Katika taarifa pa, ya pamoja Filipo Grandi, kamishna wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa, na Volka Tuk, kamishna wa haki za binadamu kwenye umoja huo, wameshauri Uingereza badala yake ishughulikie ya wimbi la wahamiaji na wakimbizi wanaoingia nchini humo. Grandi amesema kuwa sheria mpya ya Uingereza inakwenda kinyume na utamaduni wake wa kutoa hifadhi kwa wanaohitaji. Na jeshi la Ukraine leo limetangaza kuharibu ndege 15 kati ya 16 zisizo na rubani za Rasia kutokana na wimbi la mashambulizi ya anga ya karibuni Saa chache kabla ya baraza la seneti ya Marekani kupiga kura kuhusu ulinzi inayojumuisha dola bilioni 61 msaada mpya kwa Ukraine, jeshi la anga la Ukraine limesema Rasia pia imefanya shambulizi la makombora mawili na kwamba mfumo wa ulinzi wa Ukraine ulitungua drone za Rasia kwenye anga katika mikoa ya Cherkasy, Kiev, Nikolaiv na Odessa. Taiwan imepigwa na matetemeko kadhaa ya ardhi saa kadhaa kati ya Jumatatu jioni na leo Jumanne asubuhi karibu wiki tatu baada ya watu 17 kuoa kwenye tetemeko jingine la ardhi lenye ukubwa wa 7.4 kwa vipimo vya Richter. Tetemeko la kwanza la Jumatatu jioni lenye ukubwa wa 5.5 lilishuhudiwa kwenye kaunti ya mashariki ya Hualien, ambako ni kitovu cha lile la Aprili 3, likifuatiwa na matetemeko mengine madogo. Tetemeko kubwa zaidi lilishuhudiwa saa kadhaa baadaye likiwa na ukubwa wa 6.3 kulingana na kituo cha hali ya hewa cha Taipei, dakika chache baada ya jingine kutokea lenye ukubwa wa 6 kwa vipimo vya hekta. Maafisa wa kaunti ya Hualien wamesema kuwa majengo mawili yaliyoharibiwa wakati wa tetemeko la awali sasa yameporomoka kabisa. Hauna danga, hauna shoo, hauna baba, hauna wanawe, hauna go, hauna bomba, hauna mali, hauna kifo Huyu ni Gigimani anasema hapendi dharau. Gigimani ni jina lake la usanii, lakini jina lake uh, la asili ni kwamba anaitwa Gift Stanford Joshua kutoka kule Tanzania. Ha, huyu ana umaarufu sana kwenye mitandao ya kijamii, na wimbo wake huo anasema hataki madharau, hataki dharau Gigimani huyo <laughs> basi anatuelekeza <laughs> kwenye barazani ambapo tuliuliza: Je, unakubaliana na kauli ya mkuu wa mkoa wa Singida kwamba mwanafunzi atakayepatikana na ujauzito afungwe na kuzalia jela? Haya, wengi wametoa maoni kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Namwona huyu mwalimu Shagembe anasema ikiwa tunasubiri ule usawa kati ya wanawake na wanaume, yaani asilimia hamsini, asilimia hamsini mwanamke awe sawa na mwanaume, basi sioni kama kauli hii ina ukakasi. Wote tunaitakaje haki ikiwa sisi wenyewe hatuko tayari kuilinda? Anasema maoni yangu, ikiwa binti kapewa ujauzito kwa kubakwa, kosaliwe kwa mwanaume aliyehusika, na kama binti alipata ujauzito kwa maridhiano baina yake na, na mwanaume, basi wote wapatiwe haki kwa kile walichokifanya. Mzee Chelu Shabani Uh, yuko kule Busondi anasema kwamba, Tabora, anasema nakubali, sheria hiyo ikipitishwa, naamini mimba mashuleni zitapungua. Ndio, nakubaliana naye kwa sababu wote watakuwa wameharibiana maisha, ndoto zao hazitatimia kamwe maishani. Naam. Uh, huyu anaitwa Fabezidon Fab anasema ndio, anakubaliana naye kwa sababu wote wanakuwa wameharibiana maisha. Hii umeisoma nafikiri. Mm -hmm. Nimesoma haya, tumwone huyu Sisto Paul Louis Jr anasema ndio, ni mhujumu uchumi huyo. <laughs> haya lif uh, Kambarage anasema hivi, taifa letu kila mtu amekuwa na kauli zake. Sasa mbona yuko tofauti na mteuzi wake aliyesema wajifungue na wakamalize masomo yao? mm -hmm. ama nifikire Kavumbagu. uh, huyu anasema itakuwa bora maana kwa sasa anahukumiwa mmoja, wakati mimba mm -hmm. inasababishwa na wawili. Kweli aya, kuna mwanaume pa pale. Lakini naye Colman Tarimo anasema tunao viongozi ambao hajitambui. Aliyemteua alikwisha sema warudi shuleni wakasome baada ya kujifungua. Sasa huyu hata hajui sera ya taifa lake. Haya, Elisha Kibet anasema anafikiri mtu hupata mimba kwa hiari yake mambo magumu sana hapa. Nakubaliana naye ndio. Anasema heza boy Simon, nakubaliana naye kwa kuwa atakosa kujiamini katika suala la kufanya mapenzi akiwa shule, litamfanya aogope kuliko alivyokuwa anafanya, kusudi ili afungwe, wanaume, mwanaume afungwe, ndivyo anavyosema heza boy. Uh, huyu anaitwa Rebeka wa Kwaya anasema yeye kama Mkenya na mwanadada hakubaliani hata kidogo na kauli hiyo. Yapo mambo mengi yanayosukuma wasichana kutumia miili yao kama bidhaa. Kenya wanakubaliwa kuendeleza masomo yao, na hata wanaojifungua kupelekwa mitihani ya kitaifa hospitalini. Halafu mbona mmoja hukumiwe na walikuwa wawili? Ama mimba alidungwa kwenye maji? kosa kubwa Haya, basi, nawashukuru wengi, kina Joseph Gija na kina Folian Charles, DJ Shukuru, uh, Ushindi Paul, Balozi Daudi, Dayan Elisha, Muhanga na Theophil, bila kusahau Richard Kambale na sote miongoni mwa wengine wengi, asanteni sana kwa ujumbe huo wa barazani. Tupate kibao cha leo. Naona Lava Lava anasema habibi kupeleke matangazo ya VOA Express moja habibi, kwa moja kutoka studio za sa Sauti ya Amerika, Washington DC. Ni kibao hicho habibi chake lavalava lava na sasa tunaelekea kwenye makala ya ushauri Harrison Mulam. Ushauri leo uh, yupo Ben Om, omnilo kutoka shirika la Eastern Africa Child Rights Network huko Kenya, anatoa ushauri kwa vijana kuhusu kuachana na magenge na matumizi ya dawa za kulevya na kujiingiza kwenye programu nyingi ambazo zimeandaliwa na serikali nchini humo bila gharama yoyote, ambazo wanaweza kutumia kama fursa mahsusi kwa ajili yao. Amezungumza Ben Omlilo amezungumza na mwenzetu Sunday Shomari Simba. Mimi ushauri wangu kwa vijana, haswa wale ambao wamejiingiza kwa magenge na kutumia madawa za kulevya na mihadarati katika sehemu nyingi sana a, hapa nchini Kenya na pia katika eneo la Afrika Mashariki, kuna magenge mengi. Unasikia kuna panya kule Tanzania, sijui kuna uh, magenge tofauti na haya magenge. Hata kule coast kule Mombasa wame, uh, vijana wengi sana wamejiingiza katika haya magenge na makundi ya kutumia mihadarati, kisha wanafanya uhalifu na uhalifu tunaambiwa, unaweza uh, kukuletea ma- mauti. Mimi ningeshauri vijana, kuna mipango mingi sana haswa hata inayo fanywa na serikali ya Kenya. Tumeona naibu, naibu wa rais na mke wake wakipiga vita sana hata masuala ya pombe haramu ka, hapa nchini. Naomba vijana wajishirikishe katika shughuli zitakazowaendeleza. Kuna masuala ya kukuza talanta, masuala ya michezo, masuala ya sanaa. Vijana wajenge usanii, wajenge talanta zao kuliko kujiingiza katika mambo ya mihadarati ambayo yatawaletea vifo na kuharibu hata kuharibu maisha yao. Kwa hivyo, vijana wajiendeleze katika kukuza talanta zao katika kuendeleza masomo yao. Kuna mipango mingi sana ya serikali ambayo imewekwa, imewekwa na vijana watumie hizi nafasi kujiendeleza na wawe watu ambao watakuwa wana familia, kwa sababu familia ya siku zijazo inategemea hawa vijana. Kuna sehemu ambazo serikali imeweka kama tuseme, katika maeneo mbalimbali, katika uh, majimbo katika uh, majimbo mbalimbali, na hata katika uh, maeneo bunge, kuna miradi ambayo vijana wanaweza kujishirikisha, na wanaweza pata pale ujumbe kwa fisi ya uh, kwa fisi ya CDF, tuseme kwa fisi ya mbunge, na pia kwa huduma center. Kuna hizi uh, sehemu ambazo zimewekwa na serikali za kutoa huduma kwa jamii zinaitwa huduma center. Kijana anawezaenda pale akapata ushauri, akapata maelekezo kutoka kwa maafisa wa serikali, ni vipi anaweza shirikishwa. Kuna suala la hasla fan unapatikana pale, hata ukienda unatumia simu yako, unaanzisha biashara Nam, huyo ni Ben Omilo kutoka Eastern Africa Child Rights, akizungumza na mwenzetu uh, Sandey Shomari. Alikuwa akizungumzia ushauri kwa vijana kuachana mm, na uh, mambo ya ulevi ina na dawa za kulevya. Sasa pengine tuingie kwenye yavumaye mitandaoni haraka haraka. Kuna habari nimeiona hapa, mm -hmm, kule Kenya, mm -hmm, vijana wawili au wanaume wawili, mm -hmm, yani wamepigwa yani wa video imerekodiwa mm -hmm. Uh, na mtu ambaye amewaona sababu wako kwenye gari, alafu wamelewa, alafu ile gari nakwenda katika mazingira hatarishi. Sasa huyu aliyepiga hii au alirekodi video akaisambaza kwenye mitandao ya kijamii mm -hmm. hali ambayo imewashtusha wakenya wengi, hata waziri wa usafiri au wa uchukuzi. Hatarishi kabisa, ni hatarishi aa, hii ilitokea kwenye barabara, wanasema barabara ya Mombasa mm -hmm. Mombasa Road. Sasa unajua pale ni barabara yenye magari na pia malori makubwa ya mizigo. Hiyo barabara inatoka Mombasa kuingia Nairobi. Sasa unaona hata kuhatarisha magari hata makubwa. Unaweza kusababisha ajali. Ajali. E. Na maisha yao pia wanatatari. Maisha yao, afu ni vijana mmoja hmm, na umri wa miaka, sitaki kutaja majina yao hmm, watafikishwa mahakamani hmm. Eh, kuna mmoja na umri wa miaka 23, mwingine umri wa miaka 20. Lakini bora afikishwe mbele ya mahakama ili pia niwe funzo, funzo, sababu huko uh -huh, kwenye ulevi, halafu unakwenda kwenye gari, natembea na kiholela uh -huh, mnaweza kusababisha ajali, ni taarifa nzuri, na kuweka maisha yenu hatarini, na pia huo ni ushauri pia tunatoa hata sasa bila wasiwasi. Basi <gay> tunapokaendelea kukaribia kukamilisha hapa, kuna swali la leo tuliuliza, nini maoni yako kuhusu viongozi wanaotoa kauli za vitisho katika eneo lako? Zakaria Nyerere kutoka Butiama, uh, kule Tanzania, anasema viongozi kama hao wanastahili kuadhibiwa kwa kufukuzwa na sheria kali dhidi yao, ilikuwa mfano kwa wananchi. <laughs> LC Ndaishimie, huyu naye ni matata anasema, mimi kama usiwezi kusema maoni yangu kwa sababu kiongozi wangu ninavyomjua atakaposoma nitakachosema ama kukomenti kwa VOA basi hata nitetea hata niweka hata <laughs> jelani au <laughs> mambo yatakwenda vibaya kwake, amesema. Asemi chochote huyo eh? Ni kutoka kule kwetu Elize Ndaishimia, eh, hey. Haya, Vivendi Ntwari anasema hao wanaume, uh, wafuate maadili ya kidemokrasia kabla hawajatimuliwa madarakani kikimabavu. Mata ya Sainyapi anasema kwamba kutoka kule Kigoma, kiongozi anayetoa maneno ya vitisho katika eneo lake huyo hana sifa ya kuwa kiongozi, na hiyo nafasi atakuwa kaipata kwa njia isiyo sahihi, na maanisha hajapewa na Mungu. Timothy Ngaira kutoka Kitale, Kenya, anasema viongozi kama hao wanafaa kukabiliwa na sheria vilivyo, ili wawe na adabu katika misimamo yao au wanapotoa matamshi yanayoandamana na maslahi ya taifa. Basi kufikia hapa tunakamilisha VOA Express. Uh, mlikuwa nami Patrick Ndwimana na mwenzangu hapa Harison Kamau. Upande mwingine mwongozaji wa kipindi alikuwa Aida Isa na msimamizi wa matangazo alikuwa Meri Mgawe. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia jioni njema.