Marka ma hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam, inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari katika matangazo yetu ya leo. Tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mi Patrick Ndwimana. Kenya Jumapili imesema kwamba idadi ya vifo kutokana na mvua kali na mafuriko ya wiki kadhaa imeongezeka hadi 228 na kuonya kuwa hakuna dalili ya afueni wakati huo, huku Kenya na nchi jirani ya Tanzania zikiepuka madhara makubwa ya kimbunga Hidaya ambacho nguvu zake zimepungua baada ya kufika katika nchi hizo siku ya Jumamosi. Serikali mjini Nairobi imesema nchi hiyo inaendelea kukabiliwa na mvua kubwa na hatari ya mafuriko zaidi na maporomoko ya ardhi. Huko magharibi mwa Kenya, mto Nyando ulivunja kingo zake mapema Jumapili asubuhi na kukikumba kituo cha polisi, shule, hospitali na soko katika mji wa Ahero katika kaunti ya Kisumu. Polisi wamesema hapakuwa ripoti za mara moja kuhusu maafa, lakini polisi wa eneo hilo wamesema viwango vya maji vinazidi kuongezeka na kwamba daraja kuu nje ya Kisumu kwenye barabara kuu kuelekea Nairobi lilijaa maji. Wiki kadhaa za mvua kubwa isiyokuwa ya kawaida ikisababishwa na upepo wa baharini wa El Nino imesababisha maafa na uharibifu katika maeneo mengi ya Afrika Mashariki, ya eneo lililo katika hatari kubwa kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Zaidi ya watu mia nne walifariki na maelfu wengine kukoseshwa makazi yao katika nchi kadhaa, huku mafuriko na maporomoko ya matope yakisomba nyumba, barabara na madaraja. Chama tawala cha rais wa Togo for Nyasimbe kimepata ushindi wa kishindo katika uchaguzi wa bunge, maafisa wamesema, na kumruhusu kiongozi huyo wa muda mrefu kuimarisha mamlaka yake chini ya mabadiliko ya katiba yenye utata. Chama cha Nyasimbe cha Union for Republic Party UNIR kilipata viti 108 kati ya 113 katika uchaguzi uliofanyika Jumatatu iliyopita kulingana na matokeo ya muda yaliyotangazwa na tume ya taifa ya uchaguzi Jumamosi. Idadi ya wa wapiga kura ilikuwa asilimia 61 kulingana na takwimu za tume ya uchaguzi, lakini ushindi ni kamili kwa Nyasimbe aliye madarakani tangu mwaka 2005 baada ya baba yake Nyasimbe Eyadema ya aliyetawala taifa hilo dogo la Afrika magharibi kwa karibu miongo minne. Kwa mujibu wa katiba mpya iliyoidhinishwa na wabunge mwezi Aprili, Nyasimbe ataweza kuchukua wadhifa mpya kama rais wa baraza la mawaziri, jukumu linalofanana na la waziri mkuu ambalo linachukuliwa moja kwa moja na kiongozi wa chama chenye wabunge wengi. Vyama vya upinzani vilikosoa mabadiliko ya katiba na kuyataja kuwa mapinduzi ya kitaasisi na kuunda jukumu lililowekwa makusudi kumnufaisha Nyasimbe kukwepa ukomo wa mihula ya rais na kuimarisha utawala wa familia yake. Wakufunzi wapya wa jeshi la Russia na vifaa vya kijeshi viliwasili nchini Niger. Kulingana na televisheni ya serikali katika taifa hilo la Afrika ambalo linataka wanajeshi wa Marekani waondoke nchini humo. Kundi la kwanza la wakufunzi mia moja wa Rusia waliwasili nchini Niger tarehe 10 Aprili, pamoja na mifumo ya ulinzi wa anga. Ndege mbili za mizigo za kijeshi ziliwasili Jumamosi, kulingana na televisheni ya Telesahel, na kwamba Rusia kwa sasa imepeleka ndege tatu za mizigo na vifaa vya kijeshi na wakufunzi mwezi uliopita. The Africa Corps linalochukuliwa kama mrithi wa kundi la mamluki wa Rusia la Wagner barani Afrika limethibitisha kuwasili kwa wakufunzi katika taarifa kwenye mtandao wake wa Telegram. Jumamosi, kundi hilo lilisema wakufunzi zaidi, vifaa na bidhaa za chakula ziliwasili. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin alieleza Alhamisi kwamba wanajeshi wa Rusia sasa wapo katika kambi ya jeshi la anga karibu na uwanja wa ndege wa Niamey, kambi ambayo pia inatumiwa na wanajeshi wa Marekani. Utawala wa kijeshi ambao ulichukua madaraka mwezi Julai mwaka elfu mbili ishirini na tatu katika mapinduzi uliwafukuza wanajeshi wa Ufaransa waliokuwa nchini humo na kisha kukosoa makubaliano ya ushirikiano wa kijeshi na Marekani. Ulisema makubaliano hayo yalazimishwa na upande mmoja na Washington. Washington ilikubali mwezi Aprili kuondoa wanajeshi wake elfu moja nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Shambulio la anga la Israeli Jumapili liliua watu wanne wa familia moja katika nyumba kwenye kijiji cha mpakani kusini mwa Lebanon. Vyanzo vya ulinzi na usalama wa raia vimesema watu hao wanne waliuawa katika kijiji cha Meis Al Jabal, ambacho kimekumbwa na uharibifu mkubwa katika majibizano ya mashambulizi ya mara kwa mara kati ya Israel na kundi la Hezbollah naloungwa mkono na Iran tangu kuanza kwa vita huko Gaza Oktoba mwaka jana. Katika taarifa, Hezbollah imesema ilirusha darzeni ya roketi aina ya Katiusha kwenye mji wa Israel wa Kiriat Shmona, mji wa kaskazini mwa nchi ulio karibu na mpaka wa Lebanon, katika shambulio la kulipiza kisasi. Zaidi ya wanachama 250 wa Hezbollah na raia 75 wameuawa katika mashambulizi ya Israel dhidi ya Lebanon tangu Oktoba, vyanzo vya usalama huko vinasema. Nchini Israel, shambulio la kombora kutoka Lebanon limeua takriban wanajeshi kumi na raia kadhaa, vyanzo vya Israel vinasema. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu Jumapili amesema kwamba serikali yake imepiga kura kwa kauli moja kufunga ofisi za kituo cha matangazo cha Aljazira kinachomilikiwa na Qatar. Netanyahu alitangaza uamuzi huo kwenye mtandao wa X, lakini maelezo kuhusu athari za hatua hiyo kwa kituo hicho, lini itaanza kutekelezwa au ikiwa hatua hiyo ni ya kudumu au ya muda hayakutolewa wazi mara moja. Mwandishi wa Aljazira katika idhaa ya Kiarabu amesema uamuzi huo utaathiri matangazo yake nchini Israel na Jerusalem Mashariki, ambako kituo hicho kimekuwa kikipeperusha matangazo ya moja kwa moja kwa miezi kadhaa tangu shambulio la Oktoba 7 ambalo lilichochea vita huko Gaza. Dereva mmoja alifariki baada ya kugonga gari kwenye lango la nje ya White House jumamosi usiku, idara ya usalama wa taasisi za marekani imesema muda mfupi kabla ya saa nne na nusu usiku gari lilokuwa likisafiri kwa mwen, kwa mwendo wa kasi liligongana na lango la nje ya eneo la White House, idara hiyo ilisema katika taarifa kwenye mtandao wa X na kuongeza kuwa hakuna tishio kwa ikulu yenyewe. Maafisa waliofika kwenye eneo la tukio walijaribu kumsaidia dereva ambaye alikutwa amefariki, taarifa ya idara hiyo imesema. Mwisho wa habari za dunia, lakini kwa hivi sasa nawaacha na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha salamu na muziki. Salamu alaikum, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ni siku nyingine tena ya Jumapili tunapokualika katika salamu na muziki za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza hapa Washington DC. Ninayekualika basi e, si mwingine, mimi naitwa Idi Ligongo na kusihi uwe nami mpaka mwisho wa salamu hizi na muziki ambazo umetutumia kutoka e, popote pale unapotusikiliza kuja hapa ndani ya jiji kuu la Marekani Washington DC. Naam, anayetufungulia basi salamu na muziki kwa siku ya leo si mwingine, huyu ni Juma Hassan Jaka. Eh, anasema au baba Anuari wa kituo cha taksi maeneo ya eh, tr Dodoma Tanzania, anasema anaomba basi tumwekee kapuni vilevile vile kumfichua e, wale wote ambao wanasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, lakini kikubwa anawakumbuka ndugu zake e, Miraji mwana wa Kibinda, Baraka Tito, Mbise, Avitusi, Damian Kakwaya, Fikiri Dalio, Gakala Matikiti, Muhammed Kaisi, Musa Kaisi, David Nyamiela, Hamisi a, Kanal. Vilevile vile amemkumbuka e, Nyanda Mayala, Emmanuel Charles, Mc Masai na Nazareti Mwakipembe anasema vilevile anawakumbuka eh, kina Amina Mlacha, Lusi Mzirai, Esta Mrema, Esta Bitris, eh, bila kumsahau vilevile vile, eh, Motema wa Pembe anasema salamu. Tukupokani kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitoka nchini Tanzania moja kwa moja, tunaelekea kule uh, maeneo ya Beni, eh, Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hapa tunamkamata si mwingine ni Richardi Kambale anasema yeye yeah, yeah, yeah. kula ngoma za muziki na salamu zake Jumapili ziende kwa baba yake mzazi Kamate Tsongo Alfonsi, na mama yake Mulekera, kaka yake Augostin Kahindo, shemiji yake Mbusa Kikendi, wote wa Beni, Filipo Memba, Fikiri Dalio, Gakala, Isaya Sambo, mpenda amani Tanzania, Malimao Ramadhani Chija Chija, uh, Datiusi Deusi Daniel amemkumbuka uh, vilevile Mali Bahame eh, wa kule Mawazo Malemi wa Kasekese, Majimoto moto Molale, uh, Maria Bura, uh, Pascalin Lucas, Chambi Ocheng George, uh, Ngasa Kulwa na wengine wote wanaomfahamu wanasema, jamani, tuendelee kukumbukana kupitia salamu za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Tukisonga mbele moja e, kwa moja hivi sasa, tunaelekea wapi? Tunaelekea kwake Daniel b Malai. E, anasema zake salamu ziwafikie marafiki zake wote popote pale walipo, e, kule nchini Tanzania, Kenya na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, bila kusahau watangazaji wote wa VOA Swahili kwa niaba yao mi nasema shukran sana. Ujumbe wako anasema, amani na utulivu itawale e, kwenu nyote. Sisi tunashukuru kwa kutukumbuka. Na kama hata ujumbe wake si mwingine, ni Shilinde Busugu ae, anasema Shilinde Busugu anasema, anampelekea salamu zoendee watangazaji wote vilevile vile wa VOA. Sisi tunasema shukran kwa kutukumbuka e, zako salamu vilevile e, ziwafikie ndugu jamaa na marafiki wanaokusikiliza na kamata ujumbe wake si mwingine Emmanuel Bera anasema kwamba salamu zake zimfikie baba yake e, Spiriano Bera akiwa Gungu, Kigoma e, e, maeneo ya Gungu haya nayakumbuka vizuri kwelikweli. Ukiwa unakatiza pale na treni umetoka Luiche e, lazima upite pale maeneo ya Gungu pale kwa wajanja E, enzi hizo ukienda na treni pale wajanja kutoka Gungu inabidi ule mzigo wako ukae, ukae nao vizuri kabisa manake ukichezacheza, unaeza kaukuta umeishia ume pale Gungu vilevile vile, vile e. umependa kumsalimia mama yako rajina za keyo wote wakiwa Gungu e, Kigoma hawa e, jamaa hawa. Lakini pamoja na ujanja wao maeneo ya kule Kasingirima Kasingirima buzebazeba e, Kagera kule <laughs> Maeneo ya Rutale hawafiki hawa, maeneo ya Rubuga hawachezi chezi kule bwana, kule kuna wenyewe kule. Haya, <laughs> basi moja kwa moja tuelekee katika masuala ya muziki e, hapa tunaanza naye Jay Mo akiwa ameshirikiana na Country Wizzy, wanakuambia mokasini juu piga suti chini piga mokasini kitana shati chini piga mokasini juu twende suti chini twende mokasini Smith, Kingsman, asante sana jmo, na wizi na ngoma hiyo kali kabisa eh, mokasin. Kama unajiunga nasi unasikiliza, basi hizi ni salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na hivi sasa anakamata ujumbe wake si mwingine, ni Joseph Shija. Eh, anasema anapatikana kule maeneo ya Kirumba, Mwanza, Tanzania. Salamu zimfikie Agapiti Puka akiwa Osaliti Arusha Tanzania, Mandela Mushi Mushi akiwa Nairobi Kenya, Benjamin Puka akiwa njia panda ya Himo Kilimanjaro Tanzania, Letisia Leba akiwa Dar es Salam, Pascalin Lucas Chambi akiwa Mondo Kahama Shinyanga Tanzania, Zakaria Nyerere akiwa pale Musoma Mara hivi e, sasa nakamata ujumbe wake. Sehemu wingine ni Kayuni Rashid wa Dodoma, Tanzania. Salamu zako ziwafikie Isaya Sambo mpenda amani Tanzania, Bashiru Mnalima Sijari Kusima na jamaa wengine amemkumbuka vilevile. Sehemu wingine ni Inyasi Kastuli Anei e, Pascalin Lukas Chambi, Ladi Hermani e, Andre Selcia Senzombe Mwina Kalonda, Edward Mboje Masanja, Elisha Mlima Miraji mwana wa Kibinda vilevile amenikumbuka mimi hapa, Idi Ligongo. <laughs> E, nashukuru sana kwa kunikumbuka ndugu yangu, maanayake na ujanja wote huu kuna watu wengine wananipotezea hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Injinia Amosi e, Maadirisha wa Tabora, Tanzania. Tabora kubwa ndugu yangu, Tabora uko wapi? E, upo Urambo, Usoke, Nzega e, au uko Tabora mjini pale? Na Tabora mjini uko maeneo gani? Uko cheo e, uko Gongoni? <laughs> au uko kule, e, wanakuhitaja kule Ali Hassan Mwinyi kule ng'ambo. <laughs> au wape pale maeneo mengine nimeyasahau. Haya uh, kufu, ukivuka reli hivi, ukivuka reli kwa watu wanaojua Tabora, ukitoka uwanja wa vita uh, ukivuka reli panaitwaje pale? Unapajua bwana? Uh, sio lazima nipataje, ni, ni, ni au uh, umeshakula uh, mantonga na ntalali, mambo yanakuchanganya kwelikweli. Inabidi utuambie Tabora utusehemu gani, mkoa mkubwa sana nchini Tanzania. Uh, Injinia Amosi Madirisha anasema E, anamsalimia e, Philipe Jonathan, Kienshambi Isaya, Sambo Mpenda, Amani Tanzania, Pascalin Lucas, Chambi Maneti, Magongo Kione, Miraji Zakaria, Mjangwa, a, Nyangole Masigani, Kayuni na ndugu e, na jamaa na marafiki wanaoendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi, mi nilikuuliza pale kuvuka reli panaitwaje pale, nikakuachia upajue, na mi napajua vizuri sana Maen. nilikuwa nazungumzia maeneo ya Isevia pale <laughs> maanake pale nilikuwa nachezacheza enzi hizo, navuka reli pale stesheni eh, natoka juu kule maeneo ya cheo kwa mzee Ligongo eh, nakwenda kule kuangalia angalia mambo yanavyokwenda kule, mambo ya Isevia Tabora hiyo eh, bwana. <laughs> Hapo nikisubiri nikisubirisubiri kidogo treni ipite, ni labda nipande hivi nielekee niende kule e, Kasingirima e, Ujiji Kigoma, kwa bibi <laughs> haya basi, ngoja nisijipepalilie kwao sana, watu wakachukia, huyu jamaa anatajataja tu. Haya, tunasonga mbele kama unasikiliza hivi sasa e, salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na moja kwa moja tuende tukapate ngoma nyingine hivi sasa e, tukamsikilize Ney wa Mitego anakuambia Bachela. Asikiliza ngoma hiyo, Bachela, kutoka kwake nei wa Mitego. Napenda kuwa free. Wengi wapo kwenye ndoa na hawatulii, sasema ndoa no, hata mnitangaze BBC, nipo furaha, nipo kama moyo wangu. Na wife bachelor life ni confidence, bashani kuchagua, tumechagua happiness, happy yes, no ndoa, no stress. Vichwa vina mambo mengi tuna refresh. Mina shemeji yenu dele tuna party. Mambo ya ndoa wote hatutaki. Urukushani unarudi sangapi unachati na nani ndo vitu tutaki. Bachelors, michango tutachanga. Kwenye harusi tutakuja. Chakula tutakula. Na pombe tutalewa. Mwane ni sibado tupo. Si Bachelaw, okay. Tunakula ujana mabachel, wache wauagekiona, okay, wanandoa wanagandana basi, jua ndoa changa, Taki ndoa hata mnishikie panga Shukran sana Nay wa Mitego kwa ngoma kali kweli kweli, hiyo ambayo umeitengeneza hapa bachelor, kwa kweli Nay sijawahi kumsikia akiimba imba, kumbe Nay anaweza kupeleka peleka, anaweza akafanya ile sauti ikawa nzuri nzuri. Lakini Nay mshikaji wangu, bwana, angalia usije akaanza kuitwa na wemba na pua, kwa sababu wale jamaa wanaoimba hip hop walikuwa wakiambiwa kwamba wale watu ambao wanaimba imba wanawaita pua na unaweza kukuta tanei mwenyewe ameisha kusema kwamba wanaoimba ni wabana pua. Moja kwa moja anaelekea kule Kakamega nchini Kenya, Kakamega nchini Kenya, na kamata ujumbe wake, ni Josefu Obwari. Anasema zake salamu zimfikie Ochiang George jog e, makabe wa makabe amemkumbuka vilevile, sali bunzali amemkumbuka, ndugu jamaa na marafiki, wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili kutoka kule nchini eh, Kenya anasema awakumbuke. Na kamata ujumbe wake si mwingine huyu hapa ni Zinedine Zabazoka anasema zake salamu eh, kwanza zimfikie Idi Ligongo. Mi nakushukuru sana kwa kunikumbuka. Umemkumbuka vilevile Mkamiti Kibayasi, naamini zimemfikia eh, Khadija Riami, Georgi Njogopa huyu eh, mzee wa Chukuchuku. Umewakumbuka wengi kwelikweli wa hapa idhaa ya Kiswahili, unasema wewe vilevile eh, vile unamkumbuka Kennedy Wandera eh, anamsikiliza akiwa Liboi. Edward Ndera, naamini ni mshikaji wangu, umesalimiwa vilevile, sio tu kwenye maswala yale ya habari, lakini umesalimiwa naye, si mwingine ni Zinedin Bazoka na kamata ujumbe wake. Huyu baba Jenifa Endry Magama, wewe zako salamu unasema ziwafikie ndugu jamaa na marafiki wote wanaokusikiliza kutoka pande hizo ulipo, japokuwa hujasema unapatikana pande gani na kamata ujumbe wake Majunga Lukelesha Malambo wa e, Ibelemudi, Uyui Tabora. Unaona sasa, huyu ukasema kabisa yuko Uyui Tabora. E, tunamwelewa kabisa, maanake usi ukasema kwamba kwa huko Tabora umesema umejificha, kumbe kumbe uko maeneo ya National kule. <laughs> National kule Housing za Tabora. Zako salamu e, zimfikie Michael Noel Amosi Manjilwa e, Thomas Mayala Masi, Uh, Bundala, Tabu, Budole, Eliud, Nandi, Masudi, Makanile, Baba Fahani, Ana John Kibanzi Haruna Bungu, Mabea Mwenda, Suleiman Mbigime na vilevile vile unamkumbuka Warucho Budalaga, Mwana Mlonja Mkumbwi, Emmanuel Katambi Weja, Magret Paul, Ibrahim Mlumba na ndugu jamaa na marafiki wanaokusikiliza. Tukisonga mbele hivi sasa, nakamata ujumbe wake si mwingine, huyo ni Kayuni Rashid. Unamsalimia Isanyi Inyasi, Kastuli Ani Ladi Hermani DJ eh, Shukuru Mujasi uh, na Mala Joas Junior, Injinia Amosi Madirisha, Salim Nyoha, Pascalin Lucas Chambi, Saya Sayasambo na wengine wote ambao wanasema kwamba unaamini kabisa wanaisikiliza, uh, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kipindi hiki ni salamu, uh, na muziki. Sasa tuelekee kule maeneo ya Tanga. Daniel B Mali eh, anasema anamsalimia Uh, huyu ndugu yake ziwafikia marafiki zake popote pale walipo katika nchi hizo za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kenya pamoja na Tanzania. Na kamata ujumbe wake ni Amosi Bihona eh, kutoka kule Kirumba, Mwanza, Tanzania. Azakusalamu wanahabari wote wa VOA Swahili eh, Skilia Stobelo, Mashaka Mahona, Emanuel Nzungu ujumbe tufuatilie taarifa za VOA Swahili, maana zina ukweli na uhakika. Ni kweli kabisa, ndugu yangu, sisi hapa hatupindishi pindishi. E, Josephu Kataya Abubakari anasema anapatikana kule e, Moba a, Kakera Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Zako salam ziende kwa e, Floribet Kisile, Joeli Ninda, John Musindi, Mois Kaputa anasema anamkumbuka vilevile Stau yes, blue Kenyan eh, Kabanzi Jean na Tais Kasoma. anasema ah, tuko pamoja sana na VOA eh, swahili na ni vyema watu wote kukumbukana. eh, basi mimi ni fungashe fungashe hapa mambo yangu ndani ya eh, salamu hizi na muziki, na hapa tunampata si mwingine ni Nasib Abdul, huyu jamaa E, amekinukisha kwelikweli. Mara baada ya kumtambulisha yule Sara, naambiwa Sara kumbe ndo alifanya yale mambo. Yanenda kamwambie e, jinsi okay. ninavyompenda mi haya <laughs> bwana basi, Diamond Platnumz apa akiwa ameshirikiana na Lavalava hapa lava. E, anakuambia kibango hapa tuzungumzie, nenda kamwambie hapa tunazungumzia kibango kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, E, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mimi naitwa Idi Ligongo na kuaga na ninakwambia alamsiki, lakini nakuacha na, na, na ngoma hii. Nam, barabara kabisa. Shukran sana Idi Ligongo kwa kipindi cha salamu na muziki, na bila shaka wale waliotuma salamu zao wameburudika na vibao hivyo moto moto ambavyo ulikuwa umewaandalia. Sasa nakusomea muktasari wa habari za dunia. Kenya Jumapili imesema kwamba idadi ya vifo kutokana na mvua kali na mafuriko ya wiki kadhaa imeongezeka hadi 228 na kuonya kuwa hakuna dalili ya afueni. Wakati huo chama tawala cha rais wa Togo Fornyasimbe kimepata ushindi wa kishindo katika uchaguzi wa bunge maafisa wamesema, na kumruhusu kiongozi huyo wa muda mrefu kuimarisha mamlaka yake chini ya mabadiliko ya katiba yenye utata. Chama cha Nyasimbe cha Union for the Republic Party UNIR, kilipata viti 108 kati ya 113 katika uchaguzi uliofanyika Jumatatu iliyopita, kulingana na matokeo ya muda yaliyotangazwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi Jumamosi na wakufunzi wapya wa jeshi la Rusia na vifaa vya kijeshi viliwasili nchini Niger kulingana na televisheni ya serikali katika taifa hilo la Afrika ambalo linataka wanajeshi wa Marekani waondoke nchini humo. Kundi la kwanza la wakufunzi mia moja wa Rasia waliwasili nchini Niger tarehe kumi April pamoja na mifumo ya ulinzi wa anga. Shambulio la anga la Israeli Jumapili liliua watu wanne wa, wa familia moja katika nyumba kwenye kijiji cha mpakani kusini mwa Lebanon. E, vyanzo vya ulinzi na usalama wa raia vimesema. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu, Jumapili, amesema kwamba serikali yake imepiga kura kwa kauli moja kufunga ofisi za kituo cha matangazo cha Aljazira kinachomilikiwa na Qatar. Na dereva mmoja alifariki baada ya kugonga gari kwenye lango la nje ya White House Jumamosi usiku, idara ya usalama wa taasisi za Marekani imesema. Uh, mwisho wa habari za dunia, mlikuwa nami Patrick Ndwimana, nina wageni nikiwatakia usiku mwema. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.