Mm-hmm. Ujambo msikilizaji na karibu katika VOA Express. Hivi sasa ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo ni saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa tatu na nusu asubuhi, ikiwa ni siku ya Alhamis, ni April 25 mwaka huu wa 2024 ambapo dunia inaadhimisha siku ya malaria na kauli mbiu ya mwaka huu kulingana na shirika la afya duniani WHO inasema kuharakisha mapambano dhidi ya malaria kwa dunia yenye usawa zaidi. Tutakuwa sote pamoja nikishirikiana na mwenzangu hapa. Mimi naitwa Idi Ligongo. Eh, kama unavyojua hivi sasa eneo hilo la Afrika mashariki na kati linakabiliwa na mafuriko mengi kwelikweli, baada ya kunyesha mvua kubwa e, kuanzia pale Dar es Salam, Nairobi, Bujumbura, e, mnaambia mpaka pale Kigali. Lakini kule Kampala, Uganda, kidogo nilivyoongea na watu huku wakasema si, hali, hali si mbaya sana lakini kwa maeneo mengine, inatisha. Na hii inakwenda mpaka kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Mkamiti. mm -hmm. E, kule maeneo ya Tanganyika kule Eh, shughuli ni pevu kwelikweli, unaambiwa ziwa Tanganyika limejaa maji, na unajua ziwa Tanganyika lina maji mengi kuliko hata zile ziwa kubwa eh, kwa eneo ziwa Victoria kuna maji mengi kwelikweli. Ya mfurahaya basi, nakumbuka ndani ya VOA Express ni lazima tunasema <laughs> maanake, tunakuchezea burudani ya muziki. Sande Shomari huwa wanasema VOA Express bila ya muziki bado haijakamilika. Basi tunakwambia tutakupatia burudani ya muziki ambapo tunajumuisha wanamuziki kutoka pembe zote za dunia hii. Leo basi tutakuwa naye uh, Mario akishirikiana na platform, hali kadhalika tutakuchezea kibao cha sunina kutoka kwake Otile Brown na mengineyo, bila kumsahau Bien tutakuwa naye katika dakika thelathini hizi za VOA Express. Lakini kwanza kabisa tuanze kuangalia siku hii ya leo, ambapo kama nilivyodokeza ni siku ya kimataifa ya malaria ambayo huadhimishwa kila mwaka na Id Ligongo. Ukiangalia katika eneo la Afrika. Uh, bara la Afrika linabeba mzigo mzito sana eh, wa ugonjwa huu wa malaria ambapo inaelezwa kwamba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, asilimia 94 mpaka 95 ya kesi pamoja na vifo vya malaria vilitokea katika ukanda huo. Na sasa basi tukizidi kuangalia eh, siku hii ya leo ambapo tunafahamu kila mtu ana haki ya kupata huduma bora kwa wakati na kwa bei nafuu ili kuzuia kugundua na kutibu malaria. Tunaye hapa Daktari Gwamaka Edward kutoka uh, NHIF Dodoma, Tanzania. Karibu sana Dkta Gwamaka. Nashukuru sana, nashukuru sana. Dkt. Gwambaka katika siku hii ya leo ya uh, maadhimisho ya malaria ambayo ni kuharakisha mapambano dhidi ya malaria kwa dunia yenye usawa zaidi. Tumefikia wapi? Je, unadhani kwamba jamii uh, ina ufahamu mpana, elimu ya kutosha eh, kujua na kupata fursa sawa za huduma katika swala la matibabu, kutibu na kuzuia ugonjwa huu wa malaria? Asante sana kwa swali zuri. Kwa kweli katika ukanda wetu wa Afrika ambao eneo kubwa tupo kwenye eneo la kitropiki, swala so, la ugonjwa wa malaria bado ni changamoto kubwa, ingawa imepungua ukifananisha na milongo miwili iliyopita lakini bado changamoto hii ni kubwa, kwa maana ya bado visa ni vingi vya huu ugonjwa na mapambano bado yanaendelea. Kwa hiyo, kuhusu elimu, licha ya kwamba ni ugonjwa ambao unafahamika sana toka zamani, kila mtu anau- anaufahamu, lakini bado visa vya wagonjwa ni ni vingi, ingawa vimepungua, lakini vimepungua kwa wingi. Kwa hiyo bado inatakiwa jitihada jumuishi zaidi na utashi wa kuendelea na mapambano kuzuia haya maambukizi ya malaria na kuondokana kabisa na hii changamoto kwa kiasi kikubwa kwa sasa. Tuna, tunafahamu kwamba idadi ya watu wa vijijini katika eneo la Afrika wanaoishi katika hali ya umaskini na kwa upatikanaji mdogo wa elimu ndio wanaoathirika zaidi. Uh, una, kwa, kwa mtazamo wako unadhani kwamba uh, tunaweza tukatokomeza malaria uh, katika eneo la Afrika ifikapo uh, pengine mwaka elfu mbili na thelathini? Ndio, inawezekana kabisa iwapo tutatoa kipaumbele katika zile njia za kuzuia maambukizi ya malaria. mm-hmm. Tunafahamu kwamba e, baadhi ya nchi chache zimeweza kutangazwa na Shirika la Afya Ulimwenguni kama ni nchi ambazo zimeweza kuondoa huu ugonjwa wa malaria kwa asilimia zaidi ya tisini. Kwa hiyo malengo ya dunia ya kuondoa au kupunguza janga hili kwa asilimia tisini kufikia mwaka elfu mbili thelathini itawezekana iwapo jitihada jumuishi na shirikishi tutazifanya na hususani maeneo yao ya vijijini, katika kupambana kuzuia yale maeneo ambayo, kwa mfano, kama sasa hizi ni mafuriko ni mengi, maji yanatuama, kwa hiyo viruirui vinazaliana katika maji, kwa hiyo mbu wanakuwa na wana hivyo wana wana vimelea na kuweza kuambukiza watu, lakini tuna, tukifanya jitihada ambazo zinatakiwa kufanyika kitaalamu kuondoa huu ugonjwa au kupunguza huu ugonjwa, na tukaweka msisitizo wa kutosha, na tukashirikisha jamii yote, na tukaweka kipaumbele maeneo yanayoathirika zaidi, hususani vijijini, tutafanikiwa ikiwa ni pamoja na kutoa matibabu waathirika. Kwa hiyo, matibabu ya haya ha, ha, ha, maradhi yanatakiwa kuwa bule, ili wanaougua waweze kupata huduma kwa wakati. Shukrani sana Dkta Gwamaka Edward kutoka NHIF Dodoma nchini Tanzania. Na msikilizaji, ukumbuke kwamba kauli mbiu ni kuharakisha mapambano dhidi ya malaria kwa dunia yenye usawa zaidi. Na wakati huo, ukosefu wa usawa katika upatikanaji wa elimu na rasilimali za kifedha unazidisha hatari zaidi ambapo watoto walio chini ya umri wa miaka mitano kutoka kaya maskini zaidi katika Afrika kusini mwa jangwa la Sahara wana uwezekano mara tano zaidi wa kuambukizwa malaria kuliko wale kutoka kaya tajiri zaidi, kulingana na Shirika la Afya Duniani, WHO yeah. ananipenda eh, Aida bwana, mambo yakiwa namfurahisha. mm -hmm. mm -hmm. Anakwambia bwana, ndege naweza ikaondoka hata kesho, ngoja kwanza tumalizie <laughs> kibao <laughs> Basi tunasonga mbele, bado tukiwa katika siku hii ya malaria tunaangalia. Jana tulikuuliza wewe kwamba, je, unadhani malaria ni tishio kwako, hasa kutokana na kugundulika mbu mpya anayesambaza ugonjwa huo? wow. E, unajua wamegundua kwamba kuna mbu mpya. mm -hmm. yule mbu wa nofelex ambaye anasambaza vijidudu vya malaria. mm -hmm. E, anasema kwamba kuna mwenzake mwingine amegundulika sasa shughuli ni pevu kwelikweli. Je, wewe unadhani kwamba upo salama? Aya, basi tunaye maneti magongo kiane wa Iringa uluti, anasema uh, kwa sasa hivi kichwa kinauma, nadhani mbu kafanya vitu vyake. <laughs> ni Clement Felician huyu, namkamata, anasema hawa mbu wanazalishwa kwenye maabara za mabepari kibiashara, kwa hiyo malaria itazidi kuwa tishio tu mpaka pale mabepari watakapoanza kumcha Mungu. Chasha jona Amis kutoka Kenya anasema malaria bado kwake inazingua kama wakati huu, imemkamata malaria. Watengeneza uh, mafuta ya kujipaka katika neti, vyandarua vyenye kuzuia mbu, wenye malaria pia nao hawafanyi vya kutosha. Jacob Masungo anasema anatokea kule Kaimosi, Kenya, anasema ndiyo, malaria bado ni tishio kubwa kwa afya ya umma katika sehemu nyingi duniani, hasa katika maeneo yenye hali duni ya afya na mazingira hatarishi. Ugunduzi wa mbu mpya unasambaza ugonjwa huo unaweza kuongeza changamoto katika jitihada za kudhibiti malaria. Ujumbe huo uko sambamba kabisa na wa Audifans Felician wa Dar es Salaam, Tanzania. Anasema malaria bado ni tishio kubwa, hata kama asingegundulika huyo mbu mpya, lakini bado malaria ni tishio na tunatakiwa kuchukua tahadhari. Basi nakamilisha naye didi ya sahani KKL hodari anasema anatokea kule Lubero, Kivu Kaskazini, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Eh, anakuambia hapo DRC ni tishio kubwa sana, sababu kuna miji ambayo inashika watu wengi na kuwaua. Angeomba viongozi wa afya watafute dawa na chanjo ili ugonjwa huo udhibitiwe. Basi ni hayo tu tuliokuwa nayo katika yale, eh, ambayo imetuandikia moja kwa moja. Tuelekee katika habari za dunia. Msemaji wa jela moja nchini Nigeria amesema takriban wafungwa 118 wametoroka kufuatia mvua iliyonyesha Jumatano usiku na kuharibu jela hiyo iliyopo kwenye kitongoji cha Suleja karibu na mji mkuu Abuja. Kulingana na shirika la habari la Reuters, mvua hiyo ilinyesha kwa saa kadhaa, inasemekana kuharibu ukuta unaozunguka jela hiyo pamoja na majengo mengine kadhaa. Msemaji huyo Adamu Duza alisema katika taarifa yake ya leo, maafisa wa jela wanaendelea kuwatafuta wafungwa hao wakisaidiana na maafisa wengine wa usalama. Kumi miongoni mwao wameshakamatwa wakati taarifa hii inatolewa. Duza amesema kuwa umma unaombwa kushirikiana na vyombo vya usalama katika kuwasaka wafungwa hao. Marekani leo Alhamisi inatuma ujumbe wake nchini Niger ili kuanza mazungumzo ya moja kwa moja na maafisa mjini Niamey kuhusu hatua za kuondoa zaidi ya maafisa elfu moja wa Marekani kutoka taifa hilo linaloongozwa kijeshi. Niger imekuwa kituo muhimu cha operesheni za kupambana na ugaidi, lakini serikali mpya ya kijeshi iliyomwondoa madarakani raisi aliyechaguliwa kidemokrasia Machi mwaka jana ilisema kuwa ingesitisha uhusiano wake wa kijeshi na Washington, na Marekani wiki iliyopita ilisema kuwa imekubali kuondoa vikosi vyake, ikiongeza kuwa ingetuma ujumbe wake mjini ya mei ndani ya muda wa siku chache kwa ajili ya mashauriano. Waziri mkuu wa Haiti anayeondoka madarakani Ariel Henry, kupitia taarifa ya Jumatano, amesema kwamba baraza la mpito litaapishwa leo alhamis kwenye ofisi ya waziri mkuu iliyoko katika viunga vya mji mkuu wa Porto Prince. Baraza hilo lenye wajumbe tisa litakuwa na jukumu la kuteua waziri mkuu mpya pamoja na kubuni serikali mpya kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu. Henry alitangaza kujiuzulu kwake mwezi Machi kufuatia kuzuka kwa ghasia kutoka kwa magenge kwenye mji huo mkuu wa Haiti. Kiongozi huyo anayeondoka tayari ameomba msamaha wa kimataifa ili kukabiliana na makundi hayo ambayo ameomba msaada wa kimataifa ili kukabiliana na makundi hayo ambayo yanadhibiti takriban asilimia 80 ya mji mkuu wa Haiti Port-au-Prince Mafia. Haya basi tunakwenda mbele eh, ndani ya matangazo ya VOA Express na kile ambacho tunaelekea kukiangazia hivi sasa ni swala hili eh, la mafuriko ambayo yameendelea kukumba eneo la Afrika Mashariki na Kati kwa hivi sasa. Lakini kile ambacho tunataka kusikia, Mkamiti, unajua vijana wengi mara nyingi wanapoandaa ile mi, eh, mpango ya biashara yao, swala la bima ya maafa ya biashara zao huwa kama vile halipo. Je, kuna umuhimu gani wa vijana wanapokuwa wanaandaa ama wanataka kufanya biashara zao kufikiria vilevile kuwa vile na bima ya maafa? Kwa sababu kipindi hiki kuna vijana wengi sana biashara zao e, zimeangamia kutokana na maji ambayo yamefurika, wengine frem zao zimejaa maji, bidhaa zao zimeharibika, lakini vilevile kipindi hiki wengine hawatengenezi fedha. Sasa tunaye hapa Gabriel Mwang'onda, yeye e, ni mtaalam kwelikweli kwenye maeneo haya ya biashara. E, Gabriel, kwanza tuanze kwa kutueleza kuna umuhimu gani kuwa na bima, kwa sababu vijana wengi hawaoni kama kuna umuhimu wa hili. Gabriel. Yes. Nasema bima ina umuhimu sana kwenye uendeshaji wa biashara sana. Uh, kama ilivyo bima ya binadamu uh, kwa maana ya dhima halisi ya bima ni kumrudisha mtu kwenye hali ambayo alikuwepo kabla ya tukio ambalo litakuwa limesababisha madhara, madhara aidha ya kifedha au ya kibinadamu. E, sasa tukiongelea na kuangazia eneo la biashara e, nimesikia hapa ndugu Idi Ligongo amegusia swala la mafuriko hapa hapa East Africa. Ni kweli na jana tulikuwa naangalia pale nchini Kenya, kuna sehemu kuna magodaoni mengi sana pale. Mimi kwa haraka haraka, kwa sababu niko kwenye biashara ikawaonea huruma sana wale watu, kama yale magodani yatakuwa labda yamehifadhi especially vitu kama vyakula kama nafaka mahindi na vitu kama hivyo, ni hasara kubwa sana. Lakini sasa, ukweli ni kwamba bima huwa hazihusiani sana na majanga ambayo ni wanaita natural disaster, majanga ya kiasili ya kitabianchi ambayo eh, yanakuwa makubwa yanakumba watu wengi kwa pamoja, kwa sababu bima inaogopa kwa mfano ni eneo ni eneo la, la Go down, kama hilo niliosema, labda sehemu za kuhifadhi labda bidhaa mbalimbali za chakula, bidhaa zozote zile zikiwa zimefurikwa na maji mengi eh, yule mtu aloa kati ya bima ilo eneo itakuwa ni tabu sana. Kwa hiyo uh, kama sera za bima kuwa mara nyingi hawaangalii sana e, maeneo ambayo ma, majanga ambayo yanasababishwa na majanga ya asili, tuseme. Kwa hiyo e, vijana wanaweza waka, wakafanya wakafanya bima kwa ajili ya majanga ya kawaida kama moto ambayo yanasababishwa tu na shughuli za kawaida za binadamu, sasa na vitu kama hivyo. Lakini Gabriel, labda utueleze vilevile kwa mazingira kama haya, nini unachomshauri kijana sasa? Maanake kama hali iko hivyo ya hizo bima, nini unamshauri kijana ili aepukane hmm, na uh, hasara kubwa ambayo hivi sasa baadhi yao wanakabiliana nayo. Naam, uh, kitu cha msingi ni kuangalia kwanza maeneo ambayo wanaweka kama ni flame au biashara zao ni maeneo ya aina gani. Hilo swala ni la msingi sana, watu wanaita feasibility study, kwa sababu kwa wale wafanyabiashara wakubwa hilo swala huwa wali, hawalichukulii poa, yani wanali, wanaliangalia kwa jicho la tatu kabisa. Kwa hiyo vijana, namba moja, kabla hujasema mimi naweka biashara yangu mahali hapa, naam jua kabisa kwamba uh, ili eneo lina lina mazingira aina gani? Je, kinyesha mvua nyingi panaathiriwa au hapa. Kwanza namba moja hiyo, kabla kuzuia, kabla ya yani ku, tendo kutokea sasa la pili ni kwamba tendo likitokea, nadhani lazima kuwepo na plan B. Sasa mara nyingi kuna watu hao wanakuwa na uhifadhi, ndo maana savings zinatokea, panakuwa na mahusiano mazuri na mabenki. Kwa mfano kama biashara yako ilikuwa nafanya vizuri na umetokewa na tatizo kama hilo, ni rahisi kabisa kurudi ku bounce back, kwa sababu una unaweza ukasikilizwa na mabenki. Kwa hiyo mahusiano kati ya vijana wanaofanya biashara na mabenki anatokea wewe mazuri sana. Naam Gabriel, lakini swala zima la insurance hapo halitawezekana. Asante sana, shukran sana kwa uelewa huo kutupatia, na tukutakia kila laheri hapo. Basi hayo vijana, nafikiri mmesikia hilo ambayo ameeleza Gabriel Mwang'onda juu ya masuala zima ya biashara. Tunasonga mbele, e, tunasikiliza ngoma hii, ni nani huyu Bien. Bien, anakuambia inauma okana kumbuka, tulipeana majina leo bebi, kesho tomato. Mitandao ikaleta pitina, ukawa uambiliki na mikichwa changu na kikavimba nikawa sisemeze Songa mbele kuingia katika kipengele kile cha ja barazani, tumekuuliza je, changamoto zinazowapata watoto baada ya wazazi wao kuachana zitatuliwe zita vipi? mimi mm -hmm. Nikianza naye hapa, Kasim Juma anakuambia, du, ni nyingi mno. Kwanza kabisa swala la elimu Revocatus Julius Muyengi anasema wanawake wengi ndio huwa chanzo kikuu cha wapenzi kuachana, lakini wao sio waathiriwa namba moja. Waathiriwa namba moja ni watoto. Namna ya kutatua changamoto wanazopitia watoto baada ya wa wazazi kuachana ni moja tu, wazazi mkisha kuwa na watoto haitakiwi kuachana mpaka watoto watakapokuja kuwa watu wazima. Amani Bahani anakuambia ni vigumu changamoto zitatuliwe sababu kutakuwa na upungufu fulani kwa upande mmoja sababu, e, yamefanikiwa na kile ambacho kinachoaminika. mke, mke wake anadai kwamba alimwacha akaolewa kwengine, na sasa leo anachanganya moto nyingi sana, hata sielewi anachanganya moto ipi hiyo. <laughs> kila la heri. Festo Kamsini wa Inyonga, Mlele, Katavi, Tanzania, anasema hilo ni tatizo kubwa kulitatua, ila nikiwa kama baba inafaa ni wachukue ni walee kwa umri pevuka. Huyu hapa ni Jacob Masungo anasema anatokea kule Kenya. E, anasema changamoto za watoto baada ya wazazi sana, mbinu mbalimbali mbali zinaweza kusaidia kama vile mazungumzo ya wazi na watoto, kueleza hali, kutoa msaada wa kisaikolojia au shauri, na kuhakikisha mazingira yanayowapa watoto utulivu na upendo kuendeleza mawasiliano na kushirikiana na, na wazazi wengine ni muhimu. Haya, tunamwona mzee wa red carpet zulia jekundu anaitwa Harison Kamau amesha tinga ndani ya studio tayari kabisa kutupa mambo ya burudani, entertainment. Bila shaka basi Harison, haya ukumbini wako sasa. Sisi hapa katika VOA Express, Idi Ligongo, tunasema tunatulia, tunamwachia jukwaa Harison Kamau aweze kuvinjari karibu. Asante sana wenzangu Id Ligongo na Mkamiti Kibayasi kwa fursa hii. Kuna mengi tu, lakini tutaguza tu machache, na mkiniruhusu tu nitaanza na stori moja hapa, ambaye ni ya gitaa, gitaa ya miaka mingi tu na gitaa iliyofikirika kwamba ilipotea. Unajua Harrison tumesha mm -hmm, kuruhusu. mm -hmm, endelea basi. Mi naizungumzia gitaa iliyopotea yake mwanamziki John Lennon ambayo sasa itapigwa mnada mwezi ujao baada ya kupatikana hivi karibuni kwenye chumba kimoja cha juu kwenye nyumba moja mjini Uingereza, huko nchini Uingereza. Basi, wapiga mnada, wakati wa uzinduzi wa mnada wa Music Icons uliofanyika Jumanne tu wiki hii, wamesema kuwa wanatarajia gita hiyo iliyotumika kure, kurekodi mziki wa albamu ya Beatles mwaka 1965, sasa itaweza kujipatia kati ya dola laki sita na laki nane za Kimarekani. Sio pesa kidogo, mkamiti. Yes, gitaa hiyo basi ilipatikana baada ya wapiga mnada kupokea simu kutoka kwa mtoto mmoja wa mmiliki wa sasa wa nyumba hiyo walipokuwa kihama, na akasema hapa kwenye nyumba yetu hii mpya tumepata gitaa. Sasa wapiga mnada wametoka Marekani, wamechukua ndege na kuingia hadi Uingereza, mm -hmm. na kufika kule kwenye pipa la taka wakakuta kuna mfuko wa gitaa. Gitaa yenyewe wakahakikisha kwamba ilikuwa ni ile ya Beatles, lakini hela kweli ambazo zinatarajiwa kutoka, kutoka kwa gita hiyo mm-hmm. uh, sio kidogo. Na upande wa Toronto, Canada nchi jirani na sisi hapa Asa? Kama ilivyo hapa DC, utakumbuka vizuri wakati huu wa msimu wa joto kunakuwa na kitu tunaita cherry blossom, pale maua yanapochanuka hapa mjini DC. Lakini kutokana na baridi iliyochelewa kidogo kule Canada, sasa ndio wanashuhudia cherry blossom ya upande wao. Kwa, kwa sa, siku zilizopita chache tu kumekuwa na raha sana kule Canada mm -hmm, ambapo wamefurahia cherry blossom kama ilivyo tulivyofurahia, uh, wiki chache zilizopita hapa DC, na sasa wanasema kwamba wanakaribisha wengi, wanasema kwamba ni wakati wa msimu ama wakati wa mwaka ambapo unajihisi kwamba wewe umekuwa kitu kimoja na mazingira yako. Sasa hilo likawa linachangamsha watu zaidi huko Canada na mkamiti mm -hmm. Naona muda nao unakimbia zaidi kama ningekuwa na muda ningesema hata mengine mengi ya gita nyingine ambayo imeleta hela pamoja, mm -hmm. na picha iliyopotea na ikapatikana, lakini hela zenyewe ukisikia, sijui utaondoka studioni ama itakuwa nini, kwa sababu picha moja pale imejipatia dola milioni thelathini na mbili. Basi amekwisha. Kama mimi wala sasa eh, kuendelea kusikia ay maanake. <laughs> Haya, huyo ni Harison Kamau alikuwa akitiririsha zile za burudani. Na sisi kutoka hapa VOA Express tuseme shukran kwa kutusikiliza na tukutakie kila la heri popote pale unapoendelea. Kumbuka kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, iwe matangazo ya jioni kwa undani, e, hata Duniani Leo na Zulia Jekundu utamkuta pale Harison Kamau kwa hivi sasa akitamba kwelikweli. Kila laheri popote pale ulipo. Mafuriko eh, kikuwa makini <mulia>