Ni sana ni mchana katika studio za sauti ya amerika washington DC, sawa na saa tatu usiku afrika mashariki. Ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Ndwimana. Milipuko iliwaua watu tisa Ijumaa katika kambi ya wasiokuwa na makazi yao nje kidogo ya mji wa Goma, katika eneo linalokumbwa na vita mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo. Vyanzo katika eneo hilo vilisema mabomu yalianguka kwenye vibanda ambavyo ni nyumba za wasiokuwa na makazi, kulingana na mashahidi katika eneo la mashariki mwa nchi ambalo limeshuhudia mapigano yanayoendelea kati ya waasi wa M23 na serikali. Chanzo cha milipuko ya Ijumaa hakijafahamika wazi. Kwa mujibu wa mashahidi, wanajeshi wa serikali waliokaribu na kambi hiyo wamekuwa wakiwashambulia waasi kwenye milima ya eneo la mbali magharibi mwa nchi tangu asubuhi. Kulingana na mwanaharakati wa mashirika ya kiraia, M23 walilipiza kisasi kwa kurusha mabu, makombora kiholela. Msemaji wa serikali Patrick Muyaya amelishtumu kwenye mtandao wa X jeshi la Rwanda na waasi wa M23 kwa kuhusika na shambulio hilo. Kulingana na serikali ya Kongo, Umoja wa Mataifa na nchi za magharibi, nchi jirani ya Rwanda inawaunga mkono waasi wa M23, madai yanayokanushwa na, na Kigali. M23 wamekanusha pia kwamba hawakuhusika na shambulio hilo la leo Ijumaa na, le, na kulishtumu jeshi la DRC kuwa ndilo lilirusha mabomu hayo idadi ya vifo kutokana na mafuriko nchini Kenya imevuka mia mbili tangu mwezi Machi, wizara ya mambo ya ndani imesema Ijumaa, huku kimbunga ikielekea pwani ya Tanzania. Mvua kubwa imenyesha Afrika Mashariki na kusababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi ambayo imeharibu mazao, kusomba nyumba na kuwakosesha makazi maelfu ya watu. Watu mia mbili na kumi walifariki nchini Kenya kutokana na hali mbaya ya hewa, wizara ya mambo ya ndani imesema katika taarifa huku watu ishirini na wawili wakifariki katika saa 24 zilizopita. Zaidi ya watu laki moja na elfu sitini na tano walikoseshwa makazi yao, taarifa hiyo imeongeza, huku wengine tisini hawajulikani walipo na kuzua hofu kwamba idadi ya vifo inaweza kuongezeka zaidi. Kenya na nchi jirani ya Tanzania ambako watu mia moja hamsini na tano walifariki katika mafuriko sasa zinajiandaa kukabiliana na kimbunga Idaya kinachosababisha mvua kubwa, upepo na mawimbi kwenye fukwe zao. Mamlaka ya Tanzania imeonya Ijumaa kwamba Idaya kimejiimarisha kufikia kiwango cha kimbunga kikali saa tatu asubuhi kilipokuwa umbali wa kilomita 4 kutoka kusini mashariki mwa mji wa Mtwara. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Ghasia karibu na mji wa Alfashiri huko Darfur zimefunga njia ya kupeleka misaada ya kibinadamu iliyofunguliwa hivi karibuni kutoka Chad Wakati hakuna muda wa kuziwia njaa katika eneo hilo kubwa, shirika la umoja mataifa la mpango wa chakula limesema ijma, mashambulizi karibu na al, al fashir, ngome ya mwisho ya jeshi la Sudan katika jimbo la Darfur, mji wenye wakazi milioni moja laki sita, yameashiria onyo la wimbi jipya la watu kuhama makazi yao na mizozo baina ya jamii katika vita vilivyodumu mwaka mmoja nchini Sudan. Mzozo kati ya jeshi na wanamgambo wa kikosi cha Rapid Support Forces RSF umesababisha hali mbaya ya njaa huku baadhi ya watu wakilazimika kula udongo na majani, huku kukiwa tishio la njaa. Maafisa wa misaada wanasema pande zote mbili zimekuwa zikipora misaada na kuiziwia kufika kwenye maeneo ambapo njaa imetanda na kusababisha mzozo wa kibinadamu. Ghasia za hivi karibuni karibu na Alfashir zilisimamisha misafara ya misaada kuingia kupitia mpaka wa Chadi wa Tine, huku vikwazo vya mamlaka zinazoshirikiana na jeshi vikizuia usambazaji wa misaada kupitia njia nyingine pekee ya misaada kutoka Chad, huko Adre. I WFP imesema Uturuki haitafanya tena biashara na Israeli yenye thamani ya dola bilioni saba kwa mwaka hadi litakapopatikana sitisho la mapigano la kudumu huko Gaza na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia wa Palestina bila ya kiziwizi. Waziri wa biashara wa Uturuki amesema Ijumaa mwenendo wa Israeli wa kutotaka kufikia makubaliano na hali inayozidi kuwa mbaya huko Gaza imepelekea Uturuki kusitisha biashara. Omer Bolat amesema katika hotuba yake mjini Istanbul wakati akitangaza takwimu za biashara za mwezi Aprili. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Abdu Shakur Abud. Katika meza ya waandishi wa habari, Patrick Ndwimana nina wageni kiwatakia usiku mwema na wikendi njema. Nam, karibuni kwa undani undani kipindi. Ah, no no, no. Leo Nam wapenda wasikilizaji, karibuni katika kipindi cha meza ya waandishi hapa Sauti America, Washington DC. Leo siku ya Jumaa, Mei tatu, ikiwa ni siku ya uandishi wa habari uhuru waandishi wa habari, siku ambayo imesherekewa kote duniani. Ni siku ambayo ripoti zinaeleza kwamba ni siku kwa upande mmoja huzuni, manake ndio mwaka ambapo idadi kubwa ya waandishi wa habari wameuliwa sehemu mbalimbali za dunia, wengi wakiwa wameuliwa katika vita vya Ghaza, karibu tisini saba kati ya watu 124 waandishi wa habari na wafanyakazi wa vyombo vya wa habari wameuliwa lakini vilevile vile, kuna ile hali kwamba nchi nyingi bado zipo katika hali nzito ya uhuru wa kuandika uhuru wa kutangaza vilivyo na miongoni mwa nchi hizo ni nchi za Afrika Mashariki ingawa Tanzania katika orodha ya World Press Freedom inaongoza katika nchi hizo zote za Afrika Mashariki kuwa na uhuru wa kuandika kwa hivyo ni moja kati ya mada tutakaozungumzia hii leo katika meza ya waandishi ambapo hii leo tuko pamoja na Salome Kitimari kutoka Misa yuko Botswana wakati huu Misa shirika la waandishi wa habari kusini mwa Afrika vilevile tuna mwandishi wetu Auster Malivika akiwa huko Goma pamoja na Faiz Mohamed akiwa Mombasa. Karibuni katika meza ya waandishi. Asante uh, asante sana Shakur. Salome, tuanze na wewe, manake unaongoza shirika moja kubwa la waandishi wa habari. Tunaweza aje kusema hii leo, leo jioni, sasa tunazungumzia hali ya uhuru wa waandishi wa habari huko Afrika Mashariki na kusini mwa Afrika, uh, kwa ujumla. Naweza kusema mfano nikianza na hapa nchini kwetu hali inaendelea kuimarika na, kama ulivyosema, kuna ripoti imetoka ya waandishi wasiokuwa na mipaka, ambayo kila mwaka huwa inatoka, inaonyesha tathmini ya utendaji wa nchi mbali mbalimbali kwenye uhuru wa kujieleza, World Press Freedom Index na ripoti hiyo inaonyesha kwamba tanzania al-tumepata uh, uh, tumepata nafasi ya tisini na saba kutoka nafasi ya mia moja arobaini na mbili na katika ukanda huu wa afrika mashariki tunaongoza kwa sababu kenya imeshika nafasi ya mia moja na mbili uganda nafasi ya mia moja ishirini na nane DRC nafasi ya mia moja ishirini na tatu rwanda nafasi ya mia moja arobaini na nne south sudani nafasi ya mia moja thelathini na sita na ethiopia nafasi ya mia moja arobaini na moja lakini pia ripoti hii imeangazia viashiria mbalimbali. Ukiangalia mfano kwenye kiashiria cha kiuchumi, Tanzania imepata alama mia moja na nane kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne kutoka alama mia moja hamsini na saba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Lakini ukiangalia kiashiria cha sheria za nchi ta kwa Tanzania tume, uh, kwa mwaka huu tuna alama mia moja ishirini kutoka alama mia moja hamsini na tisa mwaka jana ukienda kwenye kiashiria cha kijamii Tanzania kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne tumepata alama themanini na mbili kutoka mia moja ishirini na nane na kiashiria cha usalama na ulinzi a, Tanzania tuna alama tisini na nane kutoka alama mia moja na saba na kiashiria cha mwisho ambacho huwa ndio kikubwa mara nyingi, kiashiria cha siasa e, a, kutoka alama... alama... Salome, kidogo simu yako ina matatizo, lakini ngoja twende katika swala la huko Kenya uh, Faiza, uh, unaweza kutueleza, umesikia Kenya imekuwa nyuma kidogo kuliko Tanzania, kwa hivyo inaashiria kwamba Tanzania imefungua milango yake kidogo katika natija zake kuendelea mbele katika uandishi wa habari. Unafikiri Kenya nini kinatokea, ambapo hivi sasa ambapo Kenya ilikuwa ikiangaliwa kama kioo cha uandishi wa habari, uhuru waandishi wandishi wa habari Hoja um, tofauti tofauti unajitokeza. Na kurekebisha mwanzo, wa jina langu ni Faiz Faiz Musa sio uh, Faiz Muhamad. um, tunaona kwamba katika siku ama miaka hii ya hivi karibuni kwamba uhuru wa vyombo vya habari umeweza kushuka nchini uh, ikilinganishwa na miaka ya nyuma kidogo, na viko vitu kadhaa. Mwanzo tunazungumzia kuhusiana na mazingira ya, ya kisiasa mazingira ya kisiasa tunaona kwamba yameingilia sana uhuru wa vyombo vya habari na kuingilia mwanzo, pale tuna mwanzo, umiliki wa vyombo vya habari. Wanasiasa uh, wengi wakubwa, walio na uwezo wengi, wanakimbilia wana kumiliki vyombo vya habari, wengine wanabuizao. Na vile vilivyoko ambavyo ni vya kibinafsi, unaona kwa mfumo fulani vinavyodhibitiwa, uh, vinataka kudhibitiwa kama na wanasiasa. Kwa njia gani? Kwa njia za kimasilahi, kibiashara. Um, na kwamba ni mazingira magumu wanahabari kufanya kazi na masuala ya gharama ya, ya, ya, ya, za uendeshaji na mishahara, unaona kwamba habari inabidi mahali pengine ni kama navyo vinavyonyuma ili vipewe kitu, maana kama vinashukwa ntanzi vile na walioko mamlakani, utaona kwamba kama haitokuwa hivi haitosema kwa okay mdomo, haito, lakini zile ishara zitaonyeshwa kwamba kama hamwendii ham hivi, basi hiki tutakitoa na mfano uh, ulio hai utaona kwamba kuna uh, tangazo iliweza kutolewa mwaka huu na serikali kwamba biashara zote eh, mashirika yote ya serikali, biashara zote lazima zipitie katika uh, shirika la kiserikali, wala asiende mashirika ya kibinafsi. Vile, vile uh, kulikuwa na, um, na gazeti lile ya kila wiki la serikali za mambo ya matangazo na habari nyingi za kuhusiana na maswala ya serikali maendeleo yake, unaona kwa kwamba lilikuja ikatolewa pia katika vyombo vya habari za kibinafsi likarudishwa uh, katika shirika moja tu kukana kama ukiritimba ni kesi hii ko mahakamani. E, lakini hizi zote nukta hizi zinaashiria kwa nini Kenya uh, ikarudi nyuma katika maswala ya uhuru wa vyombo vya habari. Kando na hilo, pia lipo la tatu la uh, uh, vyombo vya habari vyenyewe pia kujiwekea uh, sheria wenyewe kujikanya, wanajikanya zaidi uh, kwa kimombo self censorship imekuwa sana lakini, kutokana na mazingira, ni kama vyombo, wamiliki wanaowekeza katika vyombo vya habari wanahisi kama tishio, kwa hivyo wanajidhibiti, wanaji, wanaji sana kwenye kisheria na kujitumia vitu, kiasi cha kwamba mwananchi wa kawaida anahisi kwamba chombo cha habari inafika mahali chombo cha habari kina mwananchi anahisi akitupia habari uh, uh, inavyostahiki na ukiangalia ripoti ambayo imetoka kwa mnasaba wa siku ya leo ya Vyombo, uhuru wa vyombo vya habari ulimwenguni iliyotolewa na shirika mm. la baraza la vyombo vya habari nchini Kenya lilionyesha kwamba kuna magazeti ambayo si rasmi, blog hizi kwa Kiingereza kwa uh, zinaanza kupanda ikilinganishwa na mitandao mingine ambayo ni rasmi ya mashirika maarufu yanaojulikana nchini Kenya, ambao ni yanafanya mm. kazi kitaaluma. Sasa, unaona hizi blog zinapanda kwa nini? Kwamba mwananchi wa Kenya sasa na hivi kwamba katika blog tunapata tunachokihitaji, kwamba kule blog wajifungi wanatoa mambo mengi kuliko kija katika vyombo vya habari vilivyo rasmi na mitandao yao na vitu vingine vingi. Unaona, kwa kwamba kuna hiyo kujibana sana na kujikanya sana kiasi cha kwamba uh, chombo sasa inakuwa kinaripoti masuala ya kawaida. Kwa hivyo mambo haya matatu, uh, naweza kusema kwamba yanachangia sana kwa habariwez uh, uh, kushuka katika hii takwimu iliweza kutolewa ulimwenguni uh, uh, nam. Asante sana, samahani kwa jina sijui, Muhammed mekumbuka Muhamed lakini Faiz Musa. Twende huko DRC. Oster Malivika, mnapata changamoto chungu nzima kutokana na vita vinayoendelea leo. Watu wanasemaje nyi waandishi wa habari? Ndio, kwa kweli chakuri ni kwamba uh, hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waandishi wa habari wanapitia matatizo makubwa sana hasa ukitazama kama wakati huo ambako kuna vita vya m ishirini na tatu na jeshi la serikali, kuna vitu ambavyo wamekataza waandishi wa habari kuzungumzia. Kwanza, huwezi kuzungumzia vile ambavyo wanavyofanya waasi wa m ishirini na tatu ama huwezi kurusha sauti zao, na tatizo kubwa ambalo limekuwepo, hata mtu akihojiwa pengine kuzungumzia kuhusu swala la m ishirini na tatu utakuta kwamba anaanza kutafuta, na ukiangalia kwenye eh, ramani ya wale wanaotetea haki za waandishi wa habari wanasema kwamba waandishi wa habari ishirini na mbili waliuawa hivi karibuni, wakiwemo tano waliuawa Kivu Kaskazini, hapa mashariki mwa Kongo. Waandishi wengi wamelazimika kukimbia vijiji vyao, kutoka maeneo ya Ruchuru kukimbilia mji wa Goma, kutoka wilaya ya Masisi kukimbilia Goma na sehemu moja ya Nyiragongo gongo. Kuna vyombo mm, vya habari ambavyo vimefungwa, kama maeneo ya Mangina, kama sehemu za Ruchuru na waandishi wa habari kwa sasa hawana hawana ajira, wamebaki bila ajira. Alafu pamoja na matatizo hayo, ni kwamba wamekuwa wakilazimishwa kwamba wapate wapate e, mwenendo fulani ambao ni siasa e, na hapo inapelekea waandishi wa habari kupoteza maadili yao ya kawaida ya utangazaji. Nilizungumza naye Tuveri Mundi ambaye ni washirika la Jebe linalotetea haki za wanahabari hapa Kivu Kaskazini akasema hivi: uh, idadi ya waliofariki tangu hiyo misharabaka ya security iwe katika uh, kongo nzima leo tunavukisha watu uh, makumi mbili na mbili waliofariki uh, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Tuna idadi ya wapasha habari kama ine ama tano waliweza kuwawa uh, katika kufanya kazi yao. Lakini tangu hiyo mwaka ianze, um, kwenye jimbo ya Kivu ya Kaskazini tumeweza kuripoti kesi zaidi ya sita ya ukiukaji ya uhuru wa pasaje habari katika jimbo ya Kivu kaskazini. Kati yao ni wale pasha habari wanafungwa, ni redio zinabomolewa huko katika jimbo ama, um, wilaya wa, wa, Wabeni na uh, redio nyingi zinafungwa, Masisi zinafungwa Ruchuru, uh, na hiyo na ukimbizi hiyo mambo inakuwa, inakuwa magumu kwetu kwa kuweza uh, kuona uhuru wa upasaje habari. Ndio maana tunasema kwa sasa kila yule anayekuwa na pawa juu ya, wa, ya watu wanaopigana, iwe vikundi vilivyoshika uh, silaha uh, kwa hiari yao, iwe wale mabeberu wanasimamiwa wana, wana, uh, na nchi uh, za, za, za, za, za maziwa makuu, iwe hata jeshi la Kongo, wale wanaokuwa na pawa kwa wale watu, wanyamazishe silaha, amani iweze kurudi ili silaha moja yenye itaweza kutumika ni wino na kalamu ya mpasha habari, ni kamera za mpasha habari, atoe habari kwenye napashwa pana kwenye napashwa toka aipane kwa raia, raia aweze kuishi katika mazingira yenye anajua anafanya nini. Ndio maana tulilalamika, tunasema silaha ikomeshwe, sauti ya mpashaji habari iweze kusikilikana. Lakini hata hivyo, upande mwingine ni kwamba muungano wa waandishi wa habari hapa katika mm, Kivu Kaskazini umeomba watu wote wanaokuwa kwenye masuala ya vita mashariki mwa Kongo kusimamisha kwa haraka silaha na kuacha waandishi wa habari wenyewe ndio watangaze matukio na kushindikiza serikali ili iweze kuchukulia maanani swala na matatizo ya wananchi, ukitazamia kwamba kuna baadhi ya wa wakimbizi. Nilizungumza naye Rosaliza Wadi ambaye ni mkuu wa waandishi wa habari hapa Kivu Kaskazini wakati alipokutana na gavana wa Kivu Kaskazini na kumwomba kwamba lazima watangaze kwamba waandishi wa habari wawe uhuru, na hii vitisho vinavyotolewa dhidi yao lazima viweze kusimamishwa. Mada hiyo ni kwamba uh, sauti za silaha zimepunguza sauti yetu, tunaogopa kusema, na ili tufanye kazi yetu kama inavyofaa inabidi silaha zinyamaze, wapasha habari wapewe nafasi, kwani silaha zinasema Uh, zinatoa mziki ambao si mzuri, ambao hausikiliki na haitufikishe fasi. Alafu inabidi silaha zinyamaze kweli, kwani uh, tunaishi maafa ya vita hata tukiwa wapasha habari. Kuna wenzetu ambao ni wahami, kuna majamaa nyingi ambazo hata hawakukimbia wanateswa na matokeo ya vita. Ndio maana tunaomba silaha zinyamaze. Tumechoka, imetosha. Waache wapasha habari waseme, watoe habari inayofaa, habari inayojenga kwa maendeleo ya jimbo letu na ya nchi nzima. Alafu kwa jumla utatazama kwamba namna Kongo ilikuwa imepiga hatua wakati wa mbele, sasa hivi Kongo inarudi nyuma. Mwandishi wa habari ha, hana uhuru wowote kuzungumzia ukweli wanaoendelea. Kwa mfano hapa kuna mapigano yanaendelea kati ya hmu ishirini na tatu na jeshi la serikali maeneo ya Masisi na vijiji, lakini ukisema kwa mfano vijiji fulani vimetekwa, utaambiwa kwamba pengine wewe eh, unaweka uhoga kwenye jeshi ama unaweka unafanya propaganda za na tatu, japo unataka kusema ukweli. Kwa hiyo sasa hivi ni kwamba, uh, harakati za utangazaji Shakuri ni kwamba Kongo sasa hivi ni matatizo, ni njia mrama. Kila mtu hasa ukitangaza taarifa fulani unaogopa, je, hautaingiliwa? Kwa sababu kuna vitisho vya watu, kwanza vya serikali yenyewe na watu wengine ambao wanashikilia silaha. Kwa hiyo waandishi wanakuwa wa habari katikati, eh, yani kama mtu ambaye amekuwa kwenye moto, ndio sasa kazi inavyoendelea hivi sasa. Naam, asante sana, poleni kwa kazi nzito huko, Faiz. Turudi kwako huko Kenya. Jambo jingine kubwa ni mafuriko, na hata leo William Ruto rais alitoa onyo kwamba hali itazidi kuwa mbaya. Vipi vyombo vya habari vimefuatilia malalamiko ya wa wananchi na msimamo wa vyombo vya habari kuhusu swala hili? Ni kwamba ni kweli, ni kazi ya kubwa sana nchini Kenya, ambapo imemlazimu rais kuweza kuzungumza ileo na katika vyombo vya habari zaidi tunaweza kuangazia swala la wale ambayo ni waathirika moja kwa moja na wale ambao wamenusura. Tumekuwa tukiuangazia vipi kwamba kuna wale waliokuwa wanaishi kwenye makambi kutoka mvua msimu uliopita mwezi Novemba, Oktoba mwaka uliopita, wale bado walikuwa walitoka uh, katika maeneo yao kutokana na mafuriko wakenda sehemu zilizo salama ambazo ni shule na wakuwa katika makambi, na hivi sasa tunavyozungumza ni kwamba wengine makambi yameongezeka nchini Kenya. Sasa ni kwamba pia hili nalo linakuwa tatizo, kiasi cha kwamba shule zinaweza kuhairishwa kufunguliwa kwa sababu hizi hizi shule ndio sasa zinatumika kama sehemu za kuhifadhi watu. Tumelifata hili e, jambo kwa msingi wa kuangalia mwananchi wa chini kabisa ambaye hivi e, sasa ameanza pia naye kulemewa, kwamba anahitaji msaada wakati huu kwa serikali, lakini vilevile ule msaada unakuja kwa serikali una afua mbili ili serikali kusaidia, lazima kuondoe mali fulani. Uh, saa ishirini na nne ambazo zilitolewa hapo jana zilipita. Kwa hivyo hivi sasa watu wanaanza ku- tuseme, hatutatumia neno kuvunjiwa, ila wanaondolewa kwa lazima katika sehemu ambazo sio salama, ziko katika hatari ya, ya uh, kupata mafuriko kwa sababu wanaishi katika kingo za mito na tayari mito hii ilikuwa imeorodheshwa hapo jana, uh, tahadhari ikitolewa mito zaidi ama, um, madimbwi na mito zaidi ya mia tatu Uh, uh, watu ambao wanahitajika kuondoka katika nchi lakini wengi wao wanakataa kuondoka kwa sababu wanasema hawana mahali pa kwenda na serikali haitoi sehemu mbadala ya uh, watu kwenda. Unaona kwamba sehemu zilizoko mbadala ni sehemu za shule tu ambazo watu wanaweza kwenda, lakini pia wanakosa hizi sehemu. Kitu cha pili ni kwamba mahitaji maalum kwa hawa ambao wako katika kambi hivi sasa ni um, tuna ripoti kwamba ni kama kuna uzito mkubwa kwa serikali pamoja na mashirika ya kibinafsi yanaotoa usaidizi kwamba ni kama wamefikishwa wame, wame ukutani, wanaendelea kujitahidi lakini wamefika ukutani kwa sababu awatu wa katoka, kwamba hawajipa kwenda. Kitu cha pili mahitaji ma, uh, maalum kama vyakula neti, kuikinga na mbu, kuna watoto wachanga. Kama hivi leo imebidi gavana mmoja wa Machakos skuli aliweza kuchukua ndege kwenda kuokoa watu kutoka katika kisiwa ambapo mmoja alikuwa ni mwanamke ambaye mjamzito um, mbito. Kwa hivyo hali huku uh, ni tete sana, ni ngumu sana na nk kwamba japo upande wa pwani tahadhari ta kubwa imetolewa na baharini huku, mashirika yamesimama kuhakikisha kwamba watu waogelei, kwa sababu kumetulia tahadhari kwamba mawindi mawimbi pia itakuwa makali sana, kutokana uh, na tufani ile ya Hidaya japo haitarajiwi kutokea Kenya, ama uh, pwani ya Kenya, lakini athari yake ne, imeonekana. Hivi inavyozungumza na wewe tayari kuna upepo mkali sana ambao unapiga katika mwambao wa pwani kando ya bahari hapa. Naam. So hizi ndio hali zipo, ni tunasema, taharuki imetanda, lakini hofu pia ipo, japo uh, taarifa kama vyombo tunazitoa kwa kwa kadri ya uwezo wetu uh, kila mara kila mara tunazitoa zile za hapa na pale, kuweza kuonyesha watu kwamba hapa pana hatari, lakini vile vile kuwatia watu moyo kwamba tuwaonyeshi kwamba wanakufa katika dakika moja inaokuja, kwa hivyo hayo ndio yapo katika maeneo huko ya mashinani tunaangazia kama vyombo vya habari katika swala hili la mafuriko. Nam. Asante Salome, turudi kwako wewe ukiwa na shirika la MISA ambapo waandishi wa habari wanakabiliana na changamoto chungu nzima katika nchi nyingi. Unafuatilia nchi nyingi, unaona changamoto gani hasa inawapata waandishi wa habari kuweza kuripoti hali ya mambo katika nchi zao? Ah, changamoto kubwa inayokabili sekta ya habari kwa sasa ni kasi ya ukuaji wa, wa wa teknolojia ambao hauendani na mabadiliko sahihi yaliyopo kwenye vyombo vyetu vya habari. Uh, so sasa hivi kasi ya upashanaji habari imekuwa rahisi sana kiasi yes, kwamba kazi ya uandishi wa habari inaonekana kama vile haina msingi, lakini kazi ya uandishi wa habari bado msingi wake uko pale pale, kwa sababu kuna hatua za uchakataji habari mpaka inakuwa habari na ni taaluma, na kwa mujibu wa sheria za huduma, sheria ya huduma za habari hapa nchini kwetu Ta taaluma ya habari inatambulika kama taaluma rasmi. Na changamoto nyingine iliyopo ni hali ya kiuchumi, tuna hali ngumu ya uchumi kwenye vyombo vingi vya habari, na hii sio Tanzania tu, ukienda Kenya, nimepata nafasi ya kuhudhuria mikutano mbalimbali, ukiangalia kusini mwa Afrika, changamoto ni kubwa, ni hiyo hiyo ya hali ngumu ya uchumi. Na hii imetokana na kwamba watangazaji wengi wanatumia nafasi ya kidijitali kutangaza matangazo yao, na wanaona sio lazima alete kwenye vyombo hivi kama redio TV na magazeti. Hasa hali hii inapunguza mapato kwenye vyombo vya habari. Sasa tunaangalia ni namna gani tunaweza kuzitengeneza fedha kupitia uh, dijitali iliyopo sasa hivi, namna gani tunaweza kupata fedha, lakini bado kuna changamoto kubwa sana ya kiuchumi kwa vyombo vya habari kwa Tanzania. Hatua ambazo zimechukuliwa kwa upande wa serikali, ukiacha hizi hatua ambazo zimechukuliwa na chombo cha habari kimoja kimoja, lakini zile za jumla ambazo zimechukuliwa ni kuunda kamati ya kutathmini hali ya uchumi wa vyombo vya habari na serikali hivi karibuni wametuambia hiyo ripoti itatoka itakuwa hadharani. Tutaona ni hatua gani ambazo zimependekezwa au hatua gani zinachukuliwa. Lakini kwa haraka, mimi ambacho nakiona na taasisi ninayoisimamia ni muhimu kwa serikali yetu ikaangalia namna ya kupunguza kodi au kuondoa kodi ko baadhi ya kodi kwenye shughuli za, za uandishi wa habari au uwekezaji kwenye vyombo vya habari kama tunaweza kutoa uheni ya kikodi kwa mwekezaji anayetoka nchi fulani kuja kuwekeza nchini kwetu kwa kipindi labda cha miaka kadhaa, basi hali hiyo inaweza ikafanyika kuviokoa vyombo vya habari, kwa sababu serikali zetu zinahitaji vyombo vya habari viendelee kuwepo. Wananchi wanahitaji vyombo vya habari viendelee kuwepo, kwa sababu hili ndio jicho na ndio mbwa mkaji, tunasema ni watchdog role ambayo vyombo vya habari vinapaswa kufanya, ili kutimiza lengo la msingi la vyombo vya habari ambayo ni kuelimisha, kuburudisha na kukosoa. Kwa hiyo kwa Tanzania anaona hali kama hiyo na swala mfano la mafuriko ambalo umemuuliza mwandishi kutoka Kenya, Tanzania tumepitia changamoto hiyo, na ninapozungumza leo hii tuna kimbunga Hidaya ambacho tayari kimeshaanza kuonekana kule mikoa ya kusini ya Lindi na Mtwara na tayari mamlaka ya hali ya hewa Tanzania wametoa taarifa ya tahadhari wananchi kuchukua tahadhari, kwa sababu takwenda mpaka ukanda huu wa pwani. Na sio hivyo tu, hivi karibuni tumekuwa na mvua nyingi sana, mvua za el nino ambazo zimeleta madhara mengi ikiwemo maporomoko ya ya ya, ya, ya tope kule Mbeya, ambako hakukuwa na madhara ya binadamu kupoteza maisha. Lakini kwa ujumla mafuriko haya, msemaji wa serikali hivi karibuni alitoa taarifa ambayo ilionyesha kuna zaidi ya watu mia moja sitini wamefariki kutokana na mvua ya mvua yaliyokuwa yanaendelea, lakini kuna uharibifu mkubwa wa miundombinu kuna uharibifu mkubwa wa makazi ya watu na wengine wamepoteza kabisa mali zao kwa asilimia kubwa. Sasa waandishi wa habari, ni muhimu tukaendelea kuripoti mambo kama hasa ya mabadiliko ya tabia nchi na mazingira, na uharibifu wa mazingira unaoendelea, namna gani nchi zetu zinaweza kuwa na sera sahihi kwenye uwekezaji kwenye hewa gesi, gesi safi ya kupikia, gesi safi ya magari na kuachana na zile gesi safi. Lakini namna gani, kuna sera za kidunia ambazo sio rafiki sana kwa nchi zetu za zi Afrika zinahitaji kuwa na mabadiliko, hivyo ndani na mazingira yetu ya nchi za Kiafrika, si? Asante sana, Salome Masa. Tuende kwake Malivika. Tumesikia mambo ya mafuriko na masuala hayo mengine, lakini huko Kongo najua ripoti moja kubwa ambayo imemulikwa zaidi wiki hii ni ziara ya rais Felix Chisekedi kule Ufaransa na ushirikiano vipi. Nyinyi waandishi wa habari mmeripoti juu ya swala hilo? Uh, apante sana Shakur, ni kwamba ukijua kwamba sasa hivi Kongo ndimekuwa na matokeo mengi kila siku, na ukiangalia mataifa mengi yanahangaika ya, ya, ya, ya, ya yawe maziwa makuu yae ya kusini mwa Sabek, watu wanahangaika kwa sababu ya swala la mashariki mwa Congo. Ni kwamba wiki iliyopita rais Felix Tshisekedi wa Kongo amekutana naye Emmanuel Macron Ufaransa, na wote kwa jumla wamezungumzia kuhusu swala la ushirikiano wa, wa, wa, wa, wa, wa kibiashara na kiuchumi na hata kijeshi, kufunza wanajeshi. Lakini baadhi ya wakaaji wanasema kwamba ushirikiano huu hauna maana yoyote, wakisema kwamba Ufaransa inakitakiwa kuwa ilishindwa kuzima mauaji ya kimbari iliyofanyika katika taifa la Rwanda, na wanasema kwamba pengine Ufaransa inataka kum, kum, kum, kumcheza rais wa Kongo Felix Tshisekedi ili asahau kujenga taifa lake na kutegemea kwamba Ufaransa itamaliza vita, kwa sababu rais wa Ufaransa amemwambia Felix Tshisekedi kwamba atahakikisha anampigia simu rais wa Rwanda ili waweze kuondoa wanajeshi mashariki mwa Kongo. Lakini masaa machache tu baada ya mkutano huo, mapigano bado yanaendelea na watu wanaendelea kuchukua kuchukua vijiji. Alafu anasema kwamba hawana imani na Ufaransa uh, kutokana na kwamba Ufaransa imeonyesha kwamba Uh, imeshindwa kuweza kuleta usalama katika bara la Afrika, wakiangalia kule magharibi mwa Afrika ambao walipeleka vikosi wameshindwa, mataifa ikilazimika kufukuza wanajeshi wa Ufaransa. Sasa wanasema je, itawezaje sasa mzozo wa Kongo ambao, uh, umefanya muda mrefu, lakini watu wengi hawakuweza, vyombo uh, vya habari havizulugulie sana tu wanapigia debe namna ule mkutano ulivyokuwa kiendeka, lakini kukosoa yale makosa ambayo yalifanyika hawakukosoa kutokana na hali ya na kisiasa namna inavyoendelea ina, ina, ina, lakini wengi wanasema kwamba Kongo imefanya makosa kutegemea Ufaransa, kwa sababu Ufaransa kwanza imeomba Kongo iweze kusimamisha vita na iweze kusitisha uhusiano wake wa na wapiganaji wa FDLR, na la pili makundi yote lazima yaweze kusalimisha silaha, na utafahamu kwamba kuna makundi kama vile ya Wazalendo ina silaha na inasaidia jeshi la serikali kakabili Asante sana Salome Kitumari, Faiz Musa, muda hauniruhusu kuendelea mbele, pamoja na Oster Malivika kutoka DRC. Asanteni katika meza waandishi, ya waandishi idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi Abdu Shakur Abud nikutakieni usiku mwema, asanteni, kwaherini.