kabacdina a marka noqdaan dad layska raadinayo Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Tunatangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, Marekani. Hujambo msikilizaji, karibu. Jina langu ni Kenneth Bwire na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni Jumaa Mei tatu mwaka elfu mbili ishirini na nne ambayo anasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo radio Afrika, free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Vilevile tunapatikana kupitia Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, bila kusahau kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea live talk, majadiliano ya wiki. Tunaangazia uhuru wa kuandika habari, mazingira ya kuandika habari ya na tathmini, namna hali inaweza kuwa katika siku za mbeleni. Na kabla ya mjadala wenyewe, utasikia habari za dunia, ambapo shambulio la bomu limeua watu tisa katika kambi ya wakimbizi huko mashariki mwa DRC. Ingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili na uandike maoni yako kuhusu mjadala wa leo, tutayasoma baadaye. Wakati unafanya hivyo, Patrick Nduimana anakusomea habari za dunia. Milipuko iliuwa watu tisa Ijumaa katika kambi ya wasiokuwa na makazi yao nje kidogo ya mji wa Goma, katika eneo linalokumbwa na vita mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Vyanzo katika eneo hilo vimesema mabomu yalianguka kwenye vibanda ambavyo ni nyumba za wasiokuwa na makazi, kulingana na mashahidi katika eneo la mashariki mwa nchi ambalo limeshuhudia mapigano yanayoendelea kati ya waasi wa M23 na serikali. Chanzo cha milipuko ya Ijumaa akijafahamika wazi. Kwa mujibu wa mashahidi, wanajeshi wa serikali walio karibu na kambi hiyo wamekuwa wakiwashambulia waasi kwenye milima ya eneo la mbali magharibi mwa nchi tangu asubuhi, kulingana na mwanaharakati wa mashirika ya kiraia M23 walilipiza kisasi kwa kurusha makombora kiholela. Msemaji wa serikali Patrick Muyaya amelishtumu kwenye mtandao wa X jeshi la Rwanda na waasi wa M23 kwa kuhusika na shambulio hilo. Kulingana wa na serikali ya Congo, Umoja wa Mataifa na nchi za magharibi, nchi jirani ya Rwanda inawaunga mkono waasi wa M23, madai yanayokanushwa na, na Kigali. M23 wamekanusha pia kwamba hawakuhusika na shambulio hilo na kulishtumu jeshi la DRC kuwa ndilo lilirusha mabomu hayo. Idadi ya vifo kutokana na mafuriko nchini Kenya imevuka mia mbili tangu mwezi Machi, wizara ya mambo ya ndani imesema Ijumaa, huku kimbunga ikielekea pwani ya Tanzania. Mvua kubwa imenyesha Afrika Mashariki na kusababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi ambayo yameharibu mazao, kusomba nyumba na kuwakosesha makazi maelfu ya watu. Watu mia mbili na kumi walifariki nchini Kenya kutokana na hali mbaya ya hewa wizara ya mambo ya ndani imesema katika taarifa, huku watu 22 wakifariki katika saa 24 zilizopita. Zaidi ya watu laki moja na elfu sitini na tano walikoseshwa makazi yao, taarifa hiyo imeongeza, huku wengine 90 hawajulikani walipo na kuzua hofu kwamba idadi ya vifo inaweza kuongezeka zaidi. Kenya na nchi jirani ya Tanzania ambako watu 155 walifariki katika mafuriko, sasa zinajiandaa kukabiliana na kimbunga Hidaya kinachosababisha mvua kubwa upepo na mawimbi kwenye fukwe zao. Mamlaka ya Tanzania imeonya Ijumaa kwamba Hidaya kimejiimarisha kufikia kiwango cha kimbunga kikali saa tatu asubuhi kilipokuwa umbali wa kilomita mia nne kutoka kusini mashariki mwa mji wa Mtwara. Ghasia karibu na mji wa Alfashir huko Darfur zimefunga njia ya kupeleka misaada ya kibinadamu iliyofunguliwa hivi karibuni kutoka Chad Wakati hakuna muda wa kuziwia njaa katika eneo hilo kubwa, shirika la Umoja Mataifa la mpango wa chakula limesema leo Ijumaa. Mashambulizi karibu na al-Fashir, ngome ya mwisho ya jeshi la Sudan katika jimbo la Darfur, mji wenye wakazi milioni moja na laki sita, yameashiria onyo la wimbi jipya la watu kuhama makazi yao na mizozo baina ya jamii katika vita vilivyodumu mwaka mmoja nchini Sudan. Mzozo kati ya jeshi na wanamgambo wa kikosi cha Rapid Support Forces RSF umesababisha hali mbaya ya njaa huku baadhi ya watu wakilazimika kula udongo na majani huku kukiwa tishio la njaa. Maafisa wa misaada wanasema pande zote mbili zimekuwa zikipora misaada na kuziwia kufika kwenye maeneo ambapo njaa imetanda na kusababisha, na kusababisha mzozo wa kibinadamu. Ghasia za hivi karibuni karibu na Alfashir zilisimamisha misafara ya misaada kuingia kupitia mpaka wa Chad wa Tine, huku vikwazo vya mamlaka zinazoshirikiana na jeshi vikizuia usambazaji wa misaada kupitia njia nyingine pekee ya misaada kutoka Chad huko Adre, WFP imesema. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wanajeshi wa Rasia wameingia kambi ya jeshi la anga nchini Niger ambayo ilikuwa inatumiwa na wanajeshi wa Marekani. Afisa mkuu wa jeshi la Marekani ameliambia shirika la habaru la Reuters, hatua inayofuatia uamuzi wa utawala wa kijeshi wa Niger kuwafukuza wanajeshi wa Marekani. Maafisa wa kijeshi wanaotawala katika taifa hilo la Afrika Magharibi wameliambia Marekani kuondoa wanajeshi wake elfu moja nchini humo, nchi ambayo hadi mapinduzi ya mwaka jana ilikuwa mshirika mkuu wa Washington katika vita dhidi ya waasi ambao waliua maelfu ya watu na kuwakosesha makazi mamilioni wengine. Afisa mkuu wa jeshi la Marekani ambaye alizungumza katika msingi wa kutotajwa jina amesema wanajeshi wa Russia hawakuwekwa pamoja na wanajeshi wa Marekani lakini walitumia eneo tofauti la kambi ya jeshi la anga namba mia moja na moja iliyo karibu na uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Diori Hamani mjini Niame, mji mkuu wa Niger. Hatua ya jeshi la Russia iliyoripotiwa kwa mara ya kwanza na Reuters inawaweka wanajeshi wa Marekani na Russia kwenye sehemu moja iliyo karibu sana wakati ambapo ushindani wa kijeshi na kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili unazidi kuongezeka kutokana na vita vya Ukraine. Hali siyo nzuri, lakini kwa muda mfupi inaweza kudhibitiwa, afisa huyo alisema. Mahakama ya kijeshi ya Russia Ijumaa ilimhukumu kifungo cha miaka kumi na mitano mwanaharakati anayepinga vita katika mji wa mbali wa Kabarovsok mashariki mwa nchi kwa makosa ya uhalifu ikiwemo kuchoma moto kambi ya kijeshi na kuyachafua makaburi ya wanajeshi wa Rusia waliouawa wa nchini Ukraine. Katika taarifa, mahakama ilimtambua Angel Nikolayev kama mpinzani wa uhamasishaji na ilitoa orodha ndefu ya makosa yake ambayo yameanzia karibu miaka miwili iliyopita. Katika matukio mawili tofauti, Nikolayev alipaka rangi alama zinazofanana na za wanazi kwenye bendera za Rusia zilizowekwa juu ya makaburi ya wanajeshi waliouawa wa nchini Ukraine, mahakama ilisema. Uturuki haitafanya tena biashara na Israeli yenye thamani ya dola bilioni saba kwa mwaka hadi litakapopatikana sitisho la mapigano la kudumu huko Gaza na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia Wapalestina bila ya ki, kiziwizi. Waziri wa biashara wa Uturuki amesema leo Ijumaa. Mwenendo wa Israel wa kutotaka kufikia makubaliano na hali inayozidi kuwa mbaya huko Gaza imepelekea Uturuki kusitisha biashara, Omer Balat amesema katika hotuba yake mjini Istanbul wakati akitangaza takwimu za biashara za mwezi Aprili. Uamuzi wa Uturuki ambao ulitangazwa Alhamisi umekuwa wa kwanza kwa mshirika huyo mkuu wa biashara wa Israeli kusitisha mauzo ya nje na uagizaji wa bidhaa kutokana na operesheni za kijeshi huko Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Israeli Katz ameikosoa hatua ya rais wa Uturuki Tayyip Erdogan akisema inavunja makubaliano ya kimataifa ya biashara, na hiyo ndiyo tabia ya dikteta, alisema. Kundi la Hamas linalodhibiti Gaza limepongeza uamuzi huo kuwa wakijasiri na unaunga mkono haki za Wapalestina. Basi lilianguka kwenye bonde mapema ya Ijumaa kaskazini mwa Pakistan, msemaji wa serikali ya eneo hilo alisema, na kuua abiria ishirini na wawili huku majeruhi ishirini na moja wakiokolewa na kupelekwa hospitali. Basi hilo lilikuwa linaelekea kwenye eneo la kaskazini lenye milima la Gilgit Baltistan kutoka mji wa Rawalpindi katika jimbo la mashariki mwa pakistan la Punjab wakati ajali hiyo ilipotokea mapema asubuhi. Basi hilo lilikuwa likipita kwenye wilaya ya Diamer huko Gilgit Baltistan wakati ilipoanguka kwenye bonde lenye kina kirefu. Faizullah Firak, msemaji wa serikali za serikali za mitaa katika eneo hilo, ameliambia shirika la habari la Reuters serikali ilianzisha operesheni ya uokoaji mara moja kuwaondoa majeruhi wote ambao walipelekwa hospitali, aliongeza. Asante Patrick Nduimana kwa habari za dunia. Msikilizaji, Mei tatu siku nyingine tena ya mwaka ambapo waandishi wa habari wanaadhimisha uhuru wa kuandika habari zote unazosikia. Tunaadhimisha siku hii wakati waandishi wa habari wanaendelea kukamatwa wakiwa waki, waki kazini, kulengwa hasa na maafisa wa usalama, wanasiasa na viongozi ndani na nje ya serikali wasiotaka kuambiwa ukweli, hasa wanapokosea au kutoajibika. Idadi kubwa ya waandishi wa habari wameuawa katika sehemu mbalimbali za dunia wakiwa kazini. Inatambuliwa kwamba jamii yenye uhuru wa habari inapelekea jamii kwa jumla kushiriki katika maendeleo vikamilifu. Uhuru wa habari ni silaha kubwa katika kupambana na maovu ikiwemo ufisadi. Uhuru wa habari siyo tu muhimu kwa demokrasia, bali ni demokrasia yenyewe. Sote tunavyotambua, ni muhimu pia kusisitiza kwamba imani ya kila mtu katika taarifa zinazochapishwa na vyombo vya habari kwa ajili ya haki na maendeleo katika jamii waandishi wanashtakiwa, wanapigwa, wanakosa kulipwa mishahara, wanakabiliana na habari potofu kwenye mitandao zinazowalenga pamoja na familia zao na mengineyo. Hebu msikilizaji, fikiria kila mmoja wetu angeshirikiana na waandishi wa habari katika kazi yao na kutoa habari kwa jamii, basi maovu mengi hayangekuwa yanatokea, kwa sababu kila mtu angejua atafichuliwa na kuajibishwa. Lakini kwa sababu uhuru huo ni mdogo mno au haupo katika baadhi ya nchi, waandishi wa habari wengi wanafanya kazi kwa uoga, wengine wanalazimika kuacha kabisa uandishi wa habari, wengine wameingia katika siasa, wengine kutafuta kazi kwingineko. kuzungumzia haya na kuangazia tunapoelekea katika uandishi wa habari miaka ijayo ama siku zijazo, tumewaalika waandishi wa habari wenzetu na kuunda jukwaa la waandishi wa habari watano kwa sasa. Shabini Maulid ni mwandishi wa UFM akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Karibu, Maulid. asante sana Kenes. Michael Were Muhusia ni mwandishi wa kujitegemea yupo Nairobi, Kenya. Karibu, Mike. Asante sana Bwire. Kenes Peter Mkabi ni mwandishi wa Sasa Redio TV Magharibi yupo Bungoma, magharibi mwa Kenya. Peter Pete hajakuwa tayari nasi A, ni naye hapa studioni Patrick Nduimana. Mimi ni Kennes Bwire, nawakaribisha nyote. Nianze na wewe Michael Were Muhusia, hivi unavotazama taswira, namna yalivyo mazingira tunayo tuliomo kwa sasa, utasema tupo huru, tupo salama, ama tunajifinyafinya tu kwa sababu tumetumwa na wahariri tuandike na hawa wahariri pia hawana uhakika kama tutarejea na yale ambayo tunayatafuta kwa uhuru. Aa, swali nzuri, eh, kaka Kenneth. Ah, kubwa zaidi inategemea ni wapi, taifa gani, ama idhaa ipi. Na tunaporejelea taifa la Kenya hili, kuna idhaa mbalimbali inazungumzia Uh, idhaa za hapa nyumbani na idhaa za kimataifa. Kwa hiyo, katika idhaa za hapa nyumbani, mara nyingi inaona kwamba uh, watu ama waandishi wa habari wamepewa huo uhuru ama nafasi mwafaka ya kufanikisha ndoto na malengo, kwa maana kupitisha ujumbe eh, kwa kupigwa msasa ujumbe ambao kwa hakika uh, unalenga kabisa kuleta mabadiliko katika jamii na zaidi ya yote, wabari, wanai, ya yote kuwabarish wanaishi yanayojiri katika maeneo mbalimbali ikiwa ni masuala ya ufisadi. Uh, licha kuwa kunaweza kuwepo na vitisho kiasi cha haja, lakini katika ulimwengu wa sasa hususan nchini Kenya si lolote si chochote. Wapo wanaojitolea mhanga kwa ajili ya kuhakikisha kuona kwamba wamechapisha, na kwa kurejelea hilo ni kwamba sakata la hivi maajuzi tu kwamba yupo waziri ambaye amelalia amelaza damu kazini na kuruhusu uuzaji mbolea feki kufikia wakulima, ikizingatiwa kwamba uti wa mgongo wa taifa hili ni kilimo, na iwapo kwa vyote vile tutakwenda fyongo, labda pengine tutakuwa tunakumbana baa la njaa uh, mwaka ujao ama siku chache zijazo, kutegemea na hali itakavyokuwa. Kwa hiyo, kwa mtazamo wangu, vyombo vya habari nchini Kenya ndiyo vinajizatiti kadiri uwezo wao, lakini pia kuna Uh, taratibu zile za kutishwa kwa baadhi ya waandishi wa habari ama kuofea, iwapo kwa vyote vile wanatekenya mabega ya serikali na pia vilevile vile wapo ambao labda pengine wanatolewa hela kwa maana uh, kuhongwa ili wasichapishe vyombo ama taarifa husika, ambao labda pengine ingeharibu uh, ama kuchafua sifa za mhusika fulani katika jamii. Kwa hiyo ni mtandao mkubwa huu, lakini kubwa zaidi mpaka sasa niseme kwamba ninaikubali uh, tasnia ya wanahabari nchini Kenya, licha kuwepo na changamoto ya vitisho na hongo kwa kiasi kikubwa. Shukrani sana Peter uh, uh, Michael uh, Mukusia. Uh, basi uh, tuende kule Tanzania, tuungane naye Shaban Maulid. Shaban Maulid, uh, nakumbuka uh, wanahabari wa Tanzania mlikuwa um, mkilalamika kwamba uhuru wenu unaminywa, sijui kwa hivi sasa malalamiko hayo hayapo tena? Uh, changamoto zile ambazo mlikuwa mkizitangaza uh, hadharani sasa zimeondoka? Hebu tupe hali halisi ya mambo wakati huu. Asante uh, Ndimana, uh, kwa upande wa Tanzania, unapozungumzia uhuru wa vyombo vya habari ama wanahabari kutoa taarifa kwa uhuru, kuna namna ambavyo unaweza kusema kumekuwa kuna mabadiliko. Unajua, katika baadhi ya kipindi hayo malalamiko yalikuwa yanasikika kwamba kuna sheria na kuna namna uhuru wa vyombo vya habari ulikuwa ukiminywa, lakini unafahamu kwamba uh, wakati rais Samia anaingia madarakani miaka mitatu iliyopita alizungumzia uh, kuhusiana na hilo suala la uhuru wa vyombo vya habari, na kuna baadhi ya vyombo vya habari ambavyo vilikuwa vimefungiwa vikafunguliwa na vikaendelea kufanya kazi. Kwa hiyo kuna namna, unaona kuna mabadiliko kwa maana kwamba vyombo sasa hivi ndiko huru kufanya kazi kwa maana ya kutoa taarifa za namna na yoyote ambazo zinazotokea, lakini uh, kumekuwa na changamoto yeah, kwa upande mwingine kwa sababu kwa Tanzania vyombo vya habari vingi, habari vimekuwa vingi, hata a waandishi wa habari wa mtandaoni wamekuwa wengi, kila kukicha wanakuwa wanaongezeka, lakini kuna changamoto moja, na hata ukijaribu kutazama katika mikutano ambayo imefanyika wiki hii miwili kuna ule mmoja wa jukwaa la wahariri test, lakini pia kuna kongamano ambalo liliandaliwa na baraza la habari nchini MCT. Uh, wanajaribu kuangalia upande wa uchumi. Unajua, uchumi imara ndo unamfanya pia mwandishi wa habari ko huru kupewa taarifa ambazo zinazingatia weledi na wala hazizingatii upande mmoja. Sasa kumekuwa kuna, kuna changamoto kidogo kwa upande ama ama changamoto kubwa unaweza kasema pia kwa upande wa Uh, masuala ya uchumi kwenye kuendesha hivi vyombo vya habari. Kwa hiyo hivyo vinakuwa vinafanywa kwamba kuna aina za taarifa ambazo zinakuwa zinapewa kipaumbele zaidi kwa sababu wale wanaozitoa wanaona kabisa kama, kama nitazitoa hivi maanake kuna chochote kitu naweza nikapata, lakini zile ambazo zinaonekana zisinufaishe hazi, hazi, hazi, hazi moja kwa moja mwandishi zinakuwa hazipewi kipaumbele sana. Kwa hiyo, kwa hiyo kwa hali ya Tanzania uhuru hupo uh, vyombo vya habari vinafanya kazi, watu wanaruhusiwa kufanya kazi, hakuna ule uminiaji sana ambao pengine kuna wakati ulikuwa ukiripotiwa, lakini changamoto imeania hapo kwenye masuala ya, ya, ya kiuchumi. Unakuta waandishi hawalipi vizuri, vyombo vingi vya habari una hali mbaya ya uchumi ambayo inakuwa inaondoa ule weledi, na unajua kabisa kwamba unapokuwa haupo vizuri kiuchumi, maanake hata uhuru wako e mwenyewe utakuwa hauna, utakuwa unaamuriwa na baadhi ya watu kwamba kwa sababu sisi tunakupa pesa ama tume, tume, tume, tunataka taarifa yetu iende hivi na iende katika namna hii, na tutakupa chochote kitu basi, tunaomba wito hivi. Pale uhuru unakuwa unaondoka, lakini kwa kusema tu, kwa kuingiliwa na vyombo vya usalama, vyombo vya dola ama serikali ama mamlaka, hilo limepungua. Sasa hivi watu wanafanywa kwa uhuru, ila tatizo lipo hapa kwenye swala la uchumi mblima. Sawa kabisa Shaban Maulid, kwa maelezo hayo. Eh, kabla ya kuungana naye Peter Mokabi, kuna msikilizaji kwenye ilani ya simu anataka achangie. Msikilizaji karibu, ajitambulishe uh, na utuambie una mchango wako, basi. Asante sana kwa majina ni David Olelesere inatoka Sikawa kaunti uh, ya Transmara uh, katika hilo swala ambalo mnaongelea mnajadili kuhusu uhuru wa waandishi wa habari, inaweza sema hiyo hawa waandishi inafanya wananchi kujua yale mambo ambayo inajificha ama maofu ambayo inaweza fanywa na serikali ama na watu wengine tofauti, lakini hiyo uhuru wa waandishi pia inatumika vibaya na hawa na hawa waandishi kwa sababu unaweza kuta ya kwamba waandishi wa habari wengine baadhi yao wamegeuka kama wanasiasa, ambapo unaweza kuona kipindi cha siasa ikija naenda ikawa unakuta una wengine wanatetea e, chama kimoja, badala hawa kusimama katikati ili waweze kuongea kulingana na masomo ama mafunzo aliyofunzwa ali, ali. Kwa hivyo mi naweza sema hiyo uhuru ya wanahabari au baadhi yao wengine ndio wanachangia uh, serikali kupoteza imani uh, na watu. Asante. Da, shukran sana uh, kwa mchango wako. Anazungumzia maswala nyeti, maswala muhimu. David Oleserere kutoka kule Kenya eh, anazungumzia waandishi wenyewe kuonekana kama wanaegemea upande fulani. Hapa VOA hata kwenye mitandao yetu ya kijamii, hauwezi kwenda unaandika taarifa zinazoonyesha kuegemea upande wowote. Hata sisi tumebaki tu kuandika Arsenal, Manchester United <laughs> tuna tunaficha ile misimamo yetu. Msikilizaji mwingine kwenye line ya simu, jitambulishe tafadhali, utuambie upo wapi. Na, na, na shukuru ndugu yangu Lesesele amejaribu kuongea kweli e, kuna baadhi ya uandishi wa habari unapata ikiwa imefika e, pengine wakati wa kisiasa, kuna wakati wa choto mingi ya kisiasa, pengine wakati wa campaign. Unapata akifika pale, anaona pengine huyu kiongozi pengine ni presidential candidate ama ama governor, inafika katikati pale, anashindwa kuwa katikati, anashindwa ni sesehemu zingi hata makanisa unapata eh, badili yako hapa mapisho anashindwa kabisa kuweka hawa watu waweze kuwa neutral. Tunaelewa ya kwamba vyombo vya habari ni kama kioo cha mwananchi, anaweza kuchiangalilia na kujua vile maneno yote yalivyo. Lakini ikifikia wakati tunaanza kufanya mambo kama haya, unapata kama mimi pengine ni kiongozi mkubwa, nimeenda nimeongea maneno machafu na mwandishi wa habari, yeye naleta yale maneno kulingana na vile uliongea wewe. Wewe kiongozi, ni kitu gani kinakufanya unaanza kuwa mkali? Unasema vyombo eh, eh, vya habari imekunukuu vibaya. Kwa hivyo katika hii hali unapata kuna vita vingi viko. Tunataka kuona ya kwamba uandishi wa habari uweze kuwa neutral. Mm. Uweze kuletea mwananchi maneno mm. mwangaza kamili. Ndiyo. Kutokana na kile kitu chenye kimetendeka, e, niliindaweza kuelezea mengi mengi mengi, lakini yenye nimesema ni hivyo. Tujaribu kuwa nyutro na tufanye maneno kiheshima, ili vyombo vya habari viweze kuheshimika ulimwengu mzima. Ni Josphat Ayora kutoka Tarbo Kenya, shukrani sana. Josphat Ayora. Ayora. Ayora. <laughs> ni maswala nyeti hayo, tunataka Peter Mukavi um, Tunashutumiwa Mkabi, hata kabla hatujakwenda mbali sana, tunaambiwa wengi tumepoteza. mm. Hatuwezi simama katikati, yani tunakwenda na upepo, na ikifahamika kwamba ili suala la neutrality kuwa neutral kutegemea, mm. weni binadamu ni binadamu, lakini inabidi ufanye juhudi zote, mm. kiasi uzekanavyo, kama tulivyo hapa, kutekeleza ile taaluma, zile sheria za kazi yetu ambazo tuna tunalazimika tuna kuziheshimu. Peter upande huu wetu likuwa, likuwa naelezea, ukikosa kuwa katikati mlango unaonyeshwa mm -hmm. tu bila kuambiwa sijui njoo tuzungumze kesho. ana nikiengea kwenye Twitter tuseme nikamshambulia Rais Ruto mm -hmm. hujafanya hii, nimejifungulia mlango. Nikienda nikamshambulia Raila Odinga nimejifungulia mlango. najificha pale katikati. Hebu mm -hmm. eh, tuambie katika kazi yako na mahala ulipo kunaendaje? mm -hmm. Oksana okay, uh, Kenes Bwire pamoja na Ndimana, uh, wacha ni niweke ni hivi kwamba uh, tangu kukuwe na uh, vyombo vya habari vya aina mbili, moja ni ya serikali alafu kuna hii ya kibinafsi Haya yote yametoka katika ile njia panda, unapata kwamba kwa mfano ya serikali kuna vile ambavyo kwa mfano uh, tuko na kama uh, idhaa ya taifa ambayo tunaielewa uh, ni KBC kama hapa Kenya, halafu kuna vyombo ambavyo bila shaka vinamilikiwa kibinafsi. Unaona sasa, un, tunapata challenge aina gani? Unapata kwamba labda hii ya kibinafsi inamilikiwa na mtu ambaye ni mwanasiasa ama mwanabiashara ambaye ana uhusiano na, na mambo fulani ya kisiasa, na ni mambo ambayo yanahusisha ama yanafaa kufanyika kulingana na matakwa yake. Sasa wewe kama mwanahabari, ingawaje umesomea taaluma hii, lakini e, sheria ziliwekwa katika stesheni hiyo ama katika kituo hicho cha habari, unapata kwamba wewe kama mwanahabari tayari kabisa Hmm. chombo chenyewe hautakiweka ama akitakuwa na ile uhuru. Kwa sababu gani? Wewe kwanza ndio unafanya inavyofanye na ile uhuru, lakini kwa sababu inamilikiwa na mwanabiashara ama inamilikiwa na mtu ambaye ni mtu wa, wa, mtu ambaye ni mwanasiasa, inabidi uende na mambo yake. Kwa hivyo, wewe kuanzia kwako mwenyewe kama mwanahabari, kwanza uhuru wako hapo haupo, itabidi uende kulingana na matakwa yake. Kwa hivyo, kidogo tunaposherekea siku hii ya leo kama wanahabari ama katika ile kumbukumbu, ni kwamba ile uhuru ya kujieleza kama mwanahabari ikizingatiwa kile ambacho ulikisomea eh, chuoni hakipo kabisa. Bado hatujafikia pale ya kwamba wacha uweke katika mazoezi ama katika practice kile ambacho ulikisomea, hiyo haipo sahizi. Ama kwa mfano wacha tuseme eh, eh, kwa mfano tuseme VOA iko hapa, ni, ni, ni, ni, ni ya serikali ya, ya Marekani kwa mfano. Unaona, hauwezi ukaongea labda mambo kinyume ama unakosoa serikali ambayo ni wamiliki wa kituo hicho. Unaona, inabidi ufanye kulingana na mambo yao, unaenda kulingana na kile ambacho serikali inataka. Kwa hivyo pakubwa hapa ule uhuru wa wanahabari bado haupo kabisa, maanake ni lazima uendane na matakwa ya waajiri wako mm -hmm. ili uweze kupata kile ambacho eh? unaita mshahara wako ama e, haki yako ya kufanya kazi ile hela na kadhalika, kwamba tunasherekea na kuweka katika kumbukumbu, hatuko kabisa karibu na hapo. Shukrani kwa sana. Wote sana Peter Mukabi na kuomba kidogo hey. Uh, samahani kidogo, tuna, tuna msikilizaji pia tunataka naye uh, uh, tusikie anasema nini msikilizaji. Kwenye laini ya simu, karibu, jitambulishe na tuambie mchango wako lakini sasa akiwa na anagea upande moja, hakuna usaidizi tunasaidiwa. Tumekupata wapere wengine wakipigwa wakiwawa. tumekupata kutoka Busia, Kenya, Matino Mkule. Asante um, amezungumzia ukabila, lakini leo ni gumu ku, kufafanua sana hapa, hapa, hapa Marekani, ni kwamba VOA kama taasisi ndiyo, kuna sehemu ambayo inaitwa editorio tahariri, ambayo inaelezea sera ya Marekani, lakini yaliyosalia yote lazima ufate zile kanuni. Ukienda kinyume, upo taabani na upo katika matatizo, japo ni sauti ya serikali. Lakini hata unakumbuka na, Trump, kuna hilo neno ambalo, uh, tunaambiwa kila siku hapa, hata ukienda kwenye mitandao ya mitandao ya kijamii, hata kwamba ni mtandao wako binafsi wa kijamii, yaani unapozungumza wewe ni, ni, ni Bwire ni Patrick, lakini wewe unatambulika kama nani? Kama mwandishi wa habari wa VOA. Kwa hiyo inabidi uchukue tahadhari kubwa sana. Ndiyo sehemu ya kwanza imekuwa na kusheheni kuambiwa kwamba hatupo neutral, lakini kwa kweli waandishi wa habari katika maadili ya kufunzwa darasani ni kwamba tunajaribu wakati mwingine, mwandishi wa habari anakuwa yupo neutral kabisa, yani haegemei upande wote, lakini msikilizaji anahisi jambo. Neutrality ni ligumu sana e, so. <laughs> msikilizaji anahisi ah, mimi nilitaka aseme hivi lakini hatasema hivyo. Tunafunga sehemu ya kwanza ya Live Talk, tunarejea na sehemu ya pili. Msikilizaji, unaweza ukatufuatilia kwenye www.voaswahili.com endapo kituo cha redio unachosikiliza kwa sasa kinakwenda katika matangazo mengine. Sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya mjadala wetu wa live talk, ambapo leo tunazungumzia hii siku ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari e, ambapo katika sehemu ya kwanza tulikuwa tunasikika kupitia redio zetu zinazosikika uh, kwenye uh, mtandao wa FM na redio shirika kote Afrika Mashariki na maziwa makuu. Sasa mtatupata kupitia mtandao wetu kwenye internet, voaswahili.com, uh, kabla ya kuendelea na mjadala tunaye msikilizaji mwingine Kenes, wasikilizaji leo kweli kabisa wametuamulia. Uh, lakini acha wazungumze wame, <laughs> <laughs> acha wazungumze. Msikilizaji karibu. Msikilizaji: asante. <laughs> ah, sana mimi ni msikilizaji wa tangu jadi, Ochieng George. Kwa sasa niko maeneo ya Aboke huku Ugenya, karibu na Oliado Hil. Na mimi nikizungumzia hii siku ya vyombo vya habari na uhuru wa vyombo vya habari, ni kweli tumekuwa tukitegemea vyombo hivi vya habari sana sana sana, mimi kama mfuatiliaji wa habari. Kwa hivyo Ochieng, Ochieng, laini yako na mikwaruzo kidogo, sijui unazungumza ukiwa na headphone au vipi, au ni sababu ya hali ya hewa? Zungumza basi tusikie. Okay, asante. E, nilikuwa nasema kwamba uhuru wa vyombo vya habari ni muhimu sana hasa sisi wasikilizaji na wale ambao wanategemea habari hizi, kwa sababu unakuta ya kwamba e, ili tuweze kupata habari za kimataifa na pia tuweze kupata habari za kitaifa, lazima kuwe na uhuru wa wanahabari na uhuru wa vyombo vya habari. Kwa hivyo ikiwa serikali yeyote inajaribu kunyanyasa uh, wanahabari na pia iweze kudhibiti ku, vyombo vya habari basi ni sisi ndio tunaweza kuthibitiwa yani, ni wanatuthibiti sisi kuweza hmm, kupata habari hizi, jambo ambalo sio haki. Kwa hivyo nahimiza mataifa ambayo yako ambayo yako bado yanadunisha yana na yanaangamiza vyombo vya habari waweze kuwawachilia ili wanahabari na vyombo viweze kufanya kazi kwa njia huru. Asante sana. Asante Ocheng, japo kulikuwa na ubora wa sauti ya simu yako hauko mzuri vile nafikiri nirudi kwake Shaban Maulid. Shaban amezungumzia swala la ms, msingi sana kuhusu uchumi, mapato ya waandishi wa habari, mapato ya hivi vituo ama vituo vya kuandika habari. Amezungumzia uhuru ambao wengi wakati wa utawala uliotangulia Tanzania wa John Magufuli ulikuwa mgumu kidogo kwa waandishi wa habari, takwimu zipo zinaonyesha, lakini pia ulikuja na faida zake, kwamba aliamurisha hawa kufunguafungua tu mitandao ovyoovyo na kujiita mwandishi wa habari. Yupo sebuleni, chumbani mwako, sababu umepata microphone, umepata kamera, hivi unaanza iPhone kuzungumza. unaanza kuzungumza, alafu unajitambua mwandishi wa habari. Nakumbuka Magufuli alisema kama huna cheti diploma, tutafunga hicho kituo chako kama utamfuta huyo mtu kazi. Je, Maulid, hali imeboreka kiasi gani? Ama bado wale, wapo wale, anatafuta simu bora iko na kamera nzuri, basi ameanza uandishi wa habari. Haijaboreka, lakini unaweza kasema ndo imeongezeka, kwa sababu ah, wakati mjadala unaendelea, ilikuja hiyo swala la umiriki wa hivi vyombo vya habari, namna ambavyo unavyoathiri uhuru wa vyombo vya habari, lakini kuna sababu nyingine mbili. Moja ni hiyo ambayo nilikuwa nimehitaja ya masuala ya kiuchumi mtu anapokuwa ama chombo kinapokuwa hakina uwezo wa kiuchumi, mwandishi wa habari anapokuwa halipu vizuri, hana malipo mazuri, hana hali nzuri ya kiuchumi, kwa kawaida tu, moja kwa moja, huyo hawezi kuwa huru. Na sababu nyingine ni hiyo ambayo umejusia, ume, ume, ume hako bure kwamba swala la weledi. Nafahamu kwamba mwandishi wa habari, uandishi wa habari ni taaluma ambayo inasomewa katika ngazi mbalimbali. Kwa mfano, mtu ataanza ngazi ya cheti, diploma, uh, mpaka i na wengine wanafika mpaka masters, lakini tunafahamu uh, kwamba kama ulivyosema, kuna wakati ilipitishwa hiyo sheria kwamba walau mwandishi na diploma. Sasa sasa hivi kidogo hilo swala linaweza kusema limerudi nyuma, kwa sababu kumekuwa kuna ongezeko la waandishi wa ambisho, habari ama watangazaji ambao wengi hawajasomea kikubwa huwe maarufu, ama mwingine amekaa tu nyumbani, ana uwezo wa kununua kamera ama microfoni kama hivyo, tayari anajiingiza kwenye uandishi wa habari sasa. Hata anapoandika maana yake ni kwamba hawezi kuzingatia uh, zile kanuni vigezo, na, na, na taaluma ya uandishi wa habari. Kwa hiyo bado kumekuwa kuna wimbi hilo. Hata baadhi ya sehemu vya habari unakuta kabisa, kama ni redio ama TV, wameendelea hawa kuwa wanaajiri watu ambao hawakuwa hawana hiyo taaluma kabisa. Kwa hiyo kitu kama hicho ndo kinaathiri kina, kina pia uhuru kwa sababu kama mtu hajasomea uandishi wa habari maanaake hajui jinsi ya kutafuta habari, hajui jinsi ya kuichakata habari, na hajui jinsi ya kuihariri habari, a hajui namna ya kuiwasilisha habari. Maanaake huyu kama ataambia sifanye hivi uh, kwa sababu tu hana uelewa, ataacha ama atakwenda kufanya ama kuandaa taarifa kwa maslahi yake binafsi. Kwa hiyo hapo uhuru hawezi kuonekana kwa namna hiyo. Kwa hiyo suala la weledi kidogo limerudi nyuma, ingawa sheria ilipitishwa na watu wakatakiwa kusoma, kuna baadhi ambao wengi nasema walisoma kwa sababu ilitakiwa anze kutekelezwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja kuelekea elfu mbili na ishirini na mbili lakini baadaye ukaongezwa muda na sijajua umeongezwa mpaka lini, kwa sababu wameongeza mwaka mmoja, lakini sikusikia tena tangazo jingine kwamba, uh, kuna, kuna kuna ukomo fulani. Kwa hiyo bado watu wameingia kwenye, wameendelea kuingia kwenye, kwenye, kwenye uandishi wa habari na wanafanya katika namna ambavyo wanaona wao sasa uhuru ambao tunauzungumzia ni lazima ukuhusu wewe mwandishi, ukihusu chombo chako, lakini vilevile mamlaka za usimamizi. Tumeona baadhi ya mataifa uh, kumekuwa kuna changamoto hata hivi juzi Burkina Faso, huko Mali, tumeona kumekuwa kuna changamoto hizo, baadhi ya vyombo vikizuia kuendelea na, uh, ku, ku, ku, ku, ku, ku, na matangazo yake kwa sababu ya kuwasilisha aina fulani ya taarifa ambazo hazipendi na wale watawala. Sasa swala la taaluma ni lazima litazamwe li, li, li, li, kwa namna yake, na nadhani kuna baadhi ya nchi zimeweka msingi mzuri kabisa wa kitaaluma. Sisi Tanzania tunaelekea huko, lakini bado kumekuwa kuna ile wingi wa watu kuingia katika kazi ya uandishi wa habari, na sasa hivi inaonekana ni kazi rahisi sana kwamba mtu yeyote anaweza akafanya kwa sababu tu huo uh, uhuru ambao tumepewa, lakini age, na, tuna utumiaje, na tunadhibiti vipi, imekuwa ni changamoto. Hivi karibuni, uh, kumekuwa kuna kuna mchakato wa kuanzisha bodi ya ithibati ambayo itakuwa inawatambua sasa waandishi wa habari kwamba ni mwandishi gani wa habari ambaye anaweza akafanya kazi. Maana tunapoelekea huenda kukawa hata na kupewa vibali vya kazi ama leseni ili kutambua kama ni mwandishi wa habari. Sasa kwenye huo mchakato wa kupewa, naamini kuna vitazingatiwa vigezo pia vya kitaaluma kwao. Kama tukienda vizuri katika haya maeneo matatu, mwandishi wa habari mwenyewe akawa na taaluma na uelewa mzuri wa kazi yake sheria zikawa ni nzuri ambazo zinaruhusu watu wakafanya kazi, lakini vyombo vya habari vikawa imara kiuchumi, maana mm -hmm. yake ni kwamba tutakuwa so na tasnia ya habari ambayo inaweza ikafanya kazi ambayo imekusudiwa. Tunafahamu kwamba hii ni tasnia ambayo inatakiwa kuwaunganisha wananchi na utawala wao kwa ajili yeah. ya kuleta maendeleo, kwa maana kuibua kero, kukosoa pale inapohitajika na, na so kusukuma kabisa. mbele juhudumu maendeleo kwao, hizo so... sababu tatu ama maeneo matatu mimi nayatazama kama yatafanyiwa kazi vizuri, maanake huo uhuru utakuwepo. Lakini kwa hilo suala ambalo umezungumzia bure bado halijakaa sawa. Kuna ushahidi tu mwingi kwamba kuna baadhi ya watu wanafanya kazi ya andishi habari na hawajasomea. Sawa kabisa, Shaban Maulid kutoka Tanzania. Basi tuende kwake Michael. Michael Mokusia. Michael, uh, hili swala la uchumi wanahabari kuwa na malipo bora, mshahara bora, kuwa na makubaliano au mikataba ya kazi na kupewa marupurupu mengine, kupewa bima ya afya, haya ni mambo muhimu sana ili mwanahabari aweze kufanya kazi e, kwa uhuru. Sijui wewe, kuna tukio lolote ambalo unalijua limetokea, mfano hapo Kenya? Najua kuna vyombo vingi vya habari vya kujitegemea ambavyo vinategemea wakifanya matangazo kwa wale e, washirika, makampuni mbalimbali, mabenki mbali, mba na nini imeshatokea mfano benki ambayo imelipia matangazo alafu ikalazimisha ikasema, hii habari isipiti kwa sababu mimi ni mshirika wenu mkubwa, au ni mfadhili wenu mkubwa? Umenikumbusha takriban miaka saba nane ilizopita, mtu mmoja fulani hapa ambayo ni maarufu mno Eh, iliingia katika mgogoro huo, eh, kampuni moja yenye uwezo mkubwa walionekana, uh, ni kana kwamba walikuwa na njama za kuibia wateja, na ni kampuni ya mawasiliano, na walikuwa wameweka mzigo ama mpunga hela ndefu kwa faida ya kujitangaza mara kwa mara. Kwa hiyo baada ya kituo hicho eh, kurusha matangazo au kupeperusha matangazo jamaa wakatishia kujiondoa, anadhani kuwa kwa, kwa takriban wiki moja hivi. Na sasa mhusika mkuu, kwa maana mwenye kampuni, akaamua kusawazisha na akaomba msamaha, ikawa sasa anyooshe mambo kwamba atawapeperushia japo kwa muda fulani tetesi hizo, lakini unafuatilia kwamba uh, walikuwa wamejitoa kiasi cha haja na ikawa sasa ni marufuku tena kuzungumzia kampuni hiyo. Unaambiwa kwa kimombo kwamba you don't bite the hand that feeds you. Kwa hiyo kuna makampuni ambayo kwa hakika yanaziwezesha vyombo vya habari kuwa Uh, kufanikisha taratibu zao za utangazaji na kuendesha biashara yenyewe. Kwa hiyo kwa vyote vile utaweka kwa uh, in bad picture, kwa maana kuchafua sifa zao. Eh, mfano hai ni kwamba itakuwa ni kama uh, kuchunguza, investigative piece, investigative journalism, eh, eh, kuchunguza maovu wanaofanya katika jamii huenda kona ikaanga kwa mafuta yako mwenyewe, na uongozi usimamizi nikana kwamba hata iwezi kakubali. Kwa hiyo kwa njia fulani inachangia pakubwa kuminywa kwa uhuru wa uandishi wa habari katika taifa hili, siseme tu ni serikali pekee ama wanasiasa. Nasema mpaka wafanye biashara pia vile vile wanachangia pakubwa kuhudunisha ama kuvuruga kiasi cha haja, uh, wanahabari kufanya kazi yao kwa uadilifu mkubwa. Na katika hilo inamaanisha kwamba kuna mengine yatawekwa chini ya chini ya kapeti ama ku-, eh, kuwekwa pembeni, na ndio sababu naweza kuona kwamba siku hizi kuna wa wanahabari huru wanaibuka pakubwa, eh, wale ambao tunawaita kama bloggers ama wengine wamefungua mpaka mitandao ya YouTube na kadhalika. YouTube imechangia pakubwa kwa ajili ya kufanikisha haya na pia vilevile, uh, mitandao mbalimbali kwemo kadhalika. Kwa hiyo inaposhindikana upande wa pili, upande wa kwanza, upande wa pili wanapata uhuru huo, labda pengine taarifa zenyewe zinapenyezwa chini kwa chini kwa wale mabloggers na kwa hakika wanafietua mara moja, jambo ambalo tumeshuhudia mara kwa mara hapa nchini Kenya ikitokea. Lakini kubwa zaidi ni kwamba ndio kuna kuminywa kwa, uande, kwa uhuru wa kujieleza na hususan katika mainstream media hizi ambapo wahusika wakuu ambao wanamwaga mpunga ama wanaleta mpunga ama biashara kwa faida ya shirika husika hawataruhusiwa kufanya hivyo. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba unakuwa na hauwi na uhuru wa kutosha, na hapo unahitaji mshahara wa kipekee. Na makampuni hapa Kenya, kuna yale ambao wanalipa vizuri, kusema la kweli, na wengine pia vilevile sio vile, vile si ovile, na pia kuna hiyo uh, bima ya afya unaweza pata. Kuna ile ambao pia vilevile unaweza kuona kwamba uh, kila mwaka wakati wa financial, uh, financial year wakati wa, wanasherekea ama wanaadhimisha uh, nadhani ni kwa mwaka wafanyikazi na wanapewa hela nzuri ama uh, tunu kwa kufanya kazi kubwa na kufanikisha kampuni kupata uh, faida kubwa, katika taratibu za kuweza kuipa sifa sufufu. Uh, kwa mtazamo wangu tupo katika njia ya panda, lakini tutafanyaje? Ndivyo hali ilivyo mzee, tofauti kidogo na mashirika ya kimataifa. Nimefanya katika shirika mashirika hapa nchini na mashirika ya kimataifa, naona kuna mambo ni tofauti, yanatofautiana kiasi cha haja. Kwa hiyo kama ni ya ku kujipendekeza ama kuishi kwa kwa uoga basi itabidi sasa unaminya unaku, mm. unakosa kuwa mwadilifu katika kazi yako, na si ajabu wengine wameamua kuachia ku, ku, ku, ku, ku, ku ngazi, ama wameamua ku- uh, kuresign na kuamua kuenda katika vyombo tofauti, ama kuenda katika majukumu mengine tofauti Michael. yeah, kifupi, kabla sijamkaribisha sija Peter, uh, umejaribu ku, ku, kuongea ukizunguka je? <laughs> yeah. Unajua, ukitembelea uki vyuo vyote, najua umekuwa mhadhiri katika hivyo vyuo vikuu, umefunza na unapowafunza wanafunzi ama ukienda kuzungumza nao wale ambao wanataka kujifunza waandishi wa habari, lililomo akilini kwamba waandishi wa habari wana mfuko mzuri tu, wanalipwa vizuri tu, wana hela nzuri tu, lakini baadaye utawasikia mwandishi wa habari Michael, ametoka hapa, ameingia hapa. Mimi ni mmoja wao Kufika hapa ilikuwa ni kituo cha saba. Sasa inaweza kuwa mwingine, hata na wewe umeenda huku, umeenda huku. Sababu ni ile, huwezi kuwa kituo cha kwanza, cha pili, cha tatu. Mimi kufika cha saba kama kuhamahama, kama hakuna sababu yoyote, ni sababu ya malipo, ni mwajiri, ama ni nini? Inategemea mwanzo, inaweza kuwa ni malipo ma, ma, na ukipata kipekee una unafyatuka unakwenda mahali ambapo unaona unahitajika pakubwa, kwa hela nzuri. Hilo ni jambo la kwanza. Malipo ni jambo la msingi, maanake unaishi kuweza kupata eh, kupata hela ili kuweza kujikimu maishani. Kuna mahitaji mengi maishani. Kuna wale ambao wanataka kujiendeleza, uh, na elimu. Kuna wale ambao labda pengine masuala ya familia, unataka kuishi katika eneo iliyo salama, katika masuala ya ndoa na kadhalika, na hiyo status ni muhimu. Lakini wengine pia wao inatokana na pressure, uh, ile kitu ambacho inaweza kusema kwamba mazingira ya kazi pia wakati mwingine sio rafiki. Unaona, mimi nimekuwa -hmm. hata katika shirika moja ya kimataifa sitataja ni wapi, lakini kutokana na malipo nikajaribu kunyoosha uh, mambo na wahusiko wakuu, lakini akaonekana kuwa na kone, shingo ngumu kama mm -hmm. nengokadineza <laughs> Sasa niondoke sasa kwangu, lakini yale malalamishi ambayo niliweka mezani, kwa maana mimi katika kujieleza kikamilifu uh, kwa njia iliyo salama, kwa kimombo tunasema mikebli. Mwisho uongozi ukaamua kumtoa na sasa ni mwezi mmoja wamepata mkuu um, wa idhaa mpya, baada ya yale malalamishi kuangaliwa kwa kina. Haikuwa ni sasa kwa ajili ya kumdhulumu ama vipi, kwa kwa ajili ya kuainisha, na mwishowe jamaa akaanza kulipwa vizuri. Kwa hiyo ndio wasije wakakupata kwamba unatoa siri za yeah, stesheni. Hebu tumkaribishe Pita kabla Duima, na hapa anapitiapitia walioandika wasikilizaji wetu kwenye mtandao ya kijamii. Pita, unafanya kazi katika mm -hmm, stesheni ambayo ipo nje ya miji. Kila siku unakutana na wasikilizaji wale moja kwa moja, wala ambao wanataka kujisikia kwenye redio ku, ku, kuonekana kwenye runinga, wala ambao wanapenda habari unazoziandika. Je, nao wanatoa e, msaada unaohitajika, wakati unahitaji kuwahoji, wakati unahitaji wakwambie kitu, ama pia wanakuwa na maswali mengi, kwamba wakikuona kwanza anakimbia? Uh, asante. Uh, kwa kweli kukuni... Wacha niseme pakubwa, uh, ni kwamba uh, mimi ambaye nimejihusisha na kukutana moja kwa moja na hawa wasikilizaji ambao bila shaka wanakusikia ndio, lakini e, wakati mwingine inabidi, wakati natafuta habari muhimu hasa kule mashinani, inabidi ukutane na wao moja kwa moja. Kuna jambo moja ambayo mimi nimekuja kujifunza, mtu anajiuliza sawa sawa nataka na ni kupatia habari muhimu kuhusu kitu fulani, na kweli unaona hiyo ni ya ukweli kabisa, lakini anakupatia, anaku, anaku, anakupatia ilani kwamba usimtambue wala usiseme ni yeye ndiye amekupatia habari hii. Alafu pia wewe pia unajipima, unaangalia mahali ambapo unaenda kupeana habari hii, kupaza ili watu waweze kuisikia, hawa waliokuajiri kazi watakubaliana na habari hiyo, na pia wanapima, je, italeta madhara kiasi gani katika e, kituo hicho cha habari, labda kwa namna, labda mtu ambaye anahusika ama wanahusika na habari ile e, ni watu ambao wanajiweza kihela na kadhalika, mambo kama hayo. Kwa hivyo kidogo, uh, wengi ambao wanakutana na wao wanaogopa sana iwapo wataona wewe unaenda kupeana habari ambayo labda utawataja kwenye mabano kama wahusika ambao wametoa habari hizo, kwa sababu labda wenye habari hiyo watakuja kukutafuta ili waweze kujua hii habari ilipata namna gani. Alafu sasa watataka mwelekeo, kwa sababu labda watakutishia maisha, hivi sasa itabidi waelekeze hata mahali unapata hiyo, pia inakusumbua ama waende moja kwa moja kwenye kituo ambacho nafanyia habari alafu aulizie: mtu fulani hivi na hivi alifanya habari kuhusu kitu fulani, tunataka tujue mengi kuhusu hii habari. Sasa unapata waliokuajiri wanakuita wanaanza kukuuliza hayo maswali pia, kwa sababu wao tayari ni kama wameingia baridi, ama wamekorogwa mali ama wametishiwa, inabidi kutishia kwao. Kama waajiri wako wanafanya, unafunguka unasema, kisha wao ni kama wanakuuza ama wanakusaliti, sasa kwa wale ambao uliwaandika kwenye habari hiyo. Sasa wewe unajipata kwa uwanja peke yako, na sasa unakosa ule uhuru walicha kwamba habari hiyo ilikuwa ya muhimu ambayo ilikuwa inamuhusu yule mtu aliye pale mashinani ambaye alitamani kujua ukweli wa jambo hili. Kwa hivyo wewe umeponzwa, umewekwa katika kona moja, hakuna mtetezi. Sasa hauna uhuru hapo. Alafu kitu kingine eh, Bwire Pita, pita, pita, samahani kidogo. Uh, tutakupa, tutakupa nafasi ya kuendelea, hmm, kutoa maelezo. Tuwape nafasi wale waliochangia kwenye ukurasa wetu wa Facebook tusome maoni yao. Uh, mwongozaji ukituruhusu, tupe kile kiashiria cha kusoma uh, maoni ya wasikilizaji kwenye Facebook na namwona huyu Joe Mwangi anasema nategemea ni nchi gani. Ilikuwa ni kuhusu uhuru wa vyombo vya habari, tuliuliza, je, kuna uhuru wa vyombo kuna uhuru wa kutosha wa vyombo vya habari katika eneo lako? Huyu Joe Mwangi anasema nategemea ni nchi gani tunapoishi. Isitoshe, demokrasia katika nchi nyingi za Afrika ni changa mno. Tamaduni za wenyeji ni jambo lingine. Uhuru wa vyombo vya habari katika nchi zilizoendelea hauwezi ukawa sawa na nchi ilivyo katika mataifa mengi ya Afrika. Kwa ufupi, tamaduni katika maeneo mbalimbali duniani ni tofauti. Philipo memba wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema uhuru wa vyombo vya habari ni mdogo sana. Shida yake wasiongelee mambo ya serikali na maovu ya viongozi wetu. Katika siku zijazo, ana imani kwamba mambo yatakuwa magumu zaidi. Huyu Juhaifa bin Kudus anasema msipokuwa huru nyie vyombo vya habari, ni bora mno, maana uongo mwingi mnatunga msikilizeni, hatuna mpango na nyinyi mnaposapoti mashole. <laughs> Sidhani kwamba anasema ukweli hapa, lakini ni maoni yake huyu <laughs> yani ametutusi tiwapuuzi tu, nendeni makwenu. ni maoni <laughs> <zetu>, <laughs> yako, lakini wakati mwingine unapoandika wajali wenginezio, unapotumia yeah. Nathani katoi kutoka Mombasa pwani ya Kenya unasema unapata vizuri, lakini hata sasa vyombo vya habari havija kuwa huru. wakati vinapochapisha habari ambazo si za kweli ama ni za kweli, kulingana na yule anayesoma ama kuzisikia wanajipata katika matatizo huyu Vincent JJ Kaji anasema ni kutoka kule eh, manispaa ya Kahama Tanzania. Anasema bado kuna changamoto nyingi mno kwenye uhuru wa vyombo vya habari. Tom lultali anasema yupo mau, eh, anatokea mautuma Lugari Kenya, anasema hatua ambazo zimepigwa, zinaweza sema hivi kuna uhuru wa vyombo vya habari, ila bado maswala kadhaa wa kadha yanafaa shughulikiwa, haswa katika bara la Afrika huyu Shakuru Mbole Darius ni kutoka DRC Lubumbashi, anasema nadhani ni sifa kubwa sana kwa sababu eh, vyombo vya habari vinasaidia mambo mengi sana na kama demokrasia itaenda kuwa uh, kuasha na vyombo vipate kazi kama ilivyo, itakuwa moja ya hatua kubwa zaidi. Niruhusu mwelekezi, nisome ujumbe wake Nyanda Mayala. Ni mrefu lakini nitaufupisha. Anasema yeye yupo Majengo, Magu, Mwanza, Tanzania. Kiukweli vyombo vya habari wanafanya kazi katika mazingira magumu, hatarishi sana, huku serikali nyingi duniani wakijinadi kulinda uhuru wa vyombo vya habari lakini kufanya vinginevyo. Sawa basi, ni maoni ya wasikilizaji wetu kwenye Facebook. Naona Kenneth, bado tuna kama dakika saba tu kabla ya kukamilisha mjadala wetu, basi naona washiriki tuwape nafasi katika hizi dakika za mwisho mwisho. Tuendelee naye Pita Mukabi. Pita Mukabi, ulikuwa ukizungumza, lakini mi nataka kuuliza uh, swali ambalo mtajibu nyote ni kuhusu changamoto. Zipo kweli, uh, uandishi wa habari ni uh-huh. jambo muhimu sana katika jamii uh, kila mtu anaelewa hilo. Sasa kufanyike nini ili tuboreshe kazi yetu ya waandishi wa habari, tuendelee kuaminiwa na wale ambao wanatusikiliza, wananchi, wadau mbalimbali, serikali, tufanye nini? Naanzia kwako Peter. <coughs> kwa asante. Okay, kwangu mimi, natumai kuna mwelekeo ambao ulipotelea unipote, mahali Ee, na hasa ni upande wa halmashauri ambazo zinahusika kwa kupeana leseni kwa vyombo vya habari ama chombo cha habari kiweze kufanya kazi. Kwa sababu gani nasema hivi? Tunaelewa kwamba uh, labda redio ama runinga ilikuja na lengo moja, kuwapasha watu habari ama matukio ama mambo fulani fulani ambayo yamekuwa yanatendeka. Lakini sasa mwelekeo umepotelea mahali ambapo unapata kwamba sasa sio vyombo vya habari vimekuwa ni kama vyombo vya burudani. Ule uhuru ambao uliwekwa, sasa sio uhuru tena. Vyombo baada ya kupewa uhuru wa kufanya kinachotaka, unapata kwamba vyombo vya habari hivi kila um, mtu unapata mtu yoyote sasa ni mwanahabari. Unapata kwamba huyu, oh, ni tuseme ni mcheshi mtu wa kuchekesha, lakini sasa yeye pia amejoin the band wagon, yeye sasa ni mwanahabari. Unaona, sasa unapata kwamba pia yeye anakupasha habari, jambo ambalo linapoteza ile picha kamili ya huyu mwanahabari ambaye amehitimu, anaweza fanya kazi yake kwa uzuri, kwamba sasa haonekani kwa sababu gani? Pita, basi toa tu mapendekezo haraka haraka. Pita katika, Pita baada ya kupewa ile uhuru Pita mukabi toa mapendekezo, wamekuja kupata Pita, na na kuomba utoe mapendekezo kwa haraka haraka, sababu inabidi na wengine nao wapate nafasi ya kusema tufanye nini ili uweze kuboresha kazi yetu andisho hapa. Haya labda kuboresha kitu ya <tikia> kwanza, uh, tuseme kwamba ni hizi eh, hizi hizi hao waajiri ambao wanatuajiri kazi eh, katika vyombo mbalimbali, vipeane nafasi kwa wale wanahabari wafanye kazi yao kulingana na vile ambavyo mtu alifundishwa darasani, bali sio hmm, kuelekezwa na mumiliki wa kituo, kwa sababu tunajua mumiliki mwingine ni mwanasiasa na mwingine ni, ni mwanabiashara, kwa hivyo haelewi inaenda namna gani? Okay, ile tu yeye angojee aone matokeo yake. Kwa hivyo okay, itakuwa vyema iwapo tatoa uhuru wa kufanya kazi bila ya kushurutishwa ama kusukumwa kufanya kulingana na matakwa ya mwajiri ote, kitaaluma. Asante. itakuwa sawa kama kutakuwa na uo, uh, uhuru. Asante kifupi pita, najaribu kusema namna ilivyo. Na mawakili, madaktari, waalimu, wahandisi, mtu akifuzu wa yeye tu ndio anaruhusu kufanya ile kazi yake. Mwandishi wa habari naye akifuzu awe ni mwandishi wa habari, sio mwingine Michael. Uh, kwa mtazamo kwa mtazamo wangu naona watu wawe wataalam tu. Uh, wataalam wapewe majukumu yao katika tasnia hii ya wanahabari, watekeleze majukumu yao kikamilifu kwa kuzingatia Uh, vigezo vyote ambavyo vinaendesha vina taaluma hii, na kama ni mfanyabiashara, ukishapata wale wahusika wakuu wenye, eh, uzoefu na uwezo mkubwa katika tasnia hii, basi itakuwa sawa, na pia vilevile vile, iwe ni sawa kwa wahusika wote, wapewe malipo iliyo iliyo bora, ili tusiwe na wale wanahabari ama waandishi ambao kidogo wana pinda maneno kutegemea na ule msukumo wanaopata kutoka sehemu mbalimbali. Inaweza kuwa ni kwa wafanyi biashara ama kwa wanasiasa. Na siku zote kama mwandishi wa habari yule ambaye amefuzu kikamilifu hata darasa kifunza nikisema wewe mwenyewe angalia your reputation, angalia uh, yako kama mwandishi wa habari ako siku zote zitakubeba mahali popote uendapo ikiwa utafanya kazi nzuri na kwa uadilifu mkubwa Shaban cha kwanza ni weledi, kwa maana ya taaluma izingatiwe, hususani kwa hapa nchini kwetu na sehemu nyingine, wanaoajiriwa wawe ni wataalam, wamesomea kabisa katika ngazi ambayo itakuwa imeainishwa. Lakini jambo la pili ni uwekezaji, kuwa kuna uwekezaji, kwa maana kwamba asiwe tu mtu ana mtaji mdogo, ana uwezo wa kupata leseni akaanzisha chombo cha habari, baadaye akashindwa kuwalipa, matokeo yake wale wafanyakazi wake, kwa maana waandishi wa habari, wakawa wanafanya kazi ambazo zinaingizia tu kipato mtu anaenda kwenye press conference anaandika taarifa haraka haraka. Tunahitaji kuona taarifa za vijijini, tunahitaji kuona taarifa za huko ndani kabisa mashinani, ambapo kuna matatizo ya watu wengi ambayo hayaripotiwi. Matokeo yake, kwa sababu ya uwekezaji mdogo, watu wanaishia kuwekeza tu kukusanya taarifa za mjini, za viongozi basi. Lakini cha mwisho natamani kuona tunafahamu, kuna, kuna ile mikataba ya haki za binadamu kwamba kama nchi fulani itakosea, basi inaweza kuna sehemu pakwenda kulalamika ama kushtaki, kwa sababu tumekuwa tukiona mm -hmm. ripoti za baadhi ya mataifa yakivifungia vyombo vya habari kwa sababu tofauti tofauti tofauti. Sasa hivi vyombo mm -hmm. vya habari wakati mwingine vinashindwa pakwenda kusemea mambo, kwenda kujitetea, kwa sababu unakuta ni sheria ya nchini mwake ndo imemfunga, lakini kama kunaweza kuna no. mikataba ya si kimataifa kwa ajili ya kuwalinda waandishi wa habari, inaweza ikasaidia. Na ili huo uhuru ukawepo, lakini yote kwa yote tuzingatie weledi, waandishi wa habari tutimize majukumu yetu, wamiliki. Asante asante Shaban. lakini serikali zitengeneze sheria ambazo ni rafiki zitakazo. Asante Shaban, muda umetukata hapa. VOA huwa tunasema free press matters, yani uhuru wa vyombo vya habari ni muhimu. Tufungie Patrick basi kufikia hapa tunakamilisha mjadala wetu wa Live Talk ambao ulikuwa ukimulika siku hii ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari. Tuwashukuru washiriki wetu Shaban Maulidi kutoka Tanzania, Michael Mukusia kutoka kule Kenya vile vile, Peter Mokabi kutoka kule Kenya na wasikilizaji wote waliochangia kwenye mjadala huu. Tunawashukuru kwa pamoja, Kennes Bwire na Patrick Nduimana, na mwongozaji wa kipindi Aida Isa na msimamizi wa matangazo Khadija Riami. Tunawaageni tukiwatakia usiku mwema.